ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704

ขอถามเรื่อง เร้าเตอร์เน็ต 3bb ครับ

พอดีวันก่อนเน็ตเสียโทรไปบอกแล้วเขาจะเช็คให้ แต่ด้วยความใจร้อนทะลึ่งไปกดปุ่ม รีเซ็ทเร้าเตอร์เข้าไป
    ตอนนี้เน็ตใช้ได้แล้ว แต่อยากรู้ว่าผมต้องเข้าไปเซทค่าอะไรในเร้าเตอร์เพิ่มไหม เพราะผมเซทแค่พวก ชื่อของ ไวเลสที่จะใช้ กับตั้งแค่ค่า mac address
    ส่วนค่าอื่นๆผมไม่รู้เลยถามว่า ต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมนอกจากนี้ไหม

เพราะตอนนี้เน็ตมันก็ใช้ได้ปกติอยู่แล้วครับ หลังจากใส่พาสเวิด กับไอดี ที่มันต้องใช้เข้าเน็ตครั้งแรกเรียบร้อยแล้ว

สรุปคือ ผมต้องเข้าไปตั้งค่าอะไรในเร้าเตอร์เพิ่มอีกหรือเปล่าครับ

เร้าเตอร์เป็นของ 3bb น่าจะรุ่น NT3BB-1PWN-124 เป็นเร้าเตอร์ wifi ครับ

ขอบคุณครับ

.::PheoniX::InTheWind::.
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,313
    ผมติดสิบเมก กาก มาก เล่น dota ยังหลุด โหลดไม่ถึง เมกด้วยซ้ำโคตรกาก

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ double6 อ่านกระทู้
    พอดีวันก่อนเน็ตเสียโทรไปบอกแล้วเขาจะเช็คให้ แต่ด้วยความใจร้อนทะลึ่งไปกดปุ่ม รีเซ็ทเร้าเตอร์เข้าไป
    ตอนนี้เน็ตใช้ได้แล้ว แต่อยากรู้ว่าผมต้องเข้าไปเซทค่าอะไรในเร้าเตอร์เพิ่มไหม เพราะผมเซทแค่พวก ชื่อของ ไวเลสที่จะใช้ กับตั้งแค่ค่า mac address
    ส่วนค่าอื่นๆผมไม่รู้เลยถามว่า ต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมนอกจากนี้ไหม

เพราะตอนนี้เน็ตมันก็ใช้ได้ปกติอยู่แล้วครับ หลังจากใส่พาสเวิด กับไอดี ที่มันต้องใช้เข้าเน็ตครั้งแรกเรียบร้อยแล้ว

สรุปคือ ผมต้องเข้าไปตั้งค่าอะไรในเร้าเตอร์เพิ่มอีกหรือเปล่าครับ

เร้าเตอร์เป็นของ 3bb น่าจะรุ่น NT3BB-1PWN-124 เป็นเร้าเตอร์ wifi ครับ

ขอบคุณครับ
    รีเซตแล้วพวก Username & Password ของ ISP ไม่หายหรือครับ เห็นบอกว่าเข้าเน็ตได้แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    645
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Capathia อ่านกระทู้
    รีเซตแล้วพวก Username & Password ของ ISP ไม่หายหรือครับ เห็นบอกว่าเข้าเน็ตได้แล้ว
    คือตอนแรกมันก็เข้าไม่ได้อะครับ มันขึ้นหน้า 3bb บอร์ดแบน แล้วให้ใส่ ID pass เข้าใช้งานเน็ตครั้งแรก ซึ่งมันพิมพ์ติดกระดาษแปะติดกล่องของเร้าเตอร์ที่ให้มาอะครับ ผมก็เลยลองใส่ดู มันเลยใช้เน็ตได้อะครับ

แต่ผมสงสัยว่ามันต้องเข้าไปตั้งค่าอะไรในเร้าเตอร์อีกหรือเปล่า เพราะตอนนั้นผมจำได้ว่ามันเข้าไปตั้งค่าอะไรข้างในอีกกะไม่รู้แต่ผมก็จำไม่ได้ จำได้แต่พวก ชื่อกับรหัสของ ไวไฟ อะครับ

-AnU3IZ-
    กล่าวขอบคุณ
    106
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Capathia อ่านกระทู้
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ double6 อ่านกระทู้
    คือตอนแรกมันก็เข้าไม่ได้อะครับ มันขึ้นหน้า 3bb บอร์ดแบน แล้วให้ใส่ ID pass เข้าใช้งานเน็ตครั้งแรก ซึ่งมันพิมพ์ติดกระดาษแปะติดกล่องของเร้าเตอร์ที่ให้มาอะครับ ผมก็เลยลองใส่ดู มันเลยใช้เน็ตได้อะครับ

