ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 60

ขอคำแนะนำเรื่อง การเรียนต่อมหาวิทยาลัยหน่อยครับ

คือตตอนี้ผม อยู่ ม.2 จะขึ้นนม.3 แล้ว คือผมอยากจะถามเกี่ยวกับ การเรียนต่อมหาวิทยาลัย ผมอยากลองศึกษาดูก่อนอะครับ กังวลยังไงไม่รู้
    คือผมอยากเรียน เกี่ยวกับ คณะ คอมพิวเตอร์อะครับ อยากไปสาย CG ตัดต่อวิดีโอหรือสร้างเกมส์ไรเงี้ยครับ แล้วต้องเก่งวิชา คณิต กับวิทย์รึเปล่า 2วิชานี้ผมไม่ค่อยเก่งเลยอะครับ แล้วถ้าเรียน คณะนี้ เรียนเกี่ยวกับไรบ้างครับจบมาจะหางานทำที่ไหนได้บ้างครับ แล้วตอน ม.4 นี้เห็นเขาบอกว่ามี สายให้เลือกเรียน ถ้าผมจะไปcg นี้ผมจะเลือกเรียนสายไหนดีอะครับ ขอคำแนะนำทีนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับผม ทุกคอมเม้น เลยครับ
    MARLBOLO <3

กล่าวขอบคุณ
    12
    อีกอย่างครับ แล้วจะไป มหาวิทยาลัยไหนดีอะครับ แนะนำหน่อยครับ
    MARLBOLO <3

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    ลองคิดดูดีๆก่อนได้นะว่า ใจรักด้านนี้จริงๆเหรอ สมัยเด็กๆผมชอบเล่นเกมผมก็คิดอย่างงี้แหละ

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    เคยเห็นว่าทางมหาลัยเค้าจะรับสายวิทย์นะครับพวกนี้ และต้องเก่งงานศิลปะด้วย
    มีจินตนาการ และมีความคิดสร้างสรรค์
    ส่วนมหาวิทยาลัยไหนที่ดีๆ นั้นไม่แน่ใจเหมือนกัน

-* BeaMZaMaSTeR *-
    แก่งคอย สระบุรี
    กล่าวขอบคุณ
    1,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,890
    Blog Entries
    2
    ดีมากเลยครับ ที่เริ่มคิดในการเรียนต่อมหาวิทยาลัยตั้งแต่เนิ่นๆ

แต่ก็ตามเรปบนๆแหละครับ ใจต้องรักจริงๆถึงจะเรียนได้ ด้านสร้างเกมนี่ผมไม่รู้ว่ามีที่ไหนเปิดหรือเปล่านะ แต่ถ้าเป็น CG สายวิทย์กับสายศิลป์เข้าได้หมดครับ เน้นที่คณิตศาสตร์ แต่อย่าเพิ่งดีใจไปครับ ถ้าเรียนตัดต่อก็ต้องเรียนเทคโนโลยีสารสนเทศด้วย หรือก็คือเรียนเขียนโปรแกรมนั่นเอง คณิตบรึมเลยครับ (อันนี้ที่ผมไปถามๆรุ่นพี่มานะครับ ข้อมูลนี้ยังไม่ได้ผ่านการกรอง) แต่ถ้าเลือกเรียนสายวิทย์จะสามารถเลือกคณะได้เยอะกว่าสายศิลป์ แต่เรียนหนักกว่า

ส่วนมหาลัยนั้น ผมอยากให้นึกถึงคณะที่อยากเรียนจริงๆก็ครับ จากนั้นค่อยเลือกมหาวิทยาลัย อันนี้ผมแนะนำให้นะครับ ไม่จำเป็นต้องคิดมากก็ได้ เพราะเขาตัดสินที่งานไม่ใช่มหาลัย ถ้าเรียนมหาลัยดังๆ แล้วทำงานไม่เป็นก็เปล่าประโยชน์

Upload Anime
    บ้านไง........จะมีที่ไหนอีก
    กล่าวขอบคุณ
    2,075
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,076
    มีตังหรือปล่าว ?
    ทำไมถึงถาม ค่าเทอมสายนี้ ไม่ใช่ถูกๆ
    เอาแบบมหาลัย ดังๆเป็นแสน กลาง เกือบแสน พอใช่ หมื่นปลายๆนิดๆ
    บอกตรงมางานลำบากพอตัว
    แต่ !!
    อยากรู้ว่าเรียนไปแล้วจะไปทำงานอะไรได้บาง ไปหาเอา

http://www.jobbkk.com/index.php

จบละ ผมชอบนะครับ CG สวยๆ Anime

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ถ้าแค่อยากทำแต่ยังไม่เคยแตะการปั้นโมเดลศึกษาด้วยตัวเองมาก่อนเลย แนะนำว่าอย่าตัดสินใจเรียนเด็ดขาดครับ

