ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 20

โปรดช่วยผมนะครับ การ์ดจอ ddr5 1GB หรือ ddr3 2GB

ขออภัย jokergameth. และเพื่อนๆพี่ๆ ที่ใช้พื้นที่นี้ ผมตัดสินใจว่าผมจะซื้อการ์ดจอผมไม่มีความรู้เพราะเจอข้อคิดใหม่ ทางคนขายเขาแนะนำ การ์ดจอ DDR5 1GB ราคา2,400บาท และ DDR3 2GB ราคา1,900บาท
    อันใหนได้เปรียบเสียเปรีบบกันบ้างครับ
    1.เพราะปัญหาDDR5 1GB ความจุน้อยแต่รุ่นใหม่ และ DDR3 2GB ความจุเยอะแต่รุ่นเก่าครับ ต่างกัน100%เลยครับมีผลอย่างไรครับ
    2.ถ้าคอมผมทราบว่าใช้ddr3 , CPU intel Core i3 รุ่น550 รุ่นแรกล้าสมัยน่าจะรวมทั้งบอร์ดด้วยครับ ไม่ทราบว่าจะอ่านการ์ดจอ DDR5 ได้ใหมครับ
    3.ถ้าคอมผมใช้ได้ ผมควรเลือกอะไรดีครับ ผมเล่นอยู่เกมส์เดียวคือ world of tanks เป็นเกมส์รถถังครับ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างมากที่ช่วยเหลือผมอีกครั้งครับ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    ต้องถามก่อนว่าจอท่านกี่นิ้วครับ ถ้าจอใหญ่มากก็เอา2GBไปครับ

แต่ถ้าไม่ใหญ่มากเอาแค่1GBพอครับ เพราะถ้าจอเล็กใส่2GBไปก็ไร้ประโยชน์

แต่ผมไม่มั่นใจว่าขนาดกี่นิ้วถึงต้องใช้2GB เพราะแรมของการ์ดจอมันทำให้แสดงผลในจอที่ใหญ่ขึ้นได้ดีกว่าเท่านั้นเอง

แล้วก็การ์ดจอทั้ง2ตัว ท่านต้องเอารุ่นมาให้ดูด้วยครับถึงจะรู้ว่าตัวไหนแรงกว่ากัน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    วัดกันที่ GPU แล้วครับ ผมว่า 1GB DDR5 ยังไง ราศีก็ดีกว่า เช่น GT 640 2GB DDR3 กับ HD 7770 1GB DDR5 ยังไง HD 7770 ก็แรงกว่าอยู่ดีจะจอ 23 นิ้วก็เหอะ ก็เล่นบน 1280x720 อยู่ดี

กล่าวขอบคุณ
    232
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    DDR5 ครับ ผมฟังเพื่อนมาเขาบอกว่า อย่าไป ดู ที่ GB ครับเพราะมันไว้ใช้ รับขนาดจอครับ ให้ดูที่ DDR ครับ 5 ดีกว่าอยู่แล้ว
    AMD FX4100 3.62ghz / Powercolour ATi HD5670 1GB / 4GB*1 RAM / HDD 1TB / PSU Raidmax 530watt

กล่าวขอบคุณ
    0
    จอผม19นิ้วครับ ไม่มี HDMI ของacerรุุ่นถูกสุดครับ พอดีการ์ดจอชื่อรุ่นผมจำชื่อไม่ได้ครับ ผมคุยทางโทรศัพย์และการ์จอเป็นอะไรที่ใหม่สำหรับผมมากครับผมจำแต่ราคาครับ ขอบพระคุณทุกๆท่านมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    DDR5 ดีกว่าครับ
    [IMG] [/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    แรมการ์ดเยอะ จะบอกว่าจอใหญ่อย่างเดียวมันก็ไม่ถูกนะครับ เดี๋ยว จขกท.เข้าใจผิดอีก

ต้องบอกว่าความละเอียดมากกว่าครับ เพราะว่าจะจอใหญ่กี่นิ้ว ยกตัวอย่างบางรุ่น ถ้ายังเป็น 1920x1080 (Full HD) ยังไงก็มีค่าเท่ากันครับ

