ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

รวมมิตร 12 สูตรเกมส์โคตรคลาสสิค ที่เกมเมอร์ส่วนมากรู้จัก

รวมมิตร 12 สูตรเกมส์โคตรคลาสสิค ที่เกมเมอร์ส่วนมากรู้จัก

<<-- INFORMATION --

สูตรโกงหรือ Cheat Code เป็นตัวช่วยให้เหล่าเกมเมอร์ผู้เล่นไม่เก่ง หรือหัดเล่น ได้สามารถทดลอง
    เล่นเกมส์ต่างๆได้ง่ายขึ้น ซึ่งส่วนมากเป็นสูตรที่ทางค่ายเกมส์ทำมาให้ไว้ในตัวเกมส์อยู่แล้ว โดยมักเป็น
    สูตรกดปุ่มหรือไม่ก็สูตรที่พิมพ์รหัสลับลงไป เพื่อปลดล็อคโหมดต่างๆนั่นเอง ซึ่งตัวเกมส์ในปัจจุบันนี้ก็
    ยังพอจะมีสูตรโกงในเกมส์ให้เห็นกันบ้าง แต่ก็น้อยลงไปมากเมื่อเทียบกับเกมส์เก่าๆ แถมสมัยนี้ยังมีสูตร
    โกงแถม Hack ข้อมูลเกมส์มาแทนที่มากขึ้น อย่างพวก Emu หรือ Action Replay ทั้งหลาย ก็เลยทำ
    ให้สูตรโกงแบบกดเองมีน้อยลงทุกทีๆ ด้วยเหตุนี้เราจึงมารำลึกความหลังกันหน่อย ว่าสูตรโกงโคตร
    คลาสสิคจากเกมส์เก่าเหล่านี้ คุณรู้จักกันหรือเปล่า

1. The Konami Code

ผมเชื่อว่าเหล่าเกมเมอร์วัยดึกทั้งหลายเกือบร้อยเปอร์เซนต์ จะต้องรู้จักกับสูตรกดมือโคตรยอดนิยมสูตรนี้
    บนๆ ล่างๆ ซ้ายขวาๆ B A Select Start (ถ้าจะเล่นคนเดียวก็ไม่ต้องกด Select ) ซึ่งสามารถนำไป
    ใช้ในเกมส์ของค่าย Konami ได้หลายเกมส์มาก ไม่ว่าจะเป็นสูตร Contra 30 ตัว สูตรปลดออฟชั่นทุก
    อย่างในเกมส์ยานยิง Gradius แต่ส่วนมากคงใช้กับ Contra กันมากกว่า เพราะมันเป็นเกมส์แอคชั่นสุด
    ฮิตตลอดกาล

2. God Mode สูตรอมตะ

ในเกมส์ PC สมัยก่อนๆ ที่โคตรยากกว่าเกมส์สมัยนี้เยอะ มีน้อยคนนักที่จะจบเกมส์ได้แบบไม่โกง ดังนั้น
    ผู้ผลิตเกมส์ก็เลยมีสูตรโกงทำให้ตัวละครอมตะ หรือที่เรียกว่า God Mode ให้ใช้กัน สำหรับเกมส์ PC
    เก่าๆที่นิยมใช้ God Mode กันเยอะก็มี Doom ที่เมื่อพิมพ์คำว่า IDDQD ลงในช่องใส่สูตร ตัวละคร
    ของคุณก็จะเป็นอมตะดุจเทพ มีพลังเต็ม 100 และมีเกราะถึง 200 ตลอดเวลา ไม่ว่าหน้าไหนก็ฆ่าตู
    ไม่ได้ นอกจากนี้ก็มี God Mode ยอดนิยมในเกมส์ตระกูล Warcraft อย่าง WhosYourDaddy
    แปลเถื่อนๆได้ว่า รู้มั่งใครพ่อ*** เพียงเท่านี้ฮีโร่เราก็จะอมตะไร้เทียมทาน ใครจำสูตรอมตะเกมส์เก่าๆ
    ได้อีกก็บอกเพิ่มได้เน้อ

3. สูตรข้ามฉาก

เป็นอีกหนึ่งสูตรที่เกมเมอร์เก่าๆนิยมใช้ เพราะเกมส์เก่าๆๆมันไม่มี Save ที่จะสามารถทำให้กลับมาเล่นฉาก
    เดิมตอนที่เลิกไปแล้วได้ครับ หนึ่งในสูตรข้ามฉากยอดฮิตก็คือ เกมส์ Mike Tyson's Punch Out สูตร
    ข้ามไปฉากสุดท้ายสู้กับไมค์ไทสันเลย เพียงพิมพ์ "007 373 5963" ในช่องใส่สูตรเท่านั้น นอกจากนี้
    เกมส์ดังอย่าง Contra ก็มีสูตรข้ามฉากเหมือนกัน แถมบางเกมส์อย่าง Star Wars ที่มีสูตรเลือกฉาก
    โคตรพิสดาร โดยแหย่เหรียญในช่องจอยเสริม ก็มีคนทำมาแล้ว

4. สูตรปลดโหมด Mortal Kombat

สูตรนี้เราอาจไม่ค่อยรู้จักกันนัก แต่ฝรั่งนิยมใช้ เพราะเกมส์ Mortal Kombat เป็นที่นยมของฝรั่งมากกว่าไทย
    สมัยก่อนๆนั้นจะมีเซนเซอร์เลือด ทำให้ดูเกมส์ไม่โหดมากนัก ก็เลยใช้วิธีซ่อนโหมดเลือดสาดเอาไว้แทน และ
    คนเล่นที่นิยมลาบเลือดน้ำตกซกเล็ก ก็มักปลดโหมดเลือดสาดมาเล่นกันแทน เพียงกดสูตร "ABACABB"

5. สูตรต่างๆใน NBA Jam

เกมส์ NBA JAM เป็นเกมส์บาสเกตบอลสุดฮิตในยุคเครื่อง Super Famicom สามารถเล่นได้ถึง 4 คนพร้อมกัน ความฮาของ
    เกมส์นี้ก็คือ มันสามารถเปลี่ยนเอาตัวละครแปลกๆมาเป็นนักบาสแทนได้ อย่างตัวนักสู้ใน Mortal Kombat แต่ที่ฮาสุดคือ มีสูต
    เอาประธานาธิปดี Bill Clinton ในยุคนั้นมาเล่นบาสก็ได้ด้วย ดูสูตรต่างๆได้ที่ http://www.gamefaqs.com/snes/588511-nba-jam/cheats

6. สูตรแก้ผ้า Lara ในเกมส์ Tomb Raider PS1

ก็ไม่เข้าใจคนเราเหมือนกันว่าภาพนู้ดจากโพลิก้อนเหลี่ยมๆสมัยนั้นมันน่าดูตรงไหน สู้ไปดูหนัง18+ เลยดีกว่า
    แต่ถึงกระนั้นก็มีคนจำนวนมากลองทำเงื่อนไขสุดยุ่งยากที่จะได้เห็น Lara Croft ในแบบเปลือยที่ฉากสระน้ำ
    ให้ได้อยู่ ผมเองก็จำไม่ได้แล้วว่ามันทำอย่างไร เพราะไม่เคยลองทำ แต่เคยอ่านวิธีทำอยู่ เป็นสูตรที่ฮือฮามาก
    ในช่วงนั้นเลยทีเดียว

7. สูตร Debug เกมส์ Sonic 2 เครื่องเมก้าไดร์ฟ

เจ้าเม่นลมกรดที่สมัยก่อนมีคนนิยมเล่นไม่น้อย สุดท้าย เมื่อไม่มีไรทำ ก็จะกดสูตร Debug เกมส์กันเล่นๆ
    เพียงกด 1, 9, 9, 2, 1, 1, 2, 4. จากนั้นฉากในเกมส์ก็จะเละตุ้มเป๊ะมั่วซั่วกันไปหมดเลย

8. JUSTIN BAILEY เปลี่ยน Samus Aran เป็นชุดว่ายน้ำ

เกมส์ Metroid ก็เป็นหนึ่งในเกมส์ฮิตของนินเทนโด ในสมัยแฟมิคอมเหมือนกัน ปกติแล้ว Samus นางเอก
    ของเราจะอยู่ในเกราะสีเหลืองทองอันแข็งแกร่ง แต่เพื่อให้เห็นเรือนร่างอันสวยงาม ก็ทำให้คนนิยมกดสูตร
    JUSTIN BAILEY เปลี่ยน Samus เป็นชุดว่ายน้ำแทน

9. สูตรกดในเกมส์ Grand Theft Auto

เกมส์ซีรี่ย์ GTA เป็นเกมส์ที่มีสูตรกดมือให้ใช้กันแทบทุกๆภาคมาตั้งแต่สมัยภาค 1 แล้ว ในแต่ละภาคก็จะมีการ
    เปลี่ยนวิธีกดเล็กน้อย แต่เนื้อหาสูตรแล้วหลักๆก็ยังคงเป็นสูตรเดิมๆ คือปลดล็อคอาวุธทั้งหมดบ้าง เสกรถแรร์
    หายากบ้าง อมตะบ้าง และวิธีกดของเวอร์ชั่นคอนโซลกับ PC ก็จะต่างกัน อย่างของ PS2 ในภาคสามกด
    R2, R2, L1, R2, Left, Down, Right, Up, Left, Down, Right, Up ส่วนของ PC จะใช้กดตัวเลขแทน

10. สูตรข้ามฉากในเกมส์ Legend of Zelda

เกมส์ระดับตำนานอีกเกมส์ของนินเทนโดที่คนเล่นกันเยอะ และเพื่อลัดฉากให้จบไวขึ้น ก็มักนิยมตั้งชื่อกันว่า Zelda
    ในตอนเริ่มเกมส์ที่มันให้เราตั้งชื่อ พอตั้งชื่อ Zelda แล้วจะทำให้เราข้ามฉากแรกไปเล่นฉากสองได้เลย

11. สูตรปลดล็อค Akuma ในเกมส์ Street Fighter 2 Turbo

Street Fighter 2 เป็นเกมส์ต่อสู้โคตรยอดนิยมในยุคซุเปอร์แฟมิคอมเลยก็ว่าได้ และ Akuma หรือ โกคิ
    นั้นเป็นตัวละครนักสู้โคตรโกง ที่หลายๆคนก็อยากจะใช้ แต่มันไม่มีทางนำมาใช้ได้เลย ถ้าไม่กดสูตรปลดล็อค
    ก่อน โดยไปที่ตัวละคร ริว แล้วรอ 2 วินาที จากนั้นไปที่กิลล์ รอ 2 วินาที แล้วก็ไปที่แคมมี่ รอ 2 วินาที สุด
    ท้ายกลับมาที่ ริว แล้วกดปุ่มต่อยเบา ต่อยกลาง ต่อยหนัก และ Start พร้อมกัน ก็จะเลือก Akuma มาใช้ได้
    แหมมันช่างยุ่งยากดีแท้

12. สูตรเพิ่มเงิน ใน Simcity และ The Sims

สองเกมส์แนวสร้างจาก EA ที่นิยมเล่นกันทั้งชายหญิง เด็กผู้ใหญ่ ทุกเพศทุกวัย แต่เกมส์มันใช้เวลาเล่นนาน
    และเล่นยากพอควรสำหรับคนหัดเล่น ก็เลยมี Cheat Code เพิ่มเงินให้เล่นง่ายขึ้น และคนเล่นก็เพิ่มเงินกัน
    จนเสียนิสัย ทำให้เกมส์ไม่สนุกไปเลยทีเดียว โดยตอนเพิ่มเงินใน Simcity แต่ละภาคจะไม่เหมือนกัน อย่าง
    ภาค 2000 ก็พิมพ์ FUND ถ้าภาค 4 พิมพ์ weaknesspays แต่ถ้าเป็น The Sims ก็พิมพ์ rosebud ต่อ
    ด้วย ;! ตามจำนวนที่ต้องการ โดยเพิ่มทีละ 1,000 แต่ถ้าภาค 2 จะต้องพิมพ์ว่า motherlode ขอตังแม่ ได้
    ทีละ 50,000

สำหรับสูตรยอดนิยมของพวกฝรั่งก็มีเพียงเท่านี้ แต่จริงๆแล้วก็มีสูตรเกมส์คลาสสิคมากมาย ที่ไม่ได้กล่าวถึง
    อย่างสูตรเกมส์ Bomberman รหัส 5656 ก็มีทุกภาค แค่ให้ผลต่างกันเท่านั้น ถ้าเพื่อนๆคนไหนนึกสูตร
    เกมส์คลาสสิคเก่าๆออกก็แชร์กันได้นะครับ

ข้อมูลจาก
    http://gizmopod.com/gallery/6120/vin...everyone-knows

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    PS1 นี้ใช้สูตรแล้วเล่นง่ายดีไม่ค่อยใช้เท่าไหร่ แค่ 2-3 เกมสูตรที่ใช้ส่วนมากจะปลดล็อกมากกว่าโกง

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    Rockman ไม่มีหรอ เกมส์นี้ก็ลำบากนะ TT^TT

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Performance
    กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    787898 787899 ใครรู้จักสูตรนี้มั่งครับ เกมส์ในตำนานเลยนะ

Fuuu' ..

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    Warpten
    Whosyourdaddy
    GreedisGood

จำได้แค่นี้หล่ะผม =.=

ชอบร็อคเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    541
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    รู้สึกกระทู้แบบนี้ต้องไปอยู่ใน pc gametalk มากกว่านะ

ballistic
    กล่าวขอบคุณ
    765
    ได้รับคำขอบคุณ: 707
    หมวดNews เดี๋ยวนี้มีแต่อะไรเนี่ย

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    ขึ้น 2 ลง 9 เกราะพุ่ง ลง 2 ขึ้น 9 เกราะดำ X5

ซ้าย 3 ขวา 1 เกราะพุ่ง เกราะดำลืมละ ของ X6 นี่ก็ตำนาน

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 248
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ `Hell อ่านกระทู้
    787898 787899 ใครรู้จักสูตรนี้มั่งครับ เกมส์ในตำนานเลยนะ
    แห่มสูตรบอกอายุ และบอกว่าท่านใช้ มือถือNokia - -* สูตรเกมส์ลูกบอล 555++
    NEED FOR SPEED นี้ละ เจ๋งสุดแล้ว

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    Blog Entries
    1
    show me the money
    Praise the Lord
    [/COLOR]

กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    เคยใช้แต่ the sim 55555+

CN:LowerLay
    กล่าวขอบคุณ
    6,388
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,759
    1
    ถ้าสูตร Tomb raider ใช้กับภาคล่าสุดได้น่ะ ฮึๆๆๆๆๆ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    116
    ได้รับคำขอบคุณ: 195
    สูตรประจำผม testingcheatsenabled ใช้บ่อยมาใน sims 3

กล่าวขอบคุณ
    637
    ได้รับคำขอบคุณ: 649
    ถ้าเกมใหม่ๆยุคนี้ cheat engine โลด
    I Don't need Weapons I got logic

ชอบ_____เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    มีใครจำ สูตร์ ของ twin bee ได้บ้างครับ

จำได้แต่ว่า บินเป็นวงกลม ลืมหมดละ

แล้ว ก็ Akumajou Special Boku Dracula-kun สูตร์มันก็ ขึ้นๆลงๆ แหละ

แต่ว่ามันต้องกดตอนไหนครับ ถ้าเรากดผิดช่วงเวลาเข้าเกมมันจะเขียนว่า ใช้สูตร์ไม่ได้มั่งนะ

ที่ผมจำไม่ได้เพราะว่า ผมให้พี่กดให้อ่ะครับ

Nishinomiya
    กล่าวขอบคุณ
    2,327
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,834
    Rosebud
    ใครรู้มั่ง5555++

กล่าวขอบคุณ
    639
    ได้รับคำขอบคุณ: 385
    HESOYAM

55555

สมาชิกเต็มตัว
    Banglen , Nakhonpathom
    กล่าวขอบคุณ
    530
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    Contra

ตำนานเลยนะนิ 55+

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    สูตรโดดสูง Half life ผมว่าเกมส์นี้ผมสูตรนี้สูตรเดียวพอ

กล่าวขอบคุณ
    365
    ได้รับคำขอบคุณ: 517
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ `Hell อ่านกระทู้
    Bounce
    55 ยังจำได้ถึงทุกวันนี้ เดี๋ยวนี้เค้ามีภาคใหม่ละนะ

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    ขาดสูตร ROCKMAN X4 อะป่าว 55555

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    1
    ล่าง ขวา ตาม ซ้าย ทวน ขึ้น ผมจำสูตรนี้ได้ มันแว็บๆมาในสมอง สูตรเกมไรหว่า

** เห้ย ไอบ้า นั่นมันสูตร รูบิก - -*
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aexkarin อ่านกระทู้
    show me the money
    there is no spoon

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    Rockman1 กด Select รัวๆ ตัวร็อคแมนจะอมตะประมาณ1-2 วิ
    Rockman3หรือ4นี่แหละจำไม่ได้ กด Select ค้างที่จอย2 จะกระโดดได้สุดจอกับตกหลุมไม่ตาย
    Twinbee1 กดสูตรโค๊ด konami เหมือน contra อาวุธจะครับ
    Mario3 กดก้มที่บล็อคสีขาวจะทะลุไปที่ด้านหลังของฉาก
    Contra1 กด AB ค้างแล้วกด start ฟังเพลง ,กด select +A+เฉียงซ้ายบน เลือกฉากครับ
    Final-fantasy2 ฟันพวกเดียวกันก็ได้ประสบการณ์
    gradius ทุกภาคกดโค๊ด konami อาวุธจะครบ
    ตะกูลคุนิโอะภาคกีฬา วิ่งจำนวนเก้าให้เป็นเลขคี่ จะใช้ท่าไม้ตาย

จำได้แค่นี้โตมากับตะกูลนี้ รู้สึกมันจะฝังเข้าไปในสมองจนวันตาย