ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

2019
    กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,747
    Blog Entries
    1

สอนขี่รถมอไซค์คลัทช์หน่อยครับ MSX

คือผมไม่เข้าใจ ระบบ เกียร์คลัทช์อะครับ ช่วยอธิบาย
    ไม่ก็เเปะคลิปสอนหน่อยได้ไหมครับ ?
    {Acer Nitro 5}{ Intel i5-8300H @4.00 GHz}{Ram 8GB @2666}{Nvidia 1050ti}

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    1
    ก็ตอนเข้าเกียร์ บีบคาด(หรือคลัทช์)ไปด้วยครับ ตอนบีบ ผมจำไม่ได้แล้วว่ากดพร้อมกันหรืออะไรมาก่อน แต่ต้องบีบให้ตรงจังหวะนะ เพราะถ้าผิดจังหวะ เช่นปล่อยคาดเร็วเกิน รถดับกลางทางมีเงิบเลย
    ปล.ผมไม่เคยขับรถคันนี้หรอกนะ เคยแต่มอไซแบบเก่าเมื่อสมัยก่อนที่มีคาดอะครับ เคยขับอยู่ ไม่รู้หลักการเดียวกันหรือป่าว

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    ตัวนี้คลัทช์ต่ำครับ จะขี่ยากกว่าระบบคลัทช์ธรรมดา เพราะว่าต้องกำแน่นหน่อย แล้วค่อยๆปล่อย

^_^
    หลังเขา อยู่แบบชนเผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    ****ที่เขาตั้งมาไม่เหมือนรถ****ทั่วไปต้องปล่อย****กว้างหน่อยนึง+บีดคันเร่งเบาๆ การเข้าเกียร์ก็ เกียร์ 1 สับลงจนสุด(เอาจนมันไม่มีเสียงสับเกียร์นั่นแหละเกียร์ 1 ชัวล์) เกียร์ว่างงัดขึ้นจากเกียร์ 1 ครึ่งนึง(ไฟเขียว N จะโชว์ถ้าทำถูก) นอกนั้นก็งัดขึ้นหมด จะเข้าเกียร์ต่ำก็สับลงอย่างเดียวเลยจนถึงเกียร์ 1 มือใหม่ระวังหน่อยนะครับ รถ****มันค่อนข้างที่จะไม่ปลอดภัยกับมือใหม่ที่ยังไม่ถนัดกับระบบเกียร์นี้ ฝึกในที่ๆไม่มีรถสัญจรไปก่อนครับก่อนออกถนนจริงเพื่อความปลอดภัย รถ msx นี้ ถ้าถนนเปียก ห้าม..ขับเร็วเด็ดขาด ยางมันลื่นมาก พูดง่ายๆคือมันเป็นรถที่ไม่ถูกับฝนเอามากๆ เหมือนๆกับ ksr นั้นแหละ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เหนื่อย!!!
    มีนบุรี กรุงเทพมหานคร
    กล่าวขอบคุณ
    14,334
    ได้รับคำขอบคุณ: 456
    บีบคลัช ตบเกียร์หนึง ค่อยๆปล่อยคลัชจนคลัชไปอยู่จุดที่ทำให้รถมันไหลไปเองได้แล้วค่อยเลี้ยงคลัชไป
    แล้วค่อยบิดคันเร่ง แล้วปล่อยคลัชครับ
    ต่อไปก็กำคลัชแล้วงัดเกียร์ 2 แล้วปล่อยคลัช บิดคันเร่งได้เลยครับ
    ปล.msx นี่แหละที่ทำให้ผมขับรถคลัชเป็น 55
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย numcang : 30th August 2013 เมื่อ 00:56

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    298
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ขับคลัทช์ไม่ยากหรอกครับ เพียงแต่ต้องใช้เวลาสำหรับคนพึ่งเริ่มครับ ตอนแรกให้คุณกำคลัทช์ให้แน่นหรือถ้าคุณไม่รู้ว่าคลัทช์มืออยู่ตรงไหน คำตอบคืออยู่ทางซ้ายมือครับผมมันจะเป็นคล้ายๆเบรคมือขวาอ่ะครับแต่มันอยู่ข้างซ้ายซึ่งเรียกว่าคลัทช์มือนั่นเอง ทีนี้มาเริ่มรู้จักวิธีขับรถคันนี้กันเลยครับผม
    เริ่มแรก คุณกำคลัชท์มือให้แน่นหรือบีบให้แน่นนั่นเอง แล้วก็ตบเกียร์ลงไป ทีนี้จะเข้าเกียร์ 1 พอเข้าเสร็จปุ๊ปคุณไม่ต้องรีบปล่อยคลัทช์นะครับ 555 เดี๋ยวรถจะดับนั่นเอง วิธีที่ถูกต้องให้คุณค่อยๆบิดคันเร่งแล้วก็ค่อยๆปล่อยคลัทช์ช้าๆครับ ค่อยๆออกตัวครับไม่ต้องรีบครับผมแล้วรถก็จะค่อยๆเคลื่อนที่ทีนี้คุณค่อยๆปล่อยคลัทช์มือปล่อย +บิดคันเร่งไปด้วยครับ (ปล่อยคลัทช์ให้คลายออกจากมือไปเลยครับไม่ต้องกำ<<อันนี้สำหรับตอนที่รถวิ่งอยู่ครับ) ทีนี้รถก็จะเคลื่อนที่ไปเรื่อยๆและเมื่อคุณขี่ไปเรื่อยๆจนเสียงเครื่องเริ่มดังนั่นคือบ่งบอกสัญญานการเปลี่ยนเกียร์เมื่อได้ยินเสียงแบบนี้ให้คุณกำคลัชพร้อมกับเอาเท้างัดเกียร์ขึ้นครับ.ทำแบบนี้ไปจนถึงเกียร์ 4 เลยครับ รถ Honda MSX125 มือ 4 เกียร์ครับผม ระบบเกียร์จะเป็นดังนี้ เกียร์ 1 ให้เท้าตบลง เกียร์ 2 เกียร์ 3 และ เกียร์ 4 ใช้เท้างัดขึ้นครับผม ถ้าเวลาขับไปแล้วจะจอดอยากถอนเป็นเกียร์ว่าง(N) สมมุติคุณขับอยู่ที่เกียร์ 4 ก็เอาเท้าตบลงหรือเรียกว่าถอนเกียร์นั่นเอง
    (แล้วก็เวลาถอนเกียร์หรือเข้าเกียร์ให้กำคลัทช์ด้วยนะครับ) ใช้เท้าตบเกียร์ลงประมาณ 4 ครั้งครับ ก็จะได้ประมาณนี้ เกียร์ 4>เกียร์ 3 > เกียร์ > เกียร์ 1 พอคุณตบเกียร์ลงได้ 4 ครั้งปุ๊บถ้าไม่แน่ใจว่าตบลงได้ 4 ครั้งหรือเปล่าให้เอาเท้าตบเกียร์ดูว่ามันมีเสียงหรือเปล่าครับถ้าตบลงจนสุดเกียร์มันจะตบไม่ได้แล้วครับจากนั้นให้คุณเอาเท้างัดเกียร์ขึ้นเบาๆ ย้ำนะครับว่าเบาๆ ใช้แรงของเท้าคุณให้น้อยที่สุดถ้าทำได้ก็จะเป็นเกียร์ N หรือเกียร์ว่างนั่นเอง [ถ้าสมุมติคุณจะใส่เกียร์ว่าง นั่นคือ ตบลงจนถึงเกียร์ 1 แล้วคุณเอาเท้างัดขึ้นเบาๆแล้วไม่ขึ้นเกียร์ N บนเรือนไมล์ของ รถ MSX125 ให้คุณเอาเท้าตบลงไปใหม่ให้มันเป็นเกียร์ 1 แล้วคุณก็ค่อยๆงัดขึ้นเบาๆ <<<<ถ้ามันไม่ขึ้นเกียร์ว่างให้คุณทำแบบนี้ไปเรื่อยๆครับเดี๋ยวก็ได้เอง]

****ไม่ยากเลยครับเวลาจะใส่หรือถอนเกียร์เพียงแค่คุณ ต้องกำคลัทช์ 1 ทีพร้อมกับตบเกียร์ลง หรือ งัดเกียร์ขึ้น มันจะเป็นจังหวะของเครื่องครับ เมื่อคุณกำคลัทช์พร้อมกับคุณตบเกียร์ลงหรืองัดเกียร์ขึ้นเสร็จคุณก็ปล่อยคลัทช์มือได้ทันทีเลยครับ*****
    ^^'
    ปล.ที่ผมรู้นี่เพราะเคยขับรถคลัทช์มือมาก่อนครับแล้วก็เคยขับเจ้า HONDA MSX 125 มาแล้วครับ
    มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มได้เลยครับ ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย matrixgtx580 : 30th August 2013 เมื่อ 01:07
    DEVIL MAY CRY 4

