ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

{One step is ever Change}
    สงขลา , หาดใหญ่
    กล่าวขอบคุณ
    312
    ได้รับคำขอบคุณ: 667

Lightbulb .:ต้องการจะจัดคอม ควรรู้อะไรบ้างครับ:.

คือปีใหม่นี้ผมจะจัดคอมใหม่ เครื่องแรกในชีวิตเลย (ทั้งชีวิตตั้งแต่ ม.1 - ม.4 เล่นแต่ Notebook 5555) อยากทราบว่าเวลาจัดคอมต้องรู้เกี่ยวกับอะไรบ้าง

ที่ผมพอรู้อยู่คือ ตัว CPU ต้องให้เสถียน กับ การ์ดจอ (กราฟฟิกการ์ด) แต่ !!! ตัว Mainboard นี้แหละที่ผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับมันเลย ส่วนเรื่อง RAM ก็พอ

รู้คราวๆ ว่าต้องให้ DDR ตรงกับ Mainboard ด้วย อีกอย่างก็ Power supply ต้องซื้อแบบไหน คอมถึงจะไม่ร้อนจนเกินไป และ กินไฟน้อย (โดนด่าค่าไฟประจำ 5555)

ก็มีแค่ 2 ตัวนี้แหละครับที่ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่อง (หรืออาจจะไม่รู้เรื่องหมดเลย) 55555 มือใหม่น่ะครับ แล้วขาดเหลืออะไร บอกผมด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ (ล่วงหน้าน่ะ )
    {My neme : Pao JaGauR}

กล่าวขอบคุณ
    312
    อีกอย่างครับเรื่อง การจัด set น้ำ อ่ะครับ มันมีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้างครับ ^^ ถ้าจะจัดต้องมีงบเท่าไหร่ (ขั้นต่ำ)

[ ค ว า ย พ ย า ย า ม ]
    กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    สิ่งแรกที่ควรรู้คือ " ราคา " ครับ " เงินถึงก็ไปถึง "

ปล.ถ้าจะจัดเองควรศึกษาก่อนครับว่าตัวไหนทำหน้าที่อะไร ถ้าเน้นเล่นเกมส์ ทุกอย่างต้องควบคู่กันหมด การ์ดจอแรง CPU กาก แรมน้อย ก็ไม่ได้เล่นเกมส์ลื่นนะครับ

ใช้การ์ดจอไม่เคยหมดประกัน
    กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,212
    กำหนดงบก่อน แล้วก็เซ็ตความต้องการคร่าวๆ
    การ์ดจอ ต้องการรุ่นไหน
    cpu ต้องการระดับไหน จะ oc ไหม
    แรม จะเอาเท่าไหร่
    hdd เอากี่ลูก

แค่นี้ล่ะ ส่วนที่เหลือมันจะมาด้วยกันเอง เมนบอร์ดก็ต้องเลือกตาม cpu ผิดรุ่นมันก็ใส่ไม่ได้ ส่วน psu ก็ต้องเลือกตามการ์ดจอ ต่ำไปมันก็ใส่ไม่ได้

วิธีที่ง่ายกว่านั้นอีก คือกำหนดงบแล้วไปให้ร้านประกอบให้ โดยแจ้งความต้องการว่าจะเล่นเกมประมาณไหน แล้วให้เขาร่างสเป็คให้ (ปกติทุกร้านทำแบบนี้อยู่แล้ว เขาไม่หยิบจากกล่องมาประกอบให้เลยหรอก)
    ถ้าเราไม่พอใจอันไหนก็ปรับเปลี่ยนได้ วิธีนี้ยังช่วยตัดปัญหากรณีการร่างเสป็คจากบ้านไปก่อน พอไปถึงร้านปรากฎของไม่มี ต้องเดินหา หรือต้องมาเปลี่ยนวุ่นวาย
    อดีตคนเคยแรง i7-2600K@4.3ghz / RAM 16GB / Transcend 370s 256GB / WD Black 2+1TB
    EVGA GTX980 SC 4GB / Seasonic 1000w / Sound Blaster ZXR / ACER XB270HU Gsync 144hz

