ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หัดมาซื้อเกมแท้บ้างดิ
    กล่าวขอบคุณ
    6,685
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,226
    Blog Entries
    4
    ****ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด แบนคำว่า "นะ****" เนี่ยนะ นี่ถ้าไม่มีมู้นี่จะออกมาพูดกันปะเนี่ย?

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    ชินแล้วครับกับการแบนอะไรแปลกๆของเว็บนี้ ในอนาคตคงจะแบนจนไม่เหลือคำให้ใช้แล้วล่ะครับ บางคำที่แบนเป็นส่วนหนึ่งของคำอื่นก็ไม่สามารถพิมพ์ได้ เช่น โหดเหี้ ยม (เพราะมีคำว่าเหี้ ย) คำว่า ครั ช จริงๆแล้วมันก็มีีความหมาย ซึ่งมันก็คือองค์ประกอบหนึ่งในรถระบบเกียร์ธรรมดา

เราเป็นสมาชิกก็ทำได้แต่ก้มหน้ายอมรับ ถ้าออกมาต่อต้านคุณก็จะโดนเนรเทศไปอยู่ที่อื่น

"เห็นต่างเชิญเว็บอื่น"

มิตรสหายท่านหนึ่งได้กล่าวเอาไว้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nodoka : 17th November 2013 เมื่อ 00:36

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingcesar อ่านกระทู้

แล้วมีใจความของผมตรงไหนหรือครับที่ บ่งบอกถึงการควบคุมบงการจากสังคมในเชิงภาษา?

Social Rule ของที่นี่เกิดจาก Socialization กับความเป็น Institution ที่ Forum JKG โดย Admin นี้พยายามจะสร้างขึ้น
    ในฐานะเป็นหนึ่งใน Social Community ใน Social Network ครับ

เรื่อง Choice ของภาษา คุณอยากได้ Choice แบบไหนล่ะครับ

คุณอยากให้การพิมพ์ภาษาไทยและภาษาในมุมที่ถูกวิวัฒนาการ(โดยวัยรุ่นบางกลุ่ม ซึ่งเป็น Sub-Notation) เป็นเรื่องของ Optional น่ะหรือครับ
    ไม่มี****
    เพียงแต่จากเรปแรก ผมassumeว่าคุณเห็นควรให้เซ็นเซอร์คำๆนี้ ผมเลยคิดว่าคุณก็น่าจะมีเหตุผลดีๆในการอธิบายว่าคำว่า"****"มันแย่พอที่จะเซ็นเซอร์มันให้พ้นๆตาประชาชี

สำหรับผม ผมคิดว่าตราบใดที่เราพิมพ์ในสิ่งที่ไม่ขัดต่อกฏหมายและศีลธรรม เราก็ควรจะพิมพ์ได้อย่างเสรีนี่ครับ

ยังไงsocial ruleข้อนี้ผมไม่มีสิทธิ์ไปเปลี่ยนมันอยู่ดี เพราะadminมีabsolute power ก็แล้วแต่จะใช้เถอะครับ
    ที่ผมทำได้คือแค่ตั้งคำถามว่ามันเหมาะสมแค่ไหน เท่านั้น สวัสดี ดี ดี ดี ดี...

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AlecK อ่านกระทู้
    ผมว่ามีไว้มั่งก้ดีนะครับ ส่วนตัวถึงจะไม่ค่อยใช้แต่อะไรที่มันเข้มงวดไปมันก้ไม่ค่อยจะเวิร์คเท่าไหร่มั้ง
    ยังไงผมคิดว่า ให้คนมีวิจารณญานเองก็ได้ ถึงจะพิมพ์บ้างแต่บางเวลาก็คงจะเขียนให้ถูกจริงๆมั้ง
    Internet killjoy.
    ไม่ได้จะเสียดสี หรืออะไรนะครับ แต่เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีหลายๆคนเดี่ยวนี้ก็ยังแยกแยะผิดถูกไม่ออกนะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ April อ่านกระทู้
    ****ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด แบนคำว่า "นะ****" เนี่ยนะ นี่ถ้าไม่มีมู้นี่จะออกมาพูดกันปะเนี่ย?
    ผมว่ามันก็ไม่ใช่เรื่องสำหลักสำคัญอะไร กฎเกณฑ์ที่เขาวางไว้ในการอยู่ร่วมกัน ก็คือ ห้ามใช้ภาษาวิบัตินี่ครับ
    เพราะ Main Purpose ของการวางนโยบายต้านภาษาวิบัตินี้ของแอดมิน ก็เพื่อสร้างลักษณะและวินัยทางภาษาไทยให้กับเยาวชนน่ะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nodoka อ่านกระทู้
    ชินแล้วครับกับการแบนอะไรแปลกๆของเว็บนี้ ในอนาคตคงจะแบนจนไม่เหลือคำให้ใช้แล้วล่ะครับ บางคำที่แบนเป็นส่วนหนึ่งของคำอื่นก็ไม่สามารถพิมพ์ได้ เช่น โหดเหี้ ยม (เพราะมีคำว่าเหี้ ย) คำว่า ครั ช จริงๆแล้วมันก็มีีความหมาย ซึ่งมันก็คือองค์ประกอบหนึ่งในรถระบบเกียร์ธรรมดา

เราเป็นสมาชิกก็ทำได้แต่ก้มหน้ายอมรับ ถ้าออกมาต่อต้านคุณก็จะโดนเนรเทศไปอยู่ที่อื่น

"เห็นต่างเชิญเว็บอื่น"

มิตรสหายท่านหนึ่งได้กล่าวเอาไว้
    แล้วคุณจะปล่อยให้ภาษาวิบัติมันหรือการเปลี่ยนแปลงทางภาษาแบบนี้มันเกิดขึ้นให้รกหูรกตาเหรอครับ
    คุณอย่าตีความด้วย Bias ของคุณครับ เขาไม่ได้บอกว่า "คิดต่างเชิญเว็ปอื่น"
    เขาบอกว่า ถ้าไม่ปฏิบัติตามกฎเกณฑ์ที่เป็น Shared Understanding ก็เชิญเว็ปอื่น

ไม่ได้หมายความว่าเขาห้ามคุณแสดงความคิดเห็น คุณแสดงความคิดเห็นได้ แต่ต้องอยู่ในข้อตกลง กติกา ที่เขาวางไว้ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    ไม่มี****
    เพียงแต่จากเรปแรก ผมassumeว่าคุณเห็นควรให้เซ็นเซอร์คำๆนี้ ผมเลยคิดว่าคุณก็น่าจะมีเหตุผลดีๆในการอธิบายว่าคำว่า"****"มันแย่พอที่จะเซ็นเซอร์มันให้พ้นๆตาประชาชี

สำหรับผม ผมคิดว่าตราบใดที่เราพิมพ์ในสิ่งที่ไม่ขัดต่อกฏหมายและศีลธรรม เราก็ควรจะพิมพ์ได้อย่างเสรีนี่ครับ

ยังไงsocial ruleข้อนี้ผมไม่มีสิทธิ์ไปเปลี่ยนมันอยู่ดี เพราะadminมีabsolute power ก็แล้วแต่จะใช้เถอะครับ
    ที่ผมทำได้คือแค่ตั้งคำถามว่ามันเหมาะสมแค่ไหน เท่านั้น สวัสดี ดี ดี ดี ดี...
    ใช่ครับ มันไม่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมอันดีของประชาชนที่บัญญติลงประกาศไว้ในราชกิจจานุเบกษา

แต่... คุณกำลังจะทำให้นโยบายและข้อตกลงที่ สังคมใดสังคมหนึ่งๆ ณ ปัจจุบัน ได้วางรากไว้ เพื่อคง Status ของ "ภาษาไทย" ในเชิง Classical Version
    หย่อนยานลง และมีช่องโหว่มากขึ้น และหากปล่อยปละละเลย ให้ข้อบกพร่องนี้บานปลาย

ต่อไป "นโยบาย" นี้ก็จะพังทลายลง และ Main Purpose ของ Admin ก็จะเสียหาย

ผมจะทวนเรื่องแนว Socialization ที่ Admin เขาตั้งนโยบายทางภาษาไว้ เพื่อที่จะบ่มเพาะสมาชิกให้สามารถใช้ภาษาไทยได้อย่างถูกต้องให้ครับ
    ถ้าหากไม่มีกฎเกณฑ์ในการอยู่ร่วมกัน แล้วสังคมจะเป็นสังคมหรือครับ????

