ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 47

[PC/MMORPG] Haven&Hearth อยู่น่ะง่ายแต่สร้างบ้านน่ะยาก

Haven&Hearth

-----------

Haven&Hearth เป็นเกม MMORPG แนว survive ตอนแรกผมหาเกม mmo แนว 8bit เล่นแล้วพอดีไปเจอคลิปนี้

http://mmoattack.com/mmo-articles/to...s#.UbEoobVOR8E

บางเกมก็เคยเล่นแล้ว ก็เลยลองเล่นเกมที่ยังไม่เคยเล่นดู แล้วดันติดใจเกมนี้

-----------

How to play

1.สมัครไอดีเกม
    2.login[ล็อคอิน]
    3.กด play แล้วมันจะขึ้นดาวโหลดอัตโนมัติ
    ไฟล์เป็นไฟล์ autohaven.jnlp ใช้สำหรับเข้าเกมในครั้งต่อๆไป[มีไฟล์เดียว]

-----------

website
    Official Website : http://www.havenandhearth.com/portal/

Register : http://www.havenandhearth.com/portal/register

กลุ่มเฟซบุ๊ค[อั๊ยย่ะมีคนสร้างแล้ว] : https://www.facebook.com/groups/223069621182609/

-----------

แนะนำเบื้องต้น
    http://www.havenandhearth.com/forum/...pic.php?t=3196
    เริ่มต้นสร้างตัวละคร
    RMBที่ คนตัวเขียว จะเลือกเพศตัวละคร
    RMBที่ คนที่ถือธง จะตั้งชื่อตัวละคร(ชื่อตัวละครซ้ำกันไม่ได้แม้ตัวเก่าจะตายไปแล้วก็ตาม)
    RMBที่ หีบ จะเอาอุปกรณ์เริ่มต้น
    ใช้ LMB ที่ของแล้ววางที่ช่องอุปกรณ์(Inventory)หรือกด Shift + LMB (ถ้ากด Control + LMB จะเป็นทิ้งของ) LMB อุปกรณ์ใน Inventory แล้วไปใส่ในรูปตัวเรา(Equipment) มันจะจัดเรียงอุปกรณ์ให้อัตโนมัติ(หากจะเปลี่ยนอุปกรณ์ เช่น เราถือของ 2 มืออยู่ แล้วจะใส่อีกอันให้กดของจาก Equipment ออกก่อน จึงค่อยใส่ของจาก inventory)
    RMBที่ คนด้านบน จะเป็นใส่ secret hearth ของเราสำหรับจุดเกิด(จะเป็นกองไฟ[campfire]ที่เป็นไฟสีเขียว)หรือใส่secret hearth ของเพื่อนเพื่อวาปไปกองไฟเพื่อนเพื่อเป็นจุดเกิดร่วมกัน

หน้าจอสถานะตัวละคร
    เลือด จะมีบาดเจ็บเล็กน้อยสีแดงจะเพิ่มอัตโนมัติเอง กับบาดเจ็บรุนแรงสีเหลืองลดแล้วต้องรักษาถึงจะเพิ่ม
    ความเหนื่อย จะเพิ่มอัตโนมัติเองเมื่อเดินหรือย่องแต่จะลดเวลาวิ่งและวิ่งเร็ว[ผมแบ่งแบบนี้นะ ย่อง เดิน วิ่ง วิ่งเร็ว]
    ความหิว จะมี [แดง-อิ่มเกิน] [เขียว-อิ่ม] [เหลือง-หิว] [ส้ม-หิวมาก] [แดงเข้ม-หิวท้องกิ่ว]
    ความสุข ปกติผมเล่นแบบเพนจรยังไม่ได้ตั้งถิ่นถานมันก็ไม่ค่อยขึ้นแต่ถ้าอยู่กับที่นานๆมันจะขึ้น หากสร้างบ้านแล้วให้ออกไปทำงานบ่อยๆมันถึงไม่ค่อยขึ้น ถ้าทำงานอย่างเดียวนานๆมันจะขึ้น [เดินบ่อยๆเดี๋ยวก็ลดเอง แต่ต้องเดินไกลๆหน่อย ทำงานไกลจากบ้านหน่อย]

หน้าต่างตัวละคร
    Inventory หน้าต่างอุปกรณ์ใช้เก็บอุปกรณ์ต่างๆ 4*4ช่อง เพิ่มช่องได้โดยใช้กระเป๋า 2*4ช่อง กับเสื้อคลุม 6*1ช่อง
    Equipment หน้าต่างอุปกรณ์สวมใส่ จะมีกำหนดช่องอยู่ หน้าต่างนี้พิเศษตรงที่จะมีปลิงมาดูดเลือดเวลาเราลุยหนอง หรือเราไม่ได้ใส่รองเท้าแล้วหนามตำแล้วเลือดลด เพราะฉะนั้นเวลาเลือดลดโดยไม่รู้สาเหตุให้ลองเปิดหน้าต่างนี้ดู
    Status หน้าจอสถานะ แบ่งเป็น 4 หน้าจอ คือ ความสามารถ การเรียนรู้ ทักษะ และความเชื่อ
    secret hearth จริงๆมันคือหน้าจอเพื่อน(kin)น่ะแหละ ฝั่งซ้ายให้เราใส่ hearth secret ของเรา ฝั่งขวาไว้เพิ่มชื่อเพื่อน [อธิบายหน่อยเกมนี้ชื่อ Haven&Hearth แปลว่า สวรรค์ กับ ครอบครัว ผู้สร้างน่าจะสื่อว่าเพื่อน(kin)ของเราคือคนในครอบครัวเราร่วมกันสร้างบ้านที่อบอุ่นขึ้นมา ซึ่ง kin มันแปลว่า ญาติพี่น้องอ่ะนะ]
    Option หน้าจอปรับแต่งเกม ก็เหมือนเกมทั่วไปนั่นแหละแต่ถ้าไม่ลง mod ของผมทำได้แค่ log out นะ

หน้าจอสถานะตัวละคร
    จะมี 4 แถบด้านล่างคือ ความสามารถ การเรียนรู้ ทักษะ และความเชื่อ
    ความสามารถ ฝั่งซ้ายจะบอกค่าความสามารถที่ตัวละครมี เพิ่มจากแถบค่าประสบการณ์อาหารด้านล่าง[Food experience Points] และฝั่งขวาจะเป็นค่าชำนาญทักษะ เพิ่มโดยใช้ค่าการเรียนรู้[Learn Point]ซึ่งจะได้จากการเก็บของและสร้างของต่างๆในครั้งแรก ปกติจะได้ครั้งละประมาณ 50LP แนะนำว่าตอนเริ่มยังไม่ต้องอัพเอาค่าการเรียนรู้ไปเรียนทักษะก่อน
    การเรียนรู้ จะมีอุปกรณ์ที่เพิ่มการเรียนรู้เป็นพวกของเล่น[เอาของเล่นมาวางในหน้าจอนี้] เมื่อใช้แล้วจะเพิ่มแถบการเรียนรู้ในหน้าจอแรกให้เร็วยิ่งขึ้น มีการกำหนดด้วยว่าของ
    ทักษะ อันนี้สำคัญมากมีผลต่อการเจอของและการใช้ชีวิตของเรา
    ทักษะที่แนะนำ
    Lumberjacking ตัดไม้เป็นทักษะต่อยอดไปยังช่างไม้
    Foraging หาของป่าโอกาสเจอของจะบ่อยขึ้น ต่อยอดไป Plantlover
    Hunting ล่าสัตว์ใช้ล่าตั้งแต่กระต่ายยันหมี จริงๆมันก็ยังล่าได้แค่กระต่ายกับหนูในตอนเริ่ม มันยังต้องการอาวุธอีกด้วยในการล่าโดยต้องมี the will to power เพื่อเรียนทักษะนักธนูอีก
    Animal Husbandry เลี้ยงสัตว์ใช้ค่าLPไม่มากด้วยมีไว้ไม่เสียหาย [ระวังการล่าสัตว์หากคุณยังสร้างอาวุธไม่ได้ให้ล่าแค่หนู กระต่าย และไก่เพียงเท่านั้น]
    Carpentery ช่างไม้อันนี้สำคัญใช้สร้างบ้านและ"ทำรองเท้า"ใช่แล้วทำรองเท้าผู้เขียนเคยถูกมดเจาะรองเท้าขาดมาแล้วที่เป็นขยุกขยุยน่ะระวังด้วย เวลาเดินเท้าเปล่ามันจะมีดีบัฟหนามตำลดเลือดด้วย การสร้างบ้านต้องใช้เวลา 3 วันถึงแม้จะหาอุปกรณ์ครบในวันแรกแล้วก็ตาม
    Plantlove เก็บดอกไม้เพิ่มโอกาสเจอดอกไม้ ต่อยอดไปFarming
    Fishing ต่อยอดไปทางสายน้ำ ว่ายน้ำสร้างเรือเป็นต้น การว่ายน้ำเสียค่าความเหนื่อยด้วยระวังจะจมน้ำตายนะครับเหมือนตัวละครแรกของผม อุปกรณ์เบ็ดก็คันเบ็ด เชือก[รากไม้ก็ได้] ขอเบ็ด[ง่ายที่สุดทำจากกระดูก] เยื่อ[พวกไส้เดือนหรือปลิงใช้แล้วหมดไป แต่ถ้าเป็นเหยื่อปลอมจะใช้ได้ตลอดแต่ตกได้ช้ากว่า]
    Farming ทำฟาร์มปลูกพืชอันนี้ถูกใจคนมีบ้านเป็นหลักแหล่ง
    Leather working ช่างหนัง
    Cloth Making ทำเสื้อผ้าต้องใช้ร่วมกับ Leather working
    Hearth Magic สำหรับสายสร้างของเวทย์ จะสร้างกองไฟเขียวเพิ่มได้จากอันนี้
    The will to power ต่อยอดไปสายทหาร
    ความเชื่อ มีผลเพิ่มความามารถแก่ตัวละคร
    Death/Life
    Night/Day
    Babarian/Civilization
    Nature/Industry
    Martial/Peaceful
    Tradition/Change

อุปกรณ์เริ่มต้นจำเป็นต้องสร้าง
    กองไฟ ใช้กิ่งไม้ 5 อัน
    ขวานหิน ใช้กิ่งไม้ 1 อัน ใช้หิน 1 อัน
    หมวกกิ่งไม้stealth 1-2 ใช้ก้านไม้ 2 อัน ใย[รากไม้] 1 อัน
    cone cow ใช้ลูกสน 1 อัน ใช้กิ่งไม้ 1 อัน เพิ่ม 50LP ครั้งแรก เพิ่มการเรียนรู้เอาไปวางหน้าต่างการเรียนรู้
    kuksa ใช้เปลือกไม้ขาว 2 อัน เพิ่ม 50LP ครั้งแรก
    ตระกร้าไม้ ใช้เก็บของเคลื่อนย้ายไม่ได้ กิ่งไม้ 10 อัน
    ที่นอน ใช้นอนออฟไลน์ได้ ก้านไม้ 10 อัน
    หลังคาที่นอน ใช้กิ่งไม้ 4 อัน ก้านไม้ 20 อัน

อาหาร
    ผลไม้ พบได้ในป่าอ่อนจะมีแอปเปิ้ล ลูกนัท ลูกเบอรี่ เพิ่มความอิ่ม 5 – 10 เปอเซ็น 1*1 ช่อง
    รากไม้ ได้จากสกิลเก็บดอกไม้
    หนู จับได้ช่วงกลางคืนย่างที่กองไฟใช้กิ่งไม้ด้วย ความอิ่ม 16 เปอเซ็น 1ช่อง
    กระต่าย โอกาสเจอไม่ค่อยบ่อยอย่าปล่อยให้พลาด เล็งเส้นทางดีๆอย่างวิ่งติดต้นไม้ ใช้มือจับได้ขนาด 2*2ช่อง ได้เนื้อ หนัง และกระดูก ทำตะขอเบ็ดกับใบเลื่อยได้ ความอิ่ม 40
    ไก่ โอกาสเจอยากมาก อย่าล่าหมดให้เหลือไว้เป็นคู่ไว้ให้ฟักลูกออกมา
    หมูป่า อันนี้ต้องมีอาวุธถ้าลุยสดสู้ไม่ได้ได้กระดูก เนื้อ เขี้ยว ความอิ่ม 40
    ปลา ตกโดยใช้ เบ็ด สาย[รากไม้] ตะขอเบ็ด[ทำจากกระดูกสัตว์หรือไม่ก็เหล็ก] เหยื่อ[หนอน ปลิง เหยื่อปลอมทำเอง] LMBที่อุปกรณ์[สาย.ตะขอ.เหยื่อ]เอาไปวาง[RMB]ที่ตัวเบ็ด จะได้เบ็ดที่เสร็จสมบูรณออกมา

-----------
    joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย botstudy : 20th September 2013 เมื่อ 12:19

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    เข้าเล่นเกมส์ยังไงหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    401
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ phasit2550 อ่านกระทู้
    เข้าเล่นเกมส์ยังไงหรอครับ
    สมัครไอดี
    login
    แล้วกด play ตรงกลางที่หน้าเว็บครับ
    แล้วมันจะขึ้นให้โหลดไฟล์เกม

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    MoonLightZ จ้าลงชื่อ กำลังลองเล่นอยู่ไปอยู่ด้วยสิ ><

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    Windows 8 แท้เล่นไงอะงง กด play ละเด้งโหลด autohaven แล้วเข้าเกมยังไง
    กดตัวที่โหลดก็ไม่มีอะไร มันหาโปรแกรมที่ใช้เปิดไม่เจอฮ่าๆๆ งง

กล่าวขอบคุณ
    7
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DeMIGoD อ่านกระทู้
    Windows 8 แท้เล่นไงอะงง กด play ละเด้งโหลด autohaven แล้วเข้าเกมยังไง
    กดตัวที่โหลดก็ไม่มีอะไร มันหาโปรแกรมที่ใช้เปิดไม่เจอฮ่าๆๆ งง
    ใช้ Java เปิดแล้วมันจะขึ้นโหลด ตัวเกมส์ครับ
    ผมไม่แน่ใจสำหรับ win 8 นะ

"เฝ้ามอง จากข้างหลัง"
    กล่าวขอบคุณ
    1,776
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,746
    ขอรับไป งง ด้วยคนนะจ๊ะ

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 866
    ลงชื่อๆ Hamaji win8 64 bit เล่นได้ ครับ ลงจาวาก่อนแล้วโหลดตัว autohaven.jnlp มา แล้วเปิดไฟล์เลยครับรอมันรันสักแปปก็เข้าได้เลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    7
    ไปหาเพื่อนยังไงเหรอครับ TT

กล่าวขอบคุณ
    504
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    เกมส์ ดีๆ อน่างนี้ต้องดัน
    IJOKERGAMETH>COM

กล่าวขอบคุณ
    855
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    ทำไมผมโปรแกรม java ก็มี แต่เปิดไม่ได้ครับ win 7 32 bit
    CPU : I5-6500 M/B : Asus H170-Pro RAM : 8GB Bus 2400 GPU : GTX 970 EXOC PSU : Super Flower Bronze FX Series 650W CASE : unicorn

กล่าวขอบคุณ
    504
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    วาปไปหาเพื่อนทำไงค รับ
    IJOKERGAMETH>COM

กล่าวขอบคุณ
    273
    ได้รับคำขอบคุณ: 249
    แนวนี้ที่ตามหามานาน ภาพ 2d

กล่าวขอบคุณ
    401
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SYLAR012 อ่านกระทู้
    แนวนี้ที่ตามหามานาน ภาพ 2d
    ด้านซ้ายจะเป็น Hearth secet ของเราเอาอันนี้ไปให้เพื่อนใส่ลงด้านขวาครับแล้วจะเป็นเพื่อนกัน แต่วิธีวาปผมยังไม่เคยลอง

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    662
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    มันเล่นยังไงคับเกมส์นี้ ผมได้แต่ตัดไม้ เดินไปเดินมาโดนมดกัดตายอีก

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ดูน่าสนใจดีคับแต่ งง มาเลยฮะๆ ใครเล่นเปนรบกวนสอนหน่อยคับ แอดเฟสมาสอนหน่อย เฟสชื่อ Ball cmd
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ball5701 : 11th September 2013 เมื่อ 16:58

กล่าวขอบคุณ
    273
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    hearth secret ลองใส่ของผมมาดูนะครับ
    seed name :: thaiHH01
    ลองใส่ดูนะครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    662
    ใส่ตรงไหนอ่า

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ลองดูละ ฮะๆ ติดตามได้ นะแต่วาปไม่รู้นะ ชื่อ profess เด้อ ว่าจะสมัครใหม่อัพมั้วไปหน่อย + งง ตึบเลย ฮะๆ

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    662
    กำเข้าเกมส์ไม่ได้สะงั้น อุส่าวาปไปหาคุณ thaiHH01 ได้ละ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    เซิฟล่มรึปล่าวอ่ะ 555+

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    เซิฟคืนมาแล้วนะครับ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 866
    มีกลุ่มไหมครับจะได้คุยกันง่ายๆหน่อย -0-

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    273
    ครับมันมาก เหมือนเล่นเกมปลูกผักมาก