ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    285
    ได้รับคำขอบคุณ: 403

Exclamation [Help Me please!]การตัดภาพพื้นหลัง [PS]

ตามรูปเลยอะครับ มีวิธีไหนบ้างที่ตัดได้แบบเนียน ๆ ขอ วิธีแล้วก็ รูปด้วยครับขอบคุณครับ T-T

ตัดแล้วมันก็ขรุขระ มีสี พื้นหลังมาปนด้วยอะครับ พี่ๆ ตัดกันยังไงบ้าง ช่วยแนะนำทีครับ ทำโครงการ

ช่วยที่คับบบ พยายามแล้ว ไอสีพื้นหลังก้ยังติดมาอยู่ดี

ได้แล้วคับบ สุดท้ายก้ต้องกลับมาใช้วิธีเดิมม แต่แบบ นี้ เส้นผม ระเอียด ๆ ม้ายยไหวว T-T

อธิบายหน่อยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 095474622 : 11th December 2013 เมื่อ 18:37
    ก็ไม่รู้สินะ >///<

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ลงรูปต้นฉบับทีครับ
    Life Is Nothing... Without Love ♥

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    285
    ลงแล้วคับช่วยที

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    ผมว่าน่าจะเป็นที่ภาพ เล็ก ไปมั้งครับเลยมองเห็นเป็น พิกเซล

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    285
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wanloveea อ่านกระทู้
    ผมว่าน่าจะเป็นที่ภาพ เล็ก ไปมั้งครับเลยมองเห็นเป็น พิกเซล

อันนั้นไม่เป็นไรครับ

แต่ ตัด ยังไง ไม่ให้ BackGround มันโผล่ออกมาอะครับ สอนหน่อย

a life alive
    กล่าวขอบคุณ
    628
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    ปกติผมชอบใช้ pen tool ลากครอบรูปแล้วคลิกขวาที่ path แล้วเปลี่ยนให้เป็น selection เอาครับ จากนั้นก็ใช้พวก selection tool อันไหนก็ได้กด select inverse แล้วกดลบ มันก็จะตัดส่วนที่อยู่นอก selection ออกไป

อาจจะนานหน่อยแต่วิธีนี้ตัดละเอียดมาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย taiptai : 11th December 2013 เมื่อ 13:16

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

My Freedom
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    ต้นฉบับใหญ่สุดแค่นี้หรอคับ
    CPU AMD RYZEN 7 1800X Mainbord AM4 ASUS CROSSHAIR VI EXTREME Ram DDR4/3200 G.SKILL TRIDENT Z RGB (3200C16Q-32GTZR) 8X4 GTX 980TI SLI PSU Corsair 850W

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

My Freedom
    กล่าวขอบคุณ
    15

ได้ประมาณนี้หละครับ
    เป็น .PNG
    CPU AMD RYZEN 7 1800X Mainbord AM4 ASUS CROSSHAIR VI EXTREME Ram DDR4/3200 G.SKILL TRIDENT Z RGB (3200C16Q-32GTZR) 8X4 GTX 980TI SLI PSU Corsair 850W

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

My Freedom
    กล่าวขอบคุณ
    15
    วิธีทำงานพวกนี้ต้อง Zoom ให้เยอะที่สุดคับ Zoom เยอะๆแล้วใช้ความพยายาม มีสมาธิ ค่อยๆลบ ไป กินเส้นดำได้ ไม่เป็นไร ใช้ Brush สีดำ แบบ1px วาดใหม่ตามเส้นเดิมเอา

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    285
    ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนนคับ ^^

GaZuKa ทำเนียน มากกคับบ

ใช้ Brush วาดเส้น นี้เองง อ้่อ

ขอบคุณมากคับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    แนะนำความรู้เพิ่มเติมนะครับก่อนจะทำรูปควรคำนึงของความจุภาพและขนาดที่เราต้องการทำ (ไม่งั้นมันจะเหมือนเราเอาปากกาแต่งภาพใส่กระดาษที่มีขนาด 4-5เซนเองครับ)
    ยิ่งขนาดเล็ก Pixels น้อยภาพจะยิ่งแตกเป็นเม็ดๆ กว่าเราจะแต่งรูปได้ตามต้องการเสียเวลาและเป็นเรื่องที่น่าลำบากพอดู
    [IMG][/IMG]
    สังเกตุดูเมื่อเราซูมภาพไกล้ๆยิ่งแตกหรือซูมออกไกลๆก็แตกภาพ

[IMG][/IMG]
    วิธีดูก็ Image/Image Size/

[IMG][/IMG]
    สังเกตุที่ Pixels กับ Resolution ยิ่งน้อยความละเอียดยิ่งต่ำเวลาเราแต่งภาพจะลำบากและไม่ค่อยสวย