ส่วนแรมการ์ด ใช้แค่จอเดียวส่วนมากไม่มีปัญหาหรอก ที่อัดมาให้ 3-4GB เขาเอาไว้ต่อหลายจอครับ เล่นเกม 3D อะไรประมาณนี้ ที่ความละเอียดสูงกว่า 5000 พิกเซล

หรือบางที แรมการ์ดจะช่วยให้เวลาเปิด รอยหยักเฟรมเรตจะนิ่งนิดหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kooh : 28th August 2013 เมื่อ 18:18
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

กล่าวขอบคุณ
    0
    ผมเห็นว่าพี่ๆจะมองไปทางDDr5 ผมเลยไปซื้อมาแล้วครับ ยี่ห้อ nvidia GEFORCE GT 630 1GB. 128Bit GDDR5 inno3D ผมพิมพ์ตามกล่องครับ และขอถามอีก1ข้อครับ ผมควรลง windows 7 32Bit หรือ 64Bit ดีครับทีสามารถใช้กับการ์ดจอได้เต็มคุณสมบัติตามที่DDR5 ต้องการครับ ผมยังใช้ Ram 2GB.ตัวเดิมครับ ผมยกเครื่องไปให้ทางร้านบานาน่าลองให้ครับ และทีแรกก็จะซื้อPOWER SUPPLY PLENTY ATX 500W SUPER BLACK2 ราคา 1090บาท แต่ทางร้านบอกว่าทดลองดูกับPOWER SUPPLY ตัวเดิมที่ติดมากับเครื่อง250w. เขาบอกว่าไฟก็ยังพอครับ เครื่องของผมเป็นดังนี้ครับ
    emachines ET1862
    intel Core i3 รุ่น 550 (เป็นรุ่นแรกเคยได้ยินว่ารุ่นนี้เป็นรุ่นตายหมู่555 เพราะCPUและบอร์ดไม่มีแล้วครับ)
    แรม2GB
    Hard Drive 500GB
    Hard Drive 1TB ซื้อทีหลังครับ
    nvidia GEFORCE GT 630 1GB
    POWER SUPPLY 250w.
    ตอนทีผมเขียนปัจุบันนี้ยังไม่มีอาการใดๆครับ ไม่ทราบว่าวางใจกับระบบไฟได้ใหมครับ และPOWER SUPPLY PLENTY ATX 500W SUPER BLACK2 เป็นอย่างไรครับ
    ทางร้านบอกว่าคอมรุ่นนี้อัพRam ไม่ค่อยได้ครับ เสียดายที่ผมไม่ได้ทดลองครับ ผมอยากได้Ram 8GB (4GBx2อัน)
    ขอบพระคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    nvidia GEFORCE GT 630 1GB ตอนที่ลงไดร์เวอร์ เขามีให้เลือกจะเอา windows 32Bit หรือ windows 64Bitครับ ท่านไดเคยใช้หรือรู้ว่าจุดอ่อนจุดดีของ GT 630 ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ และของผมที่ได้ลองเล่นผมไปจับตัวเครสรู้สึกร้อนมากตอนที่ยังไม่ใส่จะมีความรู้สึกอุ่นๆแทบจะเย็นครับ ไม่ทราบว่าเป็นเรื่องธรรมดาหรือเปล่าครับผมไม่มีประสบการณ์ครับ ผมยังสามารถเปลี่ยนสินค้าได้ภายใน7วัน และอาจจะเจรจาอัพเกรทรุ่นสินค้าอื่นภายในร้านบานาน่าไอทีตามเหตุผล7วันเหมือนกัน พี่ๆเพื่อนๆคิดเห็นอย่างไรครับ ตัวนี้ซื้อมา 2400บาท ถ้าอัพเกรทรุ่นก็ได้ตัวละ 3500-4000บาท ก็เท่ากับเพิ่มเงิน1,000กว่าบาทครับ ขอบพระคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nescafe อ่านกระทู้
