ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,615
    ได้รับคำขอบคุณ: 18

Question คิดยังไงกับพระสงฆ์ศาสนาพุทธประเทศไทยในปัจจุัน ?

คือผมก็เป็นชาวพุทธนะครับ ผมก็ยังแอบสงสัยว่าเดี๋ยวนี้ ชาวพุทธเรามีวัฒนธรรมที่แตกต่างจากชาวพุทธเมื่อก่อนรึเปล่า เราศรัทธาในศาสนาหรือตัวพระสงฆ์กันแน่ ?
    อย่างที่เห็นตามข่าวก็คือพระสงฆ์บางรูปที่ทำความเสื่อมเสียต่อศาสนา แต่ทำไมคนเราก็ยังจะนับถือ เราเป็นชาวพรามณ์หรือพุทธกันแน่ ผมเริ่มไม่แน่ใจ

ปล.ถ้าหากกระทู้นี้ทำความแตกแยกหรือส่งผลเสียผมพร้อมที่จะลบครับ
    ปล.2 ขอความเห็นในเชิงบวกนะครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ได้รับคำขอบคุณ: 673
    สำหรับผม คิดว่า เป็นที่พึ่งทาง จิตใจครับ แต่ผมก็รู้ว่าพระดีนั้นมีแค่บางองค์ (แม่ผมเคยโดนพระแซวมา)

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Reloading...
    กล่าวขอบคุณ
    1,624
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    Blog Entries
    1
    พระสงฆ์ไทยมีทั้งดีและไม่ดีครับ ที่ดีก็เคารพบูชา ที่ไม่ดีก็อย่าไปสนับสนุน ในศาสนาพุทธมีการกำหนดวินัยสงฆ์ที่ดีและถูกต้องเหมาะสม แต่ปัจจุบันเราก็มักจะเห็นปุถุชนบวชเพื่อเหตุผลบางอย่าง ไม่ใช่เพื่อศึกษาธรรมมะจริงๆ ก็อาจจะไม่ได้ทำตามกฎทั้งหมด จนอาจจะมีไปทางเสื่อมเสียต่อศาสนา ก็คงต้องทำใจแหละครับ เราไปบังคับให้มันเป็นไปตามที่คิดหมดก็ไม่ได้ แต่อย่าลืมว่าต่อให้ศาสนาเสื่อมเสียสักแค่ไหน ความรู้และสัจจะธรรมในศาสนาก็ยังไม่หายไปครับ ถ้าเกิดลองศึกษาจริงๆต่อให้พระสงฆ์ไหนทำตัวแย่ยังไง เราก็ยังนับถือศาสนาต่อไปได้โดยไม่ติดขัดอะไร

เว้นแต่ว่าบางคนคิดเหมารวมไปหมดว่าพระสงฆ์แย่อย่างนู้นอย่างนี้ไม่นับถือมันและ อันนี้ดูไม่ค่อยมีเหตุผลนะ เพราะศาสนาพุทธคุณค่าที่แท้จริงอยู่ที่พระธรรม และพระธรรมก็ไม่ได้หายไปไหน ไม่มีใครทำลาย แต่เพียงแค่เข้าถึงยากขึ้นตามยุคสมัยแค่นั้นเอง

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    พระสงฆ์ นี้ถ้าอยากเห็นคนที่เคร่งครัดจริงๆแถวบ้านนอกนี้เยอะครับ น่านับถือ ผมเห็นก็เลื่อมใสอยู่
    แต่ต่างจากพระสงฆ์ในเมืองที่สิ่งยั่วยุเยอะ ซึ่งบางองค์ก็คงติดกิเลศยังไม่ได้แหละครับ เพราะยังไงก็ยังมีจิตใจ มีความอยากเหมือนมนุษย์ธรรดาอยู่

.- COOL_OR_HOT-.
    กล่าวขอบคุณ
    2,678
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    เรื่องแบบนี้ ศรัทธาหรือไม่ศรัทธา เชื่อหรือไม่เชื่อ นับถือหรือไม่นับถือ ล้วนอยู่ที่วิจารณญาณของคนครับ
    (ในด้านศาสนา)
    เพราะสำหรับบางคนที่ศรัทธาในพระพุทธศาสนา
    -ถ้าศรัทธามากเหตุผลมันก็น่าจะเป็นไปได้คือ เคยเจออนุภาพบุญนั้นแหละครับ
    -แต่ถ้าศรัทธาน้อยเหตุผลมันก้น่าจะเป็นไปได้ว่า ไม่เคยเจออนุภาพบุญ ทำบุญแล้วไม่เห็นได้รับผลอันใดเลย แต่ก็ยังอาจจะเชื่อเรื่องผลแห่งกรรม
    (ในด้านพระสงฆ์)
    -คนที่ศรัทธาในพระสงฆ์นั้น เขาก็คงมีเหตุผลครับ เขาทำบุญกับท่านแล้วเกิดสุขขึ้นที่ใจ ได้เห็นทุกกิริยาของพระท่าน จึงเกิดจิตเลื่อมใสศรัทธา

แต่สุดท้ายแล้วเรื่องแบบนี้มันห้ามกันไม่ได้ครับ
    (ขอบอกว่าเป็นคห.เชิงบวกนะครับ ถ้าเชิงลบนี่เยอะนะ -0-)

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ผมเลิกสวดมนต์ไหว้พระก่อนนอน มาซักพักแล้วครับ ผมคิดว่า เพราะผมคิดว่า การกระทำดังกล่าวไม่เกิดประโยชน์อันใด เวลาผมต้องการที่พึ่งทางใจ ผมเพียงละลึกถึงพ่อแม่ ผู้ที่มีบุญคุณ ก็เพียงพอแล้ว ทุกวันนี้ผมไม่เชื่อเรื่องพวกนี้เลย และคิดว่าต่อไปจะไม่เชื่อและจะตัดขาดจากศาสนาใจที่สุด แต่ก็ยังคงความเป็นพุทธไว้ในบัตรประชาชน เพราะอย่างที่รู้ๆกัน ประเทศนี้ไม่ชอบให้ใครแตกต่าง

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

l3lack_l-leRo
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 238
    พระพุทธเจ้าท่านบอกว่า พุทธศาสนาจะมีอายุแค่ 5000ปี ครึ่งแรกจะเป็นยุครุ่งเรืองด้านศาสนาแต่ครึ่งหลังจะเป็นยุคเสื่อมครับ หลังจาก5000ปีครบแล้ว จะไม่มีใครรู้จักพุทธศาสนาอีกเลยครับ และจะมีแต่การทำบาป ฆ่ากันเป็นปกติครับ ^^

และตอนนี้ก็เริ่มเข้าสู่ยุคเสื่อม......

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ผมแนะนำให้คุณหารายการ "ธรรมะแสกหน้า" ดูครับ

- ส่วนตัวผมเริ่มเรียนรู้เกี่ยวกับศาสนา คำสอน และ ธรรมะ ได้มาระยะหนึ่งแล้ว จากประสบการณ์ มันจะเจอทั้งจริงและเท็จปนกันมั่วไปหมด แต่ถ้าคุณได้เรียนรู้ไปในระดับหนึ่งแล้ว มันจะพอแยกออก หลักการแยกจริงเท็จไม่มีกฏเกณตายตัว แต่มันก็ยังแยกได้อยู่ไม่เกินความเข้าใจมนุษย์ แม้จะมีเรื่องของสิ่งที่วิทยาศาสตร์ไม่สามารถพิสูจณ์ได้ด้วยก็ตาม

- เรื่องการหาครูบาอาจารย์ที่น่านับถือน่าเลื่อมใส อันนี้ผมมองเป็นเรื่องของบุญสัมพันธ์ หากไม่มีกรรมร่วมกันก็ยากที่จะเจอกันได้

- สุดท้ายผมอยากให้หลายๆ คนเข้าใจ คำว่า ธรรมะ ธรรมชาติ สัจธรรม มันเขียนด้วย "ธรรม" ตัวเดียวกันไม่ได้เป็นเรื่องบังเอิธ แม้จะหมดศาสนานี้ไป ธรรมะ ก็ยังคงอยู่ของมันอย่างนั้น เพราะมันก็เป็นธรรมชาติของมันอยู่อย่างนั้น ไม่มีใครไปกำหนดมันขึ้นมา เรื่องพวกนี้คุณไม่จำเป็นต้องเชื่อ เมื่อถึงเวลา คุณก็คงได้รู้จักมันเอง

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ratanawan25837 อ่านกระทู้
    พระพุทธเจ้าท่านบอกว่า พุทธศาสนาจะมีอายุแค่ 5000ปี ครึ่งแรกจะเป็นยุครุ่งเรืองด้านศาสนาแต่ครึ่งหลังจะเป็นยุคเสื่อมครับ หลังจาก5000ปีครบแล้ว จะไม่มีใครรู้จักพุทธศาสนาอีกเลยครับ และจะมีแต่การทำบาป ฆ่ากันเป็นปกติครับ ^^

และตอนนี้ก็เริ่มเข้าสู่ยุคเสื่อม......
    แหม่ ท่านอาจจะแซวเล่นก็ได้ ผมอยากให้พุทธศาสนาอยู่ตลอดไปจะตาย
    แต่เอาเหอะ 2500 ปี ไม่ทันผมหรอก ตายก่อน กร๊ากกกก

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ศาสนา=ธุรกิจสมัยนี้เป็นแบบนี้ นิมนต์ทีเสียตังที วัดนี้รายได้ดีมากเลยนะวันๆหนึ่งวัดหนึ่งนี้ได้เป็นหมื่นเลย ไหนจะกิจนิมนต์อีกได้เท่าไหร่หละ หรือบางทีมันก็มีการเอาบุญมาซื้อขายกันแบบวัดธรรมกายแค่นี้ก็ชัดแล้วคับ

แต่ยังดีคัยฃบคือศาสนามีความข้องเกี่ยวกับการเมืองน้อยมากถ้าเทียบกับสมัยก่อน หลายๆประเทศเป็นรัฐอิศลามของบอกว่า ผู้หญฺิงในรัฐอิศลามนี้วิถีชีวิตโดนเอาเปรียบสุดๆ เช่นโดนข่มขืนผู้หญิงผิด และพวกคนนอกศาสนานี้ก็มีชีวิตอยู่ไม่ได้เลยด้วย

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    อาชีพนี้รวยดีนะผมว่า

Cd.เฟสจ่าพิชิต
    God's Right Seat

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,477
    ด้านบวก (+) ก็ดี ช่วยทำให้ใจเราสงบ เป็นโล่ป้องกันผีได้
    ด้านลบ (-) ก็เสียใจ เอาเงินบริจาคไปเป็นเงินส่วนตัว ยกตัวอย่าง เณรคำ

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    เมื่อศาสนาถูกcommercialize หรือถูกพยายามยัดเยียดให้กับคน เมื่อนั้นคือยุคเสื่อมครับ
    สมัยก่อนที่เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ก็เพราะเหตุคล้ายๆกัน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Buffalo อ่านกระทู้
    อาชีพนี้รวยดีนะผมว่า

Cd.เฟสจ่าพิชิต
    ทำไมไม่เป็นข่าวเหมือนเณรคํามั้งอ่ะ

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ผมว่าศาสนามันไม่ขาวมานานแล้วครับ มีการเติมแต่งนู้นนี่มา อยู่ที่เราจะเชื่อมากกว่าครับ
    ต้องไปศึกษาด้วยตนเอง อย่าปลงใจเชื่อไปซะทุกอย่าง

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ขอแก้ัไขนิดนึงครับ

ศาสนาพุทธไม่ได้ถูกสร้างมาเพื่อเป็นที่พึ่งหรือที่ยึดเหนียวทางใจครับ เพราะสอนให้ปล่อยวาง ไม่ยึดติด

ส่วนเรื่องวัฒนธรรมนั้นมันขึ้นอยู่กับสังคม ไม่เกี่ยวกับศาสนานะครับ ผมคิดว่าคนโง่ไม่ว่าอยู่ที่ไหนก็ยัีงโง่อยู่ดี ยิ่งไม่รู้ตัวว่าโง่ก็จะหาทางฉลาดยากขึ้นด้วย
    การเห็นคนเชื่อเรื่องต่างๆอย่างไร้เหตุผล (ไม่ใช่มีเหตุผลในมุมมองที่แตกต่างกัน) เป็นเรื่องที่ต้องทำใจ และให้เกียร์ติเขานะครับ
    แต่ถ้ามีผลกระทบกับสังคมเมื่อไหร่ คนอื่นๆก็จะเริ่มเดือดร้อน ซึ่งสังคมจะมีบทลงโทษไว้อยู่ดี
    เรื่องศาสนาจึงไม่ใช่เรื่องที่จะบอกว่า ต้องเชื่อเรื่องอะไร ต้องไม่ทำอะไร แค่การันตีว่าถ้าเรามีอริยสัจ 4 เราจะไม่กังวลเรื่องที่ว่าจะเชื่อดีหรือไม่อีกเลย
    (เหมือนในหนังเรื่อง matrix ที่บอกว่า ถ้าคุณพร้อม คุณไม่จำเป็นต้องหลบกระสุน)

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ loveooma อ่านกระทู้
    ทำไมไม่เป็นข่าวเหมือนเณรคํามั้งอ่ะ
    แบ็คอัพมันใหญ่กว่าเณรคำไง

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    เสื่อมในบางองค์ครับผม มีให้เห้นชัดเจนแต่บางองค์นี่ขอบอกเลยว่าดีมากๆครับ พระอย่างแท้จริง คนสมัยนี้ไม่เข้าใจว่าพระคือบุคคลระดับแบบผู้นำทางจิตวิญญาณแล้ว แต่จะเข้าใจว่าเป้นอาชีพแทน คนสวมผ้าเหลืองเพื่อบังหน้าเท่านั้น นอกนั้นการค้าล้วนๆ
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

กล่าวขอบคุณ
    278
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    ศาสนาพุทธผมโดนบังคับตั้งแต่เกิดโดยไม่รู้ว่าสิ่งนั้นคืออะไร...
    มีคำสอนของศาสนาที่เป็นปรัญาอยู่เยอะไครคิดได้ก็ได้ไครคิดไม่ได้ก็ท่องไปเรื่อย
    พระบางรูปก็ชอบทำเสื่อมผมว่ามันเสื่อมมาตั้งนานแล้วแต่มันอยู่ในวงแคบ เพราะว่ายุคนี้เทคโนโลยีมันไปไวข่าวสารก็ถึงไวทำให้พวกเสื่อมๆโดนตีแพร่ง่าย แต่ก็คือส่วนน้อยเพราะข่าวสารของเมืองไทยต้องการขายข่าวเพราะรู้ว่าคนไทยชอบเสพข่าวพวกนี้ไม่เชื่อไปดูในหน้า1
    แต่พระดีๆก็ยังมีอยู่ถึงแม่จะเหลือไม่มากก็ตาม
    แต่คนไทยก็คือคนไทย ส่วนใหญ่ชอบ งมงาย

ผมว่านะเป็นคนดี เลี้ยงพ่อแม่ให้ดีไปทั้งชีวิตก็พอแล้วแค่นี้ก็พอ อาจจะไม่จำเป็นต้องไปวัดหรือสวดมนอะไรเลยก็ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eake88 : 14th October 2013 เมื่อ 11:41

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    ที่เห็นตามข่าวนั้นมันแค่ส่วนน้อยและนักข่าวส่วนใหญ่ก็นำเสนอแต่ข่าวด้านลบ

ส่วนการนับถือก็นับถือตามปกติ พระไม่ดีก็อย่าไปสนมันหรือไม่ก็จับสึกไปเลย