ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,014
    ได้รับคำขอบคุณ: 656

ทหารไม่ดีจริงหรือ?

เนติวิทย์เอาอีกแล้วครั้งนี้จวกเรื่องทหารไทย

ข้าพเจ้ารู้สึกโชคดีที่มิได้สมัครเรียนรักษาดินแดน (รด.)
    ถ้าหากเรียนแล้วก็คงเกิดเรื่องเป็นแน่ จะมาพูดแบบนี้ไม่ได้เลย
    ได้ข่าวมาจากเพื่อนว่า ผู้ใหญ่ที่นั่นโกรธทัศนะที่ข้าพเจ้าแสดงออกมาก

มีหลายคนถามข้าพเจ้าว่าเรียนรด หรือไม่ ตอบคือ ไม่ได้เรียน
    และที่ไม่เรียนนั้นก็เพราะ 1) ข้าพเจ้าไม่ชอบการถูกบังคับไม่ว่าจะเป็น
    บังคับอะไรก็ตามและต้องเสียเวลาซึ่งสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้มาก
    2)ข้าพเจ้าไม่ชอบทหารมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว - นายร้อย นายพัน
    นายพลอะไร ข้าพเจ้าไม่เห็นถึงความมีเกียรติใดๆที่ต้องยกย่องสำหรับ อาชีพที่มีความรุนแรงและเผด็จการเช่นนี้ และทหารก็ควรไม่เป็นใหญ่ในบ้านเมือง หรือไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ดังได้มีการรัฐประหารมาหลายครั้งแล้ว เป็นอุปสรรคต่อวิถีประชาธิปไตยอย่างยิ่ง 3)หลายคนกลัวกันว่าถ้าไม่เรียนแล้วต้องเป็นทหารเกณฑ์ ข้าพเจ้าก็กลัวแต่ข้าพเจ้าคิดว่าเมื่อไม่รัก และเห็นว่ามันเป็นสิ่งเหลวไหลที่คนจำนวนมากกลัว แต่เราฝืนมโนธรรมและความนึกคิดของตนไปด้วยละหรือ 4)อุดมการณ์ที่ยัดเยียดให้ผ่านการเรียนนั้นเป็นอุดมการณ์เพื่อสังคมเผด็จการ ข้าพเจ้าไม่คิดว่าตนจะต้องไปรับรู้กับเรื่องอย่างนี้ด้วย กับความไม่ต้องใช้สติปัญญาใดๆนัก

ตั้งใจจะเขียนเรื่องนี้มาหลายครั้งแล้ว หากรู้สึกกล้าๆกลัวๆ
    แต่นี่ก็ขอเป็นการแสดงจุดยืนของตนให้ชัดเจนว่า
    เป็นปฏิปักษ์กับระบบทหารนิยม-เผด็จการนิยม
    เราไม่ควรเสียเงินภาษีมากมายไปกับกองทัพ
    กองทัพควรเล็กๆ อำนาจน้อยๆ หรือจะถึงขั้นไม่มีในอนาคตก็คงเป็นไปได้
    ถ้าถามความเห็นของผมคือเขายังเด็กมองโลกได้แคบมาก แต่ทำไมล่ะ ทำไมเขาถึงมองโลกแบบนี้ เขาไม่ชอบประเทศไทย เขาไม่ชอบสังคมไทย เขาบ่น แต่เขาไม่คิดเลยว่าโลกนี้มันมี 2 ด้านทั้งขาวและดำ มันอยู่รวมกันหมด หากยังคิดแบบนี้ผมว่าเด็กคนนี้จะอยู่ในสังคมยากซะแล้วล่ะ การคิดต่างเป็นสิ่งที่ดี แต่การคิดดูถูกอาชีพทหารถือเป็นสิ่งที่ไม่สมควร ทหารไม่ดีมี ทหารดีๆก็มี เพราะได้แต่ตั้งคำถามไม่คิดจะหาคำตอบให้ชีวิตของตนเองเนติวิทย์ผมว่านายไม่ไหวแล้วนะไปหาหมอบ้างหัดปล่อยวางบ้าง โลกนี้มันไม่มีอะไรถูกใจตนเองไปเสียหมดหรอก หัดปล่อยวางอย่ายึดติดมากจนเกินไป ถ้าไม่ชอบประเทศนี้ก็เรียนสิขยันๆๆๆ ไปเป็น สส. ไปเป็นนักการเมืองสิ เป็นคนที่เก่งนะแต่ได้แต่คิด บ่นไปวันๆ ไม่คิดที่จะลงมือก็อย่าบ่น - -*

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.JUST BE ALIEN.
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 297
    ขอให้จับได้ใบแดง

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    มู้นี้มีแววดราม่า ใครก็ได้ช่วยเปิดที
    ไม่ชอบทหาร แล้ว ไม่เรียน รด เพราะไม่ชอบการถูกบังคับ
    งงเลยครับ