กระบวนการขัดเกลาทางสังคมที่ Admin ได้วางไว้ก็เพื่อที่จะขัดเกลาให้สมาชิกเยาวชนที่เข้ามามี Participation ใน Forum นี้
    ในขณะที่พวกเขาอาจจะยังรับการขัดเกลาจากสังคมภายนอกได้ไม่เต็มที่ เมื่อเขาเข้ามาใน Forum นี้ เขาก็จะสามารถเรียนรู้เกี่ยวกับลักษณะการใช้ภาษาที่ถูกต้อง
    ได้เพิ่มเติม จากนโยบายนี้ครับ

สังคมที่ไร้กฎเกณฑ์ ก็ไม่ต่างจากรัฐหรือประเทศที่ไร้ระเบียบ และสุดท้ายก็จะเกิดจลาจล จนนำไปสู่ความเป็นรัฐที่ล้มเหลวได้ครับ

ฝากนำกลับไปคิดดูด้วยครับ
    ชอบกินไข่เจียว

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836

The Division
    ..::--ฉะเชิงเทรา-::..
    กล่าวขอบคุณ
    3,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,263
    ไปเรื่อยละมู้เนี่ย

MY RIG ASUS STRIX GTX 970 I5 4460 8 GB of Ram GALAX SSD GAMER 120 GB

I'm a Musician.
    กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 342
    จขกท. ก็ระวังมีขีดบนชื่อนะครับ.. สมาชิกใหม่คงยังไม่เคยเห็นช่วงที่เขาเคร่งเรื่องภาษาไทยมากๆสินะ

เอาเถอะครับ จขกท. อยากทำอะไรก็ทำครับ อยากทำลายภาษาของประเทศตัวเองก็เอาเถอะครับ

You'll in my HEART. Forever O'Conner Paul Walker

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    รับบินครับ ชม. ละ 50m ... //เอ๊ยไม่ใช่แล้ว

ผมว่าก็ดีนะครับ เพราะตอนนี้เริ่มงงๆแล้วว่า crush? คือคำลงท้าย หรือ จะเอาหัวหม่งอะไรหว่า

กล่าวขอบคุณ
    414
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    ประมาณช่วงปลายปีไหนนี่แหละ ผมจำไม่ได้ ช่วงกระแสคำว่า "เห ยด" โดนแบน... ไม่ใช่แบนแบบเซ็นเซอร์ด้วยนะ แบนแบบส่งใบเหลืองมาหากันเลยทีเดียว ก็เกิดการปฏิวัติบอร์ดนี้ บอกจะล้มล้างกันมากมายเลย

ก็ส่วนตัวผมว่าคำว่า "ครั ช" มันก็ไม่ได้ผิดอะไรหรอกครับ เพียงแต่ว่าบอร์ดนี้เขาอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว แม้จะไม่ผิดกฏหมายแต่มันผิดกฏบอร์ดน่ะนะ ผมอยู่บอร์ดนี้มาตั้งแต่ปี 2007 ยังจำได้อยุ่เลยว่าเขาอนุรักษ์กันมากๆ ขนาดจะพิม ไทยกระแดะeng ยังไม่ได้เลย(ประมาณ"คือ tomorrow เดี๋ยนจะไปลอยกระทงอ่ะฮะ พวกยูจะมากับไอมั้ยฮ๊ะ?" พวกใช้คำควบสมัยก่อนโดนใบเลยนะครับ!)

