ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Saraburi , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    150
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    Blog Entries
    1

ช่วยด้วยครับ เรื่องภาษา C กับการบวกเปอร์เซ็นต์

ผมหาค่าของจำนวนเต็มได้แล้ว แต่มันต้อง +7% ด้วยแต่ในภาษา C มันเป็นหารอีกแบบครับ
    เช่น
    a = 50
    b = 10
    รวมแล้วได้ 60 แล้วมันต้องไปบวก 7% ด้วยครับ ถึงจะเป็นผลลัพธ์

--------------------------------------------------------------------------------------
    1.จำนวนหน่วยที่ใช้ หาข้อมูลได้จากตัวเลขก่อนใช้และหลังใช้
    2.ผู้ใช้ไฟฟ้า จะต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม
    เงื่อนไขกาคกิค่าไฟฟ้า
    1.ถ้าจำนวนหน่วยที่ใช้ตั้งแต่ 1-50หน่วย ให้คิดค่าไฟฟ้าหน่วยล่ะ 5บาท
    2.ถ้าจำนวนหน่วยที่ใช้ตั้งแต่ 50หน่วยขึ้นไป ให้คิดค่าไฟฟ้าหน่วยล่ะ 10บาท

Aglorithum
    1.กำหนดค่าตัวแปร x=ตัวเลขก่อนใช้ y=ตัวเลขหลังใช้
    z=จำนวนหน่วยที่ใช้ total=ผลลัพธ์
    2.รับค่าตัวแปร x=0 y=0
    3.ตัวดำเนินการ ถ้า z<=50 ให้ total =(z*5)+7%
    ถ้า z>=50 ให้ total =(z*10)+7%
    4.แสดงผล total
    --------------------------------------------------------------------------------------
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย art18000 : 9th December 2013 เมื่อ 01:04

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    397
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    เคยเขียน นาน แล้วแต่จำไม่ได้แล้วว่าเขียนยัง แต่ถ้าสูตร ข้างบน ก็ แทน sum เป็นผลบวกของ จำนวนทั้งหมด แทน total เป็น ผลรวมที่บวก7% สูตร (sum*0.07)+sum=total ไม่รู้ว่าใช้คำตอบที่ต้องการรึเปล่านะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย olaoley : 9th December 2013 เมื่อ 00:26

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    150
    1
    ไม่น่าจะใช่อ่ะครับ แต่ผมเขียน Algorithm ประมาณนี้

1.จำนวนหน่วยที่ใช้ หาข้อมูลได้จากตัวเลขก่อนใช้และหลังใช้
    2.ผู้ใช้ไฟฟ้า จะต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่ม
    เงื่อนไขกาคกิค่าไฟฟ้า
    1.ถ้าจำนวนหน่วยที่ใช้ตั้งแต่ 1-50หน่วย ให้คิดค่าไฟฟ้าหน่วยล่ะ 5บาท
    2.ถ้าจำนวนหน่วยที่ใช้ตั้งแต่ 50หน่วยขึ้นไป ให้คิดค่าไฟฟ้าหน่วยล่ะ 10บาท

Aglorithum
    1.กำหนดค่าตัวแปร x=ตัวเลขก่อนใช้ y=ตัวเลขหลังใช้
    z=จำนวนหน่วยที่ใช้ total=ผลลัพธ์
    3.ตัวดำเนินการ ถ้า z<=50 ให้ total =(z*5)+7%
    ถ้า z>=50 ให้ total =(z*10)+7%

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ art18000 อ่านกระทู้
    ผมหาค่าของจำนวนเต็มได้แล้ว แต่มันต้อง +7% ด้วยแต่ในภาษา C มันเป็นหารอีกแบบครับ
    เช่น
    a = 50
    b = 10
    รวมแล้วได้ 60 แล้วมันต้องไปบวก 7% ด้วยครับ ถึงจะเป็นผลลัพธ์
    ขอยืมตัวแปรจากท่านข้างบนหน่อยนะครับ ก็น่าจะรวมค่าของสองค่าก่อนแล้วค่อยคูณกับ Vat ครับ
    float total, a, b, sum;
    sum = a+b;
    total = sum*0.07; // or // total = (a+b)*0.07
    ปล.ไม่รู้ว่าตรงตามที่ท่านต้องการไหม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lozario : 9th December 2013 เมื่อ 00:48

กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    (a+b) * 1.07 ครับ

กล่าวขอบคุณ
    87
    z = y - x;
    if( z <= 50 )
    total = ( z * 5 ) * 1.07;
    else
    total = (250 + ( (z - 50) * 10 )) * 1.07;

ประกาศตัวแปร total เป็น double, float นะครับ

ปล.ขอโทษครับดับเบิลโพส

กล่าวขอบคุณ
    150
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ warrunyou1 อ่านกระทู้
    z = y - x;
    if( z <= 50 )
    total = ( z * 5 ) * 1.07;
    else
    total = (250 + ( (z - 50) * 10 )) * 1.07;

ประกาศตัวแปร total เป็น double, float นะครับ

ปล.ขอโทษครับดับเบิลโพส
    ผมงงตรง 250 ครับว่ามันมาจากไหน และ -50 ได้ยังไง

กล่าวขอบคุณ
    87

ผมเข้าใจว่า สมมุติ y-x > 50
    แต่ 1-50 หน่วยแรกยังใช้ 5บาท
    >50 หน่วยใช่ 10 บาทครับ

แต่ถ้าแค่ >50 เปลี่ยนเป็น 10บาทเลย ก็เป็น total = (z * 10) * 1.07 เลยครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    25
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ warrunyou1 อ่านกระทู้

ผมเข้าใจว่า สมมุติ y-x > 50
    แต่ 1-50 หน่วยแรกยังใช้ 5บาท
    >50 หน่วยใช่ 10 บาทครับ

แต่ถ้าแค่ >50 เปลี่ยนเป็น 10บาทเลย ก็เป็น total = (z * 10) * 1.07 เลยครับ
    ท่านคิดได้ลึกซึ้งจริงๆ ฮ่าๆ แต่ผมว่าถ้ามันมากกว่า 50 คงปรับเป็น คูณสิบมั้งครับ

กล่าวขอบคุณ
    25

ชนิดตัวแปรต้องตั้งเป็น float หรือ double ครับ เพราะ int มันรับจุดทศนิยมไม่ได้อ่าครับ

และตรง print สุดท้ายนี่ถ้าจำไม่ผิด ถ้าอยากให้ออกทั้งสามค่ามันต้อง printf("vsvsvsvv %f %f %f ",b,a,v); พอดีเห็นใส่ค่าตั้งสามตัว
    อ่ออีกอย่างเท่าที่ดูผมว่ามันไม่เข้า if เลยนะครับ มันตรงไปที่ print เลย หรือถ้าเข้า if มันก็คงผิดอยู่ดีเพราะค่าของ f ไม่มี(ค่าเริ่มต้นคงเป็น 0)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lozario : 9th December 2013 เมื่อ 01:23

กล่าวขอบคุณ
    150
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lozario อ่านกระทู้

ชนิดตัวแปรต้องตั้งเป็น float หรือ double ครับ เพราะ int มันรับจุดทศนิยมไม่ได้อ่าครับ

และตรง print สุดท้ายนี่ถ้าจำไม่ผิด ถ้าอยากให้ออกทั้งสามค่ามันต้อง printf("vsvsvsvv %f %f %f ",b,a,v); พอดีเห็นใส่ค่าตั้งสามตัว
    อ่ออีกอย่างเท่าที่ดูผมว่ามันไม่เข้า if เลยนะครับ มันตรงไปที่ print เลย หรือถ้าเข้า if มันก็คงผิดอยู่ดีเพราะค่าของ f ไม่มี(ค่าเริ่มต้นคงเป็น 0)
    ผมก็ทำไม่ค่อยเป็นอ่ะครับ ยังงงๆอยู่ เขียนโค้ดให้ใหม่ได้มั้ยครับ ป.ล. Algorithm ด้วยจะดีมาก เพราะรู้สึกว่าทำผิด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย art18000 : 9th December 2013 เมื่อ 01:29

