ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    เรื่องก็คือถ้าอยากได้ความเป็นไทยมาก ทำไมคุณไม่ยื่นเรื่อง ยกเลิกสิ่งที่ผมว่ามาล่ะครับเพราะมันก็ "ไข่ของฝรั่ง" ทั้งนั้น...

แค่คุณไม่รู้ ก็เท่านั้นเอง

แหม่...สรุปกลายเป็นกระทู้โหนเจ้าไปซะอีก คุณก็แหกตาดูซิครับ ว่าสถาบันของอังกฤษเค้ามีบทบาทยังไง เอามาเทียบกันเหรอ คนละเรื่องกันรึเปล่า? ถ้าจะเอาอย่างนั้นกล้าไหม เสนอให้สถาบันเป็นเพียงสัญลักษณ์ในเชิงการเมืองเท่านั้น แบบอังกฤษ กล้าป่าว? อีกอย่างถ้าผูกขาดความ "เจริญ" กับสถาบันแล้วประเทศประชาธิปไตยประเทศอื่นที่ไม่มีกษัตริย์ ไม่******กันหมดแล้วเหรอครับ?

หรือคุณจะรอให้เมืองไทยมีกบฎดินปืนมาล้มล้างกษัตริย์แบบอังกฤษมั่ง? ดีป่าว เห็นยกอังกฤษโมเดลนักนี่ อิอิ
    จะยกเลิกทำไมครับ ในเมื่อผมตอบเอาไว้ชัดเจนอยู่แล้วว่า อะไรที่ดีก็เอา อะไรไม่ดีก็ไม่เอาไงครับ (และไม่ต้องถามน่ะว่าอะไรไม่ดี อะไรดี เดี๋ยวจะขำกันเสียเปล่าๆ)..
    กระทู้ไม่ได้กลายเป็นกระทู้ล้มเจ้า-ล้มล้างความเป็นไทยหรอกครับ เพราะมันเป็นมาตั้งแต่แรกที่เนติฯเขาออกมาเรียกร้องอยู่แล้ว เพียงแต่ตอนแรกๆคนถูกหลอกให้มองเป็นเรื่องของการเรียกร้องสิทธิ์เพียงแค่นั้น..
    ประเทศไทยก็มีพวกล้มล้างเจ้ามาตั้งหลายครั้งแล้ว ไม่ใช่ไม่มี ทำไมต้องรออะไรอีก และประเทศที่มีเจ้าหรือไม่มีเจ้าก็เจริญได้ทั้งนั้นครับ อย่าเบี่ยงเบนความหมายไปซิครับ
    ผมไม่ได้ยกเอาอังกฤษมาเป็นต้นแบบ แต่คณะปฏิวัติฯใช้อังกฤษเป็นต้นแบบในการเปลี่ยนแปลงการปกครองของประเทศต่างหากครับ มันเกี่ยวกับผมตรงไหนครับเนี่ย ^^ ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 18th September 2013 เมื่อ 10:28

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    เรื่องมากจังครับ จะเรียกร้องอะไรให้มันมากมาย วุ่นวาย เฮ้อ...

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ่านกระทู้นี้อารมณ์ประมาณกินมาม่ารสพิซซ่าต้มยำกุ้ง นั่งดูนักมวยศึกวันทรงชัยปะทะนักมวยปล้ำWWE ตบด้วยข้าวหลามเนยสด

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    มีอาจารย์อยู่ญี่ปุ่นเคยมาสอนที่ รร เดือนนึง เค้าบอกว่า จริงๆแล้ว รร ที่ ญี่ปุ่นไม่มียูนิฟอร์มหรอก แต่ รร ต่างๆสร้างขึ้นมาเอง ไม่รู้จริงปล่าว

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    สิทธิเสรีภาพครับ ใครอยากจะคิดอะไรอยากได้อะไรก็โพสต์กันไว้ คุณชอบชุดไหนอยากใส่ชุดอะไร อยากให้ยกเลิกกฏนู้นกฏนี้ ก็ทำได้เต็มที่ครับ ถึงเวลาที่คุณอยู่ในสังคมจริงๆ ผู้คนรอบข้างเค้าจะตัดสินคุณเองว่าคุณเป็นส่วนหนึ่งของที่ตรงนั้นหรือเปล่า คุณอาจจะถูกมองตั้งแต่หัวจรดเท้าด้วยสายตาดูถูก หรืออาจจะถูกมองด้วยสายตาชื่นชมที่คุณกล้าคิดกล้าทำนอกกรอบก็ได้ ใครจะรู้

กล่าวขอบคุณ
    241
    ได้รับคำขอบคุณ: 364
    ไอ้เกรียนนี่ตอนแรกๆก็มีเหตุมีผลอยู่ แต่หลังๆพอมีลูกหาบมากขึ้นหน่อยก็เริ่มเหลิง คนแบบนี้ไม่ได้เรียกว่าหัวก้าวหน้าครับอย่างนี้คือขวางโลก ขวางไปหมด ไม่งั้นจะรู้สึกว่าตัวเองไม่มีความเด่น คนแบบนายนี่ทำงานกับใครก็ยาก เพราะเป็นลักษณะของคนที่ไม่ฟังใคร การสื่อสารก็อ่อนหัด คนที่จะเปลี่ยนแปลงอะไรได้ต้องสามารถจะหาคนที่มาสนับสนุน แต่นี่ยิ่งพูดยิ่งทำให้คนไม่ชอบหน้า คนที่เห็นด้วยกับคนคนนี้ยังไม่ค่อยชอบหน้ามันเลย จะฝ่ายสนับสนุนหรือต่อต้าน เหตุผลก็ไม่เข้าท่าทั้งคู่

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ประเด็นคือ สถานะของเจ้าไทย ไม่เหมือนกับสถานะของเจ้าอังกฤษ ซึ่งขอบเขตของกฎหมายปัจจุบันจำกัดให้เราพูดได้แค่นี้
    ลองเปรียบเทียบ GDP กับ งบประมาณแผ่นดินสำหรับสถาบันกษัตริย์ ของ2ประเทศนี้ดูก็ได้ครับ

อีกอย่างการมีหรือไม่มี"เจ้า" ไม่เห็นต้องไปเปรียบกับความเจริญรุ่งเรือง(ทางเศรษฐกิจ หรืออะไรก็ตาม) เพราะเราไม่สามารถพิสูจน์ผลอย่างชัดเจน
    แต่มันเกี่ยวกับความเจริญทางความคิด ทางประชาธิปไตยของคนในประเทศนั้นๆ

แต่ผมว่าอย่าเพิ่งไปเรื่องเจ้าเรื่องอำมาตย์เลยครับ เดี๋ยวโดนหยงบลัสสไปหมดทั้งมู้
    พวกโหนนี่ก็โหนจังเลยนะครับ 55555 เลิก112สิ แล้วผม(หงอก)จะเล่าให้ฟัง

ว่าแต่ความเป็นไทยคืออะไรครับ? absolute monarchy? ระบบอาวุโส? ระบบเส้นสาย? การหมอบคลาน? ความไม่เท่าเทียมกันของบุคคล?
    เครื่องแบบนักเรียน? ทรงผมเกรียนๆ? ชาตินิยมแบบสุดโต่ง? ความหวาดกลัวเสรีภาพ? การไม่รับฟังผู้อื่น?

สิ่งเหล่านี้คือไอ้ที่เนติวิทย์พูดถึง ผมโทษว่ามันเป็นความผิดไอ้แว่นส่วนหนึ่ง ที่มันพูดแล้วคนไม่เข้าใจ
    แต่ผมก็โทษพวกที่ฟังไม่ได้ศัพท์จับไปกระเดียดด้วยอีกส่วนหนึ่งที่มันไปเผยแพร่ความเข้าใจผิดๆ
    และผมเห็นว่าความเป็นไทยพวกนี้เห็นทีจะยกเลิกไปได้เสียที

ในขณะเดียวกัน ตอนเด็กๆผมเคยเรียนมวย เรียนดาบสองมือ เห็นว่ามันเป็นสิ่งที่ใช้ประโยชน์ได้จริง ผมชอบลายไทยเพราะมันดูunique
    ผมเห็นว่าการไหว้เป็นการทักทายแบบแฟร์ๆ แต่การหมอบคลานเป็นการกดขี่อย่างหนึ่ง ผมชอบกินอาหารไทย
    ...ความเป็นไทยในเชิงศิลปะ เห็นควรให้อนุรักษ์ไว้ ซึ่งประเด็นนี้เนติวิทย์มันก็ไม่ได้พูดถึง

เรื่องนี้ผมขอจิบกาแฟดูมวยคู่เอกอยู่ห่างๆ เพราะผมเห็นว่าเป็นประเด็นเล็กๆน้อยๆ
    ผมให้ความสำคัญกับ เสรีภาพทางความคิด ความเชื่อ ศาสนามากกว่า ถ้าไม่มี ประเทศนี้ก็มีปัญหาแล้วครับ
    ในขณะที่เสรีภาพเหนือร่างกาย ผมเห็นว่ายังไงฝ่าย นศ.มธ. ก็ชนะแน่อยู่แล้ว

ตามนั้นย์

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ขอออกความเห็นหน่อยครับ การแต่งเครื่องแบบ ทำให้รู้ว่าเป็นใครนะครับ ถ้ายกเลิกเครื่องแบบ ตำรวจ ทหาร เสีย ทีนี้ คนร้ายหันมาใส่แทน ไม่ยุ่งกันใหญ่ หรือครับ เครื่องแบบนักเรียนใส่แล้วดูสุภาพดีออกครับ อีกอย่างดูไม่แก่ด้วยครับ กฎระเบียบเล็กๆ น้อยๆ เองครับ สังคมมันต้องมีกฎเกฎฑ์นี่ครับ ไม่ยังงั้นยุ่งตายครับ ใครไม่ชอบใส่ก็ไม่เป็นไร แต่ตัวผมชอบครับ (ใช่ว่าทุกคนจะได้ใส่เครื่องแบบนะครับ อย่างน้อยใส่แล้ว เวลาเราจะทำอะไรไม่ดี หรือเกเร ก็ยังมีความรู้สึดเกรงใจชุดที่ใส่อยู่ครับ)

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    [QUOTE=Artificial;2299003]ในประเด็นนี้ผมมักจะเห็นชุดคำพูดเหล่านี้
    1.ลองดูตำรวจ ทหาร พนักงานบริษัท เขาก็มีเครื่องแบบ
    - ผมคิดว่านักเรียน กับ ตำรวจ ทหาร มีสถานะต่างกันนะครับ แตกต่างกันโดนสิ้นเชิง ตำรวจเป็นอาชีพทำงานรับเงินเดือน นักเรียนเป็นผู้ที่เข้ารับการศึกษา ผมเห็นว่าความจำเป็นในเรื่องความเป็น unity
    อันนี้ตำรวจไม่ใช่อาชีพทำงานรับเงินเดือนนะครับ ลองไปดู ตำรวจที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ดูสิครับ

I'm a Musician.
    กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 342
    ได้คืบเอาศอก

You'll in my HEART. Forever O'Conner Paul Walker

กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ไม่รู้อะ แต่ที่แน่ๆ พวกมันแค่เด็กที่อยู่ในกฎไม่ได้แค่นั้นเองเลยเรียกร้อง เขาอยู่มาตั้งนานไม่เห็นบ่นเหมือนมันเลย
    (ตั้งแต่ยืนเข้าแแถวเคารพธงชาติ ผมว่าถ้าเกณฑ์ทหารมันคงออกมาเรียกร้องไม่อยากเป็นอีก ไม่ก็คงใช้เส้น ทหารตากแดดหนักกว่า เคารพธงชาติอีก > แค่เคารพธงชาติเบาๆยังไม่ได้เลย ผมสงสัยว่าเด็กสมัยนี้รักชาติมีมันกตัญญู กับ บรรพบุรุษที่ปกป้องมันมาไหม ไม่งั้นคงไปเป็นทาสคนอื่นเขาละ บางคนปากบอกว่ารักชาติ แต่พฤติกรรมที่ทำไม่ใช่ ยืนเคารพบรรพบุรุษตัวเองยังบ่น ไหนจะว่าหมอบคลานไปกราบ ครู อาจารย์ เหอะๆ เขาเป็นผู้มีพระคุณสอนเรา ยังไม่ให้เกียรติขนาดนี้ )

