ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    384
    ได้รับคำขอบคุณ: 140

อยากเปลี่ยนการ์ดหน้าจอของโน็ตบุคครับ

มันเปลียนได้ไหมครับ lanovo y470 เปลี่ยนได้ไหมครับดูจากตรงไหนและเลือกรุ่นยังไงให้เข้ากับเครื่องครับ ตอนนี้ใช้กาดแยกอยู่ครับ อยากเปลี่ยน การ์ดแนกตอนนี้รู้สึกจะเป็นAMD Radeon HD 7690M ครับ เลยอยากเปลี่ยน

กล่าวขอบคุณ
    364
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    คำถามแรกเลยครับ " จะหาซื้อมาจากไหน ? "

ที่ผมรู้คือไม่มีขายแยกนะครับ เพราะมันเซ็ตให้เข้ากับเมนบอร์ดนั้นๆแล้ว ถ้าจะเปลี่ยนการ์ดจอต้องเปลี่ยนเครื่องด้วย
    CPU:AMD FX-4100 / MB:GA-78LMT-S2 / RAM:8GB DDR3 / GPU:NVIDIA GTX 1050 Ti

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    384
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kan506506 อ่านกระทู้
    คำถามแรกเลยครับ " จะหาซื้อมาจากไหน ? "

ที่ผมรู้คือไม่มีขายแยกนะครับ เพราะมันเซ็ตให้เข้ากับเมนบอร์ดนั้นๆแล้ว ถ้าจะเปลี่ยนการ์ดจอต้องเปลี่ยนเครื่องด้วย
    ไอ่หย่า เปลี่ยนเครื่องด้วยหรอ หมายความว่าไงครับ ไอ้เปลี่ยนเครื่องนี้คงไม่ได้จะบอกว่า 'ไปซื้อใหม่เหอะ' อะไรแบบนี้นะ 5555

กล่าวขอบคุณ
    364
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    CPU,VGA โดยมากจะถูกกำหนดให้ใช้กับเมนบอร์ดของโมเดลนั้นๆแล้ว ถ้าจะซื้อมาเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนเกือบทั้งหมด ซึ้งซื้อใหม่จะดีกว่าครับ

แต่ถ้าสามารถหาซื้อ VGA แยกได้บอกผมด้วยนะครับว่าที่ไหนเค้าขายกัน

ปล.ผมว่าเครื่องคุณแรงแล้วนะครับ แรงกว่าของผมอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kan506506 : 17th November 2013 เมื่อ 13:33
    CPU:AMD FX-4100 / MB:GA-78LMT-S2 / RAM:8GB DDR3 / GPU:NVIDIA GTX 1050 Ti

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kan506506 อ่านกระทู้
    CPU,VGA โดยมากจะถูกกำหนดให้ใช้กับเมนบอร์ดของโมเดลนั้นๆแล้ว ถ้าจะซื้อมาเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนเกือบทั้งหมด ซึ้งซื้อใหม่จะดีกว่าครับ

แต่ถ้าสามารถหาซื้อ VGA แยกได้บอกผมด้วยนะครับว่าที่ไหนเค้าขายกัน

ปล.ผมว่าเครื่องคุณแรงแล้วนะครับ แรงกว่าของผมอีก
    อเมซอนเลยฮะ

กล่าวขอบคุณ
    384
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poowangdee อ่านกระทู้
    อเมซอนเลยฮะ
    อเมซอน...ห๊ะ??

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zeedalone อ่านกระทู้
    อเมซอน...ห๊ะ??
    เป็นชื่อเว็ปฮะ ซึ่งจะมีของขายสารพัดชนิดเลย

มาดูกันก่อน บอร์ดของ NB คุณจะมีลักษณะแบบนี้

ดูตรงมุมล่างซ้าย ไอ้ชิปดำๆขอบเขียว นั่นแหละตัว GPU

การจะเปลี่ยนสามารถทำได้โดยถอดตัวนั้น(ด้วยเครื่องอบที่ใช้ความร้อนละลายตะกั่ว)ออก แล้วเอาตัวใหม่ใส่(ด้วยเครื่องแบบเดิม)
    ทั้งนี้ต้องเข้าใจก่อนว่าโน็ตบุค ด้วยข้อจำกัดด้านพลังงาน ขนาด และระบบระบายความร้อน ทำให้การอัพเกรดอุปกรณ์เช่น CPU หรือ GPU ทำได้ แต่อาจมีปัญหาตามมา
    เช่น ไฟไม่พอ หรือความร้อนเกิน
    ถึงะตัดปัญหาตรงนี้ออกไป ก็ต้องมาดูเรื่องราคา ซึ่งก็ต้องหาซื้อบอร์ดที่มีชิปซีรี่ส์เดียวกันมาเปลี่ยน ซึ่งราคาพร้อมทั้งค่าจัดหา อาจแพงกว่าเครื่องใหม่ซะอีก

สรุป เปลี่ยนได้ แต่ยาก+เสี่ยง+แพง ซื้อใหม่ยกเครื่องง่ายกว่า

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 866
    มีวิธีใช้การ์ดจอ PC ได้นะครับ ฮ่าๆไม่รู้ว่าได้จริงเปล่า แต่ถ้าได้ ก็สงสัยเรื่องแบนวิท นี่แหละ - -

http://www.overclockzone.com/forums/...B9%84%E0%B8%87

.: สมาคมคนรักสาวแว่น :.
    กล่าวขอบคุณ
    116
    ได้รับคำขอบคุณ: 989
    ถ้าเปลี่ยนแล้วมันจะไม่สเถียรนะ ทางที่ดีเปลี่ยนเครื่องจะคุ้มกว่าเพราะโน๊ตบุ๊คทำมาแบบลงตัวแล้ว
    .::: STOP :::.