ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

ตามดู RO2 ขณะที่ RO รุ่นแรกยังคงอยู่

ตามดู RO2 ขณะที่ RO รุ่นแรกยังคงอยู่

<<-- INFORMATION --

เป็นที่รู้กันนะครับว่าตามเวลาประเทศไทย วันที่ 17 ตุลาคม 2556 จะได้ฤกษ์เปิดเกมภาคต่อระดับตำนานอย่าง
    Ragnarok 2 ช่วง CBT กันอย่างเป็นทางการ ภายใต้บ้านหลังเก่าอย่าง Asiasoft ที่เคยผลักดัน RO จนดัง
    เปรี้ยงป้างเป็นพลุแตก ที่กล้าบอกแบบมั่นใจเลยว่า จนถึงวันนี้ยังไม่มีเกมไหนในบ้านเราที่จะมาเทียบชั้นกับ RO
    ได้เลยแม้แต่น้อย แต่พอมาถึงตอนนี้ ที่จะมีการสืบทอดเติมต่อความมันส์กับภาค 2 ที่อะไรหลายๆ อย่างเปลี่ยน
    ไปตามยุคสมัยของกาลเวลา ก็เลยน่าาคิดไม่ใช่น้อยว่าสุดท้ายแล้ว RO2 จะเป็นอย่างไรต่อไปหลังจากเปิดให้
    เล่นกันวันแรก

นับว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดีที่เกมเมอร์บ้านเราจะได้เล่น RO2 เซิร์ฟเวอร์ไทยกันเสียที หลังจากที่ทาง Asiasoft ได้เอา
    มาแปลงเป็นเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษแล้วเปิดให้เล่นกันในเซิร์ฟเวอร์ SEA ซึ่งเกมเมอร์บ้านเราก็แห่กันเข้าไปเล่นกันหนา
    ตา เพราะคิดว่างานนี้ลองได้เปิด SEA คงจะมีโอกาสน้อยที่จะได้เล่นในเซิร์ฟเวอร์ไทย ซึ่งตอนนั้นก็ยังพอมีกระแสของ
    การเล่น RO2 กันพอสมควร เพราะอย่างที่ทราบว่าการเล่นเกมในเซิร์ฟเวอร์ SEA ไม่ใช่อะไรที่ยุ่งยากในการที่จะเข้าไป
    เล่นเกมอะไรสักเกม แต่สุดท้ายเสียงตอบกลับของคนที่ได้เข้าไปเล่นกับมีความแตกแยกออกเป็น 2 ทางทั้งบวกและลบ
    ก็อย่างว่าแหละครับ ความคาดหวังของคนเรามันไม่เหมือนกัน ความต้องการในการเสพมันจึงต่างกันตามไปด้วย

จากตรงนั้นมันเป็นเพียงของเสียงส่วนน้อยที่สะท้อนมาจาก RO2 เซิร์ฟเวอร์ SEA แต่ถึงตอนนี้คงได้เสียงก้อนมหึมาจาก
    เกมเมอร์บ้านเราที่ใจจดใจจ่อรอเล่น RO2 กันอยู่หน้าคอมพิวเตอร์ แต่สุดท้ายเสียงตอบรับจะออกมาเป็นอย่างไร งานนี้ทาง
    Asiasoft คงจะต้องเปิดกว้างและยอมรับกับสิ่งที่มันจะเป็นหลังจากนี้ กระแสของการเปิด RO2 ถือว่าออกมาค่อนข้างดี
    แม้จะต้องฟัดกับอีกหลายๆ เกมที่กำลังโกยยอดผู้เล่นเอาไว้ในมือ ความต่างมันก็มีตรงนี้แหละครับ เพราะตอนสมัย RO
    ยุคแรก คู่แข่งไม่เท่ากับสมัยนี้ ทำให้ตัวเลือกน้อย ผลที่ออกมาเลยเป็นที่น่าพอใจ แต่สำหรับ RO2 มันต่างออกไปกับตอน
    นั้น ทำให้ทีมงานต้องทำการบ้านกันอย่างหนัก แต่ข้อได้เปรียบก็มีอยู่มหาศาลตรงที่ชื่อชั้นของคำว่า Ragnarok มันเป็นตัว
    เปิดทาง และดึงกระแสของผู้เล่นได้อย่างไม่ยากเย็น เพียงแต่หลังจากที่ทางเปิดกว้างแล้วนี่แหละ จะเดินอย่างไรต่อไปใน
    ขณะที่เกม RO ตัวเก่ายังคงอยู่บนเส้นทางของการโกยรายได้อย่างต่อเนื่อง

ประเด็นนี้สำคัญนะครับ เพราะในขณะที่เรากำลังจะเปิดให้บริการเกมอะไรก็แล้วแต่ หากมันคือภาคต่อของเกมเก่าที่กำลังติดลมบน
    โอกาสที่เกมเมอร์จะละทิ้งตัวเก่าแล้วมาเล่นตัวใหม่มันค่อนข้างจะลำบาก เพราะติดตรงที่เกมเก่าเขาลงทุนลงแรงกันไปเยอะ บวก
    กับคอมมูนิตี้ในเกมยังมีสูงและจับกันเป็นกลุ่มก้อนขนาดใหญ่ ที่เป็นเช่นนั้นเพราะคำว่า Guild War ยังคงค้ำคอของคนที่เล่น RO
    กันอยู่ ดังนั้นการจะหวังให้คนที่กำลังเล่น RO1 กันอย่างต่อเนื่อง หันมาเล่น RO2 กันมันเป็นเรื่องยาก นับว่าเป็นการบ้านกองโตที่
    ทางทีมงาน RO จะต้องตีโจทย์ให้แตกว่าสุดท้ายแล้วจะทำอย่างไรต่อไป เพราะหากทำสำเร็จ ดึงผู้เล่นจาก RO1 มาได้ แต่สุดท้าย
    RO1 จะเป็นอย่างไรต่อจากนี้ นี่แหละประเด็นสำคัญ เพราะฉะนั้นตัวเลือกที่ดีที่สุดคือการดึงผู้เล่น RO เก่าๆ ยุคแรกๆ ที่เลิกเล่น
    กันไปกลับมาอีกครั้งใน RO2 บวกกับกระตุ้นเกมเมอร์ลุ่นใหม่ที่ยังไม่เคยได้สัมผัสกับความมันส์ของ RO เข้ามาลองกันเยอะๆ แบบ
    นี้ผมว่าน่าจะเป็นทางออกที่น่าจะดูดีที่สุดแล้ว

แต่ถึงอย่างไรบางค่ายบางเกม เลือกที่จะปิดเกมเก่าเพื่อระดมเอาผู้เล่นทั้งหมดเข้าไปเกมใหม่ อันนี้ก็เป็นเรื่องที่น่าคิดว่า มัน
    อาจจะสร้างความไม่พอใจกับเกมเมอร์พอสมควร แต่สุดท้ายมันประสบผลสำเร็จเมื่อยอดผู้เล่นของเกมใหม่เพิ่มขึ้นอย่างต่อ
    เนื่อง เพราะการเปลี่ยนจากเก่าเป็นใหม่ของเกมเมอร์กลุ่มเดิมนั่นเอง แต่ผมเชื่อว่าเหตุการณ์แบบนี้คงไม่เกิดขึ้นกับ RO1
    ล้านเปอร์เซ็นต์ เพราะคงไม่มีใครคิดสั้นทุบหม้อข้าวหม้อแกงตัวเองทิ้งแล้วไปอยู่บ้านหลังใหม่ ในขณะที่ข้าวยังเป็นต้นกล้า
    อยู่หรอกครับ

และอีกอย่างสำหรับใครที่คิดจะเล่น RO2 ผมแนะว่าให้ลืม RO1 ไปก่อน เพราะเหมือนกับว่าตัวใหม่ต่างจากของเก่าอยู่พอสมควร
    ด้วยอะไรหลายๆ อย่างที่เปลี่ยนไป หรืออาจจะต้องบอกว่ามีการปรับเปลี่ยนให้ดีขึ้นกว่าเดิม ซึ่งผสมผสานกับกลิ่นอายของ RO1
    ที่ยังคงอยู่ ก็ได้อรรถรสไปอีกแบบ หรือลองคิดว่ามันคือเกมใหม่เกมนึงก็ได้ การจะหวังให้มันได้ดั่งใจหรือเหมือนกับภาคเก่ามันย่อม
    เป็นไปไม่ได้ หากคิดเช่นนั้นมันจะต่างอะไรจากการเล่มเกมเก่าละครับ หลายเสียงที่ได้ยินมาว่าไม่ถูกใจกับ RO2 ต่างคนต่างความ
    คิด เพราะคนที่เล่น RO1 มาก่อนส่วนใหญ่จะยึดติดกับของเดิม และก็มีอีกหลายเสียงที่บอกว่าของใหม่แหล่มกว่า งานนี้ก็เลยต้อง
    รอดูกันในระยะยาวว่าผลจะออกมาเช่นไร เพราะความต่างของตัวเกมมีให้เห็นเด่นชัดในเรื่องของความเร็ว ในเกม RO1 จัดได้ว่า
    เป็นเกมเร็ว ส่วน RO2 ถือเป็นเกมที่ค่อนข้างช้าพอสมควร อาจจะไม่ถูกใจเกมเมอร์บางส่วน แต่ด้วยระบบต่างๆ ผมว่างานนี้ RO2
    ไปได้ไกลกับเส้นทางใหม่ที่ไม่ใช่เส้นทางเดิมที่ RO1 เคยทำไว้ ลองเปิดใจดูครับ ผมว่าคุณจะได้อะไรดีๆ จาก RO2 อีกเยอะ

สนับสนุนเนื้อหาโดย

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868
    พรุ้งนี้ OBT ใช่มะ รอเล่นๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ง่ายๆ ก็เกมเก็บเวลลงดันธรรมดานะละ แค่ชื่อ ragnarok จบ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

FanClub AKB48 & Acchan
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    รู้สึกจะเคยเข้าไปเล่นเซิฟนอกอยู่นะ ใช้ได้นะครับ (เซิฟไทย OBT พรุ่งนี้แล้ว 24 ตุลาคม 2556)
    ปล.ไม่เคยเล่นภาคแรกอ่านะ เลยไม่รู้ว่ามันจะแตกต่างกันอย่างไรอะไรบ้าง

กล่าวขอบคุณ
    774
    ได้รับคำขอบคุณ: 421
    รอครับพรุ่งนี้ obt คนคงแน่นถนัด
    INTEL i7 3770k / Asus Cerberus GTX 1070 Ti / ASUS P8Z77-v-lx / DDR3 8gb1600KINGSTON HYPER -X / XFX 750 W / 120GB SSD KINGSTON HYPERX FURY / 1.0 TB HDD WD SATA-3 BLUE

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ตอน cbt เปิดเข้าไปวิ่งหา npc ตัวที่ 2 เกมเด้ง หลังจากนั้นเข้าเกมไม่ได้อีกเลย

จะให้โอกาสอีกรอบตอน obt ถ้ายังไม่ไหวก็ลาขาด เคยเล่น sea แล้วสื่อสารกับคนอื่นไม่รู้เรื่อง (อ่อน eng)
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    เกมที่ลงดันแล้วต้องมีความสามัคคีพอตัว๕๕๕

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    รอๆๆๆๆๆๆๆ เหมือนกัน

เป็นเกมฆ่าเวลาได้ก่อนที่จะ

BF4 จะออกลุย 5555

"ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

กล่าวขอบคุณ
    368
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    ผมไม่ชอบตรงที่ ระบบอาชีพเปลี่ยนใหม่เยอะเหมือนกัน
    METAL CORE & ALL METAL ,METAL ZONE @ JKG , 01 NUMBER ONE FOREVER

LiverpoolFC
    กล่าวขอบคุณ
    211
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    หวังว่าจะแก้มาให้ดีกว่าตอน cbt นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    แต่ภาค 2 ก็ใช้ได้นะครับ

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    ในด้านของผมก็เหมือนเกมส์ธรรมดา ที่เก็บเวลลงดันทั่วไป ไม่มีกลิ่นอายของ RO เลย

อย่าดราม่าผมเเค่เเสดงความคิดเห็น

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219
    ถ้าจะยึดติดกับภาคแรกซะขนาดนั้นก็ ไม่ต้องเล่นอะนะ หึหึ . . .

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    ผมเป็นคนชอบเล่นเกมส์ Ro 1 มากสนุกฝุดๆ พอมาเล่น Ro 2 ก็ผิดหวังนิดหน่อย เเต่ต้องเข้าใจว่า มันต้องมีการเปลี่ยนแปลง จากนั้นก้ได้อยูกิล มีสมาชิคพวกพ้อง 60 กว่าชีวิต
    ตอนนี้ก็รอมันเปิดอย่างเป็นทางการเเละอยากเล่นฝุดๆเเล้ว(อาจจะมีเลิกเป็นบางส่วน) ไปลุยกันกับพวกเพื่อนพ้องสนุกดี ฆ่ามอนยากตายนานอึดโฮก
    พอล้มก็เเบ่งของกันลุยกันไปต่อกับพ้องเพื่อน ผมเล่นเเล้วผมสนุกเเละผมก็ยังเล่นต่อไป คนไม่เล่นก็มี เลิกก็มี เเต่พวกของผมหลักๆไม่ได้อยู่ 1 ในนั้น
    พวกเราพร้อมเเละจะลุยกันต่อไป จากสมาชิค กิล EnTerTaInMenT

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    พวกชอบเปรียบนั้นมีเยอะครับ ภาคเก่าคลังกว่าบ้างล่ะ ภาคแรกดียังงั้นยังงี้
    ทำไมไม่คิดถึงสมัยบ้างนะ ว่ายุคนี้เกมส์มันต้องระบบเป็นอย่างไรแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    จะว่าไปเรื่องยึดติดกับภาคเก่าๆของเกมอะไรก็ตามมันมีทุกเกมละนะ ผมว่าถ้าเราลองเปิดใจซักหน่อยก็คงจะดี

ไม่งั้นอคติอาจทำให้พลาดอะไรดีๆไป

~Sleeping With Sirens~
    กล่าวขอบคุณ
    2,038
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,014

Question

วิซาร์ด วิซาร์ด วิซาร์ดดดด

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    140
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ไม่มีความเป็น Ragnarok เลยซักนิด จากผู้เล่น CBT

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Gear Bite
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    ไม่ได้อคตินะแต่คิดว่าเกมมันต่างจากที่ฝันไว้ มันกลายเป็นเกมเควสโหล ๆ ที่หาเล่นได้ทั่วไป RO ภาคแรกนั้นมันคลาสสิคสุด ๆ แล้วและมันหายากมากที่จะมีเกมแนวเดินตีมอนเก็บเวลเพียว ๆ เก็บของ ส่องของ เก็บการ์ด เลื่อนขึ้น เปลี่ยนอาชีพ อะไร ๆ ก็กลายเป็นเกมเควสหมด ที่ผิดหวังคือ มันดูเหมือน RO จะเสีย Theme ของตัวมันเองไปเพราะระบบเควสที่เข้ามาแทนที่ และไม่แปลกใจเลยที่กระแสตอบรับมันดีแค่ช่วงแรกที่อยากลิ้มลองเกมในตำนานที่จะกลับมารีเมค หลัง ๆ ก็หายไปเพราะมันไม่เป็นดั่งหวัง แต่ก็ยังมีบางกลุ่มที่ได้เพื่อนจากการลงดันเป็นปาร์ตี้ ซึ่มันสนุกมาก ต้องเป็นทีมจริง ๆ Knight คือพระเจ้า มีสักสองตัวก็ไว้ใจได้ละ แต่ส่วนมากที่ไม่รับเข้าตี้ลงดันก็คือ พวกสายอาชีพตีฟ แอซซาซิน หรือ โร้ค

ผมเล่นเซิฟนอกมาได้ เดือนเศษ ๆ (โร้ค) ของม่วงเต็มตัว วัน ๆ ก็ไปตบบอสล่าการ์ด กับพีพี เล่นกับเพื่อน ไม่มีกิล (เพราะเล่นกับเพื่อนสองสามคนเท่านั้น) และที่สังเกตเห็นได้ชัดคือจำนวนผู้เล่นที่หายไปอย่างฮวบฮาบ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hunkacer : 23rd October 2013 เมื่อ 22:30

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกินผักเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    353
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanakit032 อ่านกระทู้
    ไม่มีความเป็น Ragnarok เลยซักนิด จากผู้เล่น CBT
    อันนี้ผมถามดูนะ ไม่ตอบก้ได้ ผมเเค่อยากรู้ว่า ความเป็น Ragnarok ของท่าน ที่ท่านคิดใว้อะมันเป็นอย่างไรครับ

กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    เกมนี้ไม่ใช่ ragnarok มันเเค่ยืมชื่อมา ไม่มีความเป็น ragnarok เลย

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ตีมอนยาก กว่าจะตาย ทำไมหวดแล้วมันตีช้าชะมัด

เป็นความรู้สึกของคนที่เล่น MMORPG เกมอื่นๆมาก่อนแล้วรู้สึกเฟลกับการเล่น RO2 (ไม่ว่าจะ GoTW หรือ LoTS)

เกมนี้เน้นการใช้สกิล ไม่ได้เน้นการใช้ Physical Attack โดยเฉพาะ ฉะนั้นดาเมจจากการทำจะได้มาจากการใช้สกิลเข้ามาซัพพอร์ทเสมอ

ถ้ารู้สึกว่าตีมอนช้า ลองใช้สกิลเข้าช่วย เช่นสายดาบ ใช้Aura Strike + Bash + Head Crush ช่วยเป็นคอมโบเรื่อยๆ

แน่นอนว่าแรกๆ ไม่เสีย SP เท่าไหร่ แต่เมื่อสกิลเวลเยอะขึ้นจะเสียSP ขึ้นมหาศาลเลย ต้องหาโปชั่นปั้มช่วย

เวลยาก มีแต่เควส น่าเบื่อ หวดคนเดียวก็ไม่ได้ แถมมอนตายแต่ละทีEXPน้อยโคตร

เกมสมัยก่อนอาจจะไม่คำนึงถึงการทำเควสในการเล่น ทำให้คนเล่นสักแต่จะเล่นโดยไม่ได้คำนึงถึงเนื้อเรื่องที่คนทำเกมทำออกมา

เพราะงั้นก็เลยต้องมีระบบเนื้อเรื่องและ "QUEST" เข้ามาช่วย ในกรณี RO2 นั้นเควสจะเข้ามามีส่วนร่วมกับการเล่นโดยตรง

ซึ่งถ้าเราไม่ทำเควสจะสามารถเล่นได้ตามปกติมั้ย คำตอบคือได้นะ . . .

แต่ . . . ถ้าคิดว่าไหวก็ลองดู เพราะว่ากว่าจะขึ้นเลเวลแต่ละทีสู้ทำเควสแล้วอัพพรวดๆ ไปเลยดีกว่า

อีกอย่างถ้าคนที่มองเกมนี้ออกจะรู้ว่า เควสนั้นสำคัญมาก เพราะให้ EXP สูงกว่าการตีมอนเพียวๆ หลายเท่า

การทำเควสจึงเป็นเรื่องสำคัญของ MMORPG หลายๆ เกม ที่จะต้องมีเข้ามา ทำให้EXPขึ้นมาก

แน่นอนแหละ ถ้าจะคิดอีกแง่คงเป็นเพราะเรารู้เนื้อเรื่องมากกว่าคนอื่น EXP ต้องมากกว่าสิจริงมั้ย?

เอาเกมส์ แอ๊บแบ๊วแนวนี้ มาใช้เป็นชื่อRagnarok ???

ถ้าจะบอกว่า RO2 มันเป็นภาคต่อของ RO1 หรือ??? (หลายคนจะเข้าใจแบบนี้ เชื่อมั้ยล่ะ?)

คำตอบคือ NO!

มันไม่ใช่ภาคต่ออะไรใดๆ ทั้งสิ้น มันคือรุ่นที่สองทีพัฒนาจากเทคโนโลยีเดิมๆที่เคยเป็น 2D และกลายมาเป็น 3D เพื่อให้ดูสมจริงขึ้นมาอีก

ดังนั้นจะฟันธงไม่ได้ว่ามันคือเกมเดียวกัน

กลับมาประเด็นชื่อ ทำไมต้อง Ragnarok

เกมนี้บอกไว้เลย ถ้าคุณเคยสัมผัสกับตำนานสงครามแรคนาร็อค สงครามระหว่างเทพเจ้าซึ่งกันและกัน โดยพวกเราเป็นเพียงแค่มนุษย์ตาดำๆ อยู่ในมิดการ์ด (ดินแดนแห่งมนุษย์)

จะรู้ว่าเนื้อเรื่องมันจะคาบเกี่ยวกันระหว่างมนุษย์ เทพ และสงครามที่ว่า ถ้าอยากรู้เพิ่มเติม ให้ไปตามหาอ่าน ตำนานเทพปกรณัมของนอร์ส มันจะเป็นเนื้อเรื่องที่กว้างกว่าแรคนาร็อคเยอะ

ถ้าจะว่าเกมนี้มันเกี่ยวกับแรคตรงไหน ก็ไอที่ๆ คุณเหยียบอยู่ในเกมนั่นแหละ คือ มิดการ์ด แถมต้น Yggdrasil มันก็อยู่ตอนเหนือของแผนที่เกม

คือ หลายๆ อย่างมันคาบเกี่ยวกับ แต่เนื้อเรื่องที่เกี่ยวกับตัวละครของคุณ มันก็แค่เปลี่ยนไปตามการแต่งของคนประพันธ์เท่านั้นเอง

จะให้ไปฟันธงมันเป็นแรคไม่เป็นแรค คุณเสพเนื้อเรื่องมาได้บ้างพอสมควรหรือยัง (ฮาระเองใช่ว่าจะรู้หมด เพราะเนื้อเรื่องมันเยอะมากจนแทบจะไม่ได้อ่านจริงจังซักรอบ ไม่มีเวลาขนาดนั้น)

ไม่หลงเหลือความเป็น RO1 ไม่มีแม้กระทั่งกลิ่นอายของความเป็น RO1 ด้วยซ้ำ

คำถามคือ RO1 มีกลิ่นอายเป็นอย่างไร

ตัวละคร 2 มิติ มีแผนที่ มีเืมืองที่ดูคล้ายๆ กับในแผนที่ที่ RO1 มีอยู่

มีโปลิ่ง มีมอนสเตอร์ต่างๆ นอกเมือง มีเสื้อผ้าให้ใส่แค่แบบเดียว แต่เลือกชุดเกราะได้ เลือกอาวุธใส่ได้ โชว์แต่เฮดเกียร์?

มีคาฟร่า มีกิลด์วอร์ มีการตีปราสาท มีสกิลโหดๆ มีเอฟเฟคอลังการ วิสาร์จร่ายเวทย์ใหญ่ๆ โหดๆ ดูน่ากลัว

โนว จะบ้าเหรอคุณ คิดว่าจะได้พบเห็นอะไรบางอย่างหรือทั้งหมดใน RO2 เหรอ

อย่าลืมนะว่าคนละเกมกัน ความเป็น 2D หาไม่ได้จาก RO2 ด้วยซ้ำ

ตัดสินใหม่ได้แล้วค่ะว่าคนละเกมนะ ถ้าอยากได้ความดั้งเดิมแบบ RO1 กรุณาเล่น RO1 นั่นแหละคุณ

ตั้งแต่ฮาระเล่น RO2 ทั้งสองภาคมา ข้อแตกต่างก็เห็นได้ชัดแล้ว

ถ้าถามหาของแบบนั้นใน RO2 ผิดถนัด

หากคุณเล่น RO2 เพื่อถามหาความเป็น RO1 ในความเข้าใจที่ว่า RO2 คือภาคต่อ กรุณาทำความเข้าใจใหม่ค่ะ

แต่ถ้าคุณเล่น RO2 เพื่อสัมผัสกับสิ่งใหม่ๆ ถามหาความพัฒนาของซีรีย์ที่ชื่นชอบมาตั้งแต่ิสิบปีที่ผ่านมา คุณคิดถูกแล้วล่ะ

ลองคิดดูอีกทีนะ ว่าคุณเ่ล่นเกมเพื่ออะไร . . . . ?

คำถามคำตอบมันจะอยู่ในใจคุณค่ะ ไม่ต้องตอบออกมาให้รู้หรอก

cd.Haramachi
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 28 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    137
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    ระบบพื้นๆน่าเบื่อๆ

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    Blog Entries
    1
    รู้สึกไอพวกทำเควสแล้วได้เวลกลิ่นๆเหมือน Q-world เลยอิอิ
    Praise the Lord
    [/COLOR]

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมเล่นเถื่อนอยู่โลกินะ แต่ก่อนเล่นแท้ตั้งแต่สมัย CBT พอมาหลังๆบอทเยอะเกิน แต่ก่อนก็เยอะแต่ไม่หนักขนาดนี้

จากกิลล์ โอเน็ต ปากเกร็ด