ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136

เบื่อหน่ายตัวเอง พยายามให้ตายยังไงก็ไม่เข้าใจภาษาอังกฤษ

มันก็พอจะเข้าใจอยู่หรอกครับ บางคำ หลังๆมานี่รู้สึกเซงๆหน่ายๆ เล่นเกมไม่รู้เรื่องอะไม่เข้าใจเนื้อเรื่อง แล้วก็พวกเพลงฝรั่ง อะไรแบบนี้อะ ผมก็พยายามหามาฟังอยูนะ แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร ทำไงดีครับ อยากฟังงอังกฤษรู้เรื่องอะ ทำไงดี

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    964
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mcarmy อ่านกระทู้
    มันคือเพื่อนที่ดีที่สุดของผม

f o R E V e r
    กล่าวขอบคุณ
    2,309
    ได้รับคำขอบคุณ: 489
    เล่นเกมบ่อยๆฮะ เกมพวกภาษาอังกฤษนั่นล่ะ
    เจอตรงไหนไม่เข้าใจก็แปลเอา แล้วมันจะจำได้เอง
    Synyster Gates You're the Best

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    964
    castlevania lords of shadow อะครับเล่นอยู่ พอเล่นแล้วก็ไปฟัง BRF เอาครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    253
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    ถ้าเป็นพวกเพลงฝรั่ง เลือกเพลงที่ฟังเข้าใจง่ายหน่อยนะครับเพลงเก่าๆของเขาอะครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    เวลาผมเล่นเกมก็จะเปิดบทสรุปดูไปก่อนที่มันจะถึงฉากคุยกัน เเล้วค่อยดูฉากคัทซีนเเล้วอ่านซับไป

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ฝึกๆเอาครับ ผมเองก็อาศัยครูพักลักจำเอา

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    สู้ๆครับผม ผมเล่นคอมตั้งแต่ อนุบาล พ่อเขาเป็นวิศวะเลยมีโอกาสได้เล่น ตอนเด็กชอบดู Cartoon Network มันเป็นภาษาอังกฤษ ก็จะถามๆให้พ่อแปลให้ เล่นเกมครั้งแรกตอน ป.1 คือ Call of Duty ซึ่งก็เต็มไปด้วยภาษาอังกฤษ
    ชีวิตหมกมุ่นอยู่แต่ภาษาอังกฤษ จึงทำให้ผมชอบเรียนภาษาอังกฤษ ตั้งแต่ ป.1 ครับ ... ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ถ้าผมไม่ได้เล่นคอมตั้งแต่อนุบาล ไม่ได้ดูการ์ตูนภาษาอังกฤษ ไม่ได้เล่นเกมตอนป.1 ไม่มีพ่อแบบนี้ ผมจะได้แบบทุกวันนี้ไหม >< รักพ่อครับ

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    สิ่งสำคัญในการเรียนภาษาคือ อย่ายึดติดกับภาษาแม่(ไทย)

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    กูเกิ้ลทราน แปลแบบจริงจัง เข้าใจยากกว่าหาศัพท์มาแปลเองครับ

หาศัพท์ใน http://dict.longdo.com/ แล้วไปหัดแปลประโยค ดีกว่า

เทคนิคคือ หาศัพท์ ที่เป็น key หลักของประโยค แล้วพยายามค่อย ๆ แปลไปทั้งประโยค หาประธาน หากริยาไป ตามความเข้าใจตัวเราเอง ผิดถูกยังไง ผมว่าก็ใกล้เคียงความจริงที่สุดละ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    364
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    ถ้าเล่นเกมแนะนำให้เปิดซับไวอ่านด้วยครับ ถึงไม่รู้ความหมายแต่ได้สำเนียงออกเสียงก็ยังดีครับ ส่วนเพลงแนะนำที่มีซับแปลไทษครับ จะได้รู้ความหมายของประโยคนั้น เดี๋ยวก็จะรู้คำศัพพ์ของแต่ละคำเอง
    CPU:AMD FX-4100 / MB:GA-78LMT-S2 / RAM:8GB DDR3 / GPU:NVIDIA GTX 1050 Ti

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โอนิสึกะ เอคิจิ
    ใต้ฟ้า , บนดิน '
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 414
    ผมก็เหมือนกัน ' อ่านออกนะครับ แต่แปลไม่ได้ 55

