ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Kirisaki Chitoge
    กล่าวขอบคุณ
    1,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,635

ผมเกลียด ร.ร. แต่รักการศึกษา [พากย์ไทย]

หวังว่าคลิปนี้จะเป็นแรงบันดาลใจให้ใครหลายๆคนที่เข้ามาชม ไม่ว่าจะเป็นเด็ก หรือ ผู้ใหญ่ นักเรียน นักศึกษา หรือ วัยทำงาน คงให้แง่คิดอะไรหลายอย่างนะครับ

ต้นฉบับแปล:sulibreezy

แปลไทย:Think About It

พากย์ไทย:WayuBaka [OTGtv]

เครดิต : http://www.youtube.com/watch?v=7YezM...&feature=share
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KONTHAI : 18th November 2013 เมื่อ 16:04
    กองอวย Kirisaki Chitoge !!!

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ไม่ธรรมดาสำหรับแนวคิดนี้ ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    94
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    เป็นแนวคิดที่ไม่ธรรมดาจริงๆ

:: BENZMASTERZ ::
    กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    ให้แง่คิดดีมากๆเลยครับ ผมไม่ได้คอมเม้นนานและ พอได้เจอคลิปนี้ กระจ่างเลยครับ

การเรียนไม่ได้เป็นหนทางเดียวที่ทำให้คนประสบความสำเร็จจริงๆครับ
    - Satisfaction Space : Gamer Frontier -

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    เป็นเเนวคิดที่ดีนะผมชอบมาก

• All is fair in love
    กล่าวขอบคุณ
    4,478
    ได้รับคำขอบคุณ: 906
    เข้าท่าหะ พูได้โดนใจมากๆ o[]O

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ ได้ความคิดใหม่ ๆๆ แง่ใหม่ ๆ ไปปรับตัวเอง

กล่าวขอบคุณ
    351
    ได้รับคำขอบคุณ: 867
    สำหรับผมนะผมคิดว่าการศึกษาหรือการเรียนรู้เนี่ย เป็นสิ่งที่สำคัญเพราะมันจะช่วยให้เรามีการพัฒนาหรือวิวัฒนาการทางความคิดที่ดีขึ้น
    แต่มันคงจะมีกว่าถ้าหากการศึกษานั้นเป็นสิ่งที่เราสนใจ เราชอบ และเราอยากเรียนรู้ มิใช่เป็นการยัดเยียดให้เรียนรู้ เสมือนพ่อแม่ที่เอาแต่บอกกับลูกๆว่าโตขึ้นต้องเป็นหมอนะ
    ทั้งที่ในความเป็นจริงแล้วเด็กคนนั้นอาจจะมิได้อยากเป็นหมอ ไม่ได้อยากเป็นวิศวกรหรือทนายความที่เก่งๆ จริงๆแล้วบางทีเขาอาจเพียงแค่ต้องการทำในสิ่งที่เขารัก
    เช่น ตกปลา เล่นฟุตบอล ปั่นจักรยาน หรือแค่เล่นเกมCall of duty ในห้องเล็กๆเท่่านั้น ซึ่งผมคิดว่าเขาคงมีความสุขมากกว่าการที่เขาต้องไปเรียนรู้ในสิ่งที่เขาไม่ต้องการ
    เพียงเพื่อตอบสนองความต้องการของใครเพียงบางคนเท่านั้น?

แล้วคุณล่ะคิดว่าการเรียนแบบนี้ กับแบบนี้
    อันไหนดีกว่า?
    คิดกันเอาเองน่ะ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    งั้นผมว่าต้องมีใครมาปรับเปลี่ยนการเข้าใจ ของความจริงของการศึกษาแล้วแหละ
    ผมว่า พี่ดำคนนั้นทำให้ผมกระจ่างอะไรขึ้นเยอะเลยแหละ

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    " การศึกษาคือการจุดประกายความคิด

ไม่ใช้แค่ยัดเยียดอะไรให้สมอง "

โดนมากครับ!!

:• Rest in Peace •:
    กล่าวขอบคุณ
    636
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ผมก็มีความคิดเเบบนั้นมาสักพักล่ะ เเต่ผมก็เปลี่ยนเเปลงอะำไรไม่ได้เลย คิดเเล้วมันเศร้าว่าเราต้องเรียนจนอายุปาเข้า 21-25 (ผมประมาณเอาเอง)

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sodaman อ่านกระทู้
    สำหรับผมนะผมคิดว่าการศึกษาหรือการเรียนรู้เนี่ย เป็นสิ่งที่สำคัญเพราะมันจะช่วยให้เรามีการพัฒนาหรือวิวัฒนาการทางความคิดที่ดีขึ้น
    แต่มันคงจะมีกว่าถ้าหากการศึกษานั้นเป็นสิ่งที่เราสนใจ เราชอบ และเราอยากเรียนรู้ มิใช่เป็นการยัดเยียดให้เรียนรู้ เสมือนพ่อแม่ที่เอาแต่บอกกับลูกๆว่าโตขึ้นต้องเป็นหมอนะ
    ทั้งที่ในความเป็นจริงแล้วเด็กคนนั้นอาจจะมิได้อยากเป็นหมอ ไม่ได้อยากเป็นวิศวกรหรือทนายความที่เก่งๆ จริงๆแล้วบางทีเขาอาจเพียงแค่ต้องการทำในสิ่งที่เขารัก
    เช่น ตกปลา เล่นฟุตบอล ปั่นจักรยาน หรือแค่เล่นเกมCall of duty ในห้องเล็กๆเท่่านั้น ซึ่งผมคิดว่าเขาคงมีความสุขมากกว่าการที่เขาต้องไปเรียนรู้ในสิ่งที่เขาไม่ต้องการ
    เพียงเพื่อตอบสนองความต้องการของใครเพียงบางคนเท่านั้น?

แล้วคุณล่ะคิดว่าการเรียนแบบนี้ กับแบบนี้
    อันไหนดีกว่า?
    คิดกันเอาเองน่ะ
    พูดถึงเล่นเกมนะ เช่น ถ้าการเล่น call of duty ทำให้คนคนหนึ่งอยากทำเกมขึ้นมา ผลที่ตามมาคืออะไรรู้มั้ยครับ

ถ้าคุณไม่มีเงินพอที่จะซื้อ engine เกมดีๆมาสร้างเกม คุณต้องเขียนขึ้นมาเอง ซึ่งกว่าจะได้ engine ขนาดนั้น อาจจะใช้เวลา 5 ถึง 10 ปี ถ้าทำคนเดียว อาจจะใช้เวลามากกว่านั้น
    แค่ engine ก็ใช้เวลามาก ซึ่งอาจจะต้องทำเกมเป็นก่อนถึงจะสร้าง engine ได้ ยิ่งทำเกมไปทำ engine ไปก็อาจจะใช้เวลามากขึ้นไปอีก
    แล้วคุณจะมีเวลามานั่งเล่นเกมอีกหรือไม่
    ที่ไม่มีเวลาไม่ใช่ไม่มีเวลาพักนะ เพราะถึงเวลาพัก เราต้องพักสายตาก่อน ถ้าต้องปวดตาเพราะเล่นเกม สู้ปวดตาเพราะทำงานตัวเองดีกว่านะ
    สุดท้ายคนทำเกม จะเป็นอาชีพที่เล่นเกมอื่นเท่าที่จำเป็นเท่านั้น แต่อาจจะเล่นเกมตัวเองเป็นร้อยๆรอบ (แถมต้องเล่นแบบว่ามันเป็นครั้งแรกหลายครั้งด้วย)

ที่จะบอกคือ เวลาเราทำในสิ่งที่เราชอบ ให้สำเร็จ มันก็ต้องแลกด้วยอย่างอื่น ซึ่งจริงๆ อาจจะหนักกว่าการเรียนตามปกติก็ได้ แต่เชื่อว่ามันมีความสุขมากกว่า

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    จริงครับผมจบ ม.6 ไม่ได้ต่ออะไรเปิดร้านขายของเอง ตอนนี้เปิด 3 สาขาแล้ว นั่งร้านเฉยๆๆวิ่งส่งของนิดๆๆหน่อยๆ ได้เงิน เดือนโดยประมาน 7 แสน 5 หมื่นบาทแล้ว

อีกอย่างนะครับ ลูกจ้างของผมจบมหาลัยกัน(แต่ไม่มีใครรู้นะว่าผมจบแค่ม.6)ทั้งนั้นพ่อแม่ผมไม่เคยสอนเลยว่าผมจะต้องเรียนให้เก่งสอบให้ได้ดีๆ มีแต่บอกให้ผมตั้งใจเรียนทำตัวให้ดีไม่เก่งไม่เป็นไรไม่ให้ผมไปกังวลกับมัน แม่ผมบอกไว้ว่าความรู้จะวิ่งมาหาเราเองถ้าเรามุ่งมั่นที่จะทำอะไรซักอย่างและจะทำได้ดีกว่าคนที่มีความรู้เยอะเพราะเราทำได้อย่างอิสระและเปิดกว้างอาจจะมีผิดถูกบ้างมันเป็นประสบการณ์ให้เรา ต่างกับคนที่รู้มากๆจะมีความคิดอยู่ในกรอบจนเกินไป ต้องเป้ะในบางจุดซึ่งตัวเองได้เรียนมาศึกษามาแบบนั้นๆๆจนมองไม่เห็นรอบๆข้างและพอล้มขึ้นมาจะมีความเคลียดและกดดันเอามากๆๆเสียด้วย และคำสอนจากแม่ผมเหล่านี้ก็เป็นความจริงครับ จากที่ผมได้ประสบมาด้วยตัวเองทั้งจากคนรอบข้างและลูกจ้างผมที่จบสูงๆๆกันทั้งนั้น หวังว่าจะนำไปเป็นแง่คิดได้นะครับ

ปล. การศึกษาเป็นเรื่องดีนะครับแต่อย่าไปจมปลักกับมันมากๆจนเครียดไปกับมันนะครับ ศึกษาหลายๆๆอย่างนิดๆหน่อยๆให้เป็นความรู้รอบตัวให้เราครับแล้วสิ่งที่เรารู้มาจะช่วยเราไขปัญหาของเราได้หลายๆๆแบบครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย silaphop : 21st November 2013 เมื่อ 00:48

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    นอกจากการเรียนแล้ว ยังต้องมีประสบค์การ์ณในการดำเนินชีวิต สินะครับ ถึงจะอยู่ลอดได้