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    312
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ artssm อ่านกระทู้
    สิ่งแรกที่ควรรู้คือ " ราคา " ครับ " เงินถึงก็ไปถึง "

ปล.ถ้าจะจัดเองควรศึกษาก่อนครับว่าตัวไหนทำหน้าที่อะไร ถ้าเน้นเล่นเกมส์ ทุกอย่างต้องควบคู่กันหมด การ์ดจอแรง CPU กาก แรมน้อย ก็ไม่ได้เล่นเกมส์ลื่นนะครับ
    ครับผมอันนี้ผมรู้อยู่แล้ว แต่ที่จะถามคือ mainboard กับ power supply ครับ

กล่าวขอบคุณ
    312
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ headshot deluxe อ่านกระทู้
    กำหนดงบก่อน แล้วก็เซ็ตความต้องการคร่าวๆ
    การ์ดจอ ต้องการรุ่นไหน
    cpu ต้องการระดับไหน จะ oc ไหม
    แรม จะเอาเท่าไหร่
    hdd เอากี่ลูก

แค่นี้ล่ะ ส่วนที่เหลือมันจะมาด้วยกันเอง เมนบอร์ดก็ต้องเลือกตาม cpu ผิดรุ่นมันก็ใส่ไม่ได้ ส่วน psu ก็ต้องเลือกตามการ์ดจอ ต่ำไปมันก็ใส่ไม่ได้

วิธีที่ง่ายกว่านั้นอีก คือกำหนดงบแล้วไปให้ร้านประกอบให้ โดยแจ้งความต้องการว่าจะเล่นเกมประมาณไหน แล้วให้เขาร่างสเป็คให้ (ปกติทุกร้านทำแบบนี้อยู่แล้ว เขาไม่หยิบจากกล่องมาประกอบให้เลยหรอก)
    ถ้าเราไม่พอใจอันไหนก็ปรับเปลี่ยนได้ วิธีนี้ยังช่วยตัดปัญหากรณีการร่างเสป็คจากบ้านไปก่อน พอไปถึงร้านปรากฎของไม่มี ต้องเดินหา หรือต้องมาเปลี่ยนวุ่นวาย
    ขอบคุณครับ เอาเป็นว่า ให้ที่ร้านดูดีกว่า 55555 ได้ไม่ต้องมามั่วอยู่ Thank you ครับ ^^

[ ค ว า ย พ ย า ย า ม ]
    กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Gu_Rock อ่านกระทู้
    ครับผมอันนี้ผมรู้อยู่แล้ว แต่ที่จะถามคือ mainboard กับ power supply ครับ
    เมนบอร์ดดู socket เป็นหลังว่าใช้รหัสอะไร เช่น 1156 1155 เป็นต้น ส่วน power supply พอไม่พอนั้นก็ต้องวัดจากการกินไฟของแต่ละอุปกรณ์ครับ เช่น การ์ดจอกินไฟ 200w (มันจะแยกเป็น2อย่าง คือ ช่วงที่ทำงานปกติ กับ ช่วงทำงานหนัก(ช่วงนี้จะกินไฟมากกว่าปกติ)) CPU กินไฟ 100w ฮาร์ดดิส 50w
    แรม 2 ตัว 30w รวมทั้งสิ้น 380w เน้นๆ ดังนั้นเราจึงควรมี power supply ที่กำลังวัตต์(แท้) ไม่ต่ำกว่า 450 - 500w (ย้ำนะครับว่าวัตต์แืท้) ถ้าเป็นของถูกๆที่บอก 600w ตัวละ 400-500 บาท พวกนั้นส่วนใหญ่จะเป็น watt เทียม ซึ่งมันจะจ่ายไฟได้จริงๆแค่ครึ่งตัวเลขสูงสุดของมัน (ระยะปลอดภัย) เช่น ถ้ามันบอก 600w มันจะจ่ายได้แค่ 300-400w ถ้าเครื่องเราช่วง Full load อาจจะกินไฟทะลุ 500w ซึ่งแน่นอนครับ ถ้ากำลังไฟไม่พอ ดับแน่ๆ แถมอาจจะทำให้่อุปกรณ์บางอย่างเสียหายได้ด้วย