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    จขทก.ก็หัดเล่นเกม RPG ภาษาอังกฤษสิ เปิดSubtitleอ่านไปด้วยเอาดิกชันนารีวางไว้แปลเลย ตอนแรก ๆ อาจจะ
    ตะกุกตะกักแต่พอใช้เก่งแล้วจะหาได้เร็วมาก พอซึมซับเข้าไปมาก ๆ เวลาเจอคำยาก ๆก็จะเข้าใจได้เองทันทีโดยที่
    ไม่ต้องหยุดคิด แล้วจะรู้สึกไหลลื่นเป็นธรรมชาติกับภาษาอังกฤษเองแหละครับ การจะเก่งภาษานั้นมันขึ้นอยู่กับเวลา
    และประสบการณ์ด้วยค่อย ๆ ซีมซับไปช้า ๆ เดี๋ยวพอรู้ตัวอีกทีก็เก่งพอจะคุยกับฝรั่งได้แล้วละครับ เชื่อสิ แต่อย่าท้อ
    เพราะถ้าท้อแล้วพาลจะทำให้ไม่อยากจะเรียนรู้มันไปเลย จะเรียนรู้ภาษาต้องอยู่บนพื้นฐานของความใฝ่รู้สนอกสนใจ
    และความสนุกครับ ไม่มีใครเก่งมาแต่เกิดหรอก คนอื่นทำได้คุณก็ทำได้ มันอยู่ที่ความตั้งใจ และอยากจะบอกเทคนิค
    นะครับ ให้สะกดจิตตัวเองว่าฉันเก่งภาษาอังกฤษ ฉันเก่งภาษาอังกฤษ คิดมันไว้แบบนี้แล้วคุณจะเก่งมันเองเลยละ
    คนที่แต่บอกว่าตัวเองทำไม่ได้แน่ ๆ นะก็จะทำสิ่งนั้นไม่ได้ตลอดไปเหมือนกัน เพราะมันก็เหมือนสะกดจิตตัวเองว่า
    ทำไม่ได้ ทำไม่ได้ตลอดไป แล้วคุณอยากจะเป็นแบบนี้หรือไม่ มันขึ้นอยู่กับตัวคุณเองละครับ
    ปล.เกมแนะนำที่จะช่วยเรียนรู้ภาษาได้ดีโดยที่บทสนทนาไม่เร็วจนเกินไปก็ Mass Effect และ Dragon age ทุกภาคครับ
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    หนังสือก็เป็นทางเลือกที่ดี แต่ที่ผมไม่เลือกเพราะว่ามันน่าเบื่อเกินไป ทางจิตวิทยาแล้วเด็กและวัยรุ่นจะสนใจมันแค่ชั่วคราวเท่านั้น
    สำหรับหนังสือที่เป็นภาษาต่างชาติ ถ้าเทียบกับสื่อตัวอื่นแล้วความดึงดูดใจต่ำเกินไป นอกจากจะไม่ช่วยให้เรียนรู้เพิ่มแล้วอาจะเพิ่ม
    อคติให้กับการเรียนภาษาไปเลยก็ได้ หนังสือจะเหมาะกับคนที่พื้นฐานดีพอสมควรแล้วต่างหาก เพราะอาจจะเจอสำนวน นั่นจะเป็น
    ตัวทำให้งงได้มากที่สุดครับสำหรับสื่อประเภทนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 30th October 2013 เมื่อ 22:01

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    490
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    เล่นเกมดูหนังฟังเพลงที่เป็นภาษาอังกฤษยังไงก็ไม่ได้ภาษาครับ เพราะมันจะผ่านไปเร็วแล้วเราก็จะข้ามไป เล่นเกมก็พอได้แต่มันจะเบื่อมาก

ประสบการณ์ของผมนะครับ อ่านหนังสือ ถีงจะน่าเบื่อแต่ก็เป็นวิธีที่ดีที่สุดของผม เพราะถ้าผมไม่พยายามผมเรียนไม่จบมหาลัยแน่ครับ ผมเรียนABACไงครับ จึงต้องพยายาม
    ต้องหาสิ่งกระตุ้น เกม หนัง เพลง สำหรับผมไม่ได้เรื่องครับ ผมฟังดูไม่ทัน แต่หนังสือนี้ง่ายๆเลยครับมันมีคำศัพท์ให้เห็นเลย มีdictแบบหนังสือนะครับ dictแบบelectronicไม่ค่อยดีครับ
    เกมหนังเพลง จะทำให้ได้รู้แค่คำศัพท์บางคำครับ
    หนังสือคือจุดเริ่มต้น
    หนังเพลงเกมคือไว่ต่อยอด

