ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ดูผลการโหวต: เหตุผลที่คุณซื้อการ์ดจอเพราะ.....?

ผู้โหวต
159. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • ต้องการใช้งานเเละมีเงินในกระเป๋าเพียงพอ

116 72.96%
  • คำเเนะนำของคนอื่นที่เเนะนำมา

11 6.92%
  • มีเงินเยอะไม่รู้จะเอาไปทำอะไร

9 5.66%
  • ซื้อมาข่มคนอื่นว่ากุก็มีนะเฟ้ย

6 3.77%
  • กรูไม่รู้ กรูร็อค

30 18.87%
สำรวจความนิยมหลายตัวเลือก
    - [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804

ไขข้อข้องใจความเเรงของการ์ดจอเเละตารางเปรียบเทียบความเเรงของการ์ดจอแต่ละรุ่น

เกริ่นนำไปสัก 1 ดอก

ที่ผมจัดทำกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพราะเห็นว่าหลายๆคนใน JKG ยังไม่ค่อยมีความรู้ในเรื่องการ์ดจอ
    หรือว่าควรจะเลือกซื้อการ์ดจอยังไงให้โดนใจในการใช้งานของเรา+เงินที่มีให้มันคุ้มค่าที่สุด
    จะเลือกซื้อยังไง อะไรแบบไหน เรามาดูกันครับ

กรุณาอย่าเอาความเเรงของการ์ดจอแต่ละตัวมาคุยข่มกัน จำไว้ว่าไม่มีอะไรอยู่ค้ำฟ้า
    การ์จอในยุคปัจจุบันนี้จะแบ่งออกเป็น 2 ค่ายใหญ่ๆก็คือ NVIDIA และ AMD
    ซึ่งหลายๆคนมักเรียกติดปากว่า "การ์ดจอค่ายแดง" และ "การ์ดจอค่ายเขียว"
    ซึ่งก็จะมีหลายรุ่นออกมามากมายจนแทบจะจำไม่หวาดไม่ไหวให้เลือกใช้งานกัน
    เราสามารถแบ่งระดับการ์ดจออกเป็น 3 ระดับได้แก่

- ระดับ High Performance (บน) และ Performance (กลางบน)
    - ระดับ Mainstream (กลาง / กลางล่าง )
    - ระดับ Value Select (ล่าง)

แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าตัวไหนอยู่ใระดับอะไร ก็ถ้าจะให้ผมบอกว่าต้องดูจากราคามันก็คงจะไม่ผิดนัก
    เพราะเราๆเองก็รู้อยู่เเล้วว่ายิ่งการ์ดจอมีราคาแพงมากเท่าไหร่ความเเรงก็จะเพิ่มมากขึ้นเท่านั้น
    แต่ว่าเราไม่ได้วัดกันว่าการ์ดจอราคาแพงก็จะต้องแรงไปด้วยเสมอไป เช่นการ์ดจอที่มีราคาเเพง
    อาจจะเป็นรุ่นลิมิเต็ทอิดิชั่นหรือรุ่นหายากก็เป็นได้ เช่น Sapphire HD 7950 MAC Edition
    ค่าตัวของน้องเค้าก็ไม่เเพงหรอกแค่ 15,900 เท่านั้นเอง(บึ๋ย) ซึ่งมันก็ไม่ได้มีความเเรงต่างจาก
    รุ่น 7950 ตัวอื่นๆหรอกแต่ว่ามันเป็นการ์ดจอที่ทำมาสำหรับระบบ MAC เท่านั้นถึงมีราคาแพงไงครับ
    (สามารถสับสวิทช์เพื่อใช้กับคอมระบบวินโดว์ได้)

