ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

God of mischief
    กล่าวขอบคุณ
    716
    ได้รับคำขอบคุณ: 340
    รู้สึกว่าช่วงนี้จะดราม่ากันบ่อยจริงๆ

ความเห็นง่ายๆนะครับ อยู่ไหนก็ต้องมีการยอมรับและปรับตัวครับ ถ้ารับไม่ได้ก็เข้ากับเค้าไม่ได้ ทำใจครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    ไอ้คำว่า "ครั*" นี้ มันไม่ใช่ใช้แทน "ครับ" ตลอดทุกชาติไปนะครับ มันใช้ในโอกาสพวก "ขำขัน" มากกว่า ถ้ามีคนใช้เยอะๆมั่วๆเกินไป ก็ตักเตือน Warning ได้นี่ครับ ไม่ต้องถึงกับ Ban และอีกอย่าง ที่เคยบอกไว้ การแบนคำว่า "ครั*" มันยังไปกระทบถึงคำอื่นๆที่ใช้คำนี้ขึ้นต้นด้วยนะครับ

ก่อนจะแบน ควรศึกษาภาษาไทยดีๆก่อนนะครับ ว่าที่จะแบนนี้ไปตรงกับคำไหนๆคำทับศัพท์ไหนบ้าง ไม่ใช่แบน "ตามอำเภอ" ใจ หรือแบนโดยไม่ไตร่ตร่อง

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    912
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    - -* ก็ไม่รู้ว่าจะแบนไปทำไม ไอคำว่า ครั.ช เนี่ย คนเขาก็แค่พูดกันในเน็ตไม่มีใครเอาไปใช้ในชีวิตจริงหรอก

ถ้ามันไม่ดี หรือคนไม่ชอบเดียวมันก็หายไปเอง

แล้วไอ ตรรกะ "ก็ย้ายไปเล่นบอร์ดอื่น" หรือ "แล้วจะมาอยู่บอร์ดนี้ทำไม" นี่กากมาก คือไม่ต้องเถียงกันด้วยเหตุผล ประมาณว่าใครคิดต่างเชิญออกไป

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    ภาษาที่ไร้การเปลี่ยนแปลง คือภาษาที่ตายแล้ว เช่น บาลี ลาติน

การที่ภาษาไทยมีการเปลี่ยนแปลงไปก็ดีอยู่แล้วครับ
    ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคนว่าจะเอามาใช้ถูกกาลเทศะ รีเปล่า

ทั้งหมดที่เป็นเรื่องเป็นราว ก็เกิดจากสีสันของภาษาไทย
    การห้ามอะไรก็คือการลดสีสันของบอร์ดลงไป อุ้ย กระดาน

เอาเถอะครับ เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม
    Huawei Mate9 Pro

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    แต่เดิม คำว่า "ครับ" ก็เหมาะสม และสามารถใช้ได้ทุกกรณีที่เกิดขึ้นในปัจุบัน

ภาษาแชท หรือ คำแสลง คือภาษาเป็นวัฒนธรรมที่มีการเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ

การเลือกใช้ที่เหมาะสม ผมว่าควรให้ใช้ "ครับ" ดีกว่า เพราะเป็นการอนุรักษ์ภาษา

หรือการใช้ภาษาให้ถูกต้องจนเกิดนิสัย และนี้คือเว็บบอร์ด แนะนำให้ใช้ให้ถูกต้อง

อ่านง่ายดีกว่า เผื่อชาวต่างชาติใช้กูเกิ้ลแปลภาษา จะได้จับใจความได้ ว่าเราพูดเรื่องไร้สาระอะไรกัน

ไม่ต้องใช้ให้ถูกต้องทุกคำ แต่ควรฝึกใช้จนเกิดนิสัยครับ

แบนคำที่ว่านั้นแหละดีแล้ว
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    รู้สึกจะมีหลายคนหลงประเด็นไปเรื่องอื่นนะครับแหม่ๆๆ
    เกมเถื่อนผมไม่แคร์อยู่แล้ว ไม่ได้เล่นเกมฮ่าๆๆ
    เลิกมาหลายปีละ มีแต่ Ps vita ที่ยังเล่นอยู่แผ่นแท้
    แต่ประเด็นในกระทู้นี้คือคำว่า "ครั_ช" นะครับแหม่ๆ
    พอทำอะไรไมได้จำต้องเอาประเด็นอื่นมาโยงนี่แหละกระเทยไทย
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..
    ^