คือผมไม่ได้อยากจะให้คิดว่ายอมคนมีอำนาจหรืออะไรนะ แต่นี่เป็นบอร์ดเขา เซิฟก็เซิฟเขา เขาเปิดมานานมากแล้ว บอร์ดล่มโดนปิดไปบ่อยแค่ไหนก็ยังเปิด เพื่อให้เราได้อยู่คุยเป็นสังคมครอบครัวกันต่อ(คิดว่างั้นนะสมัยนั้น สมัยนี้ไม่รู้) ยังยอมเสียค่าเซิฟเวอร์มาให้เราอีก.. พี่โจ๊ก(ลืมชื่อเล่น)เขาขอแค่เรื่องไม่กี่เรื่องเอง ไม่ได้เสียหายอะไรกันมากซักหน่อยหนิครับ ปล่อยๆมันไปเถอะ...

ถ้ารักบอร์ดนี้จริง อยากทำเพื่อบอร์ด ให้บอร์ดอยู่ ก็กดลิ้งค์โฆษณาที่เว็บกันบ้างนะครับ ช่วยกดสปอนเซอร์ให้เว็บนี้ ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีคนกดกันอยู่บ้างรึเปล้่า

เรื่องนี้มันเป็นเรื่องง่ายๆนะ บอร์ดที่เปิดคล้ายบอร์ดนี้ก็มีมากมายแล้ว(แต่ไม่รู้จะอยู่นานเท่าบอร์ดนี้มั้ย) ขอร้อง กรุณาเข้าใจที่บอกด้วยนะครับ ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบปลายปีนั้นอีก

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    1
    จากที่ผมอ่านมาท่าน kingcesar ได้อธิบายไว้หมดแล้วครับ ปัจจุบันผมแทบจะไม่ค่อยเห็นคำว่าครับแล้วนะ ส่วนใหญ่มันจะเป็น คับ คร้าบ คร๊าฟ ผมว่าอย่าคิดคำใหม่ให้มันดูปวดหัวเลย ไอที่มันมีใช้อยู่ มันก็ไม่ได้น่าเกลียดนะครับ มันดูเรียบร้อยดี กฎคือกฎครับ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจนะ อะไรคือสิ่งที่เรียกว่าถูกต้อง

ภาษาก็เหมือนกับคล้ายๆสิ่งอื่นๆที่เปลี่ยนไปตามเวลา เทคโนโลยี สิ่งมีชิวิต หรือแม้กระทั่งสิ่งของต่างๆ

ถ้าผมยังอนุรักษ์ภาษาไทยทำไมถึงเวลาผมไปกินข้าวถึงไมพูดว่า "อันตัวกูนี้จะไปกินข้าว" ละ

ทุกวันนี้การพูดของสมัยก่อนกับสมัยนี้ข่อนข้างแตกต่างกันมากนั้นก็คือการวิบัติใช่ไหม

คำบางคำที่อ่านผิดกันมาตั้งแต่บรรพบุรุษ จนบัดนี้ก็ยังใช้คำนั้นอยู่จนคิดว่าคำคำนั้นคือคำที่ถูกสิ่งนั้นเรียกว่าถูกต้องสินะ

ภาษาที่หยุดนิ่งหรือไม่มีการเปลี่ยนคือ ภาษาที่ตายแล้วหรือไม่มีคนใช้แล้วนั้นเองครับ

พอผ่านพ้นรุ่นผมหรือรุ่นพวกคุณไปภาษาก็จะมีการเปลี่ยนแปลงอีกคุณจะมองว่านั้นคือการ วิบัติ สินะ ?

ทีมข่าว YumMaMa
    กล่าวขอบคุณ
    1,332
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,142
    5
    นั้น สิ **** เรื่องนี้ ต้องถาม แอดมิน นะ****

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    เว็บนี้ยิ่งสมัครยากอยู่ด้วยนะ อยากเห็นต่าง จะปฏิวัติ ล้มล้าง ก็เอาเลยท่านทั้งหลาย ท้ายที่สุดก็โดนแบนยกเข่ง แบบครั้งก่อน

เว็บนี้ก็จะอยู่ต่อไปแบบปกติสุข แบบที่คนอื่นเขาอยู่กันได้ ไม่เดือดร้อน อยู่กันเฮฮา ปกติน่ะ

ปล.เว็บนี้เขา รณรงค์ เรื่องภาษามาตั้งนานแล้ว สมัยก่อน MOD อยู่เต็มไปหมด ไล่แจก เลยที่เดียวเชียว

เหมือนคำที่ Joker เคยกล่าวไว้ใน Batman

" ถ้าเอาประชาธิปไตยไปใส่ไว้ในสังคมที่ไม่มีระเบียบ ก็จะมีแต่ความวุ่นวาย "

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eqpush อ่านกระทู้
    ประมาณช่วงปลายปีไหนนี่แหละ ผมจำไม่ได้ ช่วงกระแสคำว่า "เห ยด" โดนแบน... ไม่ใช่แบนแบบเซ็นเซอร์ด้วยนะ แบนแบบส่งใบเหลืองมาหากันเลยทีเดียว ก็เกิดการปฏิวัติบอร์ดนี้ บอกจะล้มล้างกันมากมายเลย

ก็ส่วนตัวผมว่าคำว่า "ครั ช" มันก็ไม่ได้ผิดอะไรหรอกครับ เพียงแต่ว่าบอร์ดนี้เขาอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว แม้จะไม่ผิดกฏหมายแต่มันผิดกฏบอร์ดน่ะนะ ผมอยู่บอร์ดนี้มาตั้งแต่ปี 2007 ยังจำได้อยุ่เลยว่าเขาอนุรักษ์กันมากๆ ขนาดจะพิม ไทยกระแดะeng ยังไม่ได้เลย(ประมาณ"คือ tomorrow เดี๋ยนจะไปลอยกระทงอ่ะฮะ พวกยูจะมากับไอมั้ยฮ๊ะ?" พวกใช้คำควบสมัยก่อนโดนใบเลยนะครับ!)

คือผมไม่ได้อยากจะให้คิดว่ายอมคนมีอำนาจหรืออะไรนะ แต่นี่เป็นบอร์ดเขา เซิฟก็เซิฟเขา เขาเปิดมานานมากแล้ว บอร์ดล่มโดนปิดไปบ่อยแค่ไหนก็ยังเปิด เพื่อให้เราได้อยู่คุยเป็นสังคมครอบครัวกันต่อ(คิดว่างั้นนะสมัยนั้น สมัยนี้ไม่รู้) ยังยอมเสียค่าเซิฟเวอร์มาให้เราอีก.. พี่โจ๊ก(ลืมชื่อเล่น)เขาขอแค่เรื่องไม่กี่เรื่องเอง ไม่ได้เสียหายอะไรกันมากซักหน่อยหนิครับ ปล่อยๆมันไปเถอะ...

ถ้ารักบอร์ดนี้จริง อยากทำเพื่อบอร์ด ให้บอร์ดอยู่ ก็กดลิ้งค์โฆษณาที่เว็บกันบ้างนะครับ ช่วยกดสปอนเซอร์ให้เว็บนี้ ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีคนกดกันอยู่บ้างรึเปล้่า

เรื่องนี้มันเป็นเรื่องง่ายๆนะ บอร์ดที่เปิดคล้ายบอร์ดนี้ก็มีมากมายแล้ว(แต่ไม่รู้จะอยู่นานเท่าบอร์ดนี้มั้ย) ขอร้อง กรุณาเข้าใจที่บอกด้วยนะครับ ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบปลายปีนั้นอีก
    เอ่อ ผมไม่รู้มาก่อนเลยนะว่ามีเหตุการณ์แบบนั้นด้วย ผมก็เข้ามาร่วมพูดคุยใน Forum นี้มาตั้งแต่ช่วง 2006-2007 เหมือนกันครับ สงสัยจะเป็นช่วงที่ผมไม่ค่อยเข้าบอร์ด

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GeCoLaMa อ่านกระทู้
    ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจนะ อะไรคือสิ่งที่เรียกว่าถูกต้อง

ภาษาก็เหมือนกับคล้ายๆสิ่งอื่นๆที่เปลี่ยนไปตามเวลา เทคโนโลยี สิ่งมีชิวิต หรือแม้กระทั่งสิ่งของต่างๆ

ถ้าผมยังอนุรักษ์ภาษาไทยทำไมถึงเวลาผมไปกินข้าวถึงไมพูดว่า "อันตัวกูนี้จะไปกินข้าว" ละ

ทุกวันนี้การพูดของสมัยก่อนกับสมัยนี้ข่อนข้างแตกต่างกันมากนั้นก็คือการวิบัติใช่ไหม

คำบางคำที่อ่านผิดกันมาตั้งแต่บรรพบุรุษ จนบัดนี้ก็ยังใช้คำนั้นอยู่จนคิดว่าคำคำนั้นคือคำที่ถูกสิ่งนั้นเรียกว่าถูกต้องสินะ

ภาษาที่หยุดนิ่งหรือไม่มีการเปลี่ยนคือ ภาษาที่ตายแล้วหรือไม่มีคนใช้แล้วนั้นเองครับ

พอผ่านพ้นรุ่นผมหรือรุ่นพวกคุณไปภาษาก็จะมีการเปลี่ยนแปลงอีกคุณจะมองว่านั้นคือการ วิบัติ สินะ ?

เรื่องภาษากับการเปลี่ยนแปลงจากยุคเก่า ผลัดเปลี่ยนสู่ยุคใหม่ เช่น "อันตัวกูนี้จะไปกินข้าว" เปลี่ยนมาเป็น "จะไปกินข้าว"
    มันเปลี่ยนแปลงไปให้กระชับขึ้นไหมครับ?? และมันไม่ยาวจนเกินไป

อันนี้แหละครับ ที่เรียกว่า "วิวัฒนาการทางภาษา"
    คือการเปลี่ยนแปลงไปตามพลวัต แต่เป็นการเปลี่ยนแปลงเพื่อให้เข้ากับยุคสมัย และมีลักษณะคำที่สละสลวยมากขึ้น
    แต่ผมขอย้อนกลับไปถามคุณหน่อยครับ

การเปลี่ยนจากครับ เป็นคำว่า ครั ช

คำว่า "ครั ช" มันทำให้ใจความมันกระชับหรือสละสลวย หรือมีประโยชน์มากกว่าคำว่า "ครับ" หรือเปล่าล่ะครับ ต้องมองในแง่นี้ด้วย
    หรือจะเอาแต่ความทันสมัย(Modernity) ที่วัยรุ่นเราโหยหาเพื่อการตามเทรนด์ หรือนำเทรนด์ นำแฟชั่นกันเฉยๆล่ะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kyonman อ่านกระทู้
    เว็บนี้ยิ่งสมัครยากอยู่ด้วยนะ อยากเห็นต่าง จะปฏิวัติ ล้มล้าง ก็เอาเลยท่านทั้งหลาย ท้ายที่สุดก็โดนแบนยกเข่ง แบบครั้งก่อน

เว็บนี้ก็จะอยู่ต่อไปแบบปกติสุข แบบที่คนอื่นเขาอยู่กันได้ ไม่เดือดร้อน อยู่กันเฮฮา ปกติน่ะ

ปล.เว็บนี้เขา รณรงค์ เรื่องภาษามาตั้งนานแล้ว สมัยก่อน MOD อยู่เต็มไปหมด ไล่แจก เลยที่เดียวเชียว

เหมือนคำที่ Joker เคยกล่าวไว้ใน Batman

" ถ้าเอาประชาธิปไตยไปใส่ไว้ในสังคมที่ไม่มีระเบียบ ก็จะมีแต่ความวุ่นวาย "
    เสริมให้นิดนึงครับ คือ ผมก็เคยได้ยินมาว่า "ประชาธิปไตย ถ้าอยู่ในมือคนที่ขาดการศึกษา ก็เปรียบดั่งประชาธิปไตยที่แสดงประสิทธิภาพได้ไม่เต็มที่"
    แต่จำไม่ได้ว่านักคิดท่านใดเคยกล่าวไว้นะครับ เป็นประโยคเสียดสีที่ค่อนข้างรุนแรง แต่บางครั้งมันก็ชี้ให้เห็นภาพได้ค่อนข้างชัด - -