แต่ผมสงสัยว่ามันต้องเข้าไปตั้งค่าอะไรในเร้าเตอร์อีกหรือเปล่า เพราะตอนนั้นผมจำได้ว่ามันเข้าไปตั้งค่าอะไรข้างในอีกกะไม่รู้แต่ผมก็จำไม่ได้ จำได้แต่พวก ชื่อกับรหัสของ ไวไฟ อะครับ
    ถ้าเข้าเล่นได้ปกติก็ไม่ต้องปรับอะไรแล้วครับ
    ส่วนถ้ามากกว่านี้ก็คงจะเป็น
    - Forward port
    - bandwidth limit
    - ตั้งเวลาที่ Router
    - เปลี่ยน username/password ของ Router
    - ปรับความช่องความถี่ Wifi/ ความแรง(ทะลุทะลวงสิ่งกีดขวาง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Capathia : 22nd November 2013 เมื่อ 14:26

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    Blog Entries
    3

username : ???
    password : ???

จะเปลี่ยน เร้าเตอร์ ไม่รู้ใส่อะไร

ช่วยบอกหน่อยครับ

-AnU3IZ-
    กล่าวขอบคุณ
    106
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ G-man อ่านกระทู้

username : ???
    password : ???

จะเปลี่ยน เร้าเตอร์ ไม่รู้ใส่อะไร

ช่วยบอกหน่อยครับ
    ตัวเก่าใช่ไหมครับ
    ถ้าไม่เคยเซ็ตอะไรตั้งแต่ติดตั้งมาก็ลองหาดูเอกสารที่แถมมากับ Router ครับ ส่วนใหญ่ผู้ให้บริการจะเปลี่ยน Username/ Password ก่อนนำมาติดตั้งให้เรา หรือเราเข้าไปเปลี่ยนเอง

ถ้าไม่รู้มีวิธีเดียวคือ Reset แต่ค่าที่ตั้งไว้มันจะหายหมด จากนั้นไปดูคู่มือ Router เพื่อหา User/ Pass ที่เป็น Default

ถ้าหากมีเอกสาร Username/ Password ที่ใช้ Connect กับ ISP ยกตัวอย่าง TOT จะเป็น xxx@totxxxxx pass: หมายเลขโทรศัพท์ 12345678 ประมาณนี้
    ก็นำตัวนี้ไปใส่ที่ Router ตัวใหม่ได้เลยไม่ต้อง Login เข้าตัวเก่า แต่ต้องดูคู่มือด้วยว่าตัวใหม่นั้น IP วงอะไร User/ Pass อะไร เพราะบางยี่ห้อไม่แจก IP ให้อัตโนมัติ ทำให้เข้าไป Config ไม่ได้ครับ
    การออกเน็ตสำคัญอยู่ที่ Username/Password ที่ ISP กำหนดมาให้ ไม่งั้นทำให้ตายก็ออกเน็ตไม่ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Capathia : 22nd November 2013 เมื่อ 15:14

กล่าวขอบคุณ
    645
    ขอบคุณท่าน Capathia มากๆเลยครับ งั้นผมคงจะไม่ต้องไปตั้งค่าอะไรและครับ ฮิฮิ
    ขอบคุณมากจ้า

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    2
    ลองเอาไปให้ศูนย์เขาเซ็ตสิแปบเดียวเองผมไปเซ็ทมาไม่เสียตังนะ

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vihog อ่านกระทู้
    ผมติดสิบเมก กาก มาก เล่น dota ยังหลุด โหลดไม่ถึง เมกด้วยซ้ำโคตรกาก
    ผมว่าไม่น่าจะเกิดจาก 3bb หรอก เค้าใช้กันทั่วเมืองไม่มีปัญหาเลยนะคับ ขนาด.aยังเล่นไม่ได้นี่ก็ไม่ต้องทำมาหากินอะไรเเล้วคับ

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vihog อ่านกระทู้
    เร้าเตอร์ ที่่มันแถมให้มาตอน ติดตั้งใหม่ มันไม่ดีครับ ให้เปลี่ยนซะ

เอายี่ห้อ TP LINK ดี ถูก ที่สุดแล้วครับ รับประกัน LIFE TIME ด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย G-man : 23rd November 2013 เมื่อ 09:54

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ G-man อ่านกระทู้
    เร้าเตอร์ ที่่มันแถมให้มาตอน ติดตั้งใหม่ มันไม่ดีครับ ให้เปลี่ยนซะ

เอายี่ห้อ TP LINK ดี ถูก ที่สุดแล้วครับ รับประกัน LIFT TIME ด้วย
    ตามท่านนี้เลยครับ เราท์เตอร์แถมมันชอบรวนบ่อย (ผมก็3BBนะ)