ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106

ทำไม ประเทศไทย ไม่สอนเพศศึกษา ~!!

ปัจจุบัน ประเทศไทยเรา นิยมเลี่ยงที่จะสอนเรื่อง เพศ เเก่ลูกๆ หลาน เหลน เเละ โหลน โคตรเง่าสักะ หลาด
    จึงเป็นผลส่งให้ ประเทศไทย ติด 1 ในประเทศที่มีคน ท้องก่อนเเต่ง เย๊อะมากก ก ก ก ที่สุดใน เอเชีย ก็ว่าได้ เเละผลที่ตามมา คือ ... ทำเเท้งนั่นเอง
    <ดูข่าวมา> จึงทำให้คิดถึงเรื่องนี้

เพราะสังคมไทย ใช้วิธีปิดกัน เรื่องนี้ เเทนที่จะมาสอน ให้เข้าใจเเบบเปิดอกกันไปเลย เพื่อเเก้ปัญหานี้จริงไหม << ความคิดผม
    เเละ ผมก็ไปสอบ มศว. มาเหมือนกัน เหมือนว่า ข้อสอบมหาลัยนี้ จะออกเรื่องเกี่ยวกับ เพศศึกษานิดหน่อย เช่น
    สังคมไทยเรา เพียงเเค่คุยเรื่อง เพศศึกษานิดหน่อย ก็ถูกคนในสังคมมองไปในทาง - ล่ะ ผู้ชายพกถุงยางก็จะถูกมองว่าไม่ดี ทั้งที่น่าจะเป็นเรื่องที่น่าสรรเสริญ เหลือเกิน = =
    ผมเคยไปนั่งรถพี่คนหนึ่ง พี่ที่เล่นกีฬาด้วยกันเขาเปิดเก๊ะให้หาเอกสาร ผมก็เจอกล่องถุงยาง ><" ในใจคิดว่า อืมม ดีเเล้วล่ะ อย่างน้อยพี่เขาก็พกไว้ ~!!

ตัุวอย่างเช่น บอร์ด เรานี่ล่ะครับ มีคนมาถามเย๊อะเเยะมากมาย บางเรื่องควรจะรู้ก็ไม่รู้ เช่น /// ใส่ถุงเเล้ว จะท้องไม๊ <คงไม่ต้องบอกว่าถุงอะไร = =>
    ส่วนมากตัวผมเอง เรียนรู้เรื่องเพศศึกษาก็คนในบอร์ดนี้เนี่ยล่ะ คิดว่าเป็นประโยชน์มากว่าจะเป็นโทษ .. ..

คนอื่นจะคิดยังไงกับเรื่องนี้บ้างผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เเต่วิธีเเบบ เก่าๆ เเบบ วัฒนธรรมไทย <เรียกไม่ถูก> ผมก็ยอมรับว่า ดีเเต่ บางครั้ง เราก็ต้องเอาเรื่อง เพศศึกษาเเนบเข้าไปบ้าง

ปล1. นี้ยังไม่ระบายเรื่อง ท้องก่อนเเต่งในปัจจุบันนะ ดารงดารา เป็นตัวเเบบ เเก่สังคมเย๊อะ ท้องเเล้วค่อยมาเเต่งงาน + ออกข่าว หน้าตาเฉยด้วยนะ = ="
    ปล2. ว่างๆ ก็คิดเรื่องนี้ขึ้นมาได้ไม่มีที่จะเขียนบรรยาย เลยคิดว่า ที่นี่ล่ะ น่าจะ เปิดอกเปิดใจ ระบายได้ เเหะๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pop_PeR : 15th October 2013 เมื่อ 18:47

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 21 คนที่กล่าวขอบคุณ:

My Body.My Heart. :))
    กล่าวขอบคุณ
    691
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,193
    ไม่แปลกหรอกครับ เพราะนี่คือ ประเทศไทย !!
    ]

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    เหยียบอสุจิท้องนะครับผม 555+

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    ถุงยางมีมาตั้งแต่สมัยนานมาล่ะเขาเอาพวกใส้แกะใส้หมูมาทำกว่าจะทำได้อันนึงเขายัง
    รู้จักหาวิธีป้องกันน่ะคนสมัยก่อน

แต่ดูคนสมัยนี้สิ(โดยเฉพาะไทย) ถุงอย่างหาง่ายนิดเดียว 7-11 ก็มีทั่วประเทศไทย
    แต่ไม่รู้จักหาป้องกัน=_=" จะบอกไม่รู้จักถุงอย่างก็ไม่ได้น่ะรู้วิธีเย็_กันส่ะขนาดนี้แล้ว ฮ่า ๆๆๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ถ้ามีหลักสูตรขึ้นมาจริงๆ คงไม่มีใครเรียนเพื่อไปสอบหรอกนะครับ แต่เรียนเพื่อเอาไปใช้มีเพศสัมพันธ์ มันก็ไม่ใช่อยู่นะ แต่มันมีความรู้อย่างอื่นมากมายที่อาจไม่น่าสนใจแต่เราจำเป็นต้องรู้
    แล้วถ้ามีเรียนจริงๆจะมีคนถามเพราะสงสัยจริงๆเหมือนที่มาถามในเวปรึเปล่าครับ รู้ๆอยู่ว่าเกรียนคีย์บอร์ดมันมีจริง เอาเข้าจริงก็ไม่กล้าถามอีก (เรื่องนี้ผมโทษคนสอนที่ทำให้เด็กไม่กล้าถามนะ)

ปล. เรื่องที่ชอบถามว่าท้องไม่ท้องนี่ เพราะไปซำกันมา เลยวิตกมากใช่ป่ะครับ ก็มีแต่เรื่องแบบนี้อ่ะน้า

The Grand Magus
    กล่าวขอบคุณ
    2,942
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,458
    แต่ผมว่ามันขึ้นอยู่กบัความรับผิดชอบมากกว่านะ เพราะตอนนี้มันก็มีเรียนเรื่องต้องใส่ถุงอยู่แล้วมั้ง แค่มันไม่มีความรับผิดชอบที่จะทำแค่นั้นเอง (มักง่าย แล้วมาเครียดทีหลัง) = =

กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ความคิดของเด็กไทยที่ไม่ใช่ 1 อาย 2 เเม่งไม่มัน

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ 2
    โรงเรียนผมมีสอนครับ ได้รู้อะไรที่ไม่รู้เยอะเลยเหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    ด้วยความที่สังคมไทยถูกสั่งสอนมาแบบ เฮ้ย แบบนั้นไม่ดีนะ ไม่งั้นจะโดน... เช่น หลอกเด็กว่าออกไปข้างนอกกลางคืน ระวังแมวหง่าว (แปลก ตอนเด็กๆผมกลัว -*-)
    มันทำให้แบบ ถูกปิดหูปิดตากันไป ซึ่งเด็กสมัยเนี้ยแบบยิ่งปิดยิ่งอยากรู้ ยิ่งห้ามยิ่งทำ แต่ด้วยความที่ไม่รู้ก็ ไปเรื่อยอ่ะ - -

เคยอ่านบทความ จริงๆแล้วหญิงไทยไม่ได้รักนวลสงวนตัวเล้ยยย ในสมัยก่อนแต่งงานกันตั้งแต่อายุยังน้อย แถมยังมีอะไรกันก่อนที่จะแต่งงานด้วย พอไม่สามารถมาขอได้ตามประเพณี เทรนด์การพาหนีก็เริ่มฮิต -*-
    แล้วในสมัยก่อน ยุคสมัยก่อน (ไม่แน่ใจว่าก่อน ร.5หรือป่าว) หญิงไทยยังไม่ปกปิดหน้าอกเล้ยยย

จำไม่ได้ว่าอ่านจากไหน ลืมละ นานเกิน

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้
    เหยียบอสุจิท้องนะครับผม 555+
    ****** อันนี้เคยเจอ 55 5 5 +

::::ROCKERZ::::
    กล่าวขอบคุณ
    3,185
    ได้รับคำขอบคุณ: 406
    วิทลัยผมก็สอนนะ เอาจริงๆ ไม่ต้อง วิชาเพศศึกษาหรอก วิชาสุขศึกษา ก็มีสอนไม่ใช่หรอ ผมยังเรียนอยุเลย อาจารย์ก็สอนปกติด้วย พวกวิธีใส่ถุงเขาก็สอน มีเชิญพวกอนามัยมาสาธิตการใส่ถุงด้วยซ้ำไป
    ในคาบเรียนก็สอน มีภาพให้ดูอีกตะหาก แต่เป็นภาพวาดนะครับ แนวการ์ตูนๆหน่อยไม่ใช่ภาพจริงนะ ภาพจริงน่าเกลียดไป 5555
    !!!SEIZE THE DAY!!!

Emma Watson
    กล่าวขอบคุณ
    1,291
    ได้รับคำขอบคุณ: 673
    รร.ผมสอนนะ แจกถุงยางเป็นกล่องเลย

เสรีชน คนธรรมดา
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 310
    ผมเรียนใส่ถุงยางตอนมอสาม

แต่ ณ ตอนนี้ผ่านไปสองปีก้ยังไม่เคยใส่ 55555

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652
    สุขศึกษาไง

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ท้องก่อนเเต่งเยอะ ใช้กับหัวข้อ ไม่สอนเพศศึกษา ไม่ได้ครับ

เพราะคนส่วนมากก็คืออยู่กินกันไปเรื่อย ๆ พอท้องจะทำให้เรื่องง่ายคือ แต่งงาน (จดทะเบียนสมรส)

บุตรที่เกิดมาจะมีเอกสารกำกับว่า ฝ่ายหญิงจะเป็นบุตรโดยสายเลือด ไม่ว่าจะแต่งหรือไม่แต่งก็ตาม

ส่วนฝ่ายชายจะได้ บุตรที่เกิดจากการที่ บิดา มารดา จดทะเบียนสมรสกัน ก็จะทำให้เรื่องเอกสารง่ายขึ้น

ถ้าไม่จดทะเบียนสมรส อันนี้เรื่องยาวครับ ฝ่ายชายต้องไปขอทะเบียนรับรองบุตร โดยฝ่ายหญิงต้องยินยอมในเอกสาร พร้อมมีพยาน อีก 2 คน (ถ้าจำไม่ผิด)

---------------------------------
    ดังนั้น คนส่วนใหญ่ ไม่ท้องก็ไม่แต่ง จะเลิก ก็เลิกไม่มีเอกสารอะไรมาผูกพันธ์กัน

ส่วน ไม่สอนเพศศึกษา นั้นจะถูกตั้งประเด็นที่ว่า ท้องในวัยเรียน มากกว่าครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่าผมเรียนเรื่องพวกนี้ตอน ม.2 นะ ???????
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

ให้ตายสิพับผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    3,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,349
    จริงๆ มีสอนน่ะ แต่พวกที่ไม่รู้ ส่วนใหญ่คือไม่เรียน - -*

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ผมว่าง่ายๆเลยนะครับทำไมผู้ใหญ่ถึงไม่สอน เพราะเรื่องพวกนี้ถึงมองว่าเป็นเรื่องที่น่าอาย บัดสีบัดเถลิง(ใช้คำซะบ่งบอกอายุเลย)

จริงๆผมไม่เห็นด้วยที่ให้มองว่าเป็นเรื่องน่าอาย อยากให้มองว่าเป็นเรื่องธรรมชาติมากกว่า

ถ้าไม่สอนให้เข้าใจเด็กมันก็เข้าใจผิดๆ ถึงได้เกิดปัญหาอย่างทุกวันนี้ไง

จริงที่ทุกวันการเรียนอาจจะมีสอนบ้าง แต่จุดสำคัญผมคิดว่าน่าจะสอนกันภายในครอบครัวด้วย

เวลามีปัญหาก็ช่วยกันแก้ไข ไม่ใช่ว่าเกิดปัญหาขึ้นมาก็ด่าอย่างเดียว โทษแต่ตัวเด็กมันก็ไม่ใช่

ผู้ใหญ่เองก็น่าจะเข้ามารับผิดชอบด้วย

กล่าวขอบคุณ
    3,153
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popza01 อ่านกระทู้
    ผมว่าง่ายๆเลยนะครับทำไมผู้ใหญ่ถึงไม่สอน เพราะเรื่องพวกนี้ถึงมองว่าเป็นเรื่องที่น่าอาย บัดสีบัดเถลิง(ใช้คำซะบ่งบอกอายุเลย)

จริงๆผมไม่เห็นด้วยที่ให้มองว่าเป็นเรื่องน่าอาย อยากให้มองว่าเป็นเรื่องธรรมชาติมากกว่า

ถ้าไม่สอนให้เข้าใจเด็กมันก็เข้าใจผิดๆ ถึงได้เกิดปัญหาอย่างทุกวันนี้ไง

จริงที่ทุกวันการเรียนอาจจะมีสอนบ้าง แต่จุดสำคัญผมคิดว่าน่าจะสอนกันภายในครอบครัวด้วย

เวลามีปัญหาก็ช่วยกันแก้ไข ไม่ใช่ว่าเกิดปัญหาขึ้นมาก็ด่าอย่างเดียว โทษแต่ตัวเด็กมันก็ไม่ใช่

ผู้ใหญ่เองก็น่าจะเข้ามารับผิดชอบด้วย
    ใช่เลย ปัญหาคือผู้ใหญ่ทางบ้าน ที่ต้องเขามาคุยกับลูกตัวเอง พ่อคุยกับลูกชาย แม่คุยกับลูกสาว

แล้วที่เรียนๆกัน ก็เห็นเป็นแค่เรื่องตลกขำขัน ไม่ก็ เป็นเรื่องลามก ปลุกใจขาหื่นไป คนที่สอนน่าจะ บอกถึงความสำคัญและความร้ายแรงของเรื่องนี้มากกว่านี้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    278
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    ตามคุณyedtamon57มา

กระทู้คลั่งศาสนาโดนล็อคอ่าวาปมาจาก http://www.jokergameth.com/board/sho...=204929&page=2

**สีดำสิ่งที่ผมถามครั้งที่1
    **สีเขียวคุณyedtamon57 ตอบครั้งที่1
    **สีชมพูหรือม่วง คือผมถามครั้งที่2

ทำไมศาสนาบางศาสนาต้องประหารคนที่คิดจะออกนอกศาสนา

"ไม่ได้ประหาร คนที่คิดจะออกจากศาสนา แล้วก็มันเป็น ข้อกำหนดของแต่ละผู้ปกครองของเมืองนั้นๆครับ"

-แล้วทำไมถึงมีแต่ประเทศอิสลามที่มีกฎแบบนี้หละทำไมประเทศอื่นไม่มี

ทำไมศาสนาบางศาสนาต้องเอาก้อนหินรุมปาผู้หญิงที่มีชู้จนตายผมว่ามันโหดร้ายนะผมว่ามันผิดที่คนคิดกฏหรือข้อปฎิบัติมันหน้าเอาก้อนหินไปปามันไห้ตายมากกว่าไม่เห็นต้องรุนแรงเลย

"การที่ หญิง มีชู้นั้น ไม่ใช้แค่ว่า อยู่ดีๆคิดว่ามีชู้ ก็เอามาขว้างจนตายน่ะครับ แต่ต้องมีพยานเกิน สองคน ที่เห็นการสอดใส่จนเสร็จอย่างชัดเจน มีการตัดสิน การมีชู้ ถือป็นสิ่งที่ร้ายแรงมากครับ"

-แล้วในเมื่อผู้ชายมีภรรยาได้4คนทำไมผู้หญิงถึงมีได้น้อยกว่า หรือว่ามองผู้หญิงว่าต้ำต่อยกว่าผู้ชาย

ทำไมศาสนาบางศาสนาต้องคอยกำจัดศาสนาอื่นๆออกไปจากโลก

"ศาสนาที่ว่านั้นไม่ใช่ศาสนาอิสลามแน่นอน เพราะ ในกุรอ่านมีบอกว่า "ศาสนาของท่านคือศาสนาของท่าน ศาสนาของเราคือศาสนาของเรา" ในสมัยมีอิสลามแรกๆ เวลาไปตีเมืองอื่น ใครจะนับถืออะไรก็ได้ แต่ต้องจ่างข่าคุ้มครอง หนึ่งเหรียญทองครับ ยิว คริส จะนับถืออะไรก็ได้ แล้วก็ศาสนาที่คิดจะกำจัดไม่ใช่อิสลามครับ เป็นยิวครับ (ไม่ใช่จะใส่ร้ายอะไรน่ะ) เพราะ มียิวกลุ่มหนึ่ง ไม่พอใจ ที่ศาสนทูตถูกส่งลงมายัง ชนชนาติอาหรับ ที่ป่าเถื่อนครับ อยากรู้เพิ่มเติมถามมาอีกได้ครับ"

-แล้วที่ภาคใต้ทำไมไม่ยิงอิสลามด้วยกันมั้งหละในเมื่อยืนยันว่าไม่คิดกำจัดศาสนาอื่น

ทำไมศาสนาบางศาสนานั้นถึงตอบคำถามง่ายๆพวกนี้ไม่ได้

ถามมาอีกครับ ผมจะไปหาคำตอบมาให้ ????

-งั้นถามต่อแล้วทำไมต้องตัดมือคนที่ขโมยของด้วยหละ อย่างเช่นที่ตัดมือเด็กอายุ4ขวบเพราะขโมยขนมปัง เด็กขโมยเพราะไม่มีจะกิน อย่าบอกว่าเป็นกฎอีกนะเพราะคนที่ตั้งกฎหรือเจ้าเมืองก็นับถืออิสลาม ประเทศก็อิสลาม

ศาสนามีมาแค่ไม่ถึง3000ปีทำไมหลายๆศาสนาชอบแอบอ่างว่าเป็นคนสร้างโลกทั้งๆที่โลกมีมาเกินกว่า1แสนล้านปี

"ศาสนามีมาตั้งแต่ มนุษคนแรกแล้วครับ ในกุรอ่านมีบอก ว่า "เราได้ให้มี ศาสนา ในทุกๆกลุ่มชน ในทุกยุคทุกสมัย" (แล้ว ไดโนเสาจำเป็นต้องมีศาสนาปล่าว แจ็ะ)

-งั้นผมก็ต้องถามเจ้าแมงสาปในท่อบ้านผมและว่านับถือศาสนาอะไรเพราะแมลงสาปอยู่มาตั้งแต่ยุคไดโนเสามันคงรู้ดีที่สุดรอวันที่เทคโนโลยีมันเหมือนไนโดเรมอนก่อนจะได้กินเต้าหู่เปลี่ยนภาษาไปคุยกะมัน

แล้วถ้าสิ่งศักสิทธิ์ของทุกศาสนามีจริงทำไมไม่เสือกเสกให้คนบนโลกนี้เป็นคนดีว่ะ

"พระเจ้าสร้างคนมามีสมองครับ ที่สามารถคิดได้ ว่าอะไรดีอะไรไม่ดี อะไรคือ สัจธรรม แล้วก็ คนที่ไม่มีการศรัทธา แน่นอน การจะทำอะไรก็อยู่ที่ตัวเราใช่ไหม แต่ คนส่วนใหญ่ เป็นอย่างนั้นหรือปล่าวหล่ะ? แล้วก็ยังมี มารร้าย (มารร้ายจริงๆคือ สิ่งที่พระเจ้าสร้างขึ้น แต่ตัวมัน ปฎิเศษ ก็เลยต้องลงนรก พระเจ้าได้ให้พลังในการล่อลวงมนุษย์แก่มัน เพื่อเอาไปอยู่เป็นเพื่อนมันในนรก จะว่าไร้สาระก็ตามใจ ผมก็ไม่มีหลักฐานมาทำให้ท่านเชื่อ ในเมื่อท่านไม่เชื่อครับผม) ที่คอยล่อลวงจิตใจอีก ก็ตามนั้นแหละ พระเจ้าสร้าง นรก สวรรค์ มา ก็ต้องมีผู้ไปอยู่ในนั้นแน่นอน "

-ทำไมเราไม่คิดต่อหละครับถ้าสร้างสมองไห้เรา แล้วไครเป็นคนสร้างพระเจ้ามาหลอครับ มนุษย์ที่มีสมองเป็นคนสร้างมาไม่ใช่หลอ แล้วนรกอยู่ตรงไหน แล้วธรรมไมพระเจ้าที่สร้างมารร้ายมามีความสามารถในการสร้างทำในเมื่อมันมันไม่ดีทำไมไม่ทำลายมันทิ้งไปเอาไปไส่ในนรกทำ
    เพราะพระเจ้าสร้างผมขึ้นมาไห้มีสมองผมเลยลองใช่สมองที่พระเจ้าไห้มาลองคิดหาเหตุผลดูเท่านั้นเอง

ไม่ได้ก่อดราม่า แค่ อยากทำความเข้าใจครับ มีอะไรถามได้อีกครับ ยินดีหามาตอบ

-ตอบแค่นี้ก็พอขอแบบมีหลักวิทยาศาสตร์หน่อยก็ดีนะครับเพราะไม่งั้น ศาสนาบางศาสนา ที่มีมนุษย์คนแรกเหมือนกันจะตีกันได้เพราะต่างคนต่างมี
    ข้ออ้างหรือคำกล่าวอ้างที่ไม่มีหลักฐานเหมือนกัน

เรื่องศาสนานี้มันคุยกันได้ไม่รู้จบจริงๆแถมมันส์ด้วยไม่เชื่อถามคนอ่าน555

ตัวผมในบัตรนับถือพุทธแต่ผมโดนยัดเหยียดมาตั้งแต่เกิด...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eake88 : 14th October 2013 เมื่อ 14:32

กล่าวขอบคุณ
    3,153
    -แล้วทำไมถึงมีแต่ประเทศอิสลามที่มีกฎแบบนี้หละทำไมประเทศอื่นไม่มี

แต่จริงๆ ก็ไม่มีกฎให้ประหารนะครับ แล้วก็ บางประเทศที่มี ผมก็ไม่รู้ว่าเขาตั้งเพราะอะไรครับ หรืออาจจะเป็นของประเทศที่อยู่ในนิกายชีอะ เช่น อีหร่านครับ (นิกายหนึ่งของอิสลาม เป็นพวกเกลียดพวกอาหรับเพราะเรื่องราวในอดีตน่ะครับ แล้วก็ที่เห็น เอามีดตีตัว ทุบตัว ตีเด็ก จนเลือดออกก็ของนิกายนี้ครับ)

-แล้วในเมื่อผู้ชายมีภรรยาได้4คนทำไมผู้หญิงถึงมีได้น้อยกว่า หรือว่ามองผู้หญิงว่าต้ำต่อยกว่าผู้ชาย

จริงๆแล้วในอิสลาม ผู้หญิงที่แต่งงาน สบายกว่าผู้ชายอีกครับ ไม่ต้องทำงาน ทำแต่งานบ้าน กับทำการบ้านให้สามี และก็มีสามีเลี้ยง ตลอดชีวิต ต้องให้เงินทุกเดือน ต้องซื้อเสื้อผ้าให้ไหม่ทุกเดือน สบายมากครับ อย่างสาวอาหรับบางคน ต้องมี รถ บ้าน คนใช้ ให้เลยครับ แล้วก็ที่ว่ามี สี่คน ไม่ใช่จะมีง่ายๆน่ะครับ ต้องให้ทุกคนเท่าๆกัน ให้คนนึงบาทนึง ต้องให้ที่เหลือ อีกคนละบาทครับ ซื้อ เบ้นให้คนนึง จะไปซื้อวีออสให้อีกคนก็ไม่ได้ครับ ต้องให้เท่าๆกัน ต้องนอน เท่าๆกันด้วย ต้องแบ่งวัน ซึ้ง ลำบากมากๆเลยครับ

-แล้วที่ภาคใต้ทำไมไม่ยิงอิสลามด้วยกันมั้งหละในเมื่อยืนยันว่าไม่คิดกำจัดศาสนาอื่น

ก็โดนกันนี้ครับ ร้านค้าที่นั้นที่โดนระเบิด โดนยิงหมู่ โดนลูกหลง ก็อิสลามทั้งนั้นแหละครับ ไม่ใช่มีแค่ทหารที่ตายน่ะครับ ที่นั้น ลองดูข่าวให้ดีๆครับ

-งั้นถามต่อแล้วทำไมต้องตัดมือคนที่ขโมยของด้วยหละ อย่างเช่นที่ตัดมือเด็กอายุ4ขวบเพราะขโมยขนมปัง เด็กขโมยเพราะไม่มีจะกิน อย่าบอกว่าเป็นกฎอีกนะเพราะคนที่ตั้งกฎหรือเจ้าเมืองก็นับถืออิสลาม ประเทศก็อิสลาม

การจะตัดมือนั้น ต้องเกินจำนวนที่กำหนดครับ แค่หนมปัง ตาทศาสนบัญญัติ จริงๆไม่โดนตัดมือน่ะ ต้องเกิน 10-15 เหรียญ ทอง หรือ เงินนี้แหละครับ หรือ 50 นี้แหละครับ จำไม่ได้ 555

-งั้นผมก็ต้องถามเจ้าแมงสาปในท่อบ้านผมและว่านับถือศาสนาอะไรเพราะแมลงสาปอยู่มาตั้งแต่ยุคไดโนเสามันคงรู้ดีที่สุดรอวันที่เทคโนโลยีมันเหมือนไนโดเรมอนก่อนจะได้กินเต้าหู่เปลี่ยนภาษาไปคุยกะมัน

แต่ถ้าตามศาสนาผมจริงๆ สัตว์มันรู้ครับ ว่าใครสร้างมันมา การที่สัตว์ตัวนึง โดนสัตว์อีกตัวฆ่า พอถึงวันสุดท้าย (หรือวันตัดสิน) ตัวที่ฆ่าก็จะถูกตัวที่ถูกฆ่าฆ่ากลบ แล้วกลายเป็นดิน ไปอยู่ใน สวรรค์ ครับ

-ทำไมเราไม่คิดต่อหละครับถ้าสร้างสมองไห้เรา แล้วไครเป็นคนสร้างพระเจ้ามาหลอครับ มนุษย์ที่มีสมองเป็นคนสร้างมาไม่ใช่หลอ แล้วนรกอยู่ตรงไหน แล้วธรรมไมพระเจ้าที่สร้างมารร้ายมามีความสามารถในการสร้างทำในเมื่อมันมันไม่ดีทำไมไม่ทำลายมันทิ้งไปเอาไปไส่ในนรกทำ

ครับ ลองคิดดูครับ ถ้ามีผู้สร้างพระเจ้า จะเป็นพระเจ้าได้ยังไง พระเจ้าคือผู้สร้างครับ ไม่ใช่ผู้ที่ถูกสร้าง นรกอยู่ตรงไหนนั้น ผมก็ตอบไม่ได้ครับ เพราะนรกคือการลงโทษชนิดที่ไม่มีคนหนึ่งคนใดจะจินตนาการออกครับ และผมก็เชื่ออย่างนั้น เพราะถ้าผมสงสัย หรือคิดว่าเป็นยังไง สิ่งนั้นก็ไม่ใช่นรกแล้วครับ ส่วนมารร้าย มีใว้ล่อลวงมนุษย์ เพราะเพื่อทดสอบมนุษย์ครับ ว่าเขาจะเลือกสิ่งไหน ถ้าเขาผ่านมันมาได้ ก็จะได้รับความเมตตาจาก พระเจ้าครับ

-ตอบแค่นี้ก็พอขอแบบมีหลักวิทยาศาสตร์หน่อยก็ดีนะครับเพราะไม่งั้น ศาสนาบางศาสนา ที่มีมนุษย์คนแรกเหมือนกันจะตีกันได้เพราะต่างคนต่างมี
    ข้ออ้างหรือคำกล่าวอ้างที่ไม่มีหลักฐานเหมือนกัน

ผมจะแยก คริส ยิว อิสลามให้ คร่าวๆครับ

ยิวมาก่อนเลยครับ ยิวก็ คือศาสนา ของพระเจ้าของผมนี้แหละครับ ในสมัยของ เดวิด (ดาวุดในกุรอ่านครับ) ที่ล้ม อสูร โกไอแอท ครับ(จริงๆเป็นเจ้าเมืองป่าเถื่อน)
    ต่อมาก็เป็นของ โซโลม่อน (สุไลมานในกุรอ่านครับ) ตอนนั้นยิวยิ่งใหญ่มากครับ
    มาจนถึง โมเสษ (มูซาในกุรอ่านครับ) ก็เป็นยิวที่ไปอยู่ในอียิปครับ ก็บลาๆๆๆ
    แล้วยิวก็ถึงจุดตกต่ำครับ ผู้คนหลงลืมพระเจ้า พระเจ้าจึงส่ง เยซู มา เพิ่อดึงคนกลับมาศรัทธาต่อพระเจ้าครับ แต่ผู้คนก็หลงไป เคารพ เยซูเสียเองครับ(ในรุ่นหลังๆ)
    ต่อมา มีศาสนทูต ส่งมายังยุคสุดท้ายครับ คือ มุฮำมัด (ย้อนหน่อย มุฮำมัด เป็นลูกหลานของลูกคนแรกของ อับราฮัมครับ ส่วน เดวิด โซโลม่อน โมเษส เยซู มาจากลูกคนที่สองของอับราฮัมครับ โดยแยกย้ายกันไปอยู่ โดยลูกคนแรก ก็มาอยู่ที่ อาหรับครับ เป็นชนชาติอาหรับ) ก็ได้ถูกส่งมายังพวกอาหรับ ที่หลงลืมพระเจ้า องค์เดียวไปเคารพเทวรูปครับ และได้ ยกเลิกสิ่งที่ได้มีมาก่อนครับ ยิว กับคริศ บางกลุ่มก็ เข้าอิสลาม แต่ บางกลุ่มไม่พอใจที่มาจากเชื้อสายอาหรับ เลยแตกแยกจนถึงทุวันนี้ครับ

แล้วก็หลักฐานอยู่ในกุรอ่านครับ มุฮำมัด เป็นคนอ่านไม่ออกเขียนไม่ได้ แต่ได้รับ กุรอ่านลงมา ครับ ในกุรอ่านเป็นคำดำรัส ของพระเจ้าครับ มีการโต้ตอบระหว่าง พระเจ้ากับมุฮำหมัดครับ มีเรื่องราวของศาสนทูตคนก่อนๆ การสร้างโลก ระบบสุริยะ เรื่องในครรถ เรื่องที่อยู่นอกครรถ เรื่องของ ฟ้า เรื่องของลึกลงไปในดิน ซึ้งคนๆเดียว ไม่เคยเรียนหนังสือ อ่านไม่ออก เขียนไม่ได้ แล้วเป็นพวกอาหรับ เลี้ยแพะเลี้ยงกวางไปวันๆ จะไปเอาเรื่องพวกนี้มาจากไหนละครับ ??? อาหรับเพิ่งจะเจริญเมื่อไม่ถึง 100 ปีที่ค้นพบน้ำมันเองครับ แล้วกุรอ่านก็ไม่มีการสังคยานา หรือการปรับปรุงแก้ใขข้อความเลย
    และในหน้าแรก ก็มีบอกใว้เลยว่า "จะไม่มีการสงสัยใดๆ ในกุรอ่านเล่มนี้" ครับ สิ่งนี้แหละครับ ที่ทำให้ผมเชื่อครับ ถามมาอีกครับ ผมจะได้หามาตอบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yedtamon57 : 14th October 2013 เมื่อ 15:47

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    และแล้วก็ออกทะเล......

ผมว่าศาสนาพุทธเป็นศาสนาสากลของจักรวาลนะครับ

อริยะสัจ 4 ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค

วัฏสงสาร เวียนว่ายตายเกิด

นรก สวรรค์ มนุษย์ เดรัจฉาน อุปาติกะมีจริง

เพราะว่าศาสนาพุทธค้นพบ อนิจัง คือความไม่เที่ยงแท้

ในวิทยศาสตร์ คือโมเลกุลของแข็งระดับอะตอมเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ

เชื่อในเรา เราจะก้าวไปด้วยกัน มายยเวย์.................
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

กล่าวขอบคุณ
    278
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yedtamon57 อ่านกระทู้

แต่จริงๆ ก็ไม่มีกฎให้ประหารนะครับ แล้วก็ บางประเทศที่มี ผมก็ไม่รู้ว่าเขาตั้งเพราะอะไรครับ หรืออาจจะเป็นของประเทศที่อยู่ในนิกายชีอะ เช่น อีหร่านครับ (นิกายหนึ่งของอิสลาม เป็นพวกเกลียดพวกอาหรับเพราะเรื่องราวในอดีตน่ะครับ แล้วก็ที่เห็น เอามีดตีตัว ทุบตัว ตีเด็ก จนเลือดออกก็ของนิกายนี้ครับ)

จริงๆแล้วในอิสลาม ผู้หญิงที่แต่งงาน สบายกว่าผู้ชายอีกครับ ไม่ต้องทำงาน ทำแต่งานบ้าน กับทำการบ้านให้สามี และก็มีสามีเลี้ยง ตลอดชีวิต ต้องให้เงินทุกเดือน ต้องซื้อเสื้อผ้าให้ไหม่ทุกเดือน สบายมากครับ อย่างสาวอาหรับบางคน ต้องมี รถ บ้าน คนใช้ ให้เลยครับ แล้วก็ที่ว่ามี สี่คน ไม่ใช่จะมีง่ายๆน่ะครับ ต้องให้ทุกคนเท่าๆกัน ให้คนนึงบาทนึง ต้องให้ที่เหลือ อีกคนละบาทครับ ซื้อ เบ้นให้คนนึง จะไปซื้อวีออสให้อีกคนก็ไม่ได้ครับ ต้องให้เท่าๆกัน ต้องนอน เท่าๆกันด้วย ต้องแบ่งวัน ซึ้ง ลำบากมากๆเลยครับ

ก็โดนกันนี้ครับ ร้านค้าที่นั้นที่โดนระเบิด โดนยิงหมู่ โดนลูกหลง ก็อิสลามทั้งนั้นแหละครับ ไม่ใช่มีแค่ทหารที่ตายน่ะครับ ที่นั้น ลองดูข่าวให้ดีๆครับ

การจะตัดมือนั้น ต้องเกินจำนวนที่กำหนดครับ แค่หนมปัง ตาทศาสนบัญญัติ จริงๆไม่โดนตัดมือน่ะ ต้องเกิน 10-15 เหรียญ ทอง หรือ เงินนี้แหละครับ หรือ 50 นี้แหละครับ จำไม่ได้ 555

แต่ถ้าตามศาสนาผมจริงๆ สัตว์มันรู้ครับ ว่าใครสร้างมันมา การที่สัตว์ตัวนึง โดนสัตว์อีกตัวฆ่า พอถึงวันสุดท้าย (หรือวันตัดสิน) ตัวที่ฆ่าก็จะถูกตัวที่ถูกฆ่าฆ่ากลบ แล้วกลายเป็นดิน ไปอยู่ใน สวรรค์ ครับ

ครับ ลองคิดดูครับ ถ้ามีผู้สร้างพระเจ้า จะเป็นพระเจ้าได้ยังไง พระเจ้าคือผู้สร้างครับ ไม่ใช่ผู้ที่ถูกสร้าง นรกอยู่ตรงไหนนั้น ผมก็ตอบไม่ได้ครับ เพราะนรกคือการลงโทษชนิดที่ไม่มีคนหนึ่งคนใดจะจินตนาการออกครับ และผมก็เชื่ออย่างนั้น เพราะถ้าผมสงสัย หรือคิดว่าเป็นยังไง สิ่งนั้นก็ไม่ใช่นรกแล้วครับ ส่วนมารร้าย มีใว้ล่อลวงมนุษย์ เพราะเพื่อทดสอบมนุษย์ครับ ว่าเขาจะเลือกสิ่งไหน ถ้าเขาผ่านมันมาได้ ก็จะได้รับความเมตตาจาก พระเจ้าครับ

ผมจะแยก คริส ยิว อิสลามให้ คร่าวๆครับ

ยิวมาก่อนเลยครับ ยิวก็ คือศาสนา ของพระเจ้าของผมนี้แหละครับ ในสมัยของ เดวิด (ดาวุดในกุรอ่านครับ) ที่ล้ม อสูร โกไอแอท ครับ(จริงๆเป็นเจ้าเมืองป่าเถื่อน)
    ต่อมาก็เป็นของ โซโลม่อน (สุไลมานในกุรอ่านครับ) ตอนนั้นยิวยิ่งใหญ่มากครับ
    มาจนถึง โมเสษ (มูซาในกุรอ่านครับ) ก็เป็นยิวที่ไปอยู่ในอียิปครับ ก็บลาๆๆๆ
    แล้วยิวก็ถึงจุดตกต่ำครับ ผู้คนหลงลืมพระเจ้า พระเจ้าจึงส่ง เยซู มา เพิ่อดึงคนกลับมาศรัทธาต่อพระเจ้าครับ แต่ผู้คนก็หลงไป เคารพ เยซูเสียเองครับ(ในรุ่นหลังๆ)
    ต่อมา มีศาสนทูต ส่งมายังยุคสุดท้ายครับ คือ มุฮำมัด (ย้อนหน่อย มุฮำมัด เป็นลูกหลานของลูกคนแรกของ อับราฮัมครับ ส่วน เดวิด โซโลม่อน โมเษส เยซู มาจากลูกคนที่สองของอับราฮัมครับ โดยแยกย้ายกันไปอยู่ โดยลูกคนแรก ก็มาอยู่ที่ อาหรับครับ เป็นชนชาติอาหรับ) ก็ได้ถูกส่งมายังพวกอาหรับ ที่หลงลืมพระเจ้า องค์เดียวไปเคารพเทวรูปครับ และได้ ยกเลิกสิ่งที่ได้มีมาก่อนครับ ยิว กับคริศ บางกลุ่มก็ เข้าอิสลาม แต่ บางกลุ่มไม่พอใจที่มาจากเชื้อสายอาหรับ เลยแตกแยกจนถึงทุวันนี้ครับ

แล้วก็หลักฐานอยู่ในกุรอ่านครับ มุฮำมัด เป็นคนอ่านไม่ออกเขียนไม่ได้ แต่ได้รับ กุรอ่านลงมา ครับ ในกุรอ่านเป็นคำดำรัส ของพระเจ้าครับ มีการโต้ตอบระหว่าง พระเจ้ากับมุฮำหมัดครับ มีเรื่องราวของศาสนทูตคนก่อนๆ การสร้างโลก ระบบสุริยะ เรื่องในครรถ เรื่องที่อยู่นอกครรถ เรื่องของ ฟ้า เรื่องของลึกลงไปในดิน ซึ้งคนๆเดียว ไม่เคยเรียนหนังสือ อ่านไม่ออก เขียนไม่ได้ แล้วเป็นพวกอาหรับ เลี้ยแพะเลี้ยงกวางไปวันๆ จะไปเอาเรื่องพวกนี้มาจากไหนละครับ ??? อาหรับเพิ่งจะเจริญเมื่อไม่ถึง 100 ปีที่ค้นพบน้ำมันเองครับ แล้วกุรอ่านก็ไม่มีการสังคยานา หรือการปรับปรุงแก้ใขข้อความเลย
    และในหน้าแรก ก็มีบอกใว้เลยว่า "จะไม่มีการสงสัยใดๆ ในกุรอ่านเล่มนี้" ครับ สิ่งนี้แหละครับ ที่ทำให้ผมเชื่อครับ ถามมาอีกครับ ผมจะได้หามาตอบ

งั้นถ้าผู้หญิงโดนข่มขืมเกิน2คนแล้วผู้หญิงมีสามีก็เท่ากับมีพยานซิก็โดนรุมปาหินตายซิงั้น
    สรุปว่าแมลงสาปก็มีศาศนาหลอครับ
    สวรรคคือทุกๆสิ่งตายไปแล้วที่นับถืออิสลามได้ไปอยู่หลอครับ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
    แล้วพระเจ้าใช่วัตถุดิบอะไรมาสร้างหลอครับ
    แล้วทำไมเราต้องอยากรับรับเมตตาจากพระเจ้าด้วยหลอครับถ้าสมมุติผมได้ขึ้นสวรรค์ผมไม่รับได้ไหมครับ
    แล้วถ้าผมเกิดอยากเป็นพระเจ้าหละครับ

