ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868

PS4 VS PS3 ทางด้านภาพกราฟฟิก

สวัสดีครับทุกๆท่านวันนี้ผมจะนำเสนอบทความที่น่าสนใจเกี่ยวกับภาพกราฟฟิกระหว่างเกมคอนโซลรุ่นล่าสุดจจากโซนี่ PS4 เจอกับเกมคอนโซลรุ่นพี่อย่าง PS3 ซึ่งมาดูกันซิว่าพัฒนาการทางด้านกราฟฟิกของน้องใหม่อย่าง PS4 ไปถึงไหนกันแล้วครับ ก่อนที่เราจะเริ่มกันผมต้องขอบอกก่อนว่าภาพที่จะนำมาให้ชมกันเป็นภาพวีดีโอจากยูทูปซึ่งอาจจะทำให้ภาพนี้ไม่ชัดเท่ากับเห็นด้วยตาตนเอง เพราะว่าวีดีโอบนยูทูปทุกวิดีโอรันบนแค่ 30 Fps เท่านั้น แต่ผมก็ได้แคปเจอร์ในแบบ 1080p ครับ (ภาพไม่มีการตัดต่อไดๆครับ) ถ้าเข้าใจแล้วมาเริ่มกันเลย.

เมื่อเราย้อนกลับไปสมัยของ PS3 เราจะเห็นได้ชัดเลยว่าพัฒนาการทางด้านกราฟฟิกนั้นไปไกลกว่า PS2 มาก นั้นก็เพราะว่าโซนี่ได้พัฒนาซีพียูด้วยตัวเอง และเขาเรียกว่า Cell เพราะซีพียูใน PS3 ใช้การประมวลผลแบบเซลล์และจากการผสมผสานเทคโนโลยีในสมัยนั้นจึงทำให้ภาพกราฟฟิกออกมาสวย, คมมากขึ้น และเหลี่ยมน้อยลงกว่าสมัย PS2 แต่สิ่งที่นักพัฒนาฮิตกันทำให้กราฟฟิกในสมัย PS3 ดูดีขึ้นคือเทคนิคการทำให้ภาพนั้น “เบลอพื้นหลัง” ซึ่งจะทำให้ภาพที่อยูข้างหน้าชัดขึ้น เมื่อมาถึงสมัยเครื่อง PS4 โซนี่ได้มีการเปลี่ยนโครงสร้าใหม่อีกครั้งจากที่ใช้ซีพียูพัฒนาด้วยตัวเอง กับหันมาใช้ซีพียูแบบโครงสร้าง X86 และการ์ดหน้าจอ ในแบบเดียวกับที่คอมพิวเตอร์ใช้ ยังเพิ่มแรมจาก 256 MB ในของ PS3 เป็น 8 GB แบบ DDR5 ซะด้วยซึ่งทำให้นักพัฒนามีพื้นที่การใช้งานเยอะมากขึ้น และมันส่งผลทำให้ภาพกราฟฟิกบน PS4 ดีกว่าบน PS3 หลายคนบอกกว่าภาพบน PS4 ไม่ต่างกับ PS3 อย่างไรก็ตามถ้าไปดูด้วยตาตัวเองแล้วจะเห็นได้ชัด แต่วันนี้เรามาดูภาพเปรียบเทียบกันก่อนล่ะกันครับ.

เริ่มด้วยเกมอย่าง Call of Duty Ghost ซึ่งเป็นเกมที่ขายดีที่สุดบน PS4 กันก่อนครับ จากภาพด้านล่างจะเห็นได้ชัดเลยว่ากราฟฟิกบนเวอร์ชั่น PS4 มีความคมชัดไม่เบลอ แล้วแสงบนเวอร์ชั่นของ PS4 จะมีความสมจริงมากขึ้นถ้าเทียบกับของ PS3 ครับ.

มาดูอีกภาพครับจะเห็นได้ว่าเวอร์ชั่น PS4 มีการใส่รายละเอียดมากขึ้น สังเกตได้จากใบไม้บนพื้น และแสงที่เป็นแบบธรรมชาติมากขึ้น แล้วทุกคนจะสังเกตได้ว่าสีนั้นดูสดขึ้นอย่างเห็นๆบน PS4 ครับ โดยที่ภาพเบอลๆเหมือนสมัย PS3 ไม่ค่อยมีให้เห็นแล้ว มาชมภาพที่เหลือกันครับ.

ต่อมาเกม Battlefield 4 เป็นอีกเกม FPS เป็นอีกเกมหนึ่งที่ออกทั้ง PS4 และ PS3 ครับ จากภาพด้านล่างอีกครั้งที่เวอร์ชั่น PS4 ได้มีการเพิ่มรายละเอียดลงไปสังเกตได้ที่น้ำด้านหลัง และภาพยังคมชัดมากขึ้นกว่า PS3 มากเลยทีเดียวครับ.

มาดูอีกรูปเหมือนครับมีรายละเอียดเพิ่มขึ้นบนท้องฟ้า และแสงบนเวอร์ชั่น PS4 ดูสมจริงมากกว่าครับ ภาพถัดมาก็เหมือนกันครับเชิญชมครับผม.

ส่วนภาพสุดท้ายจะเห็นได้จากน้ำทะเลเลยครับว่ามันแตกต่างกันจริงๆ เพราะบนเวอร์ชั่น PS4 มีความสมจริงมากกว่าค่อนข้างเยอะครับ.

เกมสุดท้ายคือ Need For Speed Rival ซึ่งยากที่จะหาข้อแตกต่างเพราะว่าเป็นเกมรถแข่งซึ่งจะมีรายละเอียดน้อยกว่าเกมพวกแนว FPS แต่จากภาพด้านล่างสิ่งที่ผมเห็นความแตกต่างก็แค่แสงแดดที่สดขึ้นบนเวอร์ชั่น PS4 ครับ

สรุปแล้วว่า PS4 จะมีภาพที่ควมชัดกว่า PS3 และมีสีที่สดขึ้นรายละเอียดมาขึ้น แล้วผมคิดว่าพลังที่ของเครื่อง PS4 ที่นักพัฒนาของเกมเหล่านั้นดึงออกมาใช้เป็นเพียงแค่ส่วนหนึ่งของ PS4 เท่านั้น ซึ่งผมคิดว่าในอนาคตเมื่อนักพัฒนาเริ่มเข้าใจระบบมากขึ้นเราอาจจะได้เห็นเกมที่ภาพจะสวยกว่าตอนนี้แน่นอนครับ โดยเราต้องติดตามกันต่อไปครับว่าจะมีเกมอะไรดีๆออกมาให้เราเล่นบน PS4 บ้างครับ.

บทความโดย Play4Thai
    ขอบคุณภาพจาก PS4 Trophies

เครดิต http://play4thai.com/wp/2013/11/ps4-...hic-play4thai/

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    ps3 กลายเป็น ps2 ไปเลยอ่ะ

กล่าวขอบคุณ
    422
    ได้รับคำขอบคุณ: 350
    ทำไมผมดูๆ จากเกมที่ผมเล่น PC มันสวยกว่าเยอะเลย หรือรูปมันถ่ายมาไม่ดี -..-
    My Steam UltraManZ™
    May the force be with you

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    ต่างกันขนาดนี้เลยหรอครับ PS4 อย่างใส

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

SCP

ล า ย เ ซ็ น .
    กล่าวขอบคุณ
    3,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,597
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TsunaZ อ่านกระทู้
    ทำไมผมดูๆ จากเกมที่ผมเล่น PC มันสวยกว่าเยอะเลย หรือรูปมันถ่ายมาไม่ดี -..-
    คิดเหมือนผมเลย -0-

กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 203
    ps3 ภาพเป็น จุดไข่ปล่า 555 ps4 ก็หน้าจะเป็น ถึงจะเป็น 1080 p 555555 pc ไม่เป็น มี คอนโชล มันดีหมด เสีย อย่างเดี๋ยว แผ่น แพง! 555 ตั้งแต่ผมเล่น ps3 มา ผมมี 3 แผ่น ps4 ขอบาย

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TsunaZ อ่านกระทู้
    พอเหอะอย่าจุดประเด็นเลย ใครๆก็รู้ว่าpcภาพมันปรับได้consoleมันปรับไม่ได้เรื่องแค่นี้น่าจะคิดเองได้นะครับ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

PRETTY Tiny Berry Love
    กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 251
    เหมือนสมัย Uncharted น่ะแหละ ภาคแรกก็ว่าสวยแล้ว พอภาค 2 ออกมานี่นะภาคแรกดูโบราณไปเลย

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    แล้วได้เล่น Uncharted Final fantasy ไหมอะครับ PC ไม่มีปัญญาเล่นหรอกนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    ได้กลิ่นหมูสับ

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    คนทำเกมเขาขอ 3 ปีนี่ที่จะดึง ประสิทธิภาพของเครื่องออกมาได้สูงสุด รอดูๆ เคยเห็นข่าวอยู่ เหมือน ps3 อ่ะ เกมแรกๆภาพ เหียกมาก มันสวยได้กว่านี้อีกเยอะผมว่า
    เครื่องราคา 16000-18000 (โซน 3 (อย่าไปดูราคาเครื่องหิ้วนะ) ) นี่ผมว่าคุ้มนะ กับการเล่นเกมไปได้อีก 8-10 ปี คิดเอาละกันครับ สำหรับค่าแผ่นเกมแล้วเดือนนึ่งคุณเล่นกี่เกมกัน เกมใหม่ๆ กว่าจะออกที บอกก่อน ครึ่งปี เก็บเงินไม่ทันเชียวหรือ ?
    Intel(R) Core(TM) i7-3770K CPU @ 3.50GHz 3.50 GHz Ram 8.00 GB System 64-Bit GIGABYTE GEFORCE GTX 680 4GB OC Version

The Division
    ..::--ฉะเชิงเทรา-::..
    กล่าวขอบคุณ
    3,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,263
    ใจเย็นล่ะ คุยกันดีๆพอมีเรื่องภาพที่ไรเป็นต้องมีเรื่อง

MY RIG ASUS STRIX GTX 970 I5 4460 8 GB of Ram GALAX SSD GAMER 120 GB

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    เป็นภาพเเค็ปจากวิดีโอที่ถูกลดทอนคุณภาพไปครับ เปรียบเทียบแบบนี้ คือดูรวมๆเอาครับ ก็ชัดเจนว่าเพล4 ดีกว่าเห็นๆครับ เพราะเครืองเทียบกะพีซีเเล้วได้ราว ซีพียุ 4 -6หัวเอเอ็มดี vga 660-7850 ram 8 gb ครับ
    I5 4570 / ASROCK H87M / RAM CORSAIR VENGEANCE...(BLACK) 16 GB / VGA Palit GTX 760 Jetstream

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332

ใช่ครับและนั้นมันก็คือเรื่องจริง ที่ชาว PC ได้เปรียบมากเรื่องภาพ แต่ก็เสียเปรียบตรงที่ว่าถ้าต้องการคุณภาพที่สูงก็ต้องเสียเงิน คอยอัพสเปคตามตลอดเวลา

แตกต่างจาก คอโซลที่มันต้องอัพสเปคตามแต่เล่นได้ดีทุกๆเกมส์ แต่คุณภาพ ของภาพนั้นอาจจะด้อยกว่า และนี้ก็คือข้อแตกต่างละครับเอามาเทียบก็ไม่ได้อะไรเพราะบ้างคนอาจจะต้องการแค่เล่นเกมส์ที่ลงเฉพาะเครื่องหรือแค่ต้องการเล่นไปนานๆ 3-4 ปีแบบไม่ต้อง up สเปคก็แล้วแต่ตามสดวกของเขาละครับ

กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 561
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sukamoto อ่านกระทู้
    แล้วได้เล่น Uncharted Final fantasy ไหมอะครับ PC ไม่มีปัญญาเล่นหรอกนะครับ
    -..-ไฟนอลผมเล่น ภาค 14บนคอม เล่นด้วยกันมะ
    Booker, Catch!!

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    Battlefield 4 ระบบ multiplayer ของ ps4 ภาพดรอปไปเยอะเลยครับ ไม่สวยเท่า single player

กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 108
    มันก็แปลกนะครับกระทู้เปรียบเทียบภาพ PS3 PS4 อยู่ดีๆก็มีเสร่อที่ไหนไม่รู้มาบอกว่า PC สวยกว่า!!! -_-

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    เป็นวิทยาทานครับ ถ้าไม่แจ่มขึ้นไม่ต้องคุยกันหละงานนี้ T_T

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    PS3 bf4 กากจริงๆครับภาพ ps4สวยกว่าเยอะ เชื่อผมเถอะเล่นอยู่
    PS3 bf4นี่เครื่องค้างบ่อยมาก
    ว่าแต่ PC มากจากไหนครบมาถึงก็จุดประเด็นเลยนะแหม่
    แหม่ๆๆๆ
    พูดละขึ้น

กล่าวขอบคุณ
    422
    ได้รับคำขอบคุณ: 350
    คือแบบว่าคอมผมก็ไม่ได้จะแรงอะไรมาก ผมก็อุดหนุนของแท้ นะครับ แต่ผมไม่ได้ต้องการจุดประเด็นอะไรจริงๆ แต่ผมสังเกตุ เหตุผลส่วนตัวนะครับ
    My Steam UltraManZ™
    May the force be with you

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 539
    ภาพมันถ่ายจากทีวีด้วยกล้องครับ ภาพก็เลยไม่สวย ดูทาง TV จอ HD ก็น่าจะสวยกว่านี้ แต่อย่างไง PC ก็ได้สเปคที่แรงกว่าอยู่ดี

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Aequitas อ่านกระทู้
    ภาพมันถ่ายจากทีวีด้วยกล้องครับ ภาพก็เลยไม่สวย ดูทาง TV จอ HD ก็น่าจะสวยกว่านี้ แต่อย่างไง PC ก็ได้สเปคที่แรงกว่าอยู่ดี
    "ถ่ายจากทีวีด้วยกล้อง" ใช่หรา

CPU i5-3450 CPU Cooling Corsair H80 M/B ASrock H77M VGA Sapphire R9 280X Vapor-X OC
    RAM Corsair Vengeance 8GB/1600 HDD WD Black 1TB + SG Barracuda 1TB PSU XFX PRO 850W

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    มันเป็นสัจจะธรรมที่ว่า PC ภาพสวยกว่า คอนโซล
    แต่หากเกมส์ที่ลงคอนโซลมันมีแต่เกมส์น่าเล่นๆ ทั้งน้าน น น น เลย****!!!

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    ล่มๆกันหน่อยพี่น้อง = =" จงยก PC ไว้เหนือคอลโซล อย่าไปยุ่งกับมัน

เราสนแค่ว่าตอนนี้เขาเอา PS3 - PS4 เท่านั้น ไม่เอาเครื่องอื่นๆในกระทู้นี้
    It's Good For You !!!!!

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    มาเทียบงี้เหมือน PS2 สาย AV เลย มัวๆ -*-