ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Kak VaszavUt?
    กล่าวขอบคุณ
    5,010
    ได้รับคำขอบคุณ: 352

ดี กับ เลว เอาอะไรวัดครับ??

ผมแค่อยากทราบความหมาย ของ คำ สอง คำ นี้ ในความเห็นของคนในบอร์ดหน่ะครับ ดี ดีเพราะอะไร? แน่ใจหรอว่าดีจริง? ไม่ใช่ว่าตัวเองถูกใจหรืออย่างไร? แล้ว เลว เลวเพราะอะไร? แน่ใจหรอว่าเลวจริง? ไม่ใช่เพราะว่าตัวเองไม่ชอบใจหรืออย่างไร? อ่อลืมถามอีกอย่างแล้วการตัดสินใจของท่าน นี้ ท่านคิดว่าเชื่อถือได้หรอครับ? (ผมไม่ได้กวนน่ะแต่ อยากรู้)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ich_Liebe_Dich : 17th December 2013 เมื่อ 02:52
    A good teacher teaches his disciple, a good disciple teaches his teacher

<-_.. It's ME .._->
    .: ดาวนาเม็ก :.
    กล่าวขอบคุณ
    322
    ได้รับคำขอบคุณ: 559
    เลว = ขโมย ปล้นจี้ ฆ่า ข่มขืน รอบยิง รอบวางระเบิด แอบเอาก้อนหินก้อนใหญ่มาวางไว้ในถนนมืดๆ แก๊งปาหิน โกงกิน ยัดยอก กลุ่มคนที่ก่อความชิ*ห*ยให้คนอื่นบลาๆ
    ผมคงไม่ต้องบอกนะครับ เลวเพราะอะไร
    ดี = ตรงข้ามกับ ข้างบน
    ดีเพราะ ไม่ได้ก่อความชิ*ห*ยให้คนอื่น
    ความคิดส่วนตัวนะครับ
    จริงอย่างที่ จขกท. บอกนั้นแหละครับ ที่ เลวก็เพราะว่าผมไม่ชอบ แต่ผมคิดว่าคงไม่มีใครชอบ หรอกมั้ง

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    161
    ได้รับคำขอบคุณ: 713
    ถามแบบนี้มันตอบยากนะ!! เพราะความหมายของ 2 คำนั้มันกว้างมาก แต่บอกได้แค่ว่า จะดีหรือเลวอยู่ที่การกระทำ... แต่ถ้ายกตัวอย่างการกระทำมา อาจจะบอกได้ว่าแบบไหนดีแบบไหนเลว
    B R A V E

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    มันก็แล้วแต่มุมมองคนจะคิดอีกแล้วแหละนะ -*-

เช่นผม ไปฆ่าคนที่เลวที่สุดสักคนนึงในมุมมองของคนกลุ่มนึง ซึ่งผมจะไม่โยงไปการเมืองดีกว่า 55+

ฝ่ายนึง ก็จะมองว่าผมทำดี อีกฝ่ายนึง ก็จะมองว่าผมเลว

มันเป็นแบบนี้ครับ ความคิดคนเรามันต่างกัน

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,010
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pan'go อ่านกระทู้
    ถามแบบนี้มันตอบยากนะ!! เพราะความหมายของ 2 คำนั้มันกว้างมาก แต่บอกได้แค่ว่า จะดีหรือเลวอยู่ที่การกระทำ... แต่ถ้ายกตัวอย่างการกระทำมา อาจจะบอกได้ว่าแบบไหนดีแบบไหนเลว
    ผมลองยกให้ล่ะกัน สมมุติ มีนักการเมืองคนนึง โกงกิน แต่เอาเงินที่โกงกินไปช่วยเหลือ คนยากคนจน บริจาค แต่ก็โกงกิน เราควรจะเรียกเค้าว่าอะไรดีครับ?
    A good teacher teaches his disciple, a good disciple teaches his teacher

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    161
    ได้รับคำขอบคุณ: 713
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ich_Liebe_Dich อ่านกระทู้
    ผมลองยกให้ล่ะกัน สมมุติ มีนักการเมืองคนนึง โกงกิน แต่เอาเงินที่โกงกินไปช่วยเหลือ คนยากคนจน บริจาค แต่ก็โกงกิน เราควรจะเรียกเค้าว่าอะไรดีครับ?
    ถ้ายังงี้ก็ต้องยกคำว่า"ผิด"เข้ามาด้วย เพราะถือเป็นการทำดีที่ผิดวิธี แต่ถ้าเป็นเรื่องจริง ผิดก็ต้องว่าไปตามผิด!!(เพราะยังงี้ถึงมีศาลขึ้นมาเพื่อพิจารณาความผิด) แต่จะไปบอกว่าเลวก็คงไม่ได้ เพราะสิ่งที่เขาทำมันมีจุดมุ่งหมายที่ดีคือการช่วยหรือคน ถ้าจะให้เรียกก็คงเรียกไม่ถูก เพราะไม่เคยเจอนักเมืองที่โกงกินเพื่อช่วยเหลือคนเหมือนกัน
    B R A V E

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    คนที่ทำความเดือดร้อนคนอื่นมุ่งแก้ประโยชน์ส่วนตนเป็นหลัก = เลว
    คนที่ทำความให้คนอื่นมีวามสุขโดยไม่เดือดร้อนใคร = ดี
    ส่วนนักการเมืองที่ถามมาข้างต้นนั้น = โรบินฮู้ด ครับ

ปล.อันท้ายสุดผมล้อเล่นเน้อ ไม่รู้สิ บางทีความดีกับความเลวมันก็ต้องมีปนๆกันในคนคนหนึ่งอะแหละ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    ไม่ทำผิดศีลห้า ก็เป็นคนดีแล้ว

ส่วนที่ละเมิดศีลห้า ก็ถือว่าเลว (เลวมากเลวน้อยแล้วแต่กรรม)

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ถามอะไรอย่างนั้นครับ จขกท. ไปสับสนอะไรมารึไง ของแบบนี้สามัญสำนึกก็ช่วยตอบคำถามนี้ให้คุณได้แล้ว

อย่าพยายามแปลทุกอย่างเป็นภาษามนุษย์ เพราะภาษาที่มนุษย์ใช้ ไม่ครอบคลุมทุกเรื่องทุกด้านและทุกมุมมอง

บุญบาป ดีเลวมันก็คำที่กำหนดว่าทำแบบนี้แล้วส่งผลดี เรียกว่าดี เรียกว่าบุญ ทำแบบนี้แล้วเป็นผลเสีย เรียกว่าบาป เรียกว่าเลว มันก็เรื่องที่มนุษย์กำหนดกันเองทั้งนั้น แม้แต่คำว่า "กุศล" คุณรู้หรือไม่ว่าคำๆนี้แปลว่า "ฉลาด"

แต่ยังไงมันก็เรื่องของภาษา แต่สิ่งที่พระพุทธเจ้าทรงให้คำนึงถึงคือผลของการกระทำต่างๆ ทุกการกระทำมีผลตามมาหมด เรียกง่ายๆว่ากฏแห่งกรรม ดังนั้นท่านจึงบอกให้ "ละความชั่ว มุ่งบำเพ็ญกุศลบุญ"

คุณพอจะนึกออกยังว่าอะไรคือความชั่ว คือความเลว อะไรคือดี อะไรคือกุศล และเรื่องกฏแห่งกรรม ท่านพิสูจณ์มาหมดแล้ว แต่เรื่องแบบนี้มันเป็น "ปัตจัตตัง รู้ได้เฉพาะตน" เพราะงั้นก็เป็นเรื่องของคุณว่าจะพิสูจณ์ยังไง แต่ท่านก็ทิ้งคำบอกใบ้ให้สำหรับคนที่ยังนึกไม่ออก คือ ศีล ซึ่งเป็นกอบปฏิบัติสำหรับคนที่ยังไม่รู้อะไรเป็นอะไรก็ให้ปฏิบัติตามนี้ไปจะเป็นทางหลีกเลี่ยงผลของบาป ได้ในระดับหนึ่ง

ป.ล. ในทางเดินสายต่างๆในวิถีพุทธนั้นไม่ได้มีข้อกำหนดตายตัว บางคนก็มาด้วยแรงบุญถีบส่ง เข้านิพพานแบบไม่ทันตั้งตัวก็มี แต่บางคนด้วยจริตที่แตกต่างออกไป ก็ต้องไปเรียนรู้เรื่องต่างๆ มากมายกว่าจะไปถึงเป้าหมาย ต้องลองมันทุกอย่าง ทดลองมันทุกกรณีจนเลิกสงสัยแล้วถึงจะบรรลุผลก็มี แต่เรื่องเหล่านี้มันไม่ค่อยจะสำคัญหรอก สั้นๆแค่ไม่เบียดเบียนใครก็พอแล้ว แต่หากมันเลี่ยงไม่ได้ก็พิจารณาผลที่จะตามมาแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ มันไม่มีกฏเกณอะไรตายตัวในโลกนี้ รู้แค่ว่า เกิดมา ตายแน่ แค่นั้นแหละ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    มันอยู่ที่บรรทัดฐานของสังคมนั้นๆ "สิ่งที่ถูก" อยู่ใน "สังคมที่ผิด" = คือผิด / "สิ่งที่ผิด" อยู่ใน "สังคมที่ผิด" =คือถูก

ผมจะไม่มองไปแค่เรื่องของศานา ถึงแม้ศาสนามีส่วนเกี่ยวข้องก็ตาม

กล่าวขอบคุณ
    5,010
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurolykan อ่านกระทู้
    ถามอะไรอย่างนั้นครับ จขกท. ไปสับสนอะไรมารึไง ของแบบนี้สามัญสำนึกก็ช่วยตอบคำถามนี้ให้คุณได้แล้ว

อย่าพยายามแปลทุกอย่างเป็นภาษามนุษย์ เพราะภาษาที่มนุษย์ใช้ ไม่ครอบคลุมทุกเรื่องทุกด้านและทุกมุมมอง

บุญบาป ดีเลวมันก็คำที่กำหนดว่าทำแบบนี้แล้วส่งผลดี เรียกว่าดี เรียกว่าบุญ ทำแบบนี้แล้วเป็นผลเสีย เรียกว่าบาป เรียกว่าเลว มันก็เรื่องที่มนุษย์กำหนดกันเองทั้งนั้น แม้แต่คำว่า "กุศล" คุณรู้หรือไม่ว่าคำๆนี้แปลว่า "ฉลาด"

แต่ยังไงมันก็เรื่องของภาษา แต่สิ่งที่พระพุทธเจ้าทรงให้คำนึงถึงคือผลของการกระทำต่างๆ ทุกการกระทำมีผลตามมาหมด เรียกง่ายๆว่ากฏแห่งกรรม ดังนั้นท่านจึงบอกให้ "ละความชั่ว มุ่งบำเพ็ญกุศลบุญ"

คุณพอจะนึกออกยังว่าอะไรคือความชั่ว คือความเลว อะไรคือดี อะไรคือกุศล และเรื่องกฏแห่งกรรม ท่านพิสูจณ์มาหมดแล้ว แต่เรื่องแบบนี้มันเป็น "ปัตจัตตัง รู้ได้เฉพาะตน" เพราะงั้นก็เป็นเรื่องของคุณว่าจะพิสูจณ์ยังไง แต่ท่านก็ทิ้งคำบอกใบ้ให้สำหรับคนที่ยังนึกไม่ออก คือ ศีล ซึ่งเป็นกอบปฏิบัติสำหรับคนที่ยังไม่รู้อะไรเป็นอะไรก็ให้ปฏิบัติตามนี้ไปจะเป็นทางหลีกเลี่ยงผลของบาป ได้ในระดับหนึ่ง

ป.ล. ในทางเดินสายต่างๆในวิถีพุทธนั้นไม่ได้มีข้อกำหนดตายตัว บางคนก็มาด้วยแรงบุญถีบส่ง เข้านิพพานแบบไม่ทันตั้งตัวก็มี แต่บางคนด้วยจริตที่แตกต่างออกไป ก็ต้องไปเรียนรู้เรื่องต่างๆ มากมายกว่าจะไปถึงเป้าหมาย ต้องลองมันทุกอย่าง ทดลองมันทุกกรณีจนเลิกสงสัยแล้วถึงจะบรรลุผลก็มี แต่เรื่องเหล่านี้มันไม่ค่อยจะสำคัญหรอก สั้นๆแค่ไม่เบียดเบียนใครก็พอแล้ว แต่หากมันเลี่ยงไม่ได้ก็พิจารณาผลที่จะตามมาแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ มันไม่มีกฏเกณอะไรตายตัวในโลกนี้ รู้แค่ว่า เกิดมา ตายแน่ แค่นั้นแหละ
    ครับผมนึกออก ดี เลว แต่เวลา เราจะด่าหรือชมใครว่า ดี เลว เราเอาไม้บรรทัดตัวเองไปวัดคนหรือหรอครับ? แล้วไม้บรรทัดเรามันเที่ยงตรงแค่ไหนกัน? ควรที่เชื่อไม้บรรทัดนั้นดีไหม? แล้วถ้าเอาหลักธรรมตามที่คุณว่ามา เราแน่ใจแล้วหรอว่าศึกษามาดีจนเข้าใจกระจ่างแล้ว? (ถ้ามันฟังกวนๆ หรือดูไร้สาระก็ขอโทษน่ะครับ)

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    ดี เลว มันแล้วแต่การนิยามตามมโนสำนึกของผู้ที่มองเข้าไปในเหตุการณ์ใดเหตุการณ์หนึ่ง
    ซึ่งสิ่งเหล่านี้มันไม่มีอะไรที่เป็นสารัตถะตายตัวหรือเป็นสากลครับ
    ชอบกินไข่เจียว

ชอบดู (AV) เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    917
    ได้รับคำขอบคุณ: 341
    สำหรับผม การไม่รู้ ดี เลว ชั่ว นั้นละคือคนเลว

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    954
    ได้รับคำขอบคุณ: 358
    แยกไม่ออกจริงๆหรอ ว่าอันไหนดี อันไหนเลว

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    อันนี้คือดีมากนะครับ

ส่วนอันนี้เป็นดีปานกลางนะครับ

ส่วนนี้ดีน้อยนะครับ

.
    .
    .

.
    .
    .
    .
    .
    ส่วนเร็วนะครับ

อันนี้เร็วมากนะครับ

อันนี้เร็วปานกลางนะครับ

ส่วนอันนี้เร็วน้อยนะครับ

.
    .
    .

.
    .
    .
    .

เผ่นนนนนน

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,451
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    ใช้พวกนี้ตัดสินก็ได้ครับ

1.ถูกต้องตามกฏหมาย ..... ดีแน่
    2.ถูกต้องตามหลักจิรยธรรม.....ดีแน่
    3.ถูกต้องตามหลักศีลธรรม.....ดีแน่

ถ้า 3 ตัวนี้ทำได้หมด ก็ถือว่าเป็นคนดีได้แล้วครับ ไม่ต้องห่วงเลยว่าที่่ถูกผิดคืออะไร 3 ข้อนี้ทำได้ คนรอบข้างมีความสุข สังคมสงบสุข เเละเมื่อทำแล้ว เราก็จะมีความสุขตามมา นี่แหละครับ ดีแน่!!!

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ําอยู่ที่ทําตัว เราสามารถจำแนกระหว่างสิ่งที่ถูกและผิด ตามเจตนา แรงจูงใจ หรือการกระทำ ดีหรือเลว คือ นามธรรมอย่างหนึ่ง ซึ่งเกี่ยวข้องกับจิตสำนึกของมนุษย์ที่ตระหนักถึงความผิดชอบชั่วดี

ดีหรือชั่ว จริงๆแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับ คุณธรรมของบุคคล ถ้าจะให้บอกความหมายมากกว่านี้มันก็จะยาวจนเกินไป ความหมายมันกว้างจริงๆ แต่มันก็เข้าใจได้ไม่ยาก เพราะสิ่งที่สามารถใช้ชี้วัดความดีหรือเลว มันอยู่ในจิตใต้สำนึกของเราทุกผู้คน อยู่ที่เราจะมีความซื่อสัตย์กับตัวเองมากน้อยแค่ไหน

แต่โดยรวมแล้ว เราชอบตัดสินดีชั่ว ในรูปแบบของค่านิยม ที่คนส่วนใหญ่ยึดถือกันในสังคม

ผมก็อธิบายได้แค่นี้แหละครับ ถ้าคุณอยากจะศึกให้ให้ลึกซึ้งจริงๆก็ อยู่ในศาสนาพุทธเราหมดแล้ว

หรือจะลองอ่าน จริยธรรมดูก็ได้ครับ
    http://www.baanjomyut.com/library/ethics/01.html

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    วัดที่การกระทำในสังคม ว่ารับได้หรือไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ich_Liebe_Dich อ่านกระทู้
    ถ้าใช้จริยะธรรมในจิตใจของเราชี้วัด มันก็ไม่ผิดหรอกครับ ถ้าใช้กฏหมายชี้วัดก็ผิดกันไป ถ้าจะให้เรียกเขาว่าอะไร ก็คงต้องเรียกว่า โรบินฮูดครับ นี่มันโรบินฮูด ชัวว์ป๊่าบ

ชอบกินเเมวเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    321
    ได้รับคำขอบคุณ: 923
    ไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นก็พอ ครับ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ดี กับ เลว มันอยู่ที่มุมมองของแต่ละคนครับ มนุษย์คิดไปเองทั้งนั้น ว่านั่นคือดี นั่นคือเลว เป็นสิ่งที่ปรุงแต่ขึ้นทั้งนั้น

นานาจิตตัง สมมติ คุณให้เงินขอทานแถวสะพานลอย คุณจะเป็นคนดีในสายตาตัวเอง หรือคนบางกลุ่ม

แต่ท่านอาจจะเป็นคนเลวในสายตาเทศกิจ เทศบาล และคนอีกกลุ่ม

ถ้าท่านสงเคราะห์ช่วยเหลือสุนัขจรจัด โดยเอามาเลี้ยงไว้บ้านซัก 10 ตัว ท่าอาจจะเป็นคนดีในสายตาท่าเอง และนักอนุรักษ์/สิทธิ ทั้งหลาย

แต่ท่านอาจจะเป็นคนเลวในสายตาเพื่อนบ้าน เพราะทั้งเสียง ทั้งกลิ่น

กล่าวขอบคุณ
    241
    ได้รับคำขอบคุณ: 364
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CanDiiZ อ่านกระทู้
    ดี กับ เลว มันอยู่ที่มุมมองของแต่ละคนครับ มนุษย์คิดไปเองทั้งนั้น ว่านั่นคือดี นั่นคือเลว เป็นสิ่งที่ปรุงแต่ขึ้นทั้งนั้น

นานาจิตตัง สมมติ คุณให้เงินขอทานแถวสะพานลอย คุณจะเป็นคนดีในสายตาตัวเอง หรือคนบางกลุ่ม

แต่ท่านอาจจะเป็นคนเลวในสายตาเทศกิจ เทศบาล และคนอีกกลุ่ม

ถ้าท่านสงเคราะห์ช่วยเหลือสุนัขจรจัด โดยเอามาเลี้ยงไว้บ้านซัก 10 ตัว ท่าอาจจะเป็นคนดีในสายตาท่าเอง และนักอนุรักษ์/สิทธิ ทั้งหลาย

แต่ท่านอาจจะเป็นคนเลวในสายตาเพื่อนบ้าน เพราะทั้งเสียง ทั้งกลิ่น
    เห็นด้วยแต่ไม่ทั้งหมด อย่างถ้ามีคนไปฆ่าข่มขืนเด็กห้าขวบ จะมีใครมองว่านี่เป็นเรื่องดีหรือไม่ ผมคิดว่ามันมีนิยามของมันอยู่แน่ เพียงแต่พวกเรายังอธิบายให้ชัดเจนไม่ได้เท่านั้น

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PassT_T อ่านกระทู้
    เห็นด้วยแต่ไม่ทั้งหมด อย่างถ้ามีคนไปฆ่าข่มขืนเด็กห้าขวบ จะมีใครมองว่านี่เป็นเรื่องดีหรือไม่ ผมคิดว่ามันมีนิยามของมันอยู่แน่ เพียงแต่พวกเรายังอธิบายให้ชัดเจนไม่ได้เท่านั้น
    ถ้าตัดเรื่องของศีลธรรมออกไป การที่ได้ไปข่มขืนเด็ก 5 ขวบ อาจเป็นเรื่องดีของคนกลุ่มนึงก็ได้ครับ อาจชมกันเองด้วยซ้ำว่าโคตรเจ๋งเลยว่ะ

แต่เป็นเรื่องที่เลว สำหรับสังคมทั่วไป

เพราะที่นี้พูดถึงแค่ ดี หรือ เลว

ก็เหมือนกับการที่เด็กทั้งหลายยกพวกตีกันแล้วอ้างว่าเป็นเรื่องศักดิ์ศรีสถาบัน

มันก็เป็นเรื่องดีในสถาบันนั้นๆ เป็นเรื่องดีสำหรับเพื่อน พี่ น้อง (บางคน) ในสถาบันนั้น

แต่เป็นเรื่องเลวสำหรับสังคมทั่วไป

ถึงบอกว่าถ้ามองแค่ ดี หรือ เลว มันก็ขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคน ตัดสินกันเองทั้งนั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 17th December 2013 เมื่อ 10:18

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ดี กับ เลว

มีตัวแปรสำคัญที่ทำให้ 2 อย่างนี้แตกต่างกันอย่าชัดเจนคือ กับใคร
    เช่น ดีสำหรับ... และ เลวสำหรับ...

ถ้าเราทำอะไรอย่างนึง จะต้องมีคนมองว่า ดี และ ไม่ดี ขึ้นอยู่กับว่าคนที่มองมานั้น ได้ประโยชน์หรือไม่ ครับ

โดยส่วนใหญ่แล้วประชาธิปไตย คือเสียงส่วนมากถือว่า ดี (แม้จะมีคนเสียงบอกว่า ไม่ดี ก็ตาม)
    ส่วน คอมมิวนิสต์ คือเสียงผู้นำถือว่า ดี (แม้จะมีเสียงส่วนใหญ่บอกว่า ไม่ดี ก็ตาม)
    มองออกไหมเห็นไหมครับว่าคำว่า ดี ของทั้ง 2 ระบบข้างบนมัน ไม่เหมือนกัน เพราะมีตัวแปรเพิ่มคือ ใคร บอกว่าสิ่งนั้น ดี

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ดี เลว ตัดสินจากการชี้นำของสังคมนั้นๆ คนเรามักจะคิดว่าทุกอย่างที่รับรู้มันเที่ยงแท้ มันเป็นสัจจะนิรันดร์ ทั้งๆที่ทุกอย่างมันเปลี่ยนแปลงได้เสมอตามปัจจัยต่างๆ
    การกระทำหนึ่งอาจเป็นสิ่งที่เลว ในขณะที่อีกวินาทีต่อมามันกลายเป็นสิ่งที่ดี มันเป็นเรื่องธรรมดา ไม่ว่าจะเป็นจริยธรรม กฎหมาย วัฒนธรรม หรือศาสนา มันก็สามารถเปลี่ยนแปลงได้หมด
    เคยได้ยินคำว่าวีรบุรุษของคนหนึ่งคือฆาตกรของอีกคนมั้ยครับ
    รอวันโดนแบน