ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

เมื่อเกมแนว MOBA อินเทรนด์ ใครๆก็จ้องจะเปิด

เมื่อเกมแนว MOBA อินเทรนด์ ใครๆก็จ้องจะเปิด

<<-- INFORMATION --

เอาละครับ ช่วงเวลานี้ในขณะที่ RO2 กำลังอยู่ในกระแส ที่หลายฝ่ายคิดว่ามันคือเกมที่จะมาสร้างความยิ่งใหญ่
    เกมนึงในยุคนี้ แต่คู่แข่งอีกหลายค่ายก็หาได้กลัวไม่ เพราะต่างงัดไม้ตายออกมาต่อกรกันแบบถึงพริกถึงขิง ซึ่ง
    เท่าที่มองณ พ.ศ. นี้ เกมที่มีเกมเมอร์ให้ความสนใจมากที่สุดคงไม่พ้นเกมแนว Multiplayer Online Battle
    Arena หรือที่เรีกกันติดปากกันมา MOBA นั่นเองครับ

MOBA ถือเป็นเกมแนวใหม่ที่เข้ามาบูมในบ้านเราในช่วง 2-3 ปีที่ผ่านมา โดยก่อนหน้านั้นก็มีอยู่เกมเดียวคือ
    DotA ที่ส่วนใหญ่เกมเมอร์บ้านเรามักเรียกกันว่า ดอทเอ ทั้งๆ ที่ระดับโลกเขาเรียกว่า โดต้า ก็ว่ากันไปครับ
    กับปัญหาโลกแตกที่เถียงกันไม่จบว่าตกลงมันเรียกว่าอะไร ขอข้ามไปไม่อยากจับมาเป็นประเด็น แต่พอเมื่อ
    2-3 ปีที่ผ่านมาก็มี HoN ที่มาท้าทาย DotA ที่ต้องยอมรับตรงนี้เลยว่า ประสบผลสำเร็จอย่างยิ่ง ด้วยอะไร
    หลายๆ อย่างที่ดูดีกว่า รวมถึงมีผู้ให้บริการดูแลเอาใจใส่แบบชัดเจน ส่งผลให้ต้องมี DOTA 2 ออกมาเพื่อ
    คว่ำทาง HoN อีกรอบ

ก็เรียกได้ว่ามันคือยุคเฟื่องฟูของเกมแนว MOBA อย่างแท้จริงแบบหลีกเลี่ยงไม่ได้ จนหลายๆ ค่ายเริ่มหันมา
    มองเกมแนวนี้กันมากขึ้น ทั้งการเล่นที่สนุกสุดมันส์ ประกอบกับการต่อยอดไปในเชิง E-Sports ที่เกมแนวนี้
    เป็นอะไรที่เหมาะเจาะทุกอย่าง ทำให้ระดับโลกเขาเอาไปแข่งกันชิงเงินรางวัลหลายสิบล้าน นี่คือเหตุผลหลัก
    ที่ทำไมหลายค่ายต้องหันมามอง MOBA แทนเกม FPS ที่ก็ถือว่าเป็นจุดขาดในเชิงแข่งขัน ที่พักหลังดูจะโรย
    ราลงไปเล็กน้อย เพราะผลกระทบแบบตรงๆ ของ MOBA นั่นเอง

ตอนนี้บ้านเรามี MOBA อยู่แล้ว 6 ตัว คือ DotA, DOTA 2, HoN, LoL, Chaos และตัวน้องใหม่ล่าสุด KOF
    ที่ถึงกลับปรับโฉมครั้งใหญ่ จับ Fighting มาแปลงร่างเป็น MOBA กันเลยทีเดียว ซึ่งแนวโน้มของผู้เล่นคงต้อง
    บอกกันตรงๆ ว่างานนี้เอนเอียงไปทางฝั่ง HoN และ DOTA 2 เป็นส่วนใหญ่ ที่เหลือก็แค่รักษาระดับของผู้เล่นเอา
    ไว้พอสมควร แต่กระนั้นอะไรก็เกิดขึ้นได้เสมอหากบางเกมทางผู้ให้บริการไม่ผลักดัน หรือละเลยการให้บริการที่ดี
    งานนี้ก็มีโอกาสร่วงได้เหมือนกัน ประกอบกับที่ตอนนี้ดันมี MOBA อีก 2 ตัวที่กำลังจะมาเปิดให้บริการในเร็ววัน
    เกมหนึ่งทำเอาอึ้งรับประทาน กับอีกเกมหนึ่งที่อยู่ในมือของค่ายยักษ์ใหญ่ ที่ล้มเหลวกับ MOBA ตัวแรกไปแล้ว
    เกมที่ผมเอ่ยถึงคือ Elegy of War และ Strife นั่นเองครับ