เรื่มจากการตูนภาษาอังกฤษก็ได้ครับ ถ้าanimation ก็south park ครับ ใช้คำง่าย หรือพวกนิยายก็ได้ครับ แต่ยากหน่อย

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

$treetWear
    กล่าวขอบคุณ
    311
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    get a Gta V and let's play and learn it .
    I don't give a fuck because i'm rudeboy B)

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    ต้องใช้ชีวิตอยู่กับมันเรื่อยๆอะ ผมชอบเกมRPG+เกมแนวสืบสวน เล่นมากๆก็เข้าใจไปเอง แต่ก่อนผมเล่นเกม Jrpg บ่อยๆเหมือนจะรู้ภาษาญี่ปุ่นเลยทั้งๆที่ไม่ได้เรียน แต่ตอนนี้ไม่รู้เรื่องละ 5555+

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    พยายามเข้าสังคมกับเว็บไซต์ที่เป็นพวกระดับอินเตอร์ต่างๆ เช่น 9gag 4gif Xha_ster r_dtube ฯลฯ
    (2อย่างหลังใช่หรอ)
    God's Right Seat

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบร็อคเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    541
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    ไปเล่น arma 2 กับฝรัง มา ตอนนี้คล่องภาษาแล้ว 55

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    เข้ามาอ่าน

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    อย่าไปใส่ใจไรมากครับ ภาษาตอนนี้มันเหมือนกับสัญชาติญาณครับ ที่จะสามรถรับรู้เรียนรู้ได้เอง
    แต่มีข่าวร้ายหน่อยครับว่าคือ สัญชาติญาณนี้มันถูกปิดไปตั้งแต่ 4 ขวบแล้วนี่เป็นเหตุผลว่าทำไม

เด็กที่ฟังผู้ใหญ่พูดภาษานั้นๆ ทำไมถึงเข้าใจได้ทั้งๆที่ภาษามันไม่ได้สมบูรณ์ไรเลย เช่นมีพ่อคนนึง
    พาลูกไปโรงพยาบาลลูกคนนั้นอายุ 4 ขวบ แล้วว คนเป็นพ่อเกิดอาการเจ้าชู้ขึ้นมาเมื่อเห็นพยาบาล

สุดสวยคนนึงจึงหันไปบอกกับเพื่อนที่มาด้วยกันว่า เห้ย พยาบาลคนนั้นเด็ดว่ะ แล้วลูกน้อยของเขาก็
    กลับบ้านไปฟ้องคุณแม่ว่าคุณพ่อแอบหลีสาว เห็นมั้ยครับเด็กสามารถใช้ภาษาได้ด้วยการเรียนแบบ

และการสอนอีกนิดหน่อยเท่านั้นเอง เคยมีข่าวมากมายว่าคุยกับเด็กภาษาไรลูกก็จะได้ภาษานั้นไปด้วย
    ดังนั้นหลังจาก 4 ขวบแล้วมันจะเป็นเรื่องที่ยาก ถึงยากมาก แล้วก็ถึงยากโคตร ที่จะเรียนภาษา แต่ก็

ไม่ได้ยากซะจนทำไม่ได้ครับ ลองทำให้มันเป็นทุกสิ่งรอบๆตัวเราเหมือนยามคุณเป็นเด็กดูครับ ขยันๆครับ
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    ถ้าไม่แปลคุณก็คงไม่เข้าใจอะ

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Reloading...
    กล่าวขอบคุณ
    1,624
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    Blog Entries
    1
    คำศัพท์เป็นตัวสำคัญเลยที่จะให้คุณรู้ความหมายของประโยค

