ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 107

เกี่ยวกับรถแต่ง

อยากรู้ว่าทำไม รถแต่งบ้านเราถึงเป็นแนวกระบะ
    แทนทีจะเป็นพวกรถเก๋งมากกว่า
    ปล.ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถครับ แค่สงสัย

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    รถแต่งนี่คือแต่งเสียงหรือแต่งสวย ถ้าแต่งเพื่อเน้นเสียง กระบะจะดูมีภาษีมากกว่า เพราะมีพื้นที่เยอะ แต่ก็ใช่กว่ารถเก่งจะแต่งเสียงไม่ได้ มันอยู่ที่ความชอบส่วนบุคคล แต่ถ้าแต่งเพื่อสวยและความเร็วก็จะเป็นรถเก๋งซะส่วนใจ จขก คงไม่ค่อยเห็นพวกเค้าจัดอีเว้นชมรมรถแต่งกัน ที่จริงมันมีเยอะนะ เพียงแต่เค้าไม่ค่อยมาโชว์กันเท่าไร

ยังไม่มีรถหรอก แค่พูดจากที่เคยเห็นเฉยๆ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    มันคนละระดับกันครับ = =

ถ้าเป็นเรื่องความแรง

เอาแค่เครื่องยนต์ รถเก๋งทั่วไปมากสุดก็ 2000 ครับ

กระบะมากสุด 3000+ ออฟชั่นก็เยอะกว่าเก๋ง แรงกว่ามันส์สะใจกว่า อึดทนกว่าแน่นอน

ใช้งานได้ทุกรูปแบบ แถมแต่งออกมา สวยด้วยครับ

ผมยังอยากได้กระบะแดร๊กซักคันเลย อยากได้ new d-max หรือ new chevy

ถ้าเรื่องเครื่องเสียงก็ไม่ต้องพูดถึงมันสำหรับสิ่งนี้อยู่แล้ว = =

ปล. แล้วมันแพงด้วย ตัวท็อปใหม่ งามๆ T^T

คำว่ารถเก๋งในสายตาผม คือรถกระป๋องเต่ากัดยาง 555+

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ satornarm อ่านกระทู้
    กระบะ 3000 ก็จริงแต่เอาจริง ๆ มันวิ่งสู้ เก๋ง 1900 ยังไม่ได้เลยด้วยซ้ำ แต่เรื่องแรงยก กับ บรรทุกและถ้าอัดกันนี่น่าจะรู้นะ 555
    วัดแบบเดิมๆสิครับ อย่านับรวมรถแต่งหรือรถสปอร์ตดิ เพราะคนไทยไม่ได้รวยครับ 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 6th September 2013 เมื่อ 01:26

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    กระบะ 3000 ก็จริงแต่เอาจริง ๆ มันวิ่งสู้ เก๋ง 1900 ยังไม่ได้เลยด้วยซ้ำ แต่เรื่องแรงยก กับ บรรทุกและถ้าอัดกันนี่น่าจะรู้นะ 555
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ยุคสมัยมันเปลี่ยนครับ กระบะรูปทรงสวยขึ้นแรงขึ้นด้วย เก๋งสมัยนี้เน้นประหยัด(ตรงไหน) แต่ก่อนชอบเอาเครื่อง toyota supra ที่ชอบเรียกกันว่า 1j 2j หรือไม่ก็เครื่องพวก nissan cefiro น่ะมาวางใส่กัน

เครื่องเบนซิลพวกนี้เดิมๆเลย พอฟัดกับกระบะลงกล่องลงเทอร์โบแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    กระบะแต่งไม่ยุ่งยากครับ ดันราง ท่อเส้นนึง กรองดีดี ก็วิ่งลั่นทุ่งแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    ผมก็แต่ง กระบะเหมือนกัน ผม รุ่นเก่าแล้ว dmax hilander 4 ประตู สีบรอนเทา

ลงแม๊ก 18 ก้านยก เปลี่ยนโช้คหน้า ถอดแหนบหลัง เปลี่ยนเบาะ เครื่องเดิมๆ ก็หล่อแล้วอิอิ
    i7 2600k /evga z68 ftw/ ram16gb /gtx780Ti Matrix/

