ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบส่องไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1,090
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,919

อึ้ง! ผลทดสอบครูคณิต 60% สอบตกเสียเอง

การศึกษาไทยล่มสลายเพราะพรรคการเมืองแก่งแย่ง ฉกฉวยงบฯ แสนล้านจากนโยบายขายฝัน และใช้บุคลากรของศธ.เป็นฐานเสียง นักการศึกษาอัดยังไม่ถึงเวลาปรับหลักสูตรทำเด็ก-พ่อแม่สับสน ชี้ของใหม่แค่จัดหมวดหมู่-เปลี่ยนชื่อ เชื่อครูไทยจะลำบากหนักเพราะมัวแต่อบรม อึ้ง! ผลทดสอบครูคณิต 60% สอบตกเสียเอง ด้านประธานบอร์ด สทศ.แนะประเมินผลหลักสูตรเก่า 6 เดือนรู้ต้องปรับเปลี่ยนจุดไหน

ที่ศศนิเวศน์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เมื่อวันที่ 18 ต.ค.56 นายชัยณรงค์ อินทรมีทรัพย์ อดีตประธานคณะกรรมการบริหารมูลนิธิ สถาบันวิจัยและพัฒนาคุณภาพ (สวพ.) เปิดเผยถึงกรณีที่กระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) เตรียมดำเนินการปรับปรุงหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐานว่า การที่ ศธ.รีบปรับเปลี่ยนหลักสูตรโดยไม่ได้ดูบริบททั้งหมดเลยว่า เขตพื้นที่การศึกษามีการบริหารจัดการที่มีปัญหาหรือไม่ การผลิตครูมีคุณภาพมากน้อยแค่ไหน แต่กลับไปเปลี่ยนหลักสูตรจาก 8 กลุ่มสาระการเรียนรู้ เหลือ 6 กลุ่มความรู้นั้น จะทำให้เกิดความยุ่งยากสับสนวุ่นวาย เด็กและผู้ปกครองจะต้องตกใจและหวั่นเกรงไปต่างๆ นานาว่าจะเกิดอะไรขึ้น

ขณะที่ครูก็คงจะลำบากมากขึ้น เพราะหลักสูตรเดิมก็ยังสอนไม่ได้เลย ซึ่งก่อนหน้านี้เคยมีการทดสอบครูผู้สอนวิชาคณิตศาสตร์ ก็พบว่า ครู 60% ยังสอบตกในวิชาที่ตนเองเป็นผู้สอน ดังนั้นหากมีหลักสูตรใหม่เกิดขึ้นเชื่อว่าจะเกิดมหกรรมการอบรมครูขึ้นอีกมาก จนทำให้ครูทิ้งห้องเรียนไปอบรม และทำให้ไม่มีเวลาสอนในห้องเรียนอย่างเต็มที่

"ผมมองว่าขณะนี้ยังไม่จำเป็นต้องปรับหลักสูตร และการระบุว่าการปรับหลักสูตรให้เหลือ 6 กลุ่มความรู้จะช่วยให้เด็กมีชั่วโมงเรียนลดน้อยลงนั้น เป็นเรื่องไร้สาระ เพราะวิชายังอยู่เหมือนเดิมเพียงแค่มาจัดหมวดหมู่และเปลี่ยนชื่อใหม่เท่านั้น อีกทั้งกระบวนการคิดของคนปรับหลักสูตรก็ยังเป็นแบบวิทยาศาสตร์ ที่คิดถึงแต่การผลิตเมื่อผลผลิตออกมาไม่ดีก็คิดแต่จะเปลี่ยนปัจจัยนำเข้าหรือหลักสูตร ซึ่งระบบนี้จะนำมาใช้กับการศึกษาไม่ได้"

นายชัยณรงค์ กล่าวและว่า ผลการสอบโครงการประเมินผลนักเรียนนานาชาติ หรือ PISA พิสูจน์ให้เห็นชัดแล้วว่าเด็กไทยมีคุณภาพการศึกษาที่ล้มเหลว โดยคะแนนของเด็กได้มาจากการท่องจำเพียงอย่างเดียว ทั้งที่ PISA มีคะแนนในหลายด้าน อาทิ การคิดวิเคราะห์ การสร้างสรรค์จินตนาการ และการนำไปใช้แก้ไขปัญหาในชีวิตประจำวัน

นายชัยณรงค์ กล่าวอีกว่า เมื่อพิจารณาผลสัมฤทธิ์ทางการศึกษาในระบบโรงเรียนของประเทศ โดยคำนวณจากคะแนนนานาชาติ ได้แก่ PISA, TIMSS และ SISS แสดงให้เห็นการลดลงของคุณภาพการศึกษาเด็กไทยได้อย่างชัดเจน ซึ่งเมื่อ 30 ปีที่แล้วเด็กไทยมีคะแนนอยู่ในระดับดี แต่หลังจากนั้นเป็นต้นมาคะแนนลดลงอย่างต่อเนื่องจนปัจจุบันอยู่ในระดับแย่ ซึ่งสาเหตุที่เป็นเช่นนี้ก็เพราะเกิดการเปลี่ยนแปลงใน ศธ.เนื่องจากมีพรรคการเมืองต่างแย่งเข้ามาเอางบประมาณที่มีหลายแสนล้าน อีกทั้งก็ใช้บุคลากรของ ศธ. ที่มีจำนวนมากมาเป็นฐานเสียงให้กับพรรคของตน สิ่งเหล่านี้จึงเป็นจุดเริ่มต้นในการล่มสลายของระบบการศึกษาไทย

ด้านนายสมหวัง พิธิยานุวัฒน์ ประธานคณะกรรมการบริหารสถาบันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติ (สทศ.) กล่าวว่า ก่อนจะมีการปรับหลักสูตรใหม่ ควรต้องประเมินข้อดีข้อเสียของหลักสูตรเก่าก่อน ซึ่งการประเมินก็ใช้เวลาไม่มากเพียง 6 เดือนก็ทราบผลแล้ว เพราะปัจจุบันมีข้อมูลต่างๆ มากมาย รวมถึงความคิดเห็นของนักวิชาการ ที่สามารถนำมาประมวลผลได้ ทั้งนี้เห็นด้วยกับการปรับหลักสูตรใหม่ที่จะทำให้เด็กในช่วงชั้นที่ 1 ไม่ต้องเรียนครบ 8 กลุ่มสาระฯ และมาเน้นเรียนในวิชาที่เป็นพื้นฐานจริงๆ

เครดิด : http://www.siamrath.co.th/web/?q=%E0...B8%AD%E0%B8%87

ให้ตายสิพับผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    3,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,349
    ไม่ต้องอึ้ง มันเป็นงี้แหละ

บางที ครูบางคนก็น่ะ เวลาคิด เราคิดสูตรของเราเองวิธีของเราเองก็ไม่ได้ ต้องตาสูตรที่เขาคิดเป๊ะๆ เห้อเศร้า
    เคยตกคณิตด้วยเหตุผลที่ว่า คำตอบถูก วิธีทำถูก แต่ไม่ตรงกับที่ครูคิด - -

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    จุกเลยทีนี้ ครูชี้แจ้งหน่อยๆ ทำไมครูสอบตกกกก

Macerata, Italy
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yedtamon57 อ่านกระทู้
    ไม่ต้องอึ้ง มันเป็นงี้แหละ

บางที ครูบางคนก็น่ะ เวลาคิด เราคิดสูตรของเราเองวิธีของเราเองก็ไม่ได้ ต้องตาสูตรที่เขาคิดเป๊ะๆ เห้อเศร้า
    เคยตกคณิตด้วยเหตุผลที่ว่า คำตอบถูก วิธีทำถูก แต่ไม่ตรงกับที่ครูคิด - -
    ก็ใช่ไงครับ ระะบบการศึกษาเรา ไม่เคยสอนให้คนคิดเป็น เอาไปประยุกต์เป็น สอนแต่แบบท่องจำเพื่อเอาไปสอบ เท่านั้น
    ประเทศเราถึงด้อยพัฒนาเพราะอย่างนี้แหละครับ แล้วคุณครูยุคใหม่ ที่สอบตกกันก็เพราะเรียนมาระบบเดียวกัน เรียนแบบท่องจำ
    ต่างชาติที่เขาพัฒนาเรื่องการศึกษาก็เพราะเขาสอนให้คนคิดเป็นไงครับ บ้านเขาถึงได้เจริญ
    ในศาสนาพุทธ พระพุทธเจ้ายังเคยสอน อยู่ในพระไตรปิฏก การเรียนอะไร ต้องเรียนให้เข้าใจอย่างแท้จริง และเข้าใจอย่างแจ่มแจ้ง เข้าใจถึงเนื้อหาอย่างลึกที่สุด รู้ที่มา ถึงจะเรียกว่าเป็น ผู้รู้จริง

ผมละละอายกับประเทศไทยจริง มีศาสนาพุทธที่สอนเรื่องนี้ไว้อย่างดีอยู่แล้วแท้ๆ แต่กลับมาขายขี้หน้าให้ชาวต่างชาติ ทั้งที่เขานับถือศาสนาที่ไม่เคยพูดถึงเรื่องแบบนี้

ปล.จบ ม.6 ผมจะย้ายไปอยู่เมกาแล้ว เบื่อเมืองไทย(หลายเรื่อง) คนที่นู้นเขาฉลาด คุยรู้เรื่องกว่าคนไทยเยอะ -*-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย -[ MaFaKaAlex ]- : 20th October 2013 เมื่อ 22:10

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คิดถึงบอร์ดเก่า
    กล่าวขอบคุณ
    4,469
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,789
    ว่าแต่นักเรียน เรียนไม่ดี ครูก็เป็นเหมือนกันครับ 5555555+

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    ครูแข่งเลขกับผมไหม ถ้าผมเก่งกว่าครูไปนั่งเรียน ผมจะสอนเอง 55555

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Imyour อ่านกระทู้
    ครูแข่งเลขกับผมไหม ถ้าผมเก่งกว่าครูไปนั่งเรียน ผมจะสอนเอง 55555
    555 นายลองไปถามครูดูสิ เพื่อครูจะยอมรับข้อตกลงก็เป็นได้
    รับฝากซื้อเกม Steam & Amazon ชำระเงินผ่านการโอนเข้าบัญชี หรือ บัตรทรูมันนี่ครับ>>สนใจคลิกที่นี่

เจง เจง กิสข่าน
    กล่าวขอบคุณ
    236
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    ระบบการศึกษาไทยแบบที่เราเรียนใช้มากี่ปีแล้วครับ
    เปลี่ยนให้ทันโลกบ้างก็ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mkuuhm : 20th October 2013 เมื่อ 22:21

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    เป็นไงล่ะ มีแต่ข่าวเด็กไทยอ่อน พอมาเจอข่าวนี้ นี่แหละต้นตอ

เด็กเก่งๆ ไปเรียนแพทย์-วิศวะ เกือบหมด

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    119
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ -[ MaFaKaAlex ]- อ่านกระทู้
    ก็ใช่ไงครับ ระะบบการศึกษาเรา ไม่เคยสอนให้คนคิดเป็น เอาไปประยุกต์เป็น สอนแต่แบบท่องจำเพื่อเอาไปสอบ เท่านั้น
    ประเทศเราถึงด้อยพัฒนาเพราะอย่างนี้แหละครับ แล้วคุณครูยุคใหม่ ที่สอบตกกันก็เพราะเรียนมาระบบเดียวกัน เรียนแบบท่องจำ
    ต่างชาติที่เขาพัฒนาเรื่องการศึกษาก็เพราะเขาสอนให้คนคิดเป็นไงครับ บ้านเขาถึงได้เจริญ
    ในศาสนาพุทธ พระพุทธเจ้ายังเคยสอน อยู่ในพระไตรปิฏก การเรียนอะไร ต้องเรียนให้เข้าใจอย่างแท้จริง และเข้าใจอย่างแจ่มแจ้ง เข้าใจถึงเนื้อหาอย่างลึกที่สุด รู้ที่มา ถึงจะเรียกว่าเป็น ผู้รู้จริง

ผมละละอายกับประเทศไทยจริง มีศาสนาพุทธที่สอนเรื่องนี้ไว้อย่างดีอยู่แล้วแท้ๆ แต่กลับมาขายขี้หน้าให้ชาวต่างชาติ ทั้งที่เขานับถือศาสนาที่ไม่เคยพูดถึงเรื่องแบบนี้

ปล.จบ ม.6 ผมจะย้ายไปอยู่เมกาแล้ว เบื่อเมืองไทย(หลายเรื่อง) คนที่นู้นเขาฉลาด คุยรู้เรื่องกว่าคนไทยเยอะ -*-
    ผมก็คิดเหมือนกันนะ เบื่อเมืองไทยมาก เห็นเพื่อนฝรั่งมันเรียนแล้วแบบ... เฮ้ย ! อิจฉา you อ่ะ ! ไม่ต้องมานั่งเรียนพิเศษเหมือนบ้าน I (พาผมไปมั่งดิ อิอิ )

กล่าวขอบคุณ
    672
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ black-pheonix อ่านกระทู้
    ผมก็คิดเหมือนกันนะ เบื่อเมืองไทยมาก เห็นเพื่อนฝรั่งมันเรียนแล้วแบบ... เฮ้ย ! อิจฉา you อ่ะ ! ไม่ต้องมานั่งเรียนพิเศษเหมือนบ้าน I (พาผมไปมั่งดิ อิอิ )
    ถ้าผมรวยสัก 10 ล้านผมพาไปอยู่แล้วครับ ให้เลยล้านนึง 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย -[ MaFaKaAlex ]- : 20th October 2013 เมื่อ 22:53

ตัวประหลาด
    กล่าวขอบคุณ
    1,985
    ได้รับคำขอบคุณ: 733
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ -[ MaFaKaAlex ]- อ่านกระทู้
    ถ้าผมรวยสัก 10 ล้านผมพาไปอยู่แล้วครับ ให้เลยล้านนึง 5555
    ผมขอ อีกสักล้านเเล้วกันถูกหวยมีตังมาอย่าลืมกันนะ 5555
    คำว่ารักมีไว้บอกไม่ได้มีไว้เก็บแต่คนส่วนมากกลัวที่จะเจ็บเลยเลือกที่จะเก็บมากกว่าบอก

กล่าวขอบคุณ
    672
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AsLan อ่านกระทู้
    ผมขอ อีกสักล้านเเล้วกันถูกหวยมีตังมาอย่าลืมกันนะ 5555
    55 ออกทะเลถึงไหนแล้วไม่รู้

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    ไม่แปลก ครูในโรงเรียนส่วนมากสอนแยกบทกัน ไม่ได้สอนทุกบท

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    x.x

ไม่รู้ไม่ชี้ ผมเตรียมสอบมหาลัย

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497

รีบบบบบบบบบบบบบบบบๆไปเลยนะ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    เรียนเอาเกรดไงครับ

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 201

โอ้ ความคิดตรงกับผมจริงๆครับ ผมก็ว่าจบม.6ถ้าสอบเข้ามหาลัยแล้วก็จะเรียนคณะศิลปศาสตร์ภาษาอังกฤษเพิ่มสักหน่อย จะได้ย้ายไปอยู่คุยกับเขารู้เรื่อง55
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย START : 21st October 2013 เมื่อ 14:52

ราชันชุดขาว~!!
    กล่าวขอบคุณ
    4,122
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,498
    เป็นเป็น''ครู''ไงครับ ^^
    อยู่มานานมาก มีวันวานมากมายให้คิดถึงเหลือเกิน

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808

มันเป็นตั้แต่งรุ่นพ่อ รุ่นแม่เราแล้วกับการเรียนแบบท่องจำเนี้ยคือต้องจำที่ครูสอนเท่านั้นแล้วเอาไปสอบซึ่งมันใช้ในดีแค่ในอดีตเท่านั้น ในปัจจุบันก็เริ่มมีการเรียนรู้แบบประยุกต์ขึ้นมา คิดในหลายมุมมองซึ่งทำให้ผู้ใหญ่หลายๆคนไม่ค่อยชอบระบบประยุกต์นี้เพราะมักคิดว่าเด็กๆจะต่อต้านและไม่เชื่อสิ่งที่พวกเขาสั่งสอนมาแม้มันจะได้ผลลัพท์มาเหมือนกันก็ตามอย่างเช่น3+2=5 แต่จริงๆแล้ว10-5 4+1 5-0 5+0 7-2ซึ่งคำตอบมันก็คือ5เหมือนกันแต่ผู้ใหญ่เหล่านี้เหล่านี้มักจะให้เราคิดว่า3+2เท่านั้นถึงจะได้5นี่แหละผลเสียของการท่องจำ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย harnibal409 : 21st October 2013 เมื่อ 15:34
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    เอามาพูดกี่ทีก็ยาวครับเรื่องนี้ มันเป็นมานานแล้วครับกับไอ้ระบบที่เสี้ยมว่า เรียนเพื่อเอาเกรดดีๆ เหมือนว่าเกรดมันคือทุกอย่างของชีวิต และกับการเรียนการสอนที่มีแต่ท่องจำอย่างเดียว พูดไปมันก็แก้ยากครับ คนเก่งๆก็ไปเรียนหมอ สถาปัต วิศวะ หรือไม่ก็ไปเรียนต่อต่างประเทศ ไปทำงานต่างประเทศกันหมด แล้วเราจะหาคนเก่งๆที่ไหนมาสอนเราล่ะ?

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    เวนกำจริงๆ

โอนิสึกะ เอคิจิ
    ใต้ฟ้า , บนดิน '
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 414
    ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี

FanClub AKB48 & Acchan
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    อึ้งจริงๆ..แต่ว่าเรื่องแบบนี้ก็เคยแอบคิดไว้ในหัวเหมือนกัน ไม่คิดว่าจะมีจริงๆ
    ปล.เงิบพะยะค่ะ