ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ยอมรับทุกความคิดและเข้าใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,923

- วงการเกมเกาหลีระส่ำ รัฐบาลเตรียมบรรจุเกมออนไลน์คือสิ่งเสพติดประเภทหนึ่ง -

- WTF! -
    - วงการเกมเกาหลีระส่ำ รัฐบาลเตรียมบรรจุเกมออนไลน์คือสิ่งเสพติดประเภทหนึ่ง -

มาถึงข่าวร้อนที่สุดของวงการเกมออนไลน์ที่ทำให้บรรดาผู้ให้บริการรวมถึงผู้พัฒนาต่างออกมายี๊กับการที่รัฐบาลของเกาหลีใต้เล็งเห็นคุณประโยขน์(หรือปล่าว)ของเกมออนไลน์ว่ามันคือสิ่งเสพติด???

เห็นทีว่าวงการเกมในเกาหลีใต้ดูจะมีคราวถึงจุดเปลี่ยนซะแล้วเมื่อรัฐบาลชุดปัจจุบันของเกาหลีใต้กำลังร่างกฏหมายใหม่เข้าเพื่อตราเป็นกฏหมายใหม่ว่าด้วยเกมออนไลน์เข้าข่ายสาร/สิ่งเสพติด 1 ใน 4 ประเภท ทั้งนี้เป็นเพราะในคนในรัฐบาลนั้นมองเห็นว่าคุณภาพของเด็กและเยาวชนในเกาหลีใต้นั้นถอถอยลงไปอ้างว่าเกมออนไลน์นี่แหละคือสาเหตุหลักที่ทำให้คุณภาพชีวิต ทั้งด้านการศึกษา การเข้าสังคม รวมถึงสภาวะร่างกายและจิตใจบกพร่อง ดังนั้นจึงได้ร่างกฏหมายขึ้นมาฉบับหนึ่งซึ่งกำลังจะเตรียมเข้าสภาเพื่อทำการตราเป็นกฏหมายใหม่ในเร็วๆ นี้

แน่นอนละครับว่ากฏหมายนี้ส่งผลกระทบโดยตรงต่ออุตสาหกรรมเกมในเกาหลีใต้เป็นอย่างมาก ไม่ว่าจะเป็นผู้ให้บริการรวมถึงบริษัทพัฒนาเกมและไม่เว้นแม้แต่บุคคลที่เกี่ยวข้องกับวงการเกมส์ออนไลน์ทั้งหมดด้วย และอย่างที่บอกไปว่ามันโดนกันทุกคนดังนั้นจึงมีการตอบโต้ในรูปแบบต่างๆ เช่นค่ายเกมต่างๆ ก็รวมตัวกันส่งจดหมายคัดค้านร่างกฏหมายนี้ ว่าเป็นการมองแง่เดียวไม่มองโดยภาพรวม นอกจากนี้ยังมีการขึ้นแบนเนอร์ไม่ยอมรับร่างกฏหมายนี้ในเวปไซค์ต่างๆ ด้วยครับ

จะว่าไปก็ไม่มีแต่ผู้หลักผู้ใหญ่ในเกาหลีใต้เท่านั้นที่มองว่าเกมคือตัวบ่อนทำลาย เอาใกล้ๆ ตัวเราอย่างผู้เฒ่าผู้แก่ในประเทศเรานี่แหละ ที่ทุกวันนี้มองว่า "เกมส์" คือสิ่งมอมเมาเยาวชนเป็นสื่อที่ทำให้เยาวชนไม่มีคุณภาพ เวลามีปัญหาของสังคมที่มีเกมส์เป็นตัวข้องเกี่ยวในด้านเสียๆ หายๆ ก็ออกมาประโคมข่าวกันจนลงหน้าหนึ่งไปหลายวัน แต่ทำไมพวกเขาถึงปิดหูปิดตามามองอีกด้านหนึ่งบ้างว่าเกมนั้นสร้างชื่อเสียงให้ประเทศมากมายขนาดไหน เช่นตัวแทนจากประเทศไทยไปแข่งขันเกม E-Sport ในต่างแดนสามารถล้มผู้เล่นจากทั่วโลกคว้าชัยอันดับหนึ่งมาครอบครองกวาดรางวัลมานักต่อนัก แต่ไหนเลยไม่ยักกะมีหนังสือพิมพ์หรือสื่อในประเทศประโคมข่าวที่น่ายินดีแบบนี้ให้เป็นเกียรติต่อวงการบ้างละ นอกจากจะไม่สนใจใยดีแล้วยังไม่มีเงินรางวัลอัดฉีดสร้างขวัญกำลังใจจากผู้ใหญ่เลยสักแดงจะมีก็แต่ผู้ให้บริการที่เป็นเสมือนผู้ชุบเลี้ยงเกมเมอร์เหล่านั้นให้ได้ดีที่ออกมาดูแลและเห็นคุณค่าของนักกีฬาเหล่านี้ แต่สิ่งหนึ่งที่นักกีฬา E-sport ทุกคนมีนั่นคือ Spirit ทุกคนคือเพื่อนกันแม้ในสนามแข่งจะเป็นคู่ต่อสู้แต่จบเกมแล้วคือเพื่อนกันทุกคนแพ้คือแพ้ ชนะคือชนะ ไม่มีนอกเกมเหมือนกีฬาบางประเภทในบ้านเราที่ เกมจบคนไม่จบ ไม่เอาผู้เล่นก็เตะกรรมการ เช่น "วงการฟุตบอลไทยที่ก้าวไกลสู่เวทีมวยโลก" แบบนั้นละครับ

แต่สิ่งที่รัฐบาลเกาหลีใต้ต้องหันมามองนั่นคือ เม็ดเงินจำนวนมหาสารที่ได้มาจากการส่งออกสินค้าอิเล็คทรอนิกส์หรือเกมออนไลน์ที่พวกเขามองว่ามันคือสิ่งเสพติดนี่แหละครับ ท่านทราบไหมว่าในปัจจุนบันเกาหลีใต้มีรายได้จากการส่งออกเกมออนไลน์ไปขายต่างประเทศมากเป็นอันดับที่ 2 ของรายได้ทั้งหมดในประเทศเป็นรองแค่สื่อเอนเตอร์เทนเมนต์เช่น หนัง ละคร ดารา เพลง ที่ทำเงินเข้าประเทศมากที่สุดเท่านั้นแหละ ดังนั้นหากร่างกฏหมายนี้ผ่านก็เหมือนการทุบหม้อข้าวตัวเอง เพราะแน่นอนค่ายเกมต่างๆ คงต้องย้ายออกไปตั้งรกรากนอกประเทศแทนเพราะถือว่าพวกเขาเหล่านั้นเปรียบเสมือนผู้ค้าสารเสพติดนั่นเอง แค่พูดเท่านี้ก็มองเห็นผลกระทบที่จะตามมาอย่างมากมาย ซึ่งหนึ่งในปัญหาเหล่านั้นคือปัญหาการว่างงานที่เกาหลีใต้กำลังประสบอยู่เพราะถ้าเกิดไม่มีค่ายเกมแล้ว อัตราการตกงานเพิ่มสูงขึ้นเป้นเงาตามตัวและอาจจะส่งผลกระทบอื่นๆตามมาอีกก็เป็นได้ ดังนั้นจุดนี้คือจุดที่รัฐบาลต้องมองเกมให้ออก แต่ผลสรุปจะออกมาเป็นอย่างไรคงต้องเอาใจช่วยมวยคู่นี้กันยาวๆ ละครับ ทิ้งท้ายฝากถึงผู้เกี่ยวข้องทั้งหมดเผื่อสะกิดต่อมอะไรได้บ้างว่า ของทุกอย่างเปรียบเสมือนเหรียญที่มี 2 ด้านมีทั้งคุณประโยชน์และโทษพอมีเรื่องดีท่านก็ยกย่องแต่พอมีเรื่องเสียหายก็ซ้ำเติมและกล่าวหาต่างๆ นาๆ แต่สุดท้ายท่านก็ได้ผลประโยชน์จากมันเพราะยังไงมันก็คือ "เงิน" ที่ท่านใช้กันอยู่ทุกวันอยู่ดีแหละ

อ่านแล้วอย่าดราม่ากันนะ ครับ จขกท. จะโดนลบกระทู้ทิ้ง ของเลยนะ อิอิ >_<

Credit : Playinter

โลกนี้กำลังป่วย
    กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,357
    แล้วไม่มีใครออกมาประท้วงหรอ

ถ้าเป็นบ้านเรา เด็กคงไม่ลงไม่เรียนมันแล้ว ออกไปเดินประท้วงทุกโรงเรียนแน่ๆ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ต้องทำใจครับ มีแต่พวกแก่ๆเข้าไปบริหารประเทศ เค้าเล่นเกมส์ไม่เป้น(มาริโอ้ยังไม่เป้นเลยมั้งผมว่านะ 555+)

เกิดคนละยุคครับต้องทำใจ

แต่ถ้าเป็นเกาหลี คงเป้นไปไม่ได้หรอกครับ กฏหมายแบบนี้เพราะคนส่วนมากเล่นกันทุกคนไม่ใช่แค่เด้กเล่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย por : 6th November 2013 เมื่อ 18:28

เจง เจง กิสข่าน
    กล่าวขอบคุณ
    236
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    สงสัยมานานและ เกาหลีใต้กับญี่ปุ่น ทั้งๆที่มีอุตสาหกรรมทางเกมสูงพอๆกัน แต่ทำไมญี่ปุ่นมีปัญหาน้อยกว่าหวา

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ญี่ปุ่มเขาแบ่งเวลาการเล่นได้เพราะเขาเล่นเกมคอนโซลมากกว่าและยังมีเกมพกพาและเกมโทรศัพท์อีกแถมกิจกรรมก็มีให้ทำมากมายทั้งเรื่องกิน เที่ยวสาว ของเล่นอีกมากมาย ไหนจะแก็งซิ่งก็มากมากทั่วประเทศ ก็เลยไม่ค่อยติดเกมเท่าไหร่ ในความคิดผมนะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mkuuhm อ่านกระทู้
    สงสัยมานานและ เกาหลีใต้กับญี่ปุ่น ทั้งๆที่มีอุตสาหกรรมทางเกมสูงพอๆกัน แต่ทำไมญี่ปุ่นมีปัญหาน้อยกว่าหวา
    ผมว่าเกาหลีมันน่าจะหนักกว่านะ ญี่ปุ่นเค้ามีรศนิยม หรือเอกลักษณ์ ในการเล่นคนละอย่างนะ เช่น ญี่ปุ่นไม่ค่อยเล่นเกมส์ใน Computer แต่กับเล่น Console มากกว่า
    ใน Computer ก็มีเล่นนะ แต่มันเป็นเกมส์...
    เพื่อชีวิต

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    ทั้งๆที่นักกีฬา e sport ของเกาหลีสร้างชื่อให้ประเทศมากมาย - -

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    เกาหลีเกมออนไลคเยอะเเยะ

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    เกาหลีใต้ ประเทศที่ เรียนหนักที่สุดในโลก

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เด็กติดเกมวันนี้คือผู้ใหญ่ติดเกมในวันหน้า

ปล.ผู้หลักผู้ใหญ่บ้านเราบางคนก็เสพติดเกมการเมืองนะครับ ประมาณว่าขาดไม่ได้แทบวายชีวา เข้าเส้นกันเลยทีเดียว

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ถ้าห้ามผมเล่นเกมส์ ให้ตัด ห-ำ ผมให้เป็ดกินซะดีกว่า !!!!!

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    สังเกตุว่า เป็นเกม Online ซึ่งหากมองไปญี่ปุ่น เขาจะหนักไปทาง Console และ Handheld
    It's Good For You !!!!!