เกมแรกที่ทำให้ต้องอึ้ง Elegy of War นั่นเพราะผมถือว่าแปลก เมื่อจับเอา MOBA ไปทำเป็นเกมเว็บ ที่ดูยังไงก็
    น่าจะทำออกมายากพอสมควร อย่างที่ทราบกันครับว่า การทำเกมบนเว็บนั้นมันมีขีดจำกัดหลายๆ อย่าง ซึ่งการจะ
    เอา MOBA ไปลงเว็บมันจึงเป็นอะไรที่ดูแล้วอาจจะไม่ค่อยเหมาะท่าไหร่ ซึ่งหลังจากที่ได้ลองก็ต้องยอมรับกันตรง
    นี้เลยว่า ยังมีอีกหลายอย่างที่ยังต้องพัฒนากันต่อไป ถึงแม้ว่าตัวเกมจะดูคล้ายๆ กับ DotA ผสมกับ LoL แต่ก็ยังมี
    แนวเล่นเป็นของตัวเอง ที่ฉีกออกมาจากทั้ง 2 เกมต้นแบบ อันนี้ก็แล้วแต่ชอบนะครับ ให้ไปลองกันจริงๆ ก่อนว่าตก
    ลงแล้วถูกใจหรือผิดหวัง แต่ก็อย่างที่บอกไปคือ เกมยังต้องมีการพัฒนาอีกเยอะ การจะทำให้มันออกมาดีเลิศเลอเลย
    คงเป็นไปได้ยาก ซึ่งหากมองแล้วผมว่าก็น่าจะสอบผ่าน แต่สอบผ่านในที่นี้คือเกมที่มีสถานภาพของเกมบนเว็บเท่า
    นั้นนะครับ แต่หากจะเทียบชั้นกับตัวเกม Client ตัวอื่นๆ คงเป็นเรื่องที่ยากพอสมควร จะได้เปรียบก็ตรงที่จะเล่นที่
    ไหนเมื่อไหร่ก็ได้ทั้งนั้นของเพียงแต่มี IE ประจำเครื่องเท่านั้น

ส่วนอีกตัวที่ต้องจับตามองเป็นพิเศษนั่นคือ Strife เหตุผลที่ต้องจับตามี 2 ประเด็นทั้งบวกและลบ ในเชิงลบก็คือไป
    อยู่ในมือ Asiasoft ที่เคยมีรุ่นพี่อย่าง Chaos ที่ต้องบอกกันตามตรงครับว่ายังไม่เป็นที่น่าพอใจสักเท่าไหร่ เพราะการ
    ตอบรับยังถือว่าต่ำกว่าเป้าเอามากๆ ทั้งๆ ที่แตกสาขาไปอยู่ในมือของ PlayCyber ที่ถนัดเกมแนวนี้เป็นทุนเดิมก็ตาม
    แต่ข่าวแว่วๆ ออกมาว่าสำหรับ Strift คงจะไปอยู่ในมือของ Playpark ไม่ใช่ PlayCyberGame อย่างเช่น Chaos
    ก็ได้แต่ตามดูว่าสุดท้ายจะออกมาเป็นอย่างไรเมื่อมีการเปลี่ยนทีมในครั้งนี้ แต่หากมองในเชิงบวก Strife เป็นเกมที่
    พัฒนาโดย S2 Game ผู้พัฒนาเดียวกันกับ HoN ก็ได้แต่หวังว่าคงจะถูกอกถูกใจเกมเมอร์ในบ้านเรา เฉกเช่นกับ HoN
    เกมรุ่นพี่ที่ตอนนี้ฮิตกันทั่วบ้านทั่วเมืองไปแล้ว ล่าสุดในงาน PlayPark Fan Fest 2013 มีเกมเมอร์ต่อคิวเพื่อทดสอบ
    Strife กันยาวเหยียด หากมองกันตรงนี้ น่าสนใจไม่น้อยทีเดียวว่าหลังจากนี้ Strife จะไปในทิศทางใด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็มีองค์ประกอบอีกหลายอย่างในการที่จะประสบผล สำเร็จหรือไม่ อย่างแรกคงต้องยกให้กับระบบเกม
    หากถูกใจเกมเมอร์ก็เข้าเป้า แต่ออกมาแล้วร้องยี้งานนี้คงต้องยอมรับตามสภาพ แม้จะผลักดันกันอย่างหนักก็ตาม แต่
    หากตัวเกมดีเพียงใด ดันขาดการเอาใจใส่จากผู้ให้บริการ ก็เหมือนกับการเอาของดีมาโยนทิ้งนั่นแหละครับ เพราะผม
    เชื่อว่า การที่เกมเมอร์จะเล่นหรือไม่เล่น มันต้องควบคู่กัน ทั้งเกมดีบริการเยี่ยม มีการผลักดันแบบจริงๆ จังๆ หากเอา
    มาแล้วกั๊กนู่น กั๊กนี่ ก็อย่าเอามาเปิดเลยดีกว่า มีตัวอย่างให้เห็นเยอะแล้ว ที่เกมดีร่วงไม่เป็นท่า ก็ได้แค่ฝากไว้สำหรับ
    ผู้ให้บริการที่คิดจะเอา MOBA มาเปิดตามกระแสนิยม เกมเมอร์ทั้งหลายพร้อมที่จะเล่นเกมใหม่อยู่แล้ว แต่จะทำอย่าง
    ไรให้เล่นกันนานๆ และชอบเกมนั้นๆ เป็นโจทย์ที่ทางค่ายต่างๆ ต้องดีให้แตก ตอบให้ได้ ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นว่า
    เอาของดีมาโยนทิ้งเสียเปล่าๆ

