ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 54

[PC|Online|CO OP] Minecraft 1.6.4 + เซิฟเวอร์แบบเปิด Mod กับ Plugin พร้อมกันได้ +รับตอบปัญหาพูดคุยเกี่ยวกับเซิฟเวอร์ทุกเรื่อง

**ตอนนี้ Minecraft 1.7.2 ออกแล้วนะคับ ถ้า Crack ออกตอนไหนก็จะเอามาลงให้นะคับ ส่วนถ้าใครเข้าเกมไม่ได้นั้นเพราะว่า ตัวlancher มันอัพเดพเป็น V.1.7.2 ให้กลับไปที่ V.1.6.4 ก็เข้าเกมได้ปกติคับ**

>>>>รายละเอียดแพท 1.7.2<<<

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ScreenShot

Minecraft คืออะไร ?
    Minecraft คือเกมที่เราสามารถสร้างสรรค์สภาพสิ่งแวดล้อมในตัวเกมได้เอง(sandbox) ที่ได้แรงบันดาลใจจากเกม Infiniminer ที่ถูกเผยแพร่บนโลกอินเตอร์เดือนเมษายน ปี 2009 – สร้างโดย Markus Persson ผู้ก่อตั้งบริษํทขนาดย่อมเยาพร้อมทีมงานอีก 9 คน นามว่า Mojang AB ใจความหลักๆ ของตัวเกมคือการให้ผู้เล่นมีส่วนร่วมในการสร้างและทำ ลาย บล็อกในลักษณะต่างๆ ในสภาพแวดล้อมสามมิติ

One2Up
    ===BIT====
    (ปล.แบบบิตไม่ขอถอดลิงค์ Adfly ออกนะคับ เพราะไม่ใช่ของผม)

การลงเกมนะคับ

1.เปิดStart Menu แล้วพิมตามรูป

2.เลือกไฟล์ Roaming
    3.ถ้ามีไฟล์.minecraft ให้ลบออกก่อน
    3.1.ถ้าไม่มีไฟล์.minecraft ให้ติดตั้งลงที่นี่เท่านั้น!!!(C:\Users\my user\AppData\Roaming)
    4.ถ้าไม่มีตัวเปิดเกมที่ Desktop ให้ไปที่minecraft launcher ใน Folder .minecraft
    5.เข้าที่ Minecraft Launcher.exe

*การลง Mod ปรับปรุงแบบมีรูป ระเอียดยิบ!!!*
    สิ่งที่ต้องใช้
    Mod Forge Download ( version วันที่ 19/10/2556)
    หรือดู version อื่นๆ Click
    Mod Minecraft หาจากนี่เลย Mod Minecraft

เริ่มเลย
    1.โหลด minecraftforge-installer มา เมื่อโหลดเสร็จให้กดติดตั้งดังรูป

2.รอจนกว่าจะติดตั้งเสร็จ เมื่อติดตั้งเสร็จแล้วให้เข้าเกม ผ่าน minecraft lancher แล้วสังเกตุตามรูป

3.เมื่อกด play แล้ว minecraft รันขึ้นมาเรียบร้อยให้ออกจาก minecraft แล้วไปที่โฟลเดอร์ .minecraft ดังรูป

4.เมื่อมีโฟลเดอร์ Mods แล้วให้ไปหาโหลด mods มาซักตัวแล้วเอาตัวที่โหลดมาไปลง ในโฟลเดอร์เลยไม่ต้องทำอะไรกับตัวที่โหลดมาทั้งสิ้น!!! ดังรูป

ปล.mod ที่ลงต้องเข้ากันได้กับ Forge Mod เท่านั้น สำคัญมาก

---------------------------------------------------------------------------------------------------

Server Minecraft

Download ก่อนเลย

Download [ตัวเซิฟใหม่ล่าสุด 20/10/2556]
    หรือจะดูว่ามีversion ไหนบ้าง ก็ Click ====> Click
    Download คำสั่งเปิดเซิฟ.bat