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    จี้ใจดำสินะ

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    นึกแล้วขำ ในชีวิตจริงใครมันจะใช้คำว่า"ครั.ช"จริงๆล่ะ? เป็นผมล่ะอายจิ๊บเป๋ง

เป็นมิตรกับจุดซ่อนเร้น
    Official prodj.
    กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 225
    บอร์ดส่งเสริมการใช้ภาษาให้ถูกต้อง ในเมื่อเค้ามีกฏระเบียบก็ทําตามเค้าเหอะ มันไม่ได้ยุ่งยากอะไร มันเป็นเรื่องเล็กน้อยมาก

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,101
    กระมู้นี่ฮาดีนะ ครัษ ส่วนตัวผมก็เฉยๆ กับเรื่องนี้ ไม่ได้เดือดร้อนอะไร นะครองแครง แหม่
    never rat on your friend.and always keep your mouth shut

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    ฝั่งไดโนเสาร์จะมีมาตราการโต้ตอบเช่นไร ฝั่งคลื่นลูกใหม่จะได้ไช้คลัซทต์ อีกหรือไม่

ดราม่านี้จะลงเอยอย่างไร

กด F5 ย้ำๆกันได้เลยนะครัษฐ์ผม

กล่าวขอบคุณ
    214
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SCP อ่านกระทู้
    ฝั่งไดโนเสาร์จะมีมาตราการโต้ตอบเช่นไร ฝั่งคลื่นลูกใหม่จะได้ไช้คลัซทต์ อีกหรือไม่

ดราม่านี้จะลงเอยอย่างไร

กด F5 ย้ำๆกันได้เลยนะครัษฐ์ผม

มาคราวนี้จะประกาศฉุกเฉินอะไรครับพี่ ไก่

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ prissada อ่านกระทู้
    อย่าลืม "มู้" ด้วยนะครับ แบนให้ครบด้วยนะครับ อีกอย่างก็ เรื่องไทยคำอังกฤษคำนะครับ(เอ แบบนี้จะโดนเถีย
    เรื่อง ไทยคำ บาลี สันสกฤต คำ ไทยคำ เขมรคำ ไหมนะ) เห็นแล้วขัดลูกหูลูกตานะครับ รบกวนด้วยนะครับ

นี่ไงครับ สังคมไร้กฏเกณฑ์ จะนำมาซึ่งความหายนะ เพราะ ประเด็นที่คุณไม่สนใจเนี่ยแหละ เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้สังคมไทยไร้กฏเกณฑ์
    ผมว่า av และ เกมส์เถื่อน ถือเป็นการทำผิดกฏหมาย ซึ่งผมถือว่าเป็นเรื่องปกติทั่วไปที่ต้อง ทำตามและเคร่งครัด มากกว่า การใช้ภาษานะครับ เพราะ ใช้ภาษาผิดเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่ได้ทำให้ติดคุก อย่ามากก็ถูกว่ากล่าวตักเตือน และปรับใช้ไปให้ถูกต้อง เท่านั้นเอง

อีกเรื่องนึง อยากส่งเสริมเยาวชนไทยจริง ๆ อย่าลืม ให้ เคารพกฏหมายด้วยละกันนะครับ
    PC DOWNLOADนะครับ ขัดอยู่เต็ม ๆ นะครับ ทั้งเกมส์ ทั้งโปรแกรม ครับ
    อยากเห็นคนไทยใช้ของถูกลิขสิทธิ์บ้างครับ และ เพื่อ"สังคมของประเทศ ที่อยู่นอกเว็บนี้" จะได้ไม่ต้องดิ้นเหมือนตอนเลดี้ กาก้า มาบอกอยากได้ Rolex ปลอมอีกนะครับ

ปล.ไปเรียนก็อย่าสาย ไปแล้วก็อย่าหลับ ไปเรียนแล้วอย่าโดด อย่าแอบอ่านหนังสือการ์ตูน อย่าแอบเล่นโทรศัพท์ ทำงานอย่าแอบเล่นเฟสบุ๊ค
    ขับรถก็อย่าเกิน 90 ก.ม./ช.ม. คาดเข็มขัดนิรภัย สวมหมวกนิรภัยด้วยนะครับ เพื่อรักษาความเป็น"กฏหมายบ้านเมือง"
    แล้วไม่ต้องไปร้องตามfacebook ว่าโดนด่านอย่างงั้น อย่างงี้นะครับ ตรรกะเดียวกัน กฏ ต้องเป็น กฏ

ปล2. จริง ๆ แล้วผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันที่พิมพ์ๆ ไปผมจะสื่ออะไร ลาก่อนสวัสดี ไม่ต้องตามมามาม่ากับผมนะ เพราะผมไม่เข้ามาอีกนานครับ
    ก็แล้วเป็นยังไงเหรอครับ ประเด็นที่ผมไม่สนใจนั่น จริงๆแล้วมันก็ไม่ใช่ประเด็นหลักของกระทู้นี้อยู่แล้วนี่ครับ ไม่ใช่่เรื่องที่ผมจะต้องนำมาพูด
    เพราะเจ้าของกระทู้ก็ระบุไว้อย่างชัดเจนไว้ในเนื้อความของโพสต์แรกเองแล้วว่า กระทู้นี้จะเล่นประเด็นแบนคำภาษาล้วนๆ

ไอ้เรื่องประเด็นอื่นอย่าง Piracy เนี่ยทางเจ้าของกระทู้เพิ่งจะดึงมาโยงตอนช่วงกลางๆของกระทู้นี้เองครับ

ส่วนเรื่องประเด็นไทยคำอังกฤษคำ ที่ผมพิมพ์ไป อันนี้ผมยอมรับว่าผมผิดที่ไม่วงเล็บคำภาษาไทยหรือคำแปลไว้ตามระเบียบของงานเขียนเชิงวิชาการ
    ที่ผมได้ย่อยแนวคิดต่างๆออกมาเป็นคำพูดให้หลายๆคนได้อ่านกันจากหนังสือวิชาการที่เป็นภาษาอังกฤษ เพราะคิดรวมๆ คนอ่านก็คงจะได้รับความเข้าใจตรงกัน

ฉะนั้น คราวหลังผมจะพยายามวงเล็บไว้คำอธิบายที่แน่ชัดไว้ให้ เผื่อคนที่ไม่รู้จะได้ทำความเข้าใจได้สะดวกยิ่งขึ้นนะครับ
    ขอบคุณที่อุตส่าห์มาบอกครับ ผมลืมไปว่า ผมไม่ได้นั่งคุยอยู่ในสภากาแฟ

ถึงแม้คุณอาจจะไม่เข้ามาอ่านแล้ว แต่ก็พิมพ์ไว้ละกัน เผื่อสักวันคุณจะกลับมาอ่าน สวัสดี
    ชอบกินไข่เจียว

Fuck this shit
    กล่าวขอบคุณ
    1,809
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,255
    ไอ้พวกเด็กๆไร้สาระ จริงๆ แค่พิมพ์ให้ถูกๆ ยังทำไม่ได้ เฮ้อ เรื่องแค่นี้เอามาตั้งเป็นประเด็น อยู่ในโลกอินเตอร์เน็ตไปไหมครับ

อย่าเยอะเลย เบื่อ

-VIP-
    กล่าวขอบคุณ
    275
    ได้รับคำขอบคุณ: 396

กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 139
    อันที่จริงไม่เห็นต้องแบนนี่ อยู่ที่สามัญสำนึกของผู้ใช้ภาษา เราว่าภาษาไทยสวยงามที่สุด วิวัฒทนาการของภาษาถ้ามันดีขึ้นก็ไม่เห็นเป็นไร แต่ถ้าแย่ลงก็ควรหลีกเลี่ยง พยายามพิมพ์ให้มันถูกต้อง ไม่เห็นจะลำบากตรงไหน

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ขอลองทดสอบ หน่อย นะ****

ฮ่าๆ ครับ **** ครับ ****

กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    สำหรับผมเฉยๆกับการใช้คำว่า ครั*ช นะครับ แต่ว่าผมเน้นการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับผม ใช้บ่อยๆกลัวจะติดเป็นสันดานครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    ไม่รู้นะว่าวัยรุ่นไทยมันคิดยังไง แต่ผมว่ามันไร้สาระ วิวัฒนาการบ้าบออะไรกันทำเป็นพิมพ์อวดอ้างภูมิ ในมุมมองของสังคมส่วนใหญ่เป็นการพิมพ์ตามกระแส พอบูมก็ใช้ตามกันไปสักพัก แล้วก็ไอพวกสื่อยูทูปนี่แหละตัวดี คนที่ใช้ก็มีแต่พวกวัยรุ่น คุณลองไปถามผู้ใหญ่ดูสิครับเขายอมรับบ้างไหม ถ้าคุณลองคิดดูว่าในอนาคตจะส่งผลเสียอะไร อาจกลายเป็นคำพูดติดปากแทนคำว่าครับไป ไปสมัครงานพูดสวัสดีครั ช ใครจะรับเข้าทำงาน อย่าคิดว่าเป็นเรื่องสนุก

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxkungg704 อ่านกระทู้
    "ส่งเสริมให้เด็กไทยมีวินัย ใช้ภาษาที่ถูกต้อง ในเว็บบอร์ดโหลดเกมส์เถื่อนที่ใหญ่อันดับต้นๆของประเทศ" ประมาณนี้ป่าวครับ
    นั้นเป็นการยกประเด็นอื่นมาอ้างมากกว่า
    เราเป็นคนไทยสมควรแล้วที่จะอนุรักษ์ภาษาไทย

แต่ไอเรื่องเกมนี่คุณอยากอนุรักษ์มันคุณก็ไปซื้อแท้เล่นสนับสนุนคนทำเกมซะ อย่าเอามาอ้างว่าเว็บส่งเสริม คุณอ่ะส่งเสริมตัวเองมากกว่า ความอยากเล่นแต่ไม่อยากสนับสนุนนั่นแหละที่เป็นตัวส่งเสริมคุณ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    กระทู้ก็ตั้งขึ้นมาเพื่อถกเรื่อง คำที่ใช้กันอยู่ดีๆ

สุดท้าย อีกฝั่งก็ไม่ยอมฟัง ละก็ไปลากเรื่องลิขสิทธิ์มา เพราะตัวเองไม่มีอะไรให้ใช้เป็นเหตุผลได้อีกแล้ว (ซึ่งเรื่องที่ลากมาก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเรื่องแรกเลย)

นี่แหละครับ นิสัยของคนไทยส่วนใหญ่ เวลามีปัญหาถกกัน คิดได้แค่ว่า "แพ้กับชนะ" กลายเป็นว่าทำยังไงก็ได้ให้ตัวเองชนะ

ถ้าไม่พร้อมจะรับฟังความคิดเห็นที่แตกต่าง แล้วจะมาตั้งกระทู้ขอความคิดเห็นทำไมครับ?
    " Gamer4Life Collection "
    1- Click to my Center

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกินเเมวเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    321
    ได้รับคำขอบคุณ: 923
    ผมว่าคำว่า ค รั ช นี้มันพูดไปแล้วไม่ได้อะไรเลยครับ มันน่าพูดตรงไหนเนี่ย พูดเเล้วหล่อขึ้น หรือ พูดเพื่อเข้าสังคม แต่ผมก็ไม่ชอบคำนี้อยู่ดี ครับ

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    วิบัติ คืออะไรครับ เห็นหลายๆคนใช้คำนี้จัง

ผู้รู้ช่วยอธิบายชัดๆหน่อย เดี๋ยวเด็กๆ จะเข้าใจว่า วิบัติคือ ****** ครัส นั่มคาน ครัส ครัล ขรรม หรรม อัลไลแบบนี้

เห็นหลายๆคนออกมาต่อต้าน แต่ตัวเองยังใช้ไม่ถูกเลย

แล้ว ''555'' มันก้เข้าข่ายอยู่นะครับ ภาษาไทยที่ถูกต้องจริงๆ คงไม่มีหรอก

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 457
    ก็ดีละครับที่แบนไปอะ เบื่อพวกภาษาลาวๆมาใช้กัน ว่าแต่ทำไมบางคนยังพิมพ์ ครัซได้หว่า

Error 404 not found
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    กำ แบนซะ555