ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

★★อ่อนโยน แต่อย่าอ่อนแอ★★
    กล่าวขอบคุณ
    1,605
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,869

Exclamation *(เรื่องจริง) ลองคิดดูดีๆ (บทความเรียบเรียงโดยผมเอง)

*** บทความนี้ ไม่เหมาะกับคนที่อ่านหนังสือวันละ 6-7บรรทัด
    ถ้าไม่ อยากอ่านรบกวน ปิดไปเลยก็ได้ครับ เเต่ผมว่ามันเป็นเรื่องที่พวกคุณกำลังมองข้าม***

ไม่นานทุกคนก็จะตายอาจจะสักวันหนึ่งเเต่มันเเน่นอนเสมอ หรือใครจะเถียงว่าคุณจะอยู่ได้ตลอดไป

คนเราอายุเฉลี่ย 60 ปี
    1 ปี เท่ากับ 365 วัน

แต่ละคนมีเวลาประมาณบนพื้นโลกเพียง 21,900 วัน

คิดปลีกย่อยไปกว่านั้น มีเวลาเพียง 525,600 ชั่วโมงหรือ 31,536,000 นาที ไม่ลองคิดเล่นๆหรอครับว่าเวลาที่ฟังเพลงไปใช้ไปเท่าไหร่ในนั้น เวลาที่ขับถ่าย เวลานอน หมดไปเท่าไหร่ คนเรานอนอย่างน้อย8-10ชั่วโมง หรือ 480นาทีต่อวัน ถ้าเรานอนไปในเวลาของ 21,900 วัน จะหมดเวลาไปกับมันเท่าไหร่ ยังไม่รวมถึงกิจกรรมอื่นๆอีก

วินาที ทุกๆเวลาทุกๆขณะ มันกำลังลดลง

หรือคิดเป็น 3,120 สัปดาห์ ที่มีอยู่

----------------------

กฎของกระจก คือการสะท้อนกลับมา … แต่กฎของเวลา คือการไม่ย้อนกลับไป

ผมขออนุญาติ ยกบทความของ - คุณ เกตุเสพย์สวัสดิ์ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา

เรามีโอกาสเที่ยวในคืนวันเสาร์สามพันกว่าครั้งเท่านั้นเอง
    คิดแบบนี้แล้วไม่กล้าดูนาฬิกา

แทบเบือนหน้าหนีจากปฏิทิน
    เพราะมันไม่ต่างอะไรกับการนับถอยหลังเพื่อรอวันลาโลก...

เปล่าเลยผมไม่ได้กลัวตาย
    และขอโทษที่หากเรื่องอาจไม่ค่อยขำ

แต่ตลอดเวลาที่ใช้เวลาอยู่บนโลกนี้มันน้อยมากหากคำนวนในเชิงตัวเลข
    ยังมีหนังสืออีกหลายเล่มที่ยังไม่ได้อ่าน

เพลงอีกหลายเพลงยังไม่ได้ฟัง
    หนังอีกหลายเรื่องที่ยังไม่ได้ดู

ความรู้สึกในใจอีกมากมายที่ยังไม่เคยบอก
    พื้นที่อีกหลายล้านตารางกิโลเมตรที่ยังไม่เคยไป โอ๊ย..... กลุ้ม

สองหมื่นกว่าวันที่เราได้รับมามัน
    น้อยเกินไปจริง ๆ และที่น่ากลุ้มไปกว่านั้นคือ

ใช่ว่าทุกคนจะอยู่ถึง 60 ปี
    แน่นอน 1 ปี ยังเท่ากับ 365 วัน

นั่นแสดงว่าบางคนไม่ได้มีเวลาบนพื้นโลก 21,900 วันหรอกนะ
    อาจไม่ถึง 3,120 สัปดาห์ซะด้วยซ้ำ!

อุแม่เจ้าเทค 2
    คืนวันเสาร์ที่จะได้ไปเที่ยวเหลือไม่ถึง

สามพันวันแล้วเหรอเนี่ย!!!!

คิดแบบนี้ต้องรีบยกนาฬิกาขึ้นมาดู
    กางปฏิทินออกกว้าง ๆ

เพราะมันคือเวลาที่เราเหลือ.... บนโลกนี้
    นี่ชั้นกำลังทำบ้าบออะไรอยู่.....ไม่เลยน้องสาว

นี่ไม่ใช่ปรัชญางี่เง่าอะไรทั้งสิ้น หากเป็นความจริงที่
    เราไม่ค่อยได้มองมัน

เอาล่ะ งั้นสมมติว่าทุกคนอายุ 17 ปี
    แปลว่าใช้ชีวิตมาแล้ว 6,205 วัน

และผ่านคืนวันเสาร์มาร้อยกว่าครั้ง
    เอาเวลาที่ใช้ไปนั้น หักลบกับเวลา (ที่คาดว่าจะ) เหลืออยู่

ผลลัพธ์ที่ได้
    เราจะทำยังไงกับมันดี .....

แต่น่าแปลก หลายคนยังยอมทำงานน่าเบื่อ
    นั่งเอาหัวตากแอร์ไปวันๆ ยอมให้คนที่ไม่ใช่พ่อใช่แม่จิกหัวใช้

เพื่ออะไรบางอย่างที่เราเรียกว่า 'เงินเดือน '
    บางคนทนเรียนอะไรก็ไม่รู้อยู่ 4 ปี ทั้งๆ ที่ไม่รู้ว่าชอบหรือเปล่า รู้แต่ว่าแม่ชอบ

ไม่ก็เห็นแค่ว่าเพื่อนเรียน
    เพียงแค่ตอบตัวเองไม่ได้ว่า เราจะเป็นอะไรดี

บางคนแอบรักเขา ซุ่มเลิฟอยู่อย่างนั้น
    ปล่อยให้ความรู้สึกที่ดีลอยไปหาคนอื่น

แต่กลับปล่อยให้ใจตัวเองเหลืออยู่แต่ความรู้สึกต่ำต้อยได้ทุกวัน ทุกวัน ทุกวัน
    บางคนกินทิฐิเป็นอาหาร เก๊กใส่กันไปวัน ๆ

ต่างฝ่ายต่างรอให้อีกฝ่ายง้อ แน่ เราแน่ งอนการกุศล
    ประชดทำลายสถิติ เชิดหยิ่งชิงชนะเลิศ....บ้า

และอีกหลายคนนิยมกิจกรรม 'ฆ่าเวลา ' ชีวิตมันว่างจัด
    ขนาดต้องฆ่าเวลากันเลย

บอกตรง ๆ เห็นแล้วอยากตบกบาล
    เอ็งกำลังทำลายทรัพย์สินที่มีค่าที่สุดที่มนุษย์ทุกคนพึงจะมี

เวลา ไม่เคยพูดอะไรกับเรา แต่ กลับให้อะไรเรา ได้มากกว่าคำพูด (เมื่อถึงเวลาใกล้จบชีวิตคุณจะรู้เอง)

อีกหน่อยเราก็ตายจากัน ...... แล้วนะ
    ลองคิดแบบนี้บ้าง

ใช่แล้ว ....เราจะเกิดความเสียดาย
    เพราะเหลืออีกหมื่นแสนล้านที่เรายังไม่ได้ทำ

ตายได้ไง หากฝันไม่สำเร็จ
    ไม่ได้หมายความว่าเราจะไม่ยอมตาย

แต่ให้รีบทำทุกอย่าง ก่อนที่จะตาย ... ซึ่งจะเป็นวันไหนก็ไม่รู้
    และในเมื่อเราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ ...

มาเตรียมการรอรับวาระสุดท้ายของเราดีกว่า
    เอาแบบตายวันตายพรุ่งก็จะได้นอนตายตาหลับ

ใช้ชีวิตโดยคิดซะว่า....พรุ่งนี้ฉันจะตายแล้ว
    ทำงานในสิ่งที่เรารัก เสมือนว่าเราจะไม่ได้ทำมัน

ตามความฝันของเราไปสุดโต่ง ...ต้องรีบแล้ว เดี๋ยวตายนะ...เตือนแล้วไง
    รักให้หมดใจ บอกเขาไปทั้งหมดที่ความรู้สึกมี

ส่วนจะรักหรือไม่รักGU ไม่สนว้อย ...เพราะพรุ่งนี้ชั้น(อาจจะ ) ตายแล้ว
    ใช้เวลา ( ที่อาจจะ) สุดท้ายที่มีต่อกันไว้

กอดกันเหมือนว่านี่เป็นกอดครั้งสุดท้ายของเรา
    นุ่มนวลที่สุดเท่าที่จะทำได้

เพราะอย่างน้อย ๆ เราจะได้มีสีหน้าที่ยิ้มแย้มตอนให้สัมภาษณ์ยมบาล

คนข้างบ้านเดินแป้นแล้นมาบอกข่าวดี ลูกสาววัย 23 กำลังจะแต่งงาน
    ในมือมีซองสีชมพูพร้อมการ์ด

ลูกสาวอยู่ต่างจังหวัดกับคู่หมั้น
    แม่เลยต้องมาแจกการ์ดเอง

เมื่อกี๊ว่าที่เจ้าสาวเพิ่งโทรมาปรึกษาแม่เรื่องชุดแต่งงาน.........
    หลังจากนั้น 3 ชั่วโมง เธอตาย ......

แต่กว่าคนเป็นแม่จะรู้ข่าวร้าย ก็ปาไป 5 วัน
    ซองในมือผม กลายเป็นเงินช่วยงานศพ ช่อดอกไม้ กลายเป็นพวงหรีด

และทั้งหมดกลายเป็นแรงบันดาลใจ ที่อยากจะบอก
    ว่าอีกหน่อยเราก็ตายจากกัน .... แล้วนะ

อ้าว.... รู้งี้ยังจะมาอ้อยสร้อยอะไรกันอีก
    รีบแยกย้ายไปใช้เวลาที่เราเหลืออยู่ไปทำทุกอย่างที่เรายังไม่ได้ทำ
    เดี๋ยวตายซะก่อน .... เสียดายแย่

ผมรู้สักพักพวกคุณก็ลืมหมด อาจในไม่ช้า ผมเองก็เช่นกัน เเต่สิ่งที่ผม นำมา มันไม่ใช่เรื่องตลก หรือบทความให้ข้อคิด

มันเป็นความจริง เเละ มันเกิดขึ้นเเล้วตอนนี้ พวกคุณมีสิทธิ์ ที่จะทำอะไรก็ได้ ผมไม่ได้ห้าม เพราะนั้นเป็น สิทธิ์ ของเเต่ละคน

เเต่คุณก็จะรู้เองเมื่อเวลานั้นมาถึง .....

-------------------------------------------------------------

ขอขอบคุณ

blog.eduzones.com

dek-d.com

atcloud.com

เเละ คุณ เกตุเสพย์สวัสดิ์ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    เพราะอย่างนี้ไงผมถึงรักน้าเน็ก แกเป็นคนที่ปากแรง หยาบคายแต่มีมุมมองที่เรียกได้ว่านักวิชาการที่บอกว่าตัวเองฉลาดๆบางคนยังไม่มีเลย แกมีมุมมองที่หลากหลายมากจนนำมาทำเป้นบทเพลงได้

ปล.1 คุณ เกตุเสพย์สวัสดิ์ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา เผื่อใครยังไม่รู้ว่าเค้าเป้นใคร เค้าคือ น้าเน็ก ครับผม

ฉะนั้นครับ จขกท.เชื่อมั๊ยว่าบทความของน้าที่ท่านยกมาให้เราๆได้อ่านกัน มันเป็นเนื้อหาของเพลงนึงที่น้าทำไว้แล้วให้น้าหนุ่มพี่ชายเค้าร้อง ลองฟังกันดูนะครับแล้วคิดตามหรือกลับไปอ่านใหม่ว่าตรงมั๊ย เพราะผมอ่านยังไงก็เป๊ะเลย

