ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    พอใกล้เรียนจบ ให้หากิ่งไม้แอบย่องไปเหน็บเข็มขัดเขาข้างหลัง ปล่อยลงยางรถ เอาแป้งกรอกท่อไอเสีย พร้อมกับเอาเส้นเอ็นบางๆผูกกับกระป๋องกาแฟให้เวลาขับจะได้ลากกลับบ้าน (ผมทำมาหมดแล้วมันเป็นการคิดบัญชีรวบยอดทั้งเทอม)

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ่านแล้วหมั่นไส้มาก สมัยเรียนผมแรงมากครับเจอครูงี่เง่าแบบนี้ผมบุกเข้าไปด่าให้อายในห้องพักครูเลย เขาหน้าเหลือสองนิ้วแล้วยังโดนครู
    คนอื่นหัวเราะเยาะอีกต่างหาก แต่ด่าแบบสุภาพนะครับแต่จี๊ดไปถึงสันดานเลยทีเดียว(เป็นแนวด่าที่ผมถนัดซะด้วย) ที่มันบอกว่างานขยะอะ-
    ไรนั่นนะครับ มันเปิดดูหรือยังให้คุณพรีเซ้นต์หรือยังก่อนจะด่า ผมว่ามันใช้อารมณ์งี่เง่ามากนะสำหรับคนที่เป็นครู ถ้าเป็นผมนะผมจะด่ากลับ
    เลยว่า "ถ้าครูว่างานผมเป็นขยะทำไมครูไม่ลองทำมาโชว์ก่อนละครับ ก่อนจะด่าว่างานของคนอื่นว่าเป็นงานขยะ พูดแบบนี้ใคร ๆ ก็พูดได้
    นะครับแต่ตอนทำเองนะมันคนละเรื่องกัน กรุณาอย่าเก่งแต่คำพูดนะครับคุณครู แล้วนี่ก็เป็นงานห้องด้วยแต่ให้คน ๆ เดียวทำแล้วยังมาด่าว่า
    เป็นงานขยะแบบนี้มันไม่ค่อยจะแฟร์นะครับคุณครูที่เคารพ" ระหว่างที่พูดต้องพูดแบบนุ่มนวลและสุภาพแต่แฝงด้วยถ้อยคำเชือดเฉือน
    ควรยิ้มไปด้วยพอพูดเสร็จแล้วก็ไหว้งาม ๆ พร้อมเงยหน้าขึ้นยิ้มเยาะ ก็ประมาณนี้ละครับ แต่ผมไม่รู้ว่าจขกท. จะกล้าทำหรือเปล่านะ
    สมัยเรียนผมเจอครูเลว ๆ มาเยอะทั้งพยายามกดคะแนนเกรดผมทั้ง ๆ ที่ตอนสอบคะแนนสูงสุด+งานส่งครบ แต่จำได้ว่าคะแนนจิตพิสัยนี่
    ได้น้อยมากทั้ง ๆ ที่ไม่ได้ขาดเรียนวิชามันเลย แต่ผมก็ยังได้เกรด4วิชามันอยู่ดี(ถ้าไม่ได้สิมีเรื่องแน่)
    ปล.จงถ่อมตัวให้กับคนที่ควรค่า แต่คุณอาจจะด้อยค่าถ้าใช้กับคนที่ไม่คู่ควร หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 25th September 2013 เมื่อ 04:56

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    "ไปนั่งที่ก่อนไม่เห็นรึไงฉันจะสอน ไม่ต้องมานำเสนอ" "งานที่มาส่งก็งานขยะ ไม่เห้นเหรอว่านั่งอยู่หัดมีกาละเทศะมั่งนะโตแล้ว คิดอะไรหัดเกรงใจมั่ง"
    ตอนแรกผมว่าครูเขาตอบมาไม่ดีเท่าไหร่นะ ทำไมเขาพูดงั้นอะครับ เราไปในจังวะไม่เหมาะจริงๆรึเปล่าครับ แล้วงานมันออกมาไม่ตรงตามที่เขาต้องการจริงรึเปล่า
    เพราะมันเป็นงานห้อง ถ้าทำคนเดียว มันก็ไม่แปลกถ้างานจะออกมาแย่กว่าที่ครูคาดหวังไว้นะ //อันนี้ไม่ได้ว่านะ

