ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Avenged Svenfold
    กล่าวขอบคุณ
    597
    ได้รับคำขอบคุณ: 346

Exclamation ความต่างระหว่าง Intel กับ AMD ?

คือผมไม่ค่อยเข้าใจนะครับ เวลามีคนถามเรื่องการซื้อ Computer ทำไม ต้องเชียร์ Intel อย่างเช่น i5 i7
    ซึ้งผมลองไปที่ Banana IT ผมลองดูในส่วนของการทำงาน ในรุ่น i5 (Gen ไหนจำไม่ได้) ถ้าเทียบกับ AMD amd fx-6350 ราคาถูกกว่าครึ่ง แรงกว่า (รึเปล่า)
    ซึ่งผมก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรพวกนี้เท่าไหร่หรอก แต่ว่าแค่อยากรู้ว่าทำไมเชียร์แต่ Intel ส่วนตัวผมเริ่มชอบ AMD เพราะราคามันสบายกระเป๋าดีนะ
    ผมเลยลองถามรุ่นพี่ที่ทำงานด้านนี้ เค้าเลยบอกเปรียบเทียบว่า...

"ถ้าเปรียบเทียบ เหมือน***กืนแอปเปิลจาก สวิท ลูกนึงราคา 300 ส่วน แอปเปิลตลาดนัดข้างบ้าน ลูกละ 30 คุณค่าทางอาหารเท่ากัน รสชาติพอ ๆ กัน แต่ทำไมแพงกว่า ?"

ตรงนี้ไม่ค่อยเกิทสิ่งที่เค้าจะนำเสนอ แต่พอจะคิดได้คร่าว ๆ ว่า Intel แบรนด์เค้าโฆษณาเยอะกว่ารึเปล่า ราคาเลยสูงกว่า ?
    AVENGED SEVENFOLD Album Fucking Nightmare

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 181
    ผมว่า เทียบแบบแอปเปิ้ลนอก กับ ในไม่ได้หรอกครับ มันต่างกันชัดเจน นั้นก็คือขั้นตอนการผลิต

จะเทียบจริงๆ อะไรก็ได้ที่เถียงกันไม่สิ้นสุด เถียงกันได้ยันโลกเเตก เช่น ฮอนด้ากับยามาฮ่า ผู้หญิงหน้าตาโคตรน่ารักกับเซ็กซี่บาดใจ ผู้หญิงกับผู้ชายใครได้เปรียบกว่า มีเงินล้นฟ้ากับมีอายุหมื่นปีแต่ไม่มีวันรวย เนื้อไก่กับเนื้อหมูอันไหนอร่อยกว่า ฯลฯ เยอะแยะมากมายซึ่งหนึ่งในนั้นคือ cpu ด้วยเช่นกัน

intel กับ amd อันไหนดีกว่า โดยรวมนะที่เคยเจอเรื่อง cpu นะ คือเรื่อง intel ที่มันออก gen ใหม่เเล้วมันดันเปลี่ยน socket ด้วย ทำให้ต้องซื้อบอร์ดใหม่ เซ็งเป็ดมาก โดยเฉพาะคนไม่ได้รวยอย่างเราๆ ที่จะได้ลองของใหม่ เเต่ต้องจ่ายแพงกว่า

ที่เหลือก็ได้ๆกันครับ เเล้วเเต่ความชอบไปเลย

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    ผมเองก็ติดตามมานานกับเรื่องพวกนี้
    ผ่านตากับเหล่าแฟนๆของค่ายต่างๆตามฟอรั่มไอทีของหลายเว็บ
    ทั้งลองใช้เองทั้ง2ค่าย
    สิ่งที่แพงกว่า ส่วนมากมันก็ดีกว่า เป็นเรื่องธรรมดาในโลกครับ
    แต่สิ่งที่ราคาสูงใช่ว่าจะเหมาะกับการใช้งานของเราเสมอไป
    ซื้อของแพงๆไม่ใช่เรื่องผิดอะไร
    ใช้ของถูกก็ไม่ผิดอะไรเหมือนกัน
    cpu ทุกวันนี้มันไม่ได้หนีกันเป็นทุ่งขนาดนั้นกับการใช้งานธรรมดา เล่นเกมธรรมดา
    จะ FX รึ core i เล่นเกมไม่ได้ต่างกันมากเหมือนพวกการ์ดจอเท่าไร
    ถ้าอยากรู้สึกเร็วแบบรู้สึกได้ถึงความแตกต่าง แนะนำให้ลองมาใช้ ssd ครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    เน้นการทำงานหนัก, งบหนา-ราคาแพง, ใช้ทน = Intel

เล่นเกม, ใช้งานทั่วไป, ราคาถูก, OC ยาวๆ = AMD

หลักๆมันอยู่ตรงนี้ครับ ไม่ต้องยกตัวอย่างเปรียบเทียบให้เมื่อยหรอก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [Really~Nuts] : 8th September 2013 เมื่อ 23:53

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบ_____เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ [Really~Nuts] อ่านกระทู้
    เน้นการทำงานหนัก, งบหนา-ราคาแพง, ใช้ทน = Intel

เล่นเกม, ใช้งานทั่วไป, ราคาถูก, OC ยาวๆ = AMD

หลักๆมันอยู่ตรงนี้ครับ ไม่ต้องยกตัวอย่างเปรียบเทียบให้เมื่อยหรอก
    AMD ก็ ทน นะ ผมใช้มา 10 กว่า ปี ละ OC ด้วย ไม่เห็นมันจะพังเร็วขึ้นเลย

ความเร็ว ก็ แทบ ไม่ต่างจาก i7 ของเพื่อน ถ้าคิดว่าผมไม่ค่อยได้ใช้งานเครื่องล่ะ ก็ คิด ผิด

ผมตื่น ประมาณ 1-2 ทุ่ม เล่นเกมยังเช้า ไม่ก็ ดู ตูน ถึง 7-9 โมงเช้า

(บางคนอาจจะคิด here mang ไม่ทำงานหรอ wa [ครับ ผมเป็นพวก MadaO])

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.::PheoniX::InTheWind::.
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,313
    555
    พิมไทยไม่ได้ก็พิมอังกฤษนะครับตุณ 55 here mang 55

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    เมื่อก่อน AMD ไม่มีงบ โฆษณา.. จึงไม่ดังเท่าที่ควร ถ้าให้ผมเปรียบก็

Intel รถมอไซต์เกียร์ Auto
    AMD รถมอไซต์มีเกียร์
    จบ....

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมชอบ AMD มากกว่านะ (ความคิดส่วนตัว)

จริงๆแล้วทั้งสองค่ายนี้มันก็ใช้งานได้เหมือนๆกันครับ แล้วแต่ความชอบมากกว่า

ส่วนผมถ้าเล่นเกม ผมเล่น AMD ครับ ส่วนทำงานทั่วไปผมก็ใช้ Intel (ตามลายเซ็น)
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    ตรรกะแปลกๆ ใครบอก intal ใช้ทำงานได้อย่างเดียว เล่นเกม ก็ได้นะ แรงกว่าอีก

สรุป อยู่ที่งบประมาณ ถ้างบ เยอะ ไปเล่น intel แรงกว่าวันยันค่ำ ถึงทำงานเกี่วกับการ เรนเดอร์ เดี่ยวรู้เลย ว่าเป็นยังไง

ถ้างบไม่มาก อยากได้ คุ้มๆ ก็เลือก AMD เพราะ จะได้เอาส่วนต่างไปลง การ์ดจอ

ปล.ทั้ง 2 ค่าย มันทำงานได้เหมือนกันหมดแหละ แยกทำไม ค่ายนี้ ทำงาน ค่ายนี้ เล่นเกม มันเหมือนกันทั้งคู่
    อยู่ที่ งบ และ โจทย์ ของแต่ละคนมากกว่า ต้องการแบบไหน

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    ผมว่าอยากซื้อค่ายไหนห็ซื้อไปเลยครับ

มานั่งเปรีบยเทียบว่าต่างกันยังไงผมว่ากระทู้นี้ไม่มีวันจบแน่นอน

สรุปอยู่ที่งบประมาณกับความชอบส่วนตัวครับ

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    ขอให้จบเป็นเม้นท์สุดท้าย
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LIVE อ่านกระทู้
    ขอให้จบเป็นเม้นท์สุดท้าย
    ขอผมเถอะ เม้นแรกไม่ได้ ขอเม้นสุดท้ายก็ยังดี

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    456
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    ขอผมเถอะ เม้นแรกไม่ได้ ขอเม้นสุดท้ายก็ยังดี
    ขอผมเหอะนะ ให้ผมเป็นเม้นสุดท้ายนะ
    A8-3870k l Asus F1A55-M LX Plus l Kingston 4gb 1333 (4x1) l Power Monster 650w l ทุเรศแรมตัวเอง-*-

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ลองดูโปรไฟล์ผมสิแล้วจะรู้
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,268
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    ผมขอเป็นสุดท้ายครับ Yang mang 555555555

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Upload Anime
    บ้านไง........จะมีที่ไหนอีก
    กล่าวขอบคุณ
    2,075
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,076
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jjjena1234 อ่านกระทู้
    ผมขอเป็นสุดท้ายครับ Yang mang 555555555
    ไม่เอาหน้าผมขอเป็นคนสุดท้าย here mang

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Life is Piracy
    กล่าวขอบคุณ
    233
    ได้รับคำขอบคุณ: 320
    Blog Entries
    2
    ผมไม่รู้ว่าประสิทธิภาพของ cpu ความแรงของมันอยู่ที่ความเร็ว Ghz หรือ จำนวนคอ นะ

ผมใช้ AMD อยู่ ก็ ok แต่กำลังจะเปลี่ยนไปเล่น i5 ก็คือยกเครื่องใหม่เกือบหมด

อยากลองอะไรใหม่ๆดูบ้าง

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    กระทู้เสียงมาม่า มาอีกแล้วครับ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    ถ้าเปรียบ intel มันเหมือนฝ่ายสหรัฐเลยครับ ส่วน AMD เหมือนพวก RA ครับ 5555 เปรียบเล่นๆน๊ะ

ปล.สาระ ถ้าเปรียบเป็นมวย ถ้าเอานักมวยรุ่นเดียวกันมาสู้ แบบ intel Haswell vs. AMD Richland ก็ถือว่าสูสีกันครับต้องวัดกันที่รอบ Ghz กันอีกที ส่วนราคานั้นแล้วแต่ศรัทธาครับ

ถ้าเป็นคอมตั้งโต๊ะเลือกตัวใหนก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นโน๊ตบุคก็ควรศึกษาระบบความร้อนของแต่ละรุ่นก่อน ในประเทศไทยส่วนใหญ่จะนิยม INTEL ครับเพราะเป็นค่ายที่เข้ามายุคแรกๆของ

ไทยเหมือน มาม่า กับแฟ่บนั้นแหล่ะครับ
    I Don't need Weapons I got logic

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Avenged Svenfold
    กล่าวขอบคุณ
    597
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ตอนแรกผมก็ไม่คิดว่าจะมีมาม่านะ แต่ก็เกือบมี มีความเห็นนึงที่ผมก็สงสัยเช่นเดียวกัน คือ สรุปแล้วเราจะวัดความแรกจากรอบวิ่ง หรือ วัดจากคอร์ ?
    AVENGED SEVENFOLD Album Fucking Nightmare

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 280
    ความแตกกันในปัจจุบันไม่มีครับใช้งานได้เหมือนๆกันหมดไม่ว่าจะเล่นเกมส์ หรือทำงานทั่วไป ส่วนความแรง Intel จะเหนือๆอยู่สำหรับตัว TOP ส่วนตัวอื่นๆก็แรงพอๆกับ AMD แต่AMDราคาจะถูกกว่า ส่วนความทนถึกก็พอๆกัน เอาง่ายๆต่างกันทีราคาในตลาดเดียวกัน CPU ระดับกลางถึงล่าง AMD กินขาดถูกกว่าแล้วแรงกว่า แต่ถ้าระดับ TOP ต้องยกให้เขาสำหรับ Intel AMD แรงสู้ไม่ได้

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    ผลสุดท้ายมันก็ทะเลาะกัน - -"

Intel ผมใช้มา 5 ปีไม่มีปัญหาครับตอนนี้เปลี่ยนเป็น i5 แล้ว

ถึกดีครับ ลากเกมจนการ์ดจอไหม้ไปสองตัว CPU ยังน่ารักเหมือนเดิม

แต่บอร์ดไปก่อนเพื่อนเลย ยกบอร์ดใหม่ CPU ใหม่เลยดีกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vasanchai : 10th September 2013 เมื่อ 23:02