ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

10 เกมส์ PC บ้าพลัง ที่อาจพัง PC คุณได้

10 เกมส์ PC บ้าพลัง ที่อาจพัง PC คุณได้

ชาวเกมเมอร์ PC ทั้งหลายน่าจะเคยเหตุการณ์แบบนี้อยู่บ้าง คือเกมส์ใหม่ๆของ PC ออกมาแต่ว่า PC ที่เราใช้อยู่ไม่สามารถเล่นเกมส์นั้นๆได้ หรือเล่นได้แต่ก็ต้องปรับกราฟฟิก Low หมด แถมก็ยังเล่นได้ไม่ไหลลื่นอยู่ดี เพราะกราฟฟิกทำออกมาสวยเวอร์เกินไป เล่นไปก็กระตุกไป ภาพเกมส์หยุดเป็นเฟรมๆ และยิ่งไปกว่านั้นก็คือในบรรดาเกมส์ PC ที่ผลิตออกมานั้น จะมีบางเกมส์ที่ผู้พัฒนาบ้าพลัง เพราะได้มีการพัฒนาเอนจิ้นสร้างเกมส์ตัวใหม่ ก็เลยยัดๆกราฟฟิกและ Texture รายละเอียดเกมส์เข้าไปแบบเต็มที่ ทำให้ PC ในยุคเดียวกันไม่สามารถที่จะรองรับได้ทั้งหมด ต้องรอ PC ที่มีฮาร์ดแวร์ CPU และ GPU รุ่นใหม่ๆออกมาเสียก่อนจึงจะเล่นแบบปรับสุดได้ เพราะถ้าใช้ PC รุ่นเก่าปรับสุดล่ะก็อาจจะทำให้ PC คุณเจ๊งเอาได้ง่ายๆ ว่าแล้วก็ไปดู 10 เกมส์ PC บ้าพลังในแต่ละยุคกันเลย

Strike Commander

เกมส์จำลองเครื่องบินรบในยุคปี 1993 ที่ทำออกมาโดยแทบไม่มี PC ตัวไหนเล่นได้เลยในช่วงนั้น เพราะตัวเกมส์เป็นเกมส์แรกๆที่ทำ 3D engine ซึ่งช่วงนั้นยังทำเกมส์ภาพ 3D ได้ไม่มากนัก แถมอินเตอร์เน็ตก็เพิ่งจะมีด้วย คอมที่พอเล่นได้ก็มีเพียงพวกคอมแรงๆของเหล่าผู้พัฒนาเท่านั้น คอมตามท้องตลาดยุคนั้นเล่นกันแทบไม่ได้เลย ต้องรอไปประมาณหนึ่งปีหลังจากนั้น จึงจะสามารถเล่นกันได้

Total Annihilation

เกมส์วางแผน RTS บ้าพลังที่ออกมาในปี 1997 เป็นเกมส์ RTS เกมส์แรกที่ทำ Unit ออกมาเป็นกราฟฟิกแบบ 3D ซึ่งค่อนข้างกินพลัง PC ในยุคนั้นๆมาก แถมอย่างที่ทราบกันว่าเกมส์ RTS นั้นเวลาเล่นจะสร้างยูนิตรบออกมาเป็นร้อยๆตัว และคุณคิดว่า PC ในยุคนั้นจะรับมือกับยูนิต 3D เป็นร้อยๆตัวได้เหรอครับ ตอนแรกๆก็อาจจะเล่นได้ปกติ แต่พอยูนิตเกมส์ชักเยอะเข้าๆ CPU ก็จะรับไม่ไหว จนเกมส์อืดลงๆ และค้างไปในที่สุด ดีไม่ดีเจ๊งไปเลยก็เป็นได้ ขนาด Red Alert 2 ที่ออกมาในปี 2000 ยังรองรับยูนิตเยอะๆไม่ค่อยได้เลย ขนาดกราฟฟิก 2D นะ