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 808080808 อ่านกระทู้
    ญี่ปุ่มเขาแบ่งเวลาการเล่นได้เพราะเขาเล่นเกมคอนโซลมากกว่าและยังมีเกมพกพาและเกมโทรศัพท์อีกแถมกิจกรรมก็มีให้ทำมากมายทั้งเรื่องกิน เที่ยวสาว ของเล่นอีกมากมาย ไหนจะแก็งซิ่งก็มากมากทั่วประเทศ ก็เลยไม่ค่อยติดเกมเท่าไหร่ ในความคิดผมนะ
    จริงๆแล้ว เอาเวลาไปถ่ายหนักกัน ฮ่าๆๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    พี่ยุ่นเค้าเล่นคอนโซลแท้ พี่โสมเค้าเล่นคอมแด็กแต่เติมตัง
    i5 2500 m/bASUS P8H77-V ram-1333/8G VGA 570GigaByte RAIDMAX 730w

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    เริ่มแรกก็โทษวิทยุ ว่าทำให้คนเสพติด
    ต่อมาก็โทรทัศน์
    คราวนี้ก็เกม

คือมันเพราะไลฟ์สไตย์มากกว่าคับ

ไม่เล่นเกมแล้วทำอะไร เที่ยวสาว กินเหล้า
    หรือเรียน เรียนแล้วได้อะไรจุดๆหนึ่งจะรู้คับ เกรดเนี้ยพอจบไปมันไร้ค่ามากเลยนะ รวมถึงวิชาความรู้ ประสบกาณสำคัญกว่าเยอะคับ ฝรั่งเค้าไม่สนใจหรอกนะ ชีวิตวัยรุ่นจะทำอะไรก็เรื่องของเอ็ง สำหรับเขาเล่นเกมก็ใช่ว่าจะเป็นสิ่งไม่ดี อย่างน้อยมันก็ไม่ไปทำใครท้องละกัน

ในหลืบหลังตู้เสื้อผ้า
    กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    league of legends เกาหลีก็พึ่งได้แชมป์โลก ss3 มาเองนะแหม่ รัฐบาลทำกันได้ลงคอ
    NOTHING

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    ที่เขาทำก็ถูกนะ ถูกแบบบ้านของเขา เพราะประเทศเค้าผลักดันให้ประชาชนของเขามีคุณภาพ
    แล้วเกาหลีบ้านเค้าผลิตเกมส์ออนไลน์เยอะแยะ คนเล่นก็เยอะ แต่บังคับให้กลายเป็นสิ่งเสพติดนี่ก็...

บ้านเราคงทำแบบเขาไม่ได้หลอก

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    สิ่งเสพติดมันมีหลายชนิดนะครับ อันไหนที่มันมอมเมาผู้เล่นจนไม่เป็นอันทำอะไรมันก็ไม่แปลกหรอกครับที่รัฐเค้าจะออกกฏหมายมาบังคับ

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ผมว่าคิดสองแง่นะครับ รัฐเห็นแล้วว่ามันเป้นสิงเสพติดเพราะว่าประชากรช่วงวัยรุ่นของเขาส่วนใหญ่ติดเกมออนไลน์หนัก ทำให้ส่งผลหลายอย่างเช่น ผลการเรียนที่ตกต่ำ ไม่ยอมทำกิจกรรมอย่างอื่นเลยเช่นกีฬา เป็นต้น แต่ผมว่าจัดเป็นสิ่งเสพติดก็หนักไปนะ แต่น่าจะเป็นการควบคุมมากกว่าห้าม เพราะอย่างที่เม้นบนๆบอก เกมออนไลน์เป็นเศรฐกิจที่โตมากในเกาหลี หากมีปัญหาอาจจะทำให้เศรฐกิจขัดข้องก็เป็นได้

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    รัฐประหารไหมครับ อุ๊ยกำโทษ!!! นึกว่าไทยแลนด์

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    ถ้าเกิดมาไทยได้มีม็อบใหญ่ประท้องแน่ 555+ บางทีก็เข้มงวดไปนะ