ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เวลาที่ว่าง....เปล่า....
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 185
    ผมว่าน่าจะแบนคนใช้ด้วยครับ ผิดกฏเต็มๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    แบนไปเลยครับคำนี้เกรียดมาก ไม่ชอบเลย อีกคำนึงก็ คำว่า เพิ่ล โคตรเกรียด

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    แล้วจะมาสมัครเวปนี้ทำไม กฏมันก็บอกไว้อยู่แล้ว หรือว่าสมัครมาแล้วไม่ยอมอ่านกฏกัน ขี้เกียจไปป่าว เจริญล่ะพ่อคู๊ณ

ปล.ที่ผมเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยอยากตอบกระทู้เพราะว่าชาวโจ๊กสมัยนี้มันเป็นแบบนี้แหละ เซง คิดถึงสมัยเก่าจัง
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..
    ^

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ดราม่ากันไหมแคลชชช อิอิ

คนเรื่อยเปื่อยชอบดูAT
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    Blog Entries
    1
    JKG ช่างอยู่ยากขึ้นทุกวัน
    คนในบอร์ด

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    2
    แหม่ อยากสานต่อจริงๆ แต่ขอเงียบไว้ก่อนดีกว่า เดี๋ยวจะแดนซ์กันเป็นแถวๆ

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    ใกล้สิ้นปีแล้ว เลยจะรำลึกเหตุการณ์กันสินะ ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยครั้งแล้วครั้งเล่า
    สังคมมีหลายรูปแบบครับ อย่าเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางไปปรับสังคมเข้าหาตัวเอง
    อย่าตัดสินคนอื่นโดยใช้นิสัยตัวเองเป็นเกณฑ์

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ไร้สาระมากๆ รู้ว่าคำนี้มันไม่ถูก ก็ยังจะไปฝืนใช้กัน แค่พิมคำว่า " ครับ " มันยากเย็นขนาดนั้นเหรอ แค่พิมให้ถูก มันจะตายยยยยยยย ตรงนี้เลยเหรอ แค่พิมให้ถูกต้่องแล้วไฟมันจะลุกขึ้น คอมจะระเบิดเลยเหรอ

นี่ไม่ใช่การบ่น แต่นี่คือการด่า อดมานานละพวกชอบพิมผิดเนี่ย

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingcesar อ่านกระทู้
    ใช่ครับ มันไม่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมอันดีของประชาชนที่บัญญติลงประกาศไว้ในราชกิจจานุเบกษา

แต่... คุณกำลังจะทำให้นโยบายและข้อตกลงที่ สังคมใดสังคมหนึ่งๆ ณ ปัจจุบัน ได้วางรากไว้ เพื่อคง Status ของ "ภาษาไทย" ในเชิง Classical Version
    หย่อนยานลง และมีช่องโหว่มากขึ้น และหากปล่อยปละละเลย ให้ข้อบกพร่องนี้บานปลาย

ต่อไป "นโยบาย" นี้ก็จะพังทลายลง และ Main Purpose ของ Admin ก็จะเสียหาย

ผมจะทวนเรื่องแนว Socialization ที่ Admin เขาตั้งนโยบายทางภาษาไว้ เพื่อที่จะบ่มเพาะสมาชิกให้สามารถใช้ภาษาไทยได้อย่างถูกต้องให้ครับ
    ถ้าหากไม่มีกฎเกณฑ์ในการอยู่ร่วมกัน แล้วสังคมจะเป็นสังคมหรือครับ????

กระบวนการขัดเกลาทางสังคมที่ Admin ได้วางไว้ก็เพื่อที่จะขัดเกลาให้สมาชิกเยาวชนที่เข้ามามี Participation ใน Forum นี้
    ในขณะที่พวกเขาอาจจะยังรับการขัดเกลาจากสังคมภายนอกได้ไม่เต็มที่ เมื่อเขาเข้ามาใน Forum นี้ เขาก็จะสามารถเรียนรู้เกี่ยวกับลักษณะการใช้ภาษาที่ถูกต้อง
    ได้เพิ่มเติม จากนโยบายนี้ครับ

สังคมที่ไร้กฎเกณฑ์ ก็ไม่ต่างจากรัฐหรือประเทศที่ไร้ระเบียบ และสุดท้ายก็จะเกิดจลาจล จนนำไปสู่ความเป็นรัฐที่ล้มเหลวได้ครับ

