ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

Box Art ของเกมญี่ปุ่นที่ชาวตะวันตกร่ำร้องว่าเจ๋งกว่าโซนตัวเอง

Box Art ของเกมญี่ปุ่น
    ที่ชาวตะวันตกร่ำร้องว่าเจ๋งกว่าโซนตัวเอง

<<-- INFORMATION --

เกมเมอร์หลายคนคงรู้กันว่า ไม่ว่าจะเกมใดก็ตาม หากมีวางจำหน่ายในหลายโซน จะมีการจัดทำ Box Art
    ที่ต่างกันออกไปด้วย โดยเฉพาะโซนญี่ปุ่น ที่ชอบทำ Box Art ให้เป็นเอกลักษณ์ของตัวเองจนแม้แต่ชาว
    ตะวันตกที่เล่นโซนอเมริกาเองก็ยังอยากได้มาครอบครอง วันนี้ผมก็มีตัวอย่างเหล่านั้นมาเทียบให้ชมกันครับ

หมายเหตุ

ฝั่งซ้ายคือโซนญี่ปุ่น ฝั่งขวาคือโซนอเมริกาครับ

Blue Dragon

มองเทียบกันแล้วเห็นความแตกต่างกันชัดเจน เหตุผลที่เกมเมอร์ตะวันตกชอบปกของโซนญี่ปุ่นมากกว่า
    ก็เพราะเจ้ามังกรฟ้าในปกโซนอเมริกามันช่างดูชั่วร้ายซะเหลือเิกิน ส่วนปกญี่ปุ่นเป็นลายเส้นของ อ.อากิระ
    โทริยาม่า ผู้ออกแบบคาแรคเตอร์ของเกมนี้ และเป็นลายเส้นเอกลักษณ์ที่ใช้วาด Dragon Ball, Dragon
    Quest อีกด้วย

Dark Soul

สำหรับปก Dark Soul นั้นดูดีทั้ง 2 แบบครับ แต่ที่มีคนชอบของญี่ปุ่นมากกว่า เพราะให้ความรู้สึกและอา
    รมณ์ที่เหมือนกับการเริ่มต้นออกผจญภัยจริงๆ มากกว่าภาพของโซนอเมริกาที่ดูไม่ออกว่าจะสื่ออะไรกันแน่

Deus EX : Invisible War

ตามชื่อเกมครับ ของโซนอเมริกาที่เราเห็นเป็นชายหนุ่มผมตั้งแหลมๆ ชี้ปืนมา ซึ่งไม่มีความเข้ากันกับชื่อเกมเลย
    ต่างกับของโซนญี่ปุ่น ที่ใช้ภาพของมนุษย์ที่กำลังหายตัวอยู่ และการขดตัวเป็นรูปคล้ายสมองก็สื่อถึงการเล่นเกม
    นี้แบบมีแทคติกด้วย

Final Fantasy : Dirge of Cerberus

อันนี้โคตรจะชัวร์ ครับว่าแม้แต่ชาวมะกันเองก็หลงไหลในภาำพศิลป์ของซีรี่ส์ Final Fantasy
    มากกว่ารูป วินเซนต์แบบสมจริงมาโชว์ครึ่งหน้าให้เห็น

Infamous

เชื่อได้ว่า ชาวตะวันตกเองก็ชักจะเบื่อปกเกมที่เป็นรูปตัวละครเดินเข้าหากล้องแล้วล่ะ ผมเองก็ยังเบื่อเลย
    ซึ่งปกเกม Infamous ของญี่ปุ่นนั้นสื่อถึงความรุนแรงและหายนะซึ่งเป็นส่วนสำคัญของเนื้อเรื่องเกมได้
    ดีกว่า แม้พี่โคลจะไม่หันหน้าเข้าหากล้องก็ตาม

Injustice : God Among Us

ปกเกมนี้จริงๆ แล้วของโซนอเมริกานั้นสวยงามและน่าสนใจมากครับ.. ถ้าไม่มีหน้าตัวละครลอยเด่นขึ้นมาแบบนั้น
    นะครับ เอาแค่รูปแบตแมนกับซูเปอร์แมนกำลังสู้กันนี่ก็แจ่มแล้ว พอมีหน้าตัวละครอื่นๆ โผล่มาด้วยปุ๊ป ความแจ่ม
    มันหายไปเลย จึงทำให้ปกญี่ปุ่น ที่เป็นตัวละครที่ทำท่าเหมือนจะยกพวกมาบวกกัน ดูให้อารมณ์และน่าสนใจมากกว่า

Kirby Squeak Squad

เอาแค่เพิ่มคิ้วให้เคอร์บี้ อารมณ์ก็เปลี่ยนแล้วล่ะครับ จากปกของโซนญี่ปุ่นที่เหมือนว่าเคอร์บี้กำลังขนสมบัตรหนี
    จากการตามล่าของหนู แต่ปกอเมริกาดูยังไงก็เหมือนเคอร์บี้กำลังโขมยสมบัติไปจากหนูที่น่าสงสาร (ฮา)

Metal Gear Solid 4: Gun of the Patriots

กรณีเดียวกันกับ Final Fantasy เลยล่ะครับ สำหรับเกมอมตะ ที่มี Artwork สวยๆ แล้วใครๆ
    ก็อยากให้ภาพ Art นั้นมาอยู่บนปก แทนหน้าตัวละครที่สมจริงจากในเกมครับ

Resident Evil: Outbreak

หน้าซอมบี้ที่สะท้อนจากปืน ให้อารมณ์ความเป็น "Outbreak" น้อยกว่ามือซอมบี้เป็นร้อยที่
    พยายามคว้าคอคุณไปขย้ำซะอีก เป็นการออกแบบปกที่ทำให้ความรู้สึกต่างกันโดยสิ้นเชิง

Sly Cooper Collection

อันนี้ชัดเจนกับความสวยงามของ Box Art เวอร์ชั่นญี่ปุ่น ที่ดูโล่งสบายตา
    ซึ่งคำว่า Collection ก็เพียงพอที่จะบอกว่าเป็นการรวมภาค 1-3 เอาไว้ด้วยกันแล้ว

หมายเหตุ

ที่ยกมาก็เป็นเพียงแค่ตัวอย่างของบางเกมเท่านั้นครับ ซึ่งก็ไม่ได้แปลว่าปกของเกมโซนอเมริกาไม่สวย
    ไปซะหมดทุกเกมเลยนะครับ เพียงแค่ว่าคนอเมริกาส่วนใหญ่รู้สึกว่าการออกแบบปกเกมบางเกมของญี่
    ปุ่นทำออกมาได้ดีกว่าของอเมริกาเท่านั้นเองครับ

http://www.online-station.net/feature/feature/15603

คิดถึงบอร์ดเก่า
    กล่าวขอบคุณ
    4,469
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,789
    ญี่ปุ่นออกแบบเก่งอยู่แล้วครับ โดยเฉพาะ H-Game สวยงามมากเลย 5555555555+

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 20 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    ญี่ปุ่นBox Artสวยงาม แต่หลายๆเกมส์ห่วย

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Champ 5555+ อ่านกระทู้
    ญี่ปุ่นออกแบบเก่งอยู่แล้วครับ โดยเฉพาะ H-Game สวยงามมากเลย 5555555555+
    เอ๊ะ มันเกี่ยวด้วยหรือท่าน มันH-GAMEนะ เอ๊ะแล้วเราจะแสดงซ้ำทำไม เอ๊ะ งงกับตัวเอง เอ๊ะยังไงงงวุ๊ย

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    มันดูเหมือนเอียงๆนะ ผมว่าบางอัน ของเมกา ก็ไม่ได้ย่ำแย่อะไร

เกมนึงบอกว่า เบื่อตัวละครเดินเข้าหากล้อง

พอเลื่อนลงมาอ่านอีกเกมนึง จัสติกลีก เอ่า กลายเป็น ญี่ปุ่นทำตัวละครเดินเข้าหากล้อง กลับได้รับคำชมมากกว่า ซะงั้นไป (มะกี้บอกเบื่อ)

อย่าง Out break ถ้าลองสลับฝั่งกัน คนเขียนก็ต้องชมว่า ปืนสะท้อนซอมบี้ ให้อารมณ์ที่น่ากลัวมากกว่ามือนับสิบของซอมบี้ที่ไม่รู้เบียดกันมาได้ยังไง อยู่ดี

แต่สามเกมแรกสุด เห้ กว่าจิงๆ ข้างล่างๆลงมาไม่ได้แย่กว่ากันมาก น่าจะอยู่ที่ใครชอบแนวไหน

แต่สามเกมบน ไม่น่าต้องใช้เวลาคิดนาน 55555

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    553
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    คหสต. ผมว่า ในตัวอย่างโซนอเมริกาสวยกว่าหมดเลย ยกเว้น Blue Dragon
    [CPU:Core i3 2100 @3.10GHz] [M/B:ASUS P8H61M-LE] [VGA:XFX HD7770] [RAM:8GB] [PSU:XFX pro650W]

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    เคอร์บี้ แค่คิ้วนะ คิดมาก

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    จากที่ดูๆ ปกแล้วก็พอจะเข้าใจอะไรขึ้นมานิดหน่อย คอนเซ็ป Art ของญี่ปุ่น มันไม่มีกรอบครับ โดยปกติเรื่องการออกแบบและจัดองประกอบภาพเขาจะให้จัดในลักษณะ ทฤษฎีก้นหอย คือจุดสนใจจะอยู่กลางเป็นหลัก แล้วความถี่ขององประกอบจะค่อยๆกระจายห่างกันมากขึ้นเรื่อยๆ ถ้าอยู่วงนอก ซึ่ง ทฤษฎีนี้เป็นพื้นฐานในการสอนการจัดองประกอบของหลายๆ สถาบัน

แต่ญี่ปุ่นนั้นไม่มีเรื่องพวกนี้อยู่ในหัวเลย จุดโฟกัสของภาพมักจะเอียงเอนไปทางใดทางหนึ่ง และใช้มุม Perspective ไล่ความสนใจเอาซึ่งภาพสไตร์นี้พี่ยุ่นแกทำกันเยอะมาก ที่เหลือก็คงตกยกให้เรื่องการใช้สีใช้เงาที่มักจะใช้รูปแบบ 2D ซึ่งถูกใจใครหลายๆ คนเพราะมันง่ายต่อการแสดงความ Art ออกมา

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394

เกมนี้ผม ชอบของญี่ปุ่นมากกว่า

แต่เล่น eng นะเนื้อเรื่องยาวกว่า

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์ไว้แล้วก็จากไป
    กล่าวขอบคุณ
    514
    ได้รับคำขอบคุณ: 300

แบบญี่ปุ่นหน้ากลัวกว่าเห็นๆ เกมส์นี้ถ้าเอาหน้าปกนี้ไป เมกา คนเล่นคงต้องคิดแล้วคิดอีกว่าจะซื้อไหม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Prirya : 30th September 2013 เมื่อ 18:20

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    156
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ basz17 อ่านกระทู้

เกมนี้ผม ชอบของญี่ปุ่นมากกว่า

แต่เล่น eng นะเนื้อเรื่องยาวกว่า
    ยกให้เลย สมัยก่อนเล่นแล้วติดมากๆ แต่ไปเสียเวลากับตรงที่ต้องเปลี่ยนเป็น Numemon เพื่อยัดตัวลงไปในตุ๊กตาหมี แต่ทำตัวสกปรกจัดเลยกลายเป็น Sukamon (อุจระเหลือง) แทน กว่าจะได้ชุดหมีก็ใช้เวลาน่าดู

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    JN ศิลปในหัวมันเยอะ ฮ่าๆ
    I7-3770 3.40GHz "LogicBoard" NVIDIA GTX 680MX 2GB DDR5 Corsair Vengeance 32GB (4x8GB) SDRAM 768GB of Flash Storage.Aluminum iMac

The Reds go on!!
    Anfield Road...!!
    กล่าวขอบคุณ
    4,450
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,649
    เค้าแค่เอามาให้ดูครับ ว่าคนตะวันตก เค้าชอบแบบของญี่ปุ่นมากกว่า ไม่ได้บอกว่ามันสวยกว่าเสมอไป - -"
    แล้วก็ดูองค์รวมด้วย ไม่ใช่ว่าอันบนเหตุผลนั้น ทำไมอันล่างเหตผลนั้นไม่เห็นพูด - -"
    ** แซวนิดหน่อยได้ แต่อย่าดูถูกคนอื่นด้วยการเอาเรื่องของคนอื่นมาข่ม **

Deathcore
    กล่าวขอบคุณ
    1,887
    ได้รับคำขอบคุณ: 428
    มีแค่ 3 เกมแรกที่ผมชอบปกของญี่ปุ่นมากกว่าแฮะ
    THE PUNISHER

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurolykan อ่านกระทู้
    ยกให้เลย สมัยก่อนเล่นแล้วติดมากๆ แต่ไปเสียเวลากับตรงที่ต้องเปลี่ยนเป็น Numemon เพื่อยัดตัวลงไปในตุ๊กตาหมี แต่ทำตัวสกปรกจัดเลยกลายเป็น Sukamon (อุจระเหลือง) แทน กว่าจะได้ชุดหมีก็ใช้เวลาน่าดู
    จริงๆแล้ว มันมีทริปอยู่จ้า เพียงแค่ทำตัวให้กากเข้าไว้โดย อย่า ทำให้สเตตัสเกินร้อยเด็ดขาด เลือดและมานาด้วย ในช่วงอายุ 3-5 จะแปลงร่าง อย่าให้สเตตัสเกินเด็ดขาด แค่นี้ในวันที่ 5-6 ก็จะกลายเป็น นูเนแน่นอน

ผมลองแล้ว อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ basz17 อ่านกระทู้
    จริงๆแล้ว มันมีทริปอยู่จ้า เพียงแค่ทำตัวให้กากเข้าไว้โดย อย่า ทำให้สเตตัสเกินร้อยเด็ดขาด เลือดและมานาด้วย ในช่วงอายุ 3-5 จะแปลงร่าง อย่าให้สเตตัสเกินเด็ดขาด แค่นี้ในวันที่ 5-6 ก็จะกลายเป็น นูเนแน่นอน

ประมาณนี้แหละ เงื่อนไขได้นูเมมอนคือ เมื่อถึงเวลาเปลี่ยนร่างแล้วเงื่อนไขต่างๆไม่ตรงกับดิจิมอนร่างไหนเลยจะได้นูเมมอน
    แต่ผมว่ายากสุดและยังไม่ผ่านคือเล่นเกมกับไอ้เพนกวิน ให้ได้แต้ม 10-0 จนเมทัลมาเมมอนออกมานี่แหละ

กล่าวขอบคุณ
    156

อ้าว เป็นงั้นไป ผมก็ให้มันซัดอุจระสนุกปากเลย
    ไว้ว่างๆ หยิบมาเล่นใหม่คงได้ใช้

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ helos อ่านกระทู้
    ประมาณนี้แหละ เงื่อนไขได้นูเมมอนคือ เมื่อถึงเวลาเปลี่ยนร่างแล้วเงื่อนไขต่างๆไม่ตรงกับดิจิมอนร่างไหนเลยจะได้นูเมมอน
    แต่ผมว่ายากสุดและยังไม่ผ่านคือเล่นเกมกับไอ้เพนกวิน ให้ได้แต้ม 10-0 จนเมทัลมาเมมอนออกมานี่แหละ
    ส่วนตัวแค่จะเอากลับเมืองก็ยากแล้ว 555+ ไม่ค่อยถนัดเลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurolykan อ่านกระทู้
    อ้าว เป็นงั้นไป ผมก็ให้มันซัดอุจระสนุกปากเลย
    ไว้ว่างๆ หยิบมาเล่นใหม่คงได้ใช้
    อายุ 3 ขวบ แล้วไม่แปลงก็เป็นแน่นอน ถ้า อุนจิไม่เต็มอ่ะนะ 555+

มีอะไรปรึกษาได้ เพราะผมก็ยังเล่นเกมนี้อยู่เรื่อยๆ พยายาม หาสกิลให้ครบ สะสมถ้วย แปล่งร่างให้ครบทุกตัว

นี้ผมก็เพิ่งลงวินโดว์ใหม่ ต้องเริ่มเล่นใหม่อีกแล้ว อิอิ

มีอะไรพูดคุยกันได้นะ หาเพื่อนเล่นอยู่ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย basz17 : 1st October 2013 เมื่อ 10:35