แต่ตอนสอบผมว่าไม่มีอะไร "ตั้งแต่ผมเรียนกับอาจารย์มาผมไม่เคยให้เพื่อนลอกข้อสอบ เมื่อกี๊นี้เพื่อนเค้ามาถามผมว่ามีกี่ข้อกี่นาที ผมก็ให้ดู ไม่ได้เจตนาทุจริตเลยครับ" ถ้าให้เพื่อนดู เขาก็ต้องเรียกมาถามอยู่แล้วว่าเพราะอะไร บางสถานที่เขาไม่สนใจด้วยซ้ำว่าเหตุผลอะไร แค่มองหน้ากันแล้วส่งซิกก็เป็นเรื่องได้แล้ว และอาจารย์ อาจารย์เค้าก็บอกผมว่าไม่เป็นไรๆ ผมว่าก็ดีแล้วไม่ใช่หรอ อาจจะเพราะเรารู้จักกับครูด้วย เขาถึงปล่อยๆไป

ถ้ารู้สึกว่าคุณอาจารย์เขม่งหรือเริ่มไม่ถูกชะตากันจริงๆ ผมแนะนำให้ไปขอโทษเขาครับ หรืออย่างน้อยก็อย่าไปทำอะไรไม่ดี ถ้าทำอะไรไปพลอยจะมีแต่ผลเสียกับเรา และการขอโทษในสิ่งที่เราไม่ผิด ในบางครั้งมันก็เป็นเรื่องจำเป็นและสมควร ทะเลาะกับอาจารย์ไม่มีอะไรดีหรอก ชีวิตมันต้องทำในเรื่องที่ไม่อยากทำ เจอเรื่องแบบนี้อีกเยอะ(เยอะมาก)

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae 4EVER
    กล่าวขอบคุณ
    671
    ได้รับคำขอบคุณ: 441
    ดราม่าหน่อยนะ

เข้าใจนะครับเรื่องงานที่ส่งไปแล้วโดนว่าเป็นงานขยะ เป็นผมผมก็เซ็งครับ บางทีงานเราก็ไม่ผิดหรอกครับ แต่ผิดที่ผิดเวลาไปนิดนึง
    และถามจริงว่าพวกที่บอกให้ด่ากลับ เอาคืนเนี่ย คุณคิดอะกันอยู่ครับ - -" อย่าน้อยถ้าคุณไม่ชอบเขาหรือยังไงก็ปล่อยไว้เถอะครับ
    อยู่เฉยๆไว้ครับ อย่างน้อยเขาก็เป็นผู้ใหญ่คนนึงครับ
    I NEED A GIRL

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    คนเราทำอะไรย่อมมีเหตุผลครับ บางอย่าง ไม่ใช่ว่าอาจารย์จะถูกเสมอไป ผมว่า บางคนเก่งกว่าอาจารย์บางเรื่องก็มี ผมก็เคยมีนะเหตุการณ์แบบนี้ แต่ถ้าเป็นกรณีแบบคุณนะ ผมจะเอาข้อสอบไปทำคนเดียวนอกห้อง ให้อาจารย์เค้ารู้ว่า เราไม่ได้จะให้ใครลอก ถ้าอาจารย์เค้าถามก็บอกเค้าไปตรงๆเลย ว่าเราพิสูจน์ให้เค้าเห็น อาจจะเหมือนเป็นการ ประชด หรือ อวดอะไรงี้ อีกเรื่องนึงที่คุณทำงานคนเดียว แทบไม่ได้นอน แล้วที่อาจารย์บอกว่างานขยะ ลองถามเค้าหน่อยสิว่า เค้าให้กลุ่มคุณทำกี่คนครับ อย่าตัดสินที่ปลายเหตุ ต้นเหตุ มันเกิดจากคำสั่งของอาจารย์เอง ถ้าคุณคิดว่างานคุณเจ๋งจริง ก็ลองบอกเค้าไปเลยว่า ผมไม่ได้จะบอกว่า ผมทำงานได้สวยกว่าใครๆ แต่ผมมั่นใจได้เลยว่า งานชิ้นนี้ ถ้าทำคนเดียว ทำไม่ได้เท่าผมหรอก อาจารย์เชื่อไหม พอผมมาฟังๆคุณแล้ว รู้สึกว่าอาจารย์เหมือนจ้องจะกัดแบบเอาชนะนักเรียนตลอดเลย สมัยนี้ เด็กรุ่นใหม่สมองไว คิดนอกกรอบกว่าคนสมัยก่อนเยอะแยะ เห้อ พูดแล้วก็ขึ้นอ่ะเนอะ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    สู้ๆ ครับผม...