    ผมเห็นว่าพี่ๆจะมองไปทางDDr5 ผมเลยไปซื้อมาแล้วครับ ยี่ห้อ nvidia GEFORCE GT 630 1GB. 128Bit GDDR5 inno3D ผมพิมพ์ตามกล่องครับ และขอถามอีก1ข้อครับ ผมควรลง windows 7 32Bit หรือ 64Bit ดีครับทีสามารถใช้กับการ์ดจอได้เต็มคุณสมบัติตามที่DDR5 ต้องการครับ ผมยังใช้ Ram 2GB.ตัวเดิมครับ ผมยกเครื่องไปให้ทางร้านบานาน่าลองให้ครับ และทีแรกก็จะซื้อPOWER SUPPLY PLENTY ATX 500W SUPER BLACK2 ราคา 1090บาท แต่ทางร้านบอกว่าทดลองดูกับPOWER SUPPLY ตัวเดิมที่ติดมากับเครื่อง250w. เขาบอกว่าไฟก็ยังพอครับ เครื่องของผมเป็นดังนี้ครับ
    emachines ET1862
    intel Core i3 รุ่น 550 (เป็นรุ่นแรกเคยได้ยินว่ารุ่นนี้เป็นรุ่นตายหมู่555 เพราะCPUและบอร์ดไม่มีแล้วครับ)
    แรม2GB
    Hard Drive 500GB
    Hard Drive 1TB ซื้อทีหลังครับ
    nvidia GEFORCE GT 630 1GB
    POWER SUPPLY 250w.
    ตอนทีผมเขียนปัจุบันนี้ยังไม่มีอาการใดๆครับ ไม่ทราบว่าวางใจกับระบบไฟได้ใหมครับ และPOWER SUPPLY PLENTY ATX 500W SUPER BLACK2 เป็นอย่างไรครับ
    ทางร้านบอกว่าคอมรุ่นนี้อัพRam ไม่ค่อยได้ครับ เสียดายที่ผมไม่ได้ทดลองครับ ผมอยากได้Ram 8GB (4GBx2อัน)
    ขอบพระคุณครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nescafe อ่านกระทู้
    nvidia GEFORCE GT 630 1GB ตอนที่ลงไดร์เวอร์ เขามีให้เลือกจะเอา windows 32Bit หรือ windows 64Bitครับ ท่านไดเคยใช้หรือรู้ว่าจุดอ่อนจุดดีของ GT 630 ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ และของผมที่ได้ลองเล่นผมไปจับตัวเครสรู้สึกร้อนมากตอนที่ยังไม่ใส่จะมีความรู้สึกอุ่นๆแทบจะเย็นครับ ไม่ทราบว่าเป็นเรื่องธรรมดาหรือเปล่าครับผมไม่มีประสบการณ์ครับ ผมยังสามารถเปลี่ยนสินค้าได้ภายใน7วัน และอาจจะเจรจาอัพเกรทรุ่นสินค้าอื่นภายในร้านบานาน่าไอทีตามเหตุผล7วันเหมือนกัน พี่ๆเพื่อนๆคิดเห็นอย่างไรครับ ตัวนี้ซื้อมา 2400บาท ถ้าอัพเกรทรุ่นก็ได้ตัวละ 3500-4000บาท ก็เท่ากับเพิ่มเงิน1,000กว่าบาทครับ ขอบพระคุณครับ
    Ramเครื่องไม่เกิน 4GB ใช้แบบ 32bit ครับ แต่ถ้าเกิน 4GBขึ้นไป ให้ใช้แบบ 64bitครับ (Ramเครื่องนะ ไม่ใช่Ramการ์ดจอ) แบบ64bitจะทำงานได้ดีกว่า32bitนะ
    ปล. ผมใช้ GT630 2GB DDR3 ครับ ซื้อมา 2300 กว่าบาท(ร้าน Advice) ตอนนี้รู้สึกว่าราคาลงมาอีกละ

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoveJKG อ่านกระทู้
    Ramเครื่องไม่เกิน 4GB ใช้แบบ 32bit ครับ แต่ถ้าเกิน 4GBขึ้นไป ให้ใช้แบบ 64bitครับ (Ramเครื่องนะ ไม่ใช่Ramการ์ดจอ) แบบ64bitจะทำงานได้ดีกว่า32bitนะ
    ปล. ผมใช้ GT630 2GB DDR3 ครับ ซื้อมา 2300 กว่าบาท(ร้าน Advice) ตอนนี้รู้สึกว่าราคาลงมาอีกละ
    ดูในgoogle ส่วนมากก็บอกว่าร้านนี้แพง ผมผิดพลาดเพราะใจอยากได้มากกว่าจะหยุดคิดและค่อยๆพิจารณา แล้วGT630 2GB DDR3 มีจุดเด่นจุดเสียอย่างไรบ้างครับ ขอบพระคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ดูในgoogle ส่วนมากก็บอกว่าร้านนี้แพง ผมผิดพลาดเพราะใจอยากได้มากกว่าจะหยุดคิดและค่อยๆพิจารณา แล้วGT630 2GB DDR3 มีจุดเด่นจุดเสียอย่างไรบ้างครับ ขอบพระคุณครับ
    จุดเด่น-เสีย ผมไม่ทราบหรอกครับ แต่ที่ผมเลือก GT630 2GB DDR3 มาเพราะว่าราคาถูกครับ(ผมงบน้อย) ตอนนั้นราคา 2300 บาทมั้งครับถ้าจำไม่ผิด แต่ตอนนี้ราคาลงมาแล้ว น่าจะอยู่ราวๆ 1800-1900 บาทครับ
    และก็อีกเหตุผลนึงคือ ถ้าไม่เลือกตัวนี้ รุ่นแรงๆต่อไปราคามันกระโดดไปเป็นระดับ 5000-6000 ครับ(รุ่น GTX) พอดีว่าพวกGTธรรมดา ถ้าซื้อมันไม่ค่อยแรงไปกว่ากันมากอ่ะครับ ถ้าจะเอาแรงกว่านี้มันต้องไปเล่นระดับ GTX ราคา5-6พัน ถึงจะคุ้มอ่ะครับ อย่างว่าผมงบน้อยเลยเลือกที่มันพอดีๆดีกว่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoveJKG อ่านกระทู้
    จุดเด่น-เสีย ผมไม่ทราบหรอกครับ แต่ที่ผมเลือก GT630 2GB DDR3 มาเพราะว่าราคาถูกครับ(ผมงบน้อย) ตอนนั้นราคา 2300 บาทมั้งครับถ้าจำไม่ผิด แต่ตอนนี้ราคาลงมาแล้ว น่าจะอยู่ราวๆ 1800-1900 บาทครับ
    และก็อีกเหตุผลนึงคือ ถ้าไม่เลือกตัวนี้ รุ่นแรงๆต่อไปราคามันกระโดดไปเป็นระดับ 5000-6000 ครับ(รุ่น GTX) พอดีว่าพวกGTธรรมดา ถ้าซื้อมันไม่ค่อยแรงไปกว่ากันมากอ่ะครับ ถ้าจะเอาแรงกว่านี้มันต้องไปเล่นระดับ GTX ราคา5-6พัน ถึงจะคุ้มอ่ะครับ อย่างว่าผมงบน้อยเลยเลือกที่มันพอดีๆดีกว่าครับ
    แปลว่าตอนนี้ผมใช้รุ่น GT630 ddr5 ราคา2,400บาท และถ้าผมเปลี่ยนเป็นอะไรก็ได้ในราคา 3,000-4,000บาท ก็จะไม่เห็นความแตกต่างที่ชัดเจนผมเข้าใจถูกใหมครับ เพราะผมยังพอมีเวลาเปลี่ยนเหลือเวลาไม่กี่วันครับ ตอนนี้ที่ใช้อยู่สังเกตว่าเปิดดูไฟล์วีดีโอทำไมสีไม่ค่อยสวยครับ ผมใช้จอ19นิ้วรุ่นถูกสุดของacer และไม่มีHDMI ตอนนี้ต่อเป็นVGAธรรมดาครับ ขอความคิดเห็นทุกๆท่านด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

กล่าวขอบคุณ
    347
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ส่วนตัวชอบ DDR 5 ครับ
    จะดูก็ดูที่ Core Clock , Memory , Sharder อ่ะครับ ไหนมากกว่า นั้นเเละเเรง

กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    DDR5 ใหม่กว่าคับและระบบความร้อนก็ดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    0
    เท่าที่ผมทดลองใช้2วัน แรมผมยังใช้2GBเหมือนเดิมครับ ผมเล่นเกมส์ world of tanks แค่เกมส์เดียวงานกราพฟิกอื่นๆไม่ได้ใช้ครับ เห็นความเปลี่ยนแปลงเป็นที่หน้าดีใจมาก แต่เมื่อคืนได้เอาโปรแกรมทดสอบการ์ดจอ 3DMark 11 มีคะแนนให้ตอนทดสอบเสร็จสนใจคัดลอกตามนี้ครับ ผลทดสอบค่าการทดสอบผมอ่านไม่เป็นช่วงทดสอบมี3 ฉาก1และ2 Ice Storm , Cloude Gate สวยมากครับ พอมาเจอฉากที่3 Fire Strike สุดท้ายจะมีอาการกระตุกแต่ภาพก็ยังสวย ท่านใดเคยใช้โปรแกรมนี้บ้างครับ ผมใช้เป็นตัวทดลองเพราะหาแล้วคีย์ใช้ไม่ได้ครับ อาการนี้บ่งบอกว่าการ์ดจอยังไม่ดีพอใช่ใหมครับขนาดเป็นDDR5 Fire Strike เป็นเกมส์ระดับใหนครับไม่รู้จักครับ แล้วในอนาคตไม่นานผมสะสมเงินผมก็อยากจะได้การ์ดจอที่สูงขึ้นชักจะติดใจกับการ์ดจอแล้ว ผมอาจจะเสนอขายในราคาถูกในกระทู้นี้ต่อไปครับ ถ้าขายขายเท่าไหร่ดีครับ ขอบพระคุณทุกๆท่านทีเข้ามาแนะนำครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ฉากFire Strikeใน3DMark 11ตัวไหม่ตอนนี้การ์ดจอแรงขนาดไหนเจอก็เป็นแบบนั้นหมดแหละครับ เอาไม่อยู่ กระตุกหมดแหละ

กล่าวขอบคุณ
    225
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    จัด DDR-5 ไปเลย ^_^
    Intel(R)Core(TM) i5-4440 3.10GHz - MSI GTX 750 TI - RAM 8192MB Bus 1600

กล่าวขอบคุณ
    0
    ขอบพระคุณครับ ทางร้านบานาน่าไอที โดยทีมงานผู้จัดการคุณเอกชัย และคุณสิน (ขออภัยถ้าเขียนชื่อผิด)สาขาอยู่ชั้น2 บิกซีพระประแดง ได้ช่วยอำนวยความสะดวกทำเรื่องเปลี่ยนตัวสินค้าให้ใหม่ให้และบริการที่ดีมากครับ แต่สาขาอื่นๆผมไม่ทราบครับ ผมเชื่อว่าทางสาขานี้เขาจะบริการที่ดีมากครับ ก่อนหน้านี้ผมยังไม่มีคอมแต่อยากได้และไม่มีความรู้เกี่ยวกับคอมเลย ผมได้ไปด้อมๆดูๆแต่ไม่ค่อยกล้าถามอะไรมากเพราะดูแล้วเหมือนกับทางเจ้าหน้าที่จะขรึมๆเหมือนกับไม่สนใจลูกค้า และอยูมาวันหนึ่งทางโลตัสได้จัดรายการลดราคาคอมและเห็นEmachines Corei3 ถูกใจราคามากครับเลยซื้อมาใช้ ต่อมาได้เล่นเกมส์ออนไลน์จึงอยากได้อุปกรณ์คอมเพิ่มเติม และก็ยังไม่มีความชำนาญทางอุปกรณ์เสริมและทางบานาน่าไอทีก็อยู่ใกล้บ้านที่สุดครับเพราะต้องยกเครื่องไปให้ทำ และก็ได้คุยกับทางเจ้าหน้าที่ต่างๆก็มีความรู้สึกว่าเขาให้ความรู้ต่างๆและแนะนำข้อดีข้อด้อยของอุปกรณ์ที่กำลังสนใจครับทั้งที่พี่เขายังไม่รู้ว่าผมจะซื้อหรือไม่ครับบริการดีเยี่ยมครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น Geforce GTX 650 inno3D และได้ซื้อเพิ่มเติมแรม CORSAIR 8GB 2x4GB ตอนนี้ก็ดีใจมากกลับคุณภาพที่ดีมากครับ ผมหวังและมั่นใจว่าจะได้รับการบริการที่ดีหลังการขายจากทางบานาน่าไอทีเหมือนกันกับตอนที่ก่อนจะตัดสินใจซื้อครับ ขอบพระคุณครับ