ลองเล่นโปรแกรม ศึกษาด้วยตัวเองไปก่อนซักปีนึงไม่ต้องรีบครับ อยากทำงานสายนี้อจริงๆเรียนจบอะไรมาก็ได้ยังทำได้ ขึ้นอยู่กับการศึกษาด้วยตัวเองล้วนๆ

เพื่อที่จะรู้ว่าชอบทำสายนี้จริงๆรึเปล่า หรือแค่ชอบดูงานเฉยๆ มันไม่เหมือนกัน

-* BeaMZaMaSTeR *-
    แก่งคอย สระบุรี
    กล่าวขอบคุณ
    1,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,890
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ markops อ่านกระทู้
    มีตังหรือปล่าว ?
    ทำไมถึงถาม ค่าเทอมสายนี้ ไม่ใช่ถูกๆ
    เอาแบบมหาลัย ดังๆเป็นแสน กลาง เกือบแสน พอใช่ หมื่นปลายๆนิดๆ
    บอกตรงมางานลำบากพอตัว
    แต่ !!
    อยากรู้ว่าเรียนไปแล้วจะไปทำงานอะไรได้บาง ไปหาเอา

http://www.jobbkk.com/index.php

จบละ ผมชอบนะครับ CG สวยๆ Anime

แต่ผมเรียนเทคโนโลยีสารสนเทศ สาขาเครือข่าย ค่าเทอม 16000.- เองครับพี่มาร์ค 555+

เทียบกับตอนอยู่ ม.ต้นที่จุฬาภรณ์ฯค่าเทอม 22000.- ถูกกว่ากันเยอะเลย ปัจจุบัน ม.6 โรงเรียนรัฐฯค่าเทอม 500.-

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    คิดให้ดีก่อนตัดสินใจครับ ถ้าด้าน cg ควรได้ คอมกับวิทย์ครับ ถ้าอยากสร้างเกมคุณต้องรู้ภาษาคอมด้วย
    มันมี 2 ทาง 1.ไป ป.ว.ช. 2.ขึ้นม.ปลาย เก็บวิทย์ คณิต คอม แล้วเข้ามหาลัยครับ

กล่าวขอบคุณ
    12
    ขอบคุณมากครับทุกเม้น
    MARLBOLO <3

กล่าวขอบคุณ
    12
    สรุปด้าน cg นี้ ต้องชอบหรือรักจริงๆหรอครับ เพราะมันเรียนยากหรือยังไง แล้วต้องเก่งวิทย์ด้วยใช่ม้ั้ยครับ ถ้าสร้างเกมส์นี้ต้องเก่งคณิตด้วยหรอครับ โอว
    MARLBOLO <3

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    CG anime อืมๆ ถ้าพูดถึงเรื่องนี้ก็นึกถึงประเทศญี่ปุ่น ทำไมไม่ลองคิดว่าจะไปต่อญี่ปุ่นดูละครับ ท่าไม่มีเงิน ก็ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยได้นะครับ แต่ผมไม่การันตีว่าจะเป็นอย่างไร ผมลองคิดดูถ้าผมอยากลองเรียนด้านนี้ ผมคงไปเรียนญี่ปุ่น เพราะทางนั้นก็ดังๆเรื่องแนวนี้อยู่แล้ว พี่ผมทำงานไปเรียนไปครับลำบากมาก ห้องนอนก็เล้กมาก งานที่ทำก็คือส่งหนังสือพิมพ์ตามบ้านต้องตื่นเช้า ส่งให้ทัน ต้องไปเรียน เย็นก็ต้องไปส่งอีก มีข่าวเช้า ข่าวเย็นเลยทีเดียว
    http://www.youtube.com/user/LungCherm
    รวบรวมเกี่ยวกับ walkthorugh เกมต่างๆนะครับ รีเควสเกมได้ครับว่าจะให้ walkthorughเกมไหน

กล่าวขอบคุณ
    12
    ตอนนี้เครียดมาก ไม่รู้จะไปยังไงเห็นเขาบอกต้องรักจริงๆ ผมเคยแค่ตัดต่อวิดีโอ กระจอกหยอกง่อยเองครับแค่นี้ผมเลยอยากเรียน cg แต่ที่แท้มันลึกซึ้งนี้เองแล้ว คณะคอมพิวเตอร์มันแบ่งสาขามีไรบ้างอะครับนอกจาก cg แล้วม.4 ผมควรเรียนสายไรดี คณิตกับวิทย์ผมไม่เก่งเลยอะครับ แต่แม่ผมบอกให้ไป วิทย์-คณิตเพราะมันไปได้กว้าง แต่ผมคณิตกับวิทย์ไม่ค่อยเก่งอะครับ กลัวเรียนไปแล้วเรียนไม่ไหว แต่ผมพอเก่งอังกฤษนะครับ
    MARLBOLO <3

กล่าวขอบคุณ
    12
    เดียวผมขอตัวนอนก่อนนะครับ พรุ่งนี้มาต่อไปละครับ บาย ขอบคุณสำหรับๆทุกๆคำตอบครับผม
    MARLBOLO <3

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 107
    เรียน สาย วิทย์-คณิต นำร่องไปก่อนเลย ส่งงานครบตรงเวลา อนาคตใสๆ

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 454
    ผมแนะนำ เกี่ยวกับ CG โดยเฉพาะนะครับ

ม.ศรีปทุม มีคณะ digital media มีให้เลือกหลายสาขาครับ

ค่าเทอมไม่แพงมาก เทอมนึง ประมาณ 30000-40000

ปล.ผมเองก็อยากเรียนด้านนี้ ตัดต่อ+CG+effect
    แต่ผมไม่มีโอกาศได้เรียนครับ

สนับสนุนให้คนเราทำตามสิ่งที่ชอบครับ แม้ว่าจบมางานจะหายาก แต่ถ้าเราเก่งจริง จะต้องมีงานมาให้แน่ครับ

กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 650
    ไปวิทย์คณิตก็ดีนะพยายามรักษาgpaให้3.00ไว้ สบายเลยเพราะItบางมหาลัยสอบฟิสิก เคมี ด้วย

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 511
    เห็นสนใจพวกสร้างเกม ผมเรียนคอมเกมที่ม.รังสิตครับ อยากบอกว่าหลักสูตรที่สอน ไม่จำเป็นต้องเก่งอะไรเลยครับ อยู่ที่ความตั้งใจอย่างเดียว จะเก่งอะไรมาขนาดไหน ทุกคนเริ่มที่ 0 เหมือนกันหมด
    เพราะงั้นไม่ต้องกลัวครับ แต่อย่างว่าพวกเอกชน ค่าเทอมค่อนข้างหนาหน่อย

ส่วนงานด้านเกมสำหรับเมืองไทยนะครับ อยากบอกว่าขาดแคลนครับ gameloft เคยจะมาเปิดบริษัทที่เมืองไทยต้องการโปรแกรมเมอร์ 150คน แต่โปรแกรมเมอร์ดด้านนี้มีน้อย เลยหาไม่ได้ เค้าเลยไม่ได้มาเปิดครับ

ยังมีเวลาให้คิดอีกนานครับ คิดดูให้ดีๆ ถ้าตัดสินใจพลาดแล้วมันจะเสียเวลานะครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zrachod อ่านกระทู้
    เห็นสนใจพวกสร้างเกม ผมเรียนคอมเกมที่ม.รังสิตครับ อยากบอกว่าหลักสูตรที่สอน ไม่จำเป็นต้องเก่งอะไรเลยครับ อยู่ที่ความตั้งใจอย่างเดียว จะเก่งอะไรมาขนาดไหน ทุกคนเริ่มที่ 0 เหมือนกันหมด
    เพราะงั้นไม่ต้องกลัวครับ แต่อย่างว่าพวกเอกชน ค่าเทอมค่อนข้างหนาหน่อย

ส่วนงานด้านเกมสำหรับเมืองไทยนะครับ อยากบอกว่าขาดแคลนครับ gameloft เคยจะมาเปิดบริษัทที่เมืองไทยต้องการโปรแกรมเมอร์ 150คน แต่โปรแกรมเมอร์ดด้านนี้มีน้อย เลยหาไม่ได้ เค้าเลยไม่ได้มาเปิดครับ

ยังมีเวลาให้คิดอีกนานครับ คิดดูให้ดีๆ ถ้าตัดสินใจพลาดแล้วมันจะเสียเวลานะครับ
    ผมก็เรียนอยู่ CGM เหมือนเลยครับ ตอนนี้คุณเรียนอยู่หรือจบไปแล้วครับ

เห็นด้วยนะครับ ว่าไม่ต้องมีพื้นมาเลย ตอนผมเข้ามาเรียนนี่ผมไม่มีพื้ออะไรเลยแม้แต่ด้านเดียวครับ มาด้วยใจล้วนๆ ขอแค่มีใจครับผม

อาจารย์ที่สอนมีคุณภาพ มีความสามารถ เอาใจใส่นักศึกษา คอยช่วยเหลือนักศึกษาตลอด

ตอนผมนี่ ผมกะว่าจะเรียนที่นี่แน่ๆ ตั้งแต่ตอน ม.3 แล้ว ครับ

มาสมัคเรียนนี่ เกรดถึงเรียนได้เลยครับ พกเกรดมาดีๆ มหาลัยมีทุนให้นะครับ ทุน50 ทุน100

มาเรียนเลยครับ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศ สาขาวิชาคอมพิวเตอร์เกมมัลติมีเดีย มหาวิทยาลัยรังสิตครับ

ขอแค่มีใจและความตั้งใจครับ(ถ้าให้ดี หาพื้น ภาษาต่างๆ + 2D กับ 3D มาก่อนก็ดีครับ เรียนแล้วจะได้บินได้สบายๆ)

I love Avril Lavigne 
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 635
    คือ ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจนะ แต่ที่คุณอยากเรียน มันน่าจะเกี่ยวกับคณะ Multimedia แล้วมหาลัยที่ทำเกี่ยวกับด้านภาพเก่ง ผมว่าน่าจะเป็น ม.ศิลปกร นะ

ส่วนสายที่ต้องเรียนเพื่อเขาคณะนี้สายที่เข้าได้ชัวร์ๆเลยคือ วิทย์-คณิต และ ศิลป-คำนวณ ก็น่าจะมี 2 สายนี้ที่ให้เลือกเรียนตอน ม.ปลายอ่ะครับ

อย่างเพื่อนผมตอนนี้(อยู่ม.6นะ) มันติด Multimedai ไปแล้วแต่ที่ ม.พระจอม ธนบุรี (บางมด)ไปแล้วมันบอกอย่างเขียนเกี่ยวกับโปรแกรมเลยไปเรียนด้านนั้น

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ดูให้จบ คลิปนี้ สั้นๆ

กล่าวขอบคุณ
    12
    ขอบคุณทืุกคอมเม้นครับ มีคนแนะนำว่าให้เลือกเรียนสาย วิทย์-คณิต ศิลป์-คำนวน เหมือนกัน ม.รังสิตนี้ ค่าเทอมประมาณเท่าไรหรอครับ แล้วถ้าสอบคณะนี้จะสอบวิชาไรบ้างอะครับ
    MARLBOLO <3

กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 650
    http://www2.rsu.ac.th/info/admissions-fee

นี่ครับค่าเทอมผมเห็นแล้วก็สตั้นแปบ

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    ผมกำลังจะได้เข้าเรียน วิศวะกรรมซอฟแวร์ ครับซึ่งมันกึ่งๆ ระหว่างคณะ วิทยาการสารสนเทศ
    กับสาขาวิศวะกรรมศาสตร์ซึ่งมันไม่เรียนกวาดแบบ วิศวะคอม คือผมเรียนแต่ซอฟแวร์ อาจารย์

ที่ผมไปสอบสัมภาษณ์บอกว่า ถ้าเหยียบมาวิทยาการสารสนเทศแล้วไม่มีคำว่าเรียนยากครับ
    มีแต่คำว่า ''งานเยอะ'' ซึ่งสาย CG ผมว่ายิ่งหนักเลย โดนสั่งงานระบม แน่ครับ

ก็อยากสร้างเกมส์ก็มาเรียน วิศวะคอม หรือ วิศวะซอฟแวร์ หรือ ระบบคอมพิวเตอร์ดีกว่าไหม
    ครับเรียนคำนวนด้วย เรียนเขียนโปรแกรมด้วย แต่คณะผม มี คำนวนกับ เขียนโปรแกรมล้วนๆ

ไม่เรียนกวาดแบบ วิศวะคอม เรียนลึกกว่าด้วย ขอโฆษณานิดนึง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ akegvd อ่านกระทู้
    http://www2.rsu.ac.th/info/admissions-fee

นี่ครับค่าเทอมผมเห็นแล้วก็สตั้นแปบ
    เข้ารัฐ ให้ได้สิครับข้างบนนั่นมัน เอกชน นะ แพงหูฉี่เลยครับ
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

I love Avril Lavigne 
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 635
    ผมเข้าไปดูถึงกับตกใขจเลยครับ ตอนแรกคิดว่า คณะ นักบินของ ม.รังสิตแพงสุดแล้ว เจอ ทันตะ ถึงกับจุกเลยครับ แพงกว่าของนัดบินตั้งเกือบ 2 เท่า