ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หัวข้อ: ตัดใจยังไง

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871

ตัดใจยังไง

เรื่องมีอยู่ว่าผมเนี่ยเลิกกับแฟนเก่ามาได้ 4 เดือนแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรแยกกันด้วยดี เวลาผ่านไปผมก็พักหลังทำแต่งาน จนมีเหตุการณ์หนึ่งเป็นงานบวชเพื่อนเก่าก็ไปร่วมงานตามปกติ สิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น คือ ผมได้เจอเพื่อนคนหนึ่งเป็นผู้หญิิงที่ไม่เจอกันมานาน เกือบ 20 ปีเห็นจะได้ ผมจำเค้าได้ เค้าจำผมได้ ผมเกิดอาการตกหลุมรักเค้าอย่างจัง แบบไม่เคยรู้สึกกับคนไหนมาก่อน อาจเป็นเพราะผมเคยแอบชอบเค้ามาตั้งแต่ตอนอยู่ ป.3 ความรู้สึกพิเศษแบบนี้มันจึงเกิดขึ้นทำให้ผมมึนอยู่พักนึง วันนั้นก็นั่งกินข้าวด้วยกันตามปกติ ถามถึงสารทุกข์สุกดิบ เรื่องงานเรื่องการ ผมก็จัดการแลกเบอร์โทร แอด line กันไป จบงานกลับบ้าน หลังจากนั้นผมก็สารพัดบรรจงปะเคนลูกหยอดลูกจีบ มุขต่างๆ เพื่อจีบเค้าเป็นเวลา 2 เดือน เค้าชอบผม ผมชอบเค้า ตกลงเป็นแฟนกัน ไปไหนมาไหนด้วยกัน จนเริ่มรู้นิสัยใจคอเค้าว่่าเป็นคนขี้หึง ขี้หวง ไปไหนมาไหนต้องบอก ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร คิดว่าเค้าเป็นห่วง ผมรับได้และจะรับได้ตลอดไปนั่นคือนิสัยของผม แต่เรื่องมันมีอยู่ว่าวันนึงเราไปเดินตลาดกันทั่วไปอยู่มีโทรศัพท์โทรมาหาเค้า ผมก็ไม่ได้เอ๊ะใจอะไรแค่ถามว่าใคร เค้าบอกว่าเพื่อน จนกลับบ้านผมก็กอดเค้าก่อนลาตามปกติที่เราทำกันประจำ แต่อยู่ๆน้ำตาเค้าก็ไหลและกอดผมแน่นมากผมก็ถามว่าเป็นอะไร เค้าก็สารภาพเรื่องต่างๆเกี่ยวกับแฟนเค้า ผมฟังผมถึงกับน้ำตาคลอ เค้าบอกว่าไม่อยากเสียผมไปผมเป็นคนดีมากห่วงใยเค้าตลอด แต่ก่อนหน้านั้นตอนจีบกันแรกๆเค้าก็มีบ่นๆให้ผมฟังอยู่บ้างกับแฟนเก่า แต่สิ่งที่เค้าพึ่งมาบอกผมคือเค้ายังไม่เลิกกับแฟนเค้า เค้าตัดใจไม่ได้แค่ลองห่างๆกันซักพัก ด้วยเรื่องอะไรผมก็ไม่ได้ถามที่ว่าทำไมต้องห่างกัน แต่ผมเดาว่าอาจเป็นเพราะนิสัยขี้หวงขี้หึงของเธอ จนเค้ามาบอกผมว่าแฟนเก่าเค้าเริ่มหึงเค้าแล้วมีการโทรมาคุยมาอะไรบ่อยๆ ผมก็เลยถามเค้าว่าทำไมถึงตัดจากคนเก่าไม่ได้ เค้าบอกว่ามันมีอะไรหลายอย่างที่เค้าเลิกกันไม่ได้ทั้งเรื่องการงาน เรื่องความพูกพัน เพราะเค้าคบกันมาหลายปีอยู่ คุยกันอยู่ซักพัก ผมเลยตัดสินใจว่าให้เค้าเลือกเองเคลียให้มันจบ ผมไม่อยากเป็นมือที่สามของใคร แม้ว่าผมจะต้องถอยออกมาพร้อมกับความเจ็บปวด และผมก็ให้เวลาเค้าตัดสิน