วิธีที่เราจะรู้ว่าการ์ดจอตัวไหนอยู่ในระดับอะไรก็คงจะดูยากไปสักหน่อยเพราะการ์ดจอที่ออกมารุ่นใหม่ๆ
    ก็จะดันการ์ดจอรุ่นเก่าให้ตกกระป๋องไป แต่ว่าเราสามารถที่จะดูสเป็คของการ์ดจอได้ที่ 2-3 ส่วนใหญ่ๆ
    แล้วก็นำมาเปรียบเทียบกันได้นะครับ

ผมจะยกตัวอย่างการ์ดจอมาให้ดูสัก 2 ตัวเเล้วกันนะครับว่าอะไรมันอยู่ตรงไหนคงจะเข้าใจได้ง่ายกว่า

1.GPU Processors จะทำหน้าที่ประมวลผลของกราฟฟิคที่เราใช้ทั้งหมด รวมไปถึง Effect ต่างๆที่เกิดขึ้นทั้งหมดด้วย
    จะเเรงไม่เเรงเราก็จะดูจากที่นี่เป็นส่วนเเรก ยิ่งค่า Core Processors มีค่าสูงเท่าไหร่หรือมากเท่าไหร่ก็จะทำให้การ์ดจอเรา
    ประมวลผลได้เร็วขึ้นมากเท่านั้น ยกตัวอย่างเช่น ผม 1 คนนั่งวาดรูป 1 รูปใช้เวลา 2 นาทีถึงจะเสร็จ 1 รูป แต่ถ้าผมมีเพื่อน
    มาช่วยวาดอีก 1 คน จากรูปเดิมที่จะวาดเสร็จใน 2 นาทีมันก็จะเสร็จเร็วขึ้นภายใน 1 นาทีและยิ่งมีเพื่อนมาช่วยวาดหลายคน
    เท่าไหร่ รูปภาพของผมก็จะเสร็จเร็วขึ้นมากเท่านั้น ทีนี้ก็คงจะเริ่มเข้าใจเเล้วนะครับว่า Core Processors มีความสำคัญ
    ต่อการประมวลผลยังไง (การประมวลผลบางอย่างอาจจะใช้ร่วมกันกับซีพียูที่เราใช้)

Nvidia จะเรียก GPU Processors ว่า "CUDA Cores"
    AMD จะเรียก GPU Processors ว่า "Stream Processors"
    -------------------------------------------------------------------------------------------

2.Clock ในส่วนนี้ก็คือสัญญาณการทำงานของ GPU และ Memory แต่ในส่วนนี้ไม่ต้องไปสนใจมันมากก็ได้ครับ
    เพราะมันเป็นส่วนประกอบเล็กๆน้อยๆที่จะรู้ก็ได้รึไม่รู้ก็ได้ไม่มีอะไรเสียหาย การ์ดจอรุ่นใหม่ๆจะกำหนดให้ค่าในส่วนนี้
    ทำงานตามการใช้งานของเราก็คือถ้าเราไม่ได้ใช้งานในการประมวลผลทางด้านกราฟฟิคหรือใช้งานแค่นิดๆหน่อยๆ
    GPU จะเป็นตัวกำหนดค่าในส่วนนี้(จากโรงงาน)เพื่อเป็นการประหยัดพลังงานนั่นเอง ส่วนถ้าเราใช้เล่นเกมหรือทำงาน
    ที่ต้องใช้การประมวลผลต่างๆเป็นจำนวนมาก(ในส่วนของกราฟฟิคเท่านั้น) GPU ก็จะทำหน้าที่คำนวนเเละจ่ายไฟ
    ใฟให้กับระบบเพื่อให้เพียงพอต่อการใช้งานของเรานะครับ ถ้าสังเกตุที่ Boost Clock จะเห็นได้ว่ามันจะมีค่าที่สูงขึ้น
    กว่าค่า Clock ธรรมดาเพราะนั่นคือค่าที่ระบบกำหนดไว้เมื่อมีการใช้งานด้านกราฟฟิคหนักๆนั่นเองครับ

