ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4

รัฐถังแตก จ่อรีดภาษีโหลดแอพมือถือ หวังปั้มรายได้เข้ารัฐ 1.4 พันล้าน

รัฐถังแตก จ่อรีดภาษีโหลดแอพมือถือ

สรรพากรไอเดียกระฉูดอีกครั้ง หลังจากที่เคยมีข่าวดังกับไอเดียการเก็บภาษีคนโสด ที่สุดท้ายเป็นแค่การเสนอแนะแต่ไม่มีอะไร ล่าสุดปิ๊งไอเดียใหม่ เตรียมจัดเก็บภาษีการโหลดแอพบนมือถือ ซึ่งอาจจะรวมไปถึงหนัง, เพลง และสติ๊กเกอร์ด้วย

นายสุทธิชัย สังขมณี อธิบดีกรมสรรพากร เปิดเผยว่ากำลังศึกษาการจัดเก็บภาษีจากการซื้อ-ขายแอพพลิเคชั่น จากสมาร์ตโฟน และแท็บเล็ต ที่มีมูลค่าเพิ่มสูงทุกปี แต่การซื้อขายดังกล่าวนั้นไม่ได้มีการเก็บภาษีตามข้อกำหนดของสรรพากรที่ กำหนดว่าหากมีการซื้อขายสินค้าหรือบริการต้องเสียภาษีที่เกี่ยวข้อง อาทิ ภาษีมูลค่าเพิ่ม (Vat) ภาษีเงินได้

ทั้งนี้ จะต้องศึกษาว่าจะจัดเก็บอย่างไร เพราะผู้ขายบางรายไม่ได้ตั้งบริษัทในไทย คงต้องนำเรื่องนี้ไปหารือในการประชุมด้านภาษีระหว่างประเทศ

คาดว่าปีนี้มูลค่าการซื้อขายแอพน่าจะสูงถึง 20,000 ล้านบาท หากมีการเก็บภาษีมูลค่าเพิ่ม จะทำให้รัฐมีรายได้ไม่น้อยกว่าปีละ 1,400 ล้านบาท ตรงนี้ยังไม่รวมกับภาษีเงินได้ ซึ่งธุรกิจแอพพลิเคชั่นเติบโตทุกปีตามความนิยมใช้โทรศัพท์สมาร์ตโฟน

ซึ่งถ้าสรรพากรต้องการจะเก็บภาษีแอพจริง จะทำให้ครอบคลุมไปถึงการโหลดหนัง เพลงผ่าน iTunes Store และ In-App Purchase ทั้งหลายเช่นการโหลดสติ๊กเกอร์ใน Line ด้วย .. ต่อไปจะซื้อแอพ ซื้อสติ๊กเกอร์ อาจจะต้องเผื่อภาษีเพิ่มอีก 7% ด้วยนะจ๊ะ WTF!!

cr.macthai, thairath

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 19 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ถ้าเก็บพวกค่าแอพฟรีก็เหมือนเดิม

เขาก็จะหันไปโหลดฟรีใน itool kuaiyong

ถ้าเป็นตระกูล ios แบบผม 555 มันจะปิดกั้นแค่ไหนก็สู้แอพเถื่อนไม่ไหวหรอก

บ้านเมืองเรายิ่งแย่ ก็ยิ่งทำให้คนโกงครับ มันไม่ใช่การแก้ปัญหาหรอก

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.: สมาคมคนรักสาวแว่น :.
    กล่าวขอบคุณ
    116
    ได้รับคำขอบคุณ: 989
    มันก็เหมือนเอาของฟรีมาขายเอาตังเข้ากระเป๋าเองนะสิ ความคิดเอาแต่ได้จริงๆ
    .::: STOP :::.

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

{One step is ever Change}
    สงขลา , หาดใหญ่
    กล่าวขอบคุณ
    312
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    - -' ตังค์กินข้าว***หมดแล้วเหรอ ***เอ๋ย App ****ยังคิดตังค์ ต่อไป****คงคิดค่าการหายใจอ่ะ ใครมันเลือกให้เป็น สรรพากร ว๊า
    {My neme : Pao JaGauR}

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1

ราคาแอพปัจจุบันผมพอรับไหวแต่ถ้าขึ้นราคาอีกผมก็คงต้องกลับเข้าสู่ด้านมืดอีกรอบล่ะกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Fairy : 6th November 2013 เมื่อ 00:21

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 127
    กินกันจนถังแตก แล้วจะมาให้ประชาชนรับเคราะห์แทนมันอีก

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    2
    ดีกว่าขอทานนิดนึง

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    โถ้ๆเห็นคนไทยบ้าโทรศัพท์ก็หาช่องเลยนะ

Appแท้คนซื้อก็น้อยอยู่แล้ว ยังจะมาเก็บภาษีอีก

แล้วที่นี้มันจะเหลือมั้ยคนซื้อน่ะ ผมละเพลียจริงๆ ไปนอนดีกว่า

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    ผลดี ที่อาจเกิดขึ้น: มีแนวโน้มจะช่วยลดพฤติกรรม คนเดินก้มหน้าก้มตากดมือถือสมาร์ทโฟนตามถนนให้ลดลงได้หลาย % เลยนะ
    ผลเสีย ก็รู้ๆกันอยู่
    ชอบกินไข่เจียว

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    กินเพลินไปหน่อยลืมดูว่างบหลวงกำลังจะหมดเดี่ยวไม่มีเข้ากระเป๋า ต้องหาจากแหล่งใหม่
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    5555555555รัฐถังแตก

กล่าวขอบคุณ
    490
    ได้รับคำขอบคุณ: 137
    ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เงินที่นำส่ง ส่งออกไปยังตปท. โดนภาษีvatต่างประเทศแล้ว แล้วเงินนั้นส่งไปยังapple ซึ้งเค้าก็ไปชำระvatขาย ของเค้า ซึ้งปกติจะรวมราคาสุทธิแล้วเฉพาะฉะนั้น เราซื้อจ่ายvatไปแล้ว

ไม่มีสินค้าไหนที่ไม่เกี่ยวข้องกับภาษี แปลว่าทุกสินค้ารวมvatไปแล้ว แล้วจะมาเก็บอีกได้ที่ไหน ปัจจุบัน ภาษีเกีบได้ปีะละ ผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร เอาเป็นว่า 100000ล้านขึ้น ไม่รวมอากร+สรรพสามิต เฉพาะ บุคคล
    แล้วกัน1400มันได้ได้เพิ่มเท่าไหรกัน

ผมคิดว่ายาก นอกจากรัฐจะเป็นผู้ที่รวบรวมapp จากappleอีกที
    เอาง่ายๆ ภาษีมูลค่าเพิ่มคือภาษีที่เพิ่มจากมูลค่าสินค้า ถ้ามีการเพิ่มมูลค่า เราสามารถเก็บvatเพิ่มได้ แต่อยู่ๆจะมาเพิ่มvatไม่ได้ ถ้ารัฐซื่อappมา แล้วมาเพิ่มอาจจะได้ แล้วอีกอย่าง รัฐได้แค่6.3% อีก0.7%เข้าท้องที่นะครับ พี่น้อง

แนะนิด เรื่องภาษีไม่ยาก แต่เยอะ และมีประโยชน์ ควนมีความรู้ติดตัว จะได้ไม่โดนรีดไถ ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา อย่างน้อง
    ผมพึ้งเรียนมา โดนบังคับ แรกๆเบื่อ หลังรู้สึกมีประโยชน์ เพราะค่าใช้จ่ายบางรายการ นำมาหักภาษีได้(เลี้ยงดูบุตร ให้เงินพ่อแม่ใช้)

สมมติ app$1 appจริงๆ
    1/1.07=$0.93 อีก$0.07นำส่งI.R.S. แล้วถ้ามีจริงapple จะยอมให้ขา$1.07ไหม ในเมื่อนโยบายของเขา$1.00 แล้วถ้าเขาขาย1.00 รายได้เราจะน้อยกว่า0.93อีก
    อันนี้ลองคิดเล่นๆนะครับ ผิดถูกยังไงขอ อภัย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย krittinat : 6th November 2013 เมื่อ 01:34

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    หาตังไปให้ใครหรือเปล่า พรบ.ดันจนจะผ่านเเล้วนิ เเต่ของคนนั้นสี่หมื่นล้านนะ อิอิอิ (ประชดนะจ๊ะ)

ปล.เเมวพิมเเต่ผมโพส

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ค่อยว่าง...
    กล่าวขอบคุณ
    1,499
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    1
    เอิ่ม ถึงมันจะยังเป็นแนวคิดแต่ยังไงก็ไม่สมควรอยู่ละครับ ยิ่งตอนนี้การเมืองยังกะสงคราม

ปล.อย่ายุ่งกับสตีมนะ เดียวไม่มีเกมให้ซื้ออีก

กล่าวขอบคุณ
    932
    ได้รับคำขอบคุณ: 660

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ไปเก็บภาษีมรดกดีกว่าไม๊ดัส!! จะมาขูดรีดชนชั้นกลางทำไหมฟระ!!

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    หาตังไปหมุนข้าวเปล่า? แหะๆๆ

Avenged Svenfold
    กล่าวขอบคุณ
    597
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ข่าวโคมลอยเชื่อได้แค่ไหน <<< นี้คือคำถาม
    AVENGED SEVENFOLD Album Fucking Nightmare

กล่าวขอบคุณ
    390
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ llWJllWJ อ่านกระทู้
    ขอยืมหน่อย อารมณ์เดียวกัน

l3lack_l-leRo
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 238
    เกลียดมากๆนักการเมืองไทย โคตรเกลียด

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อย่าไปใส่ใจมาก ทำจริงไม่ได้หรอก