ตามปรัชญาการเมืองสมัยโบราณ ก็บอกไว้ว่า ประชาธิปไตยไม่ใช่ระบอบที่ดีที่สุด แต่เป็นระบอบที่เลวน้อยที่สุด (ซึ่งมันก็จริงเพียง 50/50 แล้วแต่คนจะตีความ)

รบกวนถึง Admin นะครับ ถ้าหากกระทู้นี้มีความสุ่มเสี่ยงในการที่จะก่อให้เกิดความแตกแยก และมีความประสงค์จะลบกระทู้ทิ้ง
    ก็ขอร้องให้เปลี่ยนเป็นการ Lock กระทู้แทนนะครับ เพื่อที่กระทู้นี้จะได้ถูกเก็บไว้เป็นกรณีศึกษา สำหรับเหตุการณ์ในอนาคตที่อาจเกิดขึ้น
    และมีลักษณะทำนองนี้ จะได้นำกระทู้นี้ไปเป็นกรณีศึกษาในอนาคตครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kingcesar : 17th November 2013 เมื่อ 02:54
    ชอบกินไข่เจียว

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    ทำไมต้องมีคำถามมากมาย .......แค่ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากนักรึไง มีเด็กแบบนี้ ชาติถึงไม่เจริญซักที ชาติไทยเป็นชาติที่มีภาษาเป็นของตัวเอง แล้วถ้าคนไทยไม่เคารพภาษาของตัวเอง มัวแต่สรรหาคำปัญญาอ่อน ไม่ได้เรื่องได้ราว แล้วเมื่อไรชาติจะเจริญ
    ดูอย่างญี่ปุ่นเค้าอนุรักษ์นิยมทั้งภาษา ทั้งการคบการแต่งงาน และอีกหลาย ๆ เรื่อง เค้าถึงเจริญและมีความก้าวหน้าจนทุกวันนี้ แต่ดูเด็กไทยซิ วัน ๆ สรรหาพูดคุยแต่คำปัญยาอ่อน ไร้สาระ ภาษาไทยที่ดีอยู่แล้วต้องวิบัติไปจนหมด แอดมิน ทำถูกแล้วที่แบนคำปัญญาอ่อนพวกนี้
    ถือว่าเวปนี้เป็นเวปบุกเบิกให้คนไทยหันมาใช้คำที่ถูกต้อง ถ้าเวปอื่นแบนคำพวกนี้บ้าง สังคมคงเจริญมากกว่านี้ไม่น้อย ( อย่ามาอ้างว่า มันคือวิวัฒนาการใหม่ของภาษา ภาษาแบบนี้มันมีแต่จะถอยหลังลงคลอง )
    ปล. ผมไม่เคยคิดจะมาพูดแบบนี้เลย ถ้าพูดแรงไปขออภัยด้วยนะครับ แค่เห็นเด็กสมัยนี้คิดและใช้ภาษาแต่ละอย่างมันมีแต่จะทำให้ประเทศไทยเราเสื่อมลงทุกวัน ขนาดภาษาของตัวเองยังใช้ไม่ถูกต้อง ไม่อายชาวต่างชาติที่เค้าทั้งพูดทั้งเขียนภาษาไทยได้ชัดเจนบ้างหรือครับ ลองเอาคำพูดผมไปคิดดูนะครับ เผื่อจะทำให้เส้นเลือดในสมองเกิดความรักชาติมากขึ้นไม่มาก ก็น้อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maiboot : 17th November 2013 เมื่อ 03:22

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    161
    ได้รับคำขอบคุณ: 713
    ค้ลายๆกับพวกที่โดนตำรวจจับแล้วมาบ่น ถามว่าทำไมถึงโดนจับ ?? - ไม่ได้ใส่หมวกกันน็อก ไม่มีใบขับขี่ ... -*- แล่วเอ็งจะมาบ่นทำซากอะไรว่าเขาจับ ทำถูกต้องตามกฎแล้วเขาจะจับจะว่าไหม !! แล้วไม่เข้าใจว่าพิมพ์ให้ถูกๆนี่มันยากตรงไหน ?? หรือมันไม่เท่ ไม่เป็นที่สนใจ ??
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Pan'go : 17th November 2013 เมื่อ 03:28
    B R A V E

