ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

กันอินชาวปทุมธานี ?
    กล่าวขอบคุณ
    437
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,192
    Blog Entries
    5

ระหว่างคนเล่นเกมออนไลน์กับเกมออฟไลน์

OFFLINE/

เมื่อก่อนผมเองเป็นคนที่เล่นทั้งเกมออนไลน์และเกมออฟไลน์ [ตอนนี้ไม่ค่อยได้เล่นเกม กำลังอยู่ในช่วงรำลึกการ์ตูนในวัยเยาว์]

บางครั้งผมชวนเด็กๆ ที่เล่นเกมออนไลน์ให้ลองเล่นเกมออฟไลน์ เด็กพวกนี้ชอบเล่นพวกเกมแนวเก็บ Level หรือเล่นกับเพื่อนๆ ด้วยกัน
    คำตอบที่ได้ : จากพวกเด็กๆ จะเป็นไปในเชิงว่าไม่ชอบ น่าเบื่อ ไม่ถูกใจ ไม่สนุกเมื่อไม่ได้เล่นกับเพื่อน บางคนถึงขั้นไม่อยากแตะเลย

และผมเคยชวนเด็กๆ ที่เล่นเกมออฟไลน์มาลองเล่นเกมออนไลน์ดู
    คำตอบที่ได้ : จากเด็กที่เล่นเกมแนวออฟไลน์จะเป็นไปในเชิงที่ว่า ไม่อยากเสียเงินเติมนู้นนี้ โปรเยอะ แถมเกรียนยิ่งเยอะกว่าด้วยซ้ำ

? สิ่งที่สงสัยคือ

เด็กทั้งสองกลุ่มที่เล่นเกมกันคนละแนว โดยเฉพาะเด็กบางคนที่เล่นเกมออนไลน์ผมได้ชักชวนให้ลองเล่นเกมแนวออฟไลน์
    แนะนำถึงจุดน่าสนใจของเกมออฟไลน์ แต่เด็กพวกนี้ก็ไม่คิดที่สนใจ แถมบางคนใช้คำว่า "เกมออฟไลน์กราก"
    ทำให้ผมสงสัยว่าบางคนไม่ชอบเกมออฟไลน์เลยหรอ จากจำนวนที่ผมได้สำรวจก็ประมาณ 22 คนที่ไม่ชอบเกมออฟไลน์ จากทั้งหมด 30 คน

และมีข้อสงสัยเพิ่มเติมที่ว่าถ้าสังเกตเด็กทั้งสองกลุ่ม ในจำนวนเด็กที่เล่นเกมคนละแนวที่ถึงขั้นเรียกได้ว่า "ติดเกม"
    เด็กทั้ง 2 กลุ่ม มีนิสัยที่แตกต่างกัน นี้ไม่ใช่ผลสำรวจนะครับ เพียงแต่ผมสังเกตเห็นถึงนิสัยของเด็กที่แตกต่าง แต่ก็มีปัจจัยหลายๆ เรื่องที่มีผลต่อนิสัยด้วยเช่นกัน

หรือพูดกันง่ายๆ ตามสไตล์ Main Forum เด็กที่เล่นเกมออนไลน์บางคน ย่ำบางคนมีนิสัยเกรียนเหลือหลายจริงๆ ในชีวิตจริงที่ผมมองดูเด็กๆ พวกนี้
    พวกคุณเคยสังเกตกันไหมกับเด็กบางคนเดี๋ยวนี้พูดกันเก่งจริงๆ หรือถ้าจะพูดให้ถูก บางคนนี้ปากเก่งจริงๆ โดยเฉพาะเวลาที่ได้คุยเรื่องเกมในวงเพื่อนฝูง
    แต่ผมเองก็พอเข้าใจว่ามันอาจจะไม่ใช่แนวที่พวกเขาจะชอบก็ได้ แล้วพวกคุณมีความคิดอย่างไรกับเกมแนวที่คุณเล่นละว่าชอบแนวออฟไลน์หรือออนไลน์เพราะอะไร ?

สุดท้ายอย่างที่บอกไว้ในตอนแรกผมเองก็เป็นคนที่เล่นทั้งเกมออนไลน์และออฟไลน์ แต่ไม่ว่าอย่างไรเกมก็ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อตอบสนองความบันเทิง
    อย่าหักโหมที่จะเล่นจนไม่เป็นอันดูแลสุขภาพ หรือใช้เงินอย่างฟุ่มเฟือยไปกับการสร้างความเทพที่ถูกสมมุติขึ้น

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BlueFriday : 9th September 2013 เมื่อ 21:21

It's only after we've lost everything that we're free to do anything.

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,530
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ผม Dota 2 Free to play & not pay to win

ไม่เสียตัง ไม่เติมตังซื้อของก็เก่งได้เท่าคนเติม อยู่ที่ฝีมือ

แต่ออฟไลน์ก็เล่นเยอะครับ แท้บ้างเถื่อนบ้าง ปนๆกันไป

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 183
    ส่วนมากผมจะเล่นพวก Moba นะ แบบ Dota2,Hon,LoL อิอิ
    I LOVE YOU MY SOULMATE <3

ลองดูโปรไฟล์ผมสิแล้วจะรู้
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,268
    ผมเล่นเเต่ออฟไลน์ ออนไลน์ไม่เเตะเลย เบื่อเกรียนน

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Everything is Connected
    กล่าวขอบคุณ
    1,255
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    ผมชอบออฟไลน์โดยเฉพาะเกมที่มีมัึลติสนุก ควรค่าแก่การจ่ายตังค์
    I'm watching on You

เบตง < BeTong >
    กล่าวขอบคุณ
    86
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    1
    ชอบออฟไล ชอบสูบเนื้อเรื่องงง

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    ออฟไลน์+มัลติครับ

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    แต่ก่อนติดออนไลน์ หลังๆเริ่มเบื่อแนวออนไลน์ละ เลยมาเล่นออฟไลน์
    เพราะรู้สึกว่าเกมส์มันสนุกกว่าจริงๆ และไม่มีวันปิดตัวลงเหมือนบางเกม...
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

Uuuuuuuuu!
    กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 776
    ผมว่าทุกคนตีความคำว่า เกม ผิดไปนะ -.-
    เกมออนไลน์ที่ทุกคนเรียกกันน่ะ ความจริงมันเรียกว่า MMO หรือ Massive Multiplayer Online หมายถึง เกมที่มีระบบอนไลน์ขนาดใหญ่ และเน้นออนไลน์
    ส่วนเกมทั่วไป ที่ทุกคนเรียกว่าออฟไลน์น่ะ มันก็เรียกว่าเกมธรรมดานั่นแหละ เพราะเกมจำพวกนี้มันก็มีระบบออนไลน์มาให้แทบทุกเกมอยู่แล้ว -.-

คำว่าเกมแบบที่ 2 มันก็เสียตังค์ อยู่แล้ว มิหนำซ้ำ นอกจากจะเสียให้เกม มันยังต้องเสียค่า DLC ต่างๆ อีก แยกกันไปอีก ในบางเกม ก็จะเสียเงินจริง เพื่อเติมเงินในเกม
    อย่าง The Sims อยู่ดี

ถ้าจะเน้นคำว่า เกมออฟไลน์ กับ เกมออนไลน์ ไปด่าเด็กเกรียนนะครับ ผมว่ามันรู้สึกใช้ไม่ได้แล้วล่ะ

edit : แต่งกระทู้สวยดีครับ

edit2 : เกมออนไลน์เดี๋ยวนี้ไม่ใช่ย่อยๆนะครับ ทั้งกราฟฟิค ระบบ เนื้อเรื่อง ตามติดเกมทั่วไปมาติดๆเลยล่ะ พัฒนาการเร็วมากๆ และเกมเก่าๆ ก็มีคุณภาพดีเช่นกัน ไม่ว่าจะ Pangya , World Of Warcraft , Guild Wars , Ragnarok ที่มันไม่ดี เพราะเซิฟไทยต่างหาก เสียค่า Air Time ไม่ก็ยอมจ่าย VPN ไปเล่นเซิฟนอก คุ้มกว่าเยอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GariTo : 10th September 2013 เมื่อ 19:34

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,847
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    ผมเล่นเกม ปัจจัยหลักคือต้องการเสพเนื้อเรื่องมากกว่าที่จะเล่นไปเรื่อยแล้วไม่มีที่หมายและต้องเสียเงินเกินจำเป็นบางไอเท็มผมเลยคิดว่าผม ชอบออฟไลน์มากกว่า แต่ก็ไม่ได้เกลียด ออนไลน์ เพราะบางเกมที่เล่นมา มันก็ตอบสนองผมพอได้เหมือนกัน ^^

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    นำเสนอได้ค่อนข้างดีทีเดียวครับ สำหรับผมผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเด็กบางคนถึงเกลียดเกมonline/offlineเข้าไส้ขนาดไม่อยากแตะ

ผมเล่นทั้ง online/offline นะ online ชอบเกมที่ต้องจ่าย air-time เพราะเกมพวกนี้ทำออกมาได้ดีมากทั้งระบบ เนื้อเรื่อง กราฟฟิค
    ไม่มีเทพทรู กรองเกรียนได้ระดับนึง เล่นแล้วรู้สึกคุ้มกับเวลาและเงินตราที่เสีย ส่วน offline ผมว่า gameplay กราฟฟิค เนื้อเรื่องมันทำ
    ออกมาได้ดีกว่าเกม onlineทั่วไป ติดแค่ส่วนใหญ่ทำมาเพื่อเล่นคนเดียว ระบบ multiplayer ก็ให้ความสนุกสู้เกมที่เป็น online ไปเลยไม่ได้
    แต่ก็ยังมีหลายเกมที่ระบบ multiplayer มีลูกเล่นที่แปลกใหม่และสนุกมาก

Queen Cydaron
    กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 816
    สำหรับผมเกม Online เล่นเน้นสังคม
    ส่วนเกม Offline เน้นภาพสวย

Forgive Your Enemies, But Never Forget Their Names.

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    ผมว่าผมอยู่ตรงกลางของทั้งสองสิ่งนี้ครับ ผมเล่นได้หมด

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ผมก็เล่นมันทั้ง 2 แนวนั่นแหละครับแต่ว่าเบื่อแนว MMO RPG ไปแล้วขี้เกียจเก็บเวล ขี้เกียจทำอะไรซ้ำซากนานๆ เบื่อลักษณะสังคมออนไลน์ที่แย่ลงทุกวันๆ ยิ่งตอนหลังนี่เพื่อนไปเรียนต่อต่างประเทศบ้างทำงานบ้าง เวลาจะเล่นเลยต้องเล่นคนเดียว (ถ้ามีเวลา) จะหาเพื่อนในเกมเดี๋ยวนี้ก็เจอแต่พวกไม่พึ่งประสงค์ พอเข้ากิลก็โดนเมินประจำ แถมไอระบบดันเจี้ยนที่มาหลังๆ ลงคนเดียวไม่รอดแหง หรือรอดก็กินเวลานานโข ต้องมานั่งรอคนอื่นอีก ข้อเสียสำหรับผมมีเป็นเข่ง พอยุคหลังๆ มันเริ่มพัฒนาระบบกลายเป็นคล้ายๆ Hack'n Slash ก็คอมโบไม่มัน จัดคอมโบหนักไปมานาหมดอีก และที่สำคัญเกมออนไลน์จากเกาหลี มันอิงไอเทมเป็นหลักเกือบทุกเกม หรืออาจจะทุกเกมเลยก็ว่าได้ ซึ่งตัวผมเป็นพวกขี้เกียจตีบวกมากๆ

ส่วนเกม "ออฟไลน์" มันมีอะไรให้ผมได้เสพมากกว่า "ออนไลน์" ล่ะนะ

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    เลิก MMO ทั้งหลายเพราะ เกรียนและเทพทรู บอท ไม่มี ปัจจัยอื่น อีกแล้วหละ (เว้นพวกเก็บAir-time เท่าที่เคยสัมผัส รู้สึกดีกว่า F2P)
    It's Good For You !!!!!

......
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 124
    ผมว่ามันก็แล้วแต่ช่วงชีวิตของผู้เล่นอีกแหละ ว่าได้เล่นในยุคไหน สำหรับผมแล้วก็เป็นพวก ps1 ps2 แฟมิคอน นินเทนโด้ gameboy อะไรพวกนี้ ผมว่ามันเป็นอะไรที่เป็นเกม มีจินตนาการ มีอะไรซ่อนอยู่ในฉากมากมายให้ค้นหา แถมเล่นสองคนในเครื่องเดียวได้ด้วย(จะตบกันก็ตรงนั้นแหละ ไม่ต้องสนใจพวกที่เกรียนไกลๆ)

ซึ่งเดี๋ยวนี้เกมส่วนใหญ่ก็เน้นแต่ภาพทั้งนั้น ความคลาสสิกหายหมดแล้ว ถ้าอยากรู้ความทรมาณก็เล่นนี่เลย rockman1-6 เล่นมาสิบกว่าปีแล้วยังไม่เคยเจอบอสเลย...
    コアラ!!!

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ออฟไลน์ :เนื้อเรื่องดีเยี่ยม มัลติได้สังคมเเต่จำกัดคนเล่น ภาพสวย(เสียตังในการซื้อครั้งเดียว)
    ออนไลน์:เล่นกับเพื่อนได้เยอะ สังคมหลากหลาย ประสบการในการประมือกับเกรียน (เเค่เติมก็โหดได้(ยกเว้นMOBA))
    นี้คือส่วนตัวผม //เล่นออฟมากกว่าออน เหตุผล เสพเนื้อเรื่องซึ่งไม่มีในออนไลน์

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    เท่าที่เห็นหลายคนเลยไม่เล่นเกมออฟไลน์เพราะบอกว่าเกมออฟไลน์กาก แต่ความจริงแล้วพวกเขาไม่รู้ว่าโลกนี้มี crysis 3 ภาคแล้ว
    ด้วยความที่ว่า คนที่เล่นเกมออนไลน์ ก็จะออนไลน์อย่างเดียวครับ พวกเขาจะไม่ได้สนใจว่าเกมออฟไลน์นั้นไปถึงไหนแล้ว และการทีจะเล่นเกมออฟไลน์บางคนก็ยังคิดว่าเป็นการใช้ต้นทุนสูง
    ซึ่งจริงๆผมว่า ออฟไลน์กับออนไลน์ ถ้าเล่นเต็มที่ ออนไลน์กลับมีค่าใช้จ่ายเยอะกว่านะ เกมบางเกมก็ต้องเติมไม่จบสิ้น
    ส่วนคนที่เล่นออฟไลน์ส่วนใหญ่ ผมคิดว่าก็น่าจะเล่นออนไลน์จนเซ็งและต้องการประสบการณ์ที่สุดยอดและสมจริงและท้าทาย จากเกมออฟไลน์ที่ให้ได้มากกว่าเกมออนไลน์นะครับ
    ผมเคยเถียงกับเพื่อนครับ ว่า เฮ้ย Warcraft 3 ภาพไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ผมโดนด่าครับ ว่าดูยังไงว่าภาพมันไม่สวย ก็คือผมเอามันไปเทียบกับ starcraft 2 ครับ = ="มันเลยไม่สวยในสายตาผมไปเลย อะไรแบบนี้
    พูดจริงๆก็ เกมออฟไลน์ยังเข้าถึงคนไทยเรายังไม่มากครับ แต่ปัจจุบันนี้เทียบกับเมื่อก่อนผมว่า ตอนนี้ เกมออฟไลน์หาได้ง่ายหยิบจับ มีไว้ในครอบครองง่ายกว่า หาซื้อกล้วยน้ำว้าด้วยซ้ำ เพียงแต่ จะมีใครรู้รึเปล่า
    ล่าสุดที่ผ่านมี มีน้าคนนึงครับมาถามผมว่า "น้องๆรู้จักร้านขายเกม PC รึเปล่า" ผมบอกว่า "ถ้าแถวนี้ไม่มีหรอกครับ ผมแนะนำว่าไปซื้อแบบ Digitaldownload จากตัวแทนขายตามอินเทอร์เน็ตง่ายกว่าครับ ได้เกมแท้แถมราคาถูกด้วย"

ผู้คนรู้ถึงการมีอยู่ของออฟไลน์ Gen ใหม่ๆน้อยเกินไป

ผมมีคำถามอย่างนึง : คิดเหมือนกันมั้ยเกมออนไลน์ในไทยเรากำลังมูนวอร์คอย่างช้าๆ...หรือผมคิดไปเอง

กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    สำหรับผมคิดว่า เกมออนไลน์ ถ้าไม่มีเพื่อน ผมก็ไม่ค่อยอยากเล่น โดยเฉพาะเกมเก็บเวล เล่นคนเดียวก็ไม่ต่างกับเล่น ออฟไลน์ อีกอย่างเด็กเกรียนเยอะด้วย ปากดี
    แล้วอีกอย่างเกมในไทยแต่ละเกมเป็นเกมที่ ใครเติมมากก็เทพมาก ใครเติมน้อยก็เทพน้อย เกมเก็บเวลนี้ตัวดีเลย ถ้าเป็นแบบพวกเติมเงินเพื่อ ซื้อ ชุดแฟชั่นอะไรพวกนี้ว่าไปอย่าง

We ~ Love ~ JKG
    กล่าวขอบคุณ
    317
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    สำหรับผมนั้นนะ

ออฟไลน์ กับ ออนไลน์ ต่างกันตรง เอฟเฟคภาพ ที่ เล่นออฟ เพราะ ภาพสวยกว่า ออน หลายขุมนัก และอีกอย่างเนื้อเรื่องที่ โคตรจะมันของเกมส์ออฟ

สวนออนไลน์ เล่นแต่แนว Moba ครับ แต่ถ้าอยากเล่น แล้วให้โหดจริง ๆ ไปเล่น ออดิชั่นครับ ต่อให้เติม 10000 อัพ ชุดก็แค่เทพ เกมส์นี้พึ่งฝีมือล้วน ๆ
    .: Assasin's - Creed - RevelationS :.

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    การที่เด็กว่า"เกมออฟไลน์กราก"อาจเป็นเพราะเกมออฟไลน์มันเอาตัวละครในเกมไปอวดเพื่อนหรือคนอื่นไม่ได้รึป่าวเลยว่าเกมออฟไลน์กราก

ผมว่าเด็กที่ติดเกมออนไลน์อาจเป็นเพราะพวกนี้ต้องการสังคมรึป่าวครับ ในชีวิตจริงสังคมที่เค้าอยู่อาจจะไม่มีใครสนใจเค้าแต่พอเค้าเข้ามาในโลกออนไลน์มีคนมาทักมาแชทมาช่วยทำเควสหรือชมว่าเค้าเก่งต่างๆนาๆเลยทำให้เค้าชอบเล่นเกมออนไลน์มากกว่าออฟไลน์

ส่วนพวกที่ชอบออฟไลน์อาจจะเป็นเพราะอยากเล่นอะไรคนเดียว หรืออยากมีโลกส่วนตัวของตัวเองดู ไม่ชอบรูปแบบเกมอะไรที่ซ้ำซากแบบออนไลน์(เก็บเวล หาของ)

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    4
    ผมเล่นทั้งคู่แหละ แต่ออนไลน์จะเล่นแต่เกมนอกพวก Tera Archage FFXIV Aion Guild Wars 2 เน้นคุณภาพไม่เอาออนไลน์ไทย เกรียนไทย -*-

กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    เล่นหมด แต่ออนไล ของไทยไม่ค่อยเล่น เล่นแต่ของเซิฟนอกสะมากกว่า

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ทั่วๆไป แบ่งง่ายๆ(เกณฑ์ตั้งเอง)
    1. เกมส์กล่อง
    1.1 co op
    1.2 เกมoffline
    1.3 online เสียตัง
    2. เกมส์ออนไลน์
    2.1 เกมส์ฟรี ไอเทมเติม เกมส์เทพทรู
    2.2 dota hon lol

ที่ถูกใจก็จะเป็น Co-op อารมณ์คล้ายๆพวก hon คือเราเล่นกับเพื่อนในกลุ่ม สนุกกันสองสามคน มันก็โอเค แล้วนะสำหรับคนที่ไม่ค่อยว่างเท่าไหร่ (แต่ฮอนเจอเกรียนบ่อย ก็เซ็ง coop ดีกว่าบอทไม่เกรียน)
    ส่วนพวก เทพทรู ก็เล่นบ้าง เพราะมันเปิดโอกาสได้พบเพื่อนใหม่ๆในเกม เหมาะกับช่วงที่เรามีเวลาว่างเยอะขึ้นมาหน่อย ส่วนเกมส์offlineก็อารมณ์ในช่วงอยากเสพภาพสวยๆและเนื้อเรื่องดีๆ

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ผมเล่นทั้ง 2 แบบครับ เกมส์ออนไลน์ช่วงแรกๆสนุกมากครับสังคมดี เกมส์สนุก หลังๆเกมส์ออนไลน์ผมไม่แตะเลยครับ คิดดูนะครับชีวิตคนเราก็น่าเบื่อพอแล้ว กะว่าจะเข้าเล่นเกมส์ให้สนุกหลุดโลก กลับกลายเป็นว่า ผมต้องมานั่งตัดหญ้า ขุดดิน เลี้ยงหมา ตัดไม้ ทอผ้า เก็บก้อนหิน เอาไปทำ..... ไร้แก่นสารสุดๆ *-* ทำให้เกมส์ขาดความสนุกหมด