สนับสนุนเนื้อหาโดย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    197
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    แมพเหมือน Dota2 มาก

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    มี Dawngate ของ EA กับ Hero of the Storm ของ Blizzard ที่กำลังจะเปิดตัวด้วยนะ
    คนเรามันก็มีแค่สองอย่างเท่านั้นแหละ ไม่ "กาก" ก็ "เกรียน"

"Powered By AMD"
    กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,138
    ก็เล่นแค่ Dota2 อยู่ดี ไม่รู้จะเล่นเกมอื่นไปทำไม เพราะมันก็เหมือนๆกัน =..=

Gekkoukan Student Council
    กล่าวขอบคุณ
    1,570
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,656
    เกมนี้เล่นบนเว็บได้

ภาพสุดโหด

=

ไม่มีใครสนใจ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    ไอ้ Elegy of War จะไม่โดนฟ้องเอาเรอะ Map Dota2 ชัดๆ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    94
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    MoBa เป็นกลุ่มเกมที่คิดจะครองโลก....(ละมั้ง ฮาฮา)

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    ต้อง Dota2 ดิครับ ตอนนีมีโคตรทีม 3 ทีม ที่เรียกได้ว่า สุดยอดแห่งยุคแบบนี้เคยมีมาก่อน 2 ทีมมาจากยุโรป
    ที่ขึ้นชื่อเรื่องความแกร่ง strategy หลากหลาย กับทีมรวมดาราแห่งเอเชียนำโดยสุดยอดผู้เล่นแห่งยุค MGoD
    ถ้าจะพาเสียเงินก็เรื่อง ตั๋ว ของแต่งเนี้ยแหละ

Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Stony Cat
    กล่าวขอบคุณ
    1,372
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,137
    Blog Entries
    1
    ไม่รู้อ่ะ เล่นแต่ lol
    COMPONENTS : FX-8350 X ASUS R9 390x STRIX 20GB of RAM

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

織田non
    กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,049
    รอ Blizzard all star อีกเกม ที่คาดว่า เรื่องภาพอาจจะสวยกว่า dota2 gameplay ที่น่าจะเป็นเอกลักษณ์มากกว่าลอก dota มา

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ skyhot004 อ่านกระทู้
    เกมนี้เล่นบนเว็บได้

ภาพสุดโหด

=

ไม่มีใครสนใจ

มันขึ้นอยู่กับเกมเพลย์ครับ
    ภาพสวย เกมเพลย์กาก ก็ไม่น่าเล่นเท่าไหร่

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    อืม.......................ขอบคุณครับ
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272

Bat Rider?
    Gyrocopter?
    Zeus?

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 126
    จะเกมไหนมาก็ชั่ง ผมเล่น Dota 2 ของผมแหละ อิอิ
    ทำวันนี้ให้ดีที่สุด และอย่าหยุดถ้ายังไม่ถึงจุดสุดยอด

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    เอิ่ม . . . . เกม Moba มันก็เล่นเพลินอยู่หรอก แต่สำหรับผมมันเป็นเกมที่ต้องพึ่งคนอื่นมากเกินไป ทำให้เวลาไม่มีเพื่อนเล่นด้วย ไปเล่นกับคนไม่รู้จักหลายครั้งหลายคราวทำเสียอารมมาก เล่นไม่เก่งยังพอสอนได้ แต่นิสัยนี่สิ ต่อให้เก่งก็พาลอารมเสียอยู่ดี สำหรับ MOBA ผมคงได้เวลาพักยกยาวๆ อย่างไม่มีกำหนดแล้วแหละ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ไม่รู้ไม่ชี้ เล่นแต่ LOL

Dota 2 เล่นดูแล้ว ไม่ชินเลย ลืมสเต็ปหมดละ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    DOTA2 อีกเสียง เล่นมาทั้ง LOL HON สรุปลงตัวที่ DOTA2 ทั้งระบบและภาพ ณจุดๆนี้เกมนี้ เท่านั้น

.JUST BE ALIEN.
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 297

แหม บางทีมันก็เหมือนเกิน Dota 2 ไปนะ - -

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    เล่นแต่ Smite

แสดงความคิดเห็นทั่วๆไป
    กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    1
    ส่วนตัวของผมที่รู้จัก moba มา สมัย DotA 6.12 (ทันกันมั้ยเอ่ยย) ผมยกให้ Moba ที่่แท้จริงคือ DotA สมดุลในทุกๆด้าน (ข้อเสียตอนนี้คือมันเป็นธุรกิจมากไปกับ Ice Frogยังไงเดี่ยวต่อด้านล่าง)
    อยากแฟนซีหน่อย LoL 2เกมส์นี้ครับ

แต่ที่มาเปิดแข่งกันอีกหลายๆเกมส์ คงจะเทกันมาที่แนว LoL เพราะอะไรนั้นผมก็ไม่รู้ [รู้แค่ว่า LoL คนเล่นเยอะที่สุดในโลก Moba เลยหันมาจับทางนี้หรือเปล่า ]
    ส่วนสุดยอดจริงๆ ยกให้ WarCraft III - DotA ครับ ต้องขอชมเลยว่า Blizzard มองการไกลสุโค่ยมาก เพราะ Custom map จึงมี Moba ทุกวันนี้ (นี่ถ้าไม่มี Hack map คนก็คงจะเล่นกันอยู่เยอะละนะ ทุกวันนี้ก็ยังมีคนเล่นอยู่นะ)

แล้วยิ่งตอนนี้ Blizzard ก็ประกาศ(เปลี่ยนชื่อ)อย่างเป็นทางการแล้วคือ Hero of the Storm มันจะสุดยอดแค่ไหน เมื่อเอาตัวละครจากเกมส์ต่างๆของ Blizzard มาเป็น Hero ให้เราเล่นผมว่ามันต้องสนุกกว่า DotA เป็นไหนๆเลย

มาเข้าเรื่องธุระกิจของ DotA 2 ดีกว่ามันธุระกิจยังไง มันเป็นเชิงธุระกิจไปตรงที่ แพทช์ล่าสุดปรับให้การฟาร์มในป่าเป็นเรื่องไร้สาระไปเลยแพทช์ใหม่ปรับมาคือ ฟาร์มป่าได้เงินน้อยลงทุกตัว Exp น้อยลง Creep ตัวที่เราฆ่าจะไม่เกิดที่เดิมซ้ำกัน เช่น มันจะมี Creep ที่เราฟาร์มได้ตั้งแต่เวล 1 อยู่ 3 ตัว เป็นตัวยิงไกลสโลว์ 1 กับตีใกล้ 2 เมื่อเราฆ่ามัน Creep ชุดใหม่เกิดมาอาจจะเจอกับ Ursa ป่า 2 ตัวก็ได้ ทีนี้ฟาร์มป่าก็ยาก ต้องวิ่งหาตัวเลือดน้อยตีเบา แถมตังก็น้อย Exp ก็น้อย แถม ถ้าเกิดมีศัตรู มายืนแอบตอนเราฟาร์มป่า Exp ที่เราฆ่าไปสมมุติได้ 50 ก็จะแชร์ให้เค้าด้วย 25
    คือมันเน้นไปที่ team fight สำหรับคนที่มีทีม เหมาะสำหรับการแข่ง เงินรางวัล DotA 2 สูงจน Hon นี่ขี้ปะติ๋วไปเลย Fnatic ย้าย Hon มา DotA เพราะเนี่ยแหละ (E-sport พวกนี้เค้าไม่ได้เล่นเกมส์เอาสนุกทั่วๆไป เค้าเล่นเอาเงินรางวัล เล่นเป้นอาชีพ)

