ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 360

Thumbs up ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง (มาช่วยกันประนามการกระทำของชายคนนี้กันเถอะ)

เรื่องเล่าบนรถเมล์สาย 515 เมื่อเช้านี้ มี 2 ตา ยายคู่นึง
    อายุราวๆ 80 ปีก้าวขึ้นรถ ดวงตาของตาคนนั้นบวดสนิท
    เด็กหญิงคนนึงอายุประมาณ 15-16 ปี เห็นทั้งสองขึ้นรถมา
    จึงรีบลุกให้นั่งอย่างไม่รีรอ ยายจึงประคองตาให้นั่งลง ส่วนยายยังยืนอยู่
    เบาะหลังมีผู้ชายอายุประมาณ 27-28 ปีนั่งอยู่ บริเวณที่นั่งตรง
    เขียนไว้ว่า ที่นั่งสำรองสำหรับคนชรา แต่ชายที่นั่งตรงนั้นไม่ยอมลุก
    ให้คนแก่นั่ง ทั้งที่ตัวเองก็ยังหนุ่มๆอยู่ แต่เด็กผู้หญิงข้างหน้ากับลุก
    อย่างไม่รีรอ หน้าชมเชยยิ่งนัก แล้วสายตาของคนบนรถส่วนใหญ่
    ก็จับจ้องมองไปที่ชายคนดังกล่าว ระหว่างทางรถติดมาก
    มีเสียงวิทยุที่พนักงานขับรถเปิดไว้ เป็นเสียงของนางเอกคนนึง
    พูดไว้พอจับใจความได้ว่า ความเสียสละเป็นคุณธรรมพื้นฐานของ
    การอยู่ร่วมกันในสังคม.............. โปรดเอื้อเฟื้อที่นั่งแก่เด็ก สตรีมีครรภ์
    และคนชรา........... วนเวียนอยู่สองรอบ รถวิ่งมาถึงสามแยกบางพลัด
    ชายคนนั้นจึงลุกจากเบาะลงตรงสี่แยก ทั้งที่ผิดกฏจราจร
    คงเพราะด้วยความอายด้วยแหละ จึงรีบลุกและลงจากรถไปเลย

เรื่องจริงเกิดขึ้นเช้าวันนี้บริเวณใกล้ๆสี่แยกบางพลัด
    เวลาประมาณ 07 : 30 น. จากประสบการณ์ของผมเอง

ร่วมกันแชร์เพื่อชมเชยการกระทำของเด็กผู้หญิงคนนั้น
    และประนามการกระทำของชายคนนั้นด้วยนะครับ
    สังคมไทยมันอยู่ยากขึ้นทุกวัน คนไทยเห็นแก่ตัวมากขึ้นทุกวัน
    ขอบคุณครับ ขอบคุณสำหรับการแชร์และแสดงความคิดเห็
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rabbitkung : 2nd September 2013 เมื่อ 14:08

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Upload Anime
    บ้านไง........จะมีที่ไหนอีก
    กล่าวขอบคุณ
    2,075
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,076

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rabbitkung อ่านกระทู้
    เรื่องเล่าบนรถเมล์สาย 515 เมื่อเช้านี้ มี 2 ตา ยายคู่นึง
    อายุราวๆ 80 ปีก้าวขึ้นรถ ดวงตาของตาคนนั้นบวดสนิท
    เด็กหญิงคนนึงอายุประมาณ 15-16 ปี เห็นทั้งสองขึ้นรถมา
    จึงรีบลุกให้นั่งอย่างไม่รีรอ ยายจึงประคองตาให้นั่งลง ส่วนยายยังยืนอยู่
    เบาะหลังมีผู้ชายอายุประมาณ 27-28 ปีนั่งอยู่ บริเวณที่นั่งตรง
    เขียนไว้ว่า ที่นั่งสำรองสำหรับคนชรา แต่ชายที่นั่งตรงนั้นไม่ยอมลุก
    ให้คนแก่นั่ง ทั้งที่ตัวเองก็ยังหนุ่มๆอยู่ แต่เด็กผู้หญิงข้างหน้ากับลุก
    อย่างไม่รีรอ หน้าชมเชยยิ่งนัก แล้วสายตาของคนบนรถส่วนใหญ่
    ก็จับจ้องมองไปที่ชายคนดังกล่าว ระหว่างทางรถติดมาก
    มีเสียงวิทยุที่พนักงานขับรถเปิดไว้ เป็นเสียงของนางเอกคนนึง
    พูดไว้พอจับใจความได้ว่า ความเสียสละเป็นคุณธรรมพื้นฐานของ
    การอยู่ร่วมกันในสังคม.............. โปรดเอื้อเฟื้อที่นั่งแก่เด็ก สตรีมีครรภ์
    และคนชรา........... วนเวียนอยู่สองรอบ รถวิ่งมาถึงสามแยกบางพลัด
    ชายคนนั้นจึงลุกจากเบาะลงตรงสี่แยก ทั้งที่ผิดกฏจราจร
    คงเพราะด้วยความอายด้วยแหละ จึงรีบลุกและลงจากรถไปเลย

เรื่องจริงเกิดขึ้นเช้าวันนี้บริเวณใกล้ๆสี่แยกบางพลัด
    เวลาประมาณ 07 : 30 น. จากประสบการณ์ของผมเอง

ร่วมกันแชร์เพื่อชมเชยการกระทำของเด็กผู้หญิงคนนั้น
    และประนามการกระทำของชายคนนั้นด้วยนะครับ
    สังคมไทยมันอยู่ยากขึ้นทุกวัน คนไทยเห็นแก่ตัวมากขึ้นทุกวัน
    ขอบคุณครับ ขอบคุณสำหรับการแชร์และแสดงความคิดเห็
    แล้วท่าผมนอนอยู่ละ ?
    ผมนั่งรถไฟไปมหาชัยไปวงเวียนใหญ่ผมต้องตื่น 5:30.- เพื่อออกจากบ้าน 6:00.- นั่งรถ 2แถวต้อง ใช้เวลา 6:40.-
    ถึงสถานีรถไฟ รถไฟออก 7:00.- ผมไม่รู้อะไรเลยเพราะนอนไปยาว............ถึงวงเวียนใหญ่ ลืมตาขึ้นมาเห็นเห็นคนเต็มรถไฟเลย = =
    และเห็นคนแก่เยอะด้วย ทำไงได้คนนอนอยู่ ท่าตื่นก็จะรุกแน่ๆ - -

กล่าวขอบคุณ
    11
    เท่าที่เห็นผู้ชายคนนั้นไม่ได้หลับอยู่นะครับ อาจจะตอบไม่ตรงคำถาม แต่ผมว่าคำตอบที่คุณต้องการก็ไม่ได้ต่างจากนี้

กล่าวขอบคุณ
    1,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,670
    ผมไม่รู้นะครับสำหรับผมผู้หญิงคนแก่ผมลุกให้หมด ในความคิดของผมใครไม่ลุกตุ๊ดหมดครับ ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    ในกรุงเทพอย่าไปหวังน้ำใจอะไรมากเลย ไม่ว่าชายหรือหญิงสิทธิเท่าเทียมกันหมด ผู้ชายนั่งแต่ผู้หญิงต้องยืนโหนรถเมล์ประจำทางเยอะแยะ จนเป็นเรื่องปรกติ ไม่เหมือนต่างจังหวัดรถสองแถว(รถเมล์ประจำทางเป็นรถกระบะเสริมหลังคา)พอเห็นผู้หญิงขึ้นรถ ผู้ชายก็จะลุกให้ผู้หญิงนั่งแล้วตัวเองยืนแทน ยิ่งถ้าเป็นคนชราสูงอายุไม่ต้องพูด ลุกทันทีเลย("นั่งเลยครับ เดี๋ยวผม/หนู ยืนแทน") ในต่างจังหวัดเขาจะเป็นแบบนี้ ซึ่งมันเป็นจิตสำนึกที่ดีมากๆ ทำให้เรารู้จักการมีน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ รู้จักความเสียสละ ไม่ใช่จะเอาตัวเราสบายอย่างเดียว
    ปล. ไม่ได้ว่าคนในกรุงเทพทั้งหมดนะ แค่พูดจากประสบการณ์ที่พบมาเท่านั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MilkyNaNa : 2nd September 2013 เมื่อ 18:35
    [IMG][/IMG]

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ผมขอบอกจากประสบการณ์ตรงๆเลย

สมัยนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

เด็ก คนท้อง คนแก่ และ พระ

เท่านั้นที่ได้รับสิทธิการนั้งเมื่อรถประจำทางเต็มทุกที่นั้ง

ผมนั้งรถ อย่างนานก็เกือบ 1.30 นาทีกว่าจะถึงบริษัท

เรียกได้ว่าหลับไปหลับกลับ

ผมเลือกที่จะขึ้่นรถที่อู่ โชคดีที่ผมสามารถเดินทางไปอู่ได้ง่าย

แล้วขอบอกว่า ถ้าคุณได้ยืนเมื่อไหร่ นั้นคือนรกเมื่อนั้น

ต้องหาที่นั้งในๆ หรือริมหน้าต่างครับ

การขึ้นรถประจำทางก็ต้องแย่งกันขึ้น

และกว่าจะได้นั้งก็ต้องเป็นคิวๆไปตามความเหมาะสม

อย่าว่าอย่างงี้อย่างงั้นเลย

ผมเคยยืนทั้งเดือน รู้สึกถึงนรกชัดๆ กรณีรถติด 555+

ขึ้น 7.30 ถึง 9 โมงเช้าจากสำโรง ถึง การบินไทย

กรณีผู้หญิง ลุกให้เขานั้งนะ เขาก็หยิบโทรสัพย์แชทสบายใจ

ได้นั้งแล้ว หลังๆ เขาถึงไม่ลุกให้ใครยกเว้น เด็ก คนท้อง คนแก่ และ พระ
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    ชมเชยน่ะ ไม่มีปัญหาหรอกนะครับ แต่ผมว่าไม่จำเป็นต้องไปประนามเค้าหรอกนะครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Upload Anime
    บ้านไง........จะมีที่ไหนอีก
    กล่าวขอบคุณ
    2,075
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,076
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้

สมัยนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

เท่านั้นที่ได้รับสิทธิการนั้งเมื่อรถประจำทางเต็มทุกที่นั้ง

ผมนั้งรถ อย่างนานก็เกือบ 1.30 นาทีกว่าจะถึงบริษัท

ผมเลือกที่จะขึ้่นรถที่อู่ โชคดีที่ผมสามารถเดินทางไปอู่ได้ง่าย

แล้วขอบอกว่า ถ้าคุณได้ยืนเมื่อไหร่ นั้นคือนรกเมื่อนั้น

ต้องหาที่นั้งในๆ หรือริมหน้าต่างครับ

การขึ้นรถประจำทางก็ต้องแย่งกันขึ้น

และกว่าจะได้นั้งก็ต้องเป็นคิวๆไปตามความเหมาะสม

ผมเคยยืนทั้งเดือน รู้สึกถึงนรกชัดๆ กรณีรถติด 555+

ขึ้น 7.30 ถึง 9 โมงเช้าจากสำโรง ถึง การบินไทย

กรณีผู้หญิง ลุกให้เขานั้งนะ เขาก็หยิบโทรสัพย์แชทสบายใจ

ได้นั้งแล้ว หลังๆ เขาถึงไม่ลุกให้ใครยกเว้น เด็ก คนท้อง คนแก่ และ พระ
    โครตจริงเลยครับ ฮาๆ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    Blog Entries
    1
    แล้วคนเล่าไม่ได้ลุกให้นั่งหรอ?
    ถ้่าเห็นผู้ชายคนนั้นไม่ลุก เป็นผม ผมคงลุก
    อย่างน้อยมันก็เห็นว่าถึงไม่ได้เป็นนั่งที่คนแก่ แต่เราก็ลุกให้
    อีกอย่างยายก็จะได้ไม่ต้องยืนนานๆด้วย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fatporing อ่านกระทู้
    จุดประเด็นแล้ว...
    แค่สงสัยครับ ไม่ได้จุดประเด็น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~RIP~ : 2nd September 2013 เมื่อ 18:57

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~RIP~ อ่านกระทู้
    แล้วคนเล่าไม่ได้ลุกให้นั่งหรอ?
    ถ้่าเห็นผู้ชายคนนั้นไม่ลุก เป็นผม ผมคงลุก
    อย่างน้อยมันก็เห็นว่าถึงไม่ได้เป็นนั่งที่คนแก่ แต่เราก็ลุกให้
    อีกอย่างยายก็จะได้ไม่ต้องยืนนานๆด้วย
    จุดประเด็นแล้ว...
    if you do the best of you when you fall you'll fall with smile !!