เราสามารถที่จะทำการ OverClock ให้สัญญาณเหล่านี้สูงขึ้นอีกเพื่อเพิ่มความเเรงของการ์ดจอขึ้นไปได้อีกนะครับ
    แต่ว่าถ้าเราขาดความรู้ในเรื่องของการ oc ก็อาจจะทำให้การ์ดจอได้รับความเสียหายได้ ควรศึกษาให้ดีก่อนนะครับ
    -------------------------------------------------------------------------------------------

3.Memory คือหน่วยความจำของการ์ดจอ มันจะทำหน้าที่เป็นเหมือนกระดาษทดเลขหรืออะไรต่างๆที่ Core Processors
    ประมวลผลมาให้เพื่อใช้ในการทำงานนั่นเองนะครับ ส่วนนี้เป็นส่วนที่มีความสำคัญต่อความเเรงของการ์ดจออีกส่วนนึงครับ
    ขนาดของ Memory จะส่งผลถึงการทำงานโดยตรงของการแสดงภาพของการ์ดจอ แต่อย่าเข้าใจผิดว่ายิ่งแรมเยอะมากเท่าไหร่
    มันจะทำให้การ์ดจอเเรงขึ้นมากเท่านั้นนะครับ มันเเค่ช่วยให้การรับส่งข้อมูลไหลลื่นขึ้นในขนาดข้อมูลที่มันจะทำได้ตั้งเเต่น้อยสุด
    ไปจนถึงมากสุดเท่านั้นเองเพราะตัวโปรแกรมได้กำหนดเอาไว้เเล้วว่าจะใช้เเรมที่ขนาดเท่าไหร่นะครับ (กุว่างงกันเป็นแถบ 55)
    เช่น การ์ดจอตัวเเรกมีแรมที่ 1Gb. เเละตัวที่ 2 มีแรมที่ 2Gb. ใช้เล่นเกม 1 เกมที่กินเเรมจำนวน 1 Gb. การ์ดทั้ง 2 ตัวนี้ก็จะ
    รันเกมได้ไหลลื่นไม่เเพ้กันถึงเเม่ว่าการ์ดจอตัวเเรกจะมีแรม 1Gb. ก็ตามเพราะว่าเกมๆนี้ใช้เนื้อที่เเรมแค่ 1Gb. เท่านั้นเอง
    หลายๆคนอาจจะสงสัยว่าในเมื่อความเเรงก็เท่าๆกันแล้วทำไมมันจะต้องทำแรมออกมาต่างขนาดกันด้วย เปลืองเงินกุชิหายเลย
    เหตุที่ทางผู้ผลิตเค้าผลิตการ์ดจอที่มีความแรงเท่าๆกันแต่หน่วยความจุของแรมออกมาต่างขนาดกันก็เพราะสำหรับคนที่ต้องการ
    ต่อจอแสดงผลเกิน 1 จอขึ้นไปไงครับ มันจะเพิ่มความลื่นไหลหรือเฟรมเรทให้กับภาพได้ดีกว่าการ์ดจอที่มีแรมน้อยๆนั่นเอง
    (ขออธิบายสั้นๆเท่านี้เเล้วกันนะครับเรื่องเเรมกับผลของการต่อ Multidisplay)

- Memory Size ก็คือขนาดหน่วยความจำของการ์ดจอจะมีขนาดเท่าไหร่ก็ว่ากันไป การ์ดจอที่จะใช้งานได้ดีในสมัยนี้
    ควรจะมีแรมอย่างน้อยที่ 1Gb ขึ้นไปนะครับ การที่การ์ดจอมีเเรมสูงๆก็จะช่วยในการจำสิ่งต่างๆได้มากขึ้นและการทำงาน
    ของการ์ดจอก็จะเร็วตามไปด้วย

- Memory Type มันก็เหมือนกับการพัฒนารุ่นของการรับส่งข้อมูลของระบบหน่วยความจำในการการ์ดจอนะครับ
    ซึ่งในสมัยนี้จะมาถึงรุ่นที่ 5 แล้ว เราจะเรียกรุ่นนี้ว่า"GDDR5"