Flight Simulator X

เกมส์จำลองการบินอีกตัว ที่สร้างโดยไมโครซอฟท์ ออกมาในปี 2000 ซึ่งทำออกมาโดยมีแนวคิดจะให้มันสมจริงมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ก็เลยใส่รายละเอียดเครื่องบินกันเต็มที่ดุจโมเดลเครื่องบินจริงๆกันเลย ไม่เว้นแม้แต่ห้องคนขับและรายละเอียดฉากอื่นๆโดยรอบ ก็เลยมีปัญหาทำให้การ์ดจอในยุคนั้นๆรับไม่ค่อยได้ ขนาดการ์ดจอรุ่น Top ในยุคนั้น เล่นๆไปยังมีปัญหาเอฟเฟคเกมไม่แสดงผลหรืออื่นๆเลย ยิ่งถ้าไม่ใช่การ์ดจอรุ่นสูงสุดคงไม่ต้องพูดถึงว่าจะเล่นได้แค่ไหน

S.T.A.L.K.E.R.: Shadow of Chernobyl

เกมส์ผจญภัยกึ่งๆสยองขวัญ มุมกล้องแบบ FPS ที่สร้างโดยทีมงานพัฒนาจากยูเครน ซึ่งมีจุดประสงค์ที่อยากนำเสนอภัยร้ายของโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ที่ระเบิดขึ้นที่ Chernobyl ที่ทำให้คนและสัตว์แถวนั้นกลายพันธุ์เป็นตัวประหลาด แต่ว่าเนื่องจากทีมงานพัฒนายูเครนนี้ไม่มีทุนในการพัฒนามากนัก ก็เลยไม่มีเงินไปใช้เอนจิ้นทำเกมส์ดังๆ ต้องสร้างเอนจิ้นกันเอง มันก็เลยไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่ ใช้เวลาถึง 6 ปีกว่าจะเสร็จออกมาในปี 2007 ซึ่งในเกมส์นั้นมีรายละเอียดค่อนข้างมาก แถมเพราะเอนจิ้นที่ทำกันเองก็เลยทำให้ตัวเกมส์รันได้ไม่สมูทมากนัก แม้ PC คุณจะเทพแค่ไหนก็ตาม ยิ่งปรับ Full Dynamic Lighting ยิ่งกระตุก ถ้าจะให้เทียบก็เหมือนกับเอาคนมือโปรไปทำงานด้วยอุปกรณ์ห่วยๆนั่นแหละครับ ต่อให้คนทำเทพแค่ไหน ก็ทำออกมาแย่ถ้าอุปกรณ์มันห่วย

The Witcher 2: Assassins of Kings

เกมส์ RPG แนวตะวันตกระดับเทพ ที่ได้รับรางวัลเกมยอดเยี่ยมจากหลายสถาบัน เกมส์นี้ออกมาในปี 2011 ซึ่ง PC ส่วนใหญ่ก็เล่นกันได้ไม่มีปัญหา ถ้าเล่นในระดับกราฟฟิกธรรมดาๆ แต่ถ้าจะปรับถึงระดับสุดยอด ที่เรียกว่า Ubersampling แล้วล่ะก็ คุณจะต้องมี PC ที่สเปกเครื่องระดับเทพจริงๆในตอนนั้น จึงจะรันกราฟฟิกระดับ Ubersampling ได้ ถ้าเอา PC เก่าๆรันล่ะก็อาจเจ๊งเอาได้

ARMA 2

นี่ก็เป็นอีกหนึ่งเกมส์ที่ทำออกมาไม่นานนัก ซึ่งกราฟฟิกของเกมส์นั้นก็ดาดๆดูแล้ว PC เครื่องไหนๆก็เล่นได้สบายๆ แต่ปัญหาก็แบบเดียวกับเกมส์ S.T.A.L.K.E.R.: Shadow of Chernobyl นั่นแหละครับ คือทีมงานพัฒนาใช้เอนจิ้นสร้างเกมส์ที่ไม่ค่อยจะดีนัก เพราะทุนสร้างมีน้อย แถมฉากเกมส์ก็กว้างเวอร์ มันก็เลยแด๊ก(ไม่สุภาพต้องขออภัย) สเป็กเครื่อง PC ของผู้เล่นมากกว่าที่ควรจะเป็น ซึ่งยิ่งเล่นเกมส์นี้บ่อยๆเข้าจะส่งผลให้ฮาร์ดแวร์ของคุณทำงานหนักและเสียไวกว่าที่ควรเป็นได้

The Elder Scrolls V: Skyrim

โคตรเกมส์ RPG Sandbox ที่คงไม่มีเกมเมอร์คนไหนไม่รู้จัก มาพร้อมกับฉากอันกว้างใหญ่สุดลูกหูลูกตา ถึงแม้ว่าตัวเกมส์จะทำออกมาได้สุดยอดจนได้รางวัลเกมส์ยอดเยี่ยมมากก็ตาม แต่ในนั้นก็ได้ซ่อนความผิดพลาดของเกมส์ไว้มากมาย ถ้าเคยเล่นคุณจะทราบว่า Skyrim บั๊กมันเยอะมากขนาดเปิดสวนแสดงพันธุ์แมลงได้เลย แถมการประมวลผลเกมส์ก็ทำได้แย่ ถ้าคุณปรับกราฟฟิกสูงๆ performance ของเกมส์จะรันได้ไม่ดีนัก ขนาดใช้ PC ที่แรงกว่าที่มัน "recommended" ไว้แล้วก็ตาม

Grand Theft Auto IV

แม้ว่าจะเก่ากว่า Skyrim แต่ GTA IV ก็ขึ้นชื่อว่าเป็นเกมส์ที่แด๊กสเป็กเครื่อง PC ไม่ใช่น้อยๆ เนื่องจากปัญหาฉากของเกมส์ค่อนข้างกว้าง แต่ปัญหาหลักของเกมส์นี้ก็คือ GTA IV มันไม่ใช่เกมส์ที่สร้างขึ้นสำหรับ PC ตั้งแต่แรก เวลาพอร์ทมาลง PC ก็พอร์ทแบบขอไปที เกมส์ก็เลยแสดงผลไม่เต็มที่แถมกินสเป็กเครื่องกว่่าที่ควร โชคดีที่ปัญหาก็ถูกแก้ไปได้ด้วย Mod ต่างๆที่แฟนๆทำออกมา ตอนนี้ GTA V ก็ใกล้จะออกมาแล้ว คงยิ่งกินสเป็ก PC มากกว่าเดิมแหงๆ

Metro 2033

เกมส์ยิง FPS ที่สร้างโดยทีมงาน 4A Games ชื่อทีมใหม่แต่สมาชิกในทีมมันไม่ใหม่เท่าไหร่ครับ เพราะมันเป็นทีมงานเดียวกับที่ทำเกมส์ S.T.A.L.K.E.R.: Shadow of Chernobyl ถึงแม้ว่าจะมีประสบการณ์พอตัวและมีเอนจิ้นพัฒนาเกมส์ใหม่แล้ว แต่เอนจิ้นที่ว่ามันก็ไม่ได้ดีเด่ไปกว่าเดิมเท่าไหร่เลย ตัวเกมส์กิน CPU ในการประมวลผลมากกว่าที่ควรจะเป็น ทำให้ CPU และ GPU ทำงานหนัก

Batman: Arkham City

แทบไม่น่าเชื่อว่าเกมส์ยอดเยี่ยมแห่งปี 2012 อย่างแบทแมนนี้จะกินสเป็กเครื่องสินะครับ แต่อย่าลืมไปว่าเกมส์แบทแมนภาคนี้ มีการเพิ่มฟังค์ชั่นบางอย่างเข้าไปนั่นคือ ระบบฟิสิกส์แบบสุดขั้วที่ใช้งานร่วมกับ DirectX 11 คือถ้าคุณเล่นแบบปกติทั่วไป คุณก็คงไม่รู้ถึงความน่ากลัวของมันครับ แต่ถ้าคุณกดใช้งานระบบฟิสิกส์และ Direct X 11 แล้วล่ะก็ ภัยกำลังมาเยือน PC ของคุณทันที เพราะขนาดคนเทสเกมส์นี้ใช้การ์ดจอแรงๆต่อ SLI ยังรับมือกับมันไม่ค่อยได้เลย รันภาพเกมได้กระตุกมาก แค่ 20 Frame per Second เท่านั้น แต่ตอนนี้น่าจะรันได้สมูทขึ้นแล้วล่ะ ถ้าใช้การ์ดจอแรงกว่าของปีที่แล้ว

สำหรับชาว PC ท่านไหนที่ไม่อยากให้ PC เจ๊งก่อนวัยอันควร ก็หลีกเลี่ยง 10 เกมส์ PC ดังกล่าวนี้ซะครับ โดยเฉพาะพวกเกมส์ที่พัฒนามาไม่ดีทั้งหลาย เพราะมันทำให้ PC ทำงานหนักกว่าปกติ

ข้อมูลอ้างอิงจาก

http://lists.cheatcc.com/lists/23?ut...5#.Uh2JnT_Hwxp

http://game.sanook.com/952317/

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    Batman Arkham city มันจะเล่นได้ปกติ ถ้าไม่บ้าพลังไปเปิด PhysX

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ทำไมไม่มี crysis อ่ะ - -
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    ผมว่า The Elder Scrolls V: Skyrim ไม่กินเท่าไรนะครับแต่ สาเหตุคงมาจาก ENB สะส่วนใหญ่

แต่ The Witcher 2: Assassins of Kings กับ ARMA 2 อ่ะแน่นอน

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 852
    GTA IV แลคกว่าทุกเกม ที่กล่าวด้านบนมาก

ทุกเกมจริงๆ

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 539
    The Witcher 2: Assassins of Kings ภาพสวยจริง ขนาดปรับต่ำสุดยังสวย และขนาดต่ำสุดคอมผมก็ยังกระตุก 55

กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 818
    Batman Arkham city เปิด physx ปิด dx11 ไม่มีปัญหา

แต่ Metro นี่หน่วงเวอร์ๆ ส่วน Crysis นี่น่าจะติดนะ เพราะตอนนั้นไปแก้จอให้เป็น 1920x1080 ตันหมดทุกอย่าง เล่นตอนเที่ยง ได้ซัก 30นาที blue screen เลย-.-
    SoShi & Sone Are Together Forever

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aequitas อ่านกระทู้
    The Witcher 2: Assassins of Kings ภาพสวยจริง ขนาดปรับต่ำสุดยังสวย และขนาดต่ำสุดคอมผมก็ยังกระตุก 55
    ช่ายแล้วต่ำสุดยังกระตุกนิดๆหน่อยๆเลย
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    กลางวันเวลาเล่นเกมส์นี้คิดหนักเลย ขนาดเปิดคอมยังไม่ได้เข้าซักเกมส์การ์ดจอยัง 40 องศาเลย เล่นแต่ตอนกลางคืนอย่างเดียวเลย เล่นตอนกลางวัน นี้หุ่งข้าวแล้วเอาไข่มาทอดบนการ์ดจอได้เลย พร้อมทาน - -'' ร้อนตับแหก
    PKTz

124/33 Nonthaburi Maneeyamasterpice
    กล่าวขอบคุณ
    678
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    metro นี่ผมว่ากินทุกภาคของซีรี่เลยนะ 555

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ทำไมไม่มี crysis อ่ะ - -
    นั้นสิ
    คนเรามันก็มีแค่สองอย่างเท่านั้นแหละ ไม่ "กาก" ก็ "เกรียน"

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020
    Skyrim ไม่ค่อยเท่าไหร่ 55 แต่บัคนี้เยอะมากๆครับผม
    Facebook :: Buddy Lord

กล่าวขอบคุณ
    111
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    Max Payne 3 ไม่ได้อยู่สินะ 555

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794
    แก้ข้อมูลหน่อยครับ Flight Simulator X วางจำหน่ายปี 2006 นะครับ

ผมเล่นอยู่ ขอบอกเลยว่าดินทรัพยากรมาก โหลด AI เครื่องบินเกือบร้อย โมเดลเป็น 3D แทบทั้งหมด ต้องโหลดตึก ภูเขา สนามบิน ความสูงต่ำพื้นที่ แผนที่ทั้งโลกแบบทั่วถึงกันได้ ขั้วโลกเหนือใต้มีหมด บางคนพยายามบินไปยังดวงจันทร์กันเลย (เกมส์รองรับความสูงการบินได้ 10ล้านฟุต เครื่องบินปกติบินที่ 3หมื่นฟุตเอง) อยากลื่นต้อง Tweak เอาเอง เหอะๆเล่นไปมาเกมเด้งบ่อยครับ เพราะมันกิน CPU และ Ram โหดมาก ตัวการ์ดจอไม่เท่าไหร่หรอก แต่ CPU หลายคนบอก Core i7 ยังเอาไม่ค่อยอู่ ใส่ภาพปรับสวยๆ เผลอๆแลคกว่า Crysis ภาคแรกอีก ในเน็ตหลายคนบอกกันว่า "เป็นเกมส์ที่กินสเปคมากที่สุดในโลก" (ที่จริงไม่ใช่เกมส์ มันเป็นซิมูเลเตอร์ โรงเรียนสอนการบิน พวกซิมูเลเตอร์ของสายการบินก็เอาตัวนี้ไปเป็นโปรแกรมฝึกหลัก)

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ
    กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    Crysis 3 สิ...

My name is 'Condit'
    กล่าวขอบคุณ
    1,358
    ได้รับคำขอบคุณ: 563
    Witcher กระตุกมากจริงๆ ขนาดสเปกผ่านขั้นต่ำแล้วนะ - - แต่ก็ยังแลคได้โล่
    อ่านเรื่อง Last Friday : ศุกร์สุดท้าย คลิกที่นี่ >>> Last Friday

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

หาเหาใส่หัวเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    Batman Arkham City ใช้ GT450
    ก็เล่นจบเกมส์ได้แบบไม่มีปัญหาอะไรนะ
    Mobile...........Nokia8210>Nokia7250>Xda O2mini>NokiaN95 8G>Nokia Lumia900>Samsung S5

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    ผมขอยกให้ Crysis 3 โดนมากับตัวหลังจากเล่นจบเนื้อเรื่องได้ไม่นาน GTX480 พังทันที กว่าจะเล่นจบคอมดับไป 5 รอบ

One Kill One Shot
    กล่าวขอบคุณ
    978
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    Blog Entries
    1
    ผม ว่ามันไม่ใช่ข่าวนะครับ กรุณาใช้ วิจารณญาณ ในการโพสข่าวหน่อยครับ = ="
    i7-3770K:ASRock Z77 pro4:HD 7770 VAPOR-X:Corsair 16 GB1600:XFX 750W

กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    Metro 2033

นี้ผมเจอเองกับตัวเลย

Metro 2033 last light กินสเปกน้อยกว่าเห็นๆ

ผมงงเลยจังหวะนั้น ภาคแรกยังกระตุกๆอยู่แท้ๆ ฮาๆๆ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    จัดอันดับผิดป่าวเนี้ย Crysis 2 กับ 3 และ Farcry 3 หายไปไหนนนนนนนนนนนนน! ??

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    Metro ทุกภาคยอมรับเลยโหดสุดๆ - -*
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

ชื่อน้ำตาลแล้วดีใจจัง
    กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 576
    Bf3 ปรับ Low ทุกอย่างผมเล่นอาทิตย์นึงเอาซะ NB ผมไปอยู่กับช่งเป็นเดือนเลย

กล่าวขอบคุณ
    412
    ได้รับคำขอบคุณ: 740
    Crysis 3 & Battle Field 3
    1,048,576,000 = 1Gb / 524,288,000 = 500Mb / 471,859,200 = 450Mb / 209,715,200 = 200Mb

PRETTY Tiny Berry Love
    กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 251
    RAGE ไปอยู่ไหน ทุกวันนี้ผมยังเล่นภาพ texture มั่วๆเหลี่ยมๆดำๆชมพูๆอยู่เลย แก้ได้บางจุดก็ยังเจอเบลอ texture popup เต็มไปหมด
    ลงใหม่ก็จะเล่นเพราะได้คอมใหม่ คราวนี้แก้ให้ texture มาแต่ภาพเบลอๆยังทำไม่ได้เลย คอมค้างอีกต่างหาก