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    ใช่ครับ มันตรรกะ 2 แบบครับ
    คือ 1.ผู้ชายคนไหนไม่มีความเป็นสุภาพบุรุษ
    2.ทำไมคนที่นั่งดูเหตุการณ์ ที่ว่าคนอื่น และคนที่พูดจาเสียดสีผู้ชายคนนั้น ถึงไม่คิดที่จะลุกแล้วให้ยายไปนั่ง ?
    แล้วไปว่าคนอื่น ว่าทำไมถึงไม่ให้ยายนั่ง คือ สังคมมันอยู่ยากจริง ๆ

มันมองได้สองแง่ครับ แต่ส่วนตัวก็คิดว่า ผิดทั้งรถ 55

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    เจ้าของเรื่องอาจจะเป็นคนหนึ่งที่ยืนอยู่ก่อนแล้วเห็นเหตุการณ์อยู่ไม่ไกลนัก จงหยิบยกเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟัง
    0000000000000000000000

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ~RIP~ อ่านกระทู้
    คิดเหมือนผมเลย คนเล่าทำไมไม่ลุก หรือกำลังอัพสเตตัสขอความนี้เรียกไลค์

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    ไม่จำเป็นต้องอยู่ในที่นั่งคนชราหรอก ไม่ว่าหนุ่มสาวคนไหนก็สามารถลุกให้หญิงแก่คนนั้นได้ทั้งนั้นแหละครับ
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้

จริงๆด้วยเหตุผลเดียวกัน ผมจะไม่ลุกให้ผู้หญิงนั่ง ยกเว้น เด็ก คนท้อง คนแก่ และ พระ เช่นเดียวกัน

กล่าวขอบคุณ
    11

แค่สงสัยครับ ไม่ได้จุดประเด็น
    ผมก็ขึ้นก่อนยายป้ายเดียวเองครับ คิดว่าผมได้นั่งปะหละ ในใจตอนนั้นนะ ผมคิดว่าถ้าผมมีตัง ผมจะถามว่าที่นั่งตรงนี้ขายเท่าไร
    ผมขอซื้อต่อ เพื่อให้ยายได้นั่ง

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hackZZA อ่านกระทู้
    ใช่ครับ มันตรรกะ 2 แบบครับ
    คือ 1.ผู้ชายคนไหนไม่มีความเป็นสุภาพบุรุษ
    2.ทำไมคนที่นั่งดูเหตุการณ์ ที่ว่าคนอื่น และคนที่พูดจาเสียดสีผู้ชายคนนั้น ถึงไม่คิดที่จะลุกแล้วให้ยายไปนั่ง ?
    แล้วไปว่าคนอื่น ว่าทำไมถึงไม่ให้ยายนั่ง คือ สังคมมันอยู่ยากจริง ๆ

มันมองได้สองแง่ครับ แต่ส่วนตัวก็คิดว่า ผิดทั้งรถ 55
    ผมก็ขึ้นก่อนยายป้ายเดียวเองครับ คิดว่าผมได้นั่งปะหละ ในใจตอนนั้นนะ ผมคิดว่าถ้าผมมีตัง ผมจะถามว่าที่นั่งตรงนี้ขายเท่าไร
    ผมขอซื้อต่อ เพื่อให้ยายได้นั่ง

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeadCarnival อ่านกระทู้
    ไม่จำเป็นต้องอยู่ในที่นั่งคนชราหรอก ไม่ว่าหนุ่มสาวคนไหนก็สามารถลุกให้หญิงแก่คนนั้นได้ทั้งนั้นแหละครับ
    ดูเวลาก็น่าจะรู้นะครับว่า 7.30 น. ผมคงได้นั่งหรอกนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 215
    ผมลุกให้หมดอะครับยกเว้นผู้ชาย XD

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,150
    ผมส่วนใหญ่เวลาขึ้นรถเมย์ ในสถาที่ มีคนขึ้นลงบ่อยๆ หากเหลือที่เดียวผจะไม่นั่ง // เพราะเดียวก็ต้องลุกให้เด็ก คนแก่ ผู้หญิงนั่ง ผมก็เลยไม่นั่งเลย จะดีกว่า ยิ่งสวมชุด รด. ยิ่งต้องยืนโชว์เลยครับ

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxkungg704 อ่านกระทู้
    เจ้าของเรื่องอาจจะเป็นคนหนึ่งที่ยืนอยู่ก่อนแล้วเห็นเหตุการณ์อยู่ไม่ไกลนัก จงหยิบยกเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟัง
    ปล่าวครับ เจ้าของเรื่องคือคนที่ไม่ยอมลุกให้ต่างหากครับผม
    Facebook :: Buddy Lord

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE MIZ อ่านกระทู้
    ปล่าวครับ เจ้าของเรื่องคือคนที่ไม่ยอมลุกให้ต่างหากครับผม
    ดูเวลาก็น่าจะรู้นะครับว่า 7.30 น. ผมคงได้นั่งหรอกนะครับ