ประเทศไทยเสรีภาพน้อยไปรึ ผมว่าเด็กอย่างพวกนี้ก็แค่เอาตัวอย่างจากหนังและทีวีข่าวต่างประเทศมาเอง แต่ไม่เคยไปเองเลยสักนิด น่าแปลกนะพวกที่เคยไปต่างประเทศจริงๆ ไม่ว่าญาติๆผมหรือเพื่อน ทั้ง ฝรั่ง เขายังบอกชอบประเทศไทย มาก

ทั้งเสรีภาพ อีกอย่างฝรั่งยังชอบ เสรีภาพ เครื่องแบบ ทรงผม และกฎ ของพวกเราด้วยซ้ำ

ประเทศเขาเสรีภาพน้อยกว่านี้อีกครับ ทิ้งขยะไม่เป็นที่นี่โทษหนักเลยนะ ไม่เหมือนประเทศไทย

บางประเทศ ก็ เป็นทหารเลยไม่จับใบแดงใบดำ(ประเทศที่พวกวัยรุ่นชอบนั่นแหละ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย edkub : 18th September 2013 เมื่อ 14:18

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    Blog Entries
    1
    ใส่นะดีแล้ว ชุดมันก็มีหน้าที่ของมัน แต่คนใส่อะมันไม่รู้หน้าที่ของตัวมันเองมากกว่า

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    มีใครสังเกตบ้างว่า มีหลายคนมีความเห็นตรงกันว่า ชุดนักเรียนเป็นเครื่องแบบและเป็นสิ่งที่บ่งบอกถึงสถานะและหน้าที่ของผู้สวมใส่ ทุกสถาบันต่างๆจะมีกฎระเบียบเรื่องเครื่องแต่งกายเพื่อความเป็นระเบียบและความสงบเรียบร้อย คนที่เข้ามาศึกษาในสถาบันนั้นก็ต้องปฎิบัติตามกฎระเบียบของสถาบัน กฎระเบียบของสถาบันไม่ได้ตั้งมาเพื่อริดรอนสิทธิของใครๆ แต่มันมีเจตนารมณ์ของมันเอง ทำไมไม่คิดว่าแค่กฎระเบียบแค่นี้ยังยอมรับและปฎิบัติไม่ได้ แล้วต่อไปคุณจะยอมรับกฎระเบียบของสังคมอย่างเช่น กฎหมายบ้านเมือง ได้อย่างไร? เท่าที่ผมติดตามข่าวสารมานายคนนี้คนที่เรียกร้องจะยกเลิกโน้นนี่นั่น อ้างแต่เป็นสิทธิเสรีภาพ ฯลฯ แต่เขาไม่ได้นึกถึงหน้าที่ของเขาเลยว่าเขาเป็นอะไร มีหน้าที่อะไร เขาเป็นนักเรียนนักศึกษามีหน้าที่ศึกษาเล่าเรียนหาความรู้ เขาเข้าไปศึกษาในสถาบัน ในสถาบันมีกฎระเบียบแต่เขาไม่ยอมรับและไม่ปฎิบัติตาม มันถูกต้องแล้วเหรอครับ คุณลืมไปหรือเปล่าว่าสิทธิเสรีภาพมันต้องควบคู่มากับหน้าที่ด้วย ไม่ใช่เอะอ่ะๆอะไรจะอ้างสิทธิเสรีภาพเพื่อล้มเลิกโน้นนี่นั่นตามอำเภอใจของตนเอง คุณเองยังไม่รู้เลยว่ากฎระเบียบเขามีไว้เพื่ออะไร ถ้าหากยอมรับไม่ได้ คุณก็ต้องไปสังคมอื่นที่ไม่มีกฎระเบียบข้อบังคับแบบนี้สิครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ILoveJKG : 18th September 2013 เมื่อ 20:02
    [IMG] [/IMG]

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    อะไรคือ คุณค่าความเป็นไทย ครับ
    ช่วยตอบผมที ใช่แบบเดียวกะเกาหลีเหนือไหม
    ห้ามถาม ห้ามสงสัย อะไร เขามีอะไรก็ทำๆไปเหอะ
    ถ้าอย่างนั้นก็สรุปเลยหละกันครับ คุณเป็นพวกกลัวความเปลี่ยนแปลง

กล่าวขอบคุณ
    1,068
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ชุด นศ. ก็ดีออก ฟิตดี

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    ก็เชิญคุณเป็นไข่ฝรั่งต่อไปล่ะกันน๊ะ ส่วนผมขอเป็นแค่ขี้ไคลก็พอ อะไรที่ดีก็เอา ไม่ดีก็ไม่เอา มีมุมมองอีกเย๊อะเอามาเทียบเคียงได้
    ถ้าคุณจะเลือกมองมุมของคุณก็เรื่องของคุณครับ แต่ก็หัดยอมรับความจริงบ้างก็ดีน๊ะครับ จะได้ไม่คลั่งจนเสียรูปไปเสียก่อนน่ะครับ..

ปล. "ล้มเจ้า" ไม่ได้ ไม่มีใครเล่นด้วย ก็เลยต้องหันมา "ล้มล้างความเป็นไทย" แทนก่อน โดยยกเอาคำว่าเสรีภาพขึ้นมากล่าวอ้าง "เมื่อความเป็นไทยลดลง การนับถือเจ้าก็จะลดลงตาม"
    ต้นแบบประชาธิปไตยของเรามาจากอังกฤษ ประเทศเขาก็มีเจ้า แล้วประเทศของเขาไม่เจริญ ไม่เป็นประชาธิปไตยหรือไงครับ จะไม่ยอมรับรับในเรื่องนี้ก็ได้น๊ะครับ ไม่ว่ากัน เห็นๆกันอยู่..
    ปัญญาอ่อนโยงไปเรื่อยอะ สมงสมองไปหมดหละ เห็นใครคิดต่างนอกกรอบ = เสื้อแดง
    เหอๆๆ ปญอ. ดีจัง สุดท้ายก็ยังโหนเจ้าอีก

Ƭнє Gнσѕтѕ Λяє Ŕєαℓ
    กล่าวขอบคุณ
    174
    ได้รับคำขอบคุณ: 588
    ชอบเอาไปเทียบกับประเทศอื่นจัง สรุปง่ายๆนะนี้ประเทศไทยครับ ถ้าไม่อยากใส่ก็ไปเรียนต่างประเทศครับ จบ.

เนติวิทย์ โพสต์ ถามอาจารย์ใส่ชุดนักศึกษา คุณค่าในชีวิตอยู่ที่ชุดเครื่องแบบหรือ ?

ผม โพสต์ถาม เนติวิทย์ ใส่ชุดนักศึกษาแล้วอวัยวะเพศจะเล็กลงหรอถึงไม่อยากใส่ ก็อีแค่ชุดจะเป็นไร?
    My Name Is oI3lacKLisTo

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ใจ เย็นๆครับ ddddd
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:13

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ได้รับคำขอบคุณ: 673
    เอาเหมือน อ. รร.ผมมั้ยครับ ไมทำตามกฎที่ รร. ตั้งไว้ก็ไม่ต้องมาเรียนเพราะคุณเลือกเองที่จะมาเรียนก็ต้องทำตามกฎ

กล่าวขอบคุณ
    92
    สงสัยว่าพวกพนักงานบริษัทห้างร้านต่างๆ คงจะถูกละเมิดสิทธิ์ ไม่ใส่เครื่องแบบแล้วทำงานแย่ลงเหรอ? ฯลฯ เหมือนกัน ถ้าจะอ้างเหตุผลแบบเนติฯ
    พวกพนักงานเหล่านี้คงต้องออกมาเรียกร้องสิทธิ์ของตัวเองกันบ้างแล้วล่ะ และสงสัยคงจะต้องออกมาเรียกร้องกันทั้งโลกด้วย เพราะเป็นกันทั้งโลก แย่เลย..

มีท่านนึงเคยพูดถึงเรื่องกฏของการอยู่ร่วมกันในสังคมไปแล้ว แต่ก็ยังมีคนที่ไม่เข้าใจในเรื่องนี้อยู่ดี ยังคงคิดถึงแต่เรื่องสิทธิ์ของตัวเองไว้ก่อน(จะเรียกว่าเห็นแก่ตัว.. เองไว่ก่อนก็ได้ แล้วค่อยหาพวก)
    ผมเห็นแล้วว่าสิ่งแรกที่ควรจะต้องแก้ในระบบการศึกษาไทยคือ "เราไม่ควรจะเน้นการเพิ่ม IQ ให้เด็กเพียงอย่างเดียว ควรจะให้ความสนใจกับการเพิ่ม EQ ด้วย และควรจะมากกว่าด้วยซ้ำไป"
    เพราะเด็กสมัยนี้มีความสามารถในการปรับตัวให้เข้ากับสังคมได้ลดน้อยลงอย่างมาก และเลือกที่จะเปลี่ยนสภาพแวดล้อมให้เข้ากับตัวเองแทน..

เรียกรวมทุกเรื่องว่าความเป็นไทย ก็เหมือนกับฝรั่งเข้าใจว่าผู้หญิงไทยขายฯกันแทบทั้งนั้นนั่นแหล่ะ ไม่ใช่ไม่เข้าใจน๊ะ แต่..
    ไอ้เรื่องไหนที่ต้องแก้คนเขาก็รู้กันครับ ไม่ใช่เขาไม่ไม่รู้ และมันก็มีการเรียกร้องและเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆอยู่แล้วครับ เห็นๆกันอยู่
    ส่วนเรื่องไหนที่คนไม่เห็นด้วย ก็อย่าอวดเก่งไปด่าคนอื่นว่า ชินกับการถูกกดขี้ กลัวการเปลี่ยนแปลง ชาตินิยมไม่ลืมหูลืมตา ฯลฯ
    เพราะเห็นแล้วมันทุเรศครับ พูดเป็นพวก EQ ต่ำไปได้ คนแบบนี้เป็นผู้นำทางความคิดเพื่อก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงไม่ได้หรอกครับ ออกมาแสดงตลกให้ดูซิไม่ว่า..

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    ต้องบอกว่าคุณค่าของคุณ เxิงอยู่ที่เรื่องพวกนี้ใช่ไหมครับ ยุ่งแต่กับเรื่องไม่เป็นเรื่องอะ
    ไม่จำเป็น ต้อง เก่ง....

กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    สงสัยว่าพวกพนักงานบริษัทห้างร้านต่างๆ คงจะถูกละเมิดสิทธิ์ ไม่ใส่เครื่องแบบแล้วทำงานแย่ลงเหรอ? ฯลฯ เหมือนกัน ถ้าจะอ้างเหตุผลแบบเนติฯ
    พวกพนักงานเหล่านี้คงต้องออกมาเรียกร้องสิทธิ์ของตัวเองกันบ้างแล้วล่ะ และสงสัยคงจะต้องออกมาเรียกร้องกันทั้งโลกด้วย เพราะเป็นกันทั้งโลก แย่เลย..

มีท่านนึงเคยพูดถึงเรื่องกฏของการอยู่ร่วมกันในสังคมไปแล้ว แต่ก็ยังมีคนที่ไม่เข้าใจในเรื่องนี้อยู่ดี ยังคงคิดถึงแต่เรื่องสิทธิ์ของตัวเองไว้ก่อน(จะเรียกว่าเห็นแก่ตัว.. เองไว่ก่อนก็ได้ แล้วค่อยหาพวก)
    ผมเห็นแล้วว่าสิ่งแรกที่ควรจะต้องแก้ในระบบการศึกษาไทยคือ "เราไม่ควรจะเน้นการเพิ่ม IQ ให้เด็กเพียงอย่างเดียว ควรจะให้ความสนใจกับการเพิ่ม EQ ด้วย และควรจะมากกว่าด้วยซ้ำไป"
    เพราะเด็กสมัยนี้มีความสามารถในการปรับตัวให้เข้ากับสังคมได้ลดน้อยลงอย่างมาก และเลือกที่จะเปลี่ยนสภาพแวดล้อมให้เข้ากับตัวเองแทน..

เรียกรวมทุกเรื่องว่าความเป็นไทย ก็เหมือนกับฝรั่งเข้าใจว่าผู้หญิงไทยขายฯกันแทบทั้งนั้นนั่นแหล่ะ ไม่ใช่ไม่เข้าใจน๊ะ แต่..
    ไอ้เรื่องไหนที่ต้องแก้คนเขาก็รู้กันครับ ไม่ใช่เขาไม่ไม่รู้ และมันก็มีการเรียกร้องและเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆอยู่แล้วครับ เห็นๆกันอยู่
    ส่วนเรื่องไหนที่คนไม่เห็นด้วย ก็อย่าอวดเก่งไปด่าคนอื่นว่า ชินกับการถูกกดขี้ กลัวการเปลี่ยนแปลง ชาตินิยมไม่ลืมหูลืมตา ฯลฯ
    เพราะเห็นแล้วมันทุเรศครับ พูดเป็นพวก EQ ต่ำไปได้ คนแบบนี้เป็นผู้นำทางความคิดเพื่อก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงไม่ได้หรอกครับ ออกมาแสดงตลกให้ดูซิไม่ว่า..
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ นักเล่นเกม อ่านกระทู้
    ปัญญาอ่อนโยงไปเรื่อยอะ สมงสมองไปหมดหละ เห็นใครคิดต่างนอกกรอบ = เสื้อแดง
    เหอๆๆ ปญอ. ดีจัง สุดท้ายก็ยังโหนเจ้าอีก
    ผมขอตอบง่ายๆน๊ะว่า ผมไม่ใช่เสื้อเหลือง และที่ผมบอกคือ "เสื้อแดงปลอม-นปช USA - อึ๊งภากรณ์" ไม่ใช่ "เสื้อแดงจริง" เข้าใจน๊ะครับ ^^ ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 18th September 2013 เมื่อ 19:23

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ใครที่บอกว่า อยากจะใส่อะไรก็น่าจะให้ใส่ได้ ไม่น่าจะมาจำกัดเสรีภาพ

วันไหนเกิดพ่อตาย เพื่อนใส่ชุดยิปปี้ เสื้อกล้ามแดง บ๊อกเซ่อ ออกแนว ๆ ชิวจัด ๆ ไปงานศพพ่อ

จะรู้สีกยังไงหว่า 555 อยากจะรู้จริง ๆ

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    ผมก็ได้หมดครับ พอยอมรับความเปลี่ยนแปลงได้นิดหน่อย

แต่ถ้าให้พูดตาม คหสต. แล้ว ผมว่าชุดนักเรียน-นักศึกษา ดูสวย น่ารักและเท่มากครับ

ดูจาก หัวข้อและข้อมูลนิดหน่อย เนเขาไม่ได้เบี่ยงไปทางที่จะให้ล้มเลิกนะครับ

เขาอาจจะต้องการเหตุผลของคนจาก ครู-อาจารย์ เท่านั้น เขาอาจจะไม่มีที่ระบายที่ไหนแล้วก็ได้...

หลายๆคนใจเย็นๆหน่อยนะครับ แล้วลองลงคอมเมนต์ดีๆกันดีกว่านะครับ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    ต่อไปก็ให้ ผู้พิภาคษา ใส่เสื้อยืด กางเกงยีนส์ ขึ้นว่าความ เลยเป็นไง

รปภ แต่งชุดนักเรียนเลย ไม่มีกฎระเบียบอะไรนี่ต้านมาแต่สมัยเรียนแล้ว ทำงานี่ไม่ต้องเลย ของราชการทั้งนั้น