ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ดีกับเลว

ถ้าเปรียบเป็นสี คือ ขาวกับดำ อันนี้มันเห็นชัด

แต่ถ้ามันก้ำกึ่ง อาจมองเป็นสีเทา ๆ

วิธีคิดง่าย ๆ คือ สิ่งที่ตัวเราไม่ชอบ มันทำให้เราเดือดร้อน ... ก็จงอย่าทำกับคนอื่น ใจเขาใจเราครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย monzdriver : 17th December 2013 เมื่อ 11:48

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    304
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ขึ้นอยู่กับการกระทำของเราครับ ไม่ต้องไปถามคนอื่นหลอกว่ามันดีหรือเลว ถามตัวเองสิครับ

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    เลวสิ่งที่ขัดต่อศีลธรรม

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ monzdriver อ่านกระทู้
    ดีกับเลว

ถ้าเปรียบเป็นสี คือ ขาวกับดำ อันนี้มันเห็นชัด

แต่ถ้ามันก้ำกึ่ง อาจมองเป็นสีเทา ๆ

วิธีคิดง่าย ๆ คือ สิ่งที่ตัวเราไม่ชอบ มันทำให้เราเดือดร้อน ... ก็จงอย่าทำกับคนอื่น ใจเขาใจเราครับ
    ประเด็นก็คือไอ้สีที่ว่าน่ะมันมีอยู่จริงหรือเปล่า หรือเราแค่เพียงมโนสีต่างๆไว้ในใจเอาเอง
    ความชอบความไม่ชอบของตัวเราเอง เรารู้ แต่การจะเอาความชอบความไม่ชอบของตัวเอง ไปตัดสินคนอื่นว่าคงจะคิดเหมือนเรา มันกลับถูกเรียกว่าใจเขาใจเรา โลกเราก็น่าแปลกดี
    ทุกอย่างมันวนเวียนอยู่ในมายาคติของสังคม เราจะไม่ทำอย่างนี้เพราะคนนี้จะเดือดร้อน เราจะทำอย่างนี้เพราะคนนี้เขาจะมีความสุข แต่คนนั้นคนนี้ที่กล่าวอ้าง ทุกคนมันก็แค่คนที่เรา "ประมาณ" อยู่ในหัวของตัวเองอยู่ดี ไม่ต่างอะไรกับภาพลวงตา เพราะเราไม่สามารถเป็นคนเหล่านั้นได้
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 133

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    มันไม่ยากทุกโรงเรียนมีสอน การตัดสินใช้คอมม่อนเซ้นในการวัดเป็นขั้นแรกและ บริบทกฎหมาย หากไม่มีกฎหมายระบุไว้ให้ยืดถือจารีตประเพณีแห่งท้องถื่นนั้น หากจาตรีตประเพณีที่ว่ายังไม่มี ให้โทรไปถาม Bug หรือผู้มีพระคุณก่อนตัดสินใจกระทำการใดๆอันก่อให้เกิดผลแก่ผู้อื่น

กล่าวขอบคุณ
    2,473
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ไม่มีใครเลว และไม่เคยมีใครดี

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 54
    ผมให้ยึดตามหลังศีล 5 ไว้เลยนะครับ

ถ้าทำได้มาก ก็แสดงว่าท่านยังเป็นคนดีอยู่

แต่ถ้าเหลือสอง เหลือหนึ่งข้อเมื่อไหร่ เริ่มแย่แล้วละครับ

ให้มองไปยังหลักธรรมเลยครับ เรื่องความดีความเลวเนี้ย พระพุทธองค์สร้างแนวทางไว้ให้แล้ว

ก็ไม่รู้ไง..ถึงได้ถาม
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    ในความคิดผมนะ ถ้าเราไม่ทำให้คนอื่นมีความทุกข์ ไม่ว่าทางกาย คำพูด หรือ จิตใจ ก็น่าจะดีในระดับนึงแล้วนะ ส่วน เลว ผมรู้นะ เพราะไม่เคย (เผ่นให้ว่องเลยนะตรูส์) -ถ้าสิ่งที่เราชอบเป็นสิ่งที่ดี สมมติคุนชอบฆ่าสัตว์เพื่อความสนุก สมมตินะ แสดงว่าคุนเป็นคนดีสิ สิ่งที่ทำ กับ คำที่พูด มันเชื่อมโยงถึงความคิดและจิตใจเสมอ ไม่ว่าคุนจะทำอะไร พููดกับใคร จิตใจคุนรู้อยู่แล้ว สิ่งที่วัด ดี วัด เลว ได้คือตัวคุนเอง และตราบใดที่คุนไม่รู้ถึงจิตใจคนอื่นได้ คุนก็ไม่สามารถวัด ฟามดี ฟามเรว คนอื่นได้เช่นกัน ผมคิดว่าส่่ว่นประกอบมันเยอะนะ คำว่า ดี กับ เลว แล้วสุดท้ายผมก็ไม่มีเหตุผลให้ใครต้องมาเชื่อผม (ไม่เชี่อผมก้ดีครับ)

ใช้ง่าย ๆ ยาว ๆ

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    Nothing is true, everything is permitted. ดูกระทู้นี้แล้วนึกถึงคำนี้ขึ้นมาเลย
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    ถ้าคุณอยู่ในกลุ่มๆนึง ที่มีความคิดเรื่องดีเลวแบบนึง คุณทำสิ่งที่ถูกใจกลุ่มนั้นถือว่าคุณทำดี คุณทำสิ่งที่กลุ่มนั้นไม่พอใจถือว่าเลว

เพราะฉะนั้นดีหรือเลวอยู่ที่การตัดสินของสังคมที่คุณอยู่ครับ ผมชอบวัดว่าใครดีเลวโดยการตั้งคำถามว่า
    "คิดว่าสังคมที่อยู่นี้เป็นสังคมที่ดีหรือเลว แล้วคิดว่าตัวเองดีหรือเลว" แต่ผมไม่บอกว่าผมตีความคำตอบยังไง

สำหรับผมคนที่เสียสละคือคนดี ส่วนคนเลวผมยังหาอะไรที่สามารถวัดแน่นอนๆไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    303
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ich_Liebe_Dich อ่านกระทู้
    ผมลองยกให้ล่ะกัน สมมุติ มีนักการเมืองคนนึง โกงกิน แต่เอาเงินที่โกงกินไปช่วยเหลือ คนยากคนจน บริจาค แต่ก็โกงกิน เราควรจะเรียกเค้าว่าอะไรดีครับ?
    โรบินฮู้ด ครับ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ich_Liebe_Dich อ่านกระทู้
    ผมลองยกให้ล่ะกัน สมมุติ มีนักการเมืองคนนึง โกงกิน แต่เอาเงินที่โกงกินไปช่วยเหลือ คนยากคนจน บริจาค แต่ก็โกงกิน เราควรจะเรียกเค้าว่าอะไรดีครับ?
    มีด้วยเหรอครับคนแบบนี้ คำว่าโกงกินนี่รวมถึงการขูดรีดนะครับ บางคนตอบว่าโรบินฮู้ด ขอโทษเถอะโรบินฮู้ดคือโจรไม่ใช่นักการเมืองครับ
    โจรที่ไม่มีอะไรปล้นเพื่อคนอื่นทำเพื่อปากท้องคนอื่น แล้วที่สำคัญเป้าหมายของโรบินฮู้ดคือนักการเมืองที่โกงกินพวกนี้แหละครับ
    หน้าฉากนักการเมืองที่ดูเหมือนดี ขูดรีดเงินจากคนที่มีน้อยจนหมดแล้วเอาส่วนใหญ่เข้าตัวแต่โยนเศษเงินเล็ก ๆ โยนให้กับผู้ไม่มีเลย
    เพื่อสร้งภาพว่าใจบุญ นี่เหรอครับโรบินฮู้ดที่ว่าของบางคน ผมว่าคงไม่ใช่นะครับ อย่าเอาคำจำกัดความของโรบินฮู้ดไปแปดเปื้อน
    กับนักการเมืองโกงกินจะดีกว่า เพราะสองอย่างนี้คือขั้วตรงข้ามกันตั้งแต่แรกแล้วครับ อย่าให้แค่การสร้างภาพมาหลอกคุณได้
    ส่วนเรื่องดีหรือเลวมันขึ้นอยู่กับจิตสำนึกลึก ๆ ของทุกคนอยู่แล้วแต่มันก็วัดกันไม่ได้เสียหมด เพราะจิตใจบางคนอาจต่ำทราม
    กว่าที่เราจะคาดคิดได้ บรรทัดฐานดีเลวที่เกิดจากแนวคิดของสังคมก็อาจจะช่วยเป็นชี้วัดได้ในระดับหนึ่ง แต่สุดท้ายแล้ว
    มันก็คงไม่พ้นเรื่องศาสนาแหละครับ ที่จะเป็นตัวชี้วัดดีเลวที่ดีที่สุดแล้วในโลก

กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    ความชอบครับ ต่อให้เราเป็นคนดีทำทุกอย่างถูกต้อง แต่ถ้าคนรอบข้างเราไม่ชอบ มันก็จะมองว่าเราเลว หรือ ต่อให้เราเลวขนาดไหน แต่ถ้าถูกใจคนรอบข้าง มันก็จะมองว่าเราเป็นคนดีสำหรับมันครับ

มันวัดแค่ตัวคนเดียวยากครับ เพราะเราไม่ได้อยู่บนโลกนี้คนเดียว มุมมองคนเราแตกต่างกัน ยุคนี้บ้านเราสังคมมันมีแค่ด้านเดียว แต่มันมีหลายสังคมครับ ความดีความชั่ว มันเลยเป็นเรื่องของความชอบมากกว่า อิอิ

ปล.นี่ผมพูดแบบโง่ๆนะ ผมพูดตามที่ผมเจอมาทุกวันๆ

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 683
    ดูจากทุกเม้นแล้ว ความคิดแตกต่างอยู่แล้ว แต่ส่วนใหญ่น่าจะคิดว่า ท่าไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็ คนดี
    แต่ว่า ท่าคุณคิดดี ทำดี ช่วยเหลือคนรอบข้างยามเขาเดือดร้อน ผมว่าคุณก็คนดีเหละคับ
    สั่นๆง่ายๆ ศิล 5 พอ
    MyCenter >>http://www.facebook.com/pages/MyCent...24463284339623<< กด Like ให้ด้วยนะครับ ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ได้นะครับ ทุกอย่าง

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ครับผมนึกออก ดี เลว แต่เวลา เราจะด่าหรือชมใครว่า ดี เลว เราเอาไม้บรรทัดตัวเองไปวัดคนหรือหรอครับ? แล้วไม้บรรทัดเรามันเที่ยงตรงแค่ไหนกัน? ควรที่เชื่อไม้บรรทัดนั้นดีไหม? แล้วถ้าเอาหลักธรรมตามที่คุณว่ามา เราแน่ใจแล้วหรอว่าศึกษามาดีจนเข้าใจกระจ่างแล้ว? (ถ้ามันฟังกวนๆ หรือดูไร้สาระก็ขอโทษน่ะครับ)
    ก็ผมบอกไปแล้วทุกการกระทำมีผลย้อนกลับหมด จากจุดนี้คุณก็พิจารณาได้ แต่จากแค่ดีเลว มันของง่ายๆ มันไม่ได้มีอะไรซับซ้อน แต่บางครั้งมันก็มาปนกัน บาปในบุญ และบุญในบาปก็มีถมไป ฆ่าคนคือบาป แม้ว่าคนที่เราฆ่าเราฆ่าไปเพราะช่วยคนอื่น แต่ฆ่าคนก็ยังเป็นบาป บุญก็คือผลของการทำดี คุณช่วยคนอื่นนั่นก็เป็นส่วนของบุญ แต่สิ่งที่คุณทำแม้ว่าจะเพื่อช่วยมันก็เป็นบาป

บาปบุญ ดีเลวแท้จริงมันก็ตัวเดียวกัน แต่คนเราแบ่งแยก เพราะมันส่งผลต่อจิตใจต่างกัน บาปบุญดีเลว มันผลของการกระทำล้วนๆ คุณไม่ต้องคิดอะไรมากหรอก เรื่องแบบนี้ไม่ได้มีไว้ไปวัดคนอื่นหรือไปสร้างมาตรฐานอะไรให้ใคร และไม่มีความจำเป็นต้องไปวัดค่าดีเลวของคนอื่น กฎหมายบ้านเมืองก็มีตกลงไว้แล้วในระดับหนึ่ง ก็ไม่เห็นจำเป็นต้องไปลงลึกถึงระดับอะตอมเพื่อมานั่งแบ่งนี่ดีนี่เลว ผมว่ามันเสียเวลาป่าว

ตอนนี้เหมือนคุณยังพยายามจะแบ่งแยกมันออกจากกัน แต่ในความเป็นจริงมันปนกันมั่วไปหมด ไม่มีเส้นแบ่งเป็นเนื้อเดียวกันไปหมด ค้นหาต่อไปเรื่อยๆครับ แล้วจะเข้าใจเอง ซักวัน

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    ต้องแยกออกมาก่อน
    โกง= ผิด
    นำเงินที่โกงมาไปช่วยเหลือ คนอื่น = ผิดอยู่ดี
    เพราะมันไม่ใช่เงินตนเอง
    คุณจะปล้นอาหารมาเพื่อตักบาตรไหมล่ะ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,477
    ณ ตอนนี้ที่ผมเจอมากับตัว
    ถ้าอยู่ในช่วงวัยเรียน
    คนดี คือต้องใจเรียน
    คนเลว คือ ไม่ต้องใจเรียน
    **ผมจะเจอประจำคุณครูที่ชอบด่า นักเรียนที่ไม่ต้องใจเรียนว่า ไอเลว*** 55555+
    ถ้าอยู่ในช่วงผู้ใหญ่
    คนดี คือ คนที่รักพ่อแม่ ไม่ผิดกฎ
    คนเลว คือ พวกฆ่าคน ขมขืนไงครับ

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    ถามว่าเอาอะไรวัด ตอบแบบ ง่ายเลย เอาตัวเรานี่ล่ะครับ วัด

ต่อให้เราไม่รู้ดีรู้ชั่วแค่ไหน จิตใต้สำนึกในตัวตนคนนั้นจะรู้เอง (ตอบแบบ นามธรรมไปหน่อยนะ)

กล่าวขอบคุณ
    4,708
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Price อ่านกระทู้
    ณ ตอนนี้ที่ผมเจอมากับตัว
    ถ้าอยู่ในช่วงวัยเรียน
    คนดี คือต้องใจเรียน
    คนเลว คือ ไม่ต้องใจเรียน
    **ผมจะเจอประจำคุณครูที่ชอบด่า นักเรียนที่ไม่ต้องใจเรียนว่า ไอเลว*** 55555+
    ถ้าอยู่ในช่วงผู้ใหญ่
    คนดี คือ คนที่รักพ่อแม่ ไม่ผิดกฎ
    คนเลว คือ พวกฆ่าคน ขมขืนไงครับ
    เกือบหล่อแล้วติดคำว่า"ตั้ง"

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720

Hunters Dream!
    กล่าวขอบคุณ
    110
    ได้รับคำขอบคุณ: 922
    เอาใจวัด...//เผ่นนน

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ความดี กับ ความเลว ย่อมต่างกัน ราว ฟ้ากับดิน
    การที่จะหาคามดีคนอื่นนั้น โดยไม่หวังผลสิ่งอื่นใด ผิดกับความเลว คือการเห็นแก่ตัว เอาเรื่องดีๆใส่ตัว เอาเรื่องร้ายๆใส่คนอื่น
    มนุษย์นั้นเกิด มา เหมือนๆกันแต่พระเจ้าได้เล่นตลกให้แตกต่างกัน นิสัย ความเป็นอยู่ สภาพแวดล้อมทำให้คน คนนั้น อาจเป็นคนดี หรือคนเลวก้ได้
    บางครั้ง ความยุติธรรม ก็หาไม่เจอ ถูกเอารัดเอาเปรียบ ก็มันอาจเป็นกฏของโลกใบนี้ ต้องยอมรับสิ่งที่เป็นและเข้าใจไปพร้อมๆกัน
    การที่จะหาความดีหรือความเลวของเขา เราควรจะหา ความดีของเขาก่อน เพื่อให้เรามองในด้าน บวกที่ดีกว่า เพราะตนเรานั้น มีสิ่งดีกับไม่มีดีอยู่ในตัว นั้นเอง

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    เอาจริงๆ โดยหลักที่ส่วนใหญ่ยึด
    ความเลวก็คือการทำในสิ่งที่สั่นคลอนต่อความสงบสุข ความอยู่รอดของสังคม หรือการเบียดเบียนสิทธิคนอื่น
    ความดีก็ตรงข้าม
    ตัวชี้วัดก็คือกฎหมาย วิถีประชา และจารีตของสังคมนั้นๆไง

การจำกัดความแบบนี้ก็ให้การตีความเรื่องดี-ชั่วของแต่ละสังคมต่างกัน
    แต่ถึงจะต่างกันยังไง จุดหมายปลายทางก็คือต้องการให้สังคมของฝ่ายนั้นสงบสุขและอยู่รอดต่อไปเหมือนๆกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Neotridagger : 20th December 2013 เมื่อ 16:12