[IMG][/IMG]
    ปรับ Pixels จะเพิ่มขนาดความกว้างยาวของภาพตามไปด้วยนะครับ ถ้าปรับ Resolution ความละเอียดจะสูงขึ้นแต่ขนาดของภาพจะเท่าเดิม ทำความเข้าใจกับขนาดความละเอียดกับขนาดภาพด้วยนะครับ มันไม่ใช่อย่างเดียวกัน

[IMG][/IMG]
    ผลที่ได้ เป็นความรู้พื้นฐานนะครับของการก่อนจะแต่งภาพ PS ไม่งั้นคุณจะเสียเวลาและปวดหัว
    ควรทำงานที่มีขนาดความละเอียดเยอะๆแล้วไปปรับ Resolution ให้เหมาะกับงานที่เราจะเอาไปใช้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย anamisis : 11th December 2013 เมื่อ 15:16

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,403
    อย่าไปห่วงเรื่องเอาเส้นออกเลย เป็น ดราฟรูปแล้ววาดเส้นดำเข้าไปใหม่เลยได้เส้นคมกว่าด้วยสวยชัดเจน

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    285
    ขอบคุน มากก คร๊าบบบ ^^ ความรู้ ทั้งนั้นนน

Pixel ยิดภาพออก (ภาพไม่แตกหรอครับ)

Resolution ความระเอียด ?? คือไรอะครับ

อย่าด่าผมว่า ให้ไป หาที่ Google นะครับ

ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    285

รูปนี้ช่วยให้เข้าใจ ^^

.::PheoniX::InTheWind::.
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,313
    ส่วนตัวผมใช้ poly นะละเอียดมากอยู่ที่มือเราด้วย ส่วนเรื่องขนาดนั้นก็ตามข้างบนอะครับ

ยิ้่งใหญ่มากก็ยิ่งดีครับแต่ก็ต้องดูลักษณะการใช้งานด้วยถ้าปรับใหญ่ไปแล้วอยากได้รูปเล็กแล้วนำมาปรับขนาดเอาสัดส่วนจะไม่พอดีเอาน้า

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ค่อยๆนั่งลบแล้ววาดใหม่ ตรงขอบๆอะครับ เดี๋ยวขอบก็เนียนเอง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    อธิบายแบบง่ายๆนะครับ Pixels คือไอ้ช่องๆสีที่เราซูมไปไกล้ๆนั่นละครับ มันคือความละเอียดของสีเช่นกล้องกี่ล้านPixels ยิ่งเยอะยิ่งดีเวลาถ่ายภาพเอามาทำงานอิงค์ทำป้ายภาพจะคมและชัดครับ
    ส่วน Resolution คือเพิ่มความละเอียดของภาพ มันเพิ่มช่อง Pixels ของภาพให้เยอะขึ้น ยิ่งช่องPixelsความละเอียดก็ยิ่งเยอะ

เวลาใช้ PS ตัดภาพเป็นเส้นปะมันจะไม่ยึดตามแนวเส้นที่เรากำหนดโดยตรงนะครับ มันจะยึดตามแนวเส้นของ Pixels ถ้า Pixelsน้อยเวลาลากเส้นเอียงมันจะเป็นรูปบรรไดตามช่องของสีใช่มั้ยครับมันไม่เอียงตามที่เราคิด เพราะ Resolution เราต่ำเกินไป เจ้าของกระทู้ถึงตัดภาพโดยมีสีอื่นมาปนในภาพเพราะช่อง Pixels มันน้อยเกินไป
    ปกติโดยทั่วไปอยู่ที่ Resolution 72 ต่อขนาด 100Cm.x100Cm. (คือเวลาเราอิงค์ภาพอย่างต่ำ 1เมตรx1เมตรภาพมองจากสายตาคนภาพมันจะไม่แตก)

หมายเหตุนะครับ
    Resolution 72 ต่อ 1เมตร x 1เมตร คุณต้องคิดว่างานที่เราจะเอาไปใช้ทำอะไรยิ่งเพิ่ม Resolution ขนาดของไฟล์จะยิ่งใหญ่ตามไปด้วยเอาไปอัพบนเนตไม่ได้เอาไปทำเกมส์ไม่ได้ ขนาดที่ไม่ใหญ่เกินไปคือ 250-300 ต่อ A4 นะครับใช้ไปนานๆคุณจะคำนวนออกเองครับ

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ taiptai อ่านกระทู้
    ปกติผมชอบใช้ pen tool ลากครอบรูปแล้วคลิกขวาที่ path แล้วเปลี่ยนให้เป็น selection เอาครับ จากนั้นก็ใช้พวก selection tool อันไหนก็ได้กด select inverse แล้วกดลบ มันก็จะตัดส่วนที่อยู่นอก selection ออกไป

อาจจะนานหน่อยแต่วิธีนี้ตัดละเอียดมาก

ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ คอนเฟิร์ม +1

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 192
    ถ้าเน้นตัดภาพให้ดูเนียนผมแนะนำให้ใช้ illustrator cs6 ดีกว่าครับ