- Memory Bus และ Memory Bandwidth ถ้าจะอธิบายให้เข้าใจง่ายๆก็คือถนนหรือช่องทางการจราจรในการับส่งข้อมูล
    นั่นเองนะครับ ยิ่งมีถนนเยอะเท่าไหร่ การรับส่งข้อมูลก็จะยิ่งดีเท่านั้น (อธิบายเเบบนี้เข้าใจชัวร์ 55) เช่น

GTX770 จะมี Memory Bus ที่ 265 Bit / Bandwidth ที่ 224.3 Gb/S.
    R9 280X จะมี Memory Bus ที่ 384 Bit / Bandwidth ที่ 288 Gb/S.

นั่นก็เเสดงว่าแรมของ R9 280X จะทำหน้าที่รับส่งข้อมูลได้เร็วกว่าของ GTX770 แน่นอนแต่มันไม่ได้หมายความว่าการ์ดจอ
    ตัวที่มีแรมมากกว่าจะเเรงกว่าการ์ดจอตัวที่มีแรมน้อยกว่าเสมอไปนะครับ มันต้องดูในส่วนประกอบอย่างอื่นด้วย

- POWER ส่วนนี้ผมขอเสริมให้เเล้วกันนะครับ สำหรับใครที่ไม่รู้ว่าถ้าเราจะใช้การ์ดจอตัวนี้เราควรจะใช้ PSU ขนาดเท่าไหร่ดี
    ในรูปจะเห็นว่า GTX770 จะกำหนดว่า psu ที่ควรใช้งานด้วยควรมีขนาดที่ 600W เป็นอย่างต่ำ ไม่ได้แปลว่า GTX770
    จะใช้ไฟทั้งหมดที่ 600W นะครับแต่นั่นคือกำลังไฟที่ใช้ในระบบทั้งหมดของเราต่างหาก
    จะพูดให้เข้าใจง่ายๆก็คือทั้งเคส+
    GTX770 ควรใช้ psu ขั้นต่ำที่ 600W นั่นเอง

ใครเเรงกว่าใคร?!?

เรื่องการดูสเป็คของการ์ดจอก็จบไปเเล้วนะครับ ต่อไปก็มาดูในส่วนที่ใครๆหลายคนอยากจะรู้ก็คือ
    แล้วการ์ดจอตัวไหนมันเเรงกว่าตัวไหน รึว่าตัวไหนซื้อเเล้วใช้งานคุ้มกว่าตัวไหน เดี๋ยวเรามาดูกันครับ

*ใช้ GTX780Ti เป็นหลักเพราะเป็นการ์ดจอที่ใหม่ที่สุดแล้วในตอนนี้
    **เปอร์เซ็นต์การใช้งานในการ์ดจอแต่ละรุ่นนั้น
    ถ้ามีค่าต่างกันไม่ถึง -+ 5% ถึง 7% จะมีความเเรงเท่าๆกันโดยประมาณ

......การใช้งานที่ Resolution 1920*1080 .......ความคุ้มค่าต่อการใช้งานของกำลังไฟของ PSU ........... ความคุ้มค่าต่อเงินที่ซื้อไป
    .................( % ยิ่งสูงยิ่งแรง )...................................( % ยิ่งสูงยิ่งคุ้มค่าไฟ )............................( % ยิ่งสูงยิ่งคุ้มค่ากับเงินที่ซื้อไป)

ส่วนหลักๆในการดูการ์ดจอก็คงจะมีเพียงเท่านี้นะครับ ต่อไปเราก็คงจะเลือกใช้งานการ์ดจอได้ดีขึ้นหรือดูว่าการ์ดจอตัวไหนเเรงไม่เเรง
    เรื่องจะสวยหรือไม่สวยก็แล้วเเต่ละมุมมองของแต่ละคนนะครับ อยากแนะนำว่าการจะซื้อการ์ดจอหรืออัพเกรดการ์ดจอ ควรจะดูเงิน
    ในกระเป๋าของเราและ PSU ที่เราใช้เป็นหลักนะครับ ได้มาเเล้วก็ใช้งานให้คุ้ม ไม่ใช่ว่าวันๆดูแต่หนังเข้าเเต่เฟสแต่ดันซื้อการ์ดจอซะโคตรเเรง
    มันก็ไม่คุ้มกับเงินที่เราซื้อไป(แต่ถ้ามีเงินเหลือเยอะก็ว่าไปอย่าง อิอิ)หรือว่าซื้อตัวเทพๆเพื่อเอามาคุยว่าข้าก็มีนะเว้ยอะไรประมาณนั้น
    ผมว่ามันไม่มีประโยชน์นะครับ เเล้วเจอกันใหม่ อ้อเล่นเกมให้สนุกนะครับ ^^

"ถึงจะไม่เเรงเท่าใครแต่ใจกุพอ" หรือว่า "แต่งคอมเเรงไว้เล่นเน็ท"

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    เจิมไปที่1

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    121
    ได้รับคำขอบคุณ: 73
    Blog Entries
    2
    แจ๋วมากฮ่ะ : )

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    เยี่ยมเลยครับเข้าใจมากขึ้นเยอะเลย จะเล่นเกมจอคอมต้องละเอียดด้วย เพราะการจอแรงแต่รันภาพละเอียดต่ำๆภาพก็ไม่สวยยุดี

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

`ไอย๊ะ ชิช๊ะ เฮ้ย ,,
    กล่าวขอบคุณ
    339
    ได้รับคำขอบคุณ: 138
    ความรู้ๆ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ขอบคุณ สำหรับข้อมูลดีๆครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    346
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

- CRMA -
    รั้วแดงกำแพงเหลือง
    กล่าวขอบคุณ
    322
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,714
    ขอบคุณมากครับ ประโยชณ์ล้วนๆเลย

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

18+ มาละเจ้า
    กล่าวขอบคุณ
    210
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,032
    แรงไม่แรงอยู่ที่เงินในกระเป๋า...

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ใกล้ไม่ไกลจากที่นี้หรอก
    กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    สาระเน้นๆครับกระทู้นี้

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

INFAnTRY OF ABYss station
    กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ความรู้เน้นๆ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 195
    ขอบบคุนคับ ความรู้ จดจดจด

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

(์ Never Say )
    กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 205
    ขอบคุณครับ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ว่างๆถ้าไม่ตีป้อมก็หม้อ!!
    กล่าวขอบคุณ
    866
    ได้รับคำขอบคุณ: 610
    ขอเสริมหน่อยครับ เรื่อง Software (Driver) ก็มีผลอยู่นะครับ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คอมกากๆก็สนุกได้นะ
    กล่าวขอบคุณ
    964
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,136
    เจิมครับ

ปล.ว่าจะเปลี่ยนลายเซนอะ กลัวโดนแบน 555

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    690
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    เเหล่มครับสาระๆๆๆๆ

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    HD5970 ผมตกสำรวจไปอยูไหนแล้ว 5555 ><''
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ขอบคุณทุกๆท่านครับ ช่วยกันดันไว้ให้ท่านอื่นๆได้อ่านกันนะครับ

ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    Blog Entries
    1
    เป็นกระทู้ที่ดีมากเลยคับ
    มีประโยชน์สำหรับผู้ใช้คอมใหม่ทั้งมือใหม่และมือเก่า
    ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆ นะคับ ผม

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ดันไปจ๊า

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    ความรู้อัดแน่น^^

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I live in Thailand !!!
    กล่าวขอบคุณ
    240
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    ขอบคุณครับ สาระมีอยู่จริงงง !!

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 462
    ลุงต้าก็มีสาระกับเขาด้วย กิกิ

///เผ่นนนนนนนนน

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    สุดยอด สาระทั้งนั้น +1

45. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 4