ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 137

คิดยังไงกับประชาธิปไตยหลอกๆของบ้านเรา

ไม่เข้าข้างใครนะครับ แต่ประเทศเราเป็นประชาธิปไตย ฉะนั้นเราก็ควรจะอยุ่กับผลการเลือกตั้งส่วนให่ญให้ได้ไม่ใช่พอไม่ได้ดั่งใจก็ประท้วงๆๆๆ เหมือนเด็กๆแบบนี้
    ประเทศนอเวย์ ประธานาธิปดีย์คนก่อนก็เป็นคนไม่ดีแต่ก้ไม่มีใครจะมาชุมนุมกันซักแอะเพราะเค้ารู้ตัวว่าอดทนอีก4ปีเลือกตั้งให่มก็จะไม่เลือกไอ้หมอนี่อีก นี่แหละครับประชาธิปไตย
    ของจริง ไม่ใช่ประชาธิปไตยแต่ปาก

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    ปัญหาของบ้านเราคือ มันกินกันหนักหน่วงมากไงครับ ทำไมคนถึงเลือก ปู มาเป็น นายกล่ะ 1.คนในไทยส่วนมาก(เกือบทุกประเทศในโลก)ประชากรส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่มลูกจ้าง-แรงงาน ยกตัวอย่างคุณคิดว่าที่ไหนจ้างงานเยอะกว่ากันระหว่าง บริษัท1บริษัท กับ โรงงาน1โรง
    โรงงานจ้างเยอะกว่าแล้วส่วนใหญ่ขอใช้คำว่า(ไม่ได้รับการศึกษาทีมีคุณภาพ พอ) ถูกจูงจมูกได้ง่ายแค่ให้เงินเท่านั้น

ง่ายๆคือถ้าคนในชาติหัดคิดเป็นกันซักนิดพิจารณากันสักหน่อยก็จะเลือกตัวเลือกที่ดีที่สุดจริงไหมครับ?เท่านี้ก็หมดเรื่องประท้วง

ทำไมคนเลือก ปู ง่ายๆคือนโยบายประชานิยมแจกตังทางอ้อมก็ว่าได้ รถคันแรก แจก ค่าแรง300 ถูกใจลูกจ้างแรงงาน ก็ล่อไปเยอะละนะ ประกอบกับที่ผ่านมากระแส no voteมาแรงก็******กันไปใหญ่

แค่คนในชาติมีการศึกษารู้ทันนักการเมือง ทุกกลุ่ม ย้ำ ทุกกลุ่มพิจารณาข้อดีเสีย ประเทศเราก็อาจจะไม่ดีขึ้นปุบปับ แค่พอถูๆไถๆไปได้ก็บุญแล้วสำหรับสภาพบ้านเรา(ตัวHEREมันเยอะ(แล้วก็เป็นพวกอำนาจเก่าๆ(แล้วก็พวกอำนาจปัจจุบัน)))

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 274
    เดี่ยวก็จะมีการปะท้วงขึ้นเลื่อยๆแหละ ไห้ความอิสระกันเกินไป เดียวสักพัก ผมคิดว่าคงจะมีการปะท้วงเกิดขึ้นอีก เพราะคนไทยคิดว่า ถ้ารวมตัวกันประท้วงยังไงก็ชนะ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    อยากพิมพ์ยาวๆ แต่ก็ขี้เกียจจังแฮะ รู้ว่ายังไงๆกระทู้นี้ก็สุ่มเสี่ยงที่จะโดนลบ หรือ โดนล็อค

แต่เอาเป็นว่า ถ้ามีเวลาเดี๋ยวจะมาแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมให้ละกัน กับเรื่อง So-Called Democracy ของประเทศเรา
    ชอบกินไข่เจียว

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ครับผมรัฐบาลที่มาจากเสียงข้างมากมาจากระบบประชาธิปไตยแน่นอนครับเรื่องนี้สามารถยอมรับได้

แต่ในเมื่อเสียงข้างมากเลือกคุณเข้ามาให้ทำงานเพื่อประเทศชาติ เข้ามาเพื่อพัฒนาไม่ใช่เข้ามาเพื่อถอนทุน

คนทุกคนรู้ครับว่ารัฐบาลชุดนี้เข้ามาเพื่ออะไร และจุดหักเหมันอยู่ที่ตอนออก พรบ.นิรโทษกรรมฉบับสุดซอยครับ

พรบ.ที่ต่างชาติยังออกมาเตือนรัฐบาลชุดนี้ว่ามันไม่สมควรที่จะมานิรโทษให้กับคดีคอรัปชั่นเนื่องจากทั่วโลกเค้าต่างต้อต้านการคอรัปชั่นกันทั่วโลกแต่พี่ไทยกลับออกกฎหมายมาเพื่อสนับสนุน !?