หากเธอจะลองคิดดูวันที่เธออยู่จะอยู่เพื่อใคร เมื่อวันที่ต้องจากไกล เวลาที่ใช้มันควรคุ้มกัน

ปล.2 จขกท.ครับ ช่วยเอาคลิปของผมขึ้นไปเป็นเพลงประกอบด้วยครับผม รบกวนแค่นี้ครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย {s-c-p} *man* : 8th November 2013 เมื่อ 15:46

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    เป็นบทความที่ให้ข้อคิดและเตือนสติที่ดีมากครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Some Where In Uttaradit.
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 189
    อ่านแล้วรู้สึกว่าตัวเองไร้สาระกะ ชีวิตมากฮะ - -
    That's What You Get When You Let Your Win.

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ก็จริง อยู่

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    อ่านไปแหละหดหู่ พอมาอ่านย่อหน้าท้ายๆ กำลังใจพุ้ง
    :รักให้หมดใจ บอกเขาไปทั้งหมดที่ความรู้สึกมี
    ส่วนจะรักหรือไม่รักGU ไม่สนว้อย ...เพราะพรุ่งนี้ชั้น(อาจจะ ) ตายแล้ว
    ใช้เวลา ( ที่อาจจะ) สุดท้ายที่มีต่อกันไว้ :
    FX-4100 XFX 7850RAM 4 GB HDD 500 X 2 เเค่นี้พออยู่พอกินเเล้ว

กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    ผมมีเป้าหมายอยู่นะ แต่ต้องทำหน้าที่ก่อน
    ทำให้แม่ดีใจ ก่อนจะไปทางของตนเอง
    >>>>>-------------------<<<<<

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    น่าจะมี ตายเเล้วไปไหนบ้างนะ ฮ่าๆ(ล้อเล่นครับ)

ที่ไหนซักที่แหละ
    กล่าวขอบคุณ
    120
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    ถ้าเราได้"ทุกอย่าง"ดังที่คิด
    "สิ้นชีวิต"จะเอาของกองไว้ไหน
    มี"ได้บ้างเสียบ้าง"ช่างปะไร
    แค่ตั้งใจทำงานเท่านั้น"พอ"

แล้วก่อนที่จะตายก็ให้คิดซะว่า ชีวิตนี้มันช่างคุ้มค่าเหลือเกินที่ได้เกิดมา อะไรที่ยังไม่ได้ทำ"ช่างหัวมัน"

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

โยนเหรียญ
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 784
    เพราะอย่างนี้ผมถึงค้นหาวิธีเป็นอมตะ และวิธีที่จะรวมโลกให้เป็น 1

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    ทำได้แล้วบอกด้วยนะครับ
    >>>>>-------------------<<<<<

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    มีความสุขกับชีวิต คิดมาก

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับบทความดี ๆ ผมอ่านแล้วรู้สึกเสียดายเวลาที่เสียไป แต่ก็ทำให้ผมมีกำลังใจเพิ่มขึ้นมาละครับ

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ผมคิดแบบนี้ตั้งนานและนานที่ว่าผมจำความได้ผมก็คิดๆๆและก็คิดว่าพรุ่งนี้เราอาจจะตายก็ได้ใครจะไปรู้แต่ที่รู้เวลาทุกๆเวลาที่เราได้มาจงใช้ชีวิตอย่างมีความสุขซะอะไรที่ไม่ชอบก็อย่าไปฝืนทนมันปล่อยมันไปอะไรที่เราทำได้และมีความสุขจงรีบตักตวงไว้ซะก่อนที่พรุ่งนี้จะไม่มีอยู่จริงหรือตายนั้นแหละผมจะยกตัวอย่างตัวผมให้ฟังและผมก็เสียดายเวลานั้นมากด้วยที่เสียไป

ตอนผมเรียนอยู่ ปวส.1กำลังจะขึ้น ปวส.2 ผมเรียนกับแฟนเมียนั้นแหละผมแต่งกับเมียตอนอายุ 14 ตอนนี้อายุ 23 ยังรักกันดียังหวานอยู่เลยมีความสุขมาก(แต่อะไรจะเกิดต่อไปผมตอบไม่ได้ปล่อยให้เป็นเรื่องของเวลา)
    มาต่อๆกันจาก ปวส.นะ ผมก็ตัดสินใจว่าผมจะไปสมัคร นักเรียนนายสิบผมจึงไปสอบและผมก็สอบได้ผมเลยดอบเรียน ปวส 2 ไว้ และไปเป็นนักเรียนนายสิบหลักสูตรของนักเรียนนายสิบของผมต้องเรียน ศูนปราน 6เดือน เรียนเหล่า 6 เดือน รวมเป็น 1 ปี ตอนฝึกๆหนักๆกว่าทหารเกณ์ประมาน 10 เท่าหนักกว่า รด.เป็นร้อยเท่า ผมเรียน รด.มาผมจึงเปรียบได้ ส่วนทหารเกณฝึกแค่ 2 เดือนและก็ขึ้นกองร้อยยกเว้นบางกลุ่มที่ต้องฝึกทหารใหม่ แต่นักเรียนนายสิบฝึก 1 ปีเต็มโดนซ่อมทุกวันไม่ค่อยได้หลับได้นอน จนผมฝึกจบ 1ปี คิดถึงเมียมากตอนไปฝึกแต่บอกตรงๆผมเรียนๆไปผมก็ไม่ชอบระบบของทหารเพราะมันบังคับมากไป วินัยมาจับแยะมากเบื่อ พอจบมาผมได้ สิบตรี ผมก็ได้ทำงานเป็นทหารบอกตรงๆยศผมไปตามเวลาไม่มีกั๊กเหมือนพวก สอบบรรจุเข้า ตอนผมทำงานเขาก็จะมีหลักสูตรต่างๆให้เราไปเรียนอันนี้ถ้านายบังคับก็ต้องไปแล้วแต่นายอีกละและต้องไปชายแดนบ้างภาคใต้บ้าง ผมจึงคิดว่าชีวิตมันสั้นผมจะทนไปทำไม่กับสิ่งที่ไม่ชอบและเสียเวลามากๆเลยทหารเนียผมแทบไม่มีเวลาอยู่กับเมีย พ่อ และ แม่เลยต้องออกปฎิบัติหน้าที่ตลอดผมเข้าใจว่าเป็นทหารต้องเสียสละแต่มันก็เกินไปคนเหมือนกัน ผมจึงตัดสินใจเห็นแก่ครอบครัวแทนเพราะคนในชาติยังทะแระกันแล้วผมจะไปปกป้องคนพวกนี้ทำไม่ขนาดในยูทูปแต่ละอันด่ากันบร.รไลใส้ผมต้องไปปกป้องคนพวกนี้เหรอคนที่หยิ่งเห็นแต่ตัวเห็นแก่ได้เอาแต่ประโยชส่วนตัว ผมจึงตัดสินใจลาออกจากนายสิบทิ้งเกียติยศชื่อเสียงความมั่นคงและสวัสดิการเพือใช้ชีวิตที่เราชอบเราอยากจะเป็นมีเวลาให้พ่อแม่และครอบครัวผมอาจจะดูเล.วในสังคมที่ไม่ปกป้องชาติแต่ผมไม่สนและครอบครัวผมละใครจะปกป้องดูแลความสุขของครอบครัวละทุกวันนี้ผมทำงานเฉพาะวันอาทิตครึ่งวันคือบ่ายหนึ่งถึงหกโมงเย็นและวันจันทร์บ่ายสามถึงหกโมงเย็น ส่วนเวลาที่เหลือก็ว่างไปเที่ยวบ้างอะไรบ้างมีความสุขมากๆๆๆๆเลยได้เดือนละหนึ่งหมืนบาทผมว่ามันคุ้มสุดๆๆๆเลยละเมียผมเขารักผมจริงเขาก็รับได้แม้ผมจะไม่มียศมีเกียรติเขาก็รับได้ตอนเป็นนายสิบเขาก็รับได้ผมว่าผมมีความสุขแล้วละ(พูดตรงๆอยากระบาย)
    เข้าประเด็นเลยที่ผมคิดอยู่ตลอดคือเราอาจจะอยู่ได้ไม่นานอาจเกิดอุบัติเหตุตายหรือพรุ่งนี้ตายผมจึงคืดว่าเราจงมีความสุขให้มากๆทหารมันดึงเวลาผมๆจึงลาออกถ้าผมตายตอนปฎิบัติหน้าที่คิดดูลูกเมียพ่อแม่และผมไม่ได้เจอกันอยู่แล้วแต่ดันตายจากไปอีกไม่ได้เจอกันตลอดอีกจะเสียใจแค่ไหนแต่ถ้าอยู่ด้วยกันตลอดสิเจอกันเมื่อวานยังไงตายไปก็ถึอว่าไม่เป็นไรอย่างน้อยเราก็ได้อยู่กับคนที่เรารักและมีความสุขถึงตายก็ตายตาหลับขี้เกียจพิมพ์และความในใจต่อให้เอาหนังสือมาเขียนทั้งโกดังหรือมีที่เก็บข้อมูลเป็นหมื่นๆกิ๊กก็อธิบายไม่หมดหรอก

จบท้ายนี้ใครที่อ่านโพสผมก็ขอขอบคุณที่ใส่ใจกับโพสยาวๆแบบนี้ด้วยผมเป็นคนอารมดีไม่ชอบด่าใครหรอกถึงคุณจะด่าหรือว่าผมๆก็ไม่ตอบกลับหรอกแต่ถ้ามาด่าแบบเห็นตัวกันรับรองหน้าหงายแน่
    ทิ้งท้านด้วยเพลงแสนเศร้า

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ความคิดผมคือคนเราจะตายวันนี้พรุ่งนี้ก็ไม่รู้ แต่ที่รู้คือทำปัจจุบันให้ดีที่สุดจะได้ไม่มานะเสียใจภายหลัง

อดีตมีไว้ให้เรียนรู้ไม่ได้มีไว้ให้จมอยู่กับมัน อนาคตเป็นเรื่องที่เราสร้างจากปัจจุบัน แต่ก็ใช่ว่าเราจะกำหนดอนาคตได้ทั้งหมด

แต่เราสามารถทำให้มันเป็นอย่างที่เราคิดได้ถ้าเรามีความพยาม

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ไม่จำเป็นจะต้องไปสนใจหรอกว่าเราจะอยู่ได้อีกนานแค่ไหน แต่ใช้ชีวิตอย่างมีความสุขในทุก ๆ วันก็เพียงพอแล้ว
    ไม่มีอะไรที่มันจีรังยั่งยืน เสื่อมลงตามกาลเวลา จะไขว่คว้าก็ใช่ที่ ทำวันนี้ให้เป็นปกติ อยู่อย่างมีความสุขในสิ่งที่มี
    ก็เพียงพอแล้วครับ ถ้าไปนั่งคิดว่าเหลือเวลาเท่าไหร่ ชีวิตมันจะมีความสุขไหม บางสิ่งไม่ต้องไปเอามาใส่ใจก็ได้
    จะเป็นทุกข์เสียเปล่า ๆ โลกก็หมุนเป็นวัฎจักรอยู่แบบนี้แล คนเรานี่ก็แปลกนะอยู่เฉย ๆ ก็ยังหาเรื่องมาทุกข์เองได้
    คนเราเกิดมาก็ต้องตายครับ ตายเร็วตายช้ามันก็แล้วแต่บุญแต่กรรม ถ้าจะเปรียบเรื่องความรักก็ใช่ที่ มันก็ไม่ใช่ทุกสิ่ง
    ของชีวิตหรอก คนเราเกิดมาคนเดียวแล้วก็ตายไปคนเดียวครับไม่สามารถพาใครไปด้วยได้ เว้นแต่ความดีความเลว
    ที่ได้ก่อเอาไว้ตอนมีชีวิตที่จะติดตัวไปเมื่อผ่านไปยังโลกหน้าแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeditrainer : 8th November 2013 เมื่อ 13:19

กล่าวขอบคุณ
    1,080
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    รับทราบ!!!
    ผมจะกลับไปซั่มเเฟนทุกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆวัน เพื่อไม่ให้เสียเวลาและโอกาศ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    เธอทั้งหลาย บางคนใช้เวลาทั้งชีวิตเสพสุขไปในกามฉันทะ(ความพอใจในสิ่งต่างๆ) เพียงแต่คิดว่าสิ่งนี้เป็นสิ่งสมควรทำ บางสิ่งไม่สมควรทำ บางสิ่งเกิดประโยชน์ บางสิ่งก็ไม่เกิดประโยชน์ในแต่ละของของตน เห็นยังนี้แล้วย่อมไม่ได้ตกอยู่ในทาสของเวลา เพียงแต่ตกอยู่ในทาสของกาม(สิ่งรอบตัว)ทั้งหลาย บุคคลเหล่านี้จึงประมาทด้วยเพราะเสพสุขอยู่ในกาม จึงหลงลืมว่าสิ่งใดสมควร และเกิดประโยชน์ ในที่นี้หมายถึงประโยชน์แก่ส่วนรวม คือศีลและความดีงามในโลก

พิจรณาเถิด เวลา ธรรมดานั้นยังคงเดินต่อไปอีก เช่นเดียวกับความพอใจในโลก เมื่อยังยึดมั่นอยู่ เพลินเพลินอยู่ดังนี้แล้ว ย่อมมีทุกข์เกิดขึ้นใหม่ด้วยเพราะกิเลสและตัณหาที่เป็นเชื้อเพลิง กาลเวลของสรรพสัวต์นั้นมีเหลือให้ใช้อีกยาวนานนัก ตราบใดที่ยังคงเวี่ยนวายอยู่ในวัฏสงสารนี้ จะหมายมั่นว่าเวลาไม่พอเป็นไปไม่ได้ แต่โอกาศสร้างกุศลกรรมนั้นในครั้งกำเนิดชาติในสุคติภูมิ เพรียบพร้อมด้วยอวัยวะครบถ้วนสมบูณณ์นั้นมีน้อย จงสร้างความดีให้เป็นทุนเถิด เพราะการเกิดครั้งถัดไปยังมีอยู่ ตัณหาและกิเลสของเทอทั้งหลายยังมีอยู่ แต่จงหมั่นเพียรพยามลดกิเลสให้เบาบางลงเสีย

ผู้มีสติรู้เท่าทันเหุตและปัจจัยอยู่โดยตลอด ย่อมพิจณาเห็นสรรพสิ่งรอบตัวดำเนินไปอย่างนี้ จึงพิจรณาถึงความดับของอารมณ์เหล่านั้น เป็นไม่ตกเป็นทาสของเหตุปัจจัยด้วยเพราะความรู้สึกในอารมณ์ต่างๆ ด้วยเพราะสติปัญญา ด้วยศีล ด้วยธรรม และความสงบ มีจิตใจเบิกบานที่แจ่มใส ผู้เข้าถึงธรรมะในตัวตน ถึงความไม่มีทุกข์...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DkTaP82 : 8th November 2013 เมื่อ 11:24
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136
    และแล้ว เวลาที่จะส่งงานครู ก็ไกล้มาถึงแล้วสินะ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ตามหลักธรรมคำสอนของพระพุทธศาสนาได้กล่าวเอาไว้ว่า "ทุกๆสิ่งย่อมเป็นอนิจจัง" คือไม่เที่ยง มีเกิดก็มีดับ มนูษย์ทุกคนเกิดมาย่อมตายกันทุกคนขึ้นอยู่กับว่าจะช้าหรือเร็วเท่านั้น ไม่มีใครหนีรอดพ้นไปได้แม้แต่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเองก็ตาม ทำไมต้องไปวิตกกังวลว่าตัวเราจะอยู่อีกนานเท่าไหร่ ซึ่งมันทำให้ใจไม่สงบและเกิดทุกข์ แทนที่จะไปคิดเรื่องอนาคตที่ยังมาไม่ถึง เรามาอยู่กับปัจจุบันดีกว่า เรามาดูตัวเราเองว่าทุกๆวันนี้เราทำดีแล้วหรือยัง? ใช้ชีวิตให้เป็นปรกติจะดีกว่า
    ปล. อย่าไปยึดติดกับอดีตเพราะไม่สามารถย้อนเวลากลับไปแก้ไขได้ และไม่ต้องไปวิตกกังวลเรื่องอนาคตเพราะมันยังมาไม่ถึง ไม่เช่นนั้นแล้วเราจะมีแต่ทุกข์ เจริญพร....
    [IMG] [/IMG]

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อ่านแล้วทำให้ผมคิดไว้ว่ายังมีเวลา "ไร้สาระ" อีกเยอะโขเลยครับ

a life alive
    กล่าวขอบคุณ
    628
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    ส่วนตัวนะ ผมคิดว่าถ้ามีความสุดกับการไร้สาระ ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนมันก็ดีแล้ว
    ชีวิตจะเอาไรมาก อยู่แบบธรรมดานี่เเหละดีที่สุด ดินรนไปใช่ว่าจะมีความสุข

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    เพราะอย่างนี้ไงผมถึงรักน้าเน็ก แกเป็นคนที่ปากแรง หยาบคายแต่มีมุมมองที่เรียกได้ว่านักวิชาการที่บอกว่าตัวเองฉลาดๆบางคนยังไม่มีเลย แกมีมุมมองที่หลากหลายมากจนนำมาทำเป้นบทเพลงได้

ปล.1 คุณ เกตุเสพย์สวัสดิ์ ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา เผื่อใครยังไม่รู้ว่าเค้าเป้นใคร เค้าคือ น้าเน็ก ครับผม

ฉะนั้นครับ จขกท.เชื่อมั๊ยว่าบทความของน้าที่ท่านยกมาให้เราๆได้อ่านกัน มันเป็นเนื้อหาของเพลงนึงที่น้าทำไว้แล้วให้น้าหนุ่มพี่ชายเค้าร้อง ลองฟังกันดูนะครับแล้วคิดตามหรือกลับไปอ่านใหม่ว่าตรงมั๊ย เพราะผมอ่านยังไงก็เป๊ะเลย

หากเธอจะลองคิดดูวันที่เธออยู่จะอยู่เพื่อใคร เมื่อวันที่ต้องจากไกล เวลาที่ใช้มันควรคุ้มกัน

ปล.2 จขกท.ครับ ช่วยเอาคลิปของผมขึ้นไปเป็นเพลงประกอบด้วยครับผม รบกวนแค่นี้ครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kabukiput : 8th November 2013 เมื่อ 12:44
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,506
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    สิ่งที่ผมกลัวมากที่สุด คือ ผมกลัวตายก่อนที่จะทำอะไรดีๆให้กับประเทศ ถ้าผมอายุเพียงแค่20-30ปี แต่ทำประโยชน์ให้กับประเทศและให้กับโลกต่างๆนาๆ ผมพร้อมที่จะตายอย่างมีความสุขได้ทุกเมื่อ

L o V e You

Taxi Driverเเท็กซี่มหากาฬ
    ข้างทาง Road To Side
    กล่าวขอบคุณ
    2,193
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,770
    afterlife = ชีวิตหลังความตาย

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    1
    เพราะฉะนั้น เกิดมาทั้งทีต้องไปให้สุด อย่ารีรอที่จะทำดั่งใจฝัน เดี๋ยวเอ็งจะไม่มีเวลา เมื่อสายไป ..
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.