กล่าวขอบคุณ
    25

สร้่างตัวแปร float v, f, a, b;
    ถ้าจะให้ดีสร้างเป็นชื่อจริงๆ เลยครับ เช่น float before(b ของท่าน), after(a ของท่าน), diff(ผลต่าง ซึ่งมันคือ v ของท่าน)

input before
    input after

ค่าหน่วยนี่มันต้องเอามาลบกันไม่ใช่หรอครับ (เห็นค่า v ท่านเอามาบวก)
    v = after - before

แล้วตอนคิดเข้า if นี่มันต้องเอา v ที่ลบกันมาเช็คไม่ใช่หรอครับ (ท่านเอา f มาเช็ค ทั้งที่ f ไม่มีค่า)
    if v<=50 then..print("")
    else then...print("")

ผมเขียนจากอัลกอของท่านนะครับ ท่านลองเอาไปเขียนดูครับ
    then มันก็คือส่วนการคิดคำนวณตามสูตรของท่านนะครับ เช่น (z*10)+7%

ไม่รู้ว่าใ่ช่หรือเปล่านะครับ
    float after, before, sum, unit, vat=...;

printf(""); scanf(before);
    printf(""); scanf(after);
    unit = after - before

if unit>1 && unit<=50 //ตรงเช็คมากกว่าหนึ่งนี่เอาออกก็ได้นะครับ เพราะค่าที่รับเข้ามาน่าจะมากกว่าหนึ่งอยู่แล้ว
    { sum =(unit*5)*vat
    printf("%.2f",sum);}
    else //unit>50
    {sum =(unit*10)*vat
    printf("%.2f",sum);}

ปล. vat คือค่า % ของท่าน ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็น 0.07 หรือ 1.07 ปรับเอานะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lozario : 9th December 2013 เมื่อ 02:15

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    โค้ดประมาณนี้อ่ะ

[IMG][/IMG]

ปล.ยังไม่ได้เชคว่าเลขถูกรึป่าวนะครับ
    ปล2.ผมไม่ได้อ่านเม้นอื่นเน้อ ถ้าได้แล้วก็ไม่เป็นไร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kibakanun : 9th December 2013 เมื่อ 02:51

กล่าวขอบคุณ
    150
    1

ผมได้บางส่วนแล้วครับ ได้ค่าของ unit<=50
    แต่ค่า unit>50 มันไม่บวกกับค่าของ unit<=50 ให้
    เช่น มีหน่วยอยู่ 60 หนวย
    อันแรก 50*5 = 250 อันสอง 10*10 = 100 รวมทั้งหมด 350
    ถ้าบวกภาษี 7% เป็น 374.5 แต่ที่ผมทำตอนนี้มันเหมือนไม่รวมเงื่อนไขที่สองให้ครับ

ป.ล.งงรึเปล่าเอ่ย ผมเขียนเองก็งงเหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    25
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ art18000 อ่านกระทู้

ผมได้บางส่วนแล้วครับ ได้ค่าของ unit<=50
    แต่ค่า unit>50 มันไม่บวกกับค่าของ unit<=50 ให้
    เช่น มีหน่วยอยู่ 60 หนวย
    อันแรก 50*5 = 250 อันสอง 10*10 = 100 รวมทั้งหมด 350
    ถ้าบวกภาษี 7% เป็น 374.5 แต่ที่ผมทำตอนนี้มันเหมือนไม่รวมเงื่อนไขที่สองให้ครับ

ป.ล.งงรึเปล่าเอ่ย ผมเขียนเองก็งงเหมือนกัน
    จากที่ดู unit ที่ได้(49) มัน <=50 ทำให้เข้าเงื่อนไขแรก result(49x5)*vat มันเลยให้ผลออกมาตามนั้นครับ
    แต่ตามที่ท่านถามนี้ผมเลยสงสัยว่า "แต่ค่า unit>50 มันไม่บวกกับค่าของ unit<=50 ให้" ค่าที่ท่านกรอกมันน้อยกว่านะครับ

ผมว่าท่านอาจตีความจากโจทย์ผิด หรือไม่ก็การเขียนผิด ยังไงลองตรวจสอบดูครับ แต่ถ้าดูจากการเขียนกับสิ่งที่ท่านสงสัยแล้วถามมานั้นผมคิดเองว่าท่านน่าจะตีโจทย์ผิดหรือป่าว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lozario : 12th December 2013 เมื่อ 17:04