เอาง่าย ๆ ครับสมมติว่าคุณเป็นเจ้าของบริษัทและได้รับพนักงานคนหนึ่งเข้ามาทำงานด้วยสัญญาจ้าง 1 ปี (เข้ามาอย่างถูกต้องครับมีการส่ง resume สัมภาษงานตามระเบียบข้อกำหนดบริษัท)

เวลาผ่านมาซัก 3 เดือนคุณเกิดจับได้ว่าพนักงานคนนี้โกงเงินบริษัทคุณ ถึงตอนนี้คุณมีสิทธิ์ไล่ออกมั้ยครับ ?

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    แซ้ดดดด ยุบสภา ก็ไม่เอา นู่นก็ไม่เอานี่ก็ไม่เอา ตกลงจะเอาอะไรเนี่ย สภาประชาชน

ก็บอกมาตรง ๆ เลยดีกว่า "ก รู จะต้องได้เป็นนายกเพียว ๆ" ถึงจะยอมเลิก เพราะไร

เลือกตั้งไปก็แพ้เหมือนเดิม แล้ว ตอนได้เป็นรัฐบาล (ที่ได้มาแบบสุนัขลอบกัด) ทำอะไรบ้างโครงการ "แจกตังคนไม่กี่พัน"

คิดว่ามันเป็นการแก้ปัญหาจริง ๆ เหรอครับ (วะ)

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    ผมคิดว่าท่านไม่ควรตั้งกระทู้นี้อยู่เเต่เเรกเเล้วนะครับ
    เดี๋ยวจะมี่ อย่างอื่นตามมา ด้วยความหวังดีครับ

กล่าวขอบคุณ
    112
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    ถ้ย!!!!!ไอ้ตัวแกนนำประท้วงสมัยมันเป็นนายกกูไม่เห็นมันจะมีผลงานเฮียอะไรซักอย่างถุ๊ย

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Thehunter อ่านกระทู้
    ถ้ย!!!!!ไอ้ตัวแกนนำประท้วงสมัยมันเป็นนายกกูไม่เห็นมันจะมีผลงานเฮียอะไรซักอย่างถุ๊ย
    55 โดนอย่างแรง เพราะไร "ไม่มีตัง" แต่พอคนมีตังจะพัฒนาชาติ ก็ขัดแข้งขัดขาซะงั้น

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    อีกฝ่ายได้เป็น อีกฝ่ายไม่ยอม ผลัดๆกันไป มันก็คงจะมีวันได้พัฒนาไปไหนซักทีแหละประเทศไทย เฮ้อ
    ไม่ยอมรับผลเลือกตั้งเพราะฝ่ายตัวเองไม่ได้ ก็ร้องว่าคนเลือกนี่มันโง่มันไม่มีปัญญา ไม่มีการศึกษาบ้าง
    อืมๆ "ฉันดี ฉันเลิศ ใครต่างจากฉัน มันพวกเลว พวกโง่" เย่ๆพี่ไทยจงเจริญ

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JKG '2008' Generation..
    กล่าวขอบคุณ
    1,676
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,125
    Blog Entries
    2
    ทุกพรรค ต่างมีข้อดี ข้อเสีย แตกต่าง กันออกไป

แต่ถ้าประชาชนส่วนมาก เลือกมา (แบบประชาธิปไตย)

ผมก็ยินยอมและรับฟัง อาจจะเป็นพรรคที่ผมชอบบ้างไม่ชอบ บ้าง

ผมก็ยินดีน้อมรับ แต่ขอให้เป็นประชาธิปไตยก็ พอ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ผมฮาตอนที่กำนันสั่งยึดตึกCAT เด็กๆแถวนั้นเลยเล่นเกมไม่ได้อ่ะ ฮาเลย
    [IMG] [/IMG]

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ก็ไม่รู้ไง..ถึงได้ถาม
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoveJKG อ่านกระทู้
    ผมฮาตอนที่กำนันสั่งยึดตึกCAT เด็กๆแถวนั้นเลยเล่นเกมไม่ได้อ่ะ ฮาเลย
    บ่างที่เขาอาจจะหมั่นไส้คนเล่นเน็ต เล่นเฟสก็ได้ เลย ตัดเน็ตแ ม่ ม

ใช้ง่าย ๆ ยาว ๆ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    มันอยู่ที่ "วุฒิภาวะ" สังคมไทยเป็นสังคมแบบทารก เอะอะมีปัญหาก็ร้องหาพ่อ ไอ้นั่นไม่ดี ไอ้นี่มันเลว พ่อดูดิ มันทำหนู มันด่าพ่อด้วย อย่างนั้นอย่างนี้
    เมื่อสังคมมันไม่โต มันก็เรียกร้องหาผู้ปกครองแบบอำนาจนิยม เพราะรู้สึกว่าตนเองช่วยตัวเองไม่ได้ อ่อนแอ และไร้สามัญสำนึก จะมีบ้างไหมผู้ปกครองที่ดีเหมือนเทพประทาน
    จะบอกว่าปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ว่าระบอบมันไม่เหมาะกับคนไทย แต่เพราะคนไทยมันไม่ยอมโต ไม่ยอมเป็นสังคมที่ช่วยตัวเองได้ แข็งแรง และมีสามัญสำนึก ที่จะปกครองตนเองได้
    เราแปรงฟันเอง อาบน้ำเอง กินอาหารเอง เป็นแผลก็ใส่ยาเองได้ แต่เราไม่ทำ เราไม่พัฒนา เพราะเรางอแงว่าเราไม่อยากพัฒนาในเมื่อมีคนทำให้ อยากจะคืนอำนาจเพราะมันสบายกว่า

...เอวัง....
    รอวันโดนแบน

{ The Dark Life }
    กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,464
    ปลงแล้วครับสำหรับการเมืองประเทศไทย ถ้าจะให้ดีนะเกษียณ ให้หมดเลยนักการเมืองอย่าเหลือไว้ เอาคนรุ่นใหม่เข้าไป เฮ้อ
    โกงไป โกงมา ม๊อปนั้นมา ม๊อบนี้มา ไม่รู้อะไรกันนักหนา ตำรวจช่วงนี้ตั้งด่านบ่อย เพราะไม่มีโรงพักอยู่ เลยต้องหาค่าเช่าห้อง

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 200
    ชูวิทย์เป็นนายก ลีน่าจังเป็นฝ่ายค้าน แหมะ แค่คิดก็สนุกละ ;D

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    ยึดอำนาจประเทศ >>> จัดตั้งรัฐบาลเผด็จการ >>> สร้างความเสียหาย เกิดความรุนแรง >>> ประเทศตกต่ำถึงขีดสุด >>> รัฐบาลโดยล้มโดยอำนาจประชาชนที่เกิดจากประชาธิปไตยที่แท้จริง >>> ฟื้นฟูประเทศกันขึ้นมาใหม่ .

ตามความคิดผมนะ ประชาชนไม่เคยตระหนักถึงความเจร็ญของประเทศเลย อุดมการณ์สร้างชาติก็ไม่มี
    ที่ญี่ปุ่น พลเมือง เค้ารู้ดีว่า ตัวเค้าก็คือแรงขับให้กับประเทศ และประเทศก็จะตอบแทนความเป็นอยู่ดีที่ให้แก่เขา ง่ายๆ ก็คือ ประเทศเค้ามีอุดมการณ์เป็นหนึ่งเดียวกัน.

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    ประชาธิปไทยก้าวแรกมาจากม็อบนะครับ มาจากกลุ่มบุคคล มีความรู้ไม่กี่คนมาปลูกฝังความคิดลงหัวให้นิดหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    143
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    จะรัฐบาลชุดไหนๆ ก็กินเหมือนกันหมดครับ ถ้ายังไม่เปลื่ยนเจน อะนะ ฮ้าๆ
    --------------------------------------------------------------------------------

กล่าวขอบคุณ
    155
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    อยากให้น้ำท่วมทุกปีเลย จะได้เห็นคนไทยรักกัน ตอนน้ำท่วม ไม่เห็นมีใคร แบ่งเลย ว่าเสื้อสีไหน ช่วยเหลือกันดี
    ความโกรธ จะทำให้คุณไปในที่ๆคุณไม่ควรไป ความเกลียด จะทำใหัคุณเป็นในสิ่งที่คุณไม่ควรเป็น

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    เยียวยายากแล้วครับ ผลประโยชน์มันได้เยอะไงครับ มันเลยจำเป็นต้องแย่งกันเมื่ออีกฝั่งนึงได้เป็นรัฐบาล อีกฝั่งนึงเสียประโชน์ ในทางกลับกันก็เช่นกัน
    และเมื่อถึงเวลาก็เอาคำพูดต่างๆที่ใช้จิตวิทยา ชักจูงจิตใจมาชักนำมวลคน ซึ่งจากใจเลยนะ ผมได้ดูการสัมภาษณ์ที่ไป สัมภาษณ์ผู้ชุมนุมของทั้งสองสีสองฝั่งแล้ว ว่าคิดยังไงกับอีกฝ่าย คำตอบคือคิดว่าอีกฝั่งโดนแกนนำใช้เป็นเครื่องมือ การศึกษาต่ำบ้าง ไม่รู้จริงบ้าง แต่ความจริงๆแล้วไม่มีฝั่งไหนเลยครับ ที่รับฟังข้อมูลจากทุกฝักฝ่าย ฟังแต่แกนนำของฝั่งตนเท่านั้น คนถึงได้ออกมากันขนาดนี้ อีกเหตุผลคือมวลชนคนรุ่นใหม่ สังเกตดีๆครับ ว่าส่วนใหญ่คนรุ่นใหม่ๆออกมา เพราะอะไรครับ เพราะว่า คนส่วนนี้เล่นเฟสบุ๊คครับ แล้ว เล่นเฟสบุ๊คมันเกี่ยวอะไรล่ะ

เด็กรุ่นใหม่เล่นเฟสบุ๊คครับแต่ไม่ใช่ทุกคนหรอกนะครับ และแกนนำบางคนเห็นถึงจุดๆนี้ว่าเด็กพวกนี้ชักจูงได้ง่าย แค่สะกิดต่อมบางอย่าง เช่นต้อมรักชาติ ต่อมรักในหลวง ผู้คนกลุ่มนี้ก็พร้อมที่จะลุกฮือขึ้นมา ทั้งที่ข้อมูลในเฟสบุ๊คนั้นไม่รู้จริงหรือเปล่า ก็พากันเชื่อเรื่อย แต่ช่วงแรกที่ พ.ร.บ.ออกมาผมก็ไม่เห็นด้วยนะ เพราะกะจะล้างหมดเลยอ่อ ก็เกินไป

เมื่อมวลชนที่อยู่ฝั่งนึงอยู่แล้วรวมๆกันฝั่งที่เป็นกลางแต่ถูกข้อมูลบางอย่างทำให้เชื่อ ก็ออกมาเดินขบวน เป็นกระแสกันไป เหตุนี้เกิดจากคนไทยไม่รับฟังข้อมูลรอบด้าน ฟังแต่ฝั่งที่ตนเองได้ประโยชน์ อย่างที่เขาบอกอ่ะครับ คนไทยรับได้แม้มีการโกงแต่ตัวเองได้ประโยชน์ อันนี้เพลียเลย

ทั้งหมดความในใจผมคงเขียนและเรียบเรียงไม่ได้เท่า กระทู้นี้เหรอกครับ http://pantip.com/topic/31298631 เป็นความในใจของคนกลางๆอย่างผม คือตรงเกือบ 100 เปอร์เซ็นเลย

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    รัฐบาลตระกูลชินวัตรโอเคมันอยู่ในระบอบประชาธิปไตยแต่ตัวระบบมัน ขาดการถ่วงดุลและตรวจสอบคับเข้าไปแทรกแซงองค์กรณ์อิสระ ตำรวจ ทหาร ศาล ใช้เสียงข้างมากในสภาจากนั้นก็ออกกฎหมายตามใจตัวเองกลายเป็นระบบพวกมากลากไปและกลายเป็นเผด็จการเสียงข้างมากขึ้นมา กลไกรัฐสภาเองก็ตอบสนองต่อความต้องการของประชาชนไม่ได้เลยยกยังไงก็ชนะตัวส.ส.ในพรรคเองก็ห้ามยกเสียงแตกด้วยระบบรัฐสภาไทยมันจึงไร้อำนาจอย่างสิ้นเชิง กลายเป็นว่าอำนาจตัดสินใจทุกอย่างอยู่ที่ฝ่ายบริหารหรือพูดอีกอย่างก็คือตัวหัวหน้าพรรค หลายๆครั้งก็ใช้การออกกฎหมายโยชย์ชิบเข้าไปแสวงหาผลประโยชย์และแทรกแซงกลุ่มทุนต่างๆ จึงเกิดเสื้อเหลืองขึ้นมา

พอถึงยุคเจ๊ปูแดงรัฐบาลเจ๊ปูก็พยายามทำเหมือนเดิมล้มองค์กรณ์อิศระ แต่ยุคเจ๊ปูมันต่างจากทักษิณ นโยบายต่างๆล้วนพลาด เช่นแจกแทปเล็ตเด็กป.1 จำนำข้าว รถคันแรก ซึ่งมีช่องว่างให้ทุจริตเยอะและไม่ตอบสนองกับกลุ่มคนเลย แต่ประชานิยมมันก็พลาญงบต่างๆไปเยอะ เกิดกู้2ล้านๆ นอกจากนี้ตัวรัฐบาลปูเองก็พยายามแก้ไขรัฐธรรมนูญเพื่อตัวเองต่างๆ เปลี่ยนส.ว.แต่งตั้งซึ่งส่วนใหญ่เป็นพวกไม่ถูกกับรัฐบาล
    เป็นส.ว.เลือกตั้งซึ่งตัวรัฐบาลสามารถวางคนของตัวเองลงสมัครเลือกตั้งได้

แต่ทำแบบนั้นคิดดูคับ กฎหมายอย่างพรบ.นิรโทษเหมาเข่งรับรองผ่านได้ง่ายดายแน่ๆ

ประชาธิไตยถ้าขาดการถ่อวงดุลอำนาจของทั้ง3ฝ่ายรวมถึงตัวระบบรัฐสภาไม่สามารถทำได้เท่าที่ควรมันก็คือหายนะง่ายๆเลยนะ อย่างเยอรมันสมัยก่อน ฮิตเลอร์ก็มาจากการเลือกตั้งนะคับสุดท้ายก็สามารถใช้อำนาจได้อย่างเผด็จการ อย่าคิดว่าประชาธิปไตยคือแค่การเลือกตั้งเด็ดขาดการเข้าไปตรวจสอบและถ่วงดุลเองก็สำคัญเช่นกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liger0000 : 9th December 2013 เมื่อ 20:19

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบแฟ็บเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    ไม่ต้องบอกหรอกว่าประชาธิปไตย แค่คุณโพสก็รู้แล้วว่าคุณเลือกข้างไหนแล้ว ขอโทษที่พูดตรง ๆ และที่เค้าประท้วงคุณไม่คิดบ้างหรือว่า รัฐแก้รัฐธรรมนูญเพื่อ ??? ข้าวของราคาแพง คอรับชั่น และอื่นๆ อีกมากมาย
    ถ้าไม่ไล่ให้อยู่เฉย ๆหรือครับ
    และประชาธิปไตย ไม่ใช่สักแต่ว่าเลือกมาแล้ว แล้วได้เป็นรัฐบาล จะทำอะไรก็ได้
    อ้ออีกอย่างรัฐบาลนี้ก็ได้มาจากการจัดกลุ่มคนเสื้อ... มาไล่รัฐบาลก่อนหน้านี้เหมือนกัน

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736

มันดูยากนะ แต่ถ้าถอดกิมมิคของหนังสั้นเรื่องนี้ออก คุณจะเห็นสภาพสังคมประชาธิปไตยแบบไทยๆทันที
    รอวันโดนแบน

18+ มาละเจ้า
    กล่าวขอบคุณ
    210
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,032
    คิดยังไงกับประชาธิปไตยหลอกๆของบ้านเรา = คิดเอง เออเอง