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    เด็กสมัยนี้ ทั้ง ๆ ที่ตนเป็นคนส่วนน้อยก็ไม่คิดจะยอมแพ้ มีแต่ความคิดแปลก ๆ เอาแต่ใจตัวเองเข้าว่า
    แต่ชอบนะเห็นมันเถียงบลา ๆ กับคนอื่นแล้วสนุกดี ฮ่า ๆ ชอบ ๆ

ปล.เมื่อเดือนก่อนเพื่อนเก่าผมก็ไปต่อยรุ่นน้องปากแตกไป 2 คนเพราะเห็นมันใช้พวกคำพวกนี้แหละ ไม่รู้ทำไมมันถึงได้หงุดหงิดขนาดนั้น 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย satornarm : 17th November 2013 เมื่อ 05:38
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ปังปวน
    กล่าวขอบคุณ
    1,990
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,964
    เหรอ ? อืม... ก็ดีนะ

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    เยี่ยมครับผม แบนไปเถอะ รำคาญนานแล้ว อีกอย่างจะบอกว่าตั้งแต่สมัยยังไม่เป็นบอร์ดใหม่ที่พวกรุ่นใหญ่หายๆกันไปน่ะ เค้ามีแคมเปญไม่ช่วยเหลือผู้ใช้ภาษาไทยวิบัติมาตั้งนานแล้วครับ พิมพ์ให้ถูกก็ได้ บางคำมันทับศัพท์ได้เค้าก็อนุโลมแล้ว บางคำมันทุเรศเกินไป ไม่แปลกหรอกที่จะแบน
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

Kak VaszavUt?
    กล่าวขอบคุณ
    5,010
    ได้รับคำขอบคุณ: 352
    ไม่มีมาม่าเลยหรอครับ??? กำลังหิว
    A good teacher teaches his disciple, a good disciple teaches his teacher

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    เวลาทำก็ไม่คิดพอโดนครูห้ามก็ดิ้น ก็มาถามว่าทำเพราะอะไร ไอ้คำวิบัติพูดเอาสนุกตามกระแสแบบนี้สมควรโดนแบนไปตั้งนานละ ผมละนึกแปลกใจที่มันมาถึงช้าไปหน่อย

Ƭнє Gнσѕтѕ Λяє Ŕєαℓ
    กล่าวขอบคุณ
    174
    ได้รับคำขอบคุณ: 588
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    ตอนแรกผมใช้ นะครัล จนโดนแบนไปแล้วครัว

ผมก็เลยใช้ นะครัง นะครุง นะครองแครง นะแครป นะครก แทน แหม่
    อันนี้ฮาผมให้ผ่าน
    My Name Is oI3lacKLisTo

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    1
    ไม่ได้มีแค่ crush นะ ครับ แหม่
    ครับ ครัล ครัว crush เครป แคลช โอ้โห เต็มไปหมด
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    คิดไปเองรึเปล่าว่ามันจะทำให้ "ศิลธรรมอันดี" ของไทยมัวหมอง เเบบนี้มันจะต่างกะช่อง 9 ตรงไหนกัน

พูดถึงศิลธรรม เรื่องของการขโมยมันจะไม่เลวร้ายกว่างั้นเหรอ ขโมยของเขาเเละยังจะหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเองอีก

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    ผมเห็นแล้วก็รำคาญพวกใช้ภาษาวิบัติเนี้ย คือบางคำพิมพ์ยาก หรือยาว มาใช้ในคอม ใช้แบบไม่ทางการ พิมพ์ย่อๆผมรับได้นะ แต่พวกเปลี่ยนเสียงคำโดยไม่จำเป็นเช่น จขกทแบบนี้ผมรับไม่ได้เห็นหลายที่แล้วใช้ครัX ต่างๆนาๆ เนี้ย