ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    แล้วมดมันรู้ไหมนะว่าโลกกลม

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ animeth อ่านกระทู้
    ความคิดเห็นของแต่ละท่านพูดมามันก็เพียงทฤษฎีหนึ่งเท่านั้นนะครับ

แต่หากว่าเราอยู่นตัวของสิ่งมีชีวติหรือเป็นอะตอมหรือ นิวเครียส ผมว่าเป็นไปไม่น่าจะได้นะครับ

ลองคิดสิครับ พื้นฐานของการกำเนิดสิ่งมีชีวิตคืออะไร?
    คือน้ำ ครับ

หากไม่มีน้ำสิ่งมีชีวิตก็ไม่เกิดขึ้น อันนี้พื้นฐานครับ
    จักรวาลนี้เต็มไปด้วยสะสาร ที่เป็นอัตราย ถึงที่แบบว่าจิตนาการไม่ได้เลยด้วยซ้ำครับ แค่ออกไปนอกโลกก็อัตรายสุดๆละ เเล้วเราไปเจอระบบสุริยะที่มีรังสีแกมม่าของดาวเคาะแดงที่ยุปตัวลงไปก็ ไม่รอดเหมือนกันนะครับ
    เเล้วยังมี หลุมดำที่กลาง กาแลคชีของเรามันมีอันตรายที่ไม่รู้ว่าโดนเข้าไปเเล้วจะไปโผ่ลที่ไหน อาจจะไปโผ่ลที่หลุดขาวก็ได้? แต่ไม่มีใครสามารถ พิสูตรได้ครับ
    ้ถ้างั้นเราก็เป็นเืชื้อโรคอะดิครับ ผมก็เคยคิดนะแบบนี้ ผมคิดว่าพวกเรานี่ละคือเชื้อโรค หรือไวรัส ทีคอยกัดกินเซลล์(โลก) ให้ตายลงไปอย่างช้าๆ ลองคิดดูตั้งแต่มี มนุษย์ขึ้นมา โลกแย่ลงเรื่อยๆ เละลงเรื่อยๆ สรุปพวกเรานี่ละคือไวรัส หรือเชื้อโรค

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    จักวาลมันเหมือนกระจก 2 บานวางส่องเข้าหากันอะครับมันก็เลยแบบว่าสะท้อนไปสะท้อนมาไม่มีจุดสิ้นสุดมั้ง/เคยอ่านเจอยุเป็นเเนวคิดของวิทยาศาสตร์ท่านนึงจำไม่ได้

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ใช่มันแค่นั้นแหละ เปรียบเทียบได้สุดยอด
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Alienarez อ่านกระทู้
    จักรวาลของเราอาจจะอยู่ในแบคทีเรียของสิ่งมีชีวิตหนึ่งก็เป็นได้..

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MI~MI อ่านกระทู้
    แล้วก่อนกำเนิด บิกแบงค์ มันคืออะไรหรอครับ ขอบเขตมันอยู่ตรงใหนหละ
    นี่หละที่ผมสงสัย ว่าทุกสิ่งทถกอย่างมันจะมีใหมขอบเขต
    แล้วภาตใต้ขอบเขตมันมีอะไร..
    มันคือข้อสมมติฐานที่นักวิทยาศาสตร์ตั้งขึ้นมาเพื่ออธิบายความเป็นไปของจักรวาลครับ และก็เป็นสมมติฐานที่นักวิทยาศาสตร์ส่วนใหญ่เค้าเชื่อกัน
    สมมติฐานก็เปรียบเสมือความเชื่ออย่างหนึ่ง แต่จะอาศัยความรู้พื้นฐานและการคาดเดามาเข้าช่วยต่อยอด แล้วถามว่าสมมติฐานจำเป็นที่ต้องถูกต้องทุกครั้งไปหรือไม่นั้นก็ตอบได้ว่า ไม่จำเป็นเสมอไป แต่เขาก็จะพยายามหาข้อพิสูจน์หลายๆอย่างให้บรรจบกันเพื่อให้ได้คำตอบ อธิเช่น ทำการทดลอง พิสูจน์ข้อขัดแย้งทางทฤษฏี การพิสูจน์ทางตัวเลข

แล้วบิกแบงค์คืออะไรล่ะ สมมติง่ายๆเอาแบบชาวบ้านๆ นะครับว่ามีระเบิดอยู่ก้อนหนึ่งแล้วทำการจุดระเบิด ระเบิดก้อนก็จะระเบิดใช่ไหมครับ ตามหลักโมเมนตัม พลังงานข้างในระเบิดก็จะไอเศษต่างๆที่ดันอยู่ข้างในระเบิดมันก็จะกระจายออกไปเรื่อยๆ(ลักษณะแบบนี้เปรียบเทียบว่า การขยายตัวของจักรวาล) แล้วขอบเขตจะหมดสิ้นตรงไหน ก็คงตอบได้เพียงทำเนาแบบโบ๊ยๆว่า ก็จุดที่ไม่ได้รับผลกระทบนั้นแหละเพราะเราไม่สามารถเคาเดาได้ว่ามันจะหยุดลงที่ใด ถ้าอยากรู้อะไรที่ถูกต้องและชัดเจนต้องคอยอ่านหนังสือหรือดูสาระคดีเรื่อยๆนะครับ เพราะในตัวอวกาศมันมีเรื่องที่ต้องคิดซึ่งมันมีตัวแปรอยู่หลายอย่างเช่น แรงดึงดูดระหว่างดาวเคราะห์ แรงเฉื่อยในอวกาศ รังสี ความร้อน พลังงานมืด ฯลฯ

ตัวอย่างสารคดี
    http://www.youtube.com/watch?v=69GnJx6LT8M
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tsted5u7 : 9th November 2013 เมื่อ 10:55

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MI~MI อ่านกระทู้
    หรือมันอาจเป็นแค่ อะตอม

ลองดูนี่นะครับ

ผมก็คิดแบบนี้และครับ จนถึงตอนนี้ผมเลิกคิดละปวดหัวคิดมา ลืมมันไปเกือบ20ปีละ

Fuck this shit
    กล่าวขอบคุณ
    1,809
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,255
    อ่านแว๊บแรก เป็น จักยานคืออะไร

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    พระพุทธเจ้าบอกไว้ว่า อวกาศ ไม่มีสิ่งใดค้ำไว้ มันกว้างไกลและมันไม่มีที่สิ้นสุด...

และการเดินทางในอวกาศ เพื่อสำรวจกาแลคซี่ต่างๆ ก็เป็นไปได้ยากด้วย...ถ้าเกิดว่ามนุษย์สามารถสร้างยานที่มีความเร็วเท่ากับแสงได้

มนุษย์ก็มีเวลาไม่พอที่จะเดินทางไปกาแลคซี่อื่นหรอก... แค่แมคเจลแลนใหญ่ ที่อยู่ใกล้ๆกาแลคซี่ของเรา

ยังต้องใช้เวลาเดินทางประมาณ4หมื่นปีแสง (1 ปีแสง เท่ากับ 9,460,730,472,580.8 กิโลเมตร) กว่าจะไปถึง เราก็เกิดใหม่ได้ซัก40000ชาติ

แต่ถ้าวันนึง มนุษย์สามารถสร้างยานที่มีความเร็วมากกว่าแสง 3x10^8 เท่าล่ะ...จะเกิดอะไรขึ้น?
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

FUCK DA SHIT !!
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 98
    ึคิดมากปวดหัวครับ อยู่บนโลกก็ดีแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    453
    ได้รับคำขอบคุณ: 333
    จักรวาลคือความคิดมนุษย์

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ผมเคยเจออยู่แนวคิดหนึ่งที่ว่า จักรวาลอาจจะมีจุดสิ้นสุดและมีขนาดใหญ่มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆและมันยังขยายตัวต่อไปเรื่อยๆ และที่เราไม่เห็นขอบหรือจุดสิ้นสุดนั้นก็เพราะจักรวาลกว้างใหญ่มากจนแสงนอกจักรวาลยังเดินทางมาไม่ถึงโลกของเรา ทำให้เรามองไม่เห็นจุดสิ้นสุดของจักรวาล แต่เราจะค่อยๆเห็นไกลขึ้นเรื่อยๆตามการเดินทางของแสง และทำให้เราพบเจอดาวเพิ่มขึ้นเรื่อยๆทุกปี และตอนนี้เจอดวงดาวแล้วทั้งสิ้น3000000000000000000000000000000ดวง ซึ่งก็คือ3กับเลข0 อีก30ตัว แต่มีดาวที่อาจจะมีสิ่งมีชีวิตเพียง30กว่าดวง

ส่วนเรื่องจักรวาลเป็นอะตอม หรือเป็นเซล มันเป็นเพียงทฎษฎีที่คิดกันเล่นๆ แต่ก็อาจจะเป็นไปได้ละ ใครจะไปรู้

ผมก็เคยนอนคิดถึงเรื่องพวกนี้นะ ว่าสิ่งมีชีวิตจะเกิดมาเพื่ออะไร ทำไมต้องมีจักรวาล พอหาคำตอบไม่ได้ก็นึกถึงพระเจ้าผู้สร้างจักรวาล แต่ก็ต้องคิดอีกว่าไอ้พระเจ้าที่ว่ามันจะเกิดมาอย่างไรอีก พ่อ แม่ มันเป็นใคร และมันอยู่ในโลกแบบไหน ผมว่าอีกกี่สิบล้านปีเราก็อาจจะยังไม่ได้คำตอบที่แน่ชัดก็เป็นได้
    จากต๋วยตูน ฉบับเมื่อนานมาแล้ว พอจำได้แค่คร่าวๆเลยนำมาพิม (เป็นแค่แนวคิดนะ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย noomha : 9th November 2013 เมื่อ 12:34
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ลองหาอ่านทฤษฎีของนักจักรวาลวิทยาดูสิครับ มากมายชวนวิงเวียนเป็นอย่างยิ่ง แต่ที่ได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางคือเอกภพกำลังขยายตัว และโลกมีวันที่จะกลายเป็นดาวร้างหรือสูญสลาย(ตามที่เค้าคำนวนก็อีกนานแสนนาน อย่าตกใจ)

ปล.โปรดใช้จักรวาลในการรับชม

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    "จักวาล"คือ"จักวาล"ไม่ใช่"จักยาน"

กล่าวขอบคุณ
    108
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    รอ ศตวรรษ ที่ 21 ละกัน
    ฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺิฺิASK::______________

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    ก็เหมือนคนสมัยก่อนแหละครับทีไม่รู้ว่าโลกกลม ไม่รู้ว่าบนท้องฟ้าสูงแค่ไหน ไม่รู้ว่าลงไปใต้ดินจะลึกแค่ไหน บางความเชื่อก็ว่าลึกลงไปไม่มีที่สิ้นสุด บ้างก็เชื่อว่าจุดสิ้นสุดคือนรก

มีวิธีที่เราจะรู้ได้คือ ที่มีการทดลองยิงอนุภาคนิวตรอน อะไรเนี่ยแหละ ให้เกิดเป็นบิกแบงขนาดย่อมๆเพื่อใขความลับจักรวาล ถ้าสำเร็จ แนวคิดที่เราอาจอยู่ในท่อทดลองอะไรสักอย่างก็อาจเป็นไปได้
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

ชอบเกรียนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 223

ตามนั้น

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    ผมคิดขำๆ

ผมว่ามันก็แค่ก้อนขี้ฝุ่น ในห้องอะไรสักห้องหนึ่งอาจจะเป็นสีแดงสีเขียว แทนที่จะเป็นสีดำด้วยตาที่เห็นก็เป็นได้

ที่เห็นเป็นสีดำเพราะ ขี้ฝุ่นแต่ละก้อนมีแสงในตัวเองน้อยเกินไป ปะ??

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    "หรือมันอาจเป็นแค่บางสิ่งบางอย่างในหลอดทดลอง
    ของ...ยักษ์...พระเจ้า...เอเลี่ยน..."
    ประโยคนี้น่าคิดนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    ขอบอกว่าให้ไปถาม ฟินิกส์ ตอนนี้ น่าจะอยู่กับ โฮป หรือ ว่า สการ์เล็ต วิช จะทำให้หายไปเเล้วนะ
    ตกลงเกี่ยวไหมเนี้่ย ลองอีกคน ถามบร๊ะแม่ ยูนิเวอร์ ดูนะ ......ขอตัววว แมวเด็กท้องแก่ใกล้คลอด > <

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ทำให้ผมได้รู้ทัศนะคติเพิ่มเติมอีกมากมายเลย และต่อยอดจิตนาการของผมเข้าไปอีก
    ตอนนี้ผมกำลังหาสารคดีดูอยู่ แต่ติดที่ไม่รู้ว่าจะหาว่าอะไรดี ไม่รู้ชื่อตอนมันอะนะ

ชอบเกรียนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 223
    http://www.youtube.com/channel/UC3fFvHljYwzD5CmXtHaTyBw

เข้าไปเลือกเลยครับ ^^

ชีวิตน่าเบื่อ บอกเลย
    กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 787
    Blog Entries
    1
    คิดเหมือนกันเลยครับ ว่างๆก็จินตนาการไปเรื่อยว่าอวกาศเป็นยังไงอยู่ในขวดทดลองของยักษ์รึเปล่าหรือว่าเป็นของเล่นของยักษ์ มีอะไรให้คิดเยอะแยะก็คิดไปสนุกดีครับ

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136
    ผมได้แนวคิดใหม่มาแล้วครับ

เวลา ครับ
    ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนมีเวลาเป็นตัวกำกับใช่ใหมครับ ทุกอย่างล้วนมีจุดสิ้นสุด เพราะ เวลา
    แต่จักรวาล หรือ อวกาศ มันไม่มีเวลามั้งครับ มันเลยไม่มีจุดสิ้นสุด

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ไปเปิด มิติโลกหลังเที่ยงคืนดูซะ แล้ว ท่านจะเข้าใจจักรวาลมากขึ้น

ท่านก็ไม่รู้หรอก ว่าจักรวาลมันมีสิ่งที่แปลกประหลาดกว่าที่ ท่านมานั่งถามคำถามที่ พระเจ้าเค้าไม่อยากเฉลยง่ายๆหรอก

เพราะพระเจ้านะอยากให้เรานั่งเล่นเกมส์ตอบปัญหากับท่านไปจนตายแล้วตายเล่า เพราะเวลาเราต่างจากพระเจ้า

เรานับเวลา 60 วินาที เป็น 1นาที แต่พระเจ้า เวลาอาจจะ 1 ปีแสงเท่ากับ 1 วินาทีก็ได้
    ซักวันนึงทุกท่านเองก็จะต้องตาย....
    เพราะฉะนั้น พระเจ้ามีคำถามหนึ่งในคำถามนับล้านไม่ถ้วนคือ จะทำอย่างไรให้พวกท่านมีเวลาชีวิตที่พอจะตอบคำถามกับพระเจ้าได้จนกว่า ตัวท่านเองจะกลายเป็นพระเจ้าเสียเอง

อ่ะอ่ะ..! พระเจ้าที่ผมหมายถึงมันคือ ทุกอย่างที่อยู่เหนือการควบคุมของเรา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mcarmy : 9th November 2013 เมื่อ 14:39

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    คิดแล้วนึกถึงหนังเรื่อง MIB 3 นะ ตอนสุดท้ายที่เปิดประตูล็อกเกอร์อะ