ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,069

เนติวิทย์ โพสต์ ถามอาจารย์ใส่ชุดนักศึกษา คุณค่าในชีวิตอยู่ที่ชุดเครื่องแบบหรือ ?

เนติวิทย์ โพสต์ ถามอาจารย์ใส่ชุดนักศึกษา คุณค่าในชีวิตอยู่ที่เครื่องแบบและมาเรียนก็เพื่อได้ใส่ชุดเครื่องแบบหรือ ? ชี้เป็นการตีค่าแค่เปลือกนอก มองชุดนักศึกษาทำให้เกิดความเหลื่อมล้ำทางสังคม

จากกรณีที่ชาวเน็ตแห่แชร์ภาพของ อาจารย์กุ้งและอาจารย์เมย์ อาจารย์ประจำคณะวารสารศาสตร์และสื่อสารมวลชน มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ สวมชุดนักศึกษา โดยมีจุดประสงค์เพื่อให้นักศึกษาให้เห็นคุณค่าชีวิตในรั้วมหาวิทยาลัย และเป็นการสร้างต้นแบบที่ดีให้นักศึกษาภูมิใจ ตามที่ได้นำเสนอข่าวไปแล้วนั้น

ล่าสุดเมื่อวานนี้ (14 กันยายน 2556) นายเนติวิทย์ โชติไพศาล หรือ แฟรงก์ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 โรงเรียนนวมินทราชินูทิศ เตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ได้โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กส่วนตัว Netiwit Ntw แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องอาจารย์ใส่ชุดนักศึกษา ว่า...

"ถ้าอาจารย์อยากจะใส่ก็ใส่ไปเถอะครับ แล้วถ้าจะใส่มาสอนหรือแต่งชุดข้าราชการ เพื่อเห็นคุณค่าก่อนที่อาจารย์จะเกษียณ โหยหาอดีตหรืออนาคต ก็ตามสบายครับ ใส่มาทุกวันก็ยังได้ หรืออาจารย์จะกลับไปใส่ชุดนักเรียนก็ได้ แต่คงอึดอัดน่าดูถ้าถูกบังคับ

แล้วอาจารย์แน่ใจหรือ ว่าคุณค่าชีวิตมหาวิทยาลัยมันอยู่ที่เครื่องแบบ สรุปแล้วคุณมาเรียนก็เพื่อได้ใส่เครื่องแบบหรือครับเป็นสัญลักษณ์แห่งอดีตอันงดงามหรือครับ ผมคิดว่า คุณค่าของชีวิตมหาวิทยาลัยหรือการศึกษาอื่น ๆ คือ การทำให้เราได้สนทนากับผู้คนที่แตกต่างหลากหลาย แสวงหาความรู้อย่างเต็มที่ ไม่ใช่อยู่ที่เปลือกนอกอย่างเช่นเครื่องแบบ และ ‘ไม่ใช่ทุกคนจะได้ใส่’ นั้น เครื่องแบบนี้กำลังจะทำให้เราแปลกแยกจากประชาชนหรือไม่ และมองผู้ไม่ได้เรียนมหาวิทยาลัยต่ำลงไปสุดท้ายเครื่องแบบก็กลายเป็นสิ่งก่อเกิดความเหลื่อมล้ำและคิดว่าสถานะตนสูงพิเศษกว่าคนอื่นมิใช่หรือ"

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    sj ในอนาคต

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,008
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    หน้าตาล่อส้นเท้ายิ่งนัก - -"

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

The Way of Chef .
    Thailand Lampang 52000 // Hua Hin 77110
    กล่าวขอบคุณ
    4,684
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    ฮึ่ม . . . . อยู่ยากขึ้นมาทุกวัน ๆ แหะ
    ASUS M5A78L-M LX:AMD FX-8350 Kingston HyperX 8 GB Giggabyte GTX 660 OC

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    เบื่อไอ้เด็กเห่อมอยซ์ นี่จังว่ะ ตัวเองไม่ชอบอะไร ไม่อยากทำอะไร ก็ทำมาพุดต่อต้าน ใส่ชุดนักศึกษาไปเรียนแล้วมันคันมันจะดิ้นตายหรือไง หรือว่าใส่ชุดธรรมดามันจะทำให้เรียนได้ดีขึ้น แค่ระเบียบนิดๆหน่อยๆ ประเทศไหนเค้าก็มี จะมากหรือน้อย ต่างกันเป็นบางเรื่องแค่นั้น

ปล. กุชอบสาวๆใส่ชุด นศ. เข้าใจ๊

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ใส่ไปเหอะ โตมาอยากใส่จนตัวสั่นก็ไม่ได้ใส่แล้ว ต้องจ้างหนูๆใส่แทน เห้อ.....

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

......
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 124
    ไปๆมาๆ ผมรู้สึกถึงความน่ากลัวของคำว่า "เสรีภาพ" มากขึ้นทุกวันละ เดี๋ยวนี้เอะอะอะไรก็เสรีภาพ ซึ่งผมเห็นว่า เสรีภาพ กับ สังคม มันมักจะขัดๆกันยังไงไม่รู้

อยากจะทำอะไรก็ทำไป ถ้าไม่ขัดต่อกฎหมายอะ
    コアラ!!!

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    Blog Entries
    2
    ผมค่อนข้างจะเห็นด้วยนะ ผมคิดว่าการที่เราจะแต่งตัวยังไงมันก็เป็นเรื่องของเราตราบไดที่การแต่งตัวของเรามันไม่ได้ไปละเมิดกฏหมายข้อไดข้อหนึ่ง แล้วกฏถึงแม้มันจะมีน้อยหรือมีเยอะก็ไม่ควรจะมาละเมิดสิทธิของใครมั้ง

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมติ่งชุดนักเรียน มีไรปะ 55+

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    ผมว่าไม่ใช่เเล้วละ งั้นถ้าเขายอมรับว่าไม่ให้ใส่ คราวหลังก็ต้องมีอีกหลายคนลุกขึ้นมาโวย เรียกร้องนู่นนี่ โลกเริ่มน่ากลัวละ !

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    ยอมรับนะแรกๆ ผมชอบความคิดเค้าตอนแสดงเรื่องทรงผม การเอานู้นนี้ที่มาพูด มีเห้นผล การแสดงความคิดเห็นต่างๆ

แต่พอหลังๆๆ เห็นเค้าพูดเรื่อง ทหาร เรื่อง รัชกาล ผมคิดว่าเค้าเริ่มไม่ใช่ละ แหะๆๆ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    เอาไว้สักวัน***อยากจะใส่แค่ไหน ก็ไม่ได้ใส่ สักวัน ความรู้สึกนี้ จะบังเกิด

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    เขาใส่กันมาตั้งรุ่นไหนต่อรุ่นไหนแล้ว เมืองนอกเขาก็ใส่กันเพราะชุดนักเรียนเป็นเครื่องแบบบ่งบอกถึงความเป็นนักเรียน ไอ่ที่เห็นหนังฝรั่งไม่ใส่ชุดเรียนมีอยู่รัฐเดียวในอเมริกา นอกนั้นเขาก็มีชุดunifromกันหมด อย่างที่ญี่ปุ่นเขาก็มีชุดที่เป็นเอกลักษณ์ของเขา ที่นอร์ดมีด ออสเตรเลียเขาก็ใส่ชุดนักเรียนกันทุกคน ไม่เห็นมีใครบ่นเลย.... ถ้ารับกฎระเบียบเครื่องแต่งกายของโรงเรียนไม่ได้ ทำไมไม่ไปสร้างโรงเรียนเอกชนเรียนเอง ตั้งกฎเองไปเลยล่ะครับ? และอีกอย่างสิทธิเสรีภาพมันต้องคู่กับภาระหน้าที่ด้วย เสรีภาพมันต้องมีขอบเขต ไม่ใช่เอะอะอะไรๆก็อ้างแต่สิทธิเสรีภาพไปเรื่อย คุณอ้างปาวๆๆๆว่าสิทธิเสรีภาพ แต่คุณไม่รู้หน้าที่ของคุณเองว่าคุณเป็นอะไร คุณเป็นนักเรียน(หรือนักศึกษา)คุณมีหน้าที่เรียนหนังสือไม่ใช่เหรอครับ? เนี่ยแหละมุมมองของคนโลกแคบๆคนหนึ่ง ผมว่านะเขาน่าจะเอาเวลามาสร้างกระแสทางInternetไปนั่งอ่านหนังสือน่าจะมีประโยชน์กว่านี้อีก
    [IMG] [/IMG]

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 454
    เขามีเครื่องแบบให้ใส่ เพราะ จะได้รู้ว่าเราเป็นใคร