ผมว่าความไวในการเซียนภาษามันแล้วแต่คนนะ สมัยม.ต้นผมก็เรียนพิเศษอังกฤษเพื่อไปสอบเข้าม.ปลาย ก็เจอคำศัพท์มาเยอะมากๆ แต่ครั้งเดียวมันจำไม่ได้หรอกครับ ต้องบังเอิญเจออีกสักครั้งสองครั้งสามก็จะจำได้ ส่วนเกมส์นี่ก็เจอศัพท์ยากๆก็เปิดดิกหรือกูเกิล แต่ถ้าศัพท์ที่มันคล้ายๆกับศัพท์ที่เรารู้อยู่แล้วก็เดาๆไปอะ

วิธีเดาศัพท์ให้ไวและแม่นยำก็คือดูตัวศัพท์ใกล้เคียงในประโยคนั้น แล้วพยายามเดาว่าไอศัพท์ที่เราไม่รู้นั่นอะ ควรจะเป็นคำไหนได้บ้าง แต่ไม่ต้องไปซีเรียสตั้งใจฝึกฝนอะไรนะถ้าคุณไม่ได้มีเป้าหมายที่สำคัญมากมายอะไร ขลุกอยู่กับอะไรที่มันเป็นภาษาอังกฤษบ่อยๆเดี๋ยวก็ได้สกิลมาเองแหละ แต่ก็ไม่ต้องฝืนหรอก เอาเท่าที่ทำตามปกติ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krittinat อ่านกระทู้
    เล่นเกมดูหนังฟังเพลงที่เป็นภาษาอังกฤษยังไงก็ไม่ได้ภาษาครับ เพราะมันจะผ่านไปเร็วแล้วเราก็จะข้ามไป เล่นเกมก็พอได้แต่มันจะเบื่อมาก

ประสบการณ์ของผมนะครับ อ่านหนังสือ ถีงจะน่าเบื่อแต่ก็เป็นวิธีที่ดีที่สุดของผม เพราะถ้าผมไม่พยายามผมเรียนไม่จบมหาลัยแน่ครับ ผมเรียนABACไงครับ จึงต้องพยายาม
    ต้องหาสิ่งกระตุ้น เกม หนัง เพลง สำหรับผมไม่ได้เรื่องครับ ผมฟังดูไม่ทัน แต่หนังสือนี้ง่ายๆเลยครับมันมีคำศัพท์ให้เห็นเลย มีdictแบบหนังสือนะครับ dictแบบelectronicไม่ค่อยดีครับ
    เกมหนังเพลง จะทำให้ได้รู้แค่คำศัพท์บางคำครับ
    หนังสือคือจุดเริ่มต้น
    หนังเพลงเกมคือไว่ต่อยอด

เรื่มจากการตูนภาษาอังกฤษก็ได้ครับ ถ้าanimation ก็south park ครับ ใช้คำง่าย หรือพวกนิยายก็ได้ครับ แต่ยากหน่อย
    จริงครับ สำหรับผู้เริ่มต้นจะไปไม่ทันเลยแหละ แต่ถ้าเกิดเริ่มช่ำชองมาหน่อยแล้วมาเจอพวกเพลงไรนี่แปลทันนะ หัวจะเริ่มไวขึ้นเหมือนเริ่มเป็นภาษาที่เราถนัด บางทีฝรั่งร้องเพลงเร็วๆเรายังฟังทันเลยว่ามันมีศัพท์คำว่าอะไร(แต่ถ้าร้องแบบไม่ตรงศัพท์ก็ยากหน่อย)

สำหรับเริ่มต้นถ้าจะเกมส์ แนะนำเกมส์ RPG ที่เน้นเนื้อเรื่องนะ ยิ่งเก่ายิ่งดีเพราะมันจะพูดเป็นประโยคๆแล้วเราก็ค่อยๆอ่าน พออ่านจบก็กดปุ่มให้ประโยคมันไหลมาต่อ ผมเล่น Lunar Legend จบไปเกมส์นึงแปลไวขึ้นเยอะเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ๛KID1412๛^__^ : 30th October 2013 เมื่อ 22:59

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    ผมฝึกจาก การพูดกับคนต่างชาติครับ พอดีมีโอกาสได้เรียนกับครูต่างชาติเลยมีโอกาสได้คุย
    ผมว่า การที่เราได้คุยกับเจ้าขงภาษา จะทำให้เราเก่งเร็วครับ

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    219
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    ทำงานกับโปรแกรมที่เป็นภาษาอังกฤษครับ ยิ่งพวก 3D Modelling นี่ได้ศัพท์เยอะเลย

45. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: