ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121

ถามเรื่องการเลือกซื้อเมนบอร์ดหน่อยครับ เรื่อง shipset นะ

สงสัยว่า mainboard ที่มี shipset เป็น intel B85 H81 H87 มันต่างกันอย่างไรครับ

คือคิดว่าใช้ ram 8G (4GB*2) และ cpu เป็น intel LGA1150
    ไม่คิดจะมีการ upgrade อะไรอนาคตครับ
    ควรจะเลือกซื้ออย่างไรดีครับ

เพิ่มเติมว่าจะใช้ GTX760

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 191
    แต่ละ Chipset มีความแตกต่างกันในการควบคุมอุปกรณ์ที่นำเข้ามาเชื่อมต่อต่างๆ Chipset ดีๆจะสามารถจัดการพวกการจ่ายพลังงานให้กับอุปกรณ์ได้ดีเพื่อไว้ใช้ Overclock แต่ถ้าไม่ได้เน้นในเรื่อง Overclock ก็ใช้รุ่นล่างๆลงมาก็ได้ ไม่มีความจำเป็นมากนัก
    ปล.ความคิดของเราเป็นแบบนี้ ผิดหรือถูก ขออภัยด้วยครับ
    - I am a slow walker, but I never walk alone.

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zambezi อ่านกระทู้
    แต่ละ Chipset มีความแตกต่างกันในการควบคุมอุปกรณ์ที่นำเข้ามาเชื่อมต่อต่างๆ Chipset ดีๆจะสามารถจัดการพวกการจ่ายพลังงานให้กับอุปกรณ์ได้ดีเพื่อไว้ใช้ Overclock แต่ถ้าไม่ได้เน้นในเรื่อง Overclock ก็ใช้รุ่นล่างๆลงมาก็ได้ ไม่มีความจำเป็นมากนัก
    ปล.ความคิดของเราเป็นแบบนี้ ผิดหรือถูก ขออภัยด้วยครับ
    ตามนั้น ผมเสริมให้อีกนิดละกันว่าพื้นฐานของบอร์ดก็คือใช้ติดตั้งอุปกรณ์ต่อย่อยทั้งหมดในการที่จะประกอบขึ้นมาเป็นคอม
    อ๊อปชั่นของบอร์ดหรือชิพเซ็ทมันจะเป็นตัวกำหนดว่าบอร์ดตัวนั้นจะใช้งานอะไรยังไงแบบไหน ตามที่บอกมาว่าถ้าไม่ได้
    ใช้อะไรมากมายก็ควรเลือกที่ราคาประหยัดๆไปเลยก็ได้ครับเพราะชิพเซ็ทที่บอกมามันสามารถใช้กับซ็อคเก็ท 1150 ได้ทั้งหมด
    ตั้งแต่ i3 4130 ไปจนถึง i7 4770K โน่นเลยครับ เลือกบอร์ดให้ตรงกับการใช้งานแล้วเอาเงินที่เหลือไปเพิ่มความเเรง
    ให้กับส่วนอื่นๆจะคุ้มเงินมากกว่าครับ

ถ้ายังไม่ได้ซื้อก็ขอแนะนำให้สักตัว2ตัวละกัน ในราคาประหยัดๆแบบนี้แต่การใช้งานครบถ้วน+คุณภาพด้วยนะครับ
    - MSI H61M-P31 G3 - 1450 บาท
    - ASUS H61M-E - 1590
    - ASROCK H81M-DGS - 1690 บาท