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 262
    ^^
    ส่วนตัวผมชอบรถเก๋งมากกว่า มันก็แล้วแต่คนชอบ
    ยิ่งเห็นกระบะขับกวนๆนะเหยียบตามตลอด ไม่ใช้ว่ากระบะไม่แรงนะ
    แต่ผมคิดว่า มันอยู่ที่คนไม่ใช้อยู่ที่ของ

รถผม KE70 เดิมๆ เครื่อง 1200 MAX แค่ 140

--ChelseaFC--
    Udon Thani , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    Drag Diesel Thailand !!
    จนก็ '' ย่ำยี '' มีก็ '' อิจฉา ''

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    รถแต่งส่วนใหญ่ราคารถจะอยู่ที่ไม่เกิน 1 ล้านครับ ที่เกินกว่านั้นพวกยุโรป สปอร์ตก็จะแต่งในอีกลักษณะนึง

รถที่ราคาไม่เกิน 1 ล้านนอกจากรถเก็งก็มีพวกรถกระบะ

อย่างที่ความเห็นด้านบนบอก รถเก๋งราคาระดับนี้ส่วนใหญ่ CC น้อย แล้วเป็นเครื่องยนตร์ระบบ NA คือไม่มีระบบอัดอากาศ

รถพวกนี้ส่วนมาก ทำท่อ ปาดพอร์ต จูนกล่อง ฯลฯ ได้แรงม้าเพิ่มเต็มที่ 30-40 ตัว ราคาที่ว่ามาขั้นต่ำ 50k-100k

แล้วก็ตกแต่งภายนอก หากเป็นอะไหล่แต่งแท้ ล้อแท้ ช่วงล่างจากญี่ปุ่น ก็ต้องเสียรวมทั้งหมดแล้ว 200k (รวมเครื่องด้วย)

รถแต่งที่เป็นรถเก๋งราคาจะสูงมากเพราะของแต่งมีเยอะ พาร์ทภายนอกมีเยอะราคาสูง ประกอบกับห้องเครื่องเล็กลงเครื่องใหญ่ไม่ได้ครับ

ขณะที่พวกรถกระบะ เดิมๆก็ 3000 CC พ่วงเทอร์โบ พวกนี้แต่งเครื่องง่าย อยากได้แรงม้อเยอะแบบงบประหยัด แค่เปลื่ยนเทอร์โบให้ใหญ่

จูนระบบอีกนิดหน่อย ต่อ Inter ก็ได้ขั้นต่ำ 100+ แรงม้าในราคาไม่ถึง 20k แล้วปกติรถกระบะแบบไทยห้องเครื่องใหญ่ ใส่เครื่องพวก RB , JZ

ที่มีแรงม้าแต่ 300 แรงม้าได้สบายครับ โดยส่วนมากพวกรถกระบะที่ไทยจะไม่มีอุปกรณ์ตกแต่งแท้ๆจากเมืองนอกเท่าไรนัก อย่างญี่ปุ่นก็มักใช้รถบรรทุกเล็ก

กระบะแต่งอเมริกาจะเป็นพวก Mid-size คันใหญ่กว่านี้ ทำให้รถกระบะพวกนี้ไม่มีของแต่งแท้ มักเป็นของไทยทำ หรือดัดแปลงจากรถรุ่นอื่นมาใส่

ทำให้ราคาย่อมเยากว่ามากครับ แล้วได้ความแรงระดับ 500-600 แรงม้า สบายๆครับ อีกอย่างรถกระบะขับ 2 ล้อหลัง ฟิวการขับอาจคล้ายรถสปอร์ต(อันนี้เดาเอาครับ)

เพราะรถสปอร์ตส่วนใหญ่ขับหลัง แต่รถเก๋งขับหน้า ซึ่งโดยปกติการเข้าโค้งรถขับหลังจะขับดีกว่าครับ แต่กรณีรถกระบะ สมดุลย์รถต่างจากรถสปอร์ต

ยิ่งขับหลังอาการท้ายปัดจะเกิดได้ง่าย หากคนขับไม่ชำนาญก็อันตรายครับ

สำหรับผม ผมชอบรถเก๋งแต่งเพราะดูหล่อกว่า (ความเห็นส่วนตัวครับ)

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    อยากได้ all new d-max ลงล้อ เดินท่อ เครื่องเดิมๆ พอใจเลย
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

กล่าวขอบคุณ
    605
    ได้รับคำขอบคุณ: 116
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ iamwutdy อ่านกระทู้
    รถแต่งส่วนใหญ่ราคารถจะอยู่ที่ไม่เกิน 1 ล้านครับ ที่เกินกว่านั้นพวกยุโรป สปอร์ตก็จะแต่งในอีกลักษณะนึง

รถที่ราคาไม่เกิน 1 ล้านนอกจากรถเก็งก็มีพวกรถกระบะ

อย่างที่ความเห็นด้านบนบอก รถเก๋งราคาระดับนี้ส่วนใหญ่ CC น้อย แล้วเป็นเครื่องยนตร์ระบบ NA คือไม่มีระบบอัดอากาศ

รถพวกนี้ส่วนมาก ทำท่อ ปาดพอร์ต จูนกล่อง ฯลฯ ได้แรงม้าเพิ่มเต็มที่ 30-40 ตัว ราคาที่ว่ามาขั้นต่ำ 50k-100k

แล้วก็ตกแต่งภายนอก หากเป็นอะไหล่แต่งแท้ ล้อแท้ ช่วงล่างจากญี่ปุ่น ก็ต้องเสียรวมทั้งหมดแล้ว 200k (รวมเครื่องด้วย)

รถแต่งที่เป็นรถเก๋งราคาจะสูงมากเพราะของแต่งมีเยอะ พาร์ทภายนอกมีเยอะราคาสูง ประกอบกับห้องเครื่องเล็กลงเครื่องใหญ่ไม่ได้ครับ

ขณะที่พวกรถกระบะ เดิมๆก็ 3000 CC พ่วงเทอร์โบ พวกนี้แต่งเครื่องง่าย อยากได้แรงม้อเยอะแบบงบประหยัด แค่เปลื่ยนเทอร์โบให้ใหญ่

จูนระบบอีกนิดหน่อย ต่อ Inter ก็ได้ขั้นต่ำ 100+ แรงม้าในราคาไม่ถึง 20k แล้วปกติรถกระบะแบบไทยห้องเครื่องใหญ่ ใส่เครื่องพวก RB , JZ

ที่มีแรงม้าแต่ 300 แรงม้าได้สบายครับ โดยส่วนมากพวกรถกระบะที่ไทยจะไม่มีอุปกรณ์ตกแต่งแท้ๆจากเมืองนอกเท่าไรนัก อย่างญี่ปุ่นก็มักใช้รถบรรทุกเล็ก

กระบะแต่งอเมริกาจะเป็นพวก Mid-size คันใหญ่กว่านี้ ทำให้รถกระบะพวกนี้ไม่มีของแต่งแท้ มักเป็นของไทยทำ หรือดัดแปลงจากรถรุ่นอื่นมาใส่

ทำให้ราคาย่อมเยากว่ามากครับ แล้วได้ความแรงระดับ 500-600 แรงม้า สบายๆครับ อีกอย่างรถกระบะขับ 2 ล้อหลัง ฟิวการขับอาจคล้ายรถสปอร์ต(อันนี้เดาเอาครับ)

เพราะรถสปอร์ตส่วนใหญ่ขับหลัง แต่รถเก๋งขับหน้า ซึ่งโดยปกติการเข้าโค้งรถขับหลังจะขับดีกว่าครับ แต่กรณีรถกระบะ สมดุลย์รถต่างจากรถสปอร์ต

ยิ่งขับหลังอาการท้ายปัดจะเกิดได้ง่าย หากคนขับไม่ชำนาญก็อันตรายครับ

สำหรับผม ผมชอบรถเก๋งแต่งเพราะดูหล่อกว่า (ความเห็นส่วนตัวครับ)
    500 แรงม้า เหยียบ SKYLINE R35 เลยนะครับแหม่

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 207
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้
    มันคนละระดับกันครับ = =

ถ้าเป็นเรื่องความแรง

เอาแค่เครื่องยนต์ รถเก๋งทั่วไปมากสุดก็ 2000 ครับ

กระบะมากสุด 3000+ ออฟชั่นก็เยอะกว่าเก๋ง แรงกว่ามันส์สะใจกว่า อึดทนกว่าแน่นอน

ใช้งานได้ทุกรูปแบบ แถมแต่งออกมา สวยด้วยครับ

ผมยังอยากได้กระบะแดร๊กซักคันเลย อยากได้ new d-max หรือ new chevy

ถ้าเรื่องเครื่องเสียงก็ไม่ต้องพูดถึงมันสำหรับสิ่งนี้อยู่แล้ว = =

ปล. แล้วมันแพงด้วย ตัวท็อปใหม่ งามๆ T^T

คำว่ารถเก๋งในสายตาผม คือรถกระป๋องเต่ากัดยาง 555+

วัดแบบเดิมๆสิครับ อย่านับรวมรถแต่งหรือรถสปอร์ตดิ เพราะคนไทยไม่ได้รวยครับ 555+
    แหม๋ กระบะเครื่อง 3000 cc เดิมๆ กับเก๋งเครื่อง 3000 cc เดิม แค่นี้ก็ทิ้งกระบะได้ 3 ภูเขาแล้ว

ว่าซะคนขับเก๋งจี๊ดเลย"กระป๋องเต่ากัดยาง"

มันไม่ใช่อะ เป็นแค่กระแสมากกว่านะ เดี๋ยวไม่นานก็เลิกเห่อ เชื่อดิ

ปล.มีแต่มอไซ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 228

ลองขับแล้วจะรู้..... สุดยอดงานวิศวะกรรมชั้นเลิศ

ปล.เคยเห็นรถกระบะ โหลดเตี้ย ท่อดัง ควันดำปิ๊ดปี๋ วิ่งโค-ตรซิ่ง จองเลนขวาตลอด เจอ GT-R ไล่จี้ กระบะตบไฟเลี้ยวเข้าเลนซ้ายแทบไม่ทัน ฮ่าๆๆๆๆๆ สะจายยย

The Beginning of Passion

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aucrazy อ่านกระทู้

ลองขับแล้วจะรู้..... สุดยอดงานวิศวะกรรมชั้นเลิศ

ปล.เคยเห็นรถกระบะ โหลดเตี้ย ท่อดัง ควันดำปิ๊ดปี๋ วิ่งโค-ตรซิ่ง จองเลนขวาตลอด เจอ GT-R ไล่จี้ กระบะตบไฟเลี้ยวเข้าเลนซ้ายแทบไม่ทัน ฮ่าๆๆๆๆๆ สะจายยย

กระบะบ้านๆเอามาแต่ง ให้แรงขึ้น จะเอามาแข่งกับ รถที่สร้างมาเพื่อ "ซิ่ง" เนี่ยนะ ? ใช่อะไรคิดหละครับ ??

ปล.ผมขับมอเตอร์ไซค์ครับ บ้านผมเน้นเอารถยนต์เก่าๆมาวางเศษเหล็กญี่ปุ่นแล้วจับดมแก๊สมากกว่า ไม่ซงไม่ซิ่งอะไรหรอกครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Phromrat อ่านกระทู้
    500 แรงม้า เหยียบ SKYLINE R35 เลยนะครับแหม่

500 ม้า ของดีเซล คือแต่งมาเต็มๆแล้ว แต่ 500 ม้า ของ gtr นั่นคือม้าเดิมๆของเค้า เค้าออกแบบมาเพื่ออย่างงี้อยู่แล้ว gtr โมได้สุดๆ ถึง 1000 แรงม้าเลยนะครับ ตอนผมไปเป็นสตาฟในงาน D1 grandprix พี่นักแข่งเค้านั่งคุยกันตอนแข่งเสร็จผมก็ไปนั่งฟังได้อะไรมาเยอะแยะเลย..

แต่ผมว่า ดีเซล ควันดำมันเป็นกระแสซะมากกว่า ทำกันทั่วบ้านทั่วเมือง เวลาผมออกทริป ผมวิ่งขวาตลอด โดนพวกนี้จี้ตูดบ่อยเหมือนกัน แทบจะจูบตูดอยู่แล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย untimate : 7th September 2013 เมื่อ 03:10

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    เดิมๆรถเก๋งญี่ปุ่นบ้านเรา honda accord เครื่อง 2400cc หรือ Camry Hybrid 2500cc ไม่ต้องให้ถึงGTRหรอกครับ กระบะดีเซลเดิมๆ3000ccมีเทอรโบด้วยก็กินฝุ่นแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 183

เก๋งมันขับสบายกว่าาา
    I LOVE YOU MY SOULMATE <3

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.::HollyWood Undead::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,038
    ได้รับคำขอบคุณ: 424
    ไอ้ ที่ว่า กะ บะ กับเก๋ง ใคร เจ๋งกว่ากันนั้น ที่ผมทราบมา เครื่อง เบนซินจะ รอบจัดกว่า ดีเซล คับ ต่อ ให้ กะบะ 3000 CC วัด กับ เก๋ง 3000CC กะบะ ก็ กินฝุ่นอร่อยแล้วคับ

ปล.ผมติ่งกะบะ นะ ดีเซลควันดำ
    Hoolywood Undead

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เรื่องนี้เถียงกันไม่จบไม่สิ้นหรอกครับแต่บ้านเราถ้าทำมาหากินก็ต้องกระบะครับมันสะดวกแต่คนทำมาหากินจะเอาเงินไปซื้อรถเก๋งเพื่อมาแต่งมันก้สิ้นเปลืองเลยทำรถใช้งานแต่งและของแต่งก้ถูกและเลือกเยอะมากกว่ารถเก๋งถ้าเปรียบเทียบเครื่องกระบะก้แรงกว่าครับยิ่งคอมมัลเรล ด้วย แต่ถ้าบ้านเราสเป็ครถเป็นแบบญี่ปุ่นก็ไม่ต้องสืบครับเดิมๆกระบะก็สู้ไม่ได้ครับแต่ด้วยเพราะความที่บ้านเราสเป็นเครื่องยนต์เบนซิลถูกสร้างมาเพื่อประหยัดสะมากกว่าดังนั้นแน่นอนต้องใช้เงินทำเยอะกว่ากระบะที่บ้านเราสามารถสร้างของแต่งเองได้ แต่เรื่องเครื่อง ผมว่า 1300cc สตาเร็ทเทอโบว์ก็กินกะบะได้แล้ว

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-VIP-
    กล่าวขอบคุณ
    275
    ได้รับคำขอบคุณ: 396
    เอาGTR มาวัดเทียบกับกะบะมวยคนล่ะรุ่นเลย555คิดได้ไง

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

New York Midtown
    กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 447

โมได้ 900 แรงม้า http://www.youtube.com/watch?v=C_hqVkix6Xo

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมบอกแล้วไงครับว่าคนไทยส่วนใหญ่ไม่ได้รวยครับ

หรือบ้านคุณรวยมีตังซื้อหรอครับ แค่ภาษีก็น้ำตาจะไหล 55+

ถ้ามีงบ 1 ล้านบาท ผมถามหน่อย

ถ้าคุณจะออกรถคันใหม่ จะซื้อรุ่นอะไร แต่งอะไรก็ได้ ตามงบ

แล้วแบบไหนจะออกมาดีและใช้งานคุ้มค่ากว่ากัน

คนไทยต้องคิดกันอยู่แล้ว แหละนี่หละคือค่านิยมครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oatzahahaha อ่านกระทู้
    สรุป งบน้อยทุนจำกัดเล่นกระบะเพราะค่าแต่งถูก ถ้าเงินทุนเยอะเงินเหลือๆเล่นเก๋งเพราะไปได้ไกลกว่าเยอะ
    ถ้าวัดกันที่ccต่อccรถเบนซินกินขาดอยู่แล้ว
    ถูกต้องครับ

แล้วถ้าประเทศเราเป็นแบบดูไบ

ตำรวจไทย คงเปลี่ยนจากกระบะดีแม็ก เป็นแลมโบกินี่เหมือนบ้านเขาแล้วครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 8th September 2013 เมื่อ 03:57

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 157
    สรุป งบน้อยทุนจำกัดเล่นกระบะเพราะค่าแต่งถูก ถ้าเงินทุนเยอะเงินเหลือๆเล่นเก๋งเพราะไปได้ไกลกว่าเยอะ
    ถ้าวัดกันที่ccต่อccรถเบนซินกินขาดอยู่แล้ว

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: