ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

นั่งเซ็ง
    กล่าวขอบคุณ
    793
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,031

การลงวินโดวแบบ โกส นี่ดีหรือเปล่าครับในด้านประสิทธิภาพ

อยากรู้ครับว่าจะลองทำดู อยากรู็ว่ามีผลเสียอะไรรึป่าว แล้วมันต่างจากการลงปกติยังไงครับ ประสิทธิภาพการใช้งานเท่าการลงปกติหรือไม่
    joker123

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ถ้าลง windows เอง แล้วทำ file ghost เอง เก็บไว้ถึงวันนึงคอมเน่าก็ ghost กลับมาก็ดีครับ ลงเร็วกว่าแล้วก็ไม่เสียเวลาลง driver ใหม่

บางคนก็ ลงโปรแกรมที่จำเป็นก่อนแล้วค่อย ghost ก็ได้เหมือนกันเวลา ghost กลับมาก็ไม่ต้องลงโปรแกรมใหม่ด้วย

---------------------------------------
    แต่ถ้าไปโหลด windows ghost all driver ที่ผมเคยลอง (นานแล้ว) มันลงให้หลายอย่างในสิ่งที่ไม่จำเป็น

และผมไม่ใช้ ต้องเสียเวลามานั่งลบอีก
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

นั่งเซ็ง
    กล่าวขอบคุณ
    793
    แล้วมันต่างกันมั๊ยครับ กับลงแบบปกติ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    ลงเองทำไฟล์ไว้ใช้เอง ดีสุดครับ อย่างท่านบนว่า เพราะ เวลาเรามีปัญหา
    และต้องการใช้งาน มันจะได้ไม่เสียเวลามานั่ง หาโปรแกรมนั้นโปรแกรมนี้ ลงนั่นลงนี่
    เดือนหนึ่งทำไว้ครั้งก็ดีครับ
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

นั่งเซ็ง
    กล่าวขอบคุณ
    793
    ถ้าเราเอาไฟล์โกสที่เค้าปล่อยในบิทนี่ก็ไม่มีปัญหาใช่ป่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    ต่างกันนิดหน่อย แต่ Ghost คือจะลงอะไรให้หมด Drivers, Programs แต่บางครั้งมันก็เกินความจำเป็น เลยต้องลบออกบ้างครับ

ทางที่ดีคือ ท่านลง Windows ใหม่ และลง Drivers, Programs ที่คุณใช้บ่อยให้หมด แล้ว Back up ไว้โดยใช้ Norton Ghost 15 ( สำหรับผมนะ ) ส่วนวิธีใช้ก็หาใน Google เอาครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    ต่างกันเห็นๆในเรื่องของเวลา ครับ ส่วนรวนไม่รวนนี้ไม่ทราบครับ เพราะผมใช้ไม่เคยมีปัยญหามีก็ตามเรปบนครับ

เสียเวลาลบโปรเเกรมที่ไม่จำเป็น เเต่ถ้าทำเองก็น่าจะ โออ่ะน่ะ
    STEAM

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

นั่งเซ็ง
    กล่าวขอบคุณ
    793
    ขอบคุณมากครับ ทุกคอมเม้นเลย 55+

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    แบบ Setup เดิม ๆ ยังไงก็ดีกว่านะผมว่า

กล่าวขอบคุณ
    827
    ได้รับคำขอบคุณ: 249
    ผมว่าโกส เวริคสุดๆครับ ก่อนจะโกส ลงพวกไดร์เวอร์ต่างๆให้เสร็จ
    ก็จะลดระยะเวลาในการลงโปรแกรมได้เยอะเลยครับ
    performance คอมผมก็....ปกติดีทุกอย่างครับ : )

ผมใช้ Norton Ghost ครับ
    หาแฟลชไดร์มาอันนึง ความจุ 2Gb เหลือเฟือครับ
    ผมทำให้มันบู๊ตจากแฟลชไดร์เลยครับ เผื่อบางที CD-ROM เสีย
    ซึ่ง....โน๊ตบุคผม CD-ROM ม่องไปแล้วครับ
    ผมว่ามันเร็วกว่าบู๊ตจากแผ่นนะ หรือว่าคิดไปเองก็ไม่รู้ ฮ่าๆๆๆ

ข้อเสียก็คงมีแต่...กินพื้นที่ใน HDD ค่อนข้างเยอะนิดนึง
    ก็ตอนเก็บไฟล์ที่โกสไว้นั่นแหละครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Warwick : 17th December 2013 เมื่อ 00:27
    [/url]

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Warwick อ่านกระทู้
    ผมว่าโกส เวริคสุดๆครับ ก่อนจะโกส ลงพวกไดร์เวอร์ต่างๆให้เสร็จ
    ก็จะลดระยะเวลาในการลงโปรแกรมได้เยอะเลยครับ
    performance คอมผมก็....ปกติดีทุกอย่างครับ : )

ผมใช้ Norton Ghost ครับ
    หาแฟลชไดร์มาอันนึง ความจุ 2Gb เหลือเฟือครับ
    ผมทำให้มันบู๊ตจากแฟลชไดร์เลยครับ เผื่อบางที CD-ROM เสีย
    ซึ่ง....โน๊ตบุคผม CD-ROM ม่องไปแล้วครับ
    ผมว่ามันเร็วกว่าบู๊ตจากแผ่นนะ หรือว่าคิดไปเองก็ไม่รู้ ฮ่าๆๆๆ

ข้อเสียก็คงมีแต่...กินพื้นที่ใน HDD ค่อนข้างเยอะนิดนึง
    ก็ตอนเก็บไฟล์ที่โกสไว้นั่นแหละครับ
    ดู ลายเซ็น ฟินเลย 555

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,150
    ลงแบบ SETUP จากแผ่นเหมาะสำหรับเครื่องน้อย เล่นเองลงเองทำอะไรเลย นานๆ ทีลงให้เพื่อน

ลงแบบ GHOST
    - สามารถประหยัดเวลาในการลง Window รวมทั้งโปรแกรม จากเครื่องต้นฉบับ (ก็เหมือนกับ copy เครื่องหนึงมากอีกเครื่องหนึง)
    - ลงได้หลายๆ เครื่องพร้อมกัน เพียงแค่ COPY image ไว้
    ข้อจำกัด
    - หากจะเอาไว้ลงให้ได้ทุกเครื่องต้องดู Chip เครื่องที่ทำ Image และ ดู Windows ที่จะทำการ Ghost เก็บ
    - ในกรณี XP ชิบ AMD ไม่สามารถใช้ Ghost ชิบ Intel ได้
    - ก่อนจะทำ Image Ghost ไม่ควรลง Driver ก่อนการทำ Image เพราะอาจจะไม่สามารถใช้กับเครื่องอื่นที่ สเปคเครื่องไม่ตรงกันและอาจจะทำให้เกิดการ จอฟ้าได้
    ข้อควรระวัง
    - ก่อนทำ Image ลงโปรแกรมเฉพาะที่จำเป็นเท่านั้น เพราะมันจะทำให้ไฟล์ใหญ่มากพร้อมทั้งเวลาการ Ghost ที่ยาวนานขึ้น

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 72
    ดูเวอร์ชั่นด้วยนำครับผมเคยทำแต่จำไม่ได้ว่าเวอร์ชั่นไหน
    ลงไปเล่นได้แค่2เดือนเสียค้างเมาส์ไม่ขยับอะเป็นทุกเครื่องที่ลงเลย12เครื่อง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 203
    ถ้าลง ghost ที่โหลดจากบิท เรียบร้อยแล้ว อย่าลืมใช้แอนตี้ไวรัส สแกนด้วยนะครับ