ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 33

ความรู้+ความลับ+วิธีต่อรอง การซื้อและทาสีบ้าน

สีที่ผมจะบอกนี่เน้นแค่สีหลักๆนะครับ เน้นเป็นสีผสมนะครับไม่แนะนำสีเบอร์ใว้วันหลังจะอธิบาย แบ่งเป็น
    สีน้ำ ใช้ทาปูน คอนกรีต ไม้จิง(ไม้ทั่วไปที่ตัดจากต้น) ไม้เทียม(ไม้สังเคราะห์เช่นไม้เชอร่า ไม้คอนวูด) อิฐบล็อก
    สีน้ำมัน ใช้ทาเหล็ก ทาไม้ วงกบประตู ตัดขอบ ทาถนน หลังคา ทาพื้นแทนกระเบื้อง
    สีย้อมไม้ ชื่อก้อบอกอยู่ว่าย้อมไม้ ใช้ทาไม้จริงเพื่อเคลือบใสหรือเปลี่ยนสีหรือเคลือบแข็งไม้
    สีเฉพาะทาง สีอีพ๊อกซี่ สีทนความร้อน สีทาบ่อปลา สีทาเรือ สีพ่นรถยนต์ สีสเปรย์
    สีรองพื้น ใช้ทาก่อนลงสีจริงเพื่อป้องเชื้อรากันด่างจากปูน ช่วยเสริมสีจริง กลบรอยโป็วยาแยว (90%คนส่วนใหญ่จะมองข้ามสีรองพื้นทั้งๆที่จากปัญหา98%จะมาจากระบบรองพื้นซะส่วนใหญ่ผมแนะนำว่าให้ซื้อสีรองพื้นดีๆไปเลยส่วนสีจริงแล้วแต่งบ)

หลักการผสมและการคำนวนราคาของสีผสมคือ
    เมื่อคุณก้าวเท้าเข้าไปในร้าขายสี สิ่งที่เห็นอันดับแรกคือถังสีที่ตั้งโชว์ใว้และเกือบทุกคนจะคิดว่าแต่ละถังสีจะเป็นสีที่พร้อมทาใด้เลย ที่จริงแล้ววงการสีเราเรียกว่าสีเบส(แต่ละยี่ห้อจะมีจำนวนเบสไม่เท่ากันนะครับ TOA,BEGER,CAPTAIN มี4เบส A,B,C,D
    JOTUN มี3เบส A,B,C
    ICI มี5เบส 1,2,3,4,5 ) สีเบสคือสีขาวที่รอการผสมสีมีหลายเบสแยกเป็น
    เบส A เนื้อสีขาวจะมี 95-98%ใช้ผสมกับเฉดสีอ่อนๆถึงอ่อนมากเกือบขาว
    เบส B เนื้อสีขาวจะมีประมาณ50-95% ใช้ผสมกับเฉดสีที่เข้มขึ้นมาอีกนิดจนถึงกลางๆ
    เบส C เนื้อสีขาวจะมีประมาณ20-50% ใช้ผสมกับเฉดสีที่เข้มปานกลางถึงมาก
    เบส D,E เนื้อสีขาวจะมีประมาณ 0-20% ใช้ผสมกับเฉดสีที่เข้มมากๆ
    ด้วยประการนี้ การเลือกเฉดสีที่จะทาส่งผลหลายๆอย่างเช่นราคาถูกหรือแพง จำนวนการทาถ้าทาหลายเที่ยวช่างนี่กินอิ่มเลยนะครับถ้าเหมาเป็นเที่ยว การสะท้อนความร้อน การทนแดดทนซีดและการรับประกัน
    ยี่ห้อสีหลักๆเอาที่คุ้นหูคุ้นตาคนทั่วไปละกันนะครับ
    TOA แบรนด์ที่มียอดขายอันดับ 1 จุดเด่นมีสีให้เลือกมากมาย ตัวที่ขายดีคือ โฟซีซั่น ตัวท็อปคือ ซุปเปอร์ชิลด์
    BEGER โด่งดังมากกับสีย้อมไม้ ตัวที่ขายดีคือ เบเยอร์คูล ตัวท็อปคือ ไดมอนด์
    JOTUN เด่นมากเรื่องทนแดดทนร้อน กันสนิมอันดัน1 ตัวที่ขายดีคือ โจตาทัฟ ตัวท็อปคือ เอ็กซ์ตรีม
    ICI (DULUX) สีทีคนใช้แล้วจะเปลี่ยนใจยากมากแต่ราคานี่ก้อเอาเรื่องอยู่ ตัวที่ขายดีคือ ซุปเปอร์โคท ตัวท็อปคือ แม็ก
    CAPTAIN สีเก่าแก่คนใช้เยอะเฉดสีมาก ตัวที่ขายดีคือ ลองไลฟ์ ตัวท็อปคือ พาราชิลด์
    NIPPON เทคโนโลยีสีจากญี่ปุ่นมั่นใจใด้กับระบบqc ของญี่ปุ่น ตัวที่ขายดีคือ วินีเล็ก ตัวท็อปจำไม่ใด้ อ่ะนะ

วันนี้แค่นี้ก่อนนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RECON 1/49 : 29th October 2013 เมื่อ 22:04
    "ลมหายใจและสายเลือดคือลาดตระเวน" "หากใด้เป็น น.ย. สักครั้งไซร้ จักฝักหฤทัยจนวายปราณ"

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 19 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    น่าสน น่าสน ผม +1 เเล้วกัน
    STEAM

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ครับๆ สนใจๆ +1

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    +10 ครับ อยากรู้เยอะเลย
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    +1 ครับ น่าสนใจ
    I LOVE TAEYEON FOREVER <3

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    สนครับบบ^^

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    สนครับผมๆ +1 +1
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    น่าสนใจครับ

กล่าวขอบคุณ
    616
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    สนใจครับผม รออ่าน แฮ่กๆ

กล่าวขอบคุณ
    448
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ผมครับ กำลังจะทาสีห้องพอดีเลย

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    ผมขอถามคนแรกเลยละกันนะครับ จะทาสีบ้านต้องใช้สีอะไรครับ ใช้สีย้อมผ้าหรือสีผสมอาหารดีครับ

ปล.เผ่น!!!!

กล่าวขอบคุณ
    214
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    สนใจแต่ต่อรองราคาเนี้ยล่ะ

กำลังจะทาสีภายนอกอยู่พอดีเลือกยี่ห้อไม่ถูก

และไม่รู้ถังเล็กใช้ทาได้พื้นที่ขนาดไหน

กล่าวขอบคุณ
    296
    ได้รับคำขอบคุณ: 39
    สนใจครับ +1
    พอดีจะทาสีห้องใหม่

กล่าวขอบคุณ
    441
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maruchik0 อ่านกระทู้
    สนใจแต่ต่อรองราคาเนี้ยล่ะ

กำลังจะทาสีภายนอกอยู่พอดีเลือกยี่ห้อไม่ถูก

และไม่รู้ถังเล็กใช้ทาได้พื้นที่ขนาดไหน
    ถังเล็กแบบใหนคับ 3ลิตรหรือ1ลิตร 3ลิตรจะทาใด้สิห้าถึงสิบเจ็ดตารางเมตร 1ลิตรจะทาใด้ห้าถึงเจ็ดตารางเมตรคับ ที่บอกนี่คือสีจริงหรือเรียกอีกอย่างว่าสีทับหน้ามันต้องทาสองรอบแต่ถ้าซื้อสีที่เนื้อสีมันบางต้องมีสามมี่รอบคับ
    ส่วนสีรองพื้นไซร์เล็กสุดมี่แค่สามลิตร ทาแค่เที่ยวเดียวใด้พื้นที่สามสิบห้าถึงสี่สิบตารางเมตร
    "ลมหายใจและสายเลือดคือลาดตระเวน" "หากใด้เป็น น.ย. สักครั้งไซร้ จักฝักหฤทัยจนวายปราณ"

กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    +1 ครับท่าน
    -_____-[มาใหม่ครับฝากเนื้อฝากตัวด้วย]-______-

กล่าวขอบคุณ
    441
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SilverSnowl อ่านกระทู้
    ผมครับ กำลังจะทาสีห้องพอดีเลย
    วัดพื้นที่โดยประมาณให้ใกล้เคียงที่สุด กว้าง ลึกหรือยาว สูง เท่าไหร่ ที่จริงคนขายก้อคำนวนให้ใด้แต่ถ้าไปเจอคนขายที่คิดไม่ซื่อเขาจะคำนวนให้เว่อไว้ครับคุณจะใด้ซื้อเยอะๆ

เอางี้ วัดพื้นที่แล้วบอกผมมาเด๋วคำนวนให้

กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    หน้าสนแต่ วันนี้ยังไม่ได้สร้างบ้านใหม่

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ผมเอาด้วยคนนะ

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    ช่วงนี้เด็กใหม่มาเยอะ ขอฟังด้วยคนครับ

กล่าวขอบคุณ
    441
    ตอนแรกตั้งใจว่าจะเขียนแบบร้อยเปอเซนต์มาคิดอีกทีมีไม่กี่คนหรอกครับที่อยากรู็ว่า ต้องทาหนากี่ไมครอนหรือโมเลกุลของสีเรียงตัวอย่างไร
    ส่วนใหญ่แค่อยากรู้แค่ว่า สียี่ห้อใหนดีที่สุด ถูกที่สุดทาสีอย่างไร ทาใด้แค่ใหน ผมจะอธิบายแบบเข้าใจง่ายๆละกันคับถ้าวิชาการมากไปจะงงกันเปล่าๆ
    เริ่มจาก พื้นที่ กว้างยาวสูงเท่าไรให้เอา กว้างบวกยาว คูณสูง คูณด้วยสองหารด้วย สามสิบห้าหรือสิบห้า ตัวอย่าง ห้องนอน กว้างสี่เมตร ยาวสี่เมตร สูงสองเมตรแปดสิบเซน ก้อเอา4+4 *2.8 *2 = 44.8 ตรม /35 =1.28 จะใช้สีรองพื้น 1แกลลอน สีจริง 9ลิตร1ถังกับ1แกลลอน (สีรองพื้นจะมีขนาด3คือลิตรกับ18ลิตร)
    ต่อมาสีมีกี่ขนาด สีทาบ้านปูนคอนกรีต(เหล็ก ไม้ หินหรือไม้เทียมจะใช้สีอีกแบบครับ) จะมีหลักๆสี่ขนาดคือ
    1 ลิตร ทาใด้ 5-7 ตรม
    3 ลิตร ทาใด้ 15-17 ตรม
    9 ลิตร ทาใด้ 35-40 ตรม
    18 ลิตร ทาใด้ 70-75 ตรม
    ง่ายนะครับ ถ้าห้องคุณพื้นที่ 3*3 3*4 4*4 4*5 จะใช้สีรองพื้น1แกลลอน สีจริง9ลิตร

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    +1 อยากรู้ครับผม

กล่าวขอบคุณ
    441
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ matsushiro อ่านกระทู้
    ช่วงนี้เด็กใหม่มาเยอะ ขอฟังด้วยคนครับ
    ผมว่าผมก้อไม่เก่านะคับ แหม่ สิงเว็บนี้ตั้งแต่บอร์ดเก่า กะhavest moon กะลังบูมเข้ามาขอสูตรอยู่ แค่เปิดตัวช้าไปหน่อยอ่ะนะ

กล่าวขอบคุณ
    441
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ RECON 1/49 อ่านกระทู้

สีที่ผมจะบอกนี่เน้นแค่สีหลักๆนะครับ เน้นเป็นสีผสมนะครับไม่แนะนำสีเบอร์ใว้วันหลังจะอธิบาย แบ่งเป็น
    สีน้ำ ใช้ทาปูน คอนกรีต ไม้จิง(ไม้ทั่วไปที่ตัดจากต้น) ไม้เทียม(ไม้สังเคราะห์เช่นไม้เชอร่า ไม้คอนวูด) อิฐบล็อก
    สีน้ำมัน ใช้ทาเหล็ก ทาไม้ วงกบประตู ตัดขอบ ทาถนน หลังคา ทาพื้นแทนกระเบื้อง
    สีย้อมไม้ ชื่อก้อบอกอยู่ว่าย้อมไม้ ใช้ทาไม้จริงเพื่อเคลือบใสหรือเปลี่ยนสีหรือเคลือบแข็งไม้
    สีเฉพาะทาง สีอีพ๊อกซี่ สีทนความร้อน สีทาบ่อปลา สีทาเรือ สีพ่นรถยนต์ สีสเปรย์
    สีรองพื้น ใช้ทาก่อนลงสีจริงเพื่อป้องเชื้อรากันด่างจากปูน ช่วยเสริมสีจริง กลบรอยโป็วยาแยว (90%คนส่วนใหญ่จะมองข้ามสีรองพื้นทั้งๆที่จากปัญหา98%จะมาจากระบบรองพื้นซะส่วนใหญ่ผมแนะนำว่าให้ซื้อสีรองพื้นดีๆไปเลยส่วนสีจริงแล้วแต่งบ)

หลักการผสมและการคำนวนราคาของสีผสมคือ
    เมื่อคุณก้าวเท้าเข้าไปในร้าขายสี สิ่งที่เห็นอันดับแรกคือถังสีที่ตั้งโชว์ใว้และเกือบทุกคนจะคิดว่าแต่ละถังสีจะเป็นสีที่พร้อมทาใด้เลย ที่จริงแล้ววงการสีเราเรียกว่าสีเบส(แต่ละยี่ห้อจะมีจำนวนเบสไม่เท่ากันนะครับ TOA,BEGER,CAPTAIN มี4เบส A,B,C,D
    JOTUN มี3เบส A,B,C
    ICI มี5เบส 1,2,3,4,5 ) สีเบสคือสีขาวที่รอการผสมสีมีหลายเบสแยกเป็น
    เบส A เนื้อสีขาวจะมี 95-98%ใช้ผสมกับเฉดสีอ่อนๆถึงอ่อนมากเกือบขาว
    เบส B เนื้อสีขาวจะมีประมาณ50-95% ใช้ผสมกับเฉดสีที่เข้มขึ้นมาอีกนิดจนถึงกลางๆ
    เบส C เนื้อสีขาวจะมีประมาณ20-50% ใช้ผสมกับเฉดสีที่เข้มปานกลางถึงมาก
    เบส D,E เนื้อสีขาวจะมีประมาณ 0-20% ใช้ผสมกับเฉดสีที่เข้มมากๆ
    ด้วยประการนี้ การเลือกเฉดสีที่จะทาส่งผลหลายๆอย่างเช่นราคาถูกหรือแพง จำนวนการทาถ้าทาหลายเที่ยวช่างนี่กินอิ่มเลยนะครับถ้าเหมาเป็นเที่ยว การสะท้อนความร้อน การทนแดดทนซีดและการรับประกัน
    ยี่ห้อสีหลักๆเอาที่คุ้นหูคุ้นตาคนทั่วไปละกันนะครับ
    TOA แบรนด์ที่มียอดขายอันดับ 1 จุดเด่นมีสีให้เลือกมากมาย ตัวที่ขายดีคือ โฟซีซั่น ตัวท็อปคือ ซุปเปอร์ชิลด์
    BEGER โด่งดังมากกับสีย้อมไม้ ตัวที่ขายดีคือ เบเยอร์คูล ตัวท็อปคือ ไดมอนด์
    JOTUN เด่นมากเรื่องทนแดดทนร้อน กันสนิมอันดัน1 ตัวที่ขายดีคือ โจตาทัฟ ตัวท็อปคือ เอ็กซ์ตรีม
    ICI (DULUX) สีทีคนใช้แล้วจะเปลี่ยนใจยากมากแต่ราคานี่ก้อเอาเรื่องอยู่ ตัวที่ขายดีคือ ซุปเปอร์โคท ตัวท็อปคือ แม็ก
    CAPTAIN สีเก่าแก่คนใช้เยอะเฉดสีมาก ตัวที่ขายดีคือ ลองไลฟ์ ตัวท็อปคือ พาราชิลด์
    NIPPON เทคโนโลยีสีจากญี่ปุ่นมั่นใจใด้กับระบบqc ของญี่ปุ่น ตัวที่ขายดีคือ วินีเล็ก ตัวท็อปจำไม่ใด้ อ่ะนะ

วันนี้แค่นี้ก่อนนะครับ
    วันพรุ่งนี้จะบอกวิธีหาช่างทาสี ราคาที่ช่างคิด และคำนวนสีที่จะต้องใช้

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ตอนนี้ที่บ้านก็มีปัญหาเรื่องสีที่หาผนังด้านนอกของห้องน้ำมันลอกล่อนออกมาเป็นแผ่นๆเลย ยิ่งเเกะก็ยิ่งหลุด มันโดนแดด โดนลม โดนฝนตลอดเลย

อันนี้มันลอกรอบที่สองแล้ว เพิ่งทาสีไปเมื่อไม่กี่ปีนี้เอง 5 แล้วมั้ง
    0000000000000000000000

กล่าวขอบคุณ
    441
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxkungg704 อ่านกระทู้
    ตอนนี้ที่บ้านก็มีปัญหาเรื่องสีที่หาผนังด้านนอกของห้องน้ำมันลอกล่อนออกมาเป็นแผ่นๆเลย ยิ่งเเกะก็ยิ่งหลุด มันโดนแดด โดนลม โดนฝนตลอดเลย

อันนี้มันลอกรอบที่สองแล้ว เพิ่งทาสีไปเมื่อไม่กี่ปีนี้เอง 5 แล้วมั้ง
    สาเหตุที่เด่นชัดเลยนะครับคือ ความชื้น บริเวณนั้นมีก็อกน้ำหรือน้ำขังแถวๆนั้นมั้ยครับ ถ้าไม่มีก้อมาจากท่อระบายน้ำจากห้องน้ำหรือสังเกตูให้ดีว่าผนังปูนมัมันรั่วซึมมันร้าวรึเปล่า วิธีทดสอบผนังปูนว่าชื้นมากหรือเปล่าให้หาภุงพลาสติกใสๆเอากว้างสักเมตรคูณเมตรกำลังดี แปะที่ผนังใว้วันหนึ่งแล้วดูว่ามีน้ำขังอยู่มากมั้ย ถ้ามีมากให้ทำการซ่อมแซมแก้ปัญหาสิ่งที่ทำให้ปูนมันชื้นก่อนครับ เพราะถ้าปูนมันยังมีความชื้นสูงอยู่ทาสิบรอบก้อพองครับ