เห็นใจเลยย โห่ เจอ อ. แบบนี้

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    เอาข้อมูล พยานหลักฐานทั้งหมดเท่าที่รวบรวมได้ ไปหาผู้ใหญ่ในโรงเรียนอย่างเช่น ฝ่ายปกครอง ฝ่ายกิจการนักเรียน หัวหน้าหมวดนั้นๆ ฯลฯ หรือไม่ก็ขอพบผู้ช่วยฝ่ายวิชาการ ฝ่ายบริหารอะไรก็ว่าไปแล้วแต่โรงเรียน บางโรงเรียนมีฝ่ายแนะแนวก็ไปขอให้เขาช่วยก็ได้ หรือผู้อำนวยการโรงเรียน(ใหญ่สุดในโรงเรียน)ไปเลย เล่าเรื่องทั้งหมดว่าเป็นมายังไง อาจารย์คนที่มีปัญหากับเรามีพฤติกรรมยังไง เล่าให้หมด เล่าให้ละเอียด แล้วให้ผู้ใหญ่เขาพิจารณาตัดสินเอง เราอย่าไปทำตัวท้าทายหรือก้าวร้าวเด็ดขาดนะครับ ให้ใช้วิธีขอให้ผู้ใหญ่ในโรงเรียนช่วยแก้ปัญหาจะดีที่สุด เดี๋ยวผู้ใหญ่เขาก็จัดการแก้ปัญหาให้เราเอง เพราะว่าไม่ใช่อาจารย์ที่เป็นฝ่ายถูกเสมอไปนะครับ แต่เราต้องรู้จักความเคารพและให้เกียรติกับอาจารย์ เพราะเขาเป็นผู้ใหญ่กว่า ถ้าเราไปท้าทายหรือไปทำตัวก้าวร้าว ผู้ใหญ่คนอื่นๆเขาจะเห็นว่าเราเป็นคนไม่ดีครับ
    [IMG] [/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TAnwa1219 อ่านกระทู้
    "ไปนั่งที่ก่อนไม่เห็นรึไงฉันจะสอน ไม่ต้องมานำเสนอ" "งานที่มาส่งก็งานขยะ ไม่เห้นเหรอว่านั่งอยู่หัดมีกาละเทศะมั่งนะโตแล้ว คิดอะไรหัดเกรงใจมั่ง"
    ตอนแรกผมว่าครูเขาตอบมาไม่ดีเท่าไหร่นะ ทำไมเขาพูดงั้นอะครับ เราไปในจังวะไม่เหมาะจริงๆรึเปล่าครับ แล้วงานมันออกมาไม่ตรงตามที่เขาต้องการจริงรึเปล่า
    เพราะมันเป็นงานห้อง ถ้าทำคนเดียว มันก็ไม่แปลกถ้างานจะออกมาแย่กว่าที่ครูคาดหวังไว้นะ //อันนี้ไม่ได้ว่านะ

แต่ตอนสอบผมว่าไม่มีอะไร "ตั้งแต่ผมเรียนกับอาจารย์มาผมไม่เคยให้เพื่อนลอกข้อสอบ เมื่อกี๊นี้เพื่อนเค้ามาถามผมว่ามีกี่ข้อกี่นาที ผมก็ให้ดู ไม่ได้เจตนาทุจริตเลยครับ" ถ้าให้เพื่อนดู เขาก็ต้องเรียกมาถามอยู่แล้วว่าเพราะอะไร บางสถานที่เขาไม่สนใจด้วยซ้ำว่าเหตุผลอะไร แค่มองหน้ากันแล้วส่งซิกก็เป็นเรื่องได้แล้ว และอาจารย์ อาจารย์เค้าก็บอกผมว่าไม่เป็นไรๆ ผมว่าก็ดีแล้วไม่ใช่หรอ อาจจะเพราะเรารู้จักกับครูด้วย เขาถึงปล่อยๆไป

ถ้ารู้สึกว่าคุณอาจารย์เขม่งหรือเริ่มไม่ถูกชะตากันจริงๆ ผมแนะนำให้ไปขอโทษเขาครับ หรืออย่างน้อยก็อย่าไปทำอะไรไม่ดี ถ้าทำอะไรไปพลอยจะมีแต่ผลเสียกับเรา และการขอโทษในสิ่งที่เราไม่ผิด ในบางครั้งมันก็เป็นเรื่องจำเป็นและสมควร ทะเลาะกับอาจารย์ไม่มีอะไรดีหรอก ชีวิตมันต้องทำในเรื่องที่ไม่อยากทำ เจอเรื่องแบบนี้อีกเยอะ(เยอะมาก)
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ViRuS|Benz อ่านกระทู้
    ดราม่าหน่อยนะ

เข้าใจนะครับเรื่องงานที่ส่งไปแล้วโดนว่าเป็นงานขยะ เป็นผมผมก็เซ็งครับ บางทีงานเราก็ไม่ผิดหรอกครับ แต่ผิดที่ผิดเวลาไปนิดนึง
    และถามจริงว่าพวกที่บอกให้ด่ากลับ เอาคืนเนี่ย คุณคิดอะกันอยู่ครับ - -" อย่าน้อยถ้าคุณไม่ชอบเขาหรือยังไงก็ปล่อยไว้เถอะครับ
    อยู่เฉยๆไว้ครับ อย่างน้อยเขาก็เป็นผู้ใหญ่คนนึงครับ
    แหมช่างเป็นคนดีซะเหลือเกินนะครับ ทำให้นึกถึงเพื่อนที่ไปเรียนเมืองนอกกลับมาแล้วเขาก็แจงว่าคนไทยส่วนใหญ่จะเป็นประเภทแบบ
    พวกคุณสองคนนี่แหละครับ เป็นคนที่ทั้งโลกสวยและหัวอ่อนตามแบบฉบับคนไทยในยุคสมัยที่ยังใช้ศักดินาอยู่และก็อ่อนน้อมถ่อมตนจน
    เกินความจำเป็น และเพราะแบบนี้แหละประเทศเราก็เลยยังติดกับระบบอุปถัมภ์ไม่ก้าวพ้นไปจากมันซะทีและยากที่จะเจริญได้เท่ากับประเทศ
    ฝั่งตะวันตก และยุคนี้แล้วชีวิตจริงมันไม่ได้สวยงามแบบที่พวกคุณคิดหรอกนะครับทั้งแก่งแย่งชิงดีกันไม่ว่าจะเด็กใหม่หรือผู้หลักผู้ใหญ่ใน
    แวดวงการทำงาน อ่านแล้วผมก็แทบไม่เชื่อตัวเองนะว่าเด็กไทยยุคนี้ยังมีแนวคิดนอบน้อมกับผู้ที่สูงอายุกว่าเท่านั้นโดยไม่ดูว่าสมควรหรือเปล่า
    ก็มีเพียงแต่เด็กเท่านั้นแหละครับที่ยังคิดว่าการทำตัวให้นอบน้อมถ่อมตนอ่อนหวานต่อคนที่ไม่ชอบหน้าเราแล้วจะเปลี่ยนทัศนคติพวกนี้ได้
    แต่ชีวิตการทำงานนั้นกลับสอนกลับกันนะครับว่าถ้าไม่ชอบหน้ากันก็ต่างคนต่างอยู่(ถ้าไม่มาเบียดเบียนหาเรื่องกันนะครับ) สังคมที่แท้จริง
    มันไม่ได้สดใสอย่างที่คุณคิดนะครับ เรื่องคิดที่จะเคลียร์กับคนที่มีอคติกับเราแบบนี้ก็คงมีแต่เด็กแบบพวกคุณอย่างที่ผมว่านั่นแหละครับ
    ปล.ในสังคมนี้ก็คงมีแต่ผู้ที่เข้มแข็งและแข็งกร้าวเท่านั้นแหละครับที่จะอยู่รอด พวกนุ่มนิ่มนะก็เป็นได้แค่เบ๊หรือพวกลูกไล่ไปตลอดกาลแหละ
    ปล.2 ผมอาจจะดูพูดแรงเกินไปและดูมองโลกในแง่ร้ายนะ แต่ผมเชื่อว่าสักวันชีวิตหลังจากจบวัยเรียนแล้วประสบการณ์มันจะสอนพวกคุณเองละครับ
    ปล.3 เสริมอีกนิดเรื่องระบบอุปถัมภ์ซึ่งก็เพราะระบบห่วยแตกนี่แหละครับถึงได้เกิดการคอรัปชั่นใช้เส้นสายไม่มีที่สิ้นสุด....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 26th September 2013 เมื่อ 05:31

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    แหมช่างเป็นคนดีซะเหลือเกินนะครับ ทำให้นึกถึงเพื่อนที่ไปเรียนเมืองนอกกลับมาแล้วเขาก็แจงว่าคนไทยส่วนใหญ่จะเป็นประเภทแบบ
    พวกคุณสองคนนี่แหละครับ เป็นคนที่ทั้งโลกสวยและหัวอ่อนตามแบบฉบับคนไทยในยุคสมัยที่ยังใช้ศักดินาอยู่และก็อ่อนน้อมถ่อมตนจน
    เกินความจำเป็น และเพราะแบบนี้แหละประเทศเราก็เลยยังติดกับระบบอุปถัมภ์ไม่ก้าวพ้นไปจากมันซะทีและยากที่จะเจริญได้เท่ากับประเทศ
    ฝั่งตะวันตก และยุคนี้แล้วชีวิตจริงมันไม่ได้สวยงามแบบที่พวกคุณคิดหรอกนะครับทั้งแก่งแย่งชิงดีกันไม่ว่าจะเด็กใหม่หรือผู้หลักผู้ใหญ่ใน
    แวดวงการทำงาน อ่านแล้วผมก็แทบไม่เชื่อตัวเองนะว่าเด็กไทยยุคนี้ยังมีแนวคิดนอบน้อมกับผู้ที่สูงอายุกว่าเท่านั้นโดยไม่ดูว่าสมควรหรือเปล่า
    ก็มีเพียงแต่เด็กเท่านั้นแหละครับที่ยังคิดว่าการทำตัวให้นอบน้อมถ่อมตนอ่อนหวานต่อคนที่ไม่ชอบหน้าเราแล้วจะเปลี่ยนทัศนคติพวกนี้ได้
    แต่ชีวิตการทำงานนั้นกลับสอนกลับกันนะครับว่าถ้าไม่ชอบหน้ากันก็ต่างคนต่างอยู่(ถ้าไม่มาเบียดเบียนหาเรื่องกันนะครับ) สังคมที่แท้จริง
    มันไม่ได้สดใสอย่างที่คุณคิดนะครับ เรื่องคิดที่จะเคลียร์กับคนที่มีอคติกับเราแบบนี้ก็คงมีแต่เด็กแบบพวกคุณอย่างที่ผมว่านั่นแหละครับ
    ปล.ในสังคมนี้ก็คงมีแต่ผู้ที่เข้มแข็งและแข็งกร้าวเท่านั้นแหละครับที่จะอยู่รอด พวกนุ่มนิ่มนะก็เป็นได้แค่เบ๊หรือพวกลูกไล่ไปตลอดกาลแหละ
    ปล.2 ผมอาจจะดูพูดแรงเกินไปและดูมองโลกในแง่ร้ายนะ แต่ผมเชื่อว่าสักวันชีวิตหลังจากจบวัยเรียนแล้วประสบการณ์มันจะสอนพวกคุณเองละครับ
    ปล.3 เสริมอีกนิดเรื่องระบบอุปถัมภ์ซึ่งก็เพราะระบบห่วยแตกนี่แหละครับถึงได้เกิดการคอรัปชั่นใช้เส้นสายไม่มีที่สิ้นสุด....
    +1 ผมเองก็คิดแบบนี้ปัจจุบันอยู่ม.ปลายเอกชน กทม. มาสเตอร์กับมีสส่วนมากก็เป็นเช่นนี้ กล้าเล่นผมก็ไม่ปล่อยไว้เหมือนกัน

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

a life alive
    กล่าวขอบคุณ
    628
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    "ถ้าชั้นเกลียดใครแล้วเกลียดเลย" คำพูดนี้ผมก็เคยเจอ ผมตอบกลับไปว่า "ผมไม่คิดว่าจะได้ยินคำนี้จากคนที่ได้ชื่อว่า ครู นะครับ" หลังจากนั้นผมเรียนคนๆนั้นว่า "คุณ" ไม่เคยเรียก "ครู" อีกเลย
    ครูคือผู้ที่ไม่ได้ให้เเค่ความรู้ครับ ครูคือผู้ที่ให้มากกว่านั้น สั่งสอน"สิ่งที่ดีที่ควรเอาเป็นแบบอย่าง " ไม่ใช่เอาอารมณ์ตัวเองเป็นใหญ่

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ถามว่าอ่านแล้ว งง ไหม งงมาก แล้วถามว่าใครผิด คุณนั้นแหละที่ผิด เพราะอย่างแรก ลง Window พร้อม โปรแกรม อย่างมากใช้เวลา 1 วัน รวมต้องหา Window แล้วก็โปรแกรมทีล่ะตัว และลงเสร็จพร้อมนำเสนอ

แล้วตอนสอน ก็อย่าไปขัด เพราะเวลาเรียนกับเวลานำเสนอ มันคนล่ะอย่างกัน

ส่วนตอนสอบ คนหลอกไม่ผิด คนให้หลอกอ่ะผิด ถึงจะไม่ตั้งใจก็ตาม เพราะถือว่าเปิดโอกาสให้คนอื่น พอไปเรียนมหาลัยก็จะรู้เอง

60 ข้อ 30 นาทีนี้ถือว่าน้อย รร. เราวิชาคอม 20 ข้อ 5 นาที 120 ข้อ 30 นาที วิชาคอมในปัจจุบัน ต้องรู้กันแล้ว แทบไม่ต้องคิด กาเลย

แหม่แค่นี้บ่น ลืมบอกไป คุณลง Window ของเราทำโครงงาน 5 บท ห้ามก็อป Wiki ม.ปลาย 3 ปี ทำโครงงาน ไป 5 เล่ม นี้โหดกว่าเยอะ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    เป็นผมสวนเลย ไม่มีเหตุผลแบบนี้

กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ต่างคนต่างความคิดนะครับ แต่คือมันเป็นความเคยชินนะ ว่าครูมาสอนแล้วเด็กจะไม่ค่อยเถียงเท่าไหร่ เขาอาจจะเมนส์มาก็ได้นะ...
    ประเทศเราเองก็มีค่านิยมที่การเคราพผู้ใหญ่ ที่มาจากรากฐานหลังเลิกระบบไพร่ มันเป้นสิ่งดีผมก็เห็นด้วยนะ เรื่องถ่อมตัวมันเป็น
    เสน่ห์แต่พอผู้ใหญ่บางคนได้ "อำนาจสมมุติ" จากค่านิยมไปก็เลยออกมาอย่างที่เห็น ตอนนี้ยังเป็นผู้น้อยอยู่คงต้องก้มหน้ารับกรรม
    เอาไว้ถึงจุดที่ตัวเราอยู่ในสถานะที่ไม่ต้องพะวงเรื่องสายตาสังคม ถึงค่อยพูดว่ามันไม่ดี ถ้าท่านอยากจะแก้ไขมันหนะนะ
    ปล ผมก็เจอนะครูเคมี รร ผม เขียนไม่ตรงตามแบบฟอร์มสีระบายไม่สวยโดนฉีกสมุด ข้อสอบก็ออกไม่ชัดเจน เนื้อหาก็สอนผิดๆถูกๆ
    ทำตัวเหมือนเป็นพระเจ้า จนเด็กที่มีความรู้มากกว่าในห้องทำสอบตกเพราะฉลาดเกินไป..
    ผมคือ Prototype fever!!!!!

กล่าวขอบคุณ
    335
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    ด่ากลับเลยครับ ผมเป็นแบ จขกท ตั้งแต่ม.1ต้องมีเรื่องตลอดกับอ.เพราะผมเป็นเก่งพอสมควรแต่ผมไม่ค่อยได้พูดกับอ.แต่พอผมบอกตรงที่มันผิดมักจะโดนด่ากลับมาซึ้งไม่รู้เพราะอะไร ผมจึงคิดว่าถ้ามันด่ากุโดยไม่มีเหตุผลกถจะไม่คิดว่า***เป็นอ.ตาต่อตา ผมก็กลับอ.ตั้งม1จนตอนนึ้ม6 ผมก็ยังเรียน ไม้ต้องไปกลัวครับเรามีเพื่อนทั้งห้องเป็นข้อแก้ต่าง ถ้าคุณถูจริงอ.ไม่ทีทางไปฟ้องใคร

กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    ถ้าเค้ามีรถ ปล่อยลมยางรถเค้าเลยครับ 55555

สมัยผม ม.ต้น ผมเป็นคนที่ขี้เกียจมาก งานแทบไม่เคยส่ง การบ้านนี่ไม่แตะ โดดเรียนประจำ เลยไม่ถูกกับอาจารย์คนนึง

อาจารย์คนนั้นเค้าเป็นห่วงครับ เค้าคอยจู้จี้กับผมคนเดียว เพื่อให้ผมเรียนจบ แต่ตอนนั้นวัยกำลังห้าวครับ เวลาเค้าบ่นก็ทำท่าไมพอใจ แต่เค้าไม่เคยโกรธผมเลยนะ

เคยมีอยู่ครั้งหนึ่งเคยหมั่นไส้เค้ามากๆ เลยไปถอดล้อรถมอเตอร์ไซค์เค้า 55555 สุดท้ายก็โดนจับได้รู้ว่าผมทำ เอาจารย์คนนั้นร้องไห้เลยครับ ทุกวันนี้ผมยังรู้สึกผิดอยู่เลย 555
    เหล้าทำร้ายแค่ตับ แต่ไม่เคยทำร้ายหัวใจ

สงครามเท่านั้น
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    Blog Entries
    1
    เรื่องแค่นี้เองจิ๊บจ๊อยมากเลยอ่ะ คิดดิ่ว่าอนาคตเราทำงานเจ้านายเราจะโหดกว่านี้เชื่อผม แค่นี้คิดซะว่า เป็นจุดเริ่มต้น

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The Reds go on!!
    Anfield Road...!!
    กล่าวขอบคุณ
    4,450
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,649
    ครูบางคนเค้าก็ไม่ได้อยากเป็นครูหรอกครับ พอต้องมาเป็นแล้ว ก็ไม่ได้ใส่ใจว่าบทบาทของตัวเองคือครู มีหน้าที่สอน
    แต่มันจะกลายเป็น คนกุมอำนาจ ไม่พอใจก็บีบให้ตาย เจอมาพอสมควรครับ เป็นครูแต่ให้คำปรึกษาเด็กไม่ได้ เด็กไปถาม ไปปรึกษาเรื่องอนาคต ความฝัน แกดันตอบมาว่า อย่าไปเป็นเลย ลำบาก พูดเชิงดูถูกด้วย
    สอนให้ผ่านๆ ไป ข้อสอบออกแบบที่ไม่ได้สอนอีก ตลกดีครับ
    ** แซวนิดหน่อยได้ แต่อย่าดูถูกคนอื่นด้วยการเอาเรื่องของคนอื่นมาข่ม **

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    [ L O P B U R I ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,175
    นี้ยังเด็กๆฮ่ะ โตขึ้นมาเจอตอนทำงานไม่พูดกันเเบบนี้หรอก มีคำเเนะนำให้ จขกท. 3คำนะ อดทน อดทน เเละ อดทน เชื่อเถอะพอโตเเล้วคุณจะโดนอะไรที่เป็นบททดสอบอีกเยอะ ถือซะว่าเค้าเป็นบททดสอบให้คุณก้าวข้ามไป
    I5 4670K XSPC COOLING MAXIMUS VI EXTREME corsair vengeance 8G MSI GTX 780 (Ref) PSU Tt 1500w Cooler Master Cosmos SE

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    ไปทำไรให้เขาไม่ถูกใจล่ะ ถึงขั้นเกลียดแบบนั้น แสดงว่าไม่ใช่เบา ๆ เลยนะ
    ทางแก้
    1. ถ้าอาจารย์คนนั้นพูดดีกับ นร. คนอื่น (แต่ดีเป็นพิเศษเฉพาะกับนาย) ต้องเริ่มที่นายก่อนว่า นายทำผิดอะไร แล้วไปขอโทษเขาซะ อาจราย์ที่ดี ยังไงเขาก็ให้อภัยได้แหละ
    2. ถ้าอาจารย์คนนั้น ระรานเด็ก นร. ไปทั่ว ไม่มีใครชอบ หรือเพื่อนหลาย ๆ คนลงความเห็นว่า ไม่เต็มจริง ๆ ก็ ยอม ๆ เขาไปก่อน อดทนไว้ดีที่สุด
    ถือคติว่า เวลาทะเลาะกับใคร คนที่เลิกแล้วต่อกันก่อน ถือเป็นผู้ชนะ อโหสิกรรมได้ก่อน ยกโทษให้ก่อน ยับยั้งตัวเองได้ ไม่หลงไปในทางวิบัติ

กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    ยังจะมาด่างานขยะอีกนะ คนคนนี้เขาไปอารมเสียกับใครมารึเปล่าเนี่ย
    I52400 3.10 Ram 4.00 GTS 450

I'll be fine
    กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,939
    ช่างมันครับ ครูเค้าคงเป็นประเภทแยกไม่ออกว่าเรื่องส่วนตัวหรือเรื่องงาน ก่อนที่จะบ่นคุณ จขกท สงสัยไปมีเรื่องอะไรแน่ๆ แล้วก็มาลงกับ นร ชัวร์ๆ

ทนไปครับ กัดตอบหรือเขาบ่นมาเราแซวกลับนี่ เราเสียฝ่ายเดียวครับ ทนไปไม่ต้องสนใจเราจะดูเท่ มาก เขา จิก เขา กัดเท่าไร่ นิ่งไว้ไม่ต้องไปสนใจครับ

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    ฟังความข้างเดียวครับ

ควรเคลียกับผู้ใหญ่โดยตรงไปคุยแบบเปิดปากถ้าคุณคิดว่าคุณไม่ผิดแล้วทางฝั่งอาจารษ์เยอะไปก็ควรปรึกษาผู้ปกครองเลย แบบว่าผมผิดอะไร เห็นคดีพลิกบ่อยครับเป็นห่วง จากเรื่องเล็กๆจะกลายเป็นเรื่องใหญ่นะครับ ด้วยความหวังดีทั้ง 2 ฝ่าย
    "คนที่ถอยไม่ใช่คนที่แพ้เสมอไปนะครับ"

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    ผมไม่ได้สอนให้ยอมคนครับ ผมสอนให้ใส่หน้ากาก
    อาจารย์เขามีอำนาจมากกว่า การที่จขกทจะไปไฟว์กับอาจารย์ผมไม่เห็นผลดีที่จะเกิดเลยครับ ติดF ขึ้นมา เกรดตกขึ้นมา ทำไงละครับ คุ้มไหม เรื่องนอบน้อมถ่อมตนมันเป็นกุศโลบายของการใส่หน้ากากของคนไทย เท่านั้นเองครับ
    และเรื่องปตทส่วนมากจะเป็นเคสที่คนไทยไม่ค่อยจะเถียงในความเห็นที่ต่างหรือเสนอความเห็น เพราะเห็นว่าอีกฝ่ายอาวุโสกว่า แต่ ณ จุดนั้นการที่คุณมีความเห็นแล้วเสนอมันย่อมเป็นผลดีต่อคุณ เวลาจะทำอะไรอย่าคิดแค่ว่ามันถูกหรือผิดครับ คิดว่าถึงผลที่ตามมาด้วยครับ

//สุดท้าย จขกท ก็นำความเห็นของแต่ละท่านไปพิจารณาด้วยนะครับ ตัดสินใจเองครับ จะได้ไม่เสียใจทีหลัง ขอให้ประสบผลดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TAnwa1219 : 28th September 2013 เมื่อ 13:45

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    ปล่อยไปครับผม สมัยนี้คนบ้ามันเยอะ ถ้าเราไปเถียงคนบ้ามันจะยิ่งแย่ครับ เราจะบ้ากว่า
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    ไม่กล้าด่าครับ อยากฟังความจาก 2 ข้าง
    if you do the best of you when you fall you'll fall with smile !!