ถ้าแก้ตรงนี้ได้คือ mode Tour(พวกแข่ง) ก็ไม่เน้นฟาร์ม กับ Match making(หาห้องเล่นธรรมดา) ฟาร์มป่าได้ปกติก็คงสนุกกว่านี้เป็นไหนๆ
    อีกข้อคือ Engine ตามที่ได้ข่าวมา(นานนมมาแล้ว) DotA 2 ทาง Valve ดึง Ice มาช่วยพัฒนาทีนี้นาย Ice ก็มีความฝันอยู่แล้วว่าถ้าเกิดได้ทำเกมตูจะทำให้ภาพมันน่ารักๆ DotA 2 เลยมี ภาพเหมือน Team Fortress 2 ยังไงล่ะ เหตุผลอื่นจำไม่ได้แล้ว
    ผมว่าภาพมันแบ๊วไปแค่นั้นแหละ ก็ไม่ใช่ข้อเสียอะไรมากมายแค่ ผมมองว่า Moba มันน่าจะมีภาพพอดีๆ

ก็นี่แหละร่ายซะยาวหวังว่าจะมีใครเข้าใจหรือคิดตรงกันนะ ฮ่าฮ่า
    . ..

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 249
    ได้ข่าวว่า Dead Island MOBA กำลังจะมานิ

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Lightenning อ่านกระทู้
    ส่วนตัวของผมที่รู้จัก moba มา สมัย DotA 6.12 (ทันกันมั้ยเอ่ยย) ผมยกให้ Moba ที่่แท้จริงคือ DotA สมดุลในทุกๆด้าน (ข้อเสียตอนนี้คือมันเป็นธุรกิจมากไปกับ Ice Frogยังไงเดี่ยวต่อด้านล่าง)
    อยากแฟนซีหน่อย LoL 2เกมส์นี้ครับ

แต่ที่มาเปิดแข่งกันอีกหลายๆเกมส์ คงจะเทกันมาที่แนว LoL เพราะอะไรนั้นผมก็ไม่รู้ [รู้แค่ว่า LoL คนเล่นเยอะที่สุดในโลก Moba เลยหันมาจับทางนี้หรือเปล่า ]
    ส่วนสุดยอดจริงๆ ยกให้ WarCraft III - DotA ครับ ต้องขอชมเลยว่า Blizzard มองการไกลสุโค่ยมาก เพราะ Custom map จึงมี Moba ทุกวันนี้ (นี่ถ้าไม่มี Hack map คนก็คงจะเล่นกันอยู่เยอะละนะ ทุกวันนี้ก็ยังมีคนเล่นอยู่นะ)

แล้วยิ่งตอนนี้ Blizzard ก็ประกาศ(เปลี่ยนชื่อ)อย่างเป็นทางการแล้วคือ Hero of the Storm มันจะสุดยอดแค่ไหน เมื่อเอาตัวละครจากเกมส์ต่างๆของ Blizzard มาเป็น Hero ให้เราเล่นผมว่ามันต้องสนุกกว่า DotA เป็นไหนๆเลย

มาเข้าเรื่องธุระกิจของ DotA 2 ดีกว่ามันธุระกิจยังไง มันเป็นเชิงธุระกิจไปตรงที่ แพทช์ล่าสุดปรับให้การฟาร์มในป่าเป็นเรื่องไร้สาระไปเลยแพทช์ใหม่ปรับมาคือ ฟาร์มป่าได้เงินน้อยลงทุกตัว Exp น้อยลง Creep ตัวที่เราฆ่าจะไม่เกิดที่เดิมซ้ำกัน เช่น มันจะมี Creep ที่เราฟาร์มได้ตั้งแต่เวล 1 อยู่ 3 ตัว เป็นตัวยิงไกลสโลว์ 1 กับตีใกล้ 2 เมื่อเราฆ่ามัน Creep ชุดใหม่เกิดมาอาจจะเจอกับ Ursa ป่า 2 ตัวก็ได้ ทีนี้ฟาร์มป่าก็ยาก ต้องวิ่งหาตัวเลือดน้อยตีเบา แถมตังก็น้อย Exp ก็น้อย แถม ถ้าเกิดมีศัตรู มายืนแอบตอนเราฟาร์มป่า Exp ที่เราฆ่าไปสมมุติได้ 50 ก็จะแชร์ให้เค้าด้วย 25
    คือมันเน้นไปที่ team fight สำหรับคนที่มีทีม เหมาะสำหรับการแข่ง เงินรางวัล DotA 2 สูงจน Hon นี่ขี้ปะติ๋วไปเลย Fnatic ย้าย Hon มา DotA เพราะเนี่ยแหละ (E-sport พวกนี้เค้าไม่ได้เล่นเกมส์เอาสนุกทั่วๆไป เค้าเล่นเอาเงินรางวัล เล่นเป้นอาชีพ)

ถ้าแก้ตรงนี้ได้คือ mode Tour(พวกแข่ง) ก็ไม่เน้นฟาร์ม กับ Match making(หาห้องเล่นธรรมดา) ฟาร์มป่าได้ปกติก็คงสนุกกว่านี้เป็นไหนๆ
    อีกข้อคือ Engine ตามที่ได้ข่าวมา(นานนมมาแล้ว) DotA 2 ทาง Valve ดึง Ice มาช่วยพัฒนาทีนี้นาย Ice ก็มีความฝันอยู่แล้วว่าถ้าเกิดได้ทำเกมตูจะทำให้ภาพมันน่ารักๆ DotA 2 เลยมี ภาพเหมือน Team Fortress 2 ยังไงล่ะ เหตุผลอื่นจำไม่ได้แล้ว
    ผมว่าภาพมันแบ๊วไปแค่นั้นแหละ ก็ไม่ใช่ข้อเสียอะไรมากมายแค่ ผมมองว่า Moba มันน่าจะมีภาพพอดีๆ

ก็นี่แหละร่ายซะยาวหวังว่าจะมีใครเข้าใจหรือคิดตรงกันนะ ฮ่าฮ่า
    ผมว่า Blizzard พลาดแล้วละ Blizzard เกาะ dota กินมาหลายปีละ ละไม่ยอมช่วยเหลือหรือพัฒณาเลย จนทีมงาน ice ต้องไปจับมือกับ Valve พัฒณา dota 2 ขึ้นมาส่วนตัวผมคิดว่า เกม Hero of the Storm ออกมาจะล่ม แต่ก็ยังตัดสินใจอะไรไม่ได้(เพราะเกมยังไม่ออก)

ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบแพทนี้เท่าไหร เพราะเหมือนโยกบทบาท JG จากฟาร์มเป็น แก็งซะมากกว่า(แต่ดูคนอื่นแข่งละมันมาก +กันไวดี) ผมคิดว่าเป็นเพราะ Engine หรือเปล่าภาพเลยดูแบ็วๆ เพราะเป็นตัวที่ทำ CS:go และ TF2 เหมือนกัน +กะมันเป็นแฟนตาซีด้วยละ

ปล.ตาตามดอทมาตั้งแต่แมพ 3.xx เลยละ เพราะฉนั้นผมทันแน่นอน อิๆ

กล่าวขอบคุณ
    764
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,396
    1
    ยังไงซะ Dota 2 ก็คงต้องปรับอยู่เรื่อยๆ ไม่มีที่สิ้นสุด

ปล.Elegy of War นี้มัน Dota 3 ชัดๆ ฮ่าฮ่า

กล่าวขอบคุณ
    108
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    Strife น่าเล่นดีภาพสวย แมพมันแบบเดียวกันจางเลย
    ฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺิฺิASK::______________

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    บอกตรงไม่เคยเล่นเกมเเนวนี้เลย