กล่าวขอบคุณ
    473
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    ชุดนักเรียน-นักศึกษา ถ้าผมจำไม่ผิดนี่ ร.5 ตั้งขึ้นมาเพื่อไม่ให้มีเส้นแบ่งระหว่างคนรวยกับคนจนนะครับ

อีกอย่างชุดนักเรียน-นักศึกษาเป็นชุดที่คนยอมรับกันทั้งประเทศ ใส่ได้ทุกกาลเทศะ ได้ตั้งแต่งานบวช งานแต่ง งานศพ

เวลาใส่ยังดูเรียบร้อย-น่ารักอีก

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nano28 อ่านกระทู้
    ไปๆมาๆ ผมรู้สึกถึงความน่ากลัวของคำว่า "เสรีภาพ" มากขึ้นทุกวันละ เดี๋ยวนี้เอะอะอะไรก็เสรีภาพ ซึ่งผมเห็นว่า เสรีภาพ กับ สังคม มันมักจะขัดๆกันยังไงไม่รู้

อยากจะทำอะไรก็ทำไป ถ้าไม่ขัดต่อกฎหมายอะ
    ปล่าวเลย คุณแค่กลัวการเปลี่ยนแปลง กลัวความเห็นต่าง และรู้สึกไม่มั่นคงที่มีคนออกมาพูดในสิ่งที่คุณไม่เคยคิดฝัน

ไอ้เรื่องไม่ขัดต่อกฎหมายมันก็พูดยาก ไม่ใช่ว่าปฎิบัติตามยาก แต่ถามหาเจตจำนงค์ของข้อกฎหมายข้อนั้นแล้วมันควรจะมีคำตอบที่ดีพอ

อย่างเรื่องชุดนักศึกษา ถ้าได้คำตอบแค่ว่า "ทำให้เรารู้ถึงบทบาทของบุคคลนั้นๆในสังคม" อย่างในหนังน้ำเน่าที่ "พยายาม" จะสะท้อนแนวคิดของวัยรุ่น(แต่เสือกปิดปลายด้วยแนวคิดแบบคอนเซอร์เวทีฟสุดๆ...แล้วมันสะท้อนตรงไหนวะ?) คำถามต่อมาก็คือ แล้วยังไง? เราจำเป็นต้องรู้บทบาทของทุกคนในสังคมเลยไหม? ถ้าไม่รู้ว่าคนไหนทำอะไร มันจะขาดใจตายกันเลยรึเปล่า ถ้ามองแค่นั้นแล้วจะออกบัตรประชาชน บัตรนู่นนี่นั่นมาทำไม? ฯลฯ
    รอวันโดนแบน

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    ร.5นั้นเค้าเพิ่งจะเริ่มเลิกทาสนะครับ ลูกทาสจะไปเรียนฃกับลูกชนชั้นสูงหรือคนรวยไม่ได้หรอกคนไทยยุคนั้นมีอะคติกับเรื่องชนชั้นอย่างแรง
    นั้นนะเค้าจึงนำเครื่องแบบมาเพื่อลดการเลื่อมล้ำระหว่างคนจนกับคนรวยลง ปัจจุบันมันคนละโลกกันแล้วคิดใหม่ทำใหม่มันก็เป็นเรื่องดีเหมือนกัน
    นะรึไม่จริง?

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    อ้างสิทธิเสรีภาพของตน แต่ไม่เคารพสิทธิเสรีภาพของผู้อื่น และไม่เคารพสถานที่ ความหมายคือ แต่งการเครื่องแบบ หรือ แต่งกายสุภาพให้เหมาะกับสถานที่นั้นๆ ผมว่า้เขาควรเอาเวลาที่เหลืิออันน้อยนิดของเขา หาทางใช้ชีวิตอยู่ในสังคมส่วนรวม ในอดีตแรกเริ่มของการดำรงอยู่ของเผาพันธ์มนุษย์ เมื่อมีจำนวนมาก ย่ิอมมีกฏเกณฑ์ที่คนในยุคนั้นๆ สร้างขึ้น เพื่อให้สัตว์มนุษย์สังคมนั้นๆ อยู่ร่วมกันได้ จริงไหมครับ และเรื่องเครื่องแต่งกาย ทำไมไม่เอาเวลาที่เหลือของชีวิตอันน้อยนิด ไปดูคนอื่นที่เขาทำได้บ้าง ไม่สังเกตุคนที่เขาอยู่ในกรอบกฏระเบียบได้บ้างละ ทำไมจึงหาวิธีแต่ไม่อยู่ในกรอบกฏ โดยอ้างว่าคือสิทธิเสรีภาพของตน หากผมจะฆ่าเนวิทย์ ผมก็อ้างได้สิครับว่า สิทธิเสรีภาพ และความพึงพอใจของผมเช่นกัน กฏระเบียบกฏหมายจะทำไมกับผมครับ...

ประมาณนี้อยากให้คนที่ห่วงสิทธิของตน ว่าไม่มีเสรีภาพ ให้คิดรอบครอบดูก่อนว่า ตนเองสามารถเคารพสิทธิผู้อื่นได้มั้ย และทุกวันนี้สิทธิของเราก็มีมากหรือเพียงพอมั้ย์? คือให้ไปมองคนที่ไม่มีโอกาศบอกว่าตัวเองเป็นมนุษย์เถอะ หรือประเทศที่เขากดขี่มนุษย์ด้วยกัน หาทางเสมอเท่าเทียมของคนบนโลกนี้ดีกว่าครับ สมองจะได้เป็นประโยนช์แก่โลก ไม่ใช่โยนช์ส่วนตัวแบบนี้

ผมเบื่อพวกอ้างสิทธิเสรีภาพมาก..
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    ผมว่านะ ตอนนี้เรากำลัง เสียความเป็นตัวตนไปนะ ชอบไปตามต่างประเทศในเรื่องที่ไม่น่าตาม แต่ก็นะ มันคนละความคิดกัน มองคนละมุม //จะแต่งไม่แต่งก็เหมือนกันจะคิดไรให้มากมาย ไอ้เรื่องไม่น่ามีปัญหายังเอามามีปัญหาได้ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า//และผมอยากรู้ว่า น้องเขาต้องการอะไร แล้วพอได้สิ่งที่ต้องการแล้วมันจะช่วยอะไรให้ชีวิตประชาชนดีขึ้นมากน้อยแค่ไหน//ยังผ่านโลกเห็นโลกมาน้อยเกินไปนะครับ

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'll be fine
    กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,939
    เอาเวลาไปรักษาสิวก่อนไป๊เด็กน้อย อย่าเพิ่งมาเรียกร้อง สิทธิเสรีภาพเลย ประเทศเราบ้างครั้งมันก็ยังไม่ควรเสรีอะไรขนาดนั้น เครื่องแบบ นศ ผมว่าเท่ดีออกใส่แล้วก็ไม่ได้รู้สึกแย่อะไร

ทุกวันนี้ไม่พออะไรไม่พอใจก็ประท้วง ๆ ๆ ๆ เฮ้อ !!!

37. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    Blog Entries
    1
    เรื่องชุดนักศึกษายังไงก็ได้
    แต่ถ้าคิดจะยกเลิกชุดนักเรียน ม.ต้น ***ตายแน่

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    งั้นตุก็ไม่ใส่กางเกงในแล้วละกัน

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    จริงๆมันก็มีบางมหาวิทยาลัยยอมรับเรื่องไปเวทนะ แต่ต้องใส่ซ๊อป ตอนผมอยู่ม.ปลายก็คิดว่าแบบนี้โก้ดีแหะ ไม่ต้องชุดนักศึกษา ไปๆมาๆ ตอนอยู่มหาวิลัยหนึ่งในนั้นและอยู่ในคณะหนึ่ง แล้วกลายเป็นว่า ซ็อบ ห้ามขึ้นตึกแต่ก็แอบขึ้นได้ไม่รู้ว่าทำไมถึงห้ามขึ้น พอมารู้ตอนหลังว่าที่ห้ามขึ้นเพราะเป็นชื่อที่พระราชทานโดยตรงมา และคนที่อาจารย์ที่มหาวิทยาลัยบอกว่า ไม่เครารพสถานที่ไม่ว่า แต่ควรจะเคารพที่เสมือนว่าเป็นส่วนหนึ่งของราชการ และอาจารย์ท่านนั้นที่บอกเหตุผลให้ผมฟังเขาเป็นขอให้ทูลเกล้าเอาชื่อมาใช้ อาจารย์ท่านนั้นทำอะไรไม่ได้จนถึงต้องยอมลาออกไปหลังจากนั้น 1 ปีให้หลังตอนที่สอนรุ่นผมอยู่ปี1 หลังจากมีการเปลี่ยนแปลงภายในและยกเลิกกฏว่าที่ว่า ห้ามใส่ซ๊อบขึ้น ซึ่งอาจารย์ทั่านนั้นในมหาวิทยาลัยผมเป็นคนที่เก่งมากๆ แต่กลายเป็นว่า ซึ่งอาจารย์ท่านั้นเขาสอนทำให้เราเกิดความภาคภูมิใจ เคารพในตนเอง เคารพในผู้อื่น และหากเราไม่เคารพคนอื่นก่อน เราก็จะไม่ได้รับการเคารพกลับเช่นกัน แต่ตอนนั้นกลายเป็นว่าอาจารย์ท่านั้นเขาไม่ได้สอนที่มหาวิทยาลัยผมแล้วล่ะ
    จริงๆ ก็ไม่ได้ว่าอะไรหรอกนะจะเปลี่ยนไปใส่ไปเวท แต่อยากให้ลองมองนึกถึงตอนรับปริญญาบัตร ไม่ว่าทั้งในไทยหรือต่างชาติ คนที่แจกใบปริญญา เขายังต้องแต่ชุดคุรยในเครื่องแบบเดียวกับเรา ซึ่งในลักษณะนี้มันก็เหมือนเป็นการปลุกจิตสำนึกอย่างหนึ่งเสมือนว่าท่านเคยอยู่ที่มาก่อนเช่นกัน

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoveJKG อ่านกระทู้
    เขาใส่กันมาตั้งรุ่นไหนต่อรุ่นไหนแล้ว เมืองนอกเขาก็ใส่กันเพราะชุดนักเรียนเป็นเครื่องแบบบ่งบอกถึงความเป็นนักเรียน ไอ่ที่เห็นหนังฝรั่งไม่ใส่ชุดเรียนมีอยู่รัฐเดียวในอเมริกา นอกนั้นเขาก็มีชุดunifromกันหมด อย่างที่ญี่ปุ่นเขาก็มีชุดที่เป็นเอกลักษณ์ของเขา ที่นอร์ดมีด ออสเตรเลียเขาก็ใส่ชุดนักเรียนกันทุกคน ไม่เห็นมีใครบ่นเลย.... ถ้ารับกฎระเบียบเครื่องแต่งกายของโรงเรียนไม่ได้ ทำไมไม่ไปสร้างโรงเรียนเอกชนเรียนเอง ตั้งกฎเองไปเลยล่ะครับ? และอีกอย่างสิทธิเสรีภาพมันต้องคู่กับภาระหน้าที่ด้วย เสรีภาพมันต้องมีขอบเขต ไม่ใช่เอะอะอะไรๆก็อ้างแต่สิทธิเสรีภาพไปเรื่อย คุณอ้างปาวๆๆๆว่าสิทธิเสรีภาพ แต่คุณไม่รู้หน้าที่ของคุณเองว่าคุณเป็นอะไร คุณเป็นนักเรียน(หรือนักศึกษา)คุณมีหน้าที่เรียนหนังสือไม่ใช่เหรอครับ? เนี่ยแหละมุมมองของคนโลกแคบๆคนหนึ่ง ผมว่านะเขาน่าจะเอาเวลามาสร้างกระแสทางInternetไปนั่งอ่านหนังสือน่าจะมีประโยชน์กว่านี้อีก
    รัฐไหนหรอฮะ
    ผมไป2รัฐไม่ใส่หมดดเลยนะอิอิ
    รึผมไม่สีงเกตเอง

กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    ผมมองว่าถ้าไม่ใสเครืองแบบนักศึกษาแล้วแต่งชุดอะไรก็ได้ไปเรียนมันจะทำให้แบ่งแยกคนจน กับคนมีเงินอย่างชัดเจน คนรวยก็จะใส่ของราคาแพงๆคบกันกับพวกแต่งตัวแบบเดียวกัน แล้วคนที่ไม่มีเงินแต่อยู่ในกลุ่มเดียวกันก็ต้องพยายามทำตัวให้เข้ากลุ่มกับเพื่อนให้ได้ แล้วปัญหาก็จะตามมาเพราะเดือดร้อนพ่อแม่ต้องหาเงินมาให้ลูกอีก
    ขนาดมีเครื่องแบบใส่ แค่โทรศัพย์มือถือ กระเป๋า รองเท้า ก็แข่งกันจะตายอยู่แล้ว
    แต่ก็ยังดีทำให้มีอาชีพใหม่เกิดขึ้นมา ไซด์ไลน์ 5555