จนสุดท้ายเค้าบอกเลิกกับผม วันนั้นเป็นวันที่ผมเสียใจมากแทบไม่เป็นอันทำงาน มือสั่น ซึ่งผมไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน เค้าบอกผมว่าเป็นเพื่อนกันแบบเดิมได้มั้ย ตอนนั้นผมไม่รู้จะพิมอะไรตอบเค้าไป พยายามลบเฟสบุ๊คเค้า ลบไลน์เค้า แต่พอมาอีกวันผมก็ทำไม่ได้ เพราะเค้าบอกว่าเกลียดกันขนาดนี้เลยหลอถึงต้องลบ ผมก็บอกว่าผมทำใจไม่ได้มันเกินกว่าคำว่าเพื่อนแล้ว สุดท้ายไปๆมาผมก็
    ต้องกับมาคุยกับเค้าเหมือนเดิมเพราะผมตัดใจไม่ได้ ทุกๆวันแต่ก่อนตอนคบกันก็ไลน์หากันปลุกไปทำงานบ้าง คุยกันทั้งวันตอนทำงานบ้าง แต่ปัจจุบันกลับไม่มีแล้วจะทักอะไรกันจะมีธุรกันจริงๆก่อนถึงคุยกัน ผ่านมาอาทิตนึงแล้วผมยิ่งเห็นรูปเค้าในโทรศัพท์ ในเฟส ในไลน์ มันก็ยิ่งตอกย้ำความรู้สึกผม ทุกวันๆผมจะจ้องแต่โทรศัพท์เพื่อให้เค้าทักมาในไลน์ แต่ก็มีแค่คำสองคำไม่เหมือนแต่ก่อน ที่ช้ำใจที่สุดก็คือการบอกเลิกที่ไม่ได้แม้แต่จะได้ยินเสียงกัน จะเจอตัวเป็นๆก็ไม่ได้ อาศัยเลิกกันด้วยโปรแกรมไลน์เพื่อสื่อสารกัน พักหลังผมสังเกตว่าเค้าทำไมทำใจเลิกกับผมได้ง่ายจังดูมีความสุขจัง ก่อนหน้านั่นยังร้องไห้เสียดายผมอยู่เลย ตรงกันข้ามผมกลับเป็นฝ่ายที่เสียใจ เวลาเค้าคุยกับผมก็ไม่เหมือนแต่ก่อนคุยทำนองเพื่อนซ่ะมากกว่า คำพูดบางคำที่คุยมันยิ่งบีบหัวใจผมเหลือเกินจากคุยกันแบบคนรักกับมาเป็นคำพูดแบบเพื่อน ทั้งๆที่คำพูดมันความหมายเดียวกัน แต่มันคนล่ะความรู้สึก เมื่อวานผมพยายามอีกครั้งว่าจะลืมเค้าให้ได้คิดในใจว่าถ้าทักมาในโทรศัพท์ ผมจะแกล้งไม่สนใจ เลิกพอไม่คุย จบกันซ่ะที แล้วเค้าก็พิมไลน์มาตอนดึกๆเหมือนทุกๆวันว่า ฝันดี นอนและน่ะ แต่ครั่งนี้ผมไม่ตอบอ่านอย่างเดียว ผ่านไปสองชั่วโมง เค้าส่งไลน์มาหาผม ว่านอนไม่หลับ คิดถึงผมจัง แล้วความรู้สึกใจอ่อนผมก็กลับมาอีกครั้ง เห้ยอะไรว่ะเนี่ย ผมคิดในใจนี่มันอะไรแน่อารมณ์ไหน บางทีก็ไม่สนใจถามคำตอบคำ แต่มาคำนี้ผมเดาไม่ถูกเลย สุดท้ายผมก็ใจอ่อนคุยกับเค้า จนเค้าบอกว่าแฟนเค้าเริ่มไม่สนใจเค้าอีกแล้วมาระบายกับผม ผมคิดในใจทำไมต้องทำแบบนี้ด้วยผมไม่ใช่ที่ระบายใจใครน่ะ ไม่สงสารผมบ้างหรือไงจิตใจทำด้วยอะไร ที่มาระบายกับผมเรื่องนี้ ผมจะไม่ทนอีกต่อไปแล้ว ผมแค่อยากถามว่ามีใครพอมีวิธีทำให้ลืม ตัดใจกับ ผู้หญิงคนนี้บ้างครับ ผมให้ไปหมดใจจนไม่เหลือแล้ว มันทรมานมากครับ ทำยังไงดี ผมอาจะพิมมั่วๆหน่อย แต่มันมาจากอารมณ์ความรู้สึกจริงๆครับ ผมไม่ได้หลงแต่ผมรักเค้าไปแล้ว ผมผ่านผู้หญิงมาหลายคนแล้ว แต่คนนี้มันสุดๆจริงตัดไงก็ไม่ขาด

