ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เทคโนโลยีสารสนเทศ
    กล่าวขอบคุณ
    256
    ได้รับคำขอบคุณ: 415
    Blog Entries
    3

ใครพอรู้เรื่องกฎหมายเกี่ยวกับ IP Address รบกวนเข้ามาทีครับ

พอดีว่าผมพอทราบว่ามันมีกฎหมายเกี่ยวกับเว็บบอร์ดอยู่ว่าจะแสดง IP Address ให้บุคคลทั่วไปเห็นหรือไม่ก็ได้ ผมก็ทราบไม่ละเอียด แต่ผมต้องการทราบ IP Address ของผู้ที่ตั้งกระทู้หรือตอบกระทู้นั้นๆ ผมส่งข้อความหาทีมงานเขาก็ตอบกลับมาว่าเป็นความลับของทีมงาน เปิดเผยไม่ได้ ซึ่งเป็นบอร์ดของ http://bbs.playpark.com ผมสงสัยว่าเมื่อผมต้องการที่จะทราบแล้วทำไมเขาถึงไม่บอก ทำไมต้องปิดบังขนาดนั้น ถ้าผมจำเป็นต้องทราบเพราะบางครั้งมีการแอบอ้าง ก่อความวุ่นวาย ดูหมิ่นต่างๆนาๆ บางครั้งผมอาจต้องนำไปตรวจสอบหรือถ้าจำเป็นต้องนำไปดำเนินคดี แต่ผมแปลกใจทำไมเขาถึงไม่ให้ เลยอยากถามว่ามีกฎหมายอะไรไหมที่ครอบคลุมเรื่องพวกนี้อยากให้เขาเปิดปากบอกผม ถ้างั้นเขาจะมีการบันทึก IP Address ตามเว็บบอร์ดไว้ทำไม เมื่อมีคนเดือดร้อนแบบนี้แล้ว แต่ทีมงานไม่ให้
    จะให้ผู้อื่นช่วยเหลือโปรดใช้คำที่สุภาพในการโพส และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้นะ แต่ถ้าคุณต้องการจะตรวจสอบไอพีหรือขอไอพีจากเวบบอร์ดคุณต้องมีหมายของตำรวจนะ

ส่วนที่แอดมินเว็บบอร์ดไม่ให้ไอพีก็เพราะเขากลัวคุณเอาไปกลั่นแกล้งหรือทำอะไรที่เสียหายต่อผู้ใช้งานของเว็บบอร์ดของเขาไง

ถ้ามีปัญหาอะไรเช่นมีการแอบอ้าง ดูหมิ่น หรือทำอะไรก็ตามที่เป็นการละเมิดสิทธิของคนอื่นก็ควรเอาเรื่องไปให้ตำรวจดีกว่านะ

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    มันแน่นอนอยู่แล้วครับ อยู่ๆไปขอเค้าเฉยๆเค้าคงไม่ให้หรอก เพราะข้อมูลส่วนนั้นถือเป็นข้อมูลส่วนบุคคล
    ถ้าได้IPไปก็สามารถจำกัดวงในการค้นหาตัวบุคคลให้แคบลงได้ ถ้าเค้าให้คุณแล้วคุณเอาไปทำอะไรพิเรนท์ๆ
    แล้วเกิดการฟ้องร้องเป็นคดีความขึ้นมาคนที่โดนหนักสุดก็คือบริษัทของเค้านะครับ
    ถ้าอยากจะขอตรวจสอบคุณต้องแจ้งความกับตำรวจก่อนครับ
    God's Right Seat

กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    เห็นใน บอร์ด OCZ มีกาารโชว์ IP ด้วยนิ

เห้อ บอกทำไมเรา - -"

เทคโนโลยีสารสนเทศ
    กล่าวขอบคุณ
    256
    ได้รับคำขอบคุณ: 415
    Blog Entries
    3
    การตรวจสอบ IP บุคคลทั่วไปไม่สามารถตรวจสอบที่อยู่แล้วนี่ครับ ยังไงผมก็ต้องแจ้งความอยู่ดี ถ้างั้นบางเว็บบอร์ดที่โชว์ IP ก็มีเรื่องกลั่นแกล้งกันหมดแล้วสิครับ
    บางครั้งผมไม่ได้ที่จะไปแจ้งความ อยากทราบว่า ID บอร์ดนั้นๆ มากจาก IP เดียวกันหรือไม่ ผมก็เลยงงว่าทำไมต้องยุ่งยากขนาดนั้น
    จะให้ผู้อื่นช่วยเหลือโปรดใช้คำที่สุภาพในการโพส และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ

กล่าวขอบคุณ
    214
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    ก็ IP Address หรือ ID เครื่องมันไม่ซ้ำกันน่ะครับ IP Address ก็มาจาก เร้าเตอร์ที่เราใช้ต่ออินเตอร์เน็ตเนี้ยล่ะครับ ID บอร์ด + IP Address ไปโชว์ที่ไหน

ก็คนๆเดียวกันครับผมนอกจากปลอม IP Address โดยโปรแกรมต่างๆนาๆครับ

เพราะเวลา ICT มันตวรจว่าคุณอยู่ไหนบ้านไหนก็มาจาก IP Address เร้าเตอร์อินเตอร์เน็ตของเรานี้เอง