ฝากนำกลับไปคิดดูด้วยครับ[/COLOR][/B]
    คำว่า คลัทช์ จะนำพาชาติเราไปสู่ failed state... สินะครับ
    ผมว่ามันเป็นการเปรียบเทียบที่ดูวิตกจริตไปหน่อยนะ

แต่ผมเข้าใจประเด็นละ joker อาจจะอยากอนุรักษ์ภาษาไทยดั้งเดิม

แต่ทั้ง จูงเบย คลัทช์ บ้องตรง etc. และภาษาเกิดใหม่ทั้งหลาย ก็เกิดมาเพื่อ entertainment purposeทั้งนั้น
    ไม่มีใครคิดจะเอามาใช้แบบเป็นทางการหรอกครับ (แต่ถ้ามีผมว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่การอบรมในโรงเรียนมากกว่า)
    บอร์ดนี้เป็นบอร์ดเกม บอร์ดentertainment ผมไม่เห็นว่ามันจะต้องเซ็นเซอร์

ขอนอกเรื่องนิดหน่อย คือผมยังเห็นความดัดจริตอยู่ในเว็บตั้งเยอะแยะ
    เห็นadminอ้างว่าต้องต้องการบ่มเพาะเยาวชนอย่างนู้นอย่างนี้

แต่ผมก็ยังเห็นว่าสนับสนุนการแจกเกมเถื่อนกันเป็นล่ำเป็นสัน มีลงโฆษณาให้เกมเถื่อน เซิฟเถื่อนเยอะแยะ
    ลายเซ็นส่อSex ทั้งแจกลายแทงเอวี ผมไม่ได้มีปัญหากับเรื่องพวกนี้

แต่ผมว่ามัน irony... ศีลธรรมแบบไม่เต็มใบสินะครับ
    หรือว่าแค่ต้องการให้ใช้ภาษาดั้งเดิม แค่นั้นพอ

แต่ก็นะ ผมคนเดียวไม่มีpowerไปเปลี่ยนมันหรอก
    Heil!! Spellsorship

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    บอกตรงๆนะ ไร้สาระมาก .. มันเป็นแฟชั่นของภาษา คิดว่ามันจะอยู่ไปเป็นอีกสิบปีหรอคำเนี้ย เหมือนชิมิชิมิ จ๊าบ แฟรงค์ ยังพูดกันอยู่ป้ะ?

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    693
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    แบนไม่แบนมันก็ไม่น่าใช่อยู่ดีภาษามันอยู่ดีๆก็ไปเปลี่ยนมั่วสั่วผมก็รำคาญเหมือนกันใช้กันจังตอนแรกก็นึกว่าพิมพ์ผิดกัน
    IRON MAN

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    จริงๆแล้วผมไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมายอ่ะนะ ผมคิดว่าจุดประสงค์คงเพื่อเอามันส์เท่านั้นเอง ไม่มีอะไร

แต่ที่ผมอยากรู้คือ ใครเป็นคนคิดคำนี้ครับ อยากรู้ที่มา

ผมเดาว่ามันน่าจะเกิดจากการพิมพ์ผิด ครั..... แทนที่จะกด ''บ'' แต่ไปกด ''ช'' แทน เพราะแป้นพิมพ์มันใกล้กัน เลยกดผิด อย่างนี้รึป่าว??

พอพิมพ์ผิดทีนึง คนอ่านรู้สึกตลกดี ก็เลยเป็นที่นิยมต่อไปรึป่าว?? ผมเดานะ ผมเองก็ไม่ใช่วัยรุ่นสมัยนี้ซะด้วย = =
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    คำว่า คลัทช์ จะนำพาชาติเราไปสู่ failed state... สินะครับ
    ผมว่ามันเป็นการเปรียบเทียบที่ดูวิตกจริตไปหน่อยนะ

แต่ผมเข้าใจประเด็นละ joker อาจจะอยากอนุรักษ์ภาษาไทยดั้งเดิม

แต่ทั้ง จูงเบย คลัทช์ บ้องตรง etc. และภาษาเกิดใหม่ทั้งหลาย ก็เกิดมาเพื่อ entertainment purposeทั้งนั้น
    ไม่มีใครคิดจะเอามาใช้แบบเป็นทางการหรอกครับ (แต่ถ้ามีผมว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่การอบรมในโรงเรียนมากกว่า)
    บอร์ดนี้เป็นบอร์ดเกม บอร์ดentertainment ผมไม่เห็นว่ามันจะต้องเซ็นเซอร์

ขอนอกเรื่องนิดหน่อย คือผมยังเห็นความดัดจริตอยู่ในเว็บตั้งเยอะแยะ
    เห็นadminอ้างว่าต้องต้องการบ่มเพาะเยาวชนอย่างนู้นอย่างนี้

แต่ผมก็ยังเห็นว่าสนับสนุนการแจกเกมเถื่อนกันเป็นล่ำเป็นสัน มีลงโฆษณาให้เกมเถื่อน เซิฟเถื่อนเยอะแยะ
    ลายเซ็นส่อSex ทั้งแจกลายแทงเอวี ผมไม่ได้มีปัญหากับเรื่องพวกนี้

แต่ผมว่ามัน irony... ศีลธรรมแบบไม่เต็มใบสินะครับ
    หรือว่าแค่ต้องการให้ใช้ภาษาดั้งเดิม แค่นั้นพอ

แต่ก็นะ ผมคนเดียวไม่มีpowerไปเปลี่ยนมันหรอก
    Heil!! Spellsorship
    ผมว่าตรรกะเกี่ยวกับการเชื่อมโยงของคุณนี่มันมีปัญหาแล้วล่ะครับ ผมไม่ได้บอกว่า ภาษาวิบัติทำให้เกิด Failed State
    ผมยกตัวอย่างถึง สังคมที่ไร้กฎเกณฑ์ จะนำพาไปสู่ Failed State นั่นคือการยกตัวอย่างใน Level of Analysis ที่มี Scope กว้างกว่าเดิมครับ

ช่วยอ่านแล้วตีความให้แตกด้วยครับ ไม่ใช่อ่านไม่จบหรืออ่านประโยคใดประโยคเดียวแล้วก็เอามาพูดเป็นตุเป็นตะ อยากเอาชนะ แค่นั้น

ชอบกินไข่เจียว

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ประเทศไทย มีภาษา ประจำชาติ
    งามวิลาศ วจนะภาษา
    พ่อขุนรามฯ ทรงประดิษฐ์ อักษรมา
    ให้คนไทย มีภาษา ของตนเอง

เพื่อให้เป็น เอกลักษณ์ ประจำชาติ
    ไม่เป็นทาส ทางภาษา ถูกข่มเหง
    มีวัฒนธรรมทางภาษา ของตนเอง
    ให้ลูกหลาน ได้เปล่ง ภาษาไทย

ให้ถูกต้องตาม อักขรวิธี
    และตามหลัก วจีวิพากย์ไซร้
    วากยสัมพันธ์ จงจำไว้
    ฉันทลักษณ์ คือ หัวใจแห่งกวี

ใช้ภาษา ให้ถูกต้อง งามตามหลัก
    อนุรักษ์ อย่าให้เสื่อมราศี
    พูด อ่าน เขียน ภาษาไทย ให้ จงดี
    จงภูมิใจที่บรรพชนได้สร้างภาษามา

สรรเสริญองค์ สมเด็จพระเทพรัตน์ฯ
    พระราชอัจฉริยภาพทางภาษา
    ทรงเป็นปราชญ์ วรรณศิลป์ เรืองวิชา
    อนุรักษ์ ภาษาไทย ด้วย วรรณกรรม

ทรงเจริญรอยตาม องค์ราชันย์
    ทรงสร้างสรรค์พระราชนิพนธ์ งามเลิศล้ำ
    เปรียบเทพแห่ง อักษรศาสตร์ วรรณกรรม
    ทรงอุปถัมภ์ ภาษาไทย ให้เจริญ

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingcesar อ่านกระทู้

ผมว่าตรรกะเกี่ยวกับการเชื่อมโยงของคุณนี่มันมีปัญหาแล้วล่ะครับ ผมไม่ได้บอกว่า ภาษาวิบัติทำให้เกิด Failed State
    ผมยกตัวอย่างถึง สังคมที่ไร้กฎเกณฑ์ จะนำพาไปสู่ Failed State นั่นคือการยกตัวอย่างใน Level of Analysis ที่มี Scope กว้างกว่าเดิมครับ

ช่วยอ่านแล้วตีความให้แตกด้วยครับ ไม่ใช่อ่านไม่จบหรืออ่านประโยคใดประโยคเดียวแล้วก็เอามาพูดเป็นตุเป็นตะ อยากเอาชนะ แค่นั้น

หามิได้หมายความอย่างนั้นดอก ยอมรับว่าประชดนิดหน่อย ผมมันsarcastic อย่าถือสาผมเลย
    บางทีถ้าใช้คำว่า คลัทช์ ตามหลัง อาจจะสื่อความหมายได้ดีกว่าก็ได้นะ แหม่

ผมเห็นว่าการยกscopeที่กว้างระดับชาติขึ้นมา มันก็ไม่ได้เทียบเท่ากัน แค่ผลกระทบที่อาจเกิดขึ้น ความหนัก-เบามันก็ต่างกันแล้ว
    อีกอย่างกฎที่ควบคุมในบอร์ด มันeffectiveกว่าระดับชาติเยอะครับ การจะเกิดchaosขนาดนั้นเป็นไปไม่ได้แน่นอน

เพราะฉะนั้นfocusไปเฉพาะผลกระทบในเว็บบอร์ดดีกว่าครับ รบกวนตอบประเด็นอื่นๆที่ผมพิมไปด้วยสิ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    จริงๆแล้วผมไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมายอ่ะนะ ผมคิดว่าจุดประสงค์คงเพื่อเอามันส์เท่านั้นเอง ไม่มีอะไร

แต่ที่ผมอยากรู้คือ ใครเป็นคนคิดคำนี้ครับ อยากรู้ที่มา

ผมเดาว่ามันน่าจะเกิดจากการพิมพ์ผิด ครั..... แทนที่จะกด ''บ'' แต่ไปกด ''ช'' แทน เพราะแป้นพิมพ์มันใกล้กัน เลยกดผิด อย่างนี้รึป่าว??

พอพิมพ์ผิดทีนึง คนอ่านรู้สึกตลกดี ก็เลยเป็นที่นิยมต่อไปรึป่าว?? ผมเดานะ ผมเองก็ไม่ใช่วัยรุ่นสมัยนี้ซะด้วย = =

มาจากวงการพากย์บอลครับ โดยคนที่ใช้แรกๆคือ เพจ วีรศากด์ นิลกาด ซึ่งเป็นเพจล้อเลียนคุณวีรศักดิ์ นิลกลัด
    คำว่า"ครับ" มักจะตามมาด้วยคำว่า "แหม่..." เช่น "ลูกนี้ยิงแรงแต่ยังขนาดน้ำหนัก นะครับแหม่"

ที่เพี้ยนเป็นลงท้าย ช ช้างได้ น่าจะมาจากการพิมพ์ผิด แต่กดโพสต์ไปแล้ว เลยปล่อยเลยตามเลย ปรากฏว่าเป็นที่นิยมขึ้นมา
    จึงใช้กันแพร่หลายอย่างปัจจุบัน

เริ่มมีวิวัฒนาการจาก
    นะครับผิดเป็นนะครัล>นะครัย>นะครัส>นะ****>นะ****เชอร์>นะ****เบรกเกียร์
    >นะเครป>นะคุุก เป็นต้น (คือชาวเพจจะล้อว่าแอดมินมันติดคุก มักจะล้อเล่นเรื่องผู้คุมไม่ว่าเหรอหนีมาเล่น)
    Source : http://www.soccersuck.com/boards/topic/891375

คำว่าสังคมที่ไร้กฎเกณฑ์จะนำพามาสู่ความล้มเหลวนี้
    อุปมาเหมือนกับ JKG แห่งนี้มีนโยบายใดนโยบายหนึ่ง แล้วสมาชิกของสังคมนี้ไม่ปฏิบัติตามกัน.... นโยบายที่เขาทำมาก็จะไร้ความหมาย
    และ แบบแผนเกี่ยวกับ "ภาษา" ที่เขาตั้งไว้ ก็จะพังทลายลง จนมีแต่คนใช้ภาษาวิบัติไงครับ

ฟังแล้ว Reasonnable มากกว่าปะ

ประเด็นอื่นยังไงมันก็ไม่ใช่เรื่องที่ผมสนใจอยู่แล้ว เกมเถื่อน server เถื่อน หรือลายเซ็นแจก AV เหล่านี้
    ผมไม่ได้มีส่วนร่วม หรือส่วนได้ส่วนเสียอะไรอยู่แล้ว ผมจึงไม่สนใจครับ

เพราะผมก็ไม่ได้เล่นเกมอะไรมากมายอยู่แล้ว จะเล่นก็ไปซื้อแผ่นแท้ลดราคามาเล่น สักพักก็เบื่อ
    ในเครื่องแทบไม่มีเกมเลย AV ผมก็ไม่รู้จะดูทำไม ของจริงก็มีให้ดู

แต่เรื่องภาษา มันเป็นเรื่องที่ Common กับผม ผมเลยมาพูด
    ขออนุญาติ edit ตอบละกัน

คือถ้าแค่คนใช้ภาษาไม่เป็นไปตามแบบแผน ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นchaosหรอกนะครับ
    อย่างที่ผมว่า ไม่มีใครคิดจะเอาภาษาพวกนี้ไปใช้ในที่ทางการหรอกครับ
    หรือว่าการใช้ภาษาแบบนี้ มันสร้างความรำคาญให้ใครถึงขนาดรับไม่ได้?

ภาษาตามแบบแผนก็ไม่ได้สื่อความหมายดีเท่าภาษาเกิดใหม่

ที่ผมถามคุณคือ การจะใช้ภาษาเกิดใหม่ ในลักษณะที่เป็น entertaining purpose มันจะไม่ควรมีเลยหรือครับ
    นี่คือที่ผมอยากให้คุณแสดงทรรศนะ ไม่ใช่เอวง เอวีอะไรนั่นหรอกครัข

[B][COLOR="#000000"]

คืออย่างนี้ครับ เรื่อง Entertain ของภาษาที่คุณเสนอมานั้น จริงๆก็ไม่ใช่ว่าผิดทุกที่หรอก
    แต่ว่า ที่นี่ JKG เขาวางกติกาในการอยู่ร่วมกันไว้แบบนี้ เราก็ควรจะเคารพกติกาของเขา เพราะเราอยู่ในสถานที่ของเขา
    เรามีสิทธิวิพากษ์วิจารณ์ แต่จะต้องเป็นไปในเชิงเหตุและผล ไม่ใส่ Bias

ซึ่งจะไม่มีใครว่าเลย หากนำภาษาเกิดใหม่เหล่านี้ไปใช้ใน Facebook หรือ Social Network ที่อื่น ที่ไม่ได้วางนโยบายด้านภาษาไว้
    ใน Facebook เพื่อนผม พี่ๆน้องๆ ก็ใช้กันครับ ผมก็ไม่ได้ว่าไรพวกเขา เพราะนั่นเป็นพื้นที่ส่วนตัวของเขา เขาใช้บน Wall ของเขา

แต่นี่มันกรณีที่เป็น Public Sphere ครับ เรามาใช้บริการในเขตสาธารณะ
    (Facebook ก็ที่สาธารณะ แต่เป็นสาธารณะเฉพาะหน้า News Feed แต่ Profile และ Wall เป็นพื้นที่ส่วนบุคคล
    ซึ่งกรณีนั้นเขาอยากจะใช้ภาษาเกิดใหม่อะไรก็เรื่องของเขาครับ)

ถ้าเป็นหน้าพื้นที่ส่วนตัวของคุณ หรือสถานที่ใดๆในโลก Cyber ที่ไม่มีกฎเรื่องภาษาไว้ คุณอยากจะแหกกฎแหกแบบแผนเดิมๆก็ทำได้ครับ
    ไม่มีใครว่าหรอก

เหมือนกับการให้เกียรติสถานที่อะครับ เราก็ต้องสำรวมไว้ก่อน ค้องเข้าใจในส่วนนี้ด้วย
    ผมไม่ได้ไล่ให้คุณไปเล่น Facebook นะ แต่ผมยกตัวอย่างเฉยๆ ว่ามันต่างกัน ระหว่าง ในพื้นที่ส่วนตัว กับพื้นที่สาธารณะน่ะครับ

เข้าใจครับว่าเป็นกฎ แต่ที่อยากรู้คือ มันสมควรแค่ไหนที่จะตั้งเป็นกฎ
    กฎตั้งขึ้นมาให้สังคมสงบเรียบร้อย การแบนคำหยาบ คำดูหมิ่น ผมไม่มีปัญหา

แต่มันไม่ใช่กรณีเดียวกับภาษาเกิดใหม่หรือที่เรียกว่าภาษาวิบัติ

เข้าใจว่าเว็บนี้อนุรักษ์นิยม แต่ก็ควรมีspaceให้กับการใช้ภาษาที่หลากหลาย เพื่อสื่อความหมายได้หลากหลายกว่าเดิม และผมไม่เห็นว่าการใช้ภาษาของบุคคล ไม่น่าจะก่อความเดือดร้อนให้ใครได้

เอาจริงๆถ้าอยากอนุรักษ์ แค่รณรงค์ก็น่าจะเพียงพอ การอบรมเป็นหน้าที่หลักของสถานศึกษาอยู่แล้วครับ

ปล.
    ผมมองว่า การสำรวมแม้ไม่ต้องทำ นั่นคือการให้เกียรติ
    แต่การสำรวม เพราะต้องสำรวม จะหาเกียรติจากไหนหล่ะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ theoverhang อ่านกระทู้
    มันยากนักใช่ไหมกับการพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกเนี้ย น่าเบื่อ
    Just get on with it
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blackened : 17th November 2013 เมื่อ 12:12

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    หามิได้หมายความอย่างนั้นดอก ยอมรับว่าประชดนิดหน่อย ผมมันsarcastic อย่าถือสาผมเลย

ผมเห็นว่าการยกscopeที่กว้างระดับชาติขึ้นมา มันก็ไม่ได้เทียบเท่ากัน แค่ผลกระทบที่อาจเกิดขึ้น ความหนัก-เบามันก็ต่างกันแล้ว
    อีกอย่างกฎที่ควบคุมในบอร์ด มันeffectiveกว่าระดับชาติเยอะครับ การจะเกิดchaosขนาดนั้นเป็นไปไม่ได้แน่นอน

เพราะฉะนั้นfocusไปเฉพาะผลกระทบในเว็บบอร์ดดีกว่าครับ รบกวนตอบประเด็นอื่นๆที่ผมพิมไปด้วยสิ
    คำว่าสังคมที่ไร้กฎเกณฑ์จะนำพามาสู่ความล้มเหลวนี้
    อุปมาเหมือนกับ JKG แห่งนี้มีนโยบายใดนโยบายหนึ่ง แล้วสมาชิกของสังคมนี้ไม่ปฏิบัติตามกัน.... นโยบายที่เขาทำมาก็จะไร้ความหมาย
    และ แบบแผนเกี่ยวกับ "ภาษา" ที่เขาตั้งไว้ ก็จะพังทลายลง จนมีแต่คนใช้ภาษาวิบัติไงครับ

ฟังแล้ว Reasonnable มากกว่าปะ

ประเด็นอื่นยังไงมันก็ไม่ใช่เรื่องที่ผมสนใจอยู่แล้ว เกมเถื่อน server เถื่อน หรือลายเซ็นแจก AV เหล่านี้
    ผมไม่ได้มีส่วนร่วม หรือส่วนได้ส่วนเสียอะไรอยู่แล้ว ผมจึงไม่สนใจครับ

เพราะผมก็ไม่ได้เล่นเกมอะไรมากมายอยู่แล้ว จะเล่นก็ไปซื้อแผ่นแท้ลดราคามาเล่น สักพักก็เบื่อ
    ในเครื่องแทบไม่มีเกมเลย AV ผมก็ไม่รู้จะดูทำไม ของจริงก็มีให้ดู

แต่เรื่องภาษา มันเป็นเรื่องที่ Common กับผม ผมเลยมาพูด

คือถ้าแค่คนใช้ภาษาไม่เป็นไปตามแบบแผน ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นchaosหรอกนะครับ
    อย่างที่ผมว่า ไม่มีใครคิดจะเอาภาษาพวกนี้ไปใช้ในที่ทางการหรอกครับ
    หรือว่าการใช้ภาษาแบบนี้ มันสร้างความรำคาญให้ใครถึงขนาดรับไม่ได้?

ภาษาตามแบบแผนก็ไม่ได้สื่อความหมายดีเท่าภาษาเกิดใหม่

ที่ผมถามคุณคือ การจะใช้ภาษาเกิดใหม่ ในลักษณะที่เป็น entertaining purpose มันจะไม่ควรมีเลยหรือครับ
    นี่คือที่ผมอยากให้คุณแสดงทรรศนะ ไม่ใช่เอวง เอวีอะไรนั่นหรอกครัข
    คืออย่างนี้ครับ เรื่อง Entertain ของภาษาที่คุณเสนอมานั้น จริงๆก็ไม่ใช่ว่าผิดทุกที่หรอก
    แต่ว่า ที่นี่ JKG เขาวางกติกาในการอยู่ร่วมกันไว้แบบนี้ เราก็ควรจะเคารพกติกาของเขา เพราะเราอยู่ในสถานที่ของเขา
    เรามีสิทธิวิพากษ์วิจารณ์ แต่จะต้องเป็นไปในเชิงเหตุและผล ไม่ใส่ Bias

ซึ่งจะไม่มีใครว่าเลย หากนำภาษาเกิดใหม่เหล่านี้ไปใช้ใน Facebook หรือ Social Network ที่อื่น ที่ไม่ได้วางนโยบายด้านภาษาไว้
    ใน Facebook เพื่อนผม พี่ๆน้องๆ ก็ใช้กันครับ ผมก็ไม่ได้ว่าไรพวกเขา เพราะนั่นเป็นพื้นที่ส่วนตัวของเขา เขาใช้บน Wall ของเขา

แต่นี่มันกรณีที่เป็น Public Sphere ครับ เรามาใช้บริการในเขตสาธารณะ
    (Facebook ก็ที่สาธารณะ แต่เป็นสาธารณะเฉพาะหน้า News Feed แต่ Profile และ Wall เป็นพื้นที่ส่วนบุคคล
    ซึ่งกรณีนั้นเขาอยากจะใช้ภาษาเกิดใหม่อะไรก็เรื่องของเขาครับ)

ถ้าเป็นหน้าพื้นที่ส่วนตัวของคุณ หรือสถานที่ใดๆในโลก Cyber ที่ไม่มีกฎเรื่องภาษาไว้ คุณอยากจะแหกกฎแหกแบบแผนเดิมๆก็ทำได้ครับ
    ไม่มีใครว่าหรอก

เหมือนกับการให้เกียรติสถานที่อะครับ เราก็ต้องสำรวมไว้ก่อน ค้องเข้าใจในส่วนนี้ด้วย
    ผมไม่ได้ไล่ให้คุณไปเล่น Facebook นะ แต่ผมยกตัวอย่างเฉยๆ ว่ามันต่างกัน ระหว่าง ในพื้นที่ส่วนตัว กับพื้นที่สาธารณะน่ะครับ

เข้าใจครับว่าเป็นกฎ แต่ที่อยากรู้คือ มันสมควรแค่ไหนที่จะตั้งเป็นกฎ
    กฎตั้งขึ้นมาให้สังคมสงบเรียบร้อย การแบนคำหยาบ คำดูหมิ่น ผมไม่มีปัญหา

แต่มันไม่ใช่กรณีเดียวกับภาษาเกิดใหม่หรือที่เรียกว่าภาษาวิบัติ

เข้าใจว่าเว็บนี้อนุรักษ์นิยม แต่ก็ควรมีspaceให้กับการใช้ภาษาที่หลากหลาย เพื่อสื่อความหมายได้หลากหลายกว่าเดิม และผมไม่เห็นว่าการใช้ภาษาของบุคคล ไม่น่าจะก่อความเดือดร้อนให้ใครได้

เอาจริงๆถ้าอยากอนุรักษ์ แค่รณรงค์ก็น่าจะเพียงพอ การอบรมเป็นหน้าที่หลักของสถานศึกษาอยู่แล้วครับ
    เหตุผลเดียวที่ทางเว็ปทำก็คือ การป้องกันปัญหา มากกว่าที่จะมารอแก้ไขปัญหาทีละจุดๆในภายหลังครับ
    อันนี้คือที่ผมวิเคราะห์เอาจากเหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นในอดีตนะครับ

เนื่องจากผู้ดูแลในปัจจุบันมีจำนวนที่น้อยลง และกระทู้ในบอร์ดก็มีมากขึ้นทุกวันๆ วิธีนี้ผมคิดว่าคงเป็น Rational Choice ของทางผู้ดูแลเขาแล้วล่ะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BenzdezzS อ่านกระทู้
    ถ้าใช้คุยเล่นกับเพื่อนๆ ผมก็ใช้ครับพวก ซึ่งเจตนาคือใช้กันขำๆ ซะมากกว่า
    แต่ถ้าคุยทางการ ก็ใช้ภาษาปกติ ... มันก็แล้วแต่ กาลเทศะ อ่ะนะครับว่าใช้ถูกเวลามั๊ย ใช้ถูกที่มั๊ย หรือ บุคคลที่เราใช้ด้วยนั้น เหมาะสมมั้ย

เห็นด้วยกับ คห. นี้ครับ ... คำอื่นๆก่อนหน้ามันก็ระบาด แล้วก็หายไป แล้วคำนี้มันจะแตกต่างอะไรกันครับ
    มันยังไม่เรียกว่าวิบัติหรอกครับ ตราบใดที่โครงสร้างของคำ/พยางค์ มันยังอยู่ครบ เปลี่ยนแค่ตัวสะกด ... ถ้าจะให้เรียกว่าวิบัติจริงๆ "ภาษาสก๊อยครับ"
    แล้วมันจะดีกว่าไหม ถ้ามันไม่ระบาดน่ะ?

คุณคิดว่า คำที่ผันแปรไปตามกระแส มันต่างกับภาษาของพวก Subculture อย่างภาษาสก๊อย ที่้เป็นภาษาวิบัติอย่างไรเหรอครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kingcesar : 17th November 2013 เมื่อ 14:30
    ชอบกินไข่เจียว

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    คำว่ารักกับคลั่งมันต่างกัน แต่มีเพียงเส้นบางๆกั้นไว้

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    พิมพ์ภาษาอังกฤษให้หมดเลยสิครับผมรออ่านอยู่ = =

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    253
    ได้รับคำขอบคุณ: 327
    มันยากนักใช่ไหมกับการพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกเนี้ย น่าเบื่อ

เวลาที่ว่าง....เปล่า....
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 185
    กฏง่ายๆแค่พิมพ์ภาษาไทยให้ถูกนี่ทำกันไม่ได้เลยเหรอครับ เด็กหนอเด็ก

กล่าวขอบคุณ
    376
    ได้รับคำขอบคุณ: 270
    เว็บนี้่อนุรักษ์มาตั้งนานละขนาด ผมจะพิมพ์ "คับ" ยังไม่กล้าเลยครับ
    เวลาที่เสียไปกับความสุข มันไม่ใช่เวลาที่ไร้ค่าหรอก

.: Rock rOck roCk rocK :.
    กล่าวขอบคุณ
    1,983
    ได้รับคำขอบคุณ: 933
    สรุป พิมพ์ ครั ชไม่ได้ ?

(ขอโทษนะคับ)

ที่จริง มันไม่ได้ทำให้วิบัต หรือ ผิดเพี้ยน มันแค่เป็นกระแสอย่างนึง (อาจารย์ไทยผมยังบอกเลย) มันไม่มีผลเสียอะไร เป็นแค่กระแสวัยรุ่น ก็อย่าง เมพ เบย คิส ถึง ฝุดๆ ไรงี้ มันก็แค่ชั่วคราว ไม่เห็นจะต้องเก็บเอาไปคิดเลย

คิดดูดีๆ อีกทีนะคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zombie : 17th November 2013 เมื่อ 14:08

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    ถ้าใช้คุยเล่นกับเพื่อนๆ ผมก็ใช้ครับพวก ซึ่งเจตนาคือใช้กันขำๆ ซะมากกว่า
    แต่ถ้าคุยทางการ ก็ใช้ภาษาปกติ ... มันก็แล้วแต่ กาลเทศะ อ่ะนะครับว่าใช้ถูกเวลามั๊ย ใช้ถูกที่มั๊ย หรือ บุคคลที่เราใช้ด้วยนั้น เหมาะสมมั้ย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zombie อ่านกระทู้
    สรุป พิมพ์ ครั ชไม่ได้ ?

(ขอโทษนะคับ)

ที่จริง มันไม่ได้ทำให้วิบัต หรือ ผิดเพี้ยน มันแค่เป็นกระแสอย่างนึง (อาจารย์ไทยผมยังบอกเลย) มันไม่มีผลเสียอะไร เป็นแค่กระแสวัยรุ่น ก็อย่าง เมพ เบย คิส ถึง ฝุดๆ ไรงี้ มันก็แค่ชั่วคราว ไม่เห็นจะต้องเก็บเอาไปคิดเลย

คิดดูดีๆ อีกทีนะคับ
    เห็นด้วยกับ คห. นี้ครับ ... คำอื่นๆก่อนหน้ามันก็ระบาด แล้วก็หายไป แล้วคำนี้มันจะแตกต่างอะไรกันครับ
    มันยังไม่เรียกว่าวิบัติหรอกครับ ตราบใดที่โครงสร้างของคำ/พยางค์ มันยังอยู่ครบ เปลี่ยนแค่ตัวสะกด ... ถ้าจะให้เรียกว่าวิบัติจริงๆ "ภาษาสก๊อยครับ"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BenzdezzS : 17th November 2013 เมื่อ 14:14

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 195
    คุคุคุ ตรู๊ดเข้าหัย

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    เห็นด้วยว่าที่แบน กฎเป็นกฎต้องปฎิบัติตาม
    ✖ Somhin ✖