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    140
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ของผมคล้ายๆ กับคุณน่ะ แต่สลับตรงที่ แฟน เลือกคนใหม๋ ไม่ได้เลือกผม ถ้าถามว่าตัดใจยังไงก็คงบอกว่า ก็คุยๆ ในไลน์ ให้น้อยลง ๆ ๆ ๆ เลิกสนใจโทรศัพย์บ้าง(ปิดเสียงโทรศัพย์) แล้วไปหาอย่างอื่นทำครับ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanakit032 อ่านกระทู้
    ของผมคล้ายๆ กับคุณน่ะ แต่สลับตรงที่ แฟน เลือกคนใหม๋ ไม่ได้เลือกผม ถ้าถามว่าตัดใจยังไงก็คงบอกว่า ก็คุยๆ ในไลน์ ให้น้อยลง ๆ ๆ ๆ เลิกสนใจโทรศัพย์บ้าง(ปิดเสียงโทรศัพย์) แล้วไปหาอย่างอื่นทำครับ
    ขอบคุณครับ บางที่มันดูตลกน่ะครับที่มาระบายในที่นี้ ผมก็พอมีอายุแล้ว ถ้าผมทำแบบคุณไม่ได้ผมก็คงต้องใจแข็งลบทุกอย่างให้หมด แล้วตั้งใจทำงานแบบที่คุณบอก แต่บ่อยครั้งบางทีมาหยอดหวานกับผมทำให้ผมใจอ่อน บางทีมันก็เป็นเรื่องของความรู้สึก แต่สิ่งหนึ่งที่ผมยังตัดไม่ได้ก็คือความห่วง ก็คืองาน เพราะเค้าขับรถไปทำงานต่างจังหวัดบ่อยๆ คนเดียว กลับทีค่ำมืดดึกดื่น บางครั้งผมยังคิดในใจเลยว่าไม่น่ามาเจอกันเลย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    214
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    ผู้หญิงอาจจะอยู่กับแฟนเก่ามาหลายปีแล้วก็ได้หรือเข้าประชดกันหรือเปล่า

และก็ ถูกที่ผิดเวลา ที่มางานบวชคุณพอดี

ถ้าเป็นผมเลิกดีกว่าเป็นเพื่อนกันเหมือนเดิมดีแล้วมีความรู้สึกดีๆให้กันดีกว่าเจอหน้ากันแล้วทำเป็นไม่รู้จัก

สู้ๆ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ยิ่งเมาๆเห็นแล้วลายตา ผมยอมครับ ไม่ได้อ่าน แต่เป็นกำลังใจให้ 555+

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    ballba ! ทำไหมเงียบ ! ไม่มีความเห็นเลยหรอ

ขอบคุณ ที่แชร.ผมก้อคน1ที่ตกอยู่ในสถานการณ์เเบบคุณเปะเลยตอนนี้

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Queen Cydaron
    กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 816
    อดีตเราลืมไม่ได้แต่เลิกคิดได้ มันอยู่ที่ตัวคุณล่ะครับจะยอมรับกับความจริงได้มั้ย
    มันก็แค่เรื่องราวที่ผ่านเข้ามาในชีวิต อีกสักพักก็จะมีเรื่องราวใหม่ๆเข้ามาเหมือนเดิม

Forgive Your Enemies, But Never Forget Their Names.

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ผมก็คล้ายกัน คบมา 5 ปี เลิกกันไป แฟนไปมีใหม่แล้วตอนนี้รู้สึกว่าใกล้จะเลิกกันแล้ว ผมล่ะโคตรสะใจเลย

แต่ระว่างนั้น ผมก็ยังคุยอยู่ คุยธรรมดา บางเวลาที่มันทะเลาะกัน แฟนเก่าผมก็มาระบายกับผม โน่น นี่ นั่น

ผมก็คิดในใจว่า สมน้ำหน้าที่ทิ้งผมไป เลือกเองนิหว่า เจ็บไหมล่ะ แต่ยังไงสุดท้ายผมก็ยังรัดแฟนเก่าอยู่ รักมากด้วย แล้วก็จะรอต่อไป

ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับ สู้ๆต่อไปน่ะครับ เรามันหัวอกเดียวกัน หาอ่ะไรทำซ่ะจะได้ไม่เคลีย อย่างผมก็กดเกมส์ลูกเดียวเลย

ไม่งั้นฟุ้งซ่านแน่ๆ
    0000000000000000000000

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    377
    ได้รับคำขอบคุณ: 278
    ผมมีเพื่อนแล้ว เข้าใจดีเลยครับ สาหัสน่าดูอาการนี้มันต้องมีสักวันอยู่กับตัวเองให้ชิน เพื่อนฝูงครับช่วยได้ทำกิจกรรมอะไรก็ได้ครับ ผมไม่ได้บอกนะว่า
    ให้คุณพยายามลืมแต่ผมกำลังจะบอกคุณว่าเราไม่จำเป็นเลยที่ต้องลืมต้องตัดใจ เมื่อก่อนเราเคยอยู่ยังไงตอนไม่มีเค้า ทำครับทำตัวเองให้เหมือนตอนนั้น
    แต่ผมโชคดีของผมพอรู้ว่ามีแฟนผมก็หยุดคุยเป็นเพื่อนกันตามปรกติไม่มีการมาระบายให้ผมฟังจนเค้าเลิกกับแฟน ประมาณ 6 เดือนผมก็ลองอีกครั้งแต่เพื่อใจเจ็บไว้เยอะ
    แล้วก็อยู่ด้วยกันจนวันนี้ ... ปล.อย่าฟังเพลงเจ็บๆซึ้งๆนะครับเดี่ยว มันจะตอกย้ำความรู้สึก
    สู้ๆครับทางเลือกยังไงก็คงอยู่ที่ท่านอยู่แล้ว

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    เวลาจะช่วยทำอะไรให้ดีขึ้น ^_^
    สู้ๆครับ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ขอบคุณทุกคนน่ะครับ บางทีการได้ระบายเรื่องบางเรื่องออกไปมันก็รู้สึกดีขึ้น

Tanisorn :)
    กล่าวขอบคุณ
    944
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,273
    Blog Entries
    1
    เวลาครับผม !!
    Be long to CFC

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    ทุกอย่างล้วนแล้วแต่อยู่ที่จิตใจของเราเอง

ผมก็เป็นคนนึงที่เข้าใจความรู้สึกนี้

ไม่มีคำแนะนำอะไรหรอกครับ แต่มาเป็นกำลังใจให้ครับ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    พยายามหาอะไรทำเพื่อไม่ให้คิดถึงเขาครับ เพราะตอนนี้ผมก็เจอเหตุการณ์ใกล้เคียงกับคุณอยู่เหมือนกัน สู้ๆครับ บอกทั้งตัวเองและคุณด้วย

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 434
    ผมเนะนำนะคับให้คุยกับเขาให้น้อยลง เอาใจไปจดจ่อกับสิ่งอื่นหรือเอาใจไปจดจ่อกับการทำงาน
    ถ้าเขาทักมาก็ลองพูดปัดๆว่าไม่ว่าง พยายามหลีกเลี่ยงการคุยอันเป็นเหตุที่จะทำให้เจ็บปวด
    ถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็คุยไปนิดหน่อยพยายามคิดว่าเขาเป็นเพื่อน(หรือเพื่อนสนิทที่เรารู้ใจเขามากกว่า
    ใคร) แต่ถ้าเป็นไปได้วิธีที่จะให้ตัดใจได้ดีที่สุดคือ 1.เลิกติดต่อ 2.ลบทุกอย่างที่เกี่ยวกับเขาและเรา(สำคัญ)
    3.ไปสนใจในสิ่งอื่น(คิดถึงอนาคตไม่ใช่อดีตอันแสนปวดร้าว) แค่นี้แหละคับแต่กรณีของคุณค่อนข้าง
    จะทำใจยากอยู่ สู้ๆนะคับเป็นกำลังใจให้ ^^
    < เรื่อยๆเหนื่อยก็พัก >

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    Banglen , Nakhonpathom
    กล่าวขอบคุณ
    530
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ผมเองก็พึ่งผ่านสถานการณ์แบบคุณมาได้ไม่นาน (ทำใจได้ในระดับหนึ่ง)

ผมกับแฟนที่คบกันมา 7 ปี ตอนนี้เลิกกันไปได้ 6 เดือนแล้ว แรกๆ ก็ทำใจยากอยู่ เมามายเ้ช้ายันค่ำ เป็นแบบนี้อยู่ได้ 7 วัน
    พอรู้สึกตัวว่าทำไปเขาก็ไม่กลับมา ตัวเราเองก็เสียการงาน เสียเงิน เสียเวลา เสียสุขภาพ และที่สำคัญ คือ พลอยทำให้คนที่เขารักเรา ( เช่น พ่อ / แม่ / พี่ / น้อง / เพื่อน ) เสียใจไปด้วย
    พอได้สติ เลยเอาใจไปจดจ่อกับงาน งานเสร็จมีเวลาว่าง ก็ไปออกกำลังกายตามสวนสาธารณะ สวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิ ไปพบปะสังสรรค์กับเพื่อนๆ บ้างในโอกาสสำคัญๆ ให้เวลากับคนในครอบครัวเราบ้าง หรือไม่ก็หาสัตว์มาเลี้ยงจะทำให้จิตใจเราดีขึ้นบ้าง และพยายามไม่ติดต่อ ไม่ส่องเฟส หรือว่าถ้าต้องคุยเราก็คุยในแบบเพื่อน พยายามไม่ไปพูดเรื่องที่ผ่านมาแล้ว เพื่อจะได้ไม่เป็นการตรอกยำใจตัวเอง ผมรู้ว่ามันลืมยาก ในเรื่องต่างๆ ที่ผ่านมา ( แม้แต่ตัวผมเองก็ยังไม่ลืมในบ้างครั้ง ) แต่พยายามเรียนรู้ และอยู่กับมาให้ได้เหมือนที่คุณเคยอยู่มาก่อนจะมาเจอเขา

เราล้มได้ ก็ต้องลุกขึ้นเดินต่อไปได้ด้วยตัวเอง นั่งจมอยู่กับที่ มันไม่เกิดประโยชน์อะไรกับตัวเราครับ (คำสอนบิดาผม)

ผมขอเป็นกำลังใจให้นะ ขอให้คุณผ่านสถานการณ์ที่เจออยู่ในตอนนี้ไปได้ไวๆ นะครับ

(ถ้าวันใดคุณสามารถนั่งฟังเพลงรัก เพลงอกหักได้ โดยไม่มีอาการเสียใจ หรือร้องไห้ นั้นแสดงว่าคุณมีอาการที่ดีขึ้นมากแล้วครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pipo1046 : 31st August 2013 เมื่อ 11:39

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 76

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    คงจะอีกนาน

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 148
    ตอนนี้เป็นอาการแบบทั้งรักทั้งเกลียดใช้ไม่ ที่สําคัญอย่าเลิกกันแบบเกลียดกันทั้งสองฝ่ายนะครับ มันทรามานมากขอบอก ให้คบกันเพื่อนกันไปเรื่อยๆ ไม่ว่ากีเดือนกี่ปีก็เป็นอยู่เช่นนี้ รอต่อไป

ถ้าคุณดีจริง เธออาจมาหานายก็ได้ แต่ตอนนั้นนายจะรอเธอหรือเปล่า รับในสิ่งที่เธอเดินผิดได้หรือเปล่า

I Like "POP" Music
    กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 316
    ก็อบปี้ ข้อความนี้ไปให้เค้าดูเลย