How To Setup
    1.โหลดตัวเซิฟมาวางไว้ใน Folder เปล่าๆ
    2.พิมตัวด้านล่างใส่ notepad แล้ว save ไว้ให้นามสกุลไฟล์เป็น.bat
    @Title Minecraft Server Launcher
    @ECHO OFF
    SET BINDIR=%~dp0
    CD /D "%BINDIR%"
    "%ProgramFiles%\Java\jre7\bin\java.exe" -Xincgc -Xmx1G -jar mcpc-plus-1.6.4-R0.1-forge933-B101.jar
    PAUSE
    (ตัวแดงหมายถึงชื่อของตัวเซิฟ เปลี่ยนให้เป็นชื่อของตัวเซิฟตัวเองหละ)
    2.1ทำไ่ม่เปนอะ ทำไง โหลดเอาโลด Download
    ปล.ให้ไปวางไว้ที่เดียวกับ ตัวServer
    3.กดเปิด server ถ้าไม่มีปัญหาอะไรเซิิฟจะรันตัวอักษรมายาวมาก และนานหน่อยๆ (ตรงนี้ถ้าใครรันมาไม่ถึง 5 บรรทัดแล้วให้กดปิด แสดงว่าผิดหรือมีปัญหาตรง ข้อ2 แล้วคับ)
    4.กดปิด server ก่อนเลย

การตั้งค่า Server

1.ให้ไปที่ไฟล์ที่เก็บตัวเซิฟไว้แล้วหาไฟล์ที่ชื่อ server.properties แล้วทำการเปิดด้วย notepad
    ดังรูป

2.ให้ทำการเปลี่ยน **online-mode จาก =true เป็น false ด้วย(ตรงนี้สำคัญมากๆ)**
    และ ใส่ ip ฮามาชิ ดังรูป

3.เสร็จละ ถ้าใครอยากปรับอะไรนอกเหนือจากนี้ปรับได้เลย โดยดูความหมายต่างๆได้ที่นี่เลย

**ความหมายต่างๆในไฟล์ server properties**

อธิบายตามลำดับเลยนะครับ
    generator-settings เป็นการออกแบบ Superflat (แมพโล่ง)ในโลก minecraftของเรา โดยการพิมโค้ดตัวเลือกต่างๆใน Superflat ลงไปสามารถดูโค้ดต่างๆได้ใน http://www.minecraftwiki.net/wiki/Superflat
    allow-nether ให้ผู้คนไป นรก ได้หรือเปล่า ถ้าไม่พิม "false" ถ้าได้พิม "true"
    level-name หลายคนคิดว่าเป็นแค่ชื่อโลกเท่านั้น (อย่าคิดแบบนั้นนะเออ) level-name นั้นยังเป็นตัวโฟรเดอร์ที่เก็บแมพของเราไว้ (โดยปกติจะตั้งว่า world) เมื่อเราเปลี่ยนชื่อตัวนี้ไปจะทำให้เซิฟเวอร์สร้างโฟรเดอร์แมพขึ้นมาใหม่หลายคนก็คิดว่าคงไม่เป็นไร แต่ ถ้าสมมุติว่าคุณลง plugins ที่เกียวกับแมพ เช่น plugin จำพวกแบ่งโลก หรือมันติวาป plugin พวกนี้โดยปกติจะตั้งค่าไว้ว่าให้ allow ไฟล์แมพที่ชื่อ world ทำให้เมื่อคุณเปลี่ยนชื่อ level-name ไป คุณก็ต้องไปแก้ไข plugins ด้วย (ดังนั้นไม่แนะนำให้เปลี่ยน)
    enable-query สามารถทำให้ เซิฟGameSpy4 protocol (น่าจะเป็นเซิฟ MC หลัก) สามารถดูข้อมูลเซิฟคุณได้(ปรับ false เลย)
    allow-flight ป้องกันเซิฟของคุณจากพวก MOD บิน คือ ถ้าปรับ true จะทำให้พวกที่มีม็อตบิน บินได้สบาย ถ้าปรับ false จะทำการเตะพวกที่ลอยนานเกิน 5 วิออก (ไม่รวมโหมด creative นา)
    server-port port ตัวที่ใช้ในการ ฟอเวิร์ด เร้าเตอร์ ปกติจะเป็น 25565
    level-type เป็นการตั้งค่าภูมิประเทศของแมพมี 3 แบบ คือ 1. DEFAULT แบบปกติเลย 2. Flat โล่งโจ้ง 3. LARGEBIOMES เหมือนแบบ default นั่นหละ แต่ขนาดไบโอแต่ละไบโอใหญ่เวอร์ อยากได้แบบไหนก็พิม ไว้หลัง เท่ากับ เลย!
    enable-rcon สามารถคุม console sever จากไหนก็ได้ (ทำยังไงก็ไม่รุ)
    force-gamemode เซ็ตค่าไว้ที่ gamemode เสมอ ถ้า true จะทำให้ทุกครั้งที่ออกเข้าเกมใหม่จะกลับมา gamemode ที่เป็นครั้งแรกเสมอ (เช่นตอนแรกเป็น survival เมื่อออกก็จะกลับมาเป็น survival เสมอ ถึงตอนออกจะเป็น mode creative ก็ตาม) ถ้า false จะกลับไปเป็น gamemode ครั้งสุดท้ายที่ออก
    level-seed ก็ seed นั่นหละ
    server-ip ip เซิฟเวอร์ใส่ตรงนี้หมด พวก ฮามาชิ โคโล no-ip อื่นๆ
    max-build-height จำกัดความสูงที่ต่อ block ได้
    spawn-npcs ก็ให้ npc เกิดรึเปล่านั่นหละ
    white-list การใช้ white list ในการเข้าเซิฟ (ถ้าเปิด true นะ)
    spawn-animals ให้ สัตว์ เกิดได้รึเปล่า
    texture-pack กดหนดให้เซิฟนี้ใช้ texture pack นี้ (แต่ผมไม่รู้วิธีลงนะ)
    snooper-enabled เป็นการเซ็ตให้เซิฟ ส่งข้อมูล snooper ไปให้ http://snoop.minecraft.net แต่ผมไม่รู้ว่าส่งไปให้ทำไม
    hardcore ถ้าปรับ true ตายแล้วจบเลย ไม่มีเกิด
    online-mode **สำคัญมาก ต้องปิด ก่อนเปิดเซิฟเสมอ** เพราะถ้าเปิดจะเป็นการทำให้เซิฟเวอร์เชื่อมต่อกับตัวเซิฟหลักของ minecraft แท้ๆ ทำให้ต้องใช้ ID จริง เล่น
    pvp คงไม่ต้องบอก -*-
    difficulty ลำดับความยากในเกม มี 4 อันดับ ดังนี้ 0 - Peaceful(ไม่มีมอนจั้กตัว) 1 - Easy 2 - Normal 3 - Hard อยากได้อันไหนให้พิมตัวเลขลงไปนะครับ
    gamemode มี 3 แบบ อยากได้อันไหนพิมตัวเลขลงไปนะครับ 0 - Survival 1 - Creative 2 - Adventure (ตายจบ ไม่เกิด)
    max-players ผู้เล่นสูงสุดในเซิฟ
    spawn-monsters ให้ ม็อด เกิดได้อ้ะเปล่า
    view-distance ขอบเขตการมอง (ไม่ควรปรับเยอะ เพราะจะทำให้เซิฟแลคปรับไว้ที่ 5-8 ก็พอ)
    generate-structures สิ่งก่อสร้างพื้นฐาน เช่น หมู่บ้าน npc พวกนี้ ถ้าปรับ true มันจะเกิด ปรับ false ก็ไม่เกิด
    motd ชื่อเซิฟเวอร์นั่นเอง

การลง Mod & Plugin ให้Server

แบบ Plugin (ทำไว้นานละเอามาลงใหม่-*- เป็นของ bukkit) แต่วิธีทำก็ใช้กับตัวเซิฟนี้ได้

ขั้นแรกไปโหลด plugin มาก่อนจาก >>>เว็ปนี้<<< ก่อน

ขั้นตอนการ โหลดการ ลง plugin ผมขออธิบายเป็น รูป นะครับ

ขั้นแรก : หา plugin ที่ต้องการโหลด

ขั้นสอง : โหลดโล้ดๆ

ขั้นสาม : ย้าย plugin ไปไว้ในโฟร์เดอร์ plugin ตามรูป

รูป : หน้าตา plugins

ขั้นสี่ : ถ้าplugin ทำงานได้จะไม่ขึ้นข้อความแปลกๆใด สามารถเช็คplugin ได้โดยการพิมพ์ plugins

รูป : ตัวอย่างของ plugin ที่เสีย จะมีข้อความแปลกๆแบบนี้

การลง Mod ให้ Server
    1.เอา Mod ตัวเดียวกันกับที่ลงไว้ในโฟลเดอร์Mods ใน.Minecraft
    2.ก๊อปมาวางไว้ใน Folder ชื่อ mods ในโฟลเดอร์ของตัวเซิฟ
    3.รันเซิฟทดสอบ จบ!!!
    ปล.ไม่ต้องเอา mod พวก Toomany Item หรือ rei minimap มานะคับ

การเข้าเกม(แถมให้)

ก่อนเข้าเกมให้ดูว่า Mod server กับ Mod ตัวเกมนั้นตรงกันรึเปล่า (Mod Server ไม่ต้องเหมือนตัวเกมก็ได้นะคับ แต่ตัวเกมต้องมีทุก mod ที่serverมีถึงเข้าเซิฟนั้นได้)ถ้าเช็คเรียบร้อยแล้วไม่เกิด Error ใดๆขึ้นทั้งตัวเกม และ Server ให้เข้าเกมได้เลย
    ขั้นตอนการเข้าเซิฟ

1.เปิด Lancher Minecraft แล้วกดPlay เลย โดยรายละเอียด Lancher มีดังนี้

2.ให้เข้าไปที่ Multiplayer แล้วเลือกเซิฟเวอร์เข้าเล่นเลย
    2.1ถ้ายังไม่มีเซิฟหละ มีให้ 2แบบคับ คือ 2.1.1 เข้าเซิฟผ่าน Ip เซิฟตรงๆเลย(Direct Connect) ถ้าเลือกอันนี้แค่พิม Ip ก็เข้าได้เลย แต่เกมจะไม่บันทึกเซิฟที่เราเข้านะ (หมายความว่า ครั้งแต่ไปพอเราจะเข้าเซิฟนี้ก็ให้พิม IP อีกไปเรื่อยๆ)
    2.2 เพิ่มเซิฟเวอร์ที่จะเล่น(Add Server) เมื่อกดเข้าไปจะมีให้ตั้งชื่อของเซิฟนี้(ตั้งไปเลยคล้ายๆตั้งชื่อโลกนั่นหละ)แล้วให้พิม IP เมื่อเสร็จหมดก็ให้กดสร้าง แค่นี้พอครั้งแต่ไปที่เราจะเล่นก็ไม่ต้องพิม Ip ใหม่ละ

3. เข้าเซิฟของเราหละทำยังไง การเข้าเซิฟที่ตัวเองเข้ามี 2 วิธีั
    3.1 ถ้าไม่ได้ตั้งฮามาชิ แต่อยากให้เล่นผ่านวงแลนได้(มีสายแลนกัน)ให้พิม IP ของเครื่องนั้นลงไปเลย (IPV4นะ)
    3.2 ถ้ามีฮามาชิก็ให้พิม IP ฮามาชิลงไปเลย แล้วให้ IP ฮามาชิคนที่เราอยากให้เล่นด้วยได้เลย (ต้องตั้งค่าในไฟล์ server.properties ก่อนนะคับ)

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สงสัยหรือมีปัญหาถามได้เลยนะคับ
    ไปเล่นต่อละ ฝากอีกซักรูปก่ิอนไป

ถึงดวงจันทร์แว้ว 55555
    joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lnwart045 : 25th October 2013 เมื่อ 22:52

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    จองไว้ทำอะไรหลายๆอย่าง คอมเม้ม หรือกด ขอบคุณหน่อยนะคับ จะได้เป็นกำลังใจทำต่อไปป

ตัวติดตั้งที่ต้องโหลดก่อนลง Minecraft หรือ ลง Mod,Plugin
    1. Java ver.7 ขึ้นไป โหลด
    2. Notepad++ (เอาไว้ใช้แก้ไขพวก Plugin) Click

MOD หรือ Plugins ดังๆ หรือที่ผมแนะนำนะคับ

Mod
    RPG
    DIVINERPG Click
    The Mists of RioV Click
    Aether II (แมพสวรรค์นั่นเอง)Click
    Rpg Inventory Mod Click

MINIMAP
    Rei's minimap Click (ถึงจะเปนv.1.6.2 แต่ก็ใช้ได้นะคับ)

Survival
    DayZ Click (ถ้าเล่นแบบmultiยังมีบัคอยู่เยอะนะคับ)

เกี่ยวกับ Monster
    Mutant Creatures Click

เกี่ยวกับ เทคโนโลยี
    Galacticraft อยากไปนอกโลกไม๊หละ Click

Plugin
    AuthMe reloaded ปักอินที่เอาไว้ใช้ log-in Click

ChestShop ปักอินขายของ Click

CookieMonster ตีมอนเงินตก Click
    ข้อมูล plugin CookieMonster
    คุณสมบัติ
    เมื่อฆ่า Mob ทุกครั้งจะได้เงิน (เงินที่ดรอปสามารถปรับได้)
    เมื่อฆ่า Mob มีโอกาสตก ไอเท็มต่างๆ (สามารถกำหนดได้ว่า mob อะไรตก item อะไรได้บ้าง)
    ปรับ EXP ที่ได้จากการฆ่า Mob ให้มากยิ่งขึ้นได้ด้วย [เพื่มเป็น เท่าตัว ]

วิธีใช้

ไม่มีอะไรมากครับ plugin จะทำงานอัตโนมัติ เมื่อลง โดยถ้าเราต้องการจะแก้ไขตัว plugin ก็สามารถทำได้

การแก้ไข plugin
    ขั้นแรก เข้าไป ในโฟล์เดอร์ CookieMonster ในโฟล์เดอร์ plugin แล้ว คลิกขวาที่ไฟล์ config แล้วเลือก Edit with notepad ++
    ขั้นสอง เมื่อเข้ามา จะเห็นข้อความต่างๆมากมาย ไม่ต้องไปสนใจ ให้มาที่ ข้อความ reward แล้วทำการแก้ไขตามสบาย
    ตัวอย่าง :

และอื่นๆเยอะมาก แต่ผมขอยกมา สอนเพียงแค่นี้นะครับ ที่เหลือ ก็ทำแบบเดียวกัน

- ขั้นตอน การปรับ EXP ที่ได้จากการฆ่า MOB
    ให้หาข้อความที่ชื่อว่า expMultiplier แล้วทำการปรับแต่งได้ตามสบาย (โดยตัวเลขที่เขียนเข้าไปจะเป็น EXP ที่ได้รับเพิ่มเป็นจำนวน เท่า นะครับ)
    ตัวอย่าง :

Essentials ถ้าไม่อยากให้เซิฟเจ๊งใช้ซะ (มีประโยชน์มากพวกคำสั่งป้าย คำสั่้งแอดมิน อื่นๆหาเอาเอง 555) Click

mcMMO อยากใช้สกิลไม๊หละเราช่วยได้ Click

Scavenger(ต้องการ ProtocolLib) ตายแล้วของไม่ตก (ผมใช้ไม่ได้นะน่าจะเป็นเพราะ Ver.เก่าไป) Click
    ต้องการ ProtocolLib ในการรัน Click

Vault เกี่ยวกับเงินต้องลงนี่ด้วย [PG Requires] Click

WorldEdit ออกแบบโลกด้วยมือเรา Click

WorldGuard (ต้องการ WorldEdit) ปกป้องโลกจากเหล่าร้าย-*-[เอาจริงๆก็ใช้ทำ Zone เป็นส่วนใหญ่] Click

PropHunt(ต้องการDisguiseCraft) ปักอินซ่อนหา โหมดดังใน GarryMod Click
    DisguiseCraft Click
    ข้อมูล กำลังทำ ลองศึกษาดูก่อนนะ

อยากได้คำอธิบาย,วิธีใช้ Mod ไหน Plugin ไหน ขอมาได้เลยคับว่างๆ+ถ้ามีอารมณ์จะทำให้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lnwart045 : 23rd October 2013 เมื่อ 09:25

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    ขอ Mod + Plugin เจ๋วหน่อยคับ พอดีไม่ค่อยได้หา 555 ขอบคุณคับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SeveNLanD อ่านกระทู้
    ขอ Mod + Plugin เจ๋วหน่อยคับ พอดีไม่ค่อยได้หา 555 ขอบคุณคับ
    plugin หาจากนี่เลย http://plugins.bukkit.org/ plugin สำคัญก็พวก Authme ระบบ login Scavenger กันของตก(ไม่แน่ใจว่าใช้ได้รึเปล่าเพรามันเปน v.1.6.2แต่ที่แน่ๆผมใช้ไม่ได้) Essentials คำสั่งและระบบต่างๆในเซิฟ สำคัญคับ ตัวนี้
    Mod ก็นี่เลย http://www.minecraftforum.net/forum/51-minecraft-mods/ mod หนิแ้ล้วแต่ความชอบเลยคับ ชอบแบบ ยิงกัน RPG หรือยังไงก็เลือกเอาเลย
    ปล. mod ให้สังเกตุ version เกม กับดูด้วยว่ารองรับ Forge หรือเปล่า

กองบัญชาการกะเหรี่ยงติดเน็ต
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    ขอบคุณครับ กำลังหาเล่นกับลูกๆ อยู่พอดี
    ThaiCGhttp://www.facebook.com/ThaiCG ใครเล่น The Lord of The Ring online Sever:Silverlode เข้ามาคุยกันได้นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    สุดยอดครับ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    MOD ไหนที่ลง แล้วตัวเกมส์ เด้ง ออกแปลว่าไม่ได้ ใช่ไหมครับ พอจะมี MOD แนว RPG แนะนำไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ godjr01 อ่านกระทู้
    MOD ไหนที่ลง แล้วตัวเกมส์ เด้ง ออกแปลว่าไม่ได้ ใช่ไหมครับ พอจะมี MOD แนว RPG แนะนำไหมครับ
    DIVINERPG Click
    The Mists of RioV Click
    Aether II (แมพสวรรค์นั่นเอง)Click
    Rpg Inventory Mod Click
    แค่นี้คงพอนะคับ
    ปล. Mod พวกนี้ลงพร้อมกันไม่ได้นะคับ มันจะตีกัน(แต่ RPG inventory น่าจะเข้ากันได้กับ Mod ในนี้บางตัวนะัคับ) และก็ศึกษาวิธีลงให้ระเอียดก่อนนะคับ

กล่าวขอบคุณ
    17
    การที่ให้เครื่องอื่น สามารถ เล่น MOD เดียวกับเราได้ (กรณีเล่นร้านเดียวกัน) สามารถ coppy จากเครื่องที่ลง MOD ไว้พร้อม จาก .minecraft เลยได้ไหมครับ ? // ขอบคุณคร้าบบบบ

INFAnTRY OF ABYss station
    กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ขอวิธีลง skin หน่อยครับ ถามเพิ่มนะครับverรองรับpluginพิมพ์ไทยมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peamdef : 22nd October 2013 เมื่อ 20:13

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ godjr01 อ่านกระทู้
    การที่ให้เครื่องอื่น สามารถ เล่น MOD เดียวกับเราได้ (กรณีเล่นร้านเดียวกัน) สามารถ coppy จากเครื่องที่ลง MOD ไว้พร้อม จาก .minecraft เลยได้ไหมครับ ? // ขอบคุณคร้าบบบบ
    ได้คับ แต่ผมแนะนำว่าให้ ก๊อป แต่โฟล์เดอร์ Mods ไปคับ แล้วให้เครื่องที่คุณจะเอาไปลงลง Minecraft แล้วติดตั้งForge รันเกมครั้งนึงเพื่อให้ Forge สร้างโฟล์เดอร์ Mods แล้วค่อยนำไปวางดีกว่าคับ
    เพราะุถ้าก๊อปไปทั้ง Folder เลย ต้องมาตั้งแค่Forge เองซึ่งมันออกจะยุ่งยากนิดหน่อยนะคับ แต่ก็ได้เหมือนกัน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peamdef อ่านกระทู้
    ขอวิธีลง skin หน่อยครับ
    ต้อง ID แท้เท่านั้นคับที่จะเปลี่ยน SKin แล้วคนอื่นถึงเห็น
    แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ทำตามนี้คับ
    1.สมัครสมาชิก Gmail หรือ google account
    2.สมัครสมาชิก Minecraft.net (สมัครแล้วไม่ต้องLogin)
    3.เข้าไปที่ Mineshafter ไป Login ด้วย Gmail
    4.Login แล้วไปที่ User ของตัวเอง เลือกที่ setting แล้ว ใส่ ID PASS ของ Minecraft.net ไป
    5.เลือกที่ แถบ Downloads โหลดอันแรกเลย Mineshafter Client Proxy แล้วเอาไปไว้ที่ ที่ลงเกม Minecraft (appdata)
    6.ดับเบิ้ลคลิกที่ mineshafter-proxy
    7.แล้วจะได้ไฟล์เพิ่มมา ไม่ต้องสนใจ
    8.เวลาจะเข้าเกมกดที่ mineshafter-proxy แล้วใส่รหัส Minecraft.net ไป OK

ลองใส่สกิน
    1.เข้าไปที่ User แล้วเลิอกที่ Setting
    2.หาสกินที่จะใส่เข้าไป ได้แล้ว ให้หาเว็บอัพโหลดรูปภาพต่างๆ อัพโหลดสกิน แล้วก๊อป Direct Link (email & IM)
    3.ไปใส่ในช่องสกิน แล้วกด set
    4.ลองเข้าเกมดูครับ

ปล.วิธีนี้จะทำให้คนที่ใช้วิธีนี้ด้วยกันเท่านั้นถึงจะเห็นสกินคุณ คนปกติจะไม่เห็น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lnwart045 : 22nd October 2013 เมื่อ 20:19

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

รู้สึกสติตัวเองไม่เต็ม
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 480
    ขอบอกว่า สุดยอดครับ หาอยู่เลย วิธีลง mod

กล่าวขอบคุณ
    17
    เวลาได้ MOD มาแล้วนำไปลงใน .minecraft / versions / 1.6.1-Forge9.11.1.935 / 1.6.1-Forge9.11.1.935 .jar / คลิกขวา open with winRar / แล้วโยนเข้าไปเลย ผมทำถูกมะ ? (ส่วน คำว่า SSP / MSP แปลว่าอะไรครับ ) ขออภัยที่ถามเยอะมือใหม่แฮ่ะๆ

กล่าวขอบคุณ
    0
    เวลาได้ MOD มาแล้วนำไปลงใน .minecraft / versions / 1.6.1-Forge9.11.1.935 / 1.6.1-Forge9.11.1.935 .jar / คลิกขวา open with winRar / แล้วโยนเข้าไปเลย ผมทำถูกมะ ? (ส่วน คำว่า SSP / MSP แปลว่าอะไรครับ ) ขออภัยที่ถามเยอะมือใหม่แฮ่ะๆ
    ผิดคับ ถ้าลง Forge เสร็จแล้วกดเข้าเกมตามที่ผมบอกไว้ด้านบน จะเห็นว่ามีโฟล์เดอร์ชื่อ Mods เกิดขึ้นมาใน ไฟล์.Minecraft ให้เอาไปวางไว้ที่นั่น แล้วก็ไม่ต้องแตกไฟล์นะคับ โหลดมาแบบไหนให้เอาไปวางไว้เลย (สมมุติโหลดมาเป็นนามสกุล.Jar,เป็นไฟล์แบบWinZip,winRar ก็เอาไปวางเ้ลยไม่ต้องแตกไฟล์ใดๆทั้งสิ้นคับ)

ส่วนคำว่า SSP/SMP คือ Survival Single Player/Survival Multiplayer Player คับบอกไว้ว่า Mod นี้รองรับแบบเปิดเซิฟด้วยนะ แต่ถ้าเป็นตัวเปิดเซิฟของผมไม่ต้องไปสนใจคับ แบบไหนก็ได้หมด ไม่รองรับ SMP ยังได้ เพราะอันนี้มันสำหรับตัวเปิดเซิฟแบบ Craftbukkit ที่รองรับ mods ซักเท่าไหร่ Mods จึงต้องทำออกมาให้รองรับตัวเปิดเซิฟนี้คับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lnwart045 : 22nd October 2013 เมื่อ 20:54

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

слыхал! но......
    กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    Blog Entries
    1
    ผมมีปัญหาครับ ผมกดตัว Mod Forge Installer ไม่ได้อ่ะครับ มันไม่ใช่ตัว Setup

EDIT: ผมโหลดตัว Mod Forge Installer มาจากคุณนะครับ แต่ว่าตัว Mod Forge Installer ของคุณมันเป็น Executable Jar File อ่ะครับ ของผมมันเป็น Jar File ธรรมดา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย macnum10 : 22nd October 2013 เมื่อ 21:12

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ macnum10 อ่านกระทู้
    ผมมีปัญหาครับ ผมกดตัว Mod Forge Installer ไม่ได้อ่ะครับ มันไม่ใช่ตัว Setup

โหลด java ก่อนคับ Java

กล่าวขอบคุณ
    61
    1
    เล่นได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    61
    1
    ผมมีปัญหาอีกแล้วครับ ตอนจะเข้าเกมครั้งแรกมันไม่ขึ้นแบบนี้อ่ะครับ แต่ตอนนี้มันขึ้นแบบนี้อ่ะครับ จะเป็นไรมั้ยครับ

EDIT: งั้นเดี๋ยวผมลอง Update การ์ดจอดูนะครับ เสร็จแล้วจะมาโพสบอกอีกทีนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย macnum10 : 22nd October 2013 เมื่อ 21:37

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ macnum10 อ่านกระทู้
    ผมมีปัญหาอีกแล้วครับ ตอนจะเข้าเกมครั้งแรกมันไม่ขึ้นแบบนี้อ่ะครับ แต่ตอนนี้มันขึ้นแบบนี้อ่ะครับ จะเป็นไรมั้ยครับ

ดูเหมือนจะเป็นปัญหาที่การ์ดจอหนะ คับ ลองอัพเดท Driver การ์ดจอดูนะคับ

กล่าวขอบคุณ
    61
    1
    ผม Update การ์ดจอแล้วครับ แต่ปัญหาเดิมก็โผล่ขึ้นมาอีกอ่ะครับ แต่ว่าผมเข้าเกมได้ (ไม่รู้ทำไม) ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ผม Update การ์ดจอแล้วครับ แต่ปัญหาเดิมก็โผล่ขึ้นมาอีกอ่ะครับ แต่ว่าผมเข้าเกมได้ (ไม่รู้ทำไม) ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
    ปัญหามันเกิดจาก OpenAl ไม่รองรับ วินโด้คุณของคุณเป็น window 32bit หรือเปล่าคับ ถ้าใช่ให้ไปโหลด Java แบบ 32 bit แทน java แต่ปัญหานี้เท่าที่รู้มา ก็คืออาจจะเกิดปัญหาเกี่ยวกับเสียงนะึคับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็ดีไป แต่ถ้ามีปัญหาปัญหานั้นก็คงเป็นเรื่องเสียงหละคับ แต่ยังสามารถเล่นเกมได้ปกติึคับ

กล่าวขอบคุณ
    61
    1
    ครับผม ขอถามอะไรหน่อยนะครับ ปกติคนไทยเขาเล่น Server ไหนกันเยอะๆหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    17
    มายืนยันครับ ว่าใช้ได้จริง 555 สนุกมาก // แต่เสียดาย MOD สวรรค์ หาไฟล์ MOD ไม่เจอ เลยมา เป็นตัว .jar เอาไปโยนไว้ ไม่มีไรเกิดขึ้น (หาวิธี เซทเงินตกจากมอนสเตอร์ให้ทีครับ)

[IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    0
    มายืนยันครับ ว่าใช้ได้จริง 555 สนุกมาก // แต่เสียดาย MOD สวรรค์ หาไฟล์ MOD ไม่เจอ เลยมา เป็นตัว .jar เอาไปโยนไว้ ไม่มีไรเกิดขึ้น (หาวิธี เซทเงินตกจากมอนสเตอร์ให้ทีครับ)

[IMG][/IMG]
    Mod สวรรค์ตอนนี้ยังใช้ได้กับ ver.1.6.2 เท่านั้น วิธีเช็ตเงินตกต้องใช้ plugin CookieMonster และ set กับ monster พวก Mod ไม่ได้[ถ้าได้ก็บอกกันด้วยนะคับเพราะผมลองแล้วไม่ได้] วิธีเซตจะอัพไว้ข้างบนแล้วกันคับ ลองหาดู

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    อยากได้ prophunt อะครับ