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

^_^
    หลังเขา อยู่แบบชนเผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 97
    ของ จขกท. สีขาวเหรอครับ ของผมสีแดงชุดแต่งศูนย์ตอนนี้อยากแต่งแต่ไม่มีตัง 55+

2019
    กล่าวขอบคุณ
    732
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PalMMeR อ่านกระทู้
    ของ จขกท. สีขาวเหรอครับ ของผมสีแดงชุดแต่งศูนย์ตอนนี้อยากแต่งแต่ไม่มีตัง 55+
    อ้ออครับๆ ยังไม่ได้ซื้อครับ เเต่เล็งสีขาว ฮ่าๆ กะลังหาข้อมูล กะ การขี่ ไว้เตรียมพร้อมก่อน ฮ่าๆ
    {Acer Nitro 5}{ Intel i5-8300H @4.00 GHz}{Ram 8GB @2666}{Nvidia 1050ti}

2019
    กล่าวขอบคุณ
    732
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ matrixgtx580 อ่านกระทู้
    ขับคลัทช์ไม่ยากหรอกครับ เพียงแต่ต้องใช้เวลาสำหรับคนพึ่งเริ่มครับ ตอนแรกให้คุณกำคลัทช์ให้แน่นหรือถ้าคุณไม่รู้ว่าคลัทช์มืออยู่ตรงไหน คำตอบคืออยู่ทางซ้ายมือครับผมมันจะเป็นคล้ายๆเบรคมือขวาอ่ะครับแต่มันอยู่ข้างซ้ายซึ่งเรียกว่าคลัทช์มือนั่นเอง ทีนี้มาเริ่มรู้จักวิธีขับรถคันนี้กันเลยครับผม
    เริ่มแรก คุณกำคลัชท์มือให้แน่นหรือบีบให้แน่นนั่นเอง แล้วก็ตบเกียร์ลงไป ทีนี้จะเข้าเกียร์ 1 พอเข้าเสร็จปุ๊ปคุณไม่ต้องรีบปล่อยคลัทช์นะครับ 555 เดี๋ยวรถจะดับนั่นเอง วิธีที่ถูกต้องให้คุณค่อยๆบิดคันเร่งแล้วก็ค่อยๆปล่อยคลัทช์ช้าๆครับ ค่อยๆออกตัวครับไม่ต้องรีบครับผมแล้วรถก็จะค่อยๆเคลื่อนที่ทีนี้คุณค่อยๆปล่อยคลัทช์มือปล่อย +บิดคันเร่งไปด้วยครับ (ปล่อยคลัทช์ให้คลายออกจากมือไปเลยครับไม่ต้องกำ<<อันนี้สำหรับตอนที่รถวิ่งอยู่ครับ) ทีนี้รถก็จะเคลื่อนที่ไปเรื่อยๆและเมื่อคุณขี่ไปเรื่อยๆจนเสียงเครื่องเริ่มดังนั่นคือบ่งบอกสัญญานการเปลี่ยนเกียร์เมื่อได้ยินเสียงแบบนี้ให้คุณกำคลัชพร้อมกับเอาเท้างัดเกียร์ขึ้นครับ.ทำแบบนี้ไปจนถึงเกียร์ 4 เลยครับ รถ Honda MSX125 มือ 4 เกียร์ครับผม ระบบเกียร์จะเป็นดังนี้ เกียร์ 1 ให้เท้าตบลง เกียร์ 2 เกียร์ 3 และ เกียร์ 4 ใช้เท้างัดขึ้นครับผม ถ้าเวลาขับไปแล้วจะจอดอยากถอนเป็นเกียร์ว่าง(N) สมมุติคุณขับอยู่ที่เกียร์ 4 ก็เอาเท้าตบลงหรือเรียกว่าถอนเกียร์นั่นเอง
    (แล้วก็เวลาถอนเกียร์หรือเข้าเกียร์ให้กำคลัทช์ด้วยนะครับ) ใช้เท้าตบเกียร์ลงประมาณ 4 ครั้งครับ ก็จะได้ประมาณนี้ เกียร์ 4>เกียร์ 3 > เกียร์ > เกียร์ 1 พอคุณตบเกียร์ลงได้ 4 ครั้งปุ๊บถ้าไม่แน่ใจว่าตบลงได้ 4 ครั้งหรือเปล่าให้เอาเท้าตบเกียร์ดูว่ามันมีเสียงหรือเปล่าครับถ้าตบลงจนสุดเกียร์มันจะตบไม่ได้แล้วครับจากนั้นให้คุณเอาเท้างัดเกียร์ขึ้นเบาๆ ย้ำนะครับว่าเบาๆ ใช้แรงของเท้าคุณให้น้อยที่สุดถ้าทำได้ก็จะเป็นเกียร์ N หรือเกียร์ว่างนั่นเอง [ถ้าสมุมติคุณจะใส่เกียร์ว่าง นั่นคือ ตบลงจนถึงเกียร์ 1 แล้วคุณเอาเท้างัดขึ้นเบาๆแล้วไม่ขึ้นเกียร์ N บนเรือนไมล์ของ รถ MSX125 ให้คุณเอาเท้าตบลงไปใหม่ให้มันเป็นเกียร์ 1 แล้วคุณก็ค่อยๆงัดขึ้นเบาๆ <<<<ถ้ามันไม่ขึ้นเกียร์ว่างให้คุณทำแบบนี้ไปเรื่อยๆครับเดี๋ยวก็ได้เอง]

****ไม่ยากเลยครับเวลาจะใส่หรือถอนเกียร์เพียงแค่คุณ ต้องกำคลัทช์ 1 ทีพร้อมกับตบเกียร์ลง หรือ งัดเกียร์ขึ้น มันจะเป็นจังหวะของเครื่องครับ เมื่อคุณกำคลัทช์พร้อมกับคุณตบเกียร์ลงหรืองัดเกียร์ขึ้นเสร็จคุณก็ปล่อยคลัทช์มือได้ทันทีเลยครับ*****
    ^^'
    ปล.ที่ผมรู้นี่เพราะเคยขับรถคลัทช์มือมาก่อนครับแล้วก็เคยขับเจ้า HONDA MSX 125 มาแล้วครับ
    มีอะไรสงสัยสอบถามเพิ่มได้เลยครับ ^^
    พิมพ์ซะยาวววเลย อ่านหมดละครับ กระจ่างเลยครับ เดะรอปฎิบัติจริงดูครับ ขอบคุณมากครับบบบ ^^

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    อิจฉาเด็กสมัยนี้ ไม่รู้อะไร เข้าอินเตอร์เน็ทอย่างเดียว

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    298
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zatsune Miku อ่านกระทู้
    พิมพ์ซะยาวววเลย อ่านหมดละครับ กระจ่างเลยครับ เดะรอปฎิบัติจริงดูครับ ขอบคุณมากครับบบบ ^^
    ต้องขออภัยด้วยครับที่พิมยาวไปหน่อย 55555 ความรู้ทั้งนั้นลยครับผม ลองดูครับรับรองว่าได้ผลอย่างแน่นอน ^^

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    คลัชมือ เวลาถือของ****ขี่โคตรลำบากอะเวลาเข้าเกียร์ เมื่อก่อนขี่ เทน่า เวลาขนของไปคนเดียวอย่างลำบาก

กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    ต้องลองด้วยตัวเองและศึกษามันด้วยตัวเองครับจะเข้าใจที่สุด รถมี****ขับสนุกมากๆถ้าขับคล่อง แต่ก็ต้องแลกมาด้วยความลำบากเพราะถือของไม่ได้ รับโทรศัพท์ไม่ไ้ด้ ครับ

.::PheoniX::InTheWind::.
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,313
    ขี่รถ****เนี่ยมันสุดๆเลยนะขอบอก55แจ๋วดีชอบๆ

2019
    กล่าวขอบคุณ
    732
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PaPaBear อ่านกระทู้
    อิจฉาเด็กสมัยนี้ ไม่รู้อะไร เข้าอินเตอร์เน็ทอย่างเดียว

ขอโทษครับ ! ผมถามวิธีขับคลัทช์ กับ หมาวัดเเถวบ้าน มันก็บอกไม่รู้ ผมก็เลยมาหาในนี้ไง^^
    #มีเน็ตก็ใช้ให้เป็นประโยชน์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Zatsune Miku : 30th August 2013 เมื่อ 09:26

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

แค่ได้ คุย ก็ชื่นใจ
    อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ถ้าคุณยังไม่ได้ทำ
    กล่าวขอบคุณ
    914
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,159
    1
    ปีใหม่ ผมจะถอย MSX สี ขาว ซื้อแฮน โช๊ค ท่อ มารอและ ติดตรง วันออกรถที่ท่านแม่กำหนดไว้ TT 55

กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zatsune Miku อ่านกระทู้

ขอโทษครับ ! ผมถามวิธีขับคลัทช์ กับ หมาวัดเเถวบ้าน มันก็บอกไม่รู้ ผมก็เลยมาหาในนี้ไง^^
    #มีเน็ตก็ใช้ให้เป็นประโยชน์

อยากจะบอกว่าลองของจริงแล้วคนละเรื่องเลยนา ผมอ่านในเน็ตผมก็คิดว่าตัวเองน่าจะทำได้พอเอาเข้าจริง ดับตลอด เราต้องเข้าใจมันครับ มันไม่เข้าใจเราหรอก แถมรถแต่ละคัน****ไม่เหมือนกันอีก บางคันแข็ง บางคันอ่อน ฉะนั้น เราต้องเข้าใจมัน ลองของจริงแ้ล้วจะเข้าใจคร้าบบ ไม่ต้องพูดกระแทกใส่กันหรอกนะ

กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    ดูเดี่ยว 10 ครับมีสอนอยุ่ คล้ายๆกัน

ไม่เคยขับ MSX เลย ไม่รุ้ระบบเกียร์เป็นไง เคยขับเเต่ sonic หน้า หลังๆๆๆๆๆๆ (เกียร์ 1 2 3 4 5 6)

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ทำไมสีขาวมันเยอะแบบนี้ = = ผมขับไปก็เห็นแต่สีขาว (ของผมเองก็สีขาว) อันที่จริงกะจะเอาสีดำ แต่ของดันไม่มีต้องรอสั่ง
    ผมแนะนำว่า สีดำไม่ก็แดง แต่งส่วยครับบ ขับเดิมๆ ก็สวย

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    ระบบเกียร์มัน 1 N 2 3 4 5 จาก N ตบลงคือ1 งั้นขึ้นคือ 2 3 4 5

คลัทช์ ใช้ในช่วงเปลี่ยนเกียร์ / ประคองรถในรอบเดินเบาไม่ให้มันดับ

ช่วงออกตัวจะรุงรังสุด แต่มีวิธีง่ายๆ คือ บิดคันเร่งให้รอบมันอยู่ประมาณ 1000-2000 แล้วปล่อยคลัทช์ให้หมดใน1วินาที(ไม่ใช่ปล่อยพรวดเดียวนะ)

กะเวลาซัก1วินาที ให้คลัทช์ออกจนหมด รถไม่ดับ ชัวร์ครับ จากนั้นจะไปเกียร์ต่อๆไป ก็แค่กำคลัทช์ เปลี่ยนเกียร์ ปล่อยได้ทันที

เวลาเบรคติดไฟแดง ถ้ารอบมันเดินเบา กำคลัทช์ไว้ด้วยไม่งั้นรถดับแน่ๆครับ

ส่วนการเบรคแบบกระทันหัน เบรคไปพร้อมๆกับกำคลัทช์เลยก็ได้

ไม่ว่าจะอยู่เกียร์ไหน กำคลัทช์ไว้ รถไม่ดับ แต่เวลาจอดติดไฟแดง(นานๆ) แนะนำให้ใช้เกียร์ N ครับ กำคลัทช์บ่อยๆมันไม่ดี
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

กล่าวขอบคุณ
    298
    ปีใหม่ผมว่าจะถอย NEW CBR150R อ่ะ555 อยากได้มากๆ แต่ก็ต้องรอต่อไป T_T

ชอบเกรียนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    773
    ได้รับคำขอบคุณ: 562
    เปลี่ยนไปเป็น KSR ก็ได้นะครับ ไม่มีคลัช ขับสนุกเหมือนกัน