ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    559
    ได้รับคำขอบคุณ: 883

[Plz..] คนโหลดเกมส์เถื่อน อ่านทางนี้หน่อยครับ!!

เรียนรู้จากความล้มเหลว : ทำเกมแทบตายโดน Crack หมด ปิดบริษัทเลย!
    Posted on August 20, 2013 by มวลชน ชาติสุวรรณ

บอกตรงๆ ว่าผมเองก็เคยเล่นของเถื่อนเหมือนกัน
    แต่อยากให้แง่คิดทุกๆคน จากเรื่องจริงของบริษัทๆหนึ่งครับ

เรื่องนี้เป็นเรื่องของบริษัทเกมไทยเกมหนึ่งที่รวมทีมกันมาทำเกม ทำกันอยู่กว่า 5 เดือน แต่สุดท้ายก็ได้กำไรมานิดเดียว
    เพราะเขาว่า ผู้เล่นไปหาวิธีแคร๊ก IAP ได้ ก็เลยไม่ได้กำไร สุดท้ายก็เลยทะเลาะกันเองภายใน และสุดท้ายก็ต้องปิดบริษัท

วิเคราะห์รายจ่ายของบริษัท จาก ข้อมูลในรูปข้างต้น

มีทีมงาน 5 คน สามรถจำแนกออกเป็นดังนี้

1) Producer / Director / CEO หรือหัวเรือของบริษัท เงินเดือน 35,000 บาท
    2) Head Programmer เงินเดือน 30,000 บาท
    3) Programmer 1 เงินเดือน 16,000 บาท
    4) Programmer 2 เงินเดือน 16,000 บาท
    5) Graphic Designer เงินเดือน 16,000 บาท

รวมค่าใช้จ่ายสำหรับพนักงานต่อเดือน = 113,000 บาท

ทีมงาน 5 คนอย่างน้อยก็ต้องเช่า office

- ค่าเช่า office mini เดือนละ 15,000 บาท
    - ค่าไฟ office เดือนละ 4,000 บาท
    - ค่าน้ำ office เดือนละ 200 บาท

ตกค่าเช่า office และค่าใช้จ่ายอื่นๆ เดือนละ 19,200 บาท

รวมค่าใช้จ่ายต่อเดือนทั้งหมด = 132,200 บาท

พัฒนาทั้งหมด 4 เดือน รวมแล้วเกมนี้มีต้นทุนในการพัฒนาโดยตรงเป็นเงิน = 132,200 x 4 = 528,800 บาท

แต่เนื่องจากว่า ตอนเกมออกไปแล้ว ต้องรออย่างน้อย 1 เดือนถึงจะรู้ว่าได้กำไรเท่าไหร่ ดังนั้น ค่าใช้จ่ายต่อเดือนต้อง + เพิ่มไปอีก 1 เดือนด้วย ดังนั้น ต้นทุนจริงๆ ก็จะเป็น 132,200 x 5 = 661,000 บาท

ปล. นี่ผมยังไม่รวมค่า outsource ทำ sound อีกนะครับ แต่ว่าก็เป็นค่าใช้จ่ายครั้งเดียว อาจจะไม่แพงมาก แต่ก็คงต้องเพิ่มไปอีก 20,000-30,000 บาทครับ
    เออ แล้วผมก็ลืมคิดค่า Mac/Pc อีก 5 ตัวสำหรับเขียนเกมอีกนะครับ และ SmartPhone สำหรับทดสอบอีก รวมถึงพวก ferniture สำนักงานอีก ก็น่าจะต้องเพิ่มไปอีก 200,000-250,000 บาทครับ

ลองมาดูกำไรกันบ้าง

เนื่องจากเขาบอกว่าสุดท้ายได้กำไรมานิดเดียว ผมมองจากต้นทุนพัฒนา โดยให้รายได้สุทธิจากเกมเป็น 700,000 บาท

ดังนั้น กำไรก็จะเป็น 39,000 บาท

แต่เอาเข้าจริง เกมสามารถทำรายได้ค่อนข้างเยอะ ถ้าคิดว่า 1 เดือนสามารถสร้างรายได้ ได้ถึง 700,000 บาท ก็จะตกวันละ 23,333 บาท หรือวันละ 777$

ซึ่งรายได้ระดับนั้น ผมมองว่ามันเป็นรายได้ในฝันกันเลยทีเดียว…ซึ่งน้อยคนนักที่จะสามารถทำได้ขนาดนั้นครับ

สรุป

ก็ไม่รู้จะสรุปอะไร แต่พอเห็นข่าวก็แอบเศร้านิดๆ ผมเองก็เคยมีประสบการณ์ตั้งบริษัทมากับเพื่อนเหมือนกันตอนจบมาใหม่ๆ แต่ผมเป็นแค่ลูกจ้าง สุดท้่ายบริษัทมันก็ไปไม่ได้เพราะ cost มันสูง และหุ้นส่วนแตกคอ รวมถึงงานล้นมือเพราะต้องรับงานมาเพื่อ cover ค่าใช้จ่าย สุดท้ายมันก็เป็นภาวะงูกินหาง ทำอะไรไม่สำเร็จสักอย่าง

พอมีคน Crack ใครล่ะจะอยากเสียเงิน สุดท้ายมันก็ขึ้นกับจิตสำนึกของ ผู้เล่นแล้วล่ะครับ ท่าน GAMER

credit : dotsconnector.com/2013/08/20/learn_from_failure1
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ritofpower : 20th September 2013 เมื่อ 11:24
    กดขอบคุณให้กำลังใจกัน ไม่ยากเลยเนอะ

"เฝ้ามอง จากข้างหลัง"
    กล่าวขอบคุณ
    1,776
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,746
    อืม น่าคิดแฮะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ผมก็โหลดเกมเถื่อนเล่นอยู่บ้างนะ แต่จะเป็นประมาณว่าเฉพาะเกมที่อยากเล่น โหลดมาลองเล่นดู แล้วสุดท้ายผมก็ต้องซื้อก็ของแท้มาเล่นตลอด, เพราะผมไม่ชอบเวลาเล่นบางเกมที่มันออนไลน์ได้ ต้องหาแครกมัลติมาลง เล่นได้ซักพัก ก็ต้องต้องเปลี่ยนแครก เล่นของแท้ดีกว่า ง่ายๆ สบายๆ ไม่วุ่นวาย

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ผมเองก็ไม่ได้เล่นแท้ทั้งหมด แท้ๆเทียมๆปนๆกันไป คอนโซลผมจะแท้หมด ยกเว้น PSP ส่วน PC ก็ซื้อ แท้บ้างเทียมบ้าง(30(แท้)/70(เทียม) เลย PC)

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    ทำให้ฉุกคิดได้นะ แต่ผมไม่ค่อยมีปัญหาหรอก เพราะตอนนี้ส่วนใหญ่ผมซื้อแท้เอา

ปล.ผิดหมวดนะครับ
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    เกมส์ที่เค้าเล่นเถื่อนอ่ะ
    เค้าแค่อาจจะลองเล่นดู
    ถ้ามันน่าสนใจ หรือโดนใจ
    ยังไงเค้าก็สนับสนุนของแท้อยู่แล้ว

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    อ่ะนะ เราก็2อย่างอ่ะ เกมแท้แต่ที่ชอบจริงๆ >.<

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    ผมว่าผมคงต้องหันมาสนับสนุนแท้ให้มากขึ้นแล้วหล่ะครับ อ่านแล้วรู้สึกผิด

ถ้ามีก็จะพยายามซื้อแท้บ้างล่ะ จะลดเถื่อนให้น้อยลง
    AMD Phenom II X6 1075T 3.0GHz / Kingston 8GB 1333 / Gigabyte HD5770

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    เกมไหนระบบ online สุดยอดก็จัดของแท้ไป ส่วนเกมไหนระบบ online ไม่มีหรือทำท่าจะออกมาห่วยกว่าการเล่นคนเดียวก็ของเทียมไปละกัน

ยอมรับทุกความคิดและเข้าใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,923
    เส้นทางนี้มันอยู่ยากครับ คนที่ทำเกมก็น่าจะรู้อยู่แก่ใจอยู่แล้วนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    559
    ได้รับคำขอบคุณ: 883
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    ทำให้ฉุกคิดได้นะ แต่ผมไม่ค่อยมีปัญหาหรอก เพราะตอนนี้ส่วนใหญ่ผมซื้อแท้เอา

ปล.ผิดหมวดนะครับ
    คือ ผมถือว่า ผมนำข่าวมาวิเคราะห์ให้ฟังครับ ไม่น่าจะผิดหมวด

เพราะเป็นข่าวบริษัทเขียนเกมส์ของเมืองไทยต้องปิดตัวเพราะ CRACK ไงครับ
    กดขอบคุณให้กำลังใจกัน ไม่ยากเลยเนอะ

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652
    ลองคิดเล่นๆ ถ้าเปลี่ยนเป็น ROCK STAR เจ๊งทำไงอ่ะ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    ผมเข้าใจนะ ผมกำลังเรียนสาย programmer ผมคิดอยู่ว่า ถ้าจบไปโปรแกรมที่ผมทำโดนทำแครกหรือดัดแปลงทำให้เสียรายได้ ผมก็เซงเหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    บริษัทที่ว่านี่บริษัท BigBug Studio ปะคับ???

ชอบสถิตย์อยู่บอร์ด IT
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 912
    ผมเล่นแท้หมดะแต่จุดเริ่มของเกมเมอร์ที่ดีก็ต้องเริ่มจาก crack อยู่แล้วอิอิ

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    ก็จริงอยู่นะครับแต่ว่าประเทศไทยยังซื้อแท้ไม่ถึง 50% เลยด้วยซ้ำ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เล่นก๊อปก็ได้ แต่แบ่งเงินมาสนับสนุนของแท้บ้างก็ดี ช่วยกันคนละนิดต่อชีวิตวงการเกม

ชอบโพสต์ไว้แล้วก็จากไป
    กล่าวขอบคุณ
    514
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    ผมว่าน่าจะมี Demo ให้ลองเล่นทุกเกมส์นะ เหมือนของกินที่ห้างมีให้ชิมฟรี จะได้ตัดข้ออ้างที่ว่าโหลดมาลองเล่นก่อน แล้วก็วัดกันไปเลยว่าเกมส์มันมันส์ควรค่าแก่การเสียเงินซื้อไหม ส่วนไอ้เรื่อง crack.....ทำใจเถอะ เพราะผมก็เริ่มมาจากตรงนั้นแต่ตอนนี้ผมชวนเพื่อนซื้อแท้ได้แล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Prirya : 20th September 2013 เมื่อ 12:44

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nazi_Germany
    กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    ตอนแรกผมก็เล่น เถื่อนมาตลอดแหละครับ แต่มันมีวันนึงผม คิดว่า ใจเขาใจเรา เพราะผมเองก็ เขียน Program เหมือนกัน ก็เลยคิดว่า เกมที่เขาอุตส่าทำมา เราอุดหนุนของเขาหน่อยจะเป็นไร แล้วหลังจากนั้น ก็ ถ้าไม่มีตังก็ไม่เล่นครับ มีตังค่อยซื้อมาเล่นครับ ^ ^

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ทำเกมออกมามีคุณภาพ สนุก คนก็จะหันไปช่วยสนับสนุนเอง แต่ไอ้การคิดว่าทำเกมออกมาแล้วคนไทยต้องมาช่วยกันซื้อนะ เพราะเดี๋ยวเขาอยู่ไม่ได้ ช่วยกันสนับสนุนคนไทย ตรรกะแบบนี้ผมว่าไม่เวิร์ค ดูอย่างเกมเมืองนอกเขาไม่เห็นจะแคร์เลยใครจะไปเล่นเถื่อน แต่ถ้าเขาทำเกมออกมาดีจริงยังไงคนก็เล่นแท้มากกว่าเพราะสามารถไปออนไลน์ได้ แต่เกมไทยหลายเกมต้องยอมรับคุณภาพยังห่างไกลกับความสนุกมาก ไม่ต้องพูดถึงกราฟิก เอาแค่ความสนุกหลายเกมยังสู้เกมยุคแฟมิคอมไม่ได้เลย แล้วคิดว่าใครจะไปซื้อมาเล่นละ

ไม่ต่างอะไรกับการดูหนังไทย ผมก็ไม่ได้ไปดูโรงทุกเรื่อง ดูเฉพาะเรื่องที่น่าดูและตั้งใจทำออกมาเท่านั้น ส่วนหนังงั้นๆ หนังผีตลกตุ๊ดกากๆ หนังไทยห่วยๆ ก็รอโหลดบิทมาดู ดูเสร็จก็ลบไม่ไร้ท์ให้เปลืองแผ่น ส่วนหนังไทยเรื่องล่าสุดก็คือ ตั้งวง หนังไม่ดังแต่คนทำตั้งใจทำแล้วทำออกมาได้ดีผมก็สนับสนุน

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    เลิกเล่นแคร๊ก เถื่อน ไปเป็นปีแล้ว

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ถ้า ปลอดเถื่อน ปลอด Crack เลย ผมว่าวงการเกมประเทศนี้คงแคบลงไปเยอะแหละ จุดเริ่มต้นของใครหลายๆ คนก็มาจากของเถื่อน เข้าใจว่าหลายๆคนมีนิสัยของฟรีได้ก็ฟรี ซึ่งส่งผลกระทบต่อผู้ผลิตอย่างมาก อันนี้ผมก็เข้าใจ เพราะงั้น คนซื้อแท้ได้ก็ซื้อ แต่คนที่งบน้อยก็พิจารณาตามความเหมาะสมเอาละกัน เรื่องแบบนี้มันสุดโต้งด้านใดด้านหนึ่งไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    171
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ยอมรับว่าไม่สามารถซื้อทุกเกมที่อยากเล่นได้ครับ จะซื้อแต่พวกเกมที่คำนวนแล้วว่าคุ้มกับเงินที่จ่าย แต่อย่างน้อยก็ซื้อบ้างละน่ะ

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    สำหรับผมบอกตามตรงเลยครับ ถ้าเงินผมมีพอจะซื้อแท้ผมก็ซื้อ(หลายเกมนะที่ผมซื้อแท้)
    แต่ช่วงไหนเงินไม่ค่อยมี(จำเป็นต้องเอาไปใช้จ่ายอย่างอื่น) ผมก็โหลดเถื่อน พูดกันตรงๆเลยจบ.

Deathcore
    กล่าวขอบคุณ
    1,887
    ได้รับคำขอบคุณ: 428
    ทุกวันนี้ผมพลาดเล่นเกมใหม่ๆไปหลายเกมเพราะ ยังไม่มีตังซื้อนี่แหละ จะโหลดเถื่อนก็รู้สึกไม่ค่อยอยากโหลดละ แต่เมื่อก่อนโหลดกระจาย แต่พอซื้อแท้มันก็ช่วยสร้างนิสัย+จิตสำนึกดีนะ เกมไหนที่ไม่อยากเล่นมากก็หาคลิปดูเอาว่ามันเป็นยังไง คุ้มมั้ยถ้าจะซื้อ ถ้าไม่คุ้มก็ไม่เล่นแค่นั้นแหละ

ปล. ผิดหมวดนะครับ
    THE PUNISHER