ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,069

เปิดผลวิจัยวัยรุ่นไทย อึ้ง ทำแท้งกว่าแสนราย ติดเกม-ติดเหล้านับล้านคน

ผลวิจัย อึ้ง ! เด็กอายุ 10-19 ปี ท้องและทำแท้งกว่า 1 แสนราย กระทบเศรษฐกิจกว่า 3 พันล้านบาท ขณะที่มีเด็กเจอปัญหาความรุนแรงในสถานศึกษามากกว่า 3 ล้านคน ติดเกมกว่า 2 ล้านคน ติดเหล้าอีกกว่า 5 ล้านคน ทำสูญเงินนับหมื่นล้านบาทต่อปี

เมื่อวันที่ 3 ตุลาคม 2556 โครงการประเมินเทคโนโลยีและนโยบายด้านสุขภาพ (HITAP) ได้เผยผลการศึกษาที่จัดทำร่วมกับคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยศิลปากร เรื่อง "อนาคตไทย" เพื่อสร้างเสริมสุขภาวะเด็กอายุ 6-25 ปี และพบข้อมูลที่น่าตกใจว่า เด็กและเยาวชนไทยในปัจจุบันนี้มีปัญหาใหญ่ด้านสุขภาพ 3 เรื่อง คือ ปัญหาท้องในวัยรุ่นและติดเชื้อระหว่างการมีเพศสัมพันธ์, ปัญหาความรุนแรงในเด็ก และปัญหาสุขภาพจิตในเด็กและเยาวชน ซึ่งเกิดจากปัจจัยแวดล้อม ทั้งปัจจัยบุคคล ครอบครัว และสังคม

โดย ภญ.ปฤษฐพร กิ่งแก้ว นักวิจัยโครงการ เปิดเผยถึงปัญหาแรกคือปัญหาตั้งครรภ์ในวัยรุ่นและการติดเชื้อทางเพศสัมพันธ์ว่า พบว่าปัจจุบันนี้วัยรุ่นมีเพศสัมพันธ์กันเร็วขึ้น มีพฤติกรรมเปลี่ยนคู่นอนหลายคน แต่กลับไม่มีความรู้เรื่องการป้องกันและการคุมกำเนิด ทำให้เกิดโรคติดต่อ และเสี่ยงต่อการทำแท้งด้วย

ทั้งนี้ จากข้อมูลของสำนักงานกลางสารสนเทศ พบว่า ผู้หญิงอายุ 15-19 ปี มีอัตราการคลอดบุตรและจดทะเบียนมากกว่า 50 ต่อ 1,000 คน ซึ่งตัวเลขนี้ยังไม่รวมจำนวนการตั้งครรภ์ในวัยรุ่นทั้งหมดและการทำแท้งผิดกฎหมาย ขณะนี้การศึกษาของสหรัฐอเมริกาพบว่า ในประเทศมีแม่ที่อายุ 10-19 ปี คลอดบุตรราว 125,000 ราย และทำแท้งถึง 100,000 ราย ชี้ให้เห็นว่าปัญหานี้นอกจากกระทบต่อสุขภาพของวัยรุ่นแล้ว ยังกระทบต่อระบบเศรษฐกิจด้วย เพราะเด็กเหล่านี้ต้องขาดการศึกษา ขาดต้นทุนสวัสดิการ เสียโอกาสการทำงาน ทำให้ไม่มีรายได้ เมื่อไม่มีรายได้ก็ไม่สามารถจ่ายภาษีได้ คิดแล้วกระทบต่อระบบเศรษฐกิจกว่า 3,088 ล้านบาท

ด้วยเหตุนี้ ภญ.ปฤษฐพร จึงขอเรียกร้องให้กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (พม.) และกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) ต้องร่วมกันพัฒนาศักยภาพเด็กและวัยรุ่นให้มีความรู้ทักษะการใช้ชีวิต รวมทั้งควรลงทุนพัฒนาระบบฐานข้อมูลการตั้งครรภ์ในวัยรุ่นให้ครอบคลุมทุกจังหวัด และติดตามประเมินอยู่ตลอดเวลา

ส่วนปัญหาที่ 2 คือ ปัญหาความรุนแรงในเด็กนั้น ผู้วิจัยระบุว่า สาเหตุส่วนใหญ่ที่พบมาจากปัญหายาเสพติด ปัญหาครอบครัว ถูกเพื่อนและสื่อต่าง ๆ ชักจูง โดยตัวเลขปัจจุบันมีเด็กและเยาวชนได้รับผลกระทบจากความรุนแรงในสถานศึกษาถึง 3,723,000 คน ในจำนวนนี้เป็นเด็กที่ถูกล่วงละเมิดทางเพศ 8,500 คน เป็นผู้กระทำผิดด้วยคดีทางร่างกายต้องถูกส่งเข้าสถานพินิจฯ 5,000 คน และเป็นผู้กระทำผิดคดีทางเพศต้องถูกส่งเข้าสถานพินิจฯ 7,600 คน ดังนั้น ทางกระทรวงการพัฒนาสังคมฯ ต้องเร่งพัฒนาระบบ เพื่อให้สามารถแจ้งเตือนให้ความช่วยเหลือในกรณีที่เกิดความรุนแรงซ้ำ

นอกจากนี้ ยังพบว่าวัยรุ่นส่วนใหญ่ที่ติดยาเสพติดเกิดจากอยากรู้อยากลอง และส่วนหนึ่งมาจากปัญหาครอบครัว โดยจากการประเมินพบว่า ในแต่ละปีมีเด็กติดยาเสพติดกว่า 900,000 คน ติดแอลกอฮอล์ 5,247,000 คน สูญเงินไปกว่า 14,000 ล้านบาท ซึ่งหากสามารถป้องกันนักดื่มหน้าใหม่ได้ จะสามารถลดค่าใช้จ่ายได้ถึง 20,000-360,000 บาทต่อราย

ขณะที่ปัญหาด้านสุขภาพจิตนั้น ภญ.ปฤษฐพร ระบุว่า จากการสำรวจพบเด็กติดเกมมากกว่า 2 ล้านคน ซึ่งได้ส่งผลให้เด็กเป็นโรคสมาธิสั้น มีปัญหาทางอารมณ์ และมีความบกพร่องทางการเรียนรู้ตามมา บางคนเป็นเด็กออทิสติก ทำให้ผู้ปกครองต้องเสียเงินค่าเลี้ยงดูไม่ไปน้อย ทั้งนี้ ปัญหาเด็กติดเกมส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจที่ต้องสูญเงินจากค่าใช้จ่ายในการเล่นเกมไป 1,106 บาทต่อคนต่อเดือน เท่ากับว่าใน 1 ปีต้องสูญเงินไปกว่า 30,000 ล้านบาท ดังนั้น รัฐบาลต้องเร่งแก้ไขปัญหาเรื่องนี้ด้วยกำหนดให้เป็นวาระแห่งชาติ ขณะที่กระทรวงศึกษาธิการและกระทรวงสาธารณสุขจะต้องพัฒนาระบบคัดกรองโรคสมาธิสั้น ภาวะบกพร่องทางการเรียนรู้ และออทิสติกในโรงเรียน รวมทั้งเชื่อมต่อกับสถานพยาบาล เพื่อติดตามผลการรักษาด้วย

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    โคตรเรื่องจริง ชีวิตวัยรุ่นไทยจริงๆ
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ทำให้เห็นว่า เด็กติดเกมน้อยที่สุด แค่ 2ล้านคนเอง (อย่างอื่นตั้ง 3ล้าน++) ดังนั้นควรไปแก้ปัญหาอย่างอื่นดีกว่านะ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    ติดเกมส์ไม่เห็นเสียหาย ไม่ได้ไปเดินท้องโย้ หรือ รถคว่ำตายซักหน่อยนี่น่ะ คริ คริ คริ อวยไว้นิสนึง

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    แหม่ ผมติดเกมส์แต่ผมไม่ได้เป็นออทิสติกนา

หรือว่าเป็นวะ = =

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    อย่างน้อยติดเกมมันก็อยู่ที่บ้านไม่ก็ร้านแหละว่ะ เล่นเกมเสีย 20-30 บาทดีกว่ากินเหล้าเสียเป็นร้อย
    ถ้าเล่นที่บ้านยิ่งดีฟรีไปเลย 5555 คือ อยากจะบอกว่าดีกว่า เด็กมันใจแตกไป ... แล้วท้องนิ
    มันปัญหาครอบครัว ชัดๆ + สังคม คือ อย่างที่รู้อ่านะ มันสีเทาหมดล่ะจะทำให้มันกลับมาขาวโลกสวยคงไม่ใช่
    เพราะมันเทาไปแว้ว จะให้มาขาวอย่างเดิมไม่ได้หรอก คงได้แต่ ทำใจ 555555
    CPU: Inter Core I7 3770 @4.30 Ghz CPU Cooler: Corsair H100 Ram: Corsair vengeance 32 GB 1600 Mhz VGA:Gigabyte GTX 770 4GB PSU: RAIDMAX RX-1000AE 80+ GOLD SSD: OCZ Vertex 3 120GB

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    เล่นเกมมากฉลาดนะครับขอบอก เหอๆ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    ผมเล่นเกมแต่ไม่กินเหล้าหรือติดยานะ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ผมเป็นออทิติกนะครับแต่ผมรู้ว่าอันใหนดีอันใหนไม่ดี แต่คนคนที่บอกว่าเกมไม่ดีอะคุณคิดผิดแล้ว เกมทำให้บางคนรวย มีชื่อเสียง แต่คนที่เสียทั้งผลการเรียน ฯลฯ
    อันนั้นคือเล่นมากเกินไปและเป็นพวกเล่นแล้วไม่คิดว่าทำอะไรก่อรอะไรหลัง และหระเทศไทยชอบแก้ปัญหาทีปลายเหตุเสมอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย deadaim0 : 4th October 2013 เมื่อ 19:08 เหตุผล: พิมพ์ผิด

ขอมือเธอหน่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 606
    ผมติด

ทำไงดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ap10308280 : 4th October 2013 เมื่อ 19:15

คิดถึงบอร์ดเก่า
    กล่าวขอบคุณ
    4,469
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,789
    ผมไม่เคยดื่มเหล้า ไม่ติดยาเสพดิด ไม่สูบบุหรี่นะ ติดแค่ Anime เท่านั้นเอง จริงๆนะเชียว 55555555555555555555555555555555555555555+

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pariwat101 อ่านกระทู้
    อย่างน้อยติดเกมมันก็อยู่ที่บ้านไม่ก็ร้านแหละว่ะ เล่นเกมเสีย 20-30 บาทดีกว่ากินเหล้าเสียเป็นร้อย
    ถ้าเล่นที่บ้านยิ่งดีฟรีไปเลย 5555 คือ อยากจะบอกว่าดีกว่า เด็กมันใจแตกไป ... แล้วท้องนิ
    มันปัญหาครอบครัว ชัดๆ + สังคม คือ อย่างที่รู้อ่านะ มันสีเทาหมดล่ะจะทำให้มันกลับมาขาวโลกสวยคงไม่ใช่
    เพราะมันเทาไปแว้ว จะให้มาขาวอย่างเดิมไม่ได้หรอก คงได้แต่ ทำใจ 555555
    เสียให้เหล้าสำหรับพวกเขาดีกว่าครับเพราะพวกเขาได้ภาษีเยอะ๕๕๕

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    เกิดมายังไม่เคยได้ปี้เลย

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ก็ไม่เข้าใจนะ คงจะคึกคะนองกันมาก

ส่วนใหญ่เพื่อนผู้หญิงผมหรือแฟนเก่า

มีลูกกันแทบทุกคนแล้ว ไม่เกิน 18 ทั้งนั้นครับ

แล้วก็กินเหล้าทุกวัน ทุกวันนี้แต่ละคนลำบากกันมาก

ไม่ค่อยคิดถึงอนาคตกันเลย

ถึงสังคมผมจะมีแต่แบบนั้นก็จริง แต่ผมคนนึงก็ไม่ได้คิดอะไรตื้นๆขนาดนั้น

ทำให้ผมมีโอกาสหลายๆอย่างในชีวิต

ทุกวันนี้ผมก็ เรียนบ้าง เที่ยวบ้าง กินเหล้าบ้าง เล่นเกมส์บ้าง ทำอะไรบ้าง *-*

ถ้าเราใช้ชีวิตเป็น มันก็มีความสุข และไม่ใช่แค่ความสุขเพียงชั่วคราว

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คิดถึงวันวาน
    กล่าวขอบคุณ
    870
    ได้รับคำขอบคุณ: 500
    วัยรุ่นไทยเน้นสนุกนะ ไม่ค่อยเคารพกันด้วย จิตใต้สำนึกไม่ค่อยมี

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ค่อยว่าง...
    กล่าวขอบคุณ
    1,499
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    Blog Entries
    1
    อยากเจอเรื่องดีๆในประเทศบ้างจัง อยู่ไปอยู่มามีแต่เรื่องไรไม่รู้ เดียวก็แก้ปัญหาปลายเหตุอีก

ส่วนไอเรื่องติดเกมนี้มันแล้วแต่คนเล่นแหละน่า บางคนเล่นจนไม่ดูแลตัวเองก็เลยมีปัญหา แต่บางคนรู้จักดูแลตัวเอง

ปล.

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    ไม่มีผมซักข้อเพราะผมติดหนังAV

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ความจริงนะมันเป็นแบบนี้

ไม่ติดเกม ก็ติดเหล้า ไม่ติดเหล้าไม่เล่นเกมก็ติดหญฺิง ไม่ติดเหล้าไม่ติดเกมไม่ติดหญิง ติดเรียน(หลายคนกลายเป็นโรคภาวะซึมเศร้า) เรียนมากๆใช้ว่าจะดีนะ ไม่สิเรียนมากๆมันไม่มีประโยชย์อะไรเลย จบมายังไงก็ได้เงินเดือนหมื่นห้าเหมือนกัน ผมก็ไม่เข้าใจนะมันจะบ้าบอติวกันไปเพื่ออะไร เรียนเก่งใช่จะหาเงินเก่งซะที่ไหน

เข้าเรื่อง พูดง่ายๆอะไรก็ตามทุกอย่างมันมีผลกระทบหมดคับ เล่นบอลมากไปใช่ว่าะมีประโยชย์ เก่งศิลปะวาดรูปทั้งวันใช้ว่าวาดแล้วจะขายได้ เรื่องค่าใช้จ่ายจะเสพยา จะเรียนพิเศษ จะเข้ามาดรูดมันมีค่าใช้จ่ายหมดหละ ไม่รู้นะสำหรับผมจะ ทำอะไรก็ได้แต่อย่าให้เดือดร้อนตัวเองแล้วกัน โดยเฉพาะเรื่องเกมสมัยนี้รู้ๆอยู๋บิทกันทั้งนั้น ถ้าไม่ใช้เกรียนเทพทรู ผมเล่นเกมมากว่า10ปี++ไม่เคยเติมเกมเลย แผ่นแท้ซื้อก็มีโควต้ามีลิมิต

ถ้ากรณียาเสพติด(รวมถึงเหล้าบุหรี่)หรือไปทำผู้หญฺิงท้อง มันเป็นปัญหาสังคมจริงๆ เพราะมันส่งผลกระทบระยะยาว เช่นเรื่องสุขภาพ(เอ็งเป็นมะเร็งแล้วจะรู้ซึ้ง)หรือท้องก่อนแต่ง(เลี้ยงเด็กคนหนึ่งนี้ชีวิตวัยรุ่นหมดเลยนะเฟย แถมเด็กนะค่าใช้จ่ายๆพอๆกะผ่อนรถ5คัน20ปีเลยนะแถม****น่ารำคาณสัด)

แต่ก็นะบอกตรงๆ สุรา นารี เกม มันทำให้ชีวิตวัยรุ่นมีคุณค่านะ การเป็นพวกเด็กเรียนชีวิตนี้แย่มากเลยนะ พวกนี้จนตายก็ไม่มีวันมีความสุขเลย

เวลาช่างยาวนาน.......
    กล่าวขอบคุณ
    324
    ได้รับคำขอบคุณ: 284
    ผมไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่ ไม่เล่นการพนัน ติดเกมส์อย่างเดียว แต่ไม่มีแฟน

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,101
    ทำไมเอาพวกนี้มาเป็นเหตุผลซึ่งไม่เกี่ยวอะไรเลย ติดเกมอะ

ละคร กับ พฤติกรรมของผู้ใหญ่ๆ โง่ๆ นี่น่าเอามาเป็นเหตุผลมากกว่านะ ยิ่งคนสมัยใหม่นี้ยิ่งโง่ๆ ชอบทำตามอยุ่
    never rat on your friend.and always keep your mouth shut

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    โถ ไอ้เรื่องแค่นี้เองเหรอ ไม่เห็นจะแปลกเลยย้อนกลับไปราวๆ 30 ปีก่อนอัตราการทำแท้งมันก็ราวๆนี้อยู่ดี

ที่เอามาตีแผ่เพราะมันเพิ่งจะทำมาเป็นสำรวจกันไง สื่อพวกนี้ต้องตามเกมมันให้ทัน ไม่งั้นก็โดนมันจูงจมูกไปเรื่อย
    รอวันโดนแบน

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    ไม่มีเครดิตหรอครับ ?

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ diawnaja อ่านกระทู้
    ทำไมเอาพวกนี้มาเป็นเหตุผลซึ่งไม่เกี่ยวอะไรเลย ติดเกมอะ

ละคร กับ พฤติกรรมของผู้ใหญ่ๆ โง่ๆ นี่น่าเอามาเป็นเหตุผลมากกว่านะ ยิ่งคนสมัยใหม่นี้ยิ่งโง่ๆ ชอบทำตามอยุ่

ละคร กับ เกมส์ มันก็ส่งผลพอๆกันแหละครับ ข้อเสียของเกมที่รุนแรง ก็ส่งต่อถึงพฤติกรรมความรุนแรงในเด็กและเยาวชนได้
    ส่วนละครที่เป็นแนว Soap Opera แนวที่ฉายให้เห็นถึงสถาบันครอบครัว และสถาบันการแต่งงาน ก็แสดงออกทางความรุนแรง
    ของประเด็๋น Heterosexual ได้เหมือนกันครับ

จริงๆแล้วของพวกนี้มันต้องมีวิจารณญาณทั้งคู่ ถ้าขาดสติในระหว่างบริโภคแล้ว ผลเสียมันก็ตามมาได้ทั้งนั้นแหละครับ
    จะโทษแต่ละครอย่างเดียวก็ไม่ได้หรอก ยังไงทุกๆอย่างมันก็มีข้อเสียของมันเหมือนกันทั้งนั้น
    ชอบกินไข่เจียว

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    ชายโสดสมัยนี้
    1.ไม่กินเหล้า
    2.ไม่สูบบุหรี่
    3.เป็นสุภาพบุรุษ
    4.ติดเกมส์ระยะสุดท้าย

กล่าวขอบคุณ