ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

ทำไมเกมภาคใหม่บางเกม ถึงดีไม่เท่าภาคเก่า

ทำไมเกมภาคใหม่บางเกม ถึงดีไม่เท่าภาคเก่า

<<-- INFORMATION --

หลายๆ คนอาจจะรู้ดีว่าการที่จะทำเกมที่ดีออกมาซักเกม แน่นอนว่าเป็นเรื่องที่ยากมาก เพราะ
    ผู้พัฒนานั้นต้องงัดทั้งไอเดีย, ความสามารถ, ความอดทน ซึ่งเรียกได้ว่าจัดเต็มที่สุด เพื่อที่จะ
    ให้เกมที่ตนเองพัฒนานั้นออกมาให้ดีที่สุด เพื่อให้ผู้เล่นได้เกิดความประทับใจและสร้างรายได้
    ที่คุ้มค่าเมื่อเทียบกับการลงทุนลงแรงที่เสียไป

และถ้าเกมนั้นประสบความสำเร็จอย่างที่คาดไว้ แน่นอนว่าเหล่าแฟนๆ เกมก็ต้องเรียกร้อง
    อยากให้ทำภาคใหม่ขึ้นมา ซึ่งก็สอดคล้องกับทางด้านผู้พัฒนาที่อยากจะมีรายได้เพิ่มขึ้น แต่ว่า
    ก็มีอยู่หลายเกมเลยทีเดียว ที่เมื่อออกภาคต่อมาแล้วจะต้องเจอกับปัญหาโลกแตกที่เหล่าเกมเมอร์
    ต้องเคยพบเจอ นั่นก็คือ "สู้ภาคแรกไม่ได้" หรือ "ภาคเก่าสนุกกว่า" ซึ่งมันก็ไม่แปลกเท่าไหร่
    เพราะว่าการรักษามาตรฐานให้เท่าเดิมหรือดีขึ้นเรื่อยๆ ถือว่าเป็นเรื่องที่ยากกว่าการที่สร้างสิ่งที่
    ดีขึ้นมาใหม่ วันนี้เรามาดูกัน ว่าปัจจัยที่ทำให้เกิดปัญหานี้มันมีอะไรกันบ้าง

การเพิ่มระบบหรือลูกเล่นใหม่เข้าไป

แน่นอนว่าเป็นภาคใหม่ทั้งที ทีมพัฒนาก็มีความคิดอยากที่จะเพิ่มระบบหรือลูกเล่นอะไรใหม่ๆ เข้าไป
    ให้มีความสนุกและแปลกใหม่ขึ้น แต่บางทีมันอาจจะไปกระทบกับความตัวตนและเสน่ห์ของตัวเกม
    ภาคเก่าโดยไม่รู้ตัว มีอยู่หลายเกมที่คิดจะเพิ่มสิ่งเหล่านี้เข้าไปในเกมเพื่อเป็นการโยนหินถามทางว่า
    มันจะเวิร์ครึเปล่า บางคนก็อาจจะชอบ แต่บางคนก็อาจจะไม่ชอบ ดังนั้นส่วนใหญ่จะไปเพิ่มในสิ่งอื่นๆ
    เสียมากกว่า อย่างเช่นกราฟิก, เนื้อเรื่อง หรือมอนสเตอร์เป็นต้น

วิสัยทัศน์ของผู้บริหาร

นี่เป็นปัญหาสำหรับทีมพัฒนาที่สังกัดอยู่ในบริษัทใหญ่ๆ แน่นอนว่าเพื่อความอยู่รอดของบริษัทหรือความ
    หิวกระหายเม็ดเงินอะไรก็แล้วแต่ บางทีผู้พัฒนาอาจจะไม่ได้พัฒนาตัวเกมได้อย่างอิสระเหมือนภาคก่อน
    เนื่องจากความคาดหวังที่สูงของทางฝ่ายบริหารจากตัวเกมภาคแรกที่ทำออกมาได้ดี จึงมีคำสั่งจากเบื้อง
    สูงลงมายังทีมพัฒนาให้ทำเกมตามความต้องการของทางฝ่ายบริหาร ทำให้ทีมพัฒนาอยู่ในสภาพบีบบัง
    คับเล็กน้อย และแน่นอนว่าตัวเกมจะออกมาไม่เหมือนเดิม ยกตัวอย่างเช่น เกมที่ทำมาเฉพาะกลุ่มผู้เล่น
    ต้องกลายเป็นเกมที่ไม่ว่าใครก็สามารถเล่นและสนุกกับมันได้ (ถ้ามองในมุมธุรกิจ ยิ่งถ้าทำให้ Scale กลุ่ม
    เป้าหมายมีความใหญ่ขึ้น ก็จะทำให้มีโอกาสขายได้มากขึ้น) กลุ่มผู้เล่นดั้งเดิมก็จะไม่ชอบเพราะว่ามันขาด
    ความ Hardcore ไปจากการปรับตัวเกมให้เหมาะกับกลุ่มเป้าหมายใหม่

การเปลี่ยนทีมพัฒนา

ปัจจัยหลักที่ทำให้ตัวเกมเปลี่ยนไปเป็นอย่างมาก ก็คงจะหนีไม่พ้นการเปลี่ยนทีมพัฒนาใหม่นั่นเอง ถึงแม้
    ว่าทีมพัฒนาทีมใหม่จะซึมซับจิตวิญญาณของทีมพัฒนาทีมเก่าได้มากเพียงได้ มันก็สู้สิ่งที่ออกมาจากมัน
    สมองของทีมพัฒนาดั้งเดิมไม่ได้อยู่ดี สำหรับการเปลี่ยนทีมพัฒนานั้นก็มีอยู่หลากหลายสาเหตุด้วยกัน ซึ่ง
    สาเหตุหลักอย่างหนึ่งก็มาจากในหัวข้อที่แล้วล่ะครับ ก็คือการโดนบีบอะไรหลายๆ อย่างจนไม่สามารถพัฒ
    นาสิ่งที่เขาคาดหวังได้

การคาดหวังของเกมเมอร์

ในเมื่อมีการประกาศจะทำภาคต่อเมื่อไหร่ ต่อมความคาดหวังมันจะพรั่งพรูออกจนทะลักเลยทีเดียวว่าออก
    ภาคใหม่มันต้องเด็ดเทพเมพขริงอย่างแน่นอน ต่อให้ทำออกมาได้ดีเท่าภาคก่อน ก็จะโดนมองว่ามันเฉยๆ
    ไปโดยปริยาย ดังนั้นจะรักษาความรู้สึกของเกมเมอร์ไม่ให้รู้สึกว่าห่วยกว่าภาคเก่า ก็คงต้องมีแต่ทำมันให้ดี
    ขึ้นเรื่อยๆ ล่ะ

เพื่อนๆ คนไหนที่คิดว่ามีสาเหตุอื่นๆ อีกก็มาแชร์กันได้จ้า

http://www.online-station.net/feature/feature/15607

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    ผมว่าก็ไม่ใช่ทุกเกมละเนอะ ที่ภาคใหม่ๆสู้ภาคแรกไม่ได้
    V
    V
    V
    ผมชอบ total war shogun 2 แต่ไม่ชอบ total war rome 2 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wpspo2499 : 2nd October 2013 เมื่อ 18:27

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ลองดูโปรไฟล์ผมสิแล้วจะรู้
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,268
    ผมผิดหวัง pes 2014 เเค่นั้นเเหละ 55

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    ผมให้อีกข้อ เนื้อเรื่องภาคเก่ามันตันแล้ว ยังจะฝืนทำภาคต่อ เนื้อเรื่องมันเลยหลุดออกจากเดิม ผลคือไม่สนุกเท่าภาคเก่า เช่น RE เป็นต้น

เรื่องมันควรจะจบตั้งแต่ภาค 3 แล้ว ยังจะทำ 4 5 6 มาซึ่งอะไรหลาย ๆ อย่างมันก็หลุดไปจากเดิม

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบสถิตย์อยู่บอร์ด IT
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 912
    DMC ใช่เลย Fuck ninja theory ทำเกมอุบาทขอสาบแช่งเจ้า

Everything Gonna be OK
    กล่าวขอบคุณ
    7,106
    ได้รับคำขอบคุณ: 172
    หลักเลย เห็นบ่อยมาก เปลี่ยนทีมงาน เกมเปลี่ยนเลย จบ

T ^ T

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    157
    ได้รับคำขอบคุณ: 117
    total war shogun 2 ฉากต่อสู้ ฉากการรบ การใช้ภูมิประเทศ ทำดีกว่า total war rome 2 มาก

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 339
    น่าแปลกที่GTA ไม่เคยทำให้ผมผิดหวังซักภาคเเม้เเต่เวอชั่นในPSP

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ตัวอย่างเช่น saint row 4 55555กากชิบ ภาคเก่าดีกว่าเยอะ

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    เป็นธรรมดาในหลายๆวงการ ไม่ว่าจะเป็นเพลง หนัง มักจะเจอปัญหานี้ แต่บางเกมส์หรือหนังบางเรื่องกลับทำได้ดีนะ เห็นได้ชัดก็ GTA หรือ หนังเรื่อง Batman ของคริสโตเฟอร์ ซีรี่ย์ฝรั่งบางเรื่อง

ปล่อย.....ไปตามหัวจัย!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parisj007 อ่านกระทู้
    DMC ใช่เลย Fuck ninja theory ทำเกมอุบาทขอสาบแช่งเจ้า
    ผมว่ามันก็โอนะแอคชั่นเว่อๆแบบเกมส์สไตล์ญี่ปุ่นไม่ค่อยมีให้เห็นด้วย เพราะเยอะไป แต่เกมส์เพล์เล่นแบบฉากเปิดไม่ได้มันจะดูตลกนะ

.::< Freedom JKG FC >::.
    กล่าวขอบคุณ
    995
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,478
    มันอยู่ที่เกมเมอร์เราด้วยแหละครับ เพราะพวกเราๆคงชอบไม่เหมือนกันหรอกจิงมั้ย เช่นเกมส์ Sleeping Dogs หรือ DMC Devil May Cry ผมรู้สึกชอบในความเป็นส่วนตัวนะ เรื่องนี้คงเป็นเรื่องของความคิดความชอบส่วนตัวด้วยแหละนะครับ
    CPU : AMD FX-6100 3.3 GHz / M/B : Gigabyte 970A-D3-R3 / VGA : ZOTAC Geforce GTX960 2GB / RAM : Hyper-X DDR3 1600 Kingston 8GB /

Deathcore
    กล่าวขอบคุณ
    1,887
    ได้รับคำขอบคุณ: 428
    ขนาดเล่น game dev tycoon จะสร้างภาคต่อทียังคิดแล้วคิดอีกเลย กลัวจะไม่เจ๋งเท่าภาคแรก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parisj007 อ่านกระทู้
    ผมว่า DmC นี่ทำออกมาได้เจ๋งเลยนะ หน้าตาดันเต้ก็ดูเป็นฝรั่งขึ้นไม่ได้ออกแนวญี่ปุ่นจ๋าแบบภาคเก่า แถมภาคนี้ก็ยังคงความเป็น devil may cry ไว้ได้ ไม่หนีหายไปแบบ resident evil
    THE PUNISHER

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    35
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ speciallah อ่านกระทู้
    ขนาดเล่น game dev tycoon จะสร้างภาคต่อทียังคิดแล้วคิดอีกเลย กลัวจะไม่เจ๋งเท่าภาคแรก

ผมว่า DmC นี่ทำออกมาได้เจ๋งเลยนะ หน้าตาดันเต้ก็ดูเป็นฝรั่งขึ้นไม่ได้ออกแนวญี่ปุ่นจ๋าแบบภาคเก่า แถมภาคนี้ก็ยังคงความเป็น devil may cry ไว้ได้ ไม่หนีหายไปแบบ resident evil
    ถ้าพวกคุณไม่เล่น Dmc ภาคแรกยัน 4 พวกคุณคงไม่รู้ว่า Dmc เป็นไง T T

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ถ้าพวกคุณไม่เล่น Dmc ภาคแรกยัน 4 พวกคุณคงไม่รู้ว่า Dmc เป็นไง T T
    เล่นสิครับภาคนี้มันเล่นง่ายกว่าเยอะเลยครับคอมโบก็ง่ายด้วยถึงไม่สวยเท่าภาคเก่ามันก็ทำให้เราคอมโบได้ยาวได้ฝึกในระยะเวลาอันสั่นครับ
    อย่างภาค3ไอหมาน้ำแข็งครั้งแรกตายเกือบ10รอบน่ะกว่าจะล้มมันได้ ภาคใหม่แค่3รอบก็จับทางแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    35
    เอกลักษณ์เนื้อเรื่องครับคุณ = = ไอเรื่อง combo ผมไม่สนใจแ

กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 434
    ผิดหวังเกมใหม่ๆ เยอะเลย เซงจะซื้อมาเล่นก็ต้องชั่งใจดูก่อนว่ามันจะดีมั้ย
    < เรื่อยๆเหนื่อยก็พัก >

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wpspo2499 อ่านกระทู้
    ผมว่าก็ไม่ใช่ทุกเกมละเนอะ ที่ภาคใหม่ๆสู้ภาคแรกไม่ได้
    V
    V
    V
    ผมชอบ total war shogun 2 แต่ไม่ชอบ total war rome 2 555+
    ลายเซ็นคุณเนี้ยการ์ตูนเรื่องอะไรครับ presssssssss

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ขอสั้นๆนะครับ เยอะ!!!
    เยอะจนหมดความสนุก(หลายๆเกม)

FanClub AKB48 & Acchan
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    GTA สิไม่เคยทำให้ผิดหวัง ( สำหรับผมอ่านะ )

สมาชิกไร้ค่า
    ตรงไหนก็ได้ มีมากกว่านั้นก็ลองเสนอมา
    กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    dead space 3 อะครับ ผิดหวังมากๆ

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    ผมว่าน่าจะจริงทุกข้อ

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    RA3 เซ็งสุดๆ
    BE A GOOD GAMER

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    Crysis ซีรีย์ เปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัด
    ส่วนตัวชอบ ภาคแรกมากกว่ามันดูมีอะไรให้ทำเยอะดี เนื้อเรื่องยาวด้วย
    ภาค 2 เป็นต้นมา เอเลี่ยนไม่เหมือนเดิม
    เนื้อเรื่องสั้น
    Nomad ตูไปไหนแล้ว
    โหมดมีให้เลือกน้อย

แต่คุณภาพ กราฟิก ให้ผ่าน

[ EVA01 ]
    กล่าวขอบคุณ
    406
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,232
    แต่ผมกลับชอบภาคที่ด้วยซ้ำไป ทั้งๆที่เล่นมาทุกภาคแล้ว

เกมภาคต่อที่ fail ที่สุดผมยกให้ Saint Row 4 / RE:ORC / RA3