ถ้าผมอยากอ่านกุรอ่านจะไปหามาอ่านจากไหนครับ
    ผมจะไปอ่านเรื่อง การสร้างโลก ระบบสุริยะ เรื่องในครรถ เรื่องที่อยู่นอกครรถ เรื่องของ ฟ้า เรื่องของลึกลงไปในดิน

ผมชักอยากจะตั้งสาศนาของผมแล้วสถาปณาตัวเองเป็นศาสดาและ

แล้วทำไมผมไม่เคยเห็ฯพระเจ้าเลยครับผมไปถามตอนพ่อกับแม่สร้างผมมาเค้าก็บอกว่าไม่มีนะครับ ( อันนี้ล่อเล่น )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eake88 : 14th October 2013 เมื่อ 16:42

กล่าวขอบคุณ
    3,153
    งั้นถ้าผู้หญิงโดนข่มขืมเกิน2คนแล้วผู้หญิงมีสามีก็เท่ากับมีพยานซิก็โดนรุมปาหินตายซิงั้น

คนที่ โดนข่มขืน ไม่ว่าจะมีหรือไม่มีสามี ไม่มีความผิดครับ คนที่ข่มขืน โดนแทนครับ

สรุปว่าแมลงสาปก็มีศาศนาหลอครับ

ประมาณนั้นครับ

สวรรคคือทุกๆสิ่งตายไปแล้วที่นับถืออิสลามได้ไปอยู่หลอครับ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ไม่ใช่ครับ แล้วแต่ประชาชาติของแต่ละสมัยครับ คนที่ตามเยซู (อย่างแท้จริง) ก็ได้เข้าครับ

แล้วพระเจ้าใช่วัตถุดิบอะไรมาสร้างหลอครับ

ด้วยอำนาจของพระองค์ครับ ถ้าพระเจ้าไม่มีอำนาจ ก็ไม่ใช่พระเจ้าครับ ความคิดง่ายๆครับ

แล้วทำไมเราต้องอยากรับรับเมตตาจากพระเจ้าด้วยหลอครับถ้าสมมุติผมได้ขึ้นสวรรค์ผมไม่รับได้ไหมครับ

ก็มีสมองมาให้เลือกไงครับ ตอนนี้คุณเลือกที่จะไม่มีศาสนา ก็ตามแต่คุณเถิดครับ ครับ สวรรค์ไม่มี ประตูครับ ไม่มีรั่วครับ จะไปออกมาก็ได้ครับ

แล้วถ้าผมเกิดอยากเป็นพระเจ้าหละครับ

คุณยังเกิดจากพ่อแม่ คุณ ไม่มีอำนาจสูงสุด คุณไม่ได้สร้างโลก คุณ ไม่ได้สร้างดวงอาทิตย์ คุณไม่ได้ ควบคุมทุกอย่าง แม้กระทั้งใบใม้กระดิก ถ้าคุณทำได้ ก็เชิญครับ

ถ้าผมอยากอ่านกุรอ่านจะไปหามาอ่านจากไหนครับ

มีแปลไทยอยู่ครับ ลองศึกษาดูครับ บ้านคุณอยู่แถวไหนครับ ?? หรือถ้ามีโทรทัศติดจานดำ ก็มีช่องมุสลิมอยู่ครับ

ผมจะไปอ่านเรื่อง การสร้างโลก ระบบสุริยะ เรื่องในครรถ เรื่องที่อยู่นอกครรถ เรื่องของ ฟ้า เรื่องของลึกลงไปในดิน
    ผมชักอยากจะตั้งสาศนาของผมแล้วสถาปณาตัวเองเป็นศาสดาและ

555 แล้วแต่ท่านเลยครับ

แล้วทำไมผมไม่เคยเห็ฯพระเจ้าเลยครับผมไปถามตอนพ่อกับแม่สร้างผมมาเค้าก็บอกว่าไม่มีนะครับ ( อันนี้ล่อเล่น )

ครับผม บางสิ่งที่ไม่เห็น ไม่ใช่ไม่มีจริงครับ ลองย้อนกลับไปครับ ท่านมาจากพ่อแม่ พ่อแม่ย้อนๆๆ.... ไปจนถึงมนุษย์คนแรกครับ มนุษย์คนแรก พระเจ้าบอกเองว่าพระองค์สร้างขึ้นครับ ในกุรอ่านครับ
    ผมไม่ได้หวังว่าท่านจะมาเข้าใจใน อิสลามหรอกครับ เพราะ มุสลิมบางคน ยังไม่เข้าใจใน อิสลามเลย ผมอยากให้มองอิสลามเป็นมิตรครับ ผมคนนึง อยากเป็นมิตรกับท่านไม่ว่าท่านจะศาสนาอะไรครับ ผมมีเพื่อนเป็นพุทธ เยอะครับ เขาให้เกรียติผมดี เขาก็ถามผมอย่างนี้แหละ ผมก็ตอบไป เขาก็อยู่พุทธ ต่อไป ผมก็อยู่ของผมอย่างนี้แหละครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yedtamon57 : 14th October 2013 เมื่อ 17:08

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    พาเข้ากลับหัวข้อแปป รร เก่าผมสอนนะครับ แล้วก็มีมานานแล้ว 4 ปีได้แล้วมั้งครับ
    แต่ที่อื่นๆอาจจะไม่ได้สอน แต่ผมก็แนะนำละครับ ว่าให้ควรมีการสอน

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    เด็กไทยถ้าเรียนทฤษฎีแล้วต้องมีปฏิบัติด้วยและมักจะปฏิบัติพลาด เกิดท้องแล้วทิ้ง ไม่รับผิดชอบไง สอนให้รู้วิธีป้องกันไต้เด็กไทยส่วนใหญ่ชอบแหกกฏไม่ป้องกันนั้นเอง เพราะเราถือคติที่ว่า กฏมีไว้แหก ใช่มั้ยละหลายคนก็คิดแบบนี้ ผมเองก็เคยคิดและเคยแหกกฏบ่อยๆ เรื่องเรียนนะ