รด ครู ฝึกยังให้เกียรตินะ เพราะยังเป็นนักเรียน
    ทหารเกณฑ์ คงเล่นจนหมดศักดิ์ศรีเลยละ

Sux ma diq
    กล่าวขอบคุณ
    1,948
    ได้รับคำขอบคุณ: 949
    ไม่มีทหาร บิดามารดามันจะได้อยู่สบายอย่างนี้ป่าววะ

มังกรน้อยคอยรัก
    กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,060
    ใช่้ครับ แค่ 3 ปี เอาไรมาก เรียนแค่อ 1 ครั้ง พี่แกยังกลัว แล้วถ้า 2 ปี ฝึก ทุกวัน แล้วพี่แกจะบ่นไม่ออก แต่จะนึกได้ว่า วันนีน ตรู น่าจะเรียน รด จะไๆด้ไม่ต้องมาฝึกดหนัก เอ้อ แต่เรือง ทรงฝมเราเห็นด้วน แต่เรือง การเข้าแถว เคารบธงชาติถ้าไม่ต้องการจิงๆทำไมไม่ไป สาย ละ จะได้ไม่ต้องทำ เอ้อ พอได้ อย่างจะเอาอย่าง อย่างกะเด็ก ไม่รู้จักโต ฮ้วย
    MY CENTER ^

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    เห็นด้วยคับ ทหารเกณฑ์ นีศักดิ์ศรีแทบไม่เหลือเลยจิงๆ

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    คราวนี้ ตรรกะหมอนี่โลกสวยเกินรับไหวจริงๆแฮะ
    God's Right Seat

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    แล้วจะรอดูมันไปจับไปแดงน่ะ แล้วจะรู้ว่าทำไมถึงต้องเรียน รด.

แล้วถ้ามันไม่ไปจับเพราะความอินดี้ของมัน ก็เตรียมติดคุก

แล้วถ้ามันไปจับแล้วโดน ก็เตรียมตัวโดนเล่นแบบจัดหนักพิเศษใส่ใข่เฉพาะบุคคลได้เลย

แล้วถ้าหากมันยังอินดี้อยู่ในกรมในกอง ขอภาวนาให้มันอย่าถึงขั้นตายล่ะกัน เสียดายโลงศพ
    0000000000000000000000

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    ไอนี้เริ่มเรื่องมากไปแล้ว

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    241
    ได้รับคำขอบคุณ: 364
    หึหึ ไม่มีทหาร ไม่มีกองทัพ แล้วจะมีแผ่นดินที่ใหนให้อยู่ เวลามีภัยพิบัติ หน่วยงานที่มีความพร้อมช่วยเหลือประชาชนเป็นใคร เวลาพวกลักลอบนำเข้ายาเสพติดแอบเข้ามาใครคอยดูแล โลกมันแคบเกินไปละ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    เขาต้องพยายามทำตัวออกสื่อไว้ครับ เพราะถ้าเงียบไป จะโดนเก็บได้

กล่าวขอบคุณ
    82
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    จริง ผมก็คิดไว้อยู้แล้วล่ะว่าเค้าจะพูดถึงเรื่องนี้ บางอันนี่ผมเห็นด้วยนะ เพราะทุกวันนี้บางคนมันมีเส้นสายโชคดีมีคนในครอบครัวหรือญาติเป็นทหารและมีฐานะดีร่ำรวยหน่อยก็ไม่ต้องไปเรียนรด.หรือเกณฑ์ทหารแล้ว เพื่อนผมนี่ไม่เรียนกันหลายคนอยู่นะ ผมคิดว่านะถ้าไม่กำหนดว่าต้องเกณฑ์ทหาร ก็คงไม่มีใครเรียนรด.หรอก(อาจมีแต่น้อยจนแทบจะไม่) ทุกวันนี้เพื่อนผมมันยังบ่นกันเลย คงไม่มีคนอยากเรียนถ้าไม่มีเงื่อนไขที่ว่านั่น อิจฉาพวกมีเส้นสายเหมือนกันแฮะ แต่ผมไม่ค่อยชอบที่ว่าจับใบดำใบแดง ทำไมไม่ให้คนที่ไม่เรียนรด.ได้เป็นไปเลย ทำแบบนี้เหมือนเล่นกับโชคกับดวงไงไม่รู้ และเชื่อว่าสังคมที่มันเท่าเทียมกันจริงๆมันไม่มีหรอก เพราะมันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ที่ว่าทหารไม่มีศักดิ์ศรีนี่ก็เกินไปหน่อย ที่เค้าไม่ชอบนะบบทหารคงเพราะพวกมียศสูงกว่าไม่ผิดเท่ายศต่ำกว่ามั้ง และที่เค้าคงไม่เรียนคงมีเส้นสายอ่ะ
    ปล.ผมไม่ใช่ติ่งเนติวิทย์นะ

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,014
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dalvision อ่านกระทู้
    จริง ผมก็คิดไว้อยู้แล้วล่ะว่าเค้าจะพูดถึงเรื่องนี้ บางอันนี่ผมเห็นด้วยนะ เพราะทุกวันนี้บางคนมันมีเส้นสายโชคดีมีคนในครอบครัวหรือญาติเป็นทหารและมีฐานะดีร่ำรวยหน่อยก็ไม่ต้องไปเรียนรด.หรือเกณฑ์ทหารแล้ว เพื่อนผมนี่ไม่เรียนกันหลายคนอยู่นะ ผมคิดว่านะถ้าไม่กำหนดว่าต้องเกณฑ์ทหาร ก็คงไม่มีใครเรียนรด.หรอก(อาจมีแต่น้อยจนแทบจะไม่) ทุกวันนี้เพื่อนผมมันยังบ่นกันเลย คงไม่มีคนอยากเรียนถ้าไม่มีเงื่อนไขที่ว่านั่น อิจฉาพวกมีเส้นสายเหมือนกันแฮะ แต่ผมไม่ค่อยชอบที่ว่าจับใบดำใบแดง ทำไมไม่ให้คนที่ไม่เรียนรด.ได้เป็นไปเลย ทำแบบนี้เหมือนเล่นกับโชคกับดวงไงไม่รู้ และเชื่อว่าสังคมที่มันเท่าเทียมกันจริงๆมันไม่มีหรอก เพราะมันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ที่ว่าทหารไม่มีศักดิ์ศรีนี่ก็เกินไปหน่อย ที่เค้าไม่ชอบนะบบทหารคงเพราะพวกมียศสูงกว่าไม่ผิดเท่ายศต่ำกว่ามั้ง และที่เค้าคงไม่เรียนคงมีเส้นสายอ่ะ
    ปล.ผมไม่ใช่ติ่งเนติวิทย์นะ
    ชอบความเห็นนี้ครับพูดตรงจุดมาก ตามนั้นครับ

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    ผมก็ไม่ได้ชอบม่กเท่าไหร่ แต่ก็ต้องเรียน
    มันก็ไม่ไดำบากเกินไปอะไรมากมาย
    แต่เรื่องที่ทหารมีสิทธิที่จะปฏิวัติ ผมว่ามันไม่เข้าท่า
    จะบอกว่าควบคุมประเทศ แต่ทหารเป็นเผด็จการนะครับ
    ถ้าขึ้นมาเป็นเมื่อไหร่ ก็นะ.....

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    สาเหตุที่ให้คนที่ไม่ได้เรียน รด จับใบดำ-ใบแดง เพราะว่าทหารไม่มีงบพอที่จะจ้างทหารเกณทั้งหมดนั้นเอง
    เรียน รด ผมว่าสนุกนะลงโคลนแทบทุกวัน โดนแดกทุกวัน แต่ก็ไม่ได้หนักอะไร ไม่มีการบ้าน ไม่มีจดงาน อย่างมากมั่วรายงานส่ง

R.I.P
    กล่าวขอบคุณ
    2,855
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    ก็รู้ๆกันอยู่นี่ครับสำหรับคนๆนี้ ขอให้จับได้ใบแดงนะนาย

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-* BeaMZaMaSTeR *-
    แก่งคอย สระบุรี
    กล่าวขอบคุณ
    1,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,890
    Blog Entries
    2
    ไม่มีทหาร แล้วใครจะปกป้องบ้านเมือง? เอะอะก็เผด็จการบ้างละ ยัดเยียดบ้างละ ถ้าคุณเคยเป็นทหาร หรือน้อยๆก็ รด. แล้วคุณจะรู้ว่าเราฝึกไปเพื่ออะไร ทำไมต้องมีระเบียบ มันน่าภูมิใจจะตายไป

แล้วทหารเขาว่ากันด้วยเกียรติและศักดิ์ศรี แต่คุณมาหาว่าทหารเป็นอาชีพที่ไม่มีเกียรติ?? ต่อให้เป็นทหารเกณฑ์ที่ใครๆเขาก็ว่าไม่มีเกียรติ แต่ผมคนนึงละที่คิดว่าเวลามีศึกสงคราม พวกเขาเหล่านั้นจะต้องออกไปต่อสู้แล้วก็ตายก่อนพวกเรา ส่วนตัวผมก็เลยคิดว่าทหารเกณฑ์คือผู้ที่มีเกียรติ เหมือนๆกับทหารคนอื่นๆ ถ้าอย่างนั้นเวลาที่มีสงครามคุณก็ออกไปรบแทนทหารเลยนะ

ถ้าคุณไม่ชอบการถูกบังคับ แล้วคุณจะไปบังคับใครเป็น คุณอยู่ในโลกที่ไม่มีการบังคับมันไม่มีหรอก ความคิดส่วนตัวของคุณ ผมรู้ แต่มันไม่เกินไปหน่อยเหรอ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย beambeam123 : 25th August 2013 เมื่อ 10:33