ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804

ไขข้อข้องใจของเมนบอร์ด พื้นฐานขั้นต้นของการประกอบคอม จัดไป๊!!!

A - พี่ครับเมนบอร์ดที่ดีจะต้องมีราคาเเพงนั้นมันจริงป่าวคับ?
    PARI - มันก็มีทั้งจริงเเละไม่จริงอ่ะน้อง
    A - อ้าวเเล้วงั้นบริษัทผู้ผลิตเค้าจะทำเมนบอร์ดออกมาทำไมตั้งหลายรุ่น ไม่ทำรุ่นเดียวไปเลยหละเพ่?
    PARI - จริงของมึ.ง 555

เริ่มกันเลย

เมนบอร์ดคืออะไร เมนบอร์ดคือบ้านของอุปกรณ์คอมต่างๆที่จะนำมาประกอบเป็นคอมขึ้นมาสัก 1 เครื่อง
    ถ้าไม่มีเมนบอร์ดที่จะมารองรับอุปกรณ์คอมเหล่านั้นเเล้ว ก็หมดสิทธิเลยที่จะมีคอมดีๆสักเครื่องไว้เพื่อทำงาน
    หรือเล่นเกมเเน่นอนนะครับ บอร์ดในสมัยปัจจุบันจะมีอยู่ 3-4 ขนาด เพื่อให้เลือกใช้ตามความต้องการ
    มาดูกันครับว่ามันมีขนาดอะไรและใช้งานในประมาณไหนบ้าง

- ATX Form Factor จะมีขนาดอยู่ที่ 30.5cm x 22.5cm (หรือใกล้เคียง) เป็นบอร์ดขนาดใหญ่ที่สุด
    ลักษณะการใช้งานได้หลากหลาย ทั้งการทำงาน เล่นเกม หรือเพื่อใช้ทดสอบคะเเนนของอุปกรณ์แต่ละตัว
    เพราะบอร์ดพวกนี้จะมีความสามารถในการ oc และใส่ส่วนประกอบอื่นๆได้ครบครับเลยทีเดียว อีกทั้งในเรื่อง
    ภาคจ่ายไฟให้กับอุปกรณ์ต่างๆเวลาที่เรา oc ก็ทำได้ดี แต่ราคาก็จะเเพงตามอุปกรณ์เสริมที่บอร์ดจะถูกติดตั้ง
    มาด้วย แต่ก็นะถึงราคาจะสูงสักแค่ไหน ถ้าเรา(หรือผม)อยากซะอย่างใครจะมาหยุดได้ อิอิ เคสที่จะรองรับ
    บอร์ดพวกนี้ก็จะเป็นขนาด Mid Tower ขึ้นไปครับ

- Micro ATX Form Factor จะมีขนาดอยู่ที่ 24.4cm x 18.0cm (หรือใกล้เคียง) จะเป็นบอร์ดขนาดกลาง
    ที่ได้รับความนิยมที่สุดเเล้วเพราะด้วยราคาที่ถูก หาซื้อได้ง่าย ที่สำคัญยังมีฟังก์ชั่นการใช้งานที่ครบครันและไม่ด้อย
    ไปกว่าบอร์ดในขนาด ATX เลย การใช้งานก็จะเหมือนกับบอร์ดขนาด ATX ทุกอย่าง จะเป็นรองก็แค่เรื่องในการ
    oc เเละฟังชั่นก์นิดหน่อยๆเท่านั้น เคสที่จะรองรับบอร์ดพวกนี้ก็จะเป็นขนาด Mid Tower ขึ้นไปครับ

- Mini-ITX Form Factor จะมีขนาดอยู่ที่ 17.0cm x 17.0cm จะเป็นบอร์ดขนาดเล็กที่สุดเเล้วในบรรดาบอร์ดทั้งหมด
    ลักษณะการใช้งานขัเน้นไปเป็นพวกเกี๋ยวกับเน็ทซะมากกว่าที่จะนำมาทำงานหนักๆเพราะว่าด้วยขนาดที่จำกัดของบอร์ดจะทำให้
    ไม่สามารถใส่อุปกรณ์คอมต่างๆลงไปได้มากสักเท่าไหร่ แต่ด้วยที่มันมีขนาดเล็กก็จะทำให้พื้นที่ในการวางของเคสมีขนาดเล็ก
    ตามลงไปด้วย บางคนพอเอามาใส่เคสเล็กๆวางคู้กับจอมอนิเตอร์หละน่ารัก+เข้ากันอย่าบอกใคร แต่ในปัจจุบันนี้ บอร์ดรุ่นนี้
    กำลังได้รับความนิยมเพิ่มมากขึ้นเพราะสามารถที่จะยัดอุปกรณ์โหดๆลงไปได้ไม่แพ้พวกรุ่นใหญ่เลย ประมาณว่าเล็กแต่เเรงอ่ะ 55

ภาพเปรียบเทียบขนาดของบอร์ดแต่ละประเภท

ส่วนประกอบหลักๆของเมนบอร์ดจะมีแค่ไม่กี่ส่วนเท่านั้นเองที่เราควรรู้นะครับ ส่วนอ๊อฟชั่นเสริมอ๊อฟชั่นเทพ
    เราไม่จำเป็นต้องรู้ก็ได้ เรามาดูส่วนประกอบสำคัญๆกันดีกว่า

ในการประกอบคอมนั้น ผมจะเน้นย้ำกับคนที่จะให้จัดสเป็คให้เสมอนั่นก็คือให้ดูงบในกระเป๋าของเรา
    เเละการใช้งานที่เราต้องการมากที่สุด อย่าไปดูตามคนอื่นที่เค้าใช้บอร์ดแบบนั้นเเบบนี้เเล้วไปซื้อตามเค้า
    เพราะมันอาจจะทำให้สิ้นเปลืองเงินโดยใช่เหตุ เเต่ถ้ามีเงินเเล้วอยากจะสวยอยากจะเเรงก็ค่อยว่ากัน
    เพราะของพวกนี้มันสามารถอัพได้ เปลี่ยนได้ตราบเท่าที่โลกนี้ยังมีคำว่า"เทคโนโลยี"อยู่ สวัสดีครับ

"ถึงจะไม่เเรงเท่าใครแต่ใจเราพอครับ อิอิ "

ขอบคุณ
    OCZ
    Com&More
    Vmodtech
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paripari : 15th December 2013 เมื่อ 10:16

[ ค ว า ย พ ย า ย า ม ]
    กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    สาระครับ ยกนิ้วเลย !!!

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    108
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    สาระดีมากๆรู้เลยแยกเป็นและ ตอนนี้ใช้ MicroATX อยุ 555
    ฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺิฺิASK::______________

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    ขอบคุณมากครับ ^O^

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    ของลุง ไม่แรงตรงไหน -*- การ์ดตั้ง 2 ตัวแหน่ะ

ใครที่จะเลือกซื้อเคส กระทู้นี้น่าจะตอบโจทย์ได้สบายๆ
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- CRMA -
    รั้วแดงกำแพงเหลือง
    กล่าวขอบคุณ
    322
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,714
    สาระอีกแล้ว อ่านเพลินดีครับ ชอบมากๆ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    824
    ได้รับคำขอบคุณ: 439
    พี่ต้าอยากได้780มาsli T-T
    /\AMD FX 8350 oc 5.00ghz /\corsair h100i\ /GIGABYTE990FXA-UD7/\ GTX 780 SLI/\SILVERSTONE Gold1200w /\ vengeance 16 gb ssd corsair gt 120 gb

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    191
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ความรู้ครับ จดๆ
    Asus Gryphon Z87/Armor Kit+I5 4670K+Cooler Master Seidon 120XL+Kingston HyperX 24GB+GTX 970 G1 Gaming+Corsair GS600 with Cooler Master HAF 912 Advanced สุดที่รักของผม

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    เพิ่งรู้ว่าเมมบอร์ดมี 3 ขนาด 555+ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    285
    ได้รับคำขอบคุณ: 403
    เยี่ยม!!! ดันน ๆๆ
    ก็ไม่รู้สินะ >///<

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    476
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    ขอบคุณครับ มีสาระ+ประโยชน์อย่างแท้จริง
    ::CPU:Intel Core™ i5-3570//MB:Asus P8H77-M//RAM:DDR3-1600 8GB (4GBx2)//VGA:Asus GTX 660 Ti DirectCU II TOP//PSU:XFX 650W Core Edition Full Wired::

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 462
    ภาพสุดท้าย 500บาท+ems นะครับลุงต้า กิกิ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ก็ไม่รู้ไง..ถึงได้ถาม
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    ช่วง............ สาระของลุง paripari

ใช้ง่าย ๆ ยาว ๆ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

We Are "Team"
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,484
    Blog Entries
    3
    เค้าเมิน eATX XL-ATX HPTX กันไปแล้วเหรอ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ezbird อ่านกระทู้
    พี่ต้าอยากได้780มาsli T-T
    ไม่ตายก็หายากยุ๊ (ไม่รู้มีใครสังเกตุเห็นรึเปล่าว่าพี่ยังไม่ได้ต่อสาย sli เลย บอกตรงๆ"ลืม" 555 )

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gameza อ่านกระทู้
    ภาพสุดท้าย 500บาท+ems นะครับลุงต้า กิกิ
    ถ้าเฉพาะ"รูปภาพ"หละยกให้ฟรี อิอิ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sssss1 อ่านกระทู้
    เค้าเมิน eATX XL-ATX HPTX กันไปแล้วเหรอ
    สมัยนี้คงหาคนที่จะเล่นยากแล้วหละครับ ถ้าเก็บสะสมไว้ก็ว่าไปอย่าง

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ลุงต้า คืนนี้ว่างป่าว พอดีจะขอปรึกษาลุงหน่อยนะ
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    การ์ดลงแม่ งโหด . 555
    - XENON -

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีนะครับลุงต้า ยกนิ้วกลางให้เลย 555

780รึจะสู้480 หึหึ

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    1
    กระทู้มีประโยชน์ทั้งมือใหม่และมือเก่า
    ขอบคุณคับ

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kooh อ่านกระทู้
    ลุงต้า คืนนี้ว่างป่าว พอดีจะขอปรึกษาลุงหน่อยนะ
    ขอโทษทีเมื่อวานเข้ามาดูเเล้วเเต่เว็บช้าเหลือเกินก็เลยไม่ได้ตอบ เอาเป็นวันนี้ก็ได้นะคับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Plusz อ่านกระทู้
    การ์ดลงแม่ งโหด . 555
    โหดตรงไหน เล่นมาริโอ้ปรับสุดยังกระตุกอ่ะ อิอิ (มาริโอ้มีปรับภาพสุดๆด้วย 55)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arthur_cg อ่านกระทู้
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีนะครับลุงต้า ยกนิ้วกลางให้เลย 555

780รึจะสู้480 หึหึ
    อีนี่ แถวบ้านพี่เรียกนิ้วกลางว่า กล้วย อ่ะ 555

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    2
    ผมว่าลุงเลิกขายกุนเชียงแล้วไปเปิดร้านคอมดีกว่า อิอิ
    (อั่นแน่เอานามบัตรร้านมาเขียนชื่อตัวเอง ผมรู้นะแอบโฆษณษกุนเชียงใช่มะ)

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    ผมว่าลุงเลิกขายกุนเชียงแล้วไปเปิดร้านคอมดีกว่า อิอิ
    (อั่นแน่เอานามบัตรร้านมาเขียนชื่อตัวเอง ผมรู้นะแอบโฆษณษกุนเชียงใช่มะ)
    พวกอุปกรณ์คอมก็ขายอยู่เเล้วนะ อยากได้อุปกรณ์มือ1มือ2เน้นมีประกันตัวไหนบอกมา จัดให้ได้ จะสดจะผ่อนได้หมด
    เเล้วก็เรื่องโฆษณาร้านไม่ได้แอบโฆษณา เนี่ยตรงๆเลยหละ 555

กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    มีสาระดีครับ สำหรับคนที่เริ่มเล่น PC จะได้เป็นความรู้เบื้องต้น

ยกต่อไปน่าจะบอกแนวทางการ OC ด้วยนะครับ

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ลุงๆ มีติดต่อทางอื่นไหม๊ลุง เว็บนี้ช้าอย่างกะเต๋าแหน่ ไลน์ เฟส ทวิต ลุงเล่นป่าว ยังไง pm มาเอาเด้อลุง

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m10621 อ่านกระทู้
    มีสาระดีครับ สำหรับคนที่เริ่มเล่น PC จะได้เป็นความรู้เบื้องต้น

ยกต่อไปน่าจะบอกแนวทางการ OC ด้วยนะครับ
    จะรับไว้พิจรณาครับ ^^

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kooh อ่านกระทู้
    ลุงๆ มีติดต่อทางอื่นไหม๊ลุง เว็บนี้ช้าอย่างกะเต๋าแหน่ ไลน์ เฟส ทวิต ลุงเล่นป่าว ยังไง pm มาเอาเด้อลุง
    ไลน์ , เฟส pariparigogo / โทร.08-8074-0284

46. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: