ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 13

เรื่องการสอบสัมภาษณ์เข้ามหาวิทยาลัย

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาผมเพิ่งรู้ผลการสอบข้อเขียนว่าผ่าน และมีกำหนดการสอบสัมภาษณ์ แต่ปัญหาอยู่ที่ว่ามีคนติดสอบสัมภาษณ์
    ตั้ง 227 คน แต่รับแค่ 55 คน จึงอยากถามแนวทางในการสอบสัมภาษณ์หน่อยว่าเขาจะถามอะไรบ้างอะครับ

ของมหาวิทยาลัยศิลปากร คณะวิศวกรรมศาสตร์และเทคโนโลยีอุตสาหกรรม สาขาวิศวกรรมอิเล็กทรอนิกค์และระบบคอมพิวเตอร์

ถ้าใครเป็นรุ่นพี่ของคณะนี้ก็ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ส่วนใหญ่สอบตกสัมภาษณ์มี 2 ประการครับ

คะแนนมันจะสอบไม่ติดอยู่แล้ว

หรือ

ไปทำอะไรชั่วๆเลวๆ ไม่ดีๆ ถ่อยดิบเถื่อน ให้กรรมการเห็นเป็นพอครับ อาศัยถามมาตอบไป ตรงๆ อย่ามั่วนิ่มอย่าดำน้ำ แต่ต้องตอบได้ หมายความว่า ทำการบ้านมาซะบ้างก็ดี

Portfolio ถ้าไม่เกี่ยวกับสาขาวิชา หรือไม่มีความสามารถหรือไม่มีกิจกรรมและผลงานอย่าใส่เข้าไป อย่าทำ port หน้าเป็นร้อยๆหน้า
    ถามว่าทำไม คิดง่ายๆครับ คนสัมภาษณ์ 227 คนทุกคนทำ port 100 กว่าหน้าใครจะมีเวลามานั่งอ่าน
    ศิลปากรเพื่อนผมติด 10-20 คน แต่ละคนแทบไม่ใช่ portfolio เลยครับ เลยค่อนข้างยืนยันได้ว่า ผลสอบดี พูดดีตอบดี คงจะพอแล้ว
    อยากพูดเรื่อง port มากกว่าครับ เราจะตกใจกับ port ของคนอื่นมากกว่าเวลาไปนั่งรอสอบ port แค่เป็นตัวชูโรงและหลักฐานว่าเราเคยทำกิจกรรมเท่านั้นเองครับ
    ผมเชื่อว่าคำพูดและวิธีการตอบคำถาม ใส่ลูกเล่นได้เยอะกว่า สร้างความประทับใจได้ดีกว่าตัวหนังสือครับ ถ้าเขาอยากรู้ว่าเรามีความรู้จริง เราแสดงสดให้เขาดูได้ครับ สู้ๆ

ปล.ผมไม่ได้ติดศิลปากรหรอกนะแค่เคยไปสอบสัมภาษณ์มาหลายที่เท่านั้นเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Spermz : 27th October 2013 เมื่อ 12:32

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ส่วนใหญ่นะครับ เค้าก็จะถามความรู้เกี่ยวที่เราจะเรียนเล็กน้อย
    แล้วก็พวกที่อยู่ บ้าน เรื่องส่วนตัวนิดๆ

อาศัยการตอบตรงๆครับ พยายามอย่าพูดติดๆขัดๆ น้ำเสียงชัดเจนมั่นใจไปเลยครับ
    มีเหตุผลดีๆในการตอบ

= Hikari E =
    อยู่ไหนก็ได้อยากอยู่ก็อยู่..
    กล่าวขอบคุณ
    347
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ถามมาตอบไปเหมือนที่ข้างบนบอกครับ คำถามไหนตอบได้ก็ตอบอันไหนตอบไม่ได้ก็บอกไม่ทราบอย่าดำน้ำพยายามตอบ
    ทำตัวให้มีมารยาทเข้าไว้ครับอย่าใส่ใจเรื่องแฟ้ม port มาก ตอนผมโดนครั้งนั้นยังสตั้นไม่หายเลยกับคำถามสุดท้ายอาจารย์ถามว่า..ที่บ้านกินหมามั้ย? (ม.ผมหมาเยอะมากอาจารย์เค้ากลัวแอบเอาไปกินมั้ง 55)
    ทำเอาผมเงิบเลย..สัมภาษณ์ไม่มีไรมากครับทำตัวเรียบร้อยๆ อย่าเกร็งตอบให้ตรงคำถาม ก็น่าจะไม่มีปัญหาล่ะครับ

I..AM...GROOT
    กล่าวขอบคุณ
    113
    ได้รับคำขอบคุณ: 455
    บอกความจริงทุกอย่างครับ แต่ต้องดูด้วยว่าดีหรือไม่ดี ออะไรไม่ได้คือไม่ได้ครับ

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    ผมไปมาวันนี้ครับ ผมโชคดีหรือไรไม่รู้ อาจารย์เขาจ้องมาในตาผมเลย
    แล้วก็พูดว่า หนูต้องเจอไรบ้าง หนูไหวหรือเปล่า ถ้าจะต้องเจอแบบนี้

เป็นประสบการณ์สอบสัมภาษณ์ครั้งแรก คณะวิศวะซอฟแวร์ ของม.บูรพาครับ
    ซึ่งผมก็ตอบได้แค่"ครับ" เพราะอาจารย์แรพให้ฟังครับ ไม่ค่อยได้ถามไรผมเลย

ที่สำคัญคืออาย คอนแทคนะครับ สบตาเขาให้มาก ทำให้เขารับรู้ด้ว8ยสายตาว่า
    เราสนใจ และเราสู้ ที่จะลุยไปกับภาระต่างๆ อุปสรรคต่างๆที่เขาขู่มา ให้มันลุก วาว

ในตาคุณให้ได้ครับ แล้วคุณจะไม่เครียดด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BaCk To NaTuRe : 27th October 2013 เมื่อ 19:10
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    ถ้าเป็นการสอบสัมภาษณ์ที่ไม่มีการคัดคนนะครับ เค้าจะถามเพื่อให้ตอบว่า "ผมมีเงินมากพอที่จะเรียนที่นี่" สำหรับมหาลัยเอกชน

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Missing Top
    กล่าวขอบคุณ
    46
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ windows อ่านกระทู้
    ถ้าเป็นการสอบสัมภาษณ์ที่ไม่มีการคัดคนนะครับ เค้าจะถามเพื่อให้ตอบว่า "ผมมีเงินมากพอที่จะเรียนที่นี่" สำหรับมหาลัยเอกชน
    รู้สึกว่าเขาจะไป รัฐบาลนะครับ -0-

แล้วคุณติดที่ไหนยังครับนั่นหรือรอรอบแอด ผมจำได้ๆ 5555
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ขอบคุณมากครับ ผมจะทำการสัมภาษณ์ในวันที่อาทิตย์ ที่ 3 รู้ตื่นเต้นและเซ๊กซี่เล็กน้อย เกียรติบัตรมีอยู่ 3 ใบ 555555555 T-T

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    คนสัมภาษณ์ ::: คุณคิดยังไงถึงทำโปรเจ็คนี้
    เพื่อนผม ::: ผมเสนออาจารย์ที่ปรึกษาแล้วมันผ่าน

------------
    สอบติดเฉย 5555

Missing Top
    กล่าวขอบคุณ
    46
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ assasip อ่านกระทู้
    ขอบคุณมากครับ ผมจะทำการสัมภาษณ์ในวันที่อาทิตย์ ที่ 3 รู้ตื่นเต้นและเซ๊กซี่เล็กน้อย เกียรติบัตรมีอยู่ 3 ใบ 555555555 T-T
    เจอผู้ร่วมชะตากรรมละครับ 555ผมก็ไม่ค่อยมีเห็นของคนข้างๆ เขามีเป็นปึกแล้วกลัวยังไงไม่รู้ครับ
    แล้วก็ ตอนเพื่อนผมไปศิลปากรรอบ 10 อันดับของโรงเรียนอ่ะ ครับ รอบ ก. อ่ะ
    คนสัมภาษณ์แทบไม่เปิด พอร์ต เลยครับ เป็นอะไรที่ดีมากเนื่องจากวันนั้นทั้งสอบทั้งสัมภาษณ์เวลาเลยรวบรัด

{ The Dark Life }
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    พอร์ต นี่คืออะไรครับไม่รู้จริงๆ
    หวั่นๆ อยู่เหมือนกัน เรื่องสอบสัมภาษณ์ แล้วสอบสัมภาษณ์นี่ กรรมการ 1ต่อ 1 กับเรา หรือ 5ต่อ1

= Hikari E =
    อยู่ไหนก็ได้อยากอยู่ก็อยู่..
    กล่าวขอบคุณ
    347
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oner อ่านกระทู้
    พอร์ต นี่คืออะไรครับไม่รู้จริงๆ
    หวั่นๆ อยู่เหมือนกัน เรื่องสอบสัมภาษณ์ แล้วสอบสัมภาษณ์นี่ กรรมการ 1ต่อ 1 กับเรา หรือ 5ต่อ1
    Portfolio คือแฟ้มแนะนำตัวเองครับทั้งประวัติ การศึกษา คำนิยม อะไรต่างนาๆ ทุกอย่างที่เกี่ยวกับตัวเราเพื่อนำเสนอช่วยเราในการสัมภาษณ์ครับ
    ส่วนการสัมภาษณ์ตอนที่ผมเจอนิเจอกับอาจารย์ 3 คนครับสัมภาษณ์เป็นรายบุคคลแล้วแต่คณะ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oner อ่านกระทู้
    โดนถามอะไรบ้างหละครับ
    ที่ผมเจอก็มี
    1.ทำไมถึงมาเรียนม.นี้คณะนี้
    2.คิดว่าไหวมั้ย ยากนะมีคนรีไทน์ไปเยอะแล้ว(ข่มขู่เราไปงั้นอย่าไปยอมครับอย่ากลัวทำท่าทางมั่นใจเข้าไว้)
    3.ถ้าได้เข้าคณะนี้จริงๆจะตั้งใจอย่างที่พูดไว้มั้ย (ย้ำให้เรากลัว 55+ ทำท่าทางมั่นใจไว้ครับ)
    4.จบไปแล้วอยากไปทำงานอะไร?
    5.หวังกับคณะเรามากแค่ไหน?
    6.ได้ม. ที่ดีมีชื่อเสียงกว่านี้จะตัดสินใจไปมั้ย
    7.ที่บ้านเป็นปูนหรือไม้ (- -?) >>โดนจริงๆ นะ 55+
    8.ที่บ้านกินหมามั้ย ( - -*...?)

แต่ก็นะครับแต่ละม. แต่ละคณะจะจะสัมภาษณ์ไม่เหมือนกันส่วนใหญ่คำถามยอดฮิตก็น่าจะมีจากข้อ 1-5 ประมาณนี้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vitory456 : 28th October 2013 เมื่อ 00:25

{ The Dark Life }
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vitory456 อ่านกระทู้
    Portfolio คือแฟ้มแนะนำตัวเองครับทั้งประวัติ การศึกษา คำนิยม อะไรต่างนาๆ ทุกอย่างที่เกี่ยวกับตัวเราเพื่อนำเสนอช่วยเราในการสัมภาษณ์ครับ
    ส่วนการสัมภาษณ์ตอนที่ผมเจอนิเจอกับอาจารย์ 3 คนครับสัมภาษณ์เป็นรายบุคคลแล้วแต่คณะ
    โดนถามอะไรบ้างหละครับ

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    ก่อนไปสอบสัมภาษณ์ตรวจดูหลักสูตรที่เรียนโดยการเข้าไปดูตารางเรียนตารางในแต่ละชั้นปีก่อนเลย ถ้าเขาถามว่าทำไมอยากเรียนที่นี้สาขานี้ บ้านคุณอยู่แถวนั้นก็ไม่ไปเรียนแถวนั้นล่ะที่นั่นก็มีชื่อเหมือนกัน ก็อย่าไปตอบทำนองว่าชอบแบบทั้งที่ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับที่เรียนเลยแม้ซักนิด(เพราะผมเคยเห็นอาจารย์ที่เป็นหัวหน้าภาคลงมาสอบสัมภาษณ์เด็กไฮเปอร์มั่นใจตัวเองหน่อยๆ ลงมาสับแหลกจนเด็กหมดความมั่นไปหลายคนก็มี เลยไม่อยากให้อวดรู้ไม่งั้นเด๋วโชว์ไก่เอา) ดังนั้นอย่างน้อยชื่อวิชาที่เรียนและเนื้อหาคร่าวในสาขาวิชาก็เป็นทางหนึ่งที่เอาตัวรอดได้ดีพอสมควร มันทำให้ผู้สัมภาษณ์รู้สึกว่าเราสนใจและใส่ใจที่นี่และในสิ่งที่กำลังจะเรียน
    - พอร์ตก็ควรมี ยิ่งเป็นพวกเข้าค่ายอบรมด้านนี้โดยตรงก็เป็นตัวการันตีว่าเราสนใจด้านนี้ตรงๆ เพราะมหาลัยเขารับจริงๆมี 2 ประเด็น คือ 1.เพื่อธุรกิจในตัวมหาลัยที่ต้องการขยายภาคหรือสาขา(สังเกตได้จากการให้สิทธิ์เด็กเลือกได้ทั้งทางตรงทางอ้อม แต่ขอเก็บค่าเทอมไว้ก่อน ไม่งั้นถือว่าสละสิทธิ์) หรือ 2.เพื่อลดอัตราการซิ่วหรือย้ายออก(เขาเลยเลือกพวกที่ทำข้อสอบได้ดี หรือไม่ก็มีความสามารถพิเศษทางด้านนี้โดยตรง)
    - ตอนเข้าไปสัมภาษณ์ ก็ขอให้มีสติ ไปมาลาไหว้ แนะนำชื่อตัวเอง เรียนอยู่ที่ไหน เคยทำอะไรมาบ้าง เวลาพูดก็ขอให้มีบุคคลิกหน่อย ไม่ใช่เท้าไขว่ห้าง พูดไปมือเกาหัว หรือพูดรนๆ เวลาพูดก็มองตาผู้พูดด้วย(ไม่ใช่จ้องตาหาเรื่องเขา หรือถ้าเป็นคนตาดุก็ให้พูดไปยิ้มบ้างเล็กน้อยบางครั้งแทน)
    - หลักๆ ตอนสัมภาษณ์เขาดูว่าเป็นคนวิกลจริตด้วยหรือไม่นะครับ

ปล.เพื่อนผมมันโดนอาจารย์ถามว่ามีอะไรอยากจะถามไหม เพื่อนผมมันตอบว่า แล้วผมจะได้เรียนไหมครับ (ซึ่งไม่ค่อยสมควรจะถามเท่าไหร่ภายใต้ความกดดัน แต่มันก็ดันผ่านมาได้นะ แอบฮาดี)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tsted5u7 : 28th October 2013 เมื่อ 00:24

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ผมให้คำแนะนำสั้นๆนะครับ มั่นใจให้มาก ให้อาจารย์เขารู้สึกว่าเราจริงจังอยากเข้าจริงๆ การสัมภาษณ์แต่ล่ะคนไม่เหมือนกันครับ

แล้วแต่ว่าอาจารย์เขาจะถามแบบไหน อย่างผมไปสอบเมื่อหลายปีก่อนโน้น สัมภาษณ์30กว่าคน อาจารย์ถามไม่เหมือนกันสักคน

อาจจะเกี่ยวกับคะแนนที่เราสอบได้ด้วย เพราะ บางคนก็โดนถามวิชาการมาเลย บางคนอาจารย์ก็แค่ถามเล็กๆน้อยๆ นอกเรื่องบ้างก็มี

ร่ายมาซะยาว เอาเป็นว่า มั่นใจให้มาก อย่าไปกลัวกล้าๆเข้าไว้ และขอให้โชคดีครับ

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BaCk To NaTuRe อ่านกระทู้
    รู้สึกว่าเขาจะไป รัฐบาลนะครับ -0-

แล้วคุณติดที่ไหนยังครับนั่นหรือรอรอบแอด ผมจำได้ๆ 5555
    ยังครับ กำลังจะสอบโควต้าเชียงใหม่ ลุ้นๆๆ