ปล.อธิบายคร่าวๆนะครับ ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ (ลองศึกษาโดยระเอียดอีกทีนี้ครับ)

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    1. ซื้อไปเพื่อทำอะไรบ้าง (เล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลง เขียนโปรแกรม เขียนแบบ ทำงานเอกสาร)
    2. งบประมาณคร่าวๆ
    3. จะประกอบเอง ให้ร้านประกอบให้ หรือ ซื้อสำเร็จรูป (ในกรณีประกอบเองจะสามารถวางแผนซื้ออุปกรณ์บางชิ้นมาใส่ภายหลังโดยรอเวลาราคาอุปกรณ์ลดลงก่อน)
    4. มีอุปกรณ์เก่าที่นำมาใช้ได้หรือไม่ (จอภาพ ลำโพง คีย์บอร์ด เมาส์ drive harddisk)

การเลือกชิ้นส่วน แบ่งเป็นชุดๆ
    1. CPU & Mainboard มาคู่กันเพราะมันจะถูกจำกัดที่ socket ที่จะต้องใช้ใส่ CPU หลักๆจะมี2ค่าย ยกเว้นจะซื้อสมาร์ทโฟนหรือ แทบเล็ต CPU มี2แบบ ใหญ่ๆคือมีการ์ดจอภายใน กับแบบไม่มี (ราคาต่างกันมากทีเดียว แต่ถ้างบเยอะพอก็เลือกตัวแรงสุดได้เลย) สำหรับจะเลือกกี่คอร์ขึ้นอยู่กับจะเอาไปใช้ทำงานอะไรหรือเล่นเกมอะไร AMD 6-core หรือ intel i5 ก็เป็นระดับกลางๆที่โอเคถ้างบไม่สูงนัก
    2. Graphic card เป็นส่วนที่สำคัญมากสำหรับการเล่นเกมใหม่ๆ หรือเอาไปทำงานเขียนแบบ/กราฟฟิค และแทบจะเป็นตัวกำหนด power supply ได้เลยทีเดียว (มีหลายออฟชั่น แบบใช้ GPU ที่อยู่กับ CPU แบบ On board แบบการ์ดจอแยกธรรมดา หรือ SLI , Crossfire)
    3. Harddisk & SSD สำคัญพอสมควร แต่สามารถซื้อ External Harddisk มาใส่ทีหลังได้ไม่ยาก อันนี้ขึ้นกับการบริหารจัดการงบประมาณ
    4. RAM ขั้นต่ำ 4GB (ใช้ windows 32-bit ได้) แต่แนะนำ 8 GB ขึ้นไป ถ้ามีตังพอ ใส่ได้เท่าไหร่ให้ไปดู spec mainboard ที่เลือกไว้
    5. ระบบระบายความร้อน & Case เรื่องระบบระบายความร้อนหลักๆก็คือใช้ในห้องแอร์หรือไม่ โอเวอร์คล็อก CPU หรือปล่าว มีแบบใช้พัดลมธรรมดา ชุดน้ำ หรือ ไนโตรเจนเหลว
    6. Power supply & เครื่องสำรองไฟ ดูว่าจ่ายไฟให้อะไรบ้างดูง่ายๆคร่าวๆได้ที่ เวปไซต์ ผู้ผลิตการ์ดจอ / CPU(กรณีไม่ใช้การ์ดจอ)
    7. Diskdrive พวก CD-DVD-Bluray Drive & Card reader
    8. Accessories พวก คีย์บอร์ด เมาส์ เกมแพด